telwada ทำไมจึงคิดว่าตัวเองเป็น พระศรีอารย์ ?

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 25 กันยายน 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ณ เขาควง

ณ เขาควง เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    แล้วนอกจากท่านพระมาลัย ลอยไปลอยมาแล้วเนี้ย

อยากถามอีกสักเล็กน้อย แถวบ้านท่านเนี้ย มีอย่างอื่นวนเวียนไปมา รอบบ้านอยู่บ่อยๆบ้างไหมละครับ

ไม่ต้องสงสัยนะครับ ว่าอะไรที่วนเวียนอยู่แถวๆบ้านนะครับ
    น่าจะเป็นรถตู้นะครับ ลักษณะของรถตู้จะเขียนข้างๆ รถว่า โรงพยาบาลศรีธัญญา

2. อันตรธาน

อันตรธาน สมาชิกใหม่

คำเดียวสั้นๆ แต่ได้ใจความ คือ ป่ ว ย . . .

3. ด้วยรัก30

ด้วยรัก30 เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
    ให้ผมเล่าเดานะผิดถูกห้ามว่ากันนะฟังมา เล่าสู่กันฟังเป็นนิทานก็แล้วกัน
    เขาบอกมี 25 องค์ ที่ไหนก็อ้างตัวว่าเป็นพระศรีอารย์กันทั้งนั้น เช่น ไสยบาบาก็บอกว่าตัวเองเป็นต้น (ที่จริงท่านอาจจะยังไม่มาเองหรือมาเองแล้วหนึ่งองค์ก็ได้อันเป็นปัญญาของท่านพระโพธิสัตต์ พวกสาวกภูมิไม่มีปัญญาไปรู้ได้หรอกนอกจากท่านตรัสบอกเอง พวกเราก็แต่สัญนิฐานกันไปได้เท่านั้นเอาแบบนี้ดีกว่าองค์จริงองค์นั้นก็ต้องรู้จริงนะไช่ไหมแล้วทำไหมคนเราถึงหาท่านก็เพื่อให้ท่านมาเป็นผู้นำของพวกเรายังไงตามพระย่อมไม่ผิดจริงไหมเพราะพระย่อมพูดไม่ผิด ส่วนองค์อื่นๆนอกนั้นพระท่านแค่แผ่บารมีที่ท่านมีสูงมากของท่านแผ่บารมีไปให้ก็เป็นตัวท่านได้แล้วจ๊ะ)

เช่นมีตัวอย่างให้เห็น แม่เคยเล่าให้ฟังว่า หลวงพ่อเป็นองค์พระที่นี้ยังมีชีวิตอยู่ทุกอย่าง ส่งบารมีไปเข้าทรง อีกที่จังหวัดหนึ่งได้ หรือหลายที่ด้วย เสียงและถ้าทางทุกอย่างเหมือนหลวงพ่อเลย แม่เล่าให้ฟังเพราะแม่ไปหามาแล้ว เสร็จมาเล่าให้หลวงพ่อๆฟังก็ว่าพูดรับบอกตามจริงตามที่เจ้าได้ฟังมานะ

ส่วนล่างนี้ผมเคยฟังหลวงพ่อใหญ่อภินันโทจุฬบอกว่า1,3,5 ถ้าจำไม่ผิดนะคิดว่าเป็น3 ส่วน8ไม่ไช่แน่ตามที่คุณลุงบอกนะ หลวงพ่อเคยบอก คิดว่าคุณลุงจำผิดแค่เรื่องนี้เรื่องเดียวเรื่องนะ

ขอสรุปคนเรามีสติปัญญา และบุญบารมีไม่เท่ากันหรอกจริงไม่ ไม่นั้นเป็นใหญ่เป็นโตเป็นเจ้ากันหมดแล้วจ๊ะ แต่อย่างไรขอเป็นลูกพระ ตามพระดีกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2011
  4. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

39390.อีก ๑ ล้านปี พระศรีอาริยเมตไตรยจะมาเกิดเป็นพระพุทธเจ้า

หน้า 1 จากทั้งหมด 1
    [ 3 โพสต์ ]
    ตัวอย่างพิมพ์ <<หัวข้อก่อนหน้า | โพสที่ยังไม่ได้อ่าน | หัวข้อถัดไป>>
    เจ้าของ ข้อความ
    เมื่อ: 01 ก.ย. 2011, 12:26

สัจจานุรักษ์
    สมาชิก ระดับ 6

{ GIVEN }: { THANKS }
    { RECEIVED }: { THANKS }

อีก ๑ ล้านปี พระศรีอาริยเมตไตรยจะมาเกิดเป็นพระพุทธเจ้า

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    ..........................................
    เรื่องของพระศรีอาริยเมตไตรยอีก ๑ ล้านปี จะมาเกิดเป็นพระพุทธเจ้านั้น ผมได้อ่านพบในหนังสือเรื่องตายแล้วไปไหน ของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ซึ่งหนังสือเล่มนี้มีเนื้อหายาวมาก หนังสือเล่มนี้จะเล่าถึงการตายแล้วเกิดในภพภูมิต่างๆ มากมาย เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่ประมาทในการดำเนินชีวิต ใครทำกรรมอย่างไร แล้วไปเกิดที่ไหน กฏแห่งกรรมส่งผลอย่างไร อ่านแล้วได้หลักในการดำเนินชีวิตอย่างรู้เท่าทันความจริง หนังสือเล่มนี้คุณคณิตพร บุณยเกียรติ (เปี๊ยก) และคณะได้รวบรวมและจัดทำขึ้นเพื่อเป็นที่ระลึกเนื่องในวันคล้ายวันเกิดของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๗ ตุลาคม ๒๕๔๔ ต้องขอขอบคุณและอนุโมทนาท่านผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทุกท่านที่ได้จัดทำและจัดพิมพ์หนังสือเล่มนี้ตลอดจนช่วยกันเผยแพร่ออกสู่วงกว้างทุกท่าน หนังสือเล่มนี้มี ๑๗๙ ตอน ผมนำมาให้อ่านเพียงสองตอน คือตอนที่ ๔๑ และตอนที่ ๔๓ ซึ่งเกี่ยวเนื่องกันเป็นเรื่องของหลวงปู่พระครูบาธรรมชัย (พระครูวรเวทย์วิสิฐ) วัดทุ่งหลวง อำเภอแม่แตง จังหวัดเชียงใหม่ ท่านปรารถนาเป็นอัครสาวกของพระศรีอาริย์
    ...........................................

พระศรีอาริยเมตไตรยปรารถนาพระโพธิญาณจึงไปเกิดเป็นเทวดาบนสวรรค์ชั้นดุสิต

จากเรื่องตายแล้วไปไหน

“..พระศรีอาริยเมตไตรย ในสมัยพระพุทธเจ้าท่านบวชเป็นพระมีนามว่า อชิตะภิกขุ เดิมทีท่านเป็นลูกศิษย์ของพราหมณ์พาวรี ท่านไปบวชเพื่อสร้างเสริมบารมี ต่อมาเมื่อ พระนางกีสา โคตมี ได้ทอจีวรด้วยมือของตนเองปรารถนาจะถวายพระพุทธเจ้า เมื่อเวลาพระนางไปถวาย พระพุทธเจ้าเรียกพระมาหมด นั่งเรียงแถวกันตามลำดับอาวุโสและคุณสมบัติ เมื่อพระนางกีสาโคตมีถวายผ้าแก่พระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าก็ส่งให้พระสารีบุตร ท่านพระสารีบุตรก็ส่งให้พระโมคคัลลาน์ ท่านพระโมคคัลลาน์ก็ส่งต่อๆ กันไปหมดจนถึงองค์สุดท้ายคือท่านอชิตะภิกขุ ท่านไม่รู้จะส่งให้ใครเพราะนั่งอยู่ท้ายสุด เป็นอันว่าท่านก็รับไว้ พระนางกีสา โคตมีก็เสียใจว่าอุตสาห์ทำเองเลือกด้ายชั้นดีมาทอกับมือเองเพื่อถวายพระพุทธเจ้า แต่พระองค์ไม่รับกลับไปให้กับพระที่ไม่ได้แม้แต่ฌานสมาบัติมากมายอะไรนัก คือว่ายังเป็นพระปุถุชนคนธรรมดา องค์สมเด็จพระบรมศาสดาทรงทราบอัธยาศัยจึงเทศนาโปรดว่า พระองค์สุดท้ายไม่ใช่พระธรรมดา ท่านอชิตะภิกขุผู้นี้ต่อไปข้างหน้าจะได้ตรัสเป็นพระพุทธเจ้าองค์หนึ่ง มีพระนามว่า “สมเด็จพระศรีอริยเมตไตรย”

ปัจจุบันนี้ท่านมาเกิดเป็นเทวดาบนสวรรค์ชั้นดุสิต วิมานท่านสวยสดงดงามมาก ท่านมีรัศมีกายสว่างมาก หน้าตาผ่องใสยิ้มระรื่นน่าชื่นใจ ท่านได้บอกกับอาตมาเมื่อ พ.ศ. ๒๕๒๙ ว่า นับตั้งแต่นี้เป็นต้นไป อีก ๑ ล้านกับ ๒ ปี ท่านจะลงมาเกิดในเมืองมนุษย์แล้วเป็นปุโรหิต หลังจากนั้นเกิดความเบื่อหน่ายก็ออกแสวงหาพระโพธิญาณเป็นพระพุทธเจ้า ถ้าจะเทียบพื้นที่ในสมัยนี้ พระองค์จะตรัสทางทิศเหนือของพม่า แต่ตามตำราเขาไม่ได้เขียนไว้
    ..........................................................................

5. จ.ม.จ.พ

จ.ม.จ.พ Active Member

16 พฤษภาคม 2009
    พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันเข้ารวมด้วยเรียกว่า "พระพุทธเจ้า ๒๕ พระองค์" นับแต่พระองค์แรกจนถึงพระโคดมพุทธเจ้า มีดังนี้

๑. พระทีปังกร
    ๒. พระโกณฑัญญะ
    ๓. พระสุมัคละ
    ๔. พระสุมนะ
    ๕. พระเรวตะ
    ๖. พระโสภิตะ
    ๗. พระอโนมทัสสี
    ๘. พระปทุมะ
    ๙. พระนารทะ
    ๑๐. พระปทุมุตตระ
    ๑๑. พระสุเมธะ
    ๑๒. พระสุชาตะ
    ๑๓. พระปิยทัสสี
    ๑๔. พระอัตถทัสสี
    ๑๕. พระธรรมทัสสี
    ๑๖. พระสิทธัตถะ
    ๑๗. พระติสสะ
    ๑๘. พระปุสสะ
    ๑๙. พระวิปัสสี
    ๒๐. พระสิขี
    ๒๑. พระเวสสภู
    ๒๒. พระกกุสันธะ
    ๒๓. พระโกนาคมนะ
    ๒๔. พระกัสสปะ
    ๒๕. พระโคตมะ (พระศรีศากยมุนีโคดมพระพุทธเจ้า = พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน)
    - องค์ถัดไป พระศรีอาริยเมตไตรพระพุทธเจ้า องค์ที่ 26

6. everlastinglovesong

everlastinglovesong เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2012
    พระศรีอาริย์ในความคิดเราคือ ลามะน้อยแห่งเนปาลค่ะ ไม่โอ้อวด ไม่ยุ่งเกี่ยวกับทางโลก ไร้เดียงสา ไม่ใช่มานั่งเล่นคอม อะไรอย่างนี้ ^^"

7. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ไม่ใช่ขอรับ ข้าพเจ้าชื่อ "จ่าสิบตรี เทวฤทธิ์ ทูลพันธ์" ขอรับ
    ปัจจุบันอยู่ จังหวัดเชียงรายขอรับ

8. telwada

นั่นมันก็เป็นศรัทธาคือความเชื่อของตัวคุณ
    และคุณต้องทำความเข้าใจเอาว่า การโอ้อวด กับการ ประกาศตัว หรือแสดงตัว และกล้าท้าให้พิสูจน์มันคนละอย่างกันนะขอรับ
    อีกประการหนึ่ง การมานั่งเล่นคอมพิวเตอร์ ก็ไม่ใช่เป็นการผูกติดหรือหลงติด ยุคสมัยนี้ การศึกษาการเรียนรู้ ต้องอาศัยคอมพิวเตอร์ ขอรับ รวดเร็ว กว้างขวาง มีทุกสรรพวิชาการ แล้วคุณหรือใครจะมัวแต่ไปนั่งดูต้นไป ดูแผ่นดิน ดูแผ่นฟ้า ดูผืนน้ำ โดยไม่ทำประโยชน์อะไรให้กับสังคม เลยหรือขอรับ

9. telwada

พระพุทธเจ้าจะมีกี่พระองค์ ก็ไม่ใช่เรื่องสำคัญ และไม่ใช่เรื่องที่จะต้องไปสนใจอะไรมากนัก
    เหตุเพราะข้าพเจ้า ไม่ใช่ "พระพุทธเจ้า"
    แต่ข้าพเจ้าคือ "ศรีอาริยเมตไตรย" มีหน้าที่ พัฒนา แก้ไข ศาสนาทุกศาสนา เท่าที่จะทำได้ ทำไม่ได้ก็ประกาศ "ศาสนาศรีอารย์"เสียเลย จะดีไหม ขอรับ
    คำตอบก็คือ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพราะจะเกิดกลียุคต่อมวลมนุษย์ทั้งหลาย เหตุเพราะศาสนาที่มีอยู่ก็ยังสามารถดำรงอยู่ได้ ถ้าหากได้รับความรู้ ความเข้าใจที่ถูกต้อง ศาสนาต่างๆทั้งหลาย ก็ย่อมสามารถพัฒนา ปรับปรุงให้ดีดังเดิม หรือ ดีกว่าเดิมก็เป็นได้
    อันนี้ต้องใช้เวลา เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ และเมื่อได้เวลา ท่านทั้งหลายก็จะรู้เองว่า ควรเชื่อในตัวข้าพเจ้าและหลักธรรมคำสอนของข้าพเจ้าหรือไม่

10. tay pps

tay pps เป็นที่รู้จักกันดี

;ปรบมือ;ปรบมือ ทำกันเป็นเรื่องเป็นราวเป็นจริงเป็นจังเลยเนอะ

11. แสงอุ่น

แสงอุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

พบว่า รูปแบบพฤติกรรมในทำนองแบบนี้ ทางภาคเหนือค่อนข้างเยอะ สังเกตจากกระทู้ในบอร์ดต่างๆ ที่อ้างในทำนองคล้ายๆกัน และพบว่าส่วนใหญ่ เป็นรูปแบบของ มิจฉาชีพ ที่อาศัยช่องทางด้านความเชื่อ หลอกลวงแสวงหาผลประโยชน์ และยังพบอีกว่าส่วนใหญ่ เป็นผู้ที่ไม่ใช่เชื้อชาติไทยโดยตรง จึงมีความสำนึกในแผ่นดินเกิดน้อย

12. kamoochi

kamoochi เป็นที่รู้จักกันดี

คุณbuddha รูปเห็ดนี่เอง

13. everlastinglovesong

everlastinglovesong เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2012
    เราหมายถึง ความรู้สึกที่ทำให้เราเกิดความศรัทธามันต่างกันน่ะค่ะ คนที่ไม่พูดเลยแต่มีคนติดตามสนใจหลักล้าน กับคนที่อาจจะ ประกาศตัว หรือแสดงตัว หรือกล้าให้พิสูจน์ (เพื่อ?) กลับอาจจะมีแค่ตัวเขาเองที่เดินตามเงาตัวเองอยู่

ก็น่าแปลกที่คนไม่ทำประโยชน์ให้สังคม พยายามหลีกหนี อยู่ในซอกหลืบของธรรมชาติ ปลดระวางทุกอย่าง แล้วผ่อนลมหายใจเข้าออก วิปัสนากรรมฐานอยู่ท่ามกลางป่าเขา พวกสังคมจะดั้นด้นไปตามหา ........ สิ่งไหนน่าศรัทธา เราก็ย่อมรู้ดีแต่ใจนะคะ

14. tay pps

tay pps เป็นที่รู้จักกันดี

โดนใจวัยรุ่นสุดๆ อย่างแรงเลยนิ

15. วิหคอิสระ

วิหคอิสระ เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2009

ใครส่งท่านมาทำหน้าที่นี้

16. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ในการกระทำหน้าที่ของท่านมีกำหนดอายุกี่ปีกว่าจะละสังขาร ครับ

17. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เราทุกคนล้วนมีสิทธิคิดและฝัน
    หากการกระทำนั้น ไม่เป็นโทษภัยต่อใคร
    (ไม่เว้นแม้กระทั่งตนเอง)

18. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    พึ่งเข้ามาอ่านกระทู้นี้ครั้งแรก
    อ่านหน้าแรก กะ หน้าสุดท้ายก็ปวดหัวแล้ว อิอิ...
    เอางี้ละกัน

ตอนนี้กระแสภัยพิบัติกำลังฟรีเวอร์

แจ้งเตือนภัยพิบัติหรือเหตุการณ์บ้านเมืองที่สำคัญ
    ในอนาคตอันใกล้ (ปี 2555) จะมีเหตุการณ์สำคัญอะไรเกิดขึ้นบ้าง
    เอาแบบ เป๊ะ ๆ นะ บอกวันเวลาให้ เป๊ะ ๆๆๆๆ
    ถูกสัก 5 ครั้งก็พอ
    จากนั้นค่อยว่ากันใหม่
    จะได้รู้ว่า.. ไผ เป็น ไผ...

19. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    สอนผมเป็นพระอรหันต์หน่อยครับ แล้วตอนนี้ผมคิดปรามาสพระรัตนตรัย ผมไม่ชอบใจเลย ขอให้พี่เทวดา ช่วยผมด้วยครับ

20. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ท่านพระศรีอารย์คะ อยากทราบว่า น้ำจะท่วมอีกไหมคะ ท่าน แล้วก็ประเทศไทยจะเกิดภัยตามที่เขาทำนายรึเปล่าคะ
    ไหนๆก็ขอถามเลยละกันค่ะqsqu

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้