<SPAN>ชมรมขุนแผนระฆังทอง&เจดีย์ทอง หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ (โชว์ภาพและประสบการณ</SPAN

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย knutch, 8 สิงหาคม 2010.

1. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

เออนะ ดูดีๆๆคุณอาร์ทก็ผอมไปนะ สงสัยต้องไปหาบ่อยๆแล้วครับ จัดไปซัลม่อนรมควัน เพิ่มน้ำหนักหน่อย

2. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    วันนี้มีคนโทรมาหาผมหลายคนหาว่าผมเป็นพี่ b ผมไม่ใช่พี่ b นะครับ เพราะผมไม่ได้เป็นคนดีขนาดนั้น 555+ ยังไม่อยากดังเป็นดาราในเรื่องนี้ครับ อย่าคิดอะไรมากเลย ปล่อยวางกันบ้างเถิดแล้วชีวิตเราจะมีความสุข ศิษย์หลวงปู่ทั้งนั้น ทำอะไรดี ไม่ดีหลวงปู่ทิมรับรู้หมดครับ

3. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    ผมก็กลัวแต่จะเป็นพี่ภูอะครับ 555 แต่ไม่ใช่ เอาเป็นว่า ใครทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ลป ท่านเห็นครับ รอเวลามาเยือนให้ท่านเลือนหายไป

4. วุธ จันทบุรี

วุธ จันทบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ผมไม่ได้หายไปไหนครับ มัวแต่นั่งตอกโค๊ตอยู่ พระเยอะมาก ๆ ยังเหลืออีกเยอะเลย นั่งตอกอยู่หลายวันแล้วยังไม่เสร็จเลย 5555
    วันนี้มีเพื่อนผมท่านหนึ่ง(สมมุตชื่อ เอ)โทรมา ซึ่งพี่เขาก็เป็นบุคคลที่นับถือหลวงปู่ทิมและเคยรับใช้หลวงปู่ทิมใกล้ชิด และคุยกันอยู่นาน ทั้งเรื่องดี ๆ มีสาระก็มาก และเรื่องไม่ดีก็มี พี่เอถามผมว่า เรื่อง....นั้นรู้หรือยัง? ผมบอกว่า รู้หลายวันแล้ว ผมได้เข้าไปอ่านเรียบร้อยแล้วครับพี่เอ ผมบอกพี่เออีกว่า เท่าที่ผมอ่านนะพี่ เค้าพิมพ์เนื้อหาสาระได้ดีในบางเรื่อง บางเรื่องถูกต้อง ตามหลักทฤษฏีที่ผมก็รู้มานานแล้ว แต่บางเรื่องเป็นเรื่องยัดกรุ พยายามยัดของ ๆ ตัวเองที่เก็บไว้โดยการอุปโลกป์ว่าทันหลวงปู่ทิมปลุกเสก สร้างความเชื่อใหม่ และเขายังบอกอีกว่า ของในปัจจุบันที่เล่น ๆ กันเป็นมาตรฐานนี้ มันไม่ใช่ มันไม่มี มันไม่ใช่แบบนี้ บอกว่าเก๊หมด ผมบอกพี่เออีกว่า คน ๆนี้ รู้จริงบางเรื่อง บางเรื่องก็ไม่รู้จริง ซึ่งผมก็รู้ว่าเขาเป็นใครอายุห่างผมไม่กี่ปี เค้าคนนี้ไม่ได้มีความสามารถในการดูพระเครื่องที่แตกฉานอะไร ผมบอกกับพี่เอไปอย่างนั้น พี่เอบอกว่า แล้วทำไมวุธไม่เข้าไปฉะซะทีล่ะ ผมบอกพี่เอไปว่า ไม่ค่อยมีเวลาไปหาเรื่องใครเหมือนในสมัยก่อน เพราะสมัยก่อนไฟแรงในเว๊ปยูมีแต่คนเอาพระเก๊มาหลอกขาย อีกอย่าง บุคคลนี้เป็นเพื่อนกับพี่ท่านหนึ่งที่ระยอง(นามสมมุตชื่อบี) พี่บีแกช่วยอะไรผมหลาย ๆ อย่าง ช่วยวิ่งเต้นวิ่งขึ้นลงให้ผมตลอด พี่บีคนนี้เขาทำอะไรถ้าเขาทำให้หลวงปู่ให้วัดละหารไร่ เขาทำด้วยใจบริสุทธิ์ ถึงแม้ใครจะมองว่าเขาไม่ดีในบ้างเรื่องก็ตาม พี่บีเป็นเพื่อนสนิทกับบุคคลคนนั้นมานาน และรู้นิสัยดี พี่บีบอกว่าเขาไม่โกรธมันหรอก เพราะรู้ว่าเพื่อนเค้าเป็นคนเช่นไร และในอดีตก็ไปมาหาสู่กันเป็นประจำ ต่อมาบุคคลคนนั้น(สมมุตชื่อนายซีแล้วกัน)ตั้งตนเป็นพหูสูตรในเว๊ป ๆหนึ่งสถาปนาตนเป็นระดับอาจารย์ จู่ ๆ ก็ไม่ทักไม่คุยกับเพื่อนฝูงเฉยเลย คงจะตาสว่างเห็นแสงเงินแสงทอง และผมคิดว่า เขาคงจะกลัวเสียภาพพจน์ และ พยายามมฟอกตัวเองให้ขาว คุณซีอาจจะแลดูขาวในสังคลไกลบ้าน หรือในสังคมอินเตอร์เน็ต ถ้าสังคมพระเครื่องมาตรฐานจริง ๆในชีวิตจริง คนคงยอมรับกันยาก คงจะเป็นก๊กเป็นเหล่าก็อาจจะเป็นไปได้ แต่สำหรับสังคมใกล้บ้านคนพื้นเพใครๆเขาก็รู้ดีว่า.... อ๋ออ้าย.....หมอ...นี่น่ะเหรอ55555 มัน.....และ........แถมยัง.....แสบไม่เบา คุณซีครับถ้าดูอยู่ผมบอกเลยนะครับว่า ฟอกยังงัยก็ไม่ขาวหรอกแค่เทาๆ เรื่องบ้างเรื่องเราก็รู้ ๆ กันอยู่ พูออะไรไว้ ทำวีระกรรมทำอะไรไว้ ไม่อยากจะพูดนะครับ
    ฝากบอกคุณซีช่วยอ่านทวนหลาย ๆ รอบในตัวหนังสือสีแดงให้เข้าใจนะครับว่า.....กรุณาอย่าเหยียบหัวคนอื่นเพื่อเป็นบรรไดให้ตัวคุณเองแลดังแลดูโดดเด่นเลยครับ วิชาความรู้คุณก็ได้จากเขาก็ไม่น้อย อย่าเอาวิชาที่เขาสอนคุณจะด้วยเต็มใจหรือเจตนาหรือไม่ก็ตามโดยที่เขาเห็นคุณเป็นมิตรภาพ หรืออะไรก็ตามที่เขายอมให้คุณได้เรียนรู้หรือได้เห็นมา แล้วคุณมาตลบหลังเขาโดยเอาความรู้ของเขามาทิ่งแทงเขา ขณะเดียวกันตัวคุณก็ทำตัวเป็นอาจารย์ เป็นผู้ดีศรีสังคมสอนคนอื่นอีกทีโดยเสียดสีเขา โดยบุคคลเหล่านั้นไม่ได้อยู่ไม่ได้รับรู้สื่อในโลกอินเตอร์เน็ตเลยครับ มันทุเรศเกินไปครับ
    พี่บีเขาช่วยผมเรื่องพระเครื่อง และ พอบทนายซีมาขอให้ช่วยเหลือกับพี่บีบ้าง บางอย่างพี่บีเค้าก็ช่วยไป เช่นการกุศลพระเครื่องของวัด ๆ หนึ่งในเขตจันทบุรี พี่บีก็ช่วยวิ่งเต้นด้วยความเต็มใจ บางอย่างพี่บีก็ไม่ช่วยไป เพราะเห็นว่ามันไม่ถูกที่ควรก็โกรธเขา โดยคงจะคิดน้อยใจว่า ...ที่อ้าย....มรึงช่วยไป ทีกูเป็นเพื่อนมรึงกลับไม่ช่วย อะไรทำนองนี้กระมัง ผมบอกพี่เอไปเช่นนั้น ผมบอกพี่เออีกว่า ตอนนี้บุคคลคนนั้นกำลังฟอกตัวให้ขาวอยู่ ทำกายและใจให้ละเอียดอ่อนดุจเทวดา พยายามอัพเดทตัวเองให้เป็นถึงระดับอาจารย์และลับหลังก็แอบตบหัวผู้หลักผู้ใหญ่ ศิษย์ครอบครูมันก็ไม่ละเว้น และก็พยายามแต่งเรื่องเสริมโดยคิดเป็นตุเป็นตะไปเองว่า ของที่ตนมีไว้ในครอบครองเป็นของที่ทันหลวงปู่ทิมทั้งหมด โดยไม่ฟังใคร และหาผลประโยชน์แอบแฝงโดยมีหลักจิตวิทยาการกุศลชั้นสูงเป็นปฐมบท ผมบอกพี่เออีกว่า พี่บีเองก็ไปไหนมาไหนไปเรื่อยและได้ของดีอยู่เนื่อง ๆ บ้าง บ้างก็ได้จากบุคคลเก่าแก่ และก็แบ่งของกันไปกับนายซีนั้นไป และของที่ผมเห็นที่พี่บีมีอยู่ก็เป็นของที่ผมเอามาวิเคราะห์พิมพ์พระเครื่องและมวลสารก็เหมือนอย่างที่นายซีมี นายซีพยายามตั้งตนเป็นศาสดาโดยมีสาวกและให้เรียนวิชามารโดยสอนวิชาแปลงร่างคนเป็นสุนัขคอยกัดเห่าคนอื่นแบบเงียบ ๆ โดยอาศัยบริวารเหล่านี้เป็นการเติมพลังบารมีจนแก่กล้าพอ คิดว่าตนปีกกล้าขาแข็งพอแล้ว จึงทยานสู่ฟ้าคิดว่าตนเองเป็นนกอินทรีย์ที่ไหนได้ นกกระจอกทั่วไปนี่เอง
    แต่ผมและพี่บีก็ไม่เคยสรุปเลยว่า พระเครื่องและผงมวลสารที่ได้มาว่านี่คือของที่ทันหลวงปู่ทิมเสก ได้แต่สันนิฐานว่า พระเครื่องนี้น่าจะทำทีหลังแล้วเอาผงเก่าหลวงปู่ทิมหรือผงของลูกศิษย์มากดมากกว่า เพราะผมดูพระเนื้อนี้อยู่หลายพิมพ์ของพี่บีและคน ๆ อื่นที่ได้รับมาจากนายซี บอกเลยว่า มันเป็นพระถอดพิมพ์ขึ้นมา บางพิมพ์เป็นบล็อคยางด้วยซ้ำไป ความเก่าไม่ได้อายุ และยังเอาไปให้เพื่อน ๆ เซียนเทพอีกหลายคนดู ต่างก็ส่ายหน้า ไม่พูดอะไร ผมบอกพี่เอไปเช่นนั้น พี่เอหัวเราะชอบใจ

บทความที่พิมพ์มายาวอยู่นี้ ถ้าไปกระทบใครโดยไม่เจตนา ก็ขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วยครับ ส่วนท่านใดอ่านแล้วไม่ชอบผมหรือไม่เอาไม่อยู่พวกด้วยก็สุดแท้แต่ครับ ผมไม่ได้แคร์สิ่งใดครับ พิมพ์ด้วยด้วยหลักความจริงที่สัมผัสมา ผมเองก็ไม่ใช่คนดิบคนดีอะไรมากนัก ไม่ชอบประจบประแจงใคร เอาใจเขาไม่ค่อยเป็น ไม่ชอบก็บอกไม่ชอบ จะชอบก็บอกชอบ จะรักก็บอกรักนะครับ55555

5. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    อ่่านะ... มีทั้งพี่บี พี่ซี

ตกลงไผเป็นไผหว่า !!! อิอิ

ดีชั่วอยู่ที่ใจครับ

6. วุธ จันทบุรี

วุธ จันทบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

2
    เหรียญเจริญพรหลังเรียบ มีแบ่งกันเป็นสองความคิดเห็นคือ ทันกับไม่ทัน คงต้องใช้วิจารณญาณของท่านเองว่าจะเชื่อใคร ผมเองไม่ขอแสดงความคิดเห็นเรื่องนี้ครับ
    ส่วนตัวผมเองนิยมเหรียญเจริญพรบน-ล่าง หลังยันต์ห้ามากกว่า เพราะว่าพระพุทธคุณใช้แล้วรู้ผลในเรื่องเมตตา หนุนชะตา มีโชคลาภ ส่วนเหรียญหลังเรียบยังไม่เคยใช้จริงจังครับ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=IjITPA8t9y0"]??????????? -- ??? ?????????? - YouTube[/ame]

เย็นที่ผ่านมานี้ พี่บีได้มาจันทบุรี เป็นจังหวะพอเหมาะผมจึงเล่าเรื่องให้ฟัง ผมเองได้ความรู้จะพี่เขามากจากนายซี เดี๋ยวก่อนครับใจเย็น ๆ จะเล่าให้ฟัง รอดูหมากเขาเดินก่อน ถ้าแน่นักก็มาโต้กันได้นะครับคุณซี ผมรออยู่ ผมไม่แคร์หรอกว่าผมจะแพ้หรือเสียหายอะไร วัดพลังกันได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2011
  7. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    อุ้ย แบบนี้สะเทือนไปเลยสิ่พี่วุธ เอาเป็นว่าผลเป็นอย่างไร บอกด้วยนะพี่ อยากรู้เรื่องจริงๆ
    คนจันทบุรีก็เอาได้ครับบบบบบบ:cool:

8. ละม่อม

ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    collection สะสม ระฆังทอง เงิน,ทองแดง,ไม่มี เดี๊ยวปลายปี ค่อยตามหา ตะกรุดทอง

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2011
  9. ละม่อม

จิงด้วยคับ ผอมไปหน่อย อย่างงี้ต้องเพิ่มน้ำนักแล้วนะคับ น้าอาร์ท

ดูไปดูมา ก็คล้ายลูกอมเน๊อะ น่าสะสมอย่างยิ่ง :cool: +555

10. รักรังสิต

collection สะสม ระฆังทอง เงิน,ทองแดง,ไม่มี เดี๊ยวปลายปี ค่อยตามหา ตะกรุดทอง<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ละม่อม : วันนี้ เมื่อ 07:05 AM

สวัสดีครับ น้าม่อมสะสมชุดใหญ่เลยอะ ช่วงเย็นกลับบ้านก่อนโชว์ล้างตาชุดใหญ่ ให้ลวกพี่ชม

11. ละม่อม

หวัดดีคับ น้ารัก
    โชว์ล้างตาชุดใหญ่ เลยเหรอคับ สุดยอดเลยคับพี่ เอ้ย..น้า แล้วจะรอชมคับผ๋ม ตื่นเต้น!

12. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    ตอนนี้ "เจดีย์ทองเซ็ท" ไปถึงพิธีไหนแล้วครับ

ขอแควนพันแต๊ ... อัพเดทหน่อยขะร๊าบ

13. ละม่อม

น้ารักคับ ช่วงค่ำพอดีผ๋มต้องไปธุระ เลยอยู่รอชมไม่ได้ แต่ตอนดึกๆจะเข้ามาชมคับ

"น้ารัก เปิดกรุ !"

qsquchearrqsqu

เดี๊ยวดึกๆ น้าวุธก็คงเข้ามาตอบมั๊งคับ :cool:

14. วุธ จันทบุรี

2
    ตามที่ให้ไปหลังไมค์ครับคุณfatcafe ช่วงนี้นั่งตอกโค๊ตเคลียร์หลาย ๆอย่างอยู่ครับ

ขุนแผนสวยมาก ๆ ครับ
    ฤาษีจรัลโชว์ลอยตัวกลางอากาศ สร้างความฮืออาอย่างมาก! มาดูคนไทยเหาะได้กันครับ
    พูดถึงเรื่องเหาะได้ นึกถึงคำ หลวงปู่สมบุญ วัดลำพันบอง อ.หนองหญ้าไซ สุพรรณบุรี ที่ท่านเมตตาปลุกเสกพระเครื่องชุดนี้ให้ผม ท่านบอกว่า "เสกให้ครบทุกด้านแล้ว ทำให้ไม่ได้อย่างเดียวคือ ใส่แล้วเหาะไม่ได้" 5555

15. ละม่อม

เข้าไปดูมาแล้วคับ แต่น่าจะเป็นการบริหารร่างกายมากกว่า การเข้าสมาธิแล้วตัวลอยขึ้นเอง

"ผู้สื่อข่าว รายงานว่า สำหรับการลอยตัวของดร.พุทธจรัล จะนั่งขัดสมาธิ พนมมือ หลับตา แล้วใช้กล้ามเนื้อบริเวณก้นสะโพก รวมทั้งลำตัวทั้งหมดในการยกตัว สปริงตัวขึ้นไปในอากาศ เมื่อตกลงมาก็จะสปริงตัวขึ้นไปอีกครั้ง ทำลักษณะคล้ายๆ กบกระโดด ลักษณะคล้ายกับยิมนาสติก ถือเป็นการฝึกแบบโยคะอีกวิธีหนึ่ง เพื่อรักษาจิตและร่างกายแบบธรรมชาติ โดยใช้ร่างกายและปัญญาเป็นตัวกำหนด ต่างประเทศก็มีการทำลักษณะนี้จำนวนมาก ถือเป็นการออกกำลังกายที่ดีอย่างหนึ่ง กระทั่ง ดร.พุทธจรัล นำเข้ามาเผยแพร่ในประเทศไทย หลังจากเคยไปเรียนและไปฝึกมาจากต่างประเทศ.

16. ละม่อม

นั่งสมาธิตัวลอยขึ้น… ลืมตาขึ้นดูตกลงมาก้นกระแทกกับพื้นอย่างแรง

ท่านพระอาจารย์มั่นเล่าว่า นิสัยของท่านพระอาจารย์เสาร์เป็นไปอย่างเรียบๆ และเยือกเย็นน่าเลื่อมใสมาก ที่มีแปลกอยู่บ้างก็เวลาท่านเข้าที่นั่งสมาธิตัวของท่านชอบลอยขึ้นเสมอ บางครั้งตัวท่านลอยขึ้นไปจนผิดสังเกต เวลาท่านนั่งสมาธิอยู่ ท่านเองเกิดความแปลกใจในขณะนั้นว่า "ตัวเราถ้าจะลอยขึ้นจากพื้นแน่ๆ" เลยลืมตาขึ้นดูตัวเอง ขณะนั้นจิตท่านถอนออกจากสมาธิพอดี เพราะพะวักพะวงกับเรื่องตัวลอย ท่านเลยตกลงมาก้นกระแทกกับพื้นอย่างแรง ต้องเจ็บเอวอยู่หลายวัน ความจริงตัวท่านลอยขึ้นจากพื้นจริงๆ สูงประมาณ ๑ เมตร ขณะที่ท่านลืมตาดูตัวเองนั้น จิตท่านถอนออกจากสมาธิ จึงไม่มีสติพอยับยั้งไว้บ้าง จึงทำให้ท่านตกลงสู่พื้นอย่างแรง เช่นเดียวกับสิ่งต่างๆ ตกลงจากที่สูง ในคราวต่อไปเวลาท่านนั่งสมาธิ พอรู้สึกว่าตัวท่านลอยขึ้นจากพื้น ท่านพยายามทำสติให้อยู่ในองค์ของสมาธิแล้วค่อยๆ ลืมตาขึ้นดูตัวเอง ก็ประจักษ์ว่าตัวท่านลอยขึ้นจริงๆ แต่ไม่ได้ตกลงสู่พื้นเหมือนคราวแรก เพราะท่านมิได้ปราศจากสติ และคอยประคองใจให้อยู่ในองค์สมาธิ ท่านจึงรู้เรื่องของท่านได้ดี ท่านเป็นคนละเอียดถี่ถ้วนอยู่มาก แม้จะเห็นด้วยตาแล้วท่านยังไม่แน่ใจ ต้องเอาวัตถุชิ้นเล็กๆ ขึ้นไปเหน็บไว้บนหญ้าหลังกุฏิ แล้วกลับมาทำสมาธิอีก พอจิตสงบ และตัวเริ่มลอยขึ้นไปอีก ท่านพยายามประคองจิตให้มั่นอยู่ในสมาธิ เพื่อตัวจะได้ลอยขึ้นไปจนถึงวัตถุเครื่องหมายที่ท่านนำขึ้นไปเหน็บไว้ แล้วค่อยๆ เอื้อมมือจับด้วยความมีสติ แล้วนำวัตถุนั้นลงมาโดยทางสมาธิภาวนา คือพอหยิบได้วัตถุนั้นแล้วก็ค่อยๆ ถอนจิตออกจากสมาธิ เพื่อกายจะได้ค่อยๆ ลงมาถึงพื้นอย่างปลอดภัย แต่ไม่ถึงกับให้จิตถอนจากสมาธิจริงๆ เมื่อได้ทดลองจนเป็นที่แน่ใจแล้ว ท่านจึงเชื่อตัวเองว่า ตัวท่านลอยขึ้นได้จริงในเวลาเข้าสมาธิในบางครั้ง แต่มิได้ลอยขึ้นเสมอไป นี้เป็นจริตนิสัยแห่งจิตของท่านพระอาจารย์เสาร์ รู้สึกผิดกับนิสัยของท่านพระอาจารย์มั่นอยู่มากในปฏิปทาทางใจ

จิตของท่านพระอาจารย์เสาร์เป็นไปอย่างเรียบๆ สงบเย็นโดยสม่ำเสมอ นับแต่ขั้นเริ่มแรกจนถึงสุดท้ายปลายแดนแห่งปฏิปทาของท่าน ไม่ค่อยล่อแหลมต่ออันตราย และไม่ค่อยมีอุบายต่างๆ และความรู้แปลกๆ เหมือนจิตท่านพระอาจารย์มั่น

(คัดมาจากหนังคือ ประวัติพระอาจารย์มั่น ภูริทตฺโต)

17. รักรังสิต

เอาภาพระฆังทองมาให้น้าม่อมชมครับ

18. รักรังสิต

เอาอีกภาพน้าม่อมลองดูเป็นพระใหม่ๆครับ

19. ละม่อม

ขอบคุณน้ารัก มากคับ ที่นำรูปมาให้ชม สวยๆ ทั้งนั้น denceeqsqu

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2011
  20. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    พระร่วงทรงพล กับพุทโธน้อย ของดีทั้งนั้นเลย ใช่มั๊ยครับพี่รัก:cool: