๙๙๙"เหรียญเก่า เหรียญขลัง เหรียญดัง เมืองกรุงเก่า โดย เด็ก ฅนอโยธยา"๙๙๙

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย dekyodia, 17 กุมภาพันธ์ 2010.

1. dekyodia

dekyodia เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนี้"แค่ครึ่งเดียว"ก็เหนียวแล้ว!!!

เหรียญนี้"แค่ครึ่งเดียว"ก็เหนียวแล้ว!!!
    ......สุดยอดเหรียญดี พิธีใหญ่อีกเหรียญ ที่ถูกปิดบัง ซ่อนเร้นมานาน เหรียญสมเด็จพระเจ้าอู่ทอง รุ่นแรก ซึ่งจัดสร้างโดยทางจังหวัดพระนครศรีอยุธยา(ส่วนราชการสร้าง) เพื่อนำรายได้ไปสมทบทุนในการก่อสร้างพระบรมรูปสมเด็จพระเจ้าอู่ทอง ปฐมกษัตริย์แห่งกรุงศรีอยุธยา โดยทำการปลุกเสกที่"วิหารหลวงพ่อมงคลบพิตร" ในวันที่ ๓ เมษายน ๒๕๑๓ พระเกจิที่ได้รับนิมนต์มาร่วมพิธีปลุกเสก มีทั้งสิ้น ๑๖ รูป แต่อย่างที่บอกครับ "แค่ครึ่งเดียว ก็เหนียวแล้ว"ครับ ลองมาดูรายนามพระเกจิที่นิมนต์มาครับ ๑ หลวงปู่ใหญ่ วัดสะแก ๒ หลวงพ่อนอ วัดกลางท่าเรือ ๓ หลวงพ่ออุป วัดตานิม ๔ หลวงพ่อออด วัดบ้านช้าง ๕ หลวงพ่อผ่อน วัดคานหาม ๖ หลวงพ่อเทียม วัดกษัตราธิราช ๗ หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง ๘ หลวงพ่อนาค วัดประดู่ทรงธรรม.............ครับ ก็อย่างที่บอก แค่ครึ่งเดียว ก็เหนียวแล้วจริงๆครับ ที่เห็นเป็นเหรียญทองแดงกะหลั่ยทอง สภาพสวยเดิมๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. dekyodia

"อาจารย์แห่งเกจิ" ความจริงที่หลายท่านยังไม่รู้???(ภาค ๑)

"อาจารย์แห่งเกจิ" ความจริงที่หลายท่านยังไม่รู้???(ภาค ๑)
    .........หลวงพ่อแป้น วัดเสาธง บางปะหัน สุดยอดเกจิในอดีดของเมืองกรุงเก่า เก่งกาจเกรียงไกรแค่ใหน ดูแค่เพียงว่า หลวงพ่อซวง วัดชีปะขาว หลวงพ่อมาก วัดโตนด หรือแม้กระทั่ง อ.ลอย ผู้สร้างหุ่นจนโด่งดัง ก็ล้วนแล้วแต่มาศึกษาวิชาอาคมมาจากท่าน เหรียญหล่อโบราณ"รุ่นแรก"และรุ่นเดียวของท่าน คนนอกพื้นที่ เล่นหา"สับสน ปนเป"กันมานาน แต่คนในท้องที่ เขาไม่สับสนด้วยนะครับ ที่เห็นเป็นเหรียญ"พิมพ์มาตรฐาน"ของท่าน ด้านหน้ามีพิมพ์เดียว ด้านหลังมี ๓ พิมพ์ คือ ๑ พิมพ์ มิใหญ่ ๒ พิมพ์ มิเล็ก และ ๓ พิมพ์หลังแพะ(ปีเกิดท่าน)ซึ่งเป็นพิมพ์ที่หายากที่สุด เหรียญเก๊ออกมาระบาดนานแล้วครับ เหรียญแท้ๆ จดจำพิมพ์ด้านหน้าใว้ง่ายๆคือ ซุ้มต้องขาด เข่าต้องชิด ถ้านอกจากนั้น ท้องที่ไม่ยอมรับครับ ที่สำคัญ เหรียญแท้ๆ เป็นเหรียญบางๆครับ ถ้าเหรียญหนาๆ วางได้เลยครับผม!!! ที่เห็นเป็นเหรียญหล่อโบราณของหลวงพ่อแป้น วัดเสาธง ที่แท้ และดูง่ายๆครับ เด็ก ฅนอโยธยา นำมาแบ่งปันให้ชมเพื่อการศึกษาครับผม..........

3. dekyodia

4. dekyodia

"อาจารย์แห่งเกจิ" ความจริงที่หลายท่านยังไม่รู้???(ภาค ๒)

"อาจารย์แห่งเกจิ" ความจริงที่หลายท่านยังไม่รู้???(ภาค ๒)
    .........หลวงพ่อแป้น วัดเสาธง บางปะหัน สุดยอดเกจิในอดีดของเมืองกรุงเก่า เก่งกาจเกรียงไกรแค่ใหน ดูแค่เพียงว่า หลวงพ่อซวง วัดชีปะขาว หลวงพ่อมาก วัดโตนด หรือแม้กระทั่ง อ.ลอย ผู้สร้างหุ่นจนโด่งดัง ก็ล้วนแล้วแต่มาศึกษาวิชาอาคมมาจากท่าน เหรียญหล่อโบราณ"รุ่นแรก"และรุ่นเดียวของท่าน คนนอกพื้นที่ เล่นหา"สับสน ปนเป"กันมานาน แต่คนในท้องที่ เขาไม่สับสนด้วยนะครับ ที่เห็นเป็นเหรียญ"พิมพ์มาตรฐาน"ของท่าน ด้านหน้ามีพิมพ์เดียว ด้านหลังมี ๓ พิมพ์ คือ ๑ พิมพ์ มิใหญ่ ๒ พิมพ์ มิเล็ก และ ๓ พิมพ์หลังแพะ(ปีเกิดท่าน)ซึ่งเป็นพิมพ์ที่หายากที่สุด เหรียญเก๊ออกมาระบาดนานแล้วครับ เหรียญแท้ๆ จดจำพิมพ์ด้านหน้าใว้ง่ายๆคือ ซุ้มต้องขาด เข่าต้องชิด ถ้านอกจากนั้น ท้องที่ไม่ยอมรับครับ ที่สำคัญ เหรียญแท้ๆ เป็นเหรียญบางๆครับ ถ้าเหรียญหนาๆ วางได้เลยครับผม!!! ที่เห็นเป็นเหรียญหล่อโบราณของหลวงพ่อแป้น วัดเสาธง ที่แท้ และดูง่ายๆครับ ที่วงเอาใว้ เป็น"จุดสังเกตุ"ในพิมพ์ทรงของเหรียญท่านครับ ซุ้มต้องขาด เข่าต้องชิด เด็ก ฅนอโยธยา นำมาแบ่งปันให้ชมเพื่อการศึกษาครับผม..........

5. blackeye

blackeye เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดคับท่าน ขอซูฮกให้เลยท่านนี้ ฝีมือจริงๆ เหรียญสวยทุกเหรียญ

6. dekyodia

"อาจารย์แห่งเกจิ" ความจริงที่หลายท่านยังไม่รู้???(ภาค ๓)

"อาจารย์แห่งเกจิ" ความจริงที่หลายท่านยังไม่รู้???(ภาค ๓)
    .........หลวงพ่อแป้น วัดเสาธง บางปะหัน สุดยอดเกจิในอดีดของเมืองกรุงเก่า เก่งกาจเกรียงไกรแค่ใหน ดูแค่เพียงว่า หลวงพ่อซวง วัดชีปะขาว หลวงพ่อมาก วัดโตนด หรือแม้กระทั่ง อ.ลอย ผู้สร้างหุ่นจนโด่งดัง ก็ล้วนแล้วแต่มาศึกษาวิชาอาคมมาจากท่าน เหรียญหล่อโบราณ"รุ่นแรก"และรุ่นเดียวของท่าน คนนอกพื้นที่ เล่นหา"สับสน ปนเป"กันมานาน แต่คนในท้องที่ เขาไม่สับสนด้วยนะครับ ที่เห็นเป็นเหรียญ"พิมพ์มาตรฐาน"ของท่าน ด้านหน้ามีพิมพ์เดียว ด้านหลังมี ๓ พิมพ์ คือ ๑ พิมพ์ มิใหญ่ ๒ พิมพ์ มิเล็ก และ ๓ พิมพ์หลังแพะ(ปีเกิดท่าน)ซึ่งเป็นพิมพ์ที่หายากที่สุด เหรียญเก๊ออกมาระบาดนานแล้วครับ เหรียญแท้ๆ จดจำพิมพ์ด้านหน้าใว้ง่ายๆคือ ซุ้มต้องขาด เข่าต้องชิด ถ้านอกจากนั้น ท้องที่ไม่ยอมรับครับ ที่สำคัญ เหรียญแท้ๆ เป็นเหรียญบางๆครับ ถ้าเหรียญหนาๆ วางได้เลยครับผม!!! ที่เห็นเป็นเหรียญหล่อโบราณของหลวงพ่อแป้น วัดเสาธง พิมพ์หลังแพะ พิมพ์ที่หายากที่สุด ที่แท้ และดูง่ายๆครับ เหรียญนี้ สภาพผ่านการใช้มาจน"หูเหรียญเกือบขาด" แสดงถึง"ความศรัทธา"ของเจ้าของเหรียญคนเดิมได้เป็นอย่างดี ว่าเขาศรัทธาท่านขนาดใหน เหรียญหล่อพิมพ์หลังแพะ ให้สังเกตุที่"ตัวแพะ"ให้ดีๆ ถ้า"แพะผอมๆ" ก็ให้ห่างเข้าใว้ครับ เพราะแพะของหลวงพ่อแป้น "อ้วนทุกตัว" เพราะท่านมีความเมตตา เลี้ยงแพะแพะอย่างดี ไม่มีผอมครับ เหรียญนี้ เด็ก ฅนอโยธยา นำมาแบ่งปันให้ชมเพื่อการศึกษาครับผม..........

7. *~*Sea Anemone*~*

*~*Sea Anemone*~* เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ว สุโค่ย ทั้งนั้นเลย นี่ลงรูปให้ชมยั่วน้ำลายกันเฉยๆ ใช่มะ

8. dekyodia

หลวงพ่อจั่น วัดบางมอญ

หลวงพ่อจั่น วัดบางมอญ
    ....................เป็นที่ร่ำลือกันมาช้านาน ในเรื่องประสบการณ์ด้าน"คงกระพัน"ของเหรียญหล่อโบราณหลวงพ่อจั่น วัดบางมอญ เป็นเหรียญที่นักเลงสมัยก่อน นิยมแขวนติดตัวกันมาก เนื่องจากประสบการณ์ที่โดนกันมาอย่างโชกโชน จนนักเลง"บ้านบางสงบ"เป็นที่ครั่นคร้ามของคนทั่วไป เหรียญนี้ เป็นเหรียญสภาพพอสวย แต่ก็เป็นเหรียญแท้ ตัวจริง ที่ดูง่ายมากๆที่ปัจจุบันหาพระที่"ดูง่ายๆ"แบบนี้ยากมากแล้วครับ แขวนแล้วไม่ต้องนอนผวา ครึ่งหลับ ครึ่งตื่น ให้เพลียหัวใจ ครับผม...................

9. *~*Sea Anemone*~*

*~*Sea Anemone*~* เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ ไม่ต้องขอบคุณเราที่แวะมาเยี่ยมเยียนหรอกนะ เห็นขอบคุณทุกๆ คนเลยอ่ะ แหะแหะ

10. dekyodia

ขอขอคุณ"ทุกๆท่าน"นะครับ ที่แวะเข้ามาทักทายกัน

ขอขอคุณ"ทุกๆท่าน"นะครับ ที่แวะเข้ามาทักทายกัน
    เหรียญคงกระพัน ๑ ในตำนาน"เหรียญหายาก"เมืองกรุงเก่า!!!
    ...........................อดีต"คนจริง"ที่หันหลังให้วงการ เข้าสู่ร่มกาสาวพัส เชื่ยวชาญเรื่องคาถาอาคมเป็นอย่างมาก นักเลงยุคเก่า ขึ้นท่านมาก จนเป็นที่เลื่องลือกันว่า ลูกศิษย์ท่าน"หนังเหนียว" เหรียญรุ่นแรกและรุ่นเดียวของท่าน สันนิษฐานว่าสร้างในราวปี ๒๔๗๐ มีทั้งเนื้อเงิน และเนื้อทองแดง จำนวนการสร้างน้อยมากๆ ประสบการณ์เรื่อง"มหาอุด คงกระพัน"เป็นที่เลื่องลือ ที่เห็น เป็นเหรียญ"เนื้อเงิน"ที่แทบจะไม่พบเห็นในวงการเลย สภาพเหรียญสวยแชมป์ของเมืองอยุธยา แท้ดูง่ายๆ เด็ก ฅนอโยธยา ขอโชว์อย่างเดียวครับผม..........................

11. dekyodia

เหรียญเก่า เหรียญขลัง เหรียญดังเมืองอโยธยา

เหรียญเก่า เหรียญขลัง เหรียญดังเมืองอโยธยา
    ......................อโยธยาศรีรามเทพนคร เมืองหลวงเก่า เมืองแห่งนักรบ ยอดทหาร ยอดขุนศึกแห่งกรุงศรีฯ นอกจากจะมากด้วยฝีมือแล้ว อำนาจแห่งพุทธคุณ ก็เป็นส่วนหนึ่งแห่งชัยชนะ สำนักวัดประดู่โรงธรรม ตักสิลาแห่งไสยย์เวทย์วิทยาคมแห่งเมืองอโยธยาศรีรามเทพนคร เป็นสำนักสำคัญที่สืบทอดตำรับตำราไสย์เวทย์วิทยาคมทุกแขนง ตกทอดจากรุ่นสู่รุ่น จากอดีดจนถึงปัจจุบัน จึงไม่เป็นที่น่าแปลกใจ ที่เมืองกรุงเก่า อโยธยาศรีรามเทพนคร ไม่เคยขาด"สุดยอดเกจิผู้ทรงวิทยาคุณ"ที่เป็นศูนย์รวมยึดเหนี่ยวจิตใจ ของเหล่าสาธุชน คนกรุงเก่าเลย นี่คือ อีกบันทึกแห่งตำนานความขลัง ของสุดยอดเกจิเมืองกรุงเก่า และของประเทศไทย ชนิดที่เรียกว่า ต่อให้หลับตาหยิบ"แขวนองค์ใหน ก็ขลังองค์นั้น"ครับผม ....................................

12. dekyodia

หล่อโบราณ เหนียวจริงๆ!!!

หล่อโบราณ เหนียวจริงๆ!!!
    ............สุดยอดรูปหล่อโบราณสุดขลัง ที่หายากอีกองค์ของเมืองกรุงเก่า รูปหล่อโบราณรุ่นแรก หลวงปู่กรอง วัดสว่างอารมย์ ถึงจะเป็นรูปหล่อที่สร้างหลังจากท่านมรณภาพไปแล้ว แต่ก็ได้รับการปลุกเสกอย่างดี จากสุดยอดเกจิแห่งยุคของเมืองกรุงเก่า และที่สำคัญ ใต้ฐานรูปหล่อโบราณ ได้บรรจุ"ผงอัฐิ"ของท่านเอาใว้ด้วย จึงทำให้ผู้คนในท้องที่"หวง"กันเหลือเกิน ประสบการณ์โชกโชน โดยเฉพาะเรื่องคงกระพัน ของแท้ๆสร้างเอาใว้น้อย ส่วนของเก๊ ไม่ต้องพูดถึง เยอะแยะเต็มสนามไปหมด รูปหล่อองค์นี้ สภาพสวยเดิมๆ แท้ ดูง่าย ครับผม.............

13. dekyodia

เหรียญรัศมีพรหม รุ่นแรก ที่กำลังจะมาแรง!!!

เหรียญรัศมีพรหม รุ่นแรก ที่กำลังจะมาแรง!!!
    ................สุดยอดเหรียญพรหม พ.ศ.นี้ของเมืองกรุงเก่า ต้องยกให้ท่านนี้ครับ หลวงพ่ออุดม วัดพิชัยสงคราม ท่านเป็นเกจิท่านเดียวในปัจจุบัน ที่สืบทอดสายวิชาของสำนัก"วัดประดู่ทรงธรรม"มาอย่างครบถ้วนสมบูรณ์ สำนักวัดประดู่ทรงธรรม ถือว่าเป็น"ตักสิลา"ทางด้านวิทยาคมของเมืองไทย มาตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา ทั้งวิชาอาคม และตำรับตำราต่างๆ ก็อยู่ที่นี่ทั้งหมด แม้กระทั่งหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ ท่านก็มาศึกษาวิชาอาคมที่วัดประดู่ทรงธรรมเช่นกัน ในเรื่องการสร้างการเสกพระพรหม ต้นกำเหนิดก็มาจากวัดประดู่ทรงธรรม โดยท่านอาจารย์เฮง ไพรยวัลย์ และหลวงปู่สี วัดสะแก ก็เป็นสุดยอดเกจิ ที่เข้ามาศึกษาร่ำเรียนวิชาการสร้างการเสกพระพรหม จนโด่งดังไปทั่วประเทศ ซึ่งหลวงพ่ออุดม วัดพิชัยสงคราม ท่านก็ได้ร่ำเรียน และศึกษาการสร้างและการเสกพระพรหม มาจากตำรับตำราจากวัดประดู่ทรงธรรมเช่นกัน และยังได้ศึกษาเคล็ดลับวิชาต่างๆจากหลวงปู่สี วัดสะแกอีกต่างหาก จึงนับว่าเป็นเหรียญรัศมีพรหมที่น่าบูชาอีกเหรียญหนึ่งทีเดียว ที่เห็นเป็นเหรียญรัศมีพรหมรุ่นแรก"เนื้อชินตะกั่ว"ที่สร้างเอาใว้ไม่มากนัก เพียงแค่ ๖๗๔ เหรียญเท่านั้นเองครับ เหรียญนี้เป็นเหรียญเนื้อชินตะกั่ว เบอร์ ๖๗๔ เหรียญสุดท้ายของรุ่น เด็ก ขอโชว์อย่างเดียวครับผม..................

14. dekyodia

เหรียญขลังเมืองอ่างทอง หลวงพ่อเข็ม วัดข่อย ปี ๒๔๗๗ เนื้อเงิน

เหรียญขลังเมืองอ่างทอง หลวงพ่อเข็ม วัดข่อย ปี ๒๔๗๗ เนื้อเงิน
    .........................สุดยอดเกจิยุคโบราณของเมืองอ่างทอง หลวงพ่อเข็ม วัดข่อย ท่านเป็นพระเกจิที่มีความเชี่ยวชาญในวิชาอาคมเป็นอย่างยี่ง สมัยนั้น เมืองอ่างทองยังเป็น"บ้านป่า ชายขอบ"ชนิดใกลปืนเที่ยงสุดๆ ชาวบ้านชาวช่องก็ใด้อาศัยท่านนี่แหละครับ ในการสงเคราะห์ปัดเป่า เรียกว่า"ตั้งแต่เกิดยันตาย"กันเลยทีเดียว เหรียญรุ่นแรกของท่าน สร้างในปี ๒๔๗๗ เป็นเหรียญที่สร้างแจกในงานศพท่านครับ ถึงแม้จะเป็นเหรียญไม่ทันท่านก็จริง แต่ก็เป็นเหรียญที่คนอ่างทอง"ให้ความนิยม"เป็นอย่างมาก นั่นเป็นเพราะประสบการณ์จากคนที่แขวนบูชาเหรียญนี้ มีมากมายจนนับไม่ถ้วน เนื่องด้วยใด้รับการปลุกเสกอย่างดี จากสุดยอดเกจิเจ้าของ"เหรียญแพงเบอร์ ๑"ของเมืองอ่างทอง หลวงพ่อภักดิ์ วัดโบสถ์ คนเมืองอ่างทองเขาบอกว่า ถ้า"สู้ราคา"เหรียญหลวงพ่อภักดิ์ไม่ใหว ก็ให้แขวนเหรียญหลวงพ่อเข็มแทน พุทธคุณเหมือนกัน แต่ราคา"เบากว่าเยอะ"ครับ เหรียญนี้ เป็นเหรียญ"บล็อคนิยม"และเป็นเหรียญ"เนื้อเงิน"ที่พบเห็นในวงการแค่ไม่กี่เหรียญเอง เหรียญสภาพสวย แท้ ดูง่ายๆครับผม........................

15. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    อืม...เยี่ยมเลยครับ นำความรู้มาให้พวกเราบ่อยๆนะครับคุณเด็กโยเดีย...มีรูปหล่อโบราณ ผิวมะระบ้างไหมครับ อยากชมจัง เขาว่าหายากสุดๆ

16. dekyodia

ขอขอบคุณ"พี่นิลศิลป์"มากๆนะครับ ที่เข้ามาทักทายกัน

ขอขอบคุณ"พี่นิลศิลป์"มากๆนะครับ ที่เข้ามาทักทายกัน
    อย่างนี้
    มะระพอมั๊ยครับพี่

17. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    อย่างนี้
    มะระพอมั๊ยครับพี่

หมายถึงหล่อโบราณหลวงปู่จง วัดน่าต่างครับ นังแบบมารวิชัย ใต้ตอกโค๊ต ขนาดค่อนข้างเขื่อง หลวงพ่อจง พบเห็นไม่บ่อยนัก

18. dekyodia

คงกระพันแรงๆ คนเมืองกรุงเก่า เขาหากันจัง!!!

คงกระพันแรงๆ คนเมืองกรุงเก่า เขาหากันจัง!!!
    .......................................อีกเหรียญประสบการณ์ดี ชนิดที่เป็น"ข่าวหน้าหนึ่ง"มาหลายครั้งหลายครา เหรียญหลวงพ่อแก้ว วัดสามเรือน เมืองกรุงเก่า ทั้งเหรียญรุ่นแรกปี ๒๔๙๔ และเหรียญรุ่น ๒ ปี ๒๔๙๘ ประสบการณ์ยอดเยี่ยมทั้ง ๒ รุ่นเลยครับ ชั่วโมงนี้ จะหาเหรียญแท้ๆ ชัวร์ๆซักเหรียญ ช่างยากเย็นซะเหลือเกิน เนื่องจาก ของแท้ๆ ท่านสร้างเอาใว้น้อย และแรงศรัทธา จากผู้คนในท้องที่ จึงทำให้เหรียญหลวงพ่อแก้ว วัดสามเรือนแท้ๆ ทั้ง ๒ รุ่น ถูก"กระชับพื้นที่"เก็บเข้ารังกันหมด ส่วนของเก๊ ฝีมือเฉียบขาดมากๆ เล่นเอาคนที่ไม่แม่นจริง ต้องถอยห่างไปหลายก้าว แต่ของเก๊ ย่อมมีพิรุธ พิจารณากันดีๆ ก็มีความแตกต่างครับ ที่เห็นเป็นเหรียญทั้ง ๒ รุ่นของท่าน ทั้งรุ่นแรกปี ๒๔๙๔ และรุ่น ๒ ปี ๒๔๙๘ประสบการณ์ ก็ไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่ากันเลยทั้งสองรุ่น ทุกเหรียญเป็นเหรียญแท้ ดูง่ายๆ เด็ก ฅนอโยธยา นำมาแบ่งกันชม แบ่งกันศึกษา ครับผม............................................

19. dekyodia

พระปิดตา"อันดับ ๑"ของเมืองกรุงเก่า

พระปิดตา"อันดับ ๑"ของเมืองกรุงเก่า
    ................................สุดยอดพระปิดตาเกจิอันดับ ๑ ของเมืองกรุงเก่า อันมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ไม่เหมือนใคร พระปิดตาเนื้อผงใบลาน หลวงพ่อขัน วัดนกกระจาบ สุดยอดปิดตา ที่คนเมืองกรุงเก่า"หวงกันจริงๆ"เพราะนอกจากจะประสบการณ์ดีแล้ว(ไม่อยากจะคุย) ยังหายากอีกต่างหาก ว่ากันว่า หายากกว่าทั้งเหรียญหล่อ และเหรียญปั๊มของท่านซะอีก องค์นี้ เป็นพระสภาพเดิมๆ สวย คม ชัด ลึก(ชายผ้านุ่งหนุมาณยังชัดอยู่เลย)ในช่วงหลายปีมานี้ แทบจะไม่พบเห็นในวงการเลย นับว่าเป็น"ของดี"อีกชิ้น ที่น่าอนุรักษ์ใว้เป็นอย่างยิ่ง เด็ก ฅนอโยธยา นำมาแบ่งกันชมครับผม..................................

20. dekyodia

น้ำท่วม ไม่ต้องเครียด ดูพระไปเพลินๆก็แล้วกันครับ

น้ำท่วม ไม่ต้องเครียด ดูพระไปเพลินๆก็แล้วกันครับ
    หลวงพ่อริ้ว วัดตลาดเกรียบ รุ่นแรก
    ..........................................ทั้งสวย..........ทั้งหายาก...............และที่พิเศษ.........เดิมเหรียญนี้"หูตัดห่อกระดาษฟลอยด์"และจารหลังใว้.........ซื้อกันกลางอากาศ..........จึงจำเป็นต้องแกะกระดาษฟลอยด์ออก..........เพื่อดูว่า....หลังมีรอย"กากบาท"รึเปล่า........ถ้ามี......คนเมืองกรุงเก่า ได้แค่ส่ายหน้า.............ถ้าไม่มี............ก็ให้จัดมา!!!..........เหรียญรุ่นแรก หลวงพ่อริ้ว วัดตลาดเกรียบ สุดยอดคงกระพัน สุดยอดหายาก เหรียญนี้ เป็นเหรียญเนื้อทองแดง กะหลั่ยเงิน สภาพสวยเดิมๆ ด้านหลัง ยังเห็น"รอยจาร"ที่ทะลุกระดาษฟลอยด์เป็นเงาๆอยู่เลยครับ เด็ก ฅนอโยธยา ขอนำมาแบ่งกันชม แบ่งกันศึกษา ครับผม.................................