telwada ทำไมจึงคิดว่าตัวเองเป็น พระศรีอารย์ ?

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 25 กันยายน 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    พระเทวทัตเป็นเพียงตัวละครที่สร้างขึ้นเพื่อให้เกิดคติธรรม

น่านนนนนนน คุณ ลุงเทวดา มหาเทพเอ็มร้อย ไร้เหตุผลสินดี พระเทวทัต นะ เป็นตัวละคร

มีอยู่จริง บันทึกไว้ใน พระไตรปิฏก เอามาจากบันทึกหนังแมว หรือ พะยะค่ะ

ว่าเขาเอาสีข้างเขา ลุงเองนั่นแหละ เอาเอาอะไรถู

เอา ริดสีดวงทวารน้องเมียเพื่อนพ่อ เข้าถู เหรอ ความคิดจึงบิดเบี๊ยว ปาน ฉะนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2004
  2. khordsanth

khordsanth Active Member

ผู้ใดพึงมี จะไม่พึงกล่าวโอ้อวดว่ามี ฉันใด
    ผู้ไม่มี ย่อมพึงกล่าวโอ้อวดว่ามี ฉันนั้น

3. ชนชั้นกลางคนหนึ่ง

ชนชั้นกลางคนหนึ่ง บุคคลทั่วไป

ลุงเทวดาฮะ ไม่ได้คิดลบหลู่ เคารพในความอาวุโส หากข้าพเจ้าร่ำรวยมาก ข้าพเจ้ายินดีซื้อต้นฉบับในราคาสองล้านห้าแสนห้าร้อยบาทดังที่เคยตั้งราคา

ทว่าข้าพเจ้าคือชนชั้นกลางจนถึงล่างในสังคมในยุคนี้ ข้าพเจ้าไม่มีทรัพย์สินใดๆพอ ที่จะนำเงินทองมากมายนั้นไปแลกกับความหยั่งรู้ดังกล่าว

หากคุณลุงจะช่วยลดมูลค่าลงมาหรือกระทำการใดที่คนชั้นข้าพเจ้าพอที่จะสัมผัสได้บ้าง

4. เสาวนีย์

เสาวนีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    สุดท้าย คือ คนคิดเอง เออเอง ไม่ใช่จิตที่หยั่งรู้ คุณเทวดา

เหอๆ ให้กระทู้นี้ไม่ยอมตกเลยแหะ
    หากคุณเทวดา ท่านจะคือ พระศรีอาริย์ในกาลเบื้องหน้า
    พระศรีอาริย์ ท่านต้องสั่งสมบารมีถึง 80 อสงไขยกับอีกแสนมหากัป
    หากท่านมาจุติจริง ก็น่าจะมีฐานะเป็นเหมือนพระโพธิสัตว์ได้แล้ว
    หากท่านจุติมาจริง ใจท่านต้องเป็นเหมือนพระโพธิสัตว์
    แม้จะอยู่ในรูปลักษณกายอย่างไรก็แล้วแต่
    จิตใจท่านต้องละเอียดละอ่อน ไม่หยาบหรอกค่ะ
    ไม่ใช้ถ้อยคำเช่นนี้ เหมือนคนไม่มีความยับยั้งชั่งใจ
    พระโพธิสัตว์ ท่านต้องเมตตาต่อสรรพสัตว์ทั้งหลายที่ไม่รู้
    และพูดจาด้วยถ้อยคำที่ยกระดับจิตใจมนุษย์ ถึงจะถูก
    ถึงแม้จะมีคนอวดฉลาด ก็ควรกล่าวโดยเป็นสติ เป็นการเตือนสติ
    เช่นพระพุทธเจ้า ท่านจะมีเรื่องต่างๆนำมาเล่าให้ฟัง ไม่ใช่เหรอค่ะ แต่ไม่ใช่การด่าโดยตรง เป็นเรื่องที่สติเตือนใจ

คำพูดคำจาของคุณเทวดาไม่ใช่วิสัยของพระอริยะเจ้าหรอก

หลวงพ่อเราสอนว่า บอกว่า กายส่วนกาย ใจส่วนใจนะ ไม่ใช่ว่าคนบรรลุธรรมในระดับใดๆก็แล้วแต่ แล้วไม่สามารถป่วยได้ คนส่วนให_่คิดอย่างนั้น ไม่ถูก ต้องแยกออกจากกัน เพราะยังมีผลของวิบากกรรมอยู่ ยังไม่สามารถตัดรอนหรือยังขจัดมันไม่ได้หมด

การบรรลุธรรมไม่ใช่เพียงแค่การอ่าน คิดเอง เออเอง แต่ต้องหยั่งรู้ได้ด้วยจิตใจอันบริสุทธิ์
    ต้องประพฤติปฎิบัติด้วย เพราะไม่ใช่เช่นนั่นจะเหมือน
    พระไตรปฎิกหรือตำราเคลื่อนที่ เสียเปล่าๆ ก็ได้แค่เพียงรับรู้รับทราบเท่านั่น
    จบข่าว

5. ปุถุชน

ปุถุชน บุคคลทั่วไป

เรียนถามผู้รู้ทุกท่าน

การศึกษาพระธรรมที่ลึกซึ้งไม่ว่าจะเป็น ฌาณ หรืออะไรต่อมิอะไร ต้องกำหนดสติ สมาธิให้มั่นใช่มั้ยครับ ผู้เจริ_ด้วยปั__าทั้งหลาย จิตตั้งตั้งมั่นไม่ลังเล ไม่สับสน แน่วแน่และปล่อยวาง แล้วจะเข้าสู่ว่างปล่าวใช้มั้ยครับ ถ้าไม่เช่นนั้นจะทำให้จิตวิปลาศ ฟั่นเฟือน หรือที่เรียกว่าธาตุไฟเข้าแทรก เพราะธาตุทั้ง 4 ทำงานไม่เป็นอย่างที่ควร แล้วจะทำให้เป็นเหมือนคุณเทวดา หรือปล่าว

6. เหอ วี ฉี

เหอ วี ฉี บุคคลทั่วไป

จริงของคุณปุถุชน

ผมก็คิดว่าคุณ เทวดา ธาตุไฟเข้าแทรกแล้วหละ
    หรือไม่ก็ฝึกฌาณจน จิตฟุ้ง

7. chatcharin

chatcharin บุคคลทั่วไป

บอกซิครับว่าผมคือใคร
    ทำไมต้องเกิด
    ทำต้องเป็นคน
    ทำไมเราจึงต้องกินข้าว
    ทำไมเราต้องไปโรงเรียน
    ทำไมต้องได้ที่ หนึ่ง
    เป็นที่เหนึ่งเป็นไง
    ทำไมต้องรู้

8. chatcharin

จงอย่าสนใจ
    คนอื่นๆ
    จงดูความดีของตน
    ถ้าเราดี ใครจะเป็นอะไรก็ช่างเขา
    เราเท่าที่จะรู้ว่าเรานั้นดีหรือชั่ว

9. chatcharin

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ทำไมคุณยังตอบโต
    ที่คุณตอบโต้ นั่นคือตัวกิเลส
    ใครจะว่ายังไงไยต้องสน
    ไครคิดยังไงไยต้อง
    หากเรารู้ว่าตัวเรานั้นสงบจริงใครว่าอะไร
    จะต้องอุเบกขา
    คือปล่อยวาง
    ไม่สึก
    หากคุณยังรู้สึกที่จะตอบโต้ด้วยการพิมอีก
    คุณก็ไม่มีพรหมวิหาร 4 แล้วั

10. ธรรมดา

ธรรมดา บุคคลทั่วไป

เรียนถึงคุณเทวดา...

ข้าพเจ้าเป็นเด็กวัยรุ่นธรรมดาคนหนึ่งที่พึ่งได้ศึกษาพระธรรม ข้าพเจ้าสงสัยเหลือเกินว่า หากท่าน"รู้" ว่าตนเองคือพระศรีอารย์จริง ทำไมท่านถึงไม่ได้"ปฏิบัติ" ในสิ่งที่ควรจะเป็นล่ะ ข้าพเจ้าบอกได้เลยว่าคุณกำลังหลงทางอยู่ และยึดติดในสิ่งที่เรียกว่า"ธรรม" อันเป็นเพียง"ภาษาสมมติ" แต่ข้าพเจ้าก็ไม่ได้รู้สึกโกรธหรือรำคา_อะไรคุณนะ เพียงแต่อยากให้คุณลองฟังคำแนะนำของผู้อื่น แล้วไม่ควรบอกว่าเราเป็นเด็ก หรือไม่รู้"ธรรม" เท่ากับคุณนะคะ เพราะคุณควรใจกว้างและหัดพิจารณาตนเองมากๆ ไม่ควรทำตัวเป็นผู้พิจารณาคนอื่นนะ....ขอบพระคุณท่านที่อ่านกระทู้ของข้าพเจ้า........

11. Kitty

Kitty บุคคลทั่วไป

To...คุณ Telwada

สวัสดีค่ะ
    คุณ Telwada คงทำบุ_มามากนะค่ะ ถึงได้มีอำนาจวิเศษมากมาย ในความรู้สึกคิดว่าไม่มีใครสามารถตอบได้ว่าใครเป็นพระศรีอาริยะเมตรัย ถ้าหากคุณเป็นจริงก็ดีมากคะ แต่ไม่อยากให้คุณได้มาประกาศแบบนี้ไม่เกิดประโยชน์อะไรเลยค่ะ การเป็นผู้วิเศษนั้นเป็นสิ่งที่ดีแต่ไม่ควรนำมาคิดว่าตัวเองเป็นผู้วิเศษกว่าใครๆ นั้นหมายถึงการมีอีโก้สูง หรือ อัตตาสูง ยังหลงตัวตนของตนเองอยู่เป็นอุปสรรคต่อนิพพานนะคะ
    ดิฉันก็เป็นมนุษย์เดินดิน มีดีมีชั่ว ค่ะ และบางทีก็มีจิตสัมผัสได้ ไม่รู้ว่าเคยทำบาปหรือบุ_ แต่เรื่องของคุณ Telwada ไม่มีเจตนาอะไรแต่ออกมาจากใจค่ะ

12. Kitty

ฝากบอกค่ะ

คุณเทวดาขอให้คุณมีจิตใจที่มีเมตตาให้อภัยคนเป็นหน่อยนะคะ หากคุณต้องการจะเป็นพระศรีอริยเมตตรัย ขอให้คุณลดอารมณ์เคืองโกรธต่อสิ่งต่างๆที่มากระทบคุณด้วยนะคะ (เห็นข้อความบางข้อความคุณได้แสดงวาจาหยาบคายพอสมควร )ขอให้คนที่อ่านใช้วิจารณ_าณด้วยค่ะ เดี๋ยวจะเสียสติกันไปหมดนะ

13. Kitty

อ่านแล้วชักรู้สึกแปลกๆ

ถึงคุณเทวดาอีกทีค่ะ
    เห็นคุณบอกว่าอ่านภาษาอังกฤษ ยาก แสดงว่าคุณยังไม่ถึงซึ่งความรอบรู้ นะคะพระพุทธเจ้าท่านทรงรอบรู้ในทุกๆภาษาค่ะ ท่านฉลาดรู้ทุกสิ่งทุกอย่าง อย่างไรขอให้เห็นแก่คนอ่านบาปกรรมเปล่าๆค่ะ หรือว่านี่เป็นการโปรโมทเว็ปค่ะ

14. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน เพราะติดธุระกิจ ก็มีข้อคิดเห็นหลายอย่างหลายความคิดทั้งแสดงความรู้บ้างไม่รู้บ้าง ทั้งที่ไม่รู้ก็ยังแสดงความรู้ บ้างก็ว่าการโต้ตอบเป็นกิเลส บ้างก็ว่า ถ้าเป็นศรีอารย์จริงต้องเป็นอย่างใจพวกคุณต้องการเป็นอย่างความคิดฝันเพ้อเจ้อของพวกคุณ บ้างก็ว่า ใช้ข้อความหยาบคาย แล้วพวกคุณรู้ไหมว่า
    ผู้บรรลุธรรมวิเศษที่แท้จริงเป็นอย่างไร ผู้เป็นอริยะบุคคลที่แท้จริงเป็นอย่างไร การเสวนากันในทุกเวบที่เกี่ยวกับธรรมะ ทุกข้อความที่ข้าพเจ้าเขียนนั้นคือธรรมะ
    พวกท่านทั้งหลายรู้ไหมว่า ธรรมะคืออะไร ท่านทั้งหลายคิดว่า ธรรมะคือความดี กระนั้นหรือ พวกท่านได้ศีกษาค้นคว้าในด้านศาสนามาดีพอแล้วหรือยัง พวกท่านรู้ไหมว่า จะต้องรู้อย่างไรจึงจะบรรลุธรรม
    เอาแค่รู้นะยังไม่ถึงกับต้องวิปัสสนา ซึ่งรู้ในที่นี้ก็คือ_าณชนิดหนึ่งนั่นเอง
    ข้าพเจ้าจะสอนให้พวกท่านทั้งหลายทุกหมู่ทุกเหล่าไว้อย่างหนึ่งว่า
    ถ้าพวกท่านคิดว่า ธรรมะที่จะทำให้หลุดพ้น หรือธรรมะที่จักทำให้ถึงซึ่งนิพพานได้ คือการกระทำความดี จงรู้เอาไว้ว่า นั้นเป็นความคิดที่ผิด เป็นอวิชชา ท่านทั้งหลายต้องอ่านข้อความที่ข้าพเจ้าเขียนให้ดีนะอ่านให้ดี
    ส่วนเรื่องตำราของข้าพเจ้า เนื่องจากข้าพเจ้าถูกธาตุไฟเข้าแทรก ตอนนี้ได้ปรับเปลี่ยนและรักษาตัวเองเกือบปกติแล้ว ส่วน ตำราที่เขียนจำเป็นต้องแก้ไขและเพิ่มเติมหลายจุดหลายแห่ง อีกทั้งยังต้องเพิ่มเติมเพื่อให้อ่านหรือศีกษาแล้วเกิดความเข้าใจง่ายขึ้นกว่าเดิม ข้าพเจ้าไม่ขาย เพราะได้เผาทิ้งและแช่น้ำไปหมดแล้ว ตอนนี้อยู่ที่ในตัวข้าพเจ้า
    ข้าพเจ้าเพียงอยากได้เงินทุนค่าทำวิจัยคืนบ้างเท่านั้น แต่ตอนนี้ความคิดได้เปลี่ยนไปแล้ว จะเอาแค่ 700,000 บาท เจ็ดแสน แต่ต้องรอไปก่อนคงประมาณเดือนกุมภาพันธ์ 2548 จึงจะแล้วเสร็จ
    สำหรับคุณคิดตี้นะ คุณเขียนข้อคิดเห็นคุณใช้สมองและมือเขียนหรือใช้อะไรคิดกันนะคุณ

15. ลูก

ลูก บุคคลทั่วไป

telwada

พระศรีอีกคนก็มาแล้ว
    อยู่ที่นี่

ข่าวดี ชาวโลกจะได้พบพระศรีอารย์ในปี 2549
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?postid=9111#post9111

ไปตกลงกันแล้วหรือยังว่าใครจะเป็นพระศรี อาให้แน่ๆ เดี๋ยวจะมาแย่งกันเป็น

16. Kitty

มาอีกรอบค่ะ..

อือหือ!!! การศึกษาค้นคว้าวิจัยต้องใช้เงินตั้ง 7 แสน อืมจำได้ว่าสมัยพุทธกาล พระพุทธเจ้าก่อนตรัสรู้มิได้ลงทุนเงินไปเลยแม้แต่บาทเดียวนี่นา อ้อ!!!พระองค์อาจจะลงทุนนะ แต่ลงทุนที่ใจความตั้งใจจริงยังไงล่ะ ขอบอกค่ะ

อ้อ!!!ท่านเทวดาท่านทราบได้อย่างไร ว่าคิตตี้ใช้สมองส่วนหน้าคิดตรองก่อนพิมพ์ และ ส่วนมือไม่ได้เขียนใช้พิมพ์เอาค่ะโปรดทราบ

พอดีว่าเป็นน้องใหม่พึ่งเข้ามาเล่นเว็ปนี้ อะไรที่เกินเลยไม่เข้าหูเข้าตาใครต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วย

17. ไร้ตัวไร้ตน

ไร้ตัวไร้ตน บุคคลทั่วไป

อยากบอกคุณคิดตี้

คุณคิดตี้ครับผมเข้าใจในสิ่งที่คุณคิดอย่าพึ่งไปโกรธให้เกิดอารมณ์ร้อน
    อันจะเกิดให้เป็นกิเลสเลยครับ ..เดี๋ยวคุณก็กลายเป็นพระศรีอารย์อีกคนหรอก หรือไม่ก็ธาตุไฟเข้าแทรกอีกคนหรอก 555 ใช่มั้ยครับคุณคิดตี้ 55555555+
    ผมเข้าใจคุณได้ใช้สมองทุกส่วนแล้วครับไม่ต้องคิดมากหรอกไม่ว่าจะเป็น ซีรีบัม หรือ ซีรีเบลลัม การทำงานของสมองคุณปกติทุกอย่าง(แต่ว่ามีบางคนอาจไม่ปกติ) ว่ามั้ยเหอๆๆๆ55555+

18. เสาวนีย์

เสาวนีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    ท่านเทวดา
    ท่านมีธาตุไฟเข้าแทรกด้วย กรรมหนอกรรม ตอนแรกขึ้นต้นก็น่าอ่านดีนะได้อรรถได้ธรรมดี แต่ทำไหมตอนท้ายมานแปลกล่ะค่ะ ฝึกใช้ลมปราณเยอะเกินไปหรือค่ะ การฝึกเอง โดยไม่มีครูบาอาจารย์ หากไม่เคยคุ้นเคย เพราะเคยอ่านเจอ การฝึกลมปราณเดินตามร่างกายเหมือนกัน
    แต่ก็ต้องมีข้อระวังเช่นกัน ขนาดหนังสือยังบอก ท่านไม่ได้อ่านเลยเหรอไงค่ะ ระวังจากกลายเป็นมารไปแทนนะค่ะ

19. ไร้ตัวไร้ตน

ไร้ตัวไร้ตน บุคคลทั่วไป

คุณเทวดาธาตุไฟเข้าแทรก

555555555
    คุณเทวดาธาตุไฟเข้าแทรก
    ไปๆมาๆ ...พวกเรากลับโต้กระทู้กับคนญ หรือเนี่ย
    โอ้กรรมหนอกรรม
    55555
    กลับไปรักษาอาการธาตุไฟเข้าแทรกที่ศรีธั__าก่อนดีมั้ยคุณเทวดา
    แล้วค่อยกลับมาเสวนากันใหม่
    วู้ มันส์

20. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

ใครก็ตามที่แอบอ้างเป็นตัวข้าพเจ้า คือแอบอ้างเป็นศรีอารย์ แอบอ้างเป็นศรีอาริยะเมตไตย ก็ให้นำตัวมาประจันหน้าหรือมาพบกับข้าพเจ้าแล้วจะได้รู้ว่าใครของจริง ใครของปลอม
    การปฏิบัติธรรม ไม่ใช่การฝึกลมปราณอะไรของคุณนั่น คุณอย่าเอาหนังจีนกำลังภายในมากล่าวถึง คนละอย่างกัน
    การปฏิบัติธรรมที่แท้จริงเพื่อให้บรรลุอริยะบุคคลได้นั้น ย่อมมีอาการที่ไม่พึงประสงค์หลายประการ เช่น ไอเย็นเข้าแทรก ธาตุลมเข้าแทรก ธาตุไฟเข้าแทรก แต่ธาตุน้ำนี้ไม่รู้นะ ไม่เคยเป็น แต่สามอย่างที่กล่าวไป เคยเป็นมาและรักษาหายแล้วทั้งหมด
    ส่วนคุณที่กล่าวเป็นทำนองเยาะเย้ยถากถางนะ ระดับคุณนะมันเป็นระดับ สมองหมาปั__าควาย คือไม่รู้แล้วยังมีหน้าอวดทำเป็นรู้ทำเป็นเยาะเย้ย ถากถาง โง่แล้วยังอวดฉลาด หัดพิจารณาเสียบ้าง แล้วก็ไม่ต้องแว้งมากัดข้าพเจ้าอีก เพราะข้อความที่ข้าพเจ้าเขียนนี้เป็นการเตือนสติ เป็นการเตือนตามแบบฉบับของข้าพเจ้า สำหรับคนไม่ดี(คือไม่ดีเฉพาะที่เขียนมา อย่างอื่นไม่รู้ซิ) ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้