เพื่อการกุศล *★.• เปิดตำนาน มนต์เสน่ห์เขมรสูงโบราณ สายวิชา "กรูเปรี๊ยะออง" *♡ มนต์พญาลิ้นทอง ♡* อ.โอม •.★*

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Amata_club, 4 สิงหาคม 2010.

1. ที่ผ่านพบ

ที่ผ่านพบ เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วครับเมื่อวาน(4/10/58)
    จำนวน 500 บาท เวลา 13.39 น.
    ที่อยู่แจ้งทางPMครับ
    ขอบคุณครับ:cool::cool::cool:

2. mikoto

mikoto เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2010
    ลำดับที่ 10 กฐินหลวงปู่ทองดี ผมขอร่วมบุญกฐิน 1 กองโอนเรียบร้อยแล้วครับ
    รวมเป็นขอรับสีผึ้งจำนวน 2 ตลับครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ตุลาคม 2015
  3. Daverko

Daverko เป็นที่รู้จักกันดี

โอนร่วมบุญกฐินแล้ววันนี้ ยอด 500 บาทเวลา 21.04 ค่ะ

เกือบตกขบวน

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      26
  4. mikoto

พี่amataครับ สีผึ้งที่จะมอบให้ใส่ตลับพร้อมจารยันต์แบบในภาพเลยหรอครับ

5. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ต่อยอดบุญวันพระ

อนุโมทนาด้วยครับ _/\_

6. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

โอนแล้ว 500 บาท วันที่ 5/10/58 เวลา 20.26 น.
    กองบุญสร้างโรงงานประกอบขาเทียม 1 กอง
    กองกฐินของหลวงปู่ทองดี เพื่อสร้างตึกอายุรกรรม 1 กอง
    รวม 2 กองบุญ

ทั้งหมดเพื่องานบุญ
    รับรองไม่ผิดหวัง :cool:

7. Amata_club

คุณ Shinray01 โอนแล้ว 500 บาท วันที่ 5/10/2015 เวลา 19.55 น.

คุณ golf1234 จำนวน 2 กอง โอนแล้ว 1,000 บาท วันที่ 9/09/58 เวลา 17.08 น.
    การทำบุญไม่ใช่เรื่องบังเอิญ

8. Amata_club

ท่านที่โอนแล้วภายในวันที่ 5/10/58 ก็แจ้งมาได้นะครับ
    โชคมี มีโชค ไร้โรคภัยทุกท่านครับ
    ปิดกองบุญ หลวงปู่ทองดี

9. nookylaw

nookylaw เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจ้งว่าวันที่ 5 ต.ค.58 เวลา 20.39 น.
    ผมโอนเงินจำนวน 1,000 บาทให้แล้วครับ ตามสลิปที่แนบครับ
    ที่อยู่แจ้งทางPMครับ

ขอบคุณครับ

10. Amata_club

11. วิปัสสนู

วิปัสสนู เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กุมภาพันธ์ 2010

ขออภัยคุณตวงด้วยนะครับที่มาชี้แจ้งล่าช้าครับ...และต้องขออภัยอีกครั้งหากว่าการบอกข่าวงานบุญเฉพาะกิจทั้งสองกองนี้อาจทำให้คุณตวงสับสนครับ...

ขออธิบายอย่างนี้นะครับ...เมื่อประมาณเดือนมิถุนายน องค์หลวงปู่ทองดี ได้รับนิมนต์ให้เป็นองค์ประธานเปิดศูนย์ฟอกไตที่โรงพยาบาลลับแล จ.อุตรดิตถ์ และในครั้งนั้นทางคณะแพทย์ก็เลยได้เล่าโครงการทำขาเทียม และปัญหาความขาดแคลนและความไม่สะดวกเรื่องสถานที่ในการดำเนินการ ทางคณะแพท์ก็เลยขอความเมตตาจากองค์หลวงปู่ทองดี เป็นองค์อุปถัมภ์โครงการสร้างอาคารประกอบขาเทียม หลวงปู่ท่านก็เมตตารับไว้ ทั้งที่ในขณะนั้น ท่านก็รับเป็บเจ้าภาพสร้างตึกผู้ป่วยให้กับ โรงพยาบาล อ.สามง่าม จ.พิจิตรอยู่ (เพิ่งสร้างเสร็จไปเมื่อประมาณเดือนที่แล้ว)แถมยังมีโครงการสร้างตึกอายุรกรรม สูง 6 ชั้น ให้กับโรงพยาบาลพิจิตร (กำลังจัดหาทุนเพื่อเปิดโครงการ)

หลังจากนั้นไม่นาน องค์หลวงปู่ทองดีท่านก็มอบเงินส่วนองค์ของท่านจำนวน 400,000 บาท ร่วมกับลูกศิษย์ของท่านอีกท่านหนึ่ง ทำบุญ 400,000 บาท เป็นเงิน 800,000 บาท เพื่อนำไปวางเป็นทุนเปิดโครงการสร้างโรงงานทำขาเทียบเบื้องต้น นับจากนั้นมา องค์หลวงปู่ท่านก็บอกบุญกับลูกหลาน ลูกศิษย์ลูกหา โดยมุ่งมาที่โครงการนี้เป็นหลัก โดยท่านให้เหตุผลว่าเป็นโครงการเร่งด่วน ยิ่งหาเงินได้ไวก็สร้างได้ไว เสร็จไว เค้าจะได้สร้างขาเทียมแจกคน...

จนเมื่อ อ.โอม ทราบข่าว ท่านก็เลยตั้งใจอยากจะร่วมบุญกับหลวงปู่ และเพื่อช่วยแบ่งเบาแรงให้กับหลวงปู่ผู้เป็นครูบาอาจารย์ ได้มากน้อยไม่สำคัญ ขอเพียงได้ร่วม ได้ช่วย ก็ยังดี ก็เลยมอบหมายให้ผมมาประชาสัมพันธ์งานบุญนี้ในกระทู้งานบุญแห่งนี้ครับ

ทั้งหมดนี้คือที่มาที่ไปของการเปิดกองบุญเฉพาะกิจขึ้นในครั้งแรก เพื่อนำปัจจัยที่ได้ร่วมสมทบทุนสร้างอาคารสำนักงาน และอาคารประกอบขาเทียม ให้กับ โรงพยาบาลลับแล จ.อุตรดิตถ์ โดยไม่ได้กำหนดว่าจะต้องได้เงินไปร่วมบุญกับหลวงปู่ท่านเท่าไหร่ มีเพียงกำหนดระยะเวลาให้ร่วมบุญเท่านั้น คือ ไม่เกินวันที่ 5 ตุลาคม 2558

12. วิปัสสนู

วิปัสสนู เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แต่เมื่อวันเสาร์ที่5 กันยายน 2558 องค์หลวงปู่มีกิจนิมนต์มาที่บ้านของลูกศิษย์ในกรุงเทพ พอผมทราบข่าว ผมก็เลยนำเงินในส่วนที่พี่ๆเพื่อนๆในกระทู้งานบุญแห่งนี้ได้โอนกันมาก่อนหน้านั้น รวบรวมได้สองหมื่นกว่าบาท รวมกับคนรู้จักที่ไปบอกบุญเพิ่มอีก ก็เลยได้ยอดไปถวายหลวงปู่ในวันนั้น เป็นเงิน 23,000 บาท พร้อมทั้งพิมพ์รายชื่อทุกๆท่านที่ร่วมบุญแปะติดหน้าซองถวายท่านไปด้วย และในวันนั้นเองที่ผมก็เพิ่งทราบว่า ณ ตอนนั้นโครงการนี้ยังขาดปัจจัยอยู่อีกประมาณแสนกว่าบาท ทางพี่เจ้าของบ้านที่เป็นลูกศิษย์ของท่าน ร่วมกับลูกศิษย์คนอื่นๆ และรวมทั้งคณะกระทู้งานบุญของเราก็เลยร่วมกันปิดยอดโครงการนี้จนครบตามจำนวนในวันนั้นเลยครับ

และในวันนั้นหลังจากกลับมาจากบ้านเจ้าภาพ อาบน้ำอาบท่า กินข้าวกินปลา เรียบร้อย ก็แจ้งให้ อ.โอม ทราบว่าโครงการสร้างอาคารขาเทียมได้เงินครบแล้ว ควรจะปิดกองบุญ หรือว่าควรทำยังไงต่อไป อ.โอม ก็เลยบอกว่าให้เปิดกองบุญที่สองต่อไปเลย คราวนี้ให้เปิดเป็นกองบุญกฐินร่วมสร้างตึกอายุรกรรมกับหลวงปู่ต่อไป เพราะเราบอกเค้าไปแล้วว่าให้ปิดร่วมบุญ วันที่ 5 ตุลา คนที่เค้าอยากร่วมบุญด้วย และอยากได้ของด้วย ก็จะได้ไม่เสียโอกาสไป ได้ทั้งบุญ ได้ทั้งของดี ได้ทั้งความสบายใจ และด้วยความอิ่มใจ ในคืนวันนั้นคล้อยเข้าสู่วันใหม่ในเวลา 01.26 น. ผมก็เลยเข้ามาแจ้งข่าวเพื่อปิดกองบุญโครงการสร้างอาคารประกอบขาเทียม(ไม่ใช่งานบุญกฐิน) และแจ้งเปิดกองบุญเฉพาะกิจกองที่2 เพื่อร่วมบุญกฐินกับองค์หลวงปู่ทองดีเพื่อหาปัจจัยสมทบทุนสร้างตึกอายุรกรรม สูง6ชั้น ให้กับ โรงพยาบาลพิจิตร และเพื่อให้เป็นไปตามกำหนดระยะเวลาปิดเดิม ที่ อ.โอม กำหนดให้ร่วมบุญไว้ตั้งแต่แรกครับ

13. วิปัสสนู

ทั้งหมดที่ผมต้องการอธิบายให้คุณตวง และทุกท่านได้ทราบก็คือ

1. กองบุญที่1 และ กองบุญที่2 นั้น ไม่ได้บอกพร้อมกัน หรือรวมกัน แต่บอกแยกจากกัน และห่างกันพอสมควร เพราะกองบุญที่2 บอกหลังจากปิดกองบุญที่ 1 ไปแล้ว

2.กองบุญที่1 ไม่ได้ระบุว่าเป็นกองบุญกฐิน แต่กองบุญที่2 นี้ระบุชัดเจนว่าเป็นบุญกฐินร่วมกับองค์หลวงปู่ทองดี

3.โพสต์ที่คุณตวงอ้างอิงข้อความของผมมา เรื่องกฐินวัดโพธิ์ศรีธาตุ ก็ไม่เกี่ยวกับกองบุญเฉพาะกิจทั้งสองกองนี้เลยครับ

4.ในกองบุญที่1 ไม่ได้มีการจำกัดยอดเงินร่วมบุญไว้ที่ 23,000 บาท แต่ในตอนนั้งเพียงแค่ตั้งใจว่าเมื่อหลวงปู่ท่านมาโปรดลูกหลาน ลูกศิษย์ลูกหาในกรุงเทพ อย่างน้อยก็นำปัจจัยส่วนหนึ่งที่พี่ๆเพื่อนๆได้ร่วมกันโอนมาร่วมบุญก่อนหน้านั้น นำถวายหลวงปู่ท่านไปก่อนก็น่าจะดี ก็เลยกลายเป็นโอกาสที่เราได้ร่วมบุญสร้างโรงงานประกอบขาเทียมไป เพราะถ้าวันนั้น ผมไม่ได้นำเงินส่วนนี้ไปถวายท่าน แล้วเกิดปิดยอดโครงการไปก่อน ก็น่าเสียดายมากแน่ๆครับเพราะจะกลายเป็นว่า ที่เราบอกบุญกันมา ก็จะไม่มีใครได้ร่วมบุญนั้นเลย เนื่องจากปิดโครงการแล้ว ท่านก็ไม่รับปัจจัยร่วมบุญในโครงการนั้นอีกเพราะได้ปัจจัยครบแล้วด้วยครับ

ข้อความทั้งหมดนี้อาจจะยาวไปนิดก็ขออภัยด้วยนะครับ แต่เพื่อความชัดเจน และความสบายใจ ของทุกท่าน ก็เลยต้องขออนุญาตลงไว้ นะครับ

สุดท้ายนี้ ผมเองก็ต้องขออภัยคุณตวง และทุกท่านด้วยนะครับ ที่การให้ข้อมูลของผม อาจจะทำให้เข้าใจผิด หรือคลาดเคลื่อนไป เคยได้ฟังธรรมครูบาอาจารย์ ท่านกล่าวไว้ว่า ถ้าเราท่านทุกคนมีเจตนาที่เป็นบุญ บุญนั้นย่อมเกิดขึ้นแล้ว เรียกได้ว่าบุญนั้น ย่อมสำเร็จแก่ผู้นั้นทันทีเมื่อมีเจตนาที่เป็นบุญ หากเป็นเช่นนั้น ผมก็ขอน้อมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยใจครับ...สาธุ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2015
  14. วิปัสสนู

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมบุญสร้างสาธารณะประโยชน์ร่วมกับหลวงปู่ทองดี อ.โอม และกระทู้งานบุญแห่งนี้ครับ และผมเองก็ต้องขออภัยด้วยครับ ทั้งที่เป็นผู้ได้รับมอบหมายมาให้ประชาสัมพันธ์งานบุญในครั้งนี้ แต่ด้วยภาระหน้าที่ส่วนตัวก็เลยทำให้ไม่ค่อยได้เข้ามาให้ข้อมูลต่างๆสักเท่าไหร่ แต่สุดท้ายพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านก็ยังมีจิตศรัทธา มาร่วมบุญกันอย่างมากมาย ทำให้พวกเรา กระทู้งานบุญสร้างพระพุทธโพธฺ์ศรีมหาเจดีย์แห่งนี้ สามารถรวบรวมปัจจัยเพื่อร่วมบุญ ร่วมสร้างสาธารณะประโยชน์เพื่อผู้คนที่ขาดแคลน ผู้ด้อยโอกาส และผู้ยากไร้ ได้มีโอกาสได้รับประโยชน์เพิ่มขึ้นในชีวิต เพียงเท่านี้ ก็นับว่าเป็นความสุขใจ เป็นความภูมิใจ เป็นความอิ่มใจ และก็มีกำลังใจที่จะลุยงานบุญในครั้งต่อๆไปได้แล้วครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ...สาธุ...

15. kwangpha

kwangpha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ในส่วนของผมร่วมทำบุญตามเจตนาของผู้ประกาศบุญ มิได้ตั้งเจตนาเป็นการเฉพาะเจาะจงของตนเองไว้ จึงมิได้แคลงใจ และติดค้างใด ๆ ทั้งสิ้น สาธุครับ

16. tuangthunya

tuangthunya เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2012
    ได้อ่านข้อความที่คุณวิปัสสนูโพสแล้วค่ะ
    เพียงแต่วันนี้เราหยุด จึงไม่สะดวกเปิดคอมค่ะ

ขออธิบายคร่าวๆพอสังเขปค่ะ อาจจะคุยหลังไมค์อีกครั้งนึงค่ะ
    การที่เราอ้างถึงข้อความงานกฐินนั้นขึ้นมานั้น

เพื่อต้องการบอกว่าคุณโพสข้อความนั้นๆๆๆต่อเนื่องกันมา
    เจตนาเราไม่ใช่หมายความรวมงานกฐินเลย เราไม่ได้ระบุเช่นนั้นครับ

เพียงแต่ข้อความที่คุณโพสนั้น เริ่มต่อจากข้อความกฐินครับ
    Concept อยุ่ตรงเฉพาะ! ตามที่กล่าวไปแล้วข้างต้น
    จะเห็นว่าเรา.....
    พิมพ์ไม่สะดวกแล้ว อีกอย่างไม่อยากทำให้เกิดปัญหาใดๆๆๆ

กราบขอโทษทุกสิ่งทุกอย่างมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

17. TEEHOUSE

TEEHOUSE เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตินะครับ
    คนที่ทำบุญมาเป็นประจำ คงไม่คิดอะไรเท่าไรครับ ทำอะไรก็ได้บุญเหมือนกัน
    แต่ว่าต่างคนต่างจิตต่างใจครับ บางทีเขาตั้งใจไว้ว่าอยากทำบุญขาเทียม แต่ปัจจัยไม่สะดวก เลยรอวันที่ 5 ที่เป็นวันปิดกองบุญ พอถึงเวลา กลับกลายเป็นงานบุญอย่างอื่น ทั้งที่ตั้งใจไว้แล้ว เขาอาจจะเสียความรู้สึกพอควร
    พี่ตวงเป็นคนกลาง พอเข้าใจครับว่า ตอนบอกบุญงานนึง ถึงเวลาเป็นอีกงานนึง ทั้ง ๆ ที่ถ้าเราโกหกเขาไปว่าทำขาเทียมไปแล้วก็ได้ แต่ก็ไม่ใช่วิสัยครับ ตั้งใจแบบไหนก็คงอยากให้เป็นแบบนั้นจริง ๆ
    ขอเสนอแนะว่า กองบุญที่ 2 ถ้าใครตั้งใจจะทำขาเทียม แจ้งว่าขอทำขาเทียมเพิ่ม แล้วให้คุณวิปัสสนูแจ้งหลวงปู่ท่าน ท่านคงยินดีครับ ในส่วนตัวของผมนะ ผมก็งง ๆ นิดหน่อยว่า อ้าวปิดแล้วเหรอ อยากทำขาเทียมเหมือนกัน เพราะฉะนั้น ถ้าเกิดแบบนี้อีกคราวหน้า แนะนำให้แจ้งก่อนว่า ขออนุญาติปิดกองบุญขาเทียมอีก 3 วัน เนื่องจาก.....ให้เขาทราบล่วงหน้า สักนิดนึง ถึงเวลาเขาพลาดไม่เข้ามาอ่าน 3 วันนั้น เขาคงเข้าใจครับ

18. Amata_club

สอบถามข้อมูลมาแว้ววววว
    Original master แบบในรูปครับ

19. mikoto

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
    :cool::cool::cool:

20. spaiderman

spaiderman เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    อยากทราบข้อมูลของตะกรุดที่ใส่ลงในสีผึ้งจังคับ เพราะเห็นว่าทำเหมือนรุ่นแรก แต่รุ่นแรกมีตะกรุดแค่ 2 ดอก รุ่นนี้มี 3 ^__^