<SPAN>ชมรมขุนแผนระฆังทอง&เจดีย์ทอง หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ (โชว์ภาพและประสบการณ</SPAN

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย knutch, 8 สิงหาคม 2010.

1. pacifist2000

pacifist2000 เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2010
    สวัสดียามเย็นครับ....คุณพี่ๆ PPond, ภูวดิท

2. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    เหตุผลที่ผู้ชายโกหก​
    บ่ายวันหนึ่งระหว่างคนตัดไม้กำลังตัดไม้อยู่ริมน้ำนั้นขวานคู่มือก็หลุดมือจม
    ลงน้ำไป คนตัดไม้ก็ทำอะไรไม่ถูกได้แต่นั่งร้องไห้อยู่ริมน้ำ
    ทันใดนั้นเองเทวดาก็ลอยขึ้นมาจากผิวน้ำแล้วถามว่า " มีปัญหาอะไรรึ "
    "
    ขวานผมตกลงไปในน้ำแล้ว และตรงนี้น้ำลึกมาก
    ต่อไปผมจะเอาอะไรไปตัดไม้หาเลี้ยงลูกเมียได้หละท่าน "
    เทวดาได้ยินดังนั้นก็ดำน้ำลงไปสักพักแล้วขึ้นมาพร้อมกับขวานทองคำ
    "
    เอ้าขวานนี้ใช่ขวานของเจ้าใช่รึไม่ ?" เทวดาถามคนตัดไม้
    "
    ไม่ใช่ครับ "
    เทวดาก็ดำน้ำลงไปอีกครั้งกลับขึ้นมากับขวานเงิน
    "
    เอ้าแล้วขวานนี้หละใช่ของเจ้ารึไม่ ?"
    "
    ไม่ใช่ครับขวานของผมทำจากเหล็กมีด้ามไม้เก่าๆ ไม่ใช่ขวานเงิน ขวานทอง "
    เทวดาจึงดำลงน้ำไปอีกครั้งแล้วกลับขึ้นมาพร้อมกับขวานเหล็กคู่มือคนตัดไม้
    "
    เอ้าขวานของเจ้า แต่เราเห็นเจ้าเป็นคนดีซื่อสัตย์ไม่โกหก
    เราจะให้ขวานเงิน กับขวานทองคำแก่เจ้าไปด้วย
    เพื่อตอบแทนในการที่เจ้าเป็นคนดี "
    คนตัดไม้จึงรับขวานไว้แล้วกลับบ้านด้วยความสุข
    หนึ่งเดือนต่อมา ............
    ระหว่างที่คนตัดไม้กำลังเดินเล่นอยู่ริมน้ำพร้อมกับภรรยาของเขาอยู่นั้น
    ภรรยา ก็ลื่นตกน้ำไป คนตัดไม้ทำอะไรไม่ถูกได้แต่นั่งร้องไห้ริมน้ำ
    ทันใดนั้นเทวดาองค์เดิมก็ปรากฏกายออกมาอีกครั้ง
    "
    เอ้าคราวนี้เจ้ามีปัญหาอะไรรึ "
    "
    ภรรยาผมลื่นตกน้ำไปเมื่อกี้นี้ครับ "
    ได้ยินดังนั้นเทวดาจึงดำน้ำลงไป
    และขึ้นมาพร้อมกับผู้หญิงคนหนึ่งที่เหมือนกันกับ เจนิเฟอร์ โลเปซ
    ตั้งแต่หัวจรดเท้า " ผู้หญิงคนนี้ใช่ภรรยาเจ้ารึไม่ ?"
    "
    ใช่แล้วครับ " คนตัดไม้ตอบทันที
    เทวดาจึงโกรธมาก เพราะเห็นว่าคนตัดไม้โกหก และไม่ซื่อสัตย์เหมือนก่อน
    "
    ขออภัยด้วยครับท่านเทวดา มันเป็นการเข้าใจผิดครับ "
    คนตัดไม้รีบชี้แจงทันใด
    "
    ถ้าเกิดผมตอบว่าไม่ใช่ ผมเดาว่าท่านก็คงจะลงไปในน้ำอีกครั้ง
    แล้วกลับขึ้นมาพร้อมกับผู้หญิงที่เหมือนกับ แคทธลีน ซีต้าโจนส์
    และเมื่อผมปฏิเสธอีกท่าก็คงจำดำลงไปอีกครั้งแล้วนำภรรยาผมตัวจริงขึ้นมา
    สุดท้ายท่านก็คงจะให้ผู้หญิงอีก 2 คนผมด้วย
    เพื่อตอบแทนที่ผมไม่โกหก
    แต่ว่า .... ผมเป็นแค่คนตัดไม้จะมีปัญญาอะไรไปหาเงินเลี้ยงเมียพร้อมกัน
    3
    คนได้หละครับ ผมจึงจำเป็นต้องตอบว่าใช่ตั้งแต่แรก "
    * นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า เมื่อใดที่ผู้ชายโกหก
    แสดงว่าชายผู้นั้นจะต้องมีเหตุผลจำเป็นในการโกหก
    และมีเจตนาดีอย่างแน่นอน ตัวอย่างเช่นคนตัดไม้รายนี้………..

3. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010

สวัสดีเช่นกันครับ คุณ pacifist2000

4. pacifist2000

pacifist2000 เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2010
    ขอซื้อตัวพี่เสือ (Tiger-k007) ไว้ประจำบอร์ดนี้ได้ไหมครับ...เพื่อเป็นบุคลากรที่สำคัญในกระทู้นี้และในอีกไม่ช้าก็จะมีมาอีกหนึ่งรุ่น...เจดีย์ทอง....ที่จะต้องมีคนสงสัยในเรื่องพุทธคุณอีกเป็นแน่แท้เลยทีเดียว

5. krissy

krissy เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    มาทักทายยามเย็นๆค่ะ

ทานข้าวกันยัง ... เดี๋ยวไปตลาดก่อน ดึกๆมาใหม่จ้า

งั้นขอจองล่วงหน้าสัก 2 องค์นะคะ (smile);aa32

6. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ขอขอบคุณในการตอบรับที่อบอุ่น และเป็นกันเอง ของชมรมแห่งนี้ โอ้ยขนาดจะซื้อตัวผมเลยหรือครับ ผมยินดีช่วยแนะนำในสิ่งที่ผมรู้ครับ ก็จะมีเวลาก็ช่วงเช้าและช่วงเย็นครับ ในตอนกลางวันผมมีงานประจำ จะไม่ค่อยสะดวกครับ หวังว่าพอจะช่วยได้เท่าที่มีเวลาน่ะครับ อีกอย่างที่ผมเต็มใจตรงนี้ก็เพราะในความศรัทธาหลวงปู่ทิม อิสริโก มาช้านานแล้ว และผมก็เป็นศิษย์หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ ด้วย ซึ่งทั้ง 2 ท่าน เป็นครูบาอาจารย์ในดวงจิตของผม ผมรักและศรัทธาเป็นที่สุด เพราะผมศึกษามามาก ไม่เห็นหลวงปู่หลวงพ่อองค์ไหน ถูกใจผมเท่าสอง เกจิอาจารย์นี้เลยครับ และหลวงปู่ทั้งสอง ก็รักและเมตตาผมมากๆ ผมรู้ผมทราบหลายเรื่อง และท่านก็รู้ว่าผม ศรัทธาท่านแค่ไหน จึงทำให้ผมรู้เรื่องราวต่างๆของท่านได้ดี "เรียกว่าจิตสื่อจิต" ขอขอบคุณศิษย์ทั้ง 2 อาจารย์ ณ ที่นี้ ที่ให้การตอบรับ

7. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    คุณละม่อม ถามเรื่องคุณระหว่างทาง เรื่องปัสสวะ กับเรื่องแว่นตา
    เรื่องปัสสวะ เป็นเรื่องของภาวะจิต จิตคิดจิตฝัน จิตผูกกับความฝัน ฝันไปปัสสวะ ซึ่งเป็นไปได้กับทุกวัยครับ แต่ตื่นขึ้นมาจำเรื่องดังกล่าวไม่ได้
    -เรื่องแว่นตา อาจจะเผลอลืมตอนที่สนใจอยู่กับพระขุนแผนรุ่นระฆังทอง เพราะตอนนั้นจิต จับจ่ออยู่กับพระ คิดเรื่องพระ อยากคล้องพระ แล้วก็อาจเผลอลืมวางแว่นไปในช่องนั้น พอตื่นมาคิดว่าแว่นคงวางไว้ที่เดิม ที่เคยวางไว้ทุกวัน ยิ่งคนมีอายุมาก ยอมมีโอกาส ลืมได้ง่าย แม้แต่ตัวผมก็เคยหลายครั้ง หลายเรื่องเช่นกัน ถ้าใจเราไปจดจ่อหรือคิดในเรื่องใดเรื่องหนึ่งอยู่นานๆ จะเป็นเช่นนี้ประจำครับ (เป็นความคิดหรือความรู้สึกส่วนตัวน่ะครับ ถ้าไม่ถูกใจ ก็ขอโทษด้วยน่ะครับ)

8. daroon

daroon เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2009
    ถ้ามีก็ดีเลยพี่แบ่งให้จองท่านละสัก 2 องค์น่าจะพอดีนะครับ ^ ^

9. ละม่อม

ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณมากคับ พี่เสือ สำหรับคำตอบคับ

อาจจะเป็นเพราะมีครอบครัวเป็นตัวเป็นตนแล้วอ่ะคับ

เคยมีคนที่เคยใช้พระผงพรายกุมาร เล่าให้ผ๋มฟังว่า ตอนสมัยโน้นที่ยังไม่ได้แต่งงาน พอคล้องพระแล้วจะมีสาวๆ มาติดกันเยอะ แต่พอแต่งงานแล้ว สาวๆหายหมดเลยคับท่าน

คาถาบูชาเมีย รักเมียต้องอดทน ต้องเป็นคนเคารพเมีย รักเมียต้องส่งเสีย อย่าให้เมียต้องสงสัย รักเมียต้องรักเดียว อย่าได้เที่ยวไปรักใคร รักเมียต้องทำใจ ถึงอย่างไรเธอก็เมีย รักเมียอย่าขี้เหล้า ถ้าเมียเหงาเราจะเสีย รักเมียอย่าอ่อนเพลีย คนรักเมียต้องเข็งแรง รักเมียอย่าเที่ยวดึก จะเกิดคึกผิดสำแดง รักเมียอย่ารุนแรง ค่อย ๆ แซงอย่าขับไว รักเมียต้องยอมเมีย เพราะว่าเมียไม่ยอมใคร รักเมียต้องเข้าใจ ไม่มีใครใหญ่กว่าเมีย รักเมียอย่าเถียงเมีย คำพูดเมียใหญ่กว่าใคร ชาติหน้ามีฉันใด จงจำไว้อย่ามีเมีย

คาถาบูชาผัว รักผัว ต้องให้ผัว หมดทั้งตัว หมดทั้งใจ รักผัว ต้องอ่อนไหว ผัวว่าไง ต้องว่าตาม รักผัว ต้องเคารพ ต้องประจบ ไม่ลามปาม รักผัว ต้องคล้อยตาม ไม่วู่วาม คอยเอาใจ รักผัว ต้องอดทน ผัวเป็นคน ไม่ยอมใคร รักผัว ต้องทำใจ ใช่ผัวใคร ก็ผัวเรา รักผัว ต้องหมั่นสวย เดี๋ยวจะซวย ผัวไม่เอา รักผัว ต้องคอยเฝ้า ถึงผัวเมา ก็ตามใจ รักผัว ต้องฝึกฝน ผัวเป็นคน ชอบของใหม่ รักผัว ต้องเข้าใจ ผัวไปไหน อย่าห้ามปราม รักผัว ต้องแข็งแรง ต้องพลิกแพลง ให้วาบหวาม รักผัว ต้องทุกยาม ไม่ซักถาม ให้กวนใจ รักผัว ต้องกล้าเสีย ยกน้องเมีย ให้ผัวไป รักผัว ต้องสนใจ ผัวเป็นไง ต้องคอยดู รักผัว ต้องพูดง่าย ไม่โวยวาย ไม่ลบหลู่ รักผัว ต้องเฝ้าดู หาอีหนู มาเอาใจ รักผัว ต้องเชื่อฟัง ผัวเสียงดัง ต้องทนไหว รักผัว ต้องรู้ใจ ผัวอยากได้ ต้องหามา รักผัว ต้องใจเย็น ผัวเป็นเช่น เทวดา รักผัว ต้องบูชา ผัวมีค่ากว่าสิ่งใด รักผัว ต้องรักเดียว อย่าไปเที่ยว รักผัวใคร รักผัว ต้องแน่ใจ ผัวของใคร ก็ของมัน รักผัว ต้องแน่วแน่ ต้องรักแท้ ผัวของฉัน รักผัว ต้องยึดมั่น ทุกข้อนั้น สำคัญเอย......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2010
  10. ละม่อม

อีกไม่กี่วัน พี่วุธก็คงมาประกาศแล้วล่ะคับ
    ขอคั่นรายการก่อนคับ

11. ละม่อม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2010
  12. Luciano

Luciano สมาชิก

ขอปรึกษาเรื่องขุนแผนระฆังทองหน่อยครับ
    สวัสดีครับ ผมได้บูชาขุนแผนระฆังทองมาเหมือนกัน เเต่ได้อ่านประสบการณ์ขอวพี่ที่ฝันเเลว้มีประสบการร์เลยอยากจพขอคำเเนะนำเพิ่มเติมว่า อย่างตอนนำเข้าบ้านมานี่ได้ต้องจุดธูปบอกกล่าวนำเข้าบ้านอะไรปะครับ อย่างผมจุด 9 ดอก บอก ลป ทิม ว่าขอฝากตัวเป็นลูกด้วย ยังไงเเนะนำผมด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

ผมนำมาห้องได้สองวันเเล้ว ยังไงต้องบอกเจ้าที่ปะครับ

13. ละม่อม

ถ้ามี ผมขอจองล่วงหน้า สัก 1 องค์นะคับ

14. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

จุด 16 ดอกกลางแจ้งพร้อมดอกไม้บูชาเลยครับ แล้วบอกกล่าวหลวงปู่ขอฝากตัวเป็นศิษย์ หากหลวงปู่รับรู้ขอให้มีนิมิตรให้ทราบว่าหลวงปู่รับเป็นศิษย์แล้ว ตามความเห็นนะครับอย่าเพิ่งเชื่อ

15. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    แต่ตอนนี้ปรกจ้อยยังไม่มีเลยครับช่วยแนะนำหน่อยนะครับเอาเป็นพระใหม่ เกจิที่คนพอรู้จัก ราคาประมาณ100บ. ขนาดเล็กเท่าปรกจ้อยหลวงปู่ทิม ตอนแรกจะเอาปรกจ้อยหลวงนามแต่ดูแล้วใหญ่ไปครับ ถ้าได้ผมทำจริงครับ จะฝังหลังขุนแผนไม่ต้องมีตะกรุดเอาไว้แบ่งให้คนในเว็บนี้ละครับ:cool:

16. daroon

พี่ภูถ้าเป็นพระชัยวัฒน์ของหลวงปู่นามได้มั้ยครับองค์กำลังดีเลยหล่ะครับผม ของผมฝากฝังหลังขุนแผนได้มั้ยครับผม ถ้าปรกหลวงปู่นามใหญ่เกินไปครับพี่

17. daroon

ลองไปดูเมื่อกี้ในเว็บเพื่อนบ้านเห็นปรกย้อนยุคหลวงปู่ทิม หลวงพ่อสาครปลุกเสก ปี 44 ไม่รู้ว่าใหญ่หรือป่าวหน่ะครับพี่

18. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ผมว่าพระชัยวัฒน์คงไม่น่าได้เพราะขุนแผนพิมพ์เล็กมาก หนาคงประมาณระฆังทองหรือบางกว่าเล็กน้อย เดี๋ยวดูขนาดก่อนครับ และคงมีปัญหาในการกดพระขุนแผนจะแตกหักง่าย

19. keemza

keemza เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010

ขอด้วยนนะครับพี่ ภู:cool::cool::cool:

20. keemza

keemza เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    ขออนุญาตินำมาประชาสัมพันธ์ครับ ด่วนๆ!แจกฟรีของหายาก หวายประคำบุญญาภิรัติและประวัติพิพิธภัณฑ์บุญญาภิรัติ