หมดแล้ว “พระเบญจโลกอุดร”เพื่อร่วมบุญหล่อ“พระพุทธเจ้าภัทรมหากัปปาระมี๙”-แจ้งข่าว

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ransang, 24 ตุลาคม 2016.

1. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    รับทราบครับผม

2. วิชัยอชิระ

วิชัยอชิระ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันที่ 27/10/59 เวลา 16.16 น.ผมได้โอนเงิน 600.08 บาท ขออนุโมทนา ครับ

3. khachin

khachin เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2012
    ร่วมบุญด้วย 2 ชุดครับ

4. ransang

รับทราบครับ ขอบคุณครับผม

5. ransang

*ขออนุญาตเจ้าของคำถามนะครับ...เลยกลายเป็นความรู้ใหม่ที่ผมเพิ่งได้รู้เหมือนกัน*

** คำถาม...พี่ครรชิต ปรึกษา หน่อยครับ พอดีพ่อผมมึนหัว วิงเวียนศีรษะ ช่วงนี้เป็นติด ๆ กัน เมื่อก่อน นาน ๆ ครั้ง ผมเคยพาไปตรวจเช็คแบบละเอียดหลายครั้ง หลาย รพ. ทั้ง รพ.รัฐและเอกชน แต่ผลออกมาก็ไม่ได้เป็นโรค อะไรที่เกี่ยวเนื่องกับ อาการดังกล่าว ล่าสุดน้องสาวพึ่งพาไปตรวจมาอีก ก็ไม่พบ แกจะปวดตรงต้นคอ แล้ววิงเวียน เหมือน จะเป็นลม เคยเข้าสแกนสมอง ที่ รพ.กรุงเทพ ก็ไม่พบอะไร เลยอยากถามพี่ว่าเกี่ยวกับอะไร ตอนนี้แกอายุ 82 ย่าง 83 ปี ดูโดยรวม ยังแข็งแรงดีครับ

** คำตอบ...ระวังท่านจะหลับหรือวูบไปนะครับ

** คำถาม...เรื่องอายุขัย เป็นอย่างไรบ้างครับ เคยไปถวายสังฆทาน เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว อ.ชัย วัดไตรมาตร เคยทัก ว่าต่ออายุไป 10 ปี

** คำตอบ... ตามนั้นครับ...เตรียมความพร้อมไว้ ท่านทำเองไม่ได้คุณ...ต้องทำให้

** คำตอบ...ขอเน้นกรรมฐานเมตตาใหญ่...เพราะกรรมคนเราไม่เสมอกัน ถึงเป็นพ่อแม่ลูกย่อมสร้างบารมีไม่เหมือนกันเท่ากัน แต่ที่มาสัมพันธ์กันคือ วิบากกรรมเป็นสายสัมพันธ์จนมาทางสายเลือดเป็นอันดับแรก ตามความรู้ความเข้าใจของผมนะครับ...คนเราที่ฝึกปฏิบัติจิตยังไม่ถึงขั้น(เข้าใจ) กำลังพลังงานของกระแสบุญมันมีหลากหลายระดับ ผมขอยกเปรียบเทียบ...ซึ่งอาจจะไม่ใช่ดังที่ผมคิดรู้มาก้อได้นะครับ...ฟังหูไว้หู

** เพราะทุกดวงจิตวิญญาณต้องมีสายสัมพันธ์ซึ่งกันและกัน ที่เกี่ยวเนื่องเคยอนุเคราะห์สงเคราะห์กันในอดีตชาติมานับชาติไม่ถ้วน...จนดวงจิตวิญญาณบางดวงสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้า หรือเป็นพระโพธิ์สัตว์ที่กำลังสร้างบารมีรอเวลาการลงมาตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า หรือเป็นพระอรหันต์พระอริยะเจ้าพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันหรือพระองค์ใดในอดีตกาล ตลอดเทพพรหมเทวดา สรรพสัตว์ เป็นต้น ที่มีกำลังที่จะสามารถมาช่วยเหลือเกื้อกูล อนุเคราะห์สงเคราะห์ ตกลงต่อรองแลกเปลี่ยนกัน...ดังตามที่ทุกคนเข้าใจว่าเป็น “เจ้ากรรมนายเวร” ที่ต้องชดใช้

** ดังนั้น ผู้ที่อธิษฐานส่งผลของบุญกุศลหรือกรรมฐานนั้น ไปยังพ่อแม่สามีภรรยาลูกหลานทั้งทีมีชีวิตหรือจากเราไปแล้ว...ว่ากระแสแห่งบุญทั้งหลายนั้นจะไปถึงจิตวิญญาณ ธาตุสี่ขันธ์ห้า เทวดาประจำตัว สิ่งที่แอบแฝงอาจไม่ใช่เจ้ากรรมนายเวร และเจ้ากรรมนายเวร ได้มากน้อยเพียงใด ขึ้นอยู่กับ....

*** ลำดับที่.1 การทำกรรมฐาน "หนอ" เกิดศีลอริยะมรรค ตามแนวทางท่านอาจารย์ลป.เมฆ กิตติสัทโท นั้น ฝึกเหมือนง่ายๆ แต่จะเกิดเห็นผลทางด้านสภาวะจิตและเข้าใจได้นั้น ส่วนใหญ่ล้มเลิกฝึกไปเพราะคิดว่าไม่ได้อะไรเลย..สัมผัสไม่ได้ มีแต่นิ่งเฉยๆ เสมือนคนไร้ความรู้สึก คนที่ผ่านมาได้และเดินถูกทางต้องใช่กำลังใจอย่างสูง มีความศรัทธาเคารพผู้แนะนำสั่งสอนเป็นอย่างสูง ผมละเป็นคนหนึ่งที่คิดว่า...ไม่มีอะไร มันไร้รสชาติคงแค่บรรลุเพียง “อรหันต์สุกขวิปัสสโก” เพราะเป็นพวกชอลฤทธิ์ชอบเดช แต่ด้วยความที่เคารพศรัทธาท่านอาจารย์มาก จึงทำไปบ่นไปตามประสาเด็กโง่...เมื่อเจอทุกข์มากๆเข้า จึงรู้ว่าเป็นของวิเศษโดยแท้

** กระแส “หนอ” ความว่าง ว่างเปล่าไร้รูปไร้นาม คล้ายตัวเราอยู่ท่ามกลางห้วงจักรวาลที่ไม่มีที่สิ้นสุด ดังเบื้องต้น ท่ามกลาง เขาเหล่านั้นรับรู้ได้ว่ามีกระแสพลัง...คล้ายกับอากาศที่อยู่รอบตัวเรา ไขว้คว้าคว้านหายังไงก้อยากที่จะเข้าใจและรับได้ จนกว่ากระแส”หนอ” ลงเจตนาอันแรงกล้าจนแทรกเข้าไปในจิตวิญญาณได้ นั้นแหละผลอานิสงส์จะบังเกิดเห็นได้ชัด...แต่ก้อขึ้นอยู่กับวิบากกรรมของจิตวิญญาณเหล่านั้นด้วย

***ลำดับที่.2 การทำกรรมฐาน "เมตตาใหญ่" เกิดศีลอริยะมรรค เป็นกรรมฐานโบราณ ในสมัยพระพุทธเจ้าอโนมทัสสี ที่ ลป.เทพโลกอุดร นำมาถ่ายทอด โดยใช้หลักตามแนวทางปฏิบัติหนอของท่านอาจารย์ลป.เมฆ กิตติสัทโท

** กระแส “เมตตาใหญ่” มีความเมตตา ไม่เบียดเบียนกระทบกระทั่งทำรายใคร มีความปารถนาดีต่อกันยกโทษให้แก่กัน ขอขมาซึ่งกันและกัน ด้วยอาศัยคุณของพระพุทธะเจ้า พระโพธิสัตว์ พระธรรมอันหยั่งถึงความดับทุกข์ พระอรหันต์พระอริยะเจ้า เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจมานานนับอสงไขยในการเวียนว่ายตายเกิด ด้วยความเคยเกิดเป็นพ่อแม่สามีภรรยาลูก...ในวาระต่างๆ ย่อมมีการผูกผันรักใคร่เมตตาซึ่งกันและกัน ดังคำว่า “เมตตาค้ำจุนโลก” ไม่งันโลกจะเร่าร้อนเป็นไฟบรรลัยกัลป์

** กระแสแห่งเมตตาจิตที่มีพระพุทธเจ้าอันประมาณมิได้...เป็นที่พึ่งยึดเหนี่ยวนำไปถึง เขาเหล่านั้นสิ่งแรกที่เขาได้รับกระแสแห่งความเย็นที่จับต้องได้ในมโนทวารของจิตวิญญาณ...เบื้องต้นทันทีทันใด และด้วยสายบารมีที่ได้สร้างร่วมกันมาไม่ว่ากับพระพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ พระอรหันต์พระอริยะเจ้า เทพพรหมเทวดา...พระองค์ไหน...เมื่อถึงวาระเวลาท่านจะเมตตาเชื่อมกระแสบารมีกับจิตวิญญาณธาตุขันธ์สี่ขันธ์ห้า...ให้เชื่อมกันได้ง่ายและส่งผลเร็วขึ้น ขึ้นอยู่กับกำลังผู้ปฏิบัติเมตตาใหญ่ได้ผลเพียง....พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม หนอออออออออ.

6. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    โอนเงินให้แล้วครับ วันนี้ 800 บาท (ร่วมค่าบูชาสมเด็จปาฏิหารย์ฯด้วย 1 องค์) ที่จัดส่งทาง pm ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      20.5 KB
      เปิดดู:
      35
  7. Kampaeng

Kampaeng สมาชิก

โอนแล้วนะครับ ที่จัดส่งที่ข้อความ
    ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      158.3 KB
      เปิดดู:
      44
  8. ransang

9. ransang

สีที่ผมทาองค์หลวงปู่แต่ละองค์ คือสีตามบารมีเด่นของหลวงปู่แต่ละองค์ที่ท่านสร้างสั่งสมมาตั้งแต่อดีตชาติครับ

สีขาว-หลวงปู่โสนะ-เป็นบารมีด้านธรรมปฏิบัติ
    สีแดง-หลวงปู่อุตระ-เป็นบารมีด้านปาฏิหาริย์
    สีเขียว-หลวงปู่ฌาณียะ-เป็นบารมีธาตุ
    สีเหลือง-หลวงปู่มูนียะ-เป็นบารมีด้านโชคลาภวาสนา
    สีทอง-หลวงปู่ภูริยะ-เป็นบารมีด้านอำนาจ ความเจริญรุ่งเรือง

ประมาณนี้ครับ....ตามความหมายที่ผมพอเข้าใจ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2016
  10. Prajean

Prajean เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2014
    เรียน ท่าน ransang

เป็นการกำหนดสีที่น่าสนใจมากครับ โดนใจมากๆ
    ดูเหมือนว่าท่าน ransang จะได้รับการบอกกล่าวมา
    พอจะกรุณาบอกเล่าได้หรือไม่ครับ

11. ransang

พลังจิต จอง

1. Thamsin ...........1ชุด.....
    2. ปู สุเมธ ...............1ชุด.....โอนแล้ว
    3. Natchapon .........1ชุด.....
    4. kiati_sak ...........1ชุด.....โอนแล้ว
    5. เด็กบางบัว ............1ชุด.....โอนแล้ว
    6. SIR2010 ............2ชุด.....โอนแล้ว
    7. อภิญญา8 ............1ชุด
    8. วิชัย,อชิระ ............1ชุด.....โอนแล้ว

9.Kampaeng..........1ชุด......โอนแล้ว
    10.กัญจน์11.............1ชุด.....โอนแล้ว
    11.khachin ............2ชุด.....โอนแล้ว

รวม 13 ชุด

ทางเฟส จอง

1 Thong Thamrong .....1ชุด
    2 NĀngelö Sän ...........1ชุด
    3 Sumo Baimon ..........1ชุด.......โอนแล้ว
    4 ศรีคเณศ สุคำ .............1ชุด.....โอนแล้ว
    5 LeoLeo....................1ชุด
    6.Tung Saksit..............1ชุด
    7.ทวียศ แดดขุนทศ..........1ชุด

รวม....7 ชุด

รวม 20 ชุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2016
  12. ปู สุเมธ

ปู สุเมธ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2015
    แจ้งโอนเวลา 21.17น.
    สุเมธ วิวัฒน์วิชา บมจ.อมรินทร์พริ้นติ้ง
    378 ถ.ชัยพฤกษ์ แขวงเขต ตลิ่งชัน
    กทม.10170
    ขอบคุณครับ

13. munpenyangnun

munpenyangnun Active Member

ขอร่วมบุญจอง 1 ชุดครับ

14. ransang

นึกว่าตกชื่อแล้วนะครับ เดี๋ยวส่งไปพร้อมชุดเก่านะครับ

15. ransang

16. กัญจน์11

กัญจน์11 Active Member

ผมโอนเงินให้แล้วครับ 1000 บาท วันที่ 4/11/59 เวลา 4-5โมงเย็น รูปหล่อหลวงปู่ 1 ชุด
    และพระผง 2 องค์ครับที่อยู่ในไลน์ครับ

17. munpenyangnun

munpenyangnun Active Member

วันนี้โอนให้แล้วนะครับ 600 บาท รบกวนตามที่อยู่ใน pm ครับ
    อนุโมทนาครับ

ขนาดไฟล์:
      65.6 KB
      เปิดดู:
      37
  18. ransang

พลังจิต จอง

1. Thamsin ...........1ชุด.....โอนแล้ว
    2. ปู สุเมธ ...............1ชุด.....โอนแล้ว
    3. Natchapon .........1ชุด.....โอนแล้ว
    4. kiati_sak ...........1ชุด.....โอนแล้ว
    5. เด็กบางบัว ............1ชุด.....โอนแล้ว
    6. SIR2010 ............2ชุด.....โอนแล้ว
    7. อภิญญา8 ............1ชุด...โอนแล้ว
    8. วิชัย,อชิระ ............1ชุด.....โอนแล้ว

9.Kampaeng..........1ชุด......โอนแล้ว
    10.กัญจน์11.............1ชุด.....โอนแล้ว
    11.khachin ............2ชุด.....โอนแล้ว
    12.munpenyangnun.........1ชุด..โอนแล้ว

รวม 14 ชุด

ทางเฟส จอง

1 Thong Thamrong .....1ชุด......โอนแล้ว
    2 NĀngelö Sän ...........1ชุด......โอนแล้ว
    3 Sumo Baimon ..........1ชุด.......โอนแล้ว
    4 ศรีคเณศ สุคำ .............1ชุด.......โอนแล้ว
    5 LeoLeo....................1ชุด......โอนแล้ว
    6.Tung Saksit..............1ชุด....โอนแล้ว
    7.ทวียศ แดดขุนทศ..........1ชุด.....โอนแล้ว

รวม....7 ชุด

รวม 21 ชุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2016
  19. ransang

อย่านึกว่าหล่อปูนแล้วจะทำได้ง่าย ๆ ต้องบวงสรวงไม่งั้นท่าจะโดนครับ

20. ransang

วันนี้จัดทำสังข์มหามงคลโลกอุดร สำเร็จเรียบร้อย หลังจากจัดเตรียมของอไว้นาน ถ้าไม่ทำเทวดาท่านอาจจะ....

ได้เพิ่มยาจินดามณีหลวงปู่ใหญ่ และชิ้นขี้ผึ้งหุ่นต้นแบบปู่ฤาษีมหาพรหมจินดามณี อีกทั้งยังใส่เบี้ยแก้เล็กและลูกปัดเสริมไว้ถายใน พร้อมผงสำคัญอีกมากมาย ......ทำไปก็มึนไปกับพลังงาน