telwada ทำไมจึงคิดว่าตัวเองเป็น พระศรีอารย์ ?

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 25 กันยายน 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Catwater

Catwater บุคคลทั่วไป

ไหนๆก็เข้ามาแล้ว แจมหน่อยก็ได้ คุณ tawada ครับ บ้านเดวกันเลย ตอนนี้หนาวยังครับ ปิดเทอมว่าจะกลับบ้านซะหน่อย ถ้าหนาวแล้วจะได้เอาเสื้อหนาวกลับด้วย ตอนนี้ร้านหมูกะทะที่ไหนดังๆอร่อยๆครับ ( เอาเตาถ่านนะครับ ไม่เอาเตาไฟฟ้า )

2. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    บ้านเดียวกันหรือ คุณอยู่ไหนกันละขอรับ ตอนนี้ที่เชียงใหม่ และเชียงราย อากาศกลางวันออกจะร้อนนิดนิด นะ อีกสักระยะคงเริ่มเย็นแล้วขอรับ
    ส่วนร้านหมูกระทะ ข้าพเจ้าไม่สามารถตอบคุณได้ เพราะข้าพเจ้าไม่ออกจากบ้านตอนกลางคืน คือตอนกลางคืนไม่ไปไหน ไม่ไปเที่ยวกลางคืน นานแล้ว สัก ประมาณ 15 ปีเห็นจะได้ขอรับ

3. Catwater

อยู่ อ.ฝางน่ะครับ โห ไม่เที่ยวกลางคืนนี่ ร้านหมูกะทะมันก็ไม่ได้เที่ยวกลางคืนหรอกนะครับ มันเป็นกินข้าวเย็นนอกบ้านนะขอรับ

4. Unregistered

Unregistered บุคคลทั่วไป

telwada...
    จะเข้า_าณมาคุยกับผม หรือ mail มาคุยกันบ้างก็ได้นะครับhasi20@hotmail.com
    สับสนครับไม่รู้ว่าจะสงสารตัวเอง / หรือคุณดี ?

5. Unregistered

Unregistered บุคคลทั่วไป

ดูกรท่านผู้มีpun yaล้ำลึก ?
    ทั้งนู๋กระเจียว ทั้งเวปหิมะ แม้กระทั่งคุณเทวดา
    สติจะเกิดก่อน pun ya นะจ๊ะ

6. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    น่าสงสารมากครับ

ยิ่งพอละสังขาร จากโลกนี้ไปเมื่อไร ยิ่งน่าสงสารกว่านี้

ขอให้หลุดพ้นกรรมนี้ ได้โดยไวน่ะครับ

7. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2004
  8. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    อะไรเหรอคุณ เดือดร้อนอะไรอีก มากระแนะกระแหนไรอ้ะ
    แล้วหนูไปเกี่ยวไรเนี่ย กำลังจะไปบวชสบายๆใจๆ นี่มาโยนอะไรให้หนูอีกเนี่ย

9. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ..ขอบคุณ..ขอบคุณ..

ขอบคุณ คุณCatwater ที่กรุณาJAM :)

เป็นคนทางเหนือเหรอครับ;)

10. KittiWit.C

KittiWit.C เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงลุงพระศรีอารย์

เนื่องด้วยผมคิดว่า ถ้าคุณลุงเทวดานั้นน่ะคิดว่าตนเป็นพระศรีอารย์จริงขอความอนุึเคราะห์ตอบคำผมสักครั้งนะขอรับ นี้นะพ.ศ. 2547 อีกไม่นานจะสิ้นพุทธศาสนยุกาลแห่งพระศากยมุนี ตามพระคัมภีร์ต่างๆในตอนนี้ท่านควรจะเป็นท้าวสันดุสิตเทวราช รอคอยเมื่อโลกสิ้นศาสนาท่านจึงลงมาเพื่อประกาศพระศาสนาอนุเคราะห์สัตว์โลก แล้วนี้ท่านลงมาที่โลกทำอะไรตอนนี้ หรือท่านมาบำเพ็_บารมีอะไรก็ไม่น่าใช่ เพราะท่านก็มีครบแล้วแล้วที่ท่านกล่าวว่าพวกเราทำลายพระพุทธศาสนาแล้วสิ่งที่ท่านทำล่ะขอรับ พระศรีอารยเมตไตรยเป็นพระโพธิสัตว์ผู้มีบารมีครบถ้วน ถ้าจะลงมาในโลกย่อมมีเหตุการณ์อันปรากฏเป็นอัศจรรย์ แล้วลงมาก็น่าจะมีชื่อปรากฏเป็นผู้ทรงไว้ซึ่งธรรมะและเมตาธรรม น่าจะมีอะไรๆ ที่พระมหาโพธิสัตว์เขามีกัน แต่ท่านลุงพระศรีอารย์ต้องการแสดงตนว่าท่านเป็นพระโพธิสัตว์ยังไม่มีใครเชื่อ แล้วท่านเนี้ยนะจะประักาศพระศาสนายังเหล่าบริษัททั้งหลายในพ้นทุกข์ ข้าน้อยกิตติวิชศิษย์โง่ใคร่เตือนท่านด้วยเมตตาธรรม นี้มันมิใช่เวลาที่พระศรีอารย์จะมาอยู่ในโลก พระสงฆ์ยังมี พระอริยเจ้ายังมีนี้เป็นพุทธศาสนกาลแห่งพระศากยะ ขอท่านมีหิริ โอตตัปปะพินิจตนเองด้วยขอรับ

11. Catwater

ตอบคุณมารวิกะ

แม่นแล้วครับ คนเจียงใหม่ครับผม ปัจจุบันมาเรียนต่อเมืองกรุงครับผม

12. telwada

คุณ คิทตี่วิท ข้าพเจ้าไม่ได้คิดว่าข้าพเจ้าคือ ศรีอารย์ แต่ข้าพเจ้ารู้ว่า ข้าพเจ้าคือศรีอารย์
    คุณนะไม่รู้จักตัวเอง หลงตัวเองยังไม่รู้สึกตัวอีกหรือ คุณคิดว่าสิ่งทีคุณกล่าวมา เช่น "อีกไม่นานจะสิ้นพุทธศาสนยุกาลแห่งพระศากยมุนี ตามพระคัมภีร์ต่างๆในตอนนี้ท่านควรจะเป็นท้าวสันดุสิตเทวราช รอคอยเมื่อโลกสิ้นศาสนาท่านจึงลงมาเพื่อประกาศพระศาสนาอนุเคราะห์สัตว์โลก"
    เนี่ย คุณรู้ได้อย่างไร พิสูจน์แล้วหรือว่ามีจริง ถ้าคุณกล่าวมาแบบนั้น ก็แสดงว่าคุณย่อมรับแล้วว่า ปัจจุบัน ศาสนาถึงกาลอวสาน
    ข้าพเจ้าก็บอกแล้วว่า ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อ ข้าพเจ้าก็ไม่เกี่ยว เพราะข้าพเจ้าทำไปตามขั้นตอนของข้าพเจ้า
    สิ่งที่ข้าพเจ้าทำอยู่ก็คือ การปรับปรุงศาสนาทุกศาสนา ให้ถูกต้อง ศาสนาไหนถูกต้องอยู่แล้ว ข้าพเจ้าก็ไม่ต้องไปปรับปรุง
    ตอนนี้เริ่มจากศาสนาพุทธก่อน เชิ_อ่าน ธรรมะของศรีอารย์อย่างข้าพเจ้าได้ อ่านแล้วก็ใช้สมองของคุณพิจารณานะขอรับ อย่าใช้ อย่างอื่นพิจารณา เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน ฮิ ฮิ ฮิ

13. KittiWit.C

สาธุ

สาธุพุทธจักษุ

อาตมาโง่เขลา ด้วยปัยยาเบาจึงมิอาจไตร่ตรองหวังวอนเหล่าปั__าพิจารณา
    ดีช้่วย่อมรู้กันในที่สุด

14. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ตายละหว่า catwater กับ telwada บ้านเดียวกัน

อิ อิ อิ มันส..สสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส

15. kittiwit

kittiwit บุคคลทั่วไป

ท่านลุงพระศรี, ขอรับ

ข้อความจากวัชรปรัช_าปารมิตาสูตร ในเรื่องที่พระพุทธเจ้าตรัสถึงตอนที่พระองค์เป็นพระโพธิสัตว์

ดูก่อนสุภูติ เธอมีความคิดเห็นเป็นไฉน เมื่อตถาคตอยู่ในสำนักแห่งพระทีปังกรพุทธเจ้ามีธรรมอันใดที่เราพึงบรรลุ พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิฤา

16. telwada

คุณเอานิยายโบราณที่ไหนมาเขียน เอาในพระไตรปิฏกมาเขียนเล่ากระนั้นหรือ พิจารณาดีแล้วหรือว่า สิ่งที่คุณนำมาเขียนนั้น เป็นความจริงหรือไม่ มีสิ่งใดสามารถพิสูจน์ได้บ้าง
    ส่วนคำถามของคุณข้าพเจ้าได้ตอบไปแล้ว ขอรับ

17. jtr3

jtr3 บุคคลทั่วไป

ท่านเทวฑูตเค้าไม่เชื่อพระไตรปิฏก อย่าเอาพระไตรปิฏกไปเถียงกับแกเลยครับ. ทางใครทางมันดีกว่า หุๆ

18. bluecoral

bluecoral Active Member

23 กันยายน 2004
    อ่านแล้วเหนื่อยแทนหง่ะ ทำไมมี กู ๆ มึง ๆ กันด้วยแหะ พระโพธิสัตว์เจ้าท่านมีแต่เมตตาจิต ไม่อวดอ้าง ไม่หลงตัวเอง ถึงท่านต้องการจะเผยแพร่ศาสนายังไง ท่านก็เผยแพร่ศาสนา ออกมาด้วยวิธีที่เมตตา ไม่ใช่วิธีบังคับให้เชื่อในสิ่งที่ตนเชื่อ ... ก็เหมือนกับการฟังเทศน์ฟังธรรม บางคนฟังไปก็ฟังไปงั้นๆ ไม่ซึมซาบเข้าถึงกระดูก แต่บางคนที่เค้าฟังแล้วเค้าเกิดปัยยา มันก็ทำให้เค้าบรรลุแจ้งได้ โดยที่ไม่ต้องมีใครมาบังคับให้เชื่อว่าอันนั้นต้องเป็นจริง อันนี้ต้องเป็นจริง คุณบอกว่า คุณไม่สนใจอยู่แล้วว่าใครจะเชื่อคุณหรือไม่เชื่อคุณ แต่สิ่งที่คุณพูดออกมาทั้งหมดมันก็เหมือนกะการที่คุณต้องการให้คนอื่นเค้าเชื่อคุณแล้วเดินตามแนวทางของคุณ เพราะคุณเองเป็นพระศรี ... เรื่องอย่างนี้ เรามองไม่เห็นกันหรอกนะ แต่บุคคลใดที่หลอกคนอื่นยังไม่บาบเท่ากับการหลอกตัวเองเลยนะคุณ นั่นตกนรก ไม่ได้ผุดไม่ได้เกิดเลย ยิ่งลบหลู่คำสอนของพระผู้มีพระภาคเจ้าด้วยแล้วนี่ ... ไม่รู็้้ว่า แดนไหนจะรับคุณไว้ได้เนี่ยะ แล้วโดยความเชื่อ พระโพธิสัตว์ แต่ละองค์ถึงจะมีทางที่จะบรรลุเป็นพระพุทธเจ้าด้วยพระองค์เอง แต่ ก็ัยังคงมีความเคารพในองค์พระพุทธเจ้าองค์ก่อนๆ ยกขึ้นไว้เหนือเศรีย ไม่กล้าลบหลู่ เพราะเปรียบเสมือนครูอาจารย์ แต่นี่ท่านกลับแตกต่างจากพระโพธิสัตว์องค์อื่นๆ ... ทำไมถึงเป็นฉะนั้นหล่ะท่าน ....

19. KittiWit.C

หามิได้ขอรับ

การตัดสินว่าวิชาการต่างๆ ดีหรือไม่ ของพระพุทธเจ้า ท่านใช้วิธีเข้าไปศึกษาให้แตกฉานในศาสตร์นั้นๆ เสียก่อนแล้วจึงตัดสินว่านั้นใช่ทางพ้นทุกข์หรือไม่ เช่นท่านได้ศึกษาไตรเพท ศึกษาฌานสมาบัติในสำนักของพระอาจารย์ต่างเสียก่อนแล้วจึงตัดสิน
    แม้พระศรีอารย์มหาโพธิสัตว์ยังเคยเสวยพระชาติเป็นพระสงฆ์ในช่วงพุทธกาล ท่านเป็นพระที่ได้ศึกษาพระธรรมวินัยจนแตกฉาน แต่ก็มิได้บรรลุมรรคผลเพราะเป็นพระนิตยโพธิสัตว์ แม้พระโพธิสัตว์องค์ต่างๆ ก็มีธรรมเนียมเช่นนี้

หามิได้ที่พระพุทธเจ้าจะมีกิเลสสันดานอย่างคนทั่วไป เพราะพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นผู้มีบารมีอันบริบูรณ์แล้ว ท่านย่อมละวาสนาเสียได้
    :)

20. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    .

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้