ไสยศาสตร์ฉบับชาวบ้าน..มี.สาระ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tang_2536, 24 ตุลาคม 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. tang_2536

tang_2536 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    โห จะเล่นถึงขนาด เขียน นี่ต้อง เทริ์นโปร กันหน่อย..

เพราะการเขียนนั้น ต้องยกครู เข้าใจ วิธี..อยู่ๆจะไปเขียนเล่นไม่ได้

อ่านน่ะพอได้ ใครมีตำรา ขอม ก็เทียบเอา แต่อักขระขอมนั้นไม่มีความหมาย เป็นเพียงแค่ตัวคาถา เท่านั้น.คืออ่าน อย่างเดียวไม่ต้องไปแปล

แบบนั้นเขาเรียกว่า อ่านเพื่อ ให้รู้ว่า เขาลงคาถาอะไร ไว้..
    เช่นเราอ่านออกว่า นะโมพุทธายะ...ก็รู้ว่า อ้อ คาถา พระเจ้า๕พระองค์
    นะมะพะทะ ก็ อ้อ หัวใจ ธาตู๔
    แบบนี้แหละเรียกว่าอ่าน เพื่อรู้ ตัวคาถา

2. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012

ใช่เลยครับพี่ ที่อยากรู้ เช่น นะมะพะทะ ตัวยันต์ มีหน้าตายังไง อะไรประมาณนั้นครับ

3. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องซื้อหนังสือภาษาขอม มาเรียนรู้ด้วยตัวเองนะครับ มันไม่มีฟร็อนตัวขอมด้วย ในคอมพิวเตอร์ สอนยากครับ เริ่มอ่านคำแรก ด้วย นะ โม พุท ธา ยะ สิท ธัง เห็นยันต์ที่ไหน ก็เปิดหนังสือเทียบ แล้วอ่านตามครับ ผมฝึกมาตั้งนาน สมองมันไม่เปิดรับซะที อ่านได้แค่บางตัวเท่านั้น

การเรียกสูตร ก็ต้องมีครู ทำมั่วไม่ได้ ครูอักขระ แรงอยู่นะครับ

4. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ครูอังศนาก็แรงนะ อิอิอิ เห็นเด็กไปฟ้องกันจังเลย อิอิอิ

5. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    ไปเจออันนี้มา สอนอ่านยันต์บนเหรียญ อิอิ
    Amulet2U.com

6. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

...อัยยะ..อยากไปฟ้องมั่งจังอะ.....555.....คลายเครียดครับ เกรงว่าทุกท่านจะคร่ำเคร่งกับ ข้อมูลมากเกินไป....

7. Maestro

Maestro เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ใช้ font ขอม อันนี้ก็ไ้ด้ครับ
    kmbkhomv1.ttf

โหลดเสร็จก๊อบไปลงที่ folders WINDOWS\Fonts

แล้วเข้า word หรือ notepad เลือกฟอนท์ kmbkhom
    พิมพ์ตามตัวอักษรปรกติครับ จะพิมพ์ตัวเชิงกดที่ ฅ ก่อนแล้วถึงจะพิมพ์ตัวเชิงได้ครับ

ตัวอักขระไหนพิมพ์ไม่ได้ก็ ถ้าใช้ xp start > all programs> accersories > system tools > character map เลือกฟอนท์ kmbkhom แล้วหาตัวอักษรที่ต้องการครับ

จะได้ประมาณนี้ครับ เสียอย่างระยะห่างระหว่างบรรทัดจะกว้างไปหน่อย ก็พอใช้ได้ครับ แหะๆ :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      21.8 KB
      เปิดดู:
      4,886
  8. สวนพลู

ครูอ้วน แห่งรายการตีสิบ ก็แรงนะพี่ เป็นครูที่แต่งตัวแว๊บๆ แวมๆ ตลอดเลย โชว์เนื้อหนังมังสาน่าดู

9. สวนพลู

หาได้ไงเนี่ย สุดยอด ผมตกยุคมากเลย เพิ่งรู้ว่ามีฟรอนท์ขอมด้วย เทคโนโลยีก้าวไกลจริงๆ

เป็นคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า อิติปิโส วิเสเสอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2012
  10. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    font ขอมบาลีมีบ้างไหมครับ เจอแต่ font ขอม(เขมร)ครับ หรือถ้าเป็นขอมไทยก็ยังดี

11. kang_som

พี่คำรณ หรือพี่ๆ ท่านใดพอจะมีความรู้เรื่องอักษรล้านนาบ้างมั้ยครับ พอดีมีหนังเสือให้ครุบากฤษดาท่านจารให้อยากรู้ว่า จารอะไรบ้าง (เวปฝากรูปทำไมฝากไม่ได้หว่า หรือให้เราถอนอย่างเดียว อิอิอิ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      95.9 KB
      เปิดดู:
      2,262
      ขนาดไฟล์:
      88.1 KB
      เปิดดู:
      203
  12. tang_2536

เคยมีหนังสืออักษรลานนาเล่มหนึ่ง ไม่รู้ไปอยู่ไหนแล้ว

เคยแปลกใจเหมือนกันว่า ทำไมตัวอักษรล้านนานั้น ใช้แทนภาษา ขอมได้

ซึ่งแตกต่างจาก อักษรไทย ซึ่งไม่มีใครเอาลงจารในคาถา...

แสดงว่า อักษรขอม กับ ล้านนา นั้นมีความเก่าแก่พอๆกัน..

ตัวคาถา เท่าที่เห็นนำลงมาจาร/ลงในยันต์ จะมี อักษรตัวขอม อักษรลานนา อักษรมอญ ที่พม่า ก็มีอักษรพม่าใช้เขียนยันต์บางยันต์
    ยังไม่มีอักษรไทยที่ลงในยันต์นะ...น่าจะมีแต่ คงน้อยมาก..และถ้ามีคงจะลงร่วมกับอักขระขอม...

13. tang_2536

สุดยอดจริงๆ..พี่ทำไม่เป็นหรอกแบบนี้ ทำได้ก็แค่เขียน..สกด ทีละตัว

สงสัยอีกหน่อย การจาร ต่อไปคงจะมีครูอาจารย์ รับจารของขลังด้วยคอมฯ ๕๕๕

ต้องปลุกเสก เครื่องคอมฯ ก่อนไหมเนี่ย

ปกติการจะเขียน จะภาวนาตามชนิดอักษร
    อักขระก็อักขระยันตัง สันตังวิกรึงคะเร..(นี่ว่าง่ายสุด...ไม่ว่าอักษรใดก็ว่าแบบนี้)

ตัวเลข(๑๒๓ฯ) เลขะยันตัง สันตัง วิกรึงคะเรฯ

เมื่อเขียนตัวอักขระได้แล้ว ก็ยังใช้ไม่ได้ ต้องนำไปปลุกให้ยันต์นั้นมี ชีวิตก็คือต้องใช้ อิทธิวิธี แต่ละสำนักมีวิธีต่างกันออกไป
    ส่วนใหญ่จะใช้ ธาตุ ๔ หนุนก่อน จากนั้นถึงจะว่า คาถากำกับ(ปลุกเสก)ประกอบ สมาธิ/ฌาน/กสิน แล้วก็สวดยัด ขั้นสุดท้าย..เป้นอันว่าใช้ได้

14. tang_2536

วิญญาณ

วันนี้ได้เรื่องทางวิญาณมาเล่าให้ฟังอุ่นๆเลยครับ ไปดูมาเมื่อตอนบ่ายๆ เชียงคำ พะเยาโน่น
    เพราะว่ามีคนรู้จักกัน ย้ายเข้าไปอยู่บ้านเช่าใหม่ก็หลายวันแล้วน่าจะซั้กเกือบเดือนแต่ว่า มันท่าท่างไม่ดีตอนกลางคืนมีอะไรมารบกวนตลอดเวลา บางวันก็ฝันว่ามีคนมาร้องเรียกชื่อใกล้หน้าต่าง แถมบางวันหมาก็หอนตลอดคืนวิ่งมาหยุดอยู่ตรงหน้าบ้าน..

มีคนมาเล่าให้ฟังแบบนี้ ไอ้เราก็ชอบอยู่แล้ว..๕๕๕ คนชอบเรื่องแปลก ก้เลยไปดูให้ ไปดูหมายถึงไม่ได้จะไปไล่ผีหรอก..ผมน่ะไม่ชอบที่สุดคือไล่ผี เพราะไม่อยากทะเลาะกับผี..สงสารเขา ๕๕๕

ดูแล้วก็แปลกนั่นแหละ ถ้าใครมีประสบการณ์ จะรู้เอง ส่วนตัวผมนี่ ขนจะลุกชันยังไงก้ไม่ลง..เลยสอบถามความนัย เจ้าของห้องเช่า(ปิดบังไว้) บอกว่าบ้านนี้เจ้าของเขาตายไปนานแล้ว และเขาหวงบ้านเขามาก เอ้า มาอีกแล้ว พวกหวงบ้าน...
    ก็เลยบอกคนมาเช่าว่ากลัวผีไหม..เขาบอกก็ไม่ค่อยกลัวนะ แต่คนในครอบครัวสิ กลัว เขาอยู่คนเดียวไม่ได้...บอกงั้นทำตามนี้ อันดับแรกจุดธูปบอก พระภูมิเจ้าที่ก่อน..ว่าขอมาพักอาศัย ต่อมาให้จุดธูปบอกเจ้าของบ้านว่ามาอาศัยชั่วคราว จะดูแลบ้านนี้ให้อย่างดี จะทำบุญกุศลไปให้..อย่าลืมเอ่ยชื่อเขานะ เพราะทำบุญนั้นต้องอุทิศให้เขาโดยตรงเลย ไดเร็กบุญเลยนะ ไปทำที่วัด หรือนิมนต์พระมาก็ได้ ทำอาหารถวายนะไม่ต้องทำอย่างอื่น..

จริงๆครับ ครูอาจารย์ผมบอกว่า ผีที่ยังไม่ไปเกิดนั้น ส่วนใหญ่จะหิวโหย..ถ้าเราทำบุญด้วยการถวายอาหารพระ เขาจะได้กิน..อิ่ม เหมือนมนุษย์(หลายวันเลยนะไม่รู้กี่วันไม่ได้ถาม) แต่ถ้าสวดมนต์ให้ ภาวนาให้ จะได้ บุญแบบสบายเย็นชุ่ม เหมือนเรานอนห้องแอร์นี่แหละ แต่ท้องไม่อิ่มนะ ๕๕๕ หิว แต่ อยู่สบายว่างั้น..

มาเล่าให้ฟัง เผื่อท่านใด จะสนใจนำไปแก้บ้าง..ผมก็ยืนยันว่าแก้ได้จริงครับ เขายังไงก็คือผี ถ้าไม่จำเป็นไม่ทะเลาะกับคนแน่..เว้นแต่คนทำไม่ดีไปท้ารบเขา หรือไป ลบหลู่ดูหมิ่นเขา ๕๕๕ พอๆกะคนนั่นแหละ

15. tang_2536

พลังพระเครื่อง

บางคนสอบถามว่าถ้าเลี่ยมพลาสติก พระเครื่องจะไม่แสดงฤทธิ์ต้องเจาะให้ลมเข้าใช่ไหม
    ตอบ....ไม่ต้องเจาะครับ(เดวน้ำเข้าเปล่าๆ) พลังพุทธานุภาพไม่ใช่พลังทางวิทยาศาสตร์ พลังนี้ไร้ขีดจำกัดไม่มีสภาวะใดมาปิดกั้นได้ แม้แต่เทพผู้ทรงฤทธิ์ พญามาร ก็ขวางกั้นพลังแห่งพุทธานุภาพไม่ได้...

ก่อนสวมพระเครื่องต้องอาราธนาก่อนไหม
    ตอบ ควรอาราธนาทุกวันครับ..ถ้าสวมติดตัวตลอด ครบวันก็อาราธนาในคอได้เลยไม่ต้องถอด แต่ถ้าให้ดีขอ หมั่นอาราธนาบ่อยๆ...ควรเสียสละเวลาระลึกถึงพระพุทธคุณวันละแค่ ๓-๕ นาที ก่อนออกจากบ้าน ดีกว่า ต้องไปเสียเวลารักษาตัวเองในภายหลัง นานนับเดือน หรืออาจจะทั้งชีวิต ..

พระเครื่องจะคุ้มครองทุกคนที่คล้องไว้ไหม
    ตอบ ไม่ทราบจริงๆครับ ผมก็เห็นหลายคนคล้องพระ ตาย บาดเจ็บจากการรบ และก็เห็นหลายคนที่คล้องพระ ปลอดภัยจากการปะทะ และถูกยิงไม่เข้าขณะยิงกัน....ทางที่ดีก็ทำตามสิ่งที่เราควรเชื่อครับ ถ้าสิ่งที่เหนือกว่านั้นคือ กรรม ครับ .

หวังว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อท่านอื่ๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2012
  16. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ผมพออ่านได้บ้าง บันทัดแรก นะโมพุทธายะ นะมะพะธะ จะภะกะสะ สะ ฯลฯ

แค่นี้คงเดาทางออกว่าเป็นคาถาใด

เพราะเรียนยังไม่จบ ได้แค่นี้ครับ 555 ถ้าเจอใบลานจารสมัยเก่า เขาจะเขียนเป็นกลคาถา อ่านยากมาก

17. tang_2536

ที่ถามมาว่าอยากให้แบ่งชนิดพระเครื่อง เช่น พระหล่อ เนื้อดิน พระผง เหรียญ ไม้แกะ อื่นๆ

จริงๆแล้วถ้าจะเอาตามตำรับตำราโบราณนะครับผมจะอธิบายดังนี้

พระเนื้อดิน สร้างง่าย ได้ปริมาณเยอะสุด แต่ ไม่ใช่ดินอย่างเดว มีทั้งผสมอย่างอื่น เช่น ผง มวลสาร แร่ แม้แต่พระธาตุก็มีใส่ลงไป อย่าง พระนางพญาพิษณุโลก มีมวลสารเยอะมาก ครบทุกอย่างใช้ได้ครบถ้วนกระบวนความแต่ว่า ท่านเน้นทางเมตตาไว้แบบโดดเด่นเนื่องจาก ต้องการให้ผู้หญิงในสมัยนั้นมีไว้ใช้ ขศ.เห็นแล้วจะได้ไม่ทำร้าย มีเมตตาสงสารสมัยก่อนพม่าเข้ายึดเมืองปล้นฆ่าข่มขืนโหดมาก) และถ้าจะสู้ก้ยังมีคงกระพันด้วย..
    พระชิน หรือชนิดอื่นๆที่คล้ายๆกัน สร้างยาก เพราะใช้วัตถุดิบที่หายาก ยิ่งสมัยก่อนหายากไปใหญ่ ทองเหลือง ทองแดง เงิน นาค หายาก จึงสร้างน้อย ส่วนใหญ่ จะสร้างไว้สำหรับ ขุนนาง แม่ทัพนายกอง

เนื้อผง สมัยก่อนในยุคสุโขทัย อยุธยา ยังไม่เห็นเหลือมาเลยนะ คงรักษายากมั้ง สร้างได้น้อย ช้า เสียเวลามาก เพราะลบผงกว่าจะได้ ตอนหลัง สมเด็จฯโต ท่านมาสร้างด้วยการผสมมวลสารอื่นๆลงไปประกอบ เลยได้เยอะ แต่ก้ไม่พอจะใช้ ทั่วประเทศ๕๕๕...
    รูปหล่อ เหรียญ มาสร้างยุคหลังครับ...สร้างเร็ว ได้เยอะ..แต่มีคุณภาพน้อยลงไป(จริงไหมลองไปหาข้อมูลเอา)...ถ้าจะเอาคุณภาพจริงๆ ก็ต้องแสวงหาเอาเองชนิด...เจาะประเด็นลงไป ว่าจะหา ลพ.อะไร รุ่นไหน ดีทางไหน..

ไม่มีพระองค์ไหนที่แขวนแล้วดีทุกด้าน..เพราะขนาดคนที่แขวนยังไม่ดีครบเลยครับ พระเครื่องน่ะดีทุกด้านจริง แต่คนแขวนต่างหาก ถ้าจะเน้นดีทางไหนก็ควรทำดีทางนั้นด้วย
    ยกตัวอย่าง อยากจะได้เมตตา..ท่านมีเมตตาคนอื่นหรือยัง
    อยากได้โชคลาภ ท่านหมั่นทำทานบ้างไหม ใครมาชวนทำบุญก็ว่าเขาไปหมดแบบนี้คล้องจนสึกไม่ได้แน่ ถ้าเขามาชวนทำ ถ้าไม่ชอบก็ นิ่งเฉยเสีย ไม่บาป
    อยากคงกระพัน ท่านไปพาลหาเรื่องคนอื่นหรือเปล่า..ขนาดวิชาคาถาคงกระพัน ยังห้ามไปทำคนอื่นก่อน..ท่านล่ะ..
    อยากการงานสำเร็จ....ท่านคล้องแล้วขี้เกียจ ขี้คร้านการงาน เจ้านาย บ่นเช้าจดเย็น แขวนจนผุ ครับ..ไม่สำเร็จแน่..

พระเครื่องที่ศักดิ์ที่สุด..จะดลบันดาลให้คนใช้สำเร็จได้ดั่งใจนึก ก็ต่อเมื่อคนใช้ รู้คำว่าพระพุทธานุภาพอย่างถ่องแท้....ครับผม

18. tang_2536

อ้อท่านที่ถามว่า เสื้อยันต์ จะซักอย่างไร

ก็ซักได้ด้วยมือครับ อย่าไปซักเครื่อง ใส่ขันสอาดที่ไม่ใช่ ถังซักกางเกง ถุงเท้า กกน. เป็นใช้ได้ ซักมือ ธรรมดา เวลาตาก อย่านำไปตากบนราวตากกางเกง นำไปผึ่งลมไว้ต่างหาก เพราะถ้าเราใส่ไม้แขวนไปตากในราวผ้ามันก็อยู่ใต้ราวผ้าไป ไม่เหมาะ...แยกตาก...

บางคน ไปสกรีน รูปยันต์ บ้าง รูป หนุมาน พรหม ไว้ในเสื้อคอ-กลม ผมไม่แน่ใจว่า เสื้อแบบนี้ ไม่น่าจะใช่เสื้อยันต์นะ...
    เสื้อยันต์ ส่วนใหญ่ ต้องแขนกุด ใส่ไว้ด้านใน..และใช้แล้วไม่ใช่วางไปเรื่อยเปื่อย...

ถ้าเสื้อแบบนั้น ถึงไม่ใช่ เสื้อยันต์ แต่ถ้าไปซักร่วมกับ กางเกง หรือเสื้อผ้าอื่นในถังซักผ้าธรรมดา แม้กระทั่งถอดกองไว้รวมกันกับกางเกง ผมก็ว่าไม่ควรทำ..เพราะ อักขระ ยันต์ หรือรูปเทพ รูปพรหม นั้น มีความเป็นมา.

ใครไม่เชื่อ ก็แล้วไปครับ..แต่ถ้าเกิดเรื่องไม่ดีขึ้น ก็พึงสันนิษฐานไว้ก่อนครับ

19. su

su เป็นที่รู้จักกันดี

. . กระผมติดตามอ่านกระทู้นี้มาตั้งแต่ต้นจนถึงตอนนี้ (รวม7วัน) ขอขอบคุณtang_2536 ที่ได้ช่วย

อธิบายบอกเล่าสิ่งดีๆให้ฟัง พร้อมทั้งพวกพี่ทั้งหมดที่ช่วยเพิ่มเสริม ความรู้ให้แก่ผู้อ่านได้รู้ในสิ่งที่ไม่รู้อีกมาก

. .จะรวบกวนเรื่องการนั่งสมาธิ ถ้านั่งสมาธิอย่างเดียว ไม่เดินจงกรมได้ไหม และขณะนั่งเปิดซีดีธรรมไปด้วย

จะดีไหม หรือว่าให้บริกรรมคาถาจะดีกว่า
    ช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับ “จะนำไปปรับใช้ครับ”

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤศจิกายน 2012
  20. kang_som

ขอบคุณจาดนักคับอ้าย แม่นคาถาตั้งธาตุก่อคับ.......