^__^เหรียญหล่อประภามลฑล หนึ่งในวิชาที่หลวงปู่ศุขถ่ายทอดให้หลวงปุ่สุภา

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ก๋ง สุญญตา, 29 เมษายน 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ก๋ง สุญญตา

ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

SAM_4500 (1500x1125).jpg

SAM_4501 (1125x1500).jpg

SAM_4502 (1500x1125).jpg

แก้วบงกชเพชรชมพู เจียไนคาลสิค เหมาะกับการวางเหล็กไหลปัจเจก ฯ ได้อย่างดี สวยงาม มีฝาปิดกันฝุ่น และ สามารถ เติมน้ำแร่ หรือน้ำผึ้งได้ สวยล้ำค่า สง่างามสมพระเกียตริ พระองค์ ฝากบูชา 750 บาทเท่านั้น สีชมพูไซด์ใหญ๋ครับ ....................

2. ก๋ง สุญญตา

SAM_4503 (1500x1125).jpg

SAM_4504 (1500x1125).jpg

บงกชเพชรสุวรรณ สำหรับเหล็กไหลมีขนาดเล็กครับ ฝากบูชา 399 ครับ...

3. Sunny Moon

Sunny Moon เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเราใส่บาตรโดยไม่เปิดฝาถือว่าท่านยังไม่ได้รับประเคน แต่ถือว่าเราได้บุญแล้วเพราะเราให้ด้วยใจบริสุทธิ์
    แต่เราไม่มีสิทธิ์ต่อว่า แต่เรามีสิทธิ์ร้องเจ้าอาวาสได้เพราะถือว่าผิดพระธรรมวินัย

4. ก๋ง สุญญตา

SAM_4505 (1125x1500).jpg

SAM_4506 (1125x1500).jpg

SAM_4508 (1125x1500).jpg

มหาเจดีย์แก้ว ดุสิตา ตัวเรือนเป็นทองเหลืองกะไหล่ทอง ฝังพลอยนพเก้า เก้าสี เป็นที่ใส่เหล็กและพระธาตุต่างๆ ได้ เป็นอย่างดี มีขนาดเล็ก กะทัดรัด ฝากบูชา 900 บาท สวยงามหนัก งามสง่า สมฐานะ สูงค่าแด่เจ้าของ วางหิ้ง หน้ากราบไหว้บูชา เป็นมหามงคลแก่ชีวิต ดุจสร้าง ปราสาทแก้วถวายองค์พระศาสดา บุญในบ้าน ที่ยิ่งใหญ่ครับ ..........................

5. kongkiat01

kongkiat01 เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    ขอถามอาจารย์ก๋งครับ การจัดวางตามลำดับ พระพุทธอยู่บนสุดแล้วเป็นรูปหล่อหลวงพ่อต่างๆ แล้วเหล็กไหลและเทพอยู่ระดับเดียวกันได้หรือเปล่าครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

6. ก๋ง สุญญตา

ผมว่า เหล็กปัจเจก ให้เค้าสูงกว่าเทพดีกว่าครับท่าน อย่างน้อยๆ เป็นพระเช่นกันครับ.....................

7. kongkiat01

kongkiat01 เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณครับอาจารย์ก๋ง

8. ก๋ง สุญญตา

ป 37 นี่คือหล่า ปู่ทวด ของปัจเจกพระพุทธเจ้าที่ยังไม่ได้ แสวงบุญอรรถรส แห่ง พระธรรมเพื่อให้ คน เห็นดวงตาธรรมซึ่งเป็นระดับปรมาจารย์แห่งเวลา และอายุไขมีมากกว่า สามสิบอสงไขยขึ้นอัพๆๆ ครับ ทินนามฉายา จะมาจากพระพุทธเจ้าองค์ก่อนๆ ให้ไว้ เพราะเห็นว่าเก่งแต่ไม่ได้เผยแพร่พระธรรมในยุคนั้นเลยนั่งบำเพ็ญเพียร จนไม่รู้ว่าตัวเองตาย .........ดวงจิตที่ตายต่อเนื่องยังคงคิดว่าไม่ตายเป็นอมตะแห่งดวงจิตที่พ้นสภาพแล้ว ต่อเนื่องเป็นปัจเจกทันทีและยังคงกรรมฐาน มาหลายร้อยอสงไขย ยามนี้รู้แล้วมี กุญแจ ไข บุญที่สามารถโปรดคน ได้และ จะมีการสอนสั่ง กรรม แห่งการ สอนไม่เป็นกำลังจะหมดแล้ว พลังในเหล็กชุดนี้ สามารถ ไหม้มือได้ และเย็นจนมือชาได้และ สามารถ ดึงเข้าสู่ห้วง นิโรทกรรมได้อย่าง ไม่น่าเชื่อครับ ..........อย่าเชื่อจนกว่าจะได้พิสูจน์ พลัง มหาพลังแห่ง ภาวนาธรรม และนิมิตภาวนา และ สมาบัติที่แตกฉานแล้วทั้งสิ้นทั้งปวง .....................ไร้แล้วซึ่งอาสวะกิเลสแห่งทุกข์ เหลือแต่ทางที่จะไป บรรลุธรรมว่าด้วย แสดงปฐมเทศนาปาฏิหารย์เท่านั้น .......................

1 ปฐมปัจเจก ตัณหังกร สามีคุณัง เป็นองค์ปฐมปัจเจกที่ เกิดขึ้นหลัง พระพุทธเจ้าองค์แรกอุบัติขึ้น และไม่ได้ เสวยชาติอันใดเลยมีเนื้อนาบุญกำลังมากด้วยญาณ จน ขนานนามว่าปู่ทวดปัจเจก ฯ ซึ่งแก่ที่สุด พรรษามากที่สุดหลายร้อยอสงไขย เหนือพลังแห่งเวลา มีดวงจิตเป็นอมตะเถรราจารย์ บ้างก็ว่า คือ หลวงปู่ทวด ใน ภพนี้ ที่อวตาล มาช่วยคนนั่นเอง แต่ไม่รับนิพพาน มีสภาวะคงทน ที่โลกอุดร เป็นพระศาสดา ประจำ โลกอุดร ...... พุทธคุณ เด่นเรื่อง นิรันตราย สูงมากและ ญาณแก่กล้าเป็น ปฐมแห่งมรรค และผลที่มีกำลัง มากกว่า อริยะเลยทีเดียว ....................Jintasak

2 ปฐมปัจเจกฯเมธังกร เกิดท่ามกลาง ที่ว่างแห่งพระศาสนา ระหว่างพระพุทธเจ้าองค์แรก สูญสิ้นไป พอจะครองตำแหน่่ง ก็มีองค์ตรัสรุ้นาม พระเมธังกรพุทธเจ้า อุบัติขึ้น เลยไม่ได้เสวยเป็นจอมศาสดา ในระหว่างว่างเว้น เชี่ยวชาญธรรม ทุกตัว รอบรู้ทุกภาษาของโลก ท่องจักรวาล ไปสุดแล้ว แสนครั้ง ไม่มี อะไรๆ ในกาแลคซี่ที่ไม่เคยไป เป็น อัคมหาแห่งสิวลีในยุคนั้น จน คนโลกอื่น ให้ฉายาว่า พระเจ้าร้อยภพ เก่งกล้าสามารถดี นักเดินทาง ใช้พุทฌธคุณองค์นี้ ขาไปดี ขากลับมีโชคลาภ ครับ ...............ติงนัง

3 อวตาบปัจเจก ทีปังกรพุทธมารตรี ถ้านับจริงๆ เป็นมือขวาของพระพุทธเจ้าของเราในยุคนั้น เพราะ พระตัณหัง ทายว่า จะได้เสวย สองชาติเป็นพุทธเจ้าสณโคดม และก็จริง ซึ่ง ถือว่าเป็นพิศดารที่สุด ไม่มีใครเป็นพระพุทธเจ้าได้สองรอบ ซึ่ง บางเทพก็ว่า เพราะว่ามี องค์นี้ ปัจเจกทีปังกร อยู่ค้ำไว้ให้ สามารถแสดงธรรมได้ เป็นพุทธเจ้าสมโคดม คือ พุดง่ายๆ ๆ เหมือนการแยกร่างของอวตาลไว้ ใช้ยามขาดพระพุทธเจ้า พระตรัสรู้ ในภาค สมโคดม ร่าง อวตาล ปัจเจกทีปังกร เลยเคว้งเลย เพราะไม่สามารถ แสดงธรรมได้ คือมีไว้ ให้พระพุทธเจ้า ได้เกิด สอนธรรม อีกครั้งหนึ่ง เป็นการควบสองตำแหน่ง นั่นเอง ..........ซึ่งถือว่าเป็นการอวตาลครั้งแรกที่มีคนทำได้ คือแยกร่างไว้ เพื่อให้มี พระพุทธเจ้า อีกครั้ง ในนามเดียวกัน ซึ่งไม่ทรงโปรดครั้งที่สามเพราะว่า มี พระอริยะ จองไว้แล้ว ปัจเจกทีปังกรเลยไม่มีหน้าที่อันใด นอกจากหาทางหลุดพ้นเอง เพื่อให้ ไปรวมกับ ร่างเดิม แค่นั้น .........พลังไม่ตอ้งบอก คำที่พระองค์ตรัสว่า "เว้นแต่เรา แล้ว หามีใครเสมอ พระปัจเจกไม่ อาจจะหมายถึงองค์นี้ ที่เป็นรอง พระองค์ กิ๊กเดียว ก็เป็นได้ ...........(ความเห็นส่วนตัว)kkm26

4ปัจเจกฯ โกณฑัญญ รัตนคีรี สมัย พุทธเจ้าองค์ที่สี่ ก็มี คนคัดค้านเรื่องอวตาล ร่างกายไว้ เป็นปัจเจก ซึ่ง พระโกณทัญโญ ทรงบอกว่า องค์ที่ เป็นปัจเจก นั้นไม่เกี่ยวกับร่างตน เป็นพระนักปฏิบัติในสมัยตนที่มี ศึล งดงาม เลยมีฉายาไว้ ให้ระรึก ถึง พระองค์ พระพุทธเจ้าองค์ที่สี ซึ่ง อยุ่ในบทสวดชินบัญชรด้วย มีกำลังแก่กล้า สามารถ งามด้วยศีลงามด้วยธรรม พลังพิสุทธนี้เอง ผุ้ใดครองครอง เกิดรัศมีธรรม ......................ทุกภพภูมิalbusthai

5 ปัจเจก มังคลพุทอัตคาถา คือพระคัดพระไตรฯจนตาย ในร่างพระจิตรู้ธรรม ทุกตัว ทั้งสี่พระองค์อยู่ใน องค์นี้หมด ใครมีไว้ จะเข้าใจธรรม อย่างพิศดารและแยบคายทั้งกายวาใจ จะมี กำลัง ไม่คิดชั่วๆ มีพลังฝ่ายดีค้ำไว้และ ที่สำคัญจิตจะเกิด วิริยะ ความเพียรพากในการนั่งสมาธิ ใครได้ไป จะอยากนั่งแต่กรรมฐาน จนวันตาย ไม่มีขี้เกียจครับ ..........พลังธรรม อย่างแท้จริง ............ติงนัง

แค่นี้ก่อนแล้วกัน พลังสูงส่งมาก พิมพ์ไปปวดมือไปจริงๆ สื่อได้แค่นี้หมายเหตุ สิ่งที่สื่อเป็นญาณส่วนตัว หากไม่ตรงกับ หลักการ กราบขออภัยใช้วิจรณญาณกันเองแล้วกัน ......... แต่สิ่งที่เกิดขึ้นผ่านๆ มาแล้วคงบอกได้เองว่า เหล็กไหลชุดนี้ ใช้ดีมีพลังสูงส่งหรือเปล่าครับ ....ค่อยๆ ไปนะครับไม่ไหวจริงๆ พระกำลังญาณ ข่มรัศมีปัญญาญาณ ให้คิดอะไรไม่ออกครับ .......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2013
  9. MirageCity

MirageCity เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    จารย์ครับ องค์ที่ห้านี้ผมขอใช้สิทธิที่โอนแทนอาจารย์ไปนะครับ

จองครับ
    5 ปัจเจก มังคลพุทอัตคาถา คือพระคัดพระไตรฯจนตาย ในร่างพระจิตรู้ธรรม ทุกตัว ทั้งสี่พระองค์อยู่ใน องค์นี้หมด ใครมีไว้ จะเข้าใจธรรม อย่างพิศดารและแยบคายทั้งกายวาใจ จะมี กำลัง ไม่คิดชั่วๆ มีพลังฝ่ายดีค้ำไว้และ ที่สำคัญจิตจะเกิด วิริยะ ความเพียรพากในการนั่งสมาธิ ใครได้ไป จะอยากนั่งแต่กรรมฐาน จนวันตาย ไม่มีขี้เกียจครับ ..........พลังธรรม อย่างแท้จริง ............

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มิถุนายน 2013
  10. Jintasak

Jintasak เป็นที่รู้จักกันดี

จององค์ 1 ครับ (ป 37 องค์ 1)

ปฐมปัจเจก ตัณหังกร สามีคุณัง เป็นองค์ปฐมปัจเจกที่ เกิดขึ้นหลัง พระพุทธเจ้าองค์แรกอุบัติขึ้น และไม่ได้ เสวยชาติอันใดเลยมีเนื้อนาบุญกำลังมากด้วยญาณ จน ขนานนามว่าปู่ทวดปัจเจก ฯ ซึ่งแก่ที่สุด พรรษามากที่สุดหลายร้อยอสงไขย เหนือพลังแห่งเวลา มีดวงจิตเป็นอมตะเถรราจารย์ บ้างก็ว่า คือ หลวงปู่ทวด ใน ภพนี้ ที่อวตาล มาช่วยคนนั่นเอง แต่ไม่รับนิพพาน มีสภาวะคงทน ที่โลกอุดร เป็นพระศาสดา ประจำ โลกอุดร ...... พุทธคุณ เด่นเรื่อง นิรันตราย สูงมากและ ญาณแก่กล้าเป็น ปฐมแห่งมรรค และผลที่มีกำลัง มากกว่า อริยะเลยทีเดียว

สถานะการทำรายการ ธนาคารได้ทำรายการของท่านเรียบร้อยแล้ว
    หมายเลขอ้างอิง KBKR130603446760278
    รายละเอียดการทำรายการ
    วิธีโอนเงิน ออนไลน์ (ตลอด 24 ชั่วโมง)
    จากบัญชี xxx-x-48696-3 จิรโรจน์ สุรัตน์เลขะทรรศ
    ธนาคารเจ้าของบัญชี ธนาคาร ไทยพาณิชย์ จำกัด (มหาชน)
    เพื่อเข้าบัญชี 156-2-03851-1 มนตรี อมรประเสริฐ
    ชื่อเจ้าของบัญชีในฐานข้อมูล MONTEE AMORNP
    จำนวนเงิน (บาท) 900.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 25.00
    วันที่โอนเงิน 03/06/2013 [23:05:55]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2013
  11. MirageCity

MirageCity เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    โอนเรียบร้อยแล้วครับจารย์

จองครับ

2 ปฐมปัจเจกฯเมธังกร เกิดท่ามกลาง ที่ว่างแห่งพระศาสนา ระหว่างพระพุทธเจ้าองค์แรก สูญสิ้นไป พอจะครองตำแหน่่ง ก็มีองค์ตรัสรุ้นาม พระเมธังกรพุทธเจ้า อุบัติขึ้น เลยไม่ได้เสวยเป็นจอมศาสดา ในระหว่างว่างเว้น เชี่ยวชาญธรรม ทุกตัว รอบรู้ทุกภาษาของโลก ท่องจักรวาล ไปสุดแล้ว แสนครั้ง ไม่มี อะไรๆ ในกาแลคซี่ที่ไม่เคยไป เป็น อัคมหาแห่งสิวลีในยุคนั้น จน คนโลกอื่น ให้ฉายาว่า พระเจ้าร้อยภพ เก่งกล้าสามารถดี นักเดินทาง ใช้พุทฌธคุณองค์นี้ ขาไปดี ขากลับมีโชคลาภ ครับ ...............

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มิถุนายน 2013
  12. kkm26

kkm26 เป็นที่รู้จักกันดี

จอง 3 ครับ

13. albusthai

albusthai เป็นที่รู้จักกันดี

จององค์ที่ 4 ครับ

14. wut208

wut208 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ไม่ทัน...สงสัย วาสนายังไม่ถึง
    รอรอบหน้าต่อไปครับ

15. kkm26

kkm26 เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วครับ ยอด 900.95 วันที่ 3/6/2556 เวลา 23:36

16. ผะระณา

ผะระณา เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อคิว อีกแล้วเรา

17. albusthai

albusthai เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วครับ
    วัน-เวลา 03/06/2556 - 23:41:17
    เลขที่บัญชี 1562038511 - นาย มนตรี อมรประเสริฐ
    จํานวนเงินโอน 900.16 บาท

18. jomaker

jomaker เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ อาจารย์ก๋ง มากครับ

19. เปิดกรรม

เปิดกรรม เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2013

ถือว่า พระรับประเคนแล้วครับ รับตั้งแต่ท่านหยุดตรงหน้าเรา แต่ท่านต้องมีเหตุผลของท่านแน่นอนที่ไม่เปิดฝาบาตร เช่น บาตรเต็ม หรือ อะไรก็ตาม

ได้บุญไหม

ได้สิครับ

ได้ตั้งแต่ความตั้งมั่นของจิตที่เตรียมของใส่บาตรแล้ว เห็นพระก็เกิดปิติ พระหยุดรับของบิณฑ่บาต ก็ยิ่งปิติ ขณะวางของลงไปที่บาตร หรือ ฝาบาตรก็ตาม สุด ๆ แล้ว บุญเกิดแล้วขณะของหลุดจากมือ ไปกองอยู่บนสวรรค์กองใหญ่คอยเราแล้ว

ยิ่งเราไปคิดว่า ทำบุญแล้วจะได้อะไร ใจเกิดความอยาก เกิดอกุศลจิต ก็เลยได้บุญแบบไม่เต็มกำลัง เพราะมีส่วนขอไปหักลบ

การที่พระเดินหนี ท่านต้องมีเหตุผล และ เราไม่ทันได้สังเกต ท่านอาจจะปวดท้องอย่างมาก ต้องพยายามกลับวัดให้ทัน ไม่งั้นจะเกิดสิ่งไม่งามขึ้ัน

แต่ถ้าท่านเดินหนีด้วยเหตุผลที่เราก็เห็นแล้วว่า บาตรก็ไม่เต็ม ดูอะไรก็ปกติ
    เพียงแต่ ของในมือเรานั้น อาจจะเป็นขนมชิ้นเล็ก ๆ ถ้าท่านเดินมา ชำเลือง แล้วเดินผ่าน ด้วยเหตุผลดังกล่าว แต่ไปแวะรับของจากคนในรถเก๋งที่มีสำรับอะไร ๆ มากมาย เราก็มองด้วยสายตาที่อดมีความรู้สึกถึงความไม่ชอบธรรมไม่ได้
    นั่น ไม่ใช่พระแล้วครับ เป็นแพะ แพะในจิต ร่างสวมจีวร ใช่แต่รูป นามไม่ใช่
    ถ้าเป็นอย่างที่ว่า ไปฟ้องเจ้าอาวาสได้ครับ ว่า พระรูปนี้ ทำผิด เรียกว่า โลกวัชชะ

แต่ก็อยากจะถามท่านกลับว่า ฟ้องแล้ว คนฟ้องได้อะไร ได้พิทักษ์คุณธรรมหรือเปล่า หรือ ได้ความสะใจ ที่ได้แจ้ง หรือ ต้องการแค่ยืนหยัดความยุติธรรม มันจำเป็นขนาดนัั้นหรือ บุญ หรือ บาป ใครทำ ใครก่อ ไม่นาน ก้ต้องได้รับผล ยิ่้ง เป็นการขัดขวางไม่ให้คนทำบุญด้วยแล้ว รับรองเร็วครับ

สุดท้าย พระองค์นี้ ก็ต้องได้รับการปฏิเสธจากชาวบ้าน ที่จะไม่ใส่บาตรให้ในที่สุดครับ

สรุป ทุกอย่างทุกประการ บุญ อยู่ที่เจตนาเป็นหลักครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2013
  20. ก๋ง สุญญตา

ครับ ก็นานาทัศคติ ครับ ..........................

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้