ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้โอนเงินเพื่อร่วมบุญสร้างพระพุทธรูปปางรำพึงที่บ้านหลวง 500 บาทค่ะ
    ธ.กสิกรไทย เลขที่บัญชี 908-2-01032-4

2. tia1911

tia1911 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนอ่านพยายามคิดตามว่า..จริตที่ 7 คืออะไร พออ่านคำเฉลยฮากลิ้ง...สุดยอดมากคุณหนิง เขียนได้ดี :cool:

3. sabzajeed

sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ ได้รับการแจ้งยอดเงินเข้าบัญชีแล้วค่ะ

4. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ตอนที่พระท่านมาเทศน์ พวกเราก็งงเหมือนกันที่ท่านบอกว่ามี ๗ จริต มองหน้ากันเลย เอ๊ย.มัน ๖ จริตไม่ใช่เหรอ แล้วท่านก็พูดๆไปว่าจริตที่ ๑ คืออะไร จริตที่ ๒ คืออะไร พอมาถึงจริตที่ ๗ ฮากันทั้งศาลาเลยค่ะ ท่านว่าจริตที่ ๗ นี่ไม่ดีเลย ก็จริงนะคะ

5. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    แม่เจ้า.. คุณนัน..ตุ๊กแกอะไร ตัวใหญ่อย่างกับไอ้เคี่ยม.. พออ่านเจอว่าคุณนัน ถามว่า ถ้ามีตุ๊กแกตัวยาว 30 นิ้ว สองฟุตกว่าเชียวนะคะ ลูกจระเข้แล้วมั้งคะ คงไม่ใช่ตุ๊กแก

อย่าว่าแต่ตุ๊กแกขนาดไหนเลยค่ะ ลูกจิ้งจก ตัวไม่ถึงสองเซ็น หนิงกระโดดข้ามหัวผู้ชายที่ยืนตรงบันไดต่ำกว่าที่หนิงยืนมาแล้ว บันได 3 ขั้น หนิงซ้อมกระโดดสูงมาแล้วค่ะ ทำเอาเพื่อนๆ งง.. ว่าเกิดอะไรขึ้น ทีงูนะไม่กลัว คนอื่นๆ เขากลัวงูวิ่งหนีกันหมด แม่นี่เดินไปคุยกับงู ให้งูที่นอนขวางทางเลื้อยหลบไปได้ แถมไม่รู้ด้วยว่าเป็นงูมีพิษหรือไม่มีพิษ ตอนนั้นพี่งูคงจะ งง..งง.. ว่าเจ้แกมาบอกให้หลบไปนอนที่อื่นก่อน คนไม่กล้าเดิน

ที่วัดพระอจ.มีตุ๊กแกเยอะค่ะ ท่านบอกว่าวัดท่านนะตุ๊กแกเยอะ ก็ทราบอยู่ค่ะ ส่งเสียงทักกันระงมเลย แต่ต้องขอไว้ ว่า..อย่ามาให้เห็นนะคะ แต่ก็อายจัง..ทุกคนในวัดรู้หมดว่าหนิงกลัวตุ๊กแก พระอจ.บอกว่า ตุ๊กแกเนี่ย ชาติก่อนเคยเป็นพระที่ทำผิดศีลมาก่อน มาเกิดใหม่เป็นตุ๊กแกตัวด่างพร้อยประจานตัวเอง หนิงจะไปกลัวทำไม

จริงๆ ก็ไม่ได้กลัวนะคะ แต่ว่า ขอไม่เจอดีที่สุด ถ้าขนาด 30 นิ้วอย่างที่คุณนันถามมา ระยะห่างคงเป็นกิโลเมตรค่ะ ช็อคตายตอนนั้นเกิดใหม่เป็นตุ๊กแกเลยค่ะ ไม่ได้ไปที่ชอบ ที่ชอบแล้ว

ไม่เอาแล้วค่ะ เลิกๆ แค่เขียนก็หยองแล้ว

ครั้งที่เพิ่งกลับจากตามพระอจ.ไปเหนือ คืนแรกนอนที่วัดที่จัดงาน กราบลาพระอจ.สองรูปมานอนตอน 3 ทุ่ม เพราะพรุ่งนี้ต้องตื่นแต่เช้า(อีกแล้น) ทำงาน..เพื่อส่วนรวม..ฮา. ตอนสวดมนต์ก็ขอเทวดาท่านว่า ถ้าไม่ตื่นเมตตาปลุกด้วยนะคะ เพราะนอนดึกตื่นเช้า แถมนั่งรถมาไกลอีกต่างหาก

ช่วงเย็นก่อนจะออกไปกินข้าวเห็นหน้าต่างปิดอยู่ก็ว่าจะเดินไปเปิด แต่ว่าพอเดินเข้าไปจับมุ้งลวดจะเลื่อนออก คุณจิ้งจกตัวขนาดนิ้วก้อย เธอเอาหัวลอดออกมาถามว่าจะทำอารายยยยยยยยยย...

หนิงกระโดดถอยหลังมาตั้งหลัก ตอบไปว่า ไม่เป็นไรค่ะขอบคุณ ไม่ทำแระกลับเข้าที่เดิมได้ สักพักท่านกัปตันเดินมาหรือหนิงเดินออกไปไม่รุ บอกท่านกัปตันว่ามีจิ้งจกอยู่ในห้อง ง่ะ.. (ใจเหลือสองนิ้ว) ท่านกัปตันเดินไปดู แล้วบอกว่าไม่มีแระ แต่ตอนเดินกลับมายิงคำถามว่า แล้วถ้ากลับมานอน เจอจิ้งจกเดินที่พื้นคุณหนิงจะทำไงล่ะ (ใจวาบ เหลือแค่สองมิล) ป๊าดดดดดดดดดดดด ถามมาได้ คงขอนอนในรถตู้ละน้า.. ไม่ก็ไปมุดห้องอื่นนอน

กลางดึก ได้ยินเสียง จั๊กๆๆ อยู่ที่หน้าต่างตรงหัวตัวเอง ลืมตาตื่นมาดูนาฬิกา อ่อ ตีสาม .. พี่อีกคนเข้าห้องน้ำพอดี ..ก็นอนต่อไม่สนใจ..ฮา. งานเข้าเลยค่ะ ฝัน..ไปว่า ไปไหนไม่รู้ละ แล้วมีผู้ชายคนหนึ่งมาคุยด้วย สักพักจิ้งจกหล่นลงมา หนิงกระโดดหนี วงแตก ท่านกัปตันบอกว่า โน้น มันไปทางโน้นแล้ว แต่ในฝันในใจหนิงคิดว่าเดี๋ยวต้องวิ่งย้อนกลับมาทางนี้แน่ๆ เตรียมลุกเลย คุณจิ้งจกหมือนอ่านใจออก รีบวิ่งปรี่มาหา มาใกล้ๆ ไม่เท่าไหร่ ดันเป็นอดีตนักกีฬากระโดดสูงซะอีก

กระโดดเกาะหมับเข้าที่เข่าพอดี หนิงก็ยกขาถีบอากาศโดยแรง หวังว่าให้คุณจิ้ง เธอร่วงลงไป..ฮา. แต่ว่า ในความฝันนั้นถีบอากาศจริง ของจริงก็ถีบจริงค่ะ ตื่นมาขาตัวเองยังค้างในอากาศ ก่อนจะยกลงเพราะรู้สึกตัว แอบหันไปมองท่านกัปตัน ว่าโดนป่าวหว่า..เห็นท่านกัปตันนอนเฉย แล้วระยะห่างพอควร ค่อยโล่งใจ..

จะนอนต่อ มาอีกแล้ว จั๊กๆๆ บนหัว พอดูนาฬิกาอ้าว..ตีห้ากว่าซะแล้ว เลยต้องสวดมนต์แล้วลุกมาเก็บที่นอน อาบน้ำเตรียมตัวทำงาน

6. Doughnut

เมื่อหลายปีก่อนที่คนนิยมเลี้ยงเจ้ากิ้งก่า อีกัวน่า.. แต่หนิงจะเรียกอีน่ากัว.. เหตุที่เรียกชื่อนี้เพราะว่า มีน้องที่ทำงานคนหนึง ไปซื้ออีน่ากัวตั้งแต่ตัวเท่าจิ้งจก มาเลี้ยง เลี้ยงที่บ้านไม่ว่ากันนะคะ นำมาเลี้ยงที่ทำงานด้วย...(ครั้งก่อนที่ทำงานเก่าก็เจอ เลี้ยงงูหลาม อันนี้ยังไม่เท่าไหร่ เห็นหิ้วตระกร้ามาทำงานด้วย มาถึงก็วางตระกร้าที่ใต้โต๊ะ มาวันหนึ่งต้องออกมานั่งทำงานนอกห้อง นั่งๆ อยู่รู้สึกว่ามีอะไรเย็นๆ ลื่นๆ หนักๆ กดที่เท้า มองไป..คุณสเน็ค แลบลิ้นทั้งทายแพล่บๆ ซะงั้น)

กลับมาเรื่องคุณน่ากัว ต่อ.. เลี้ยงมานานแค่ไหนไม่รู้เหมือนกันค่ะ มารู้เอาตอนที่เห็นไอ่ตัวนี้เกาะที่ต้นวาสนา หน้าห้องเจ้านายมั่ง ตรงที่กดน้ำมั่ง ย้ายที่ได้เร็วมาก เพราะว่าคุณน้องคนเลี้ยงเปลี่ยนที่ให้ แล้วคุณน่ากัวเธอก็ชูคอนิ่ง นานๆ จะขยับหัวที จังหวะที่หนิงจะเดินไปกดน้ำที่ตู้น้ำดื่มหางตาแว่บ ว่าคุณน่ากัว (จริงๆ มานชื่อว่าไอ้หยองค่ะ ชื่อจริงๆ ชื่อคุณสยอง ช่างคิดเนอะ) ส่ายหัวได้ ก็แปลกใจถามน้องๆ ว่าใครเอา อีน่ากัวมา มานเป็นตัวจริงหรือว่าเป็นของปลอม บอกมาดีๆ อย่าให้บอกพร้อมน้ำตานะแก..

เจ้าตัวต้องออกมาบอกว่า ของหนูเองพี่ เอามาเลี้ยงตั้งหลายเดือนแล้วหนูคิดว่าพี่รู้แล้ว ..ป๊าดดดดดดดดดดดดดดด... (มีอีกค่ะ) หนูคิดว่าพี่สนิทกะไอ้หยองแล้ว ก็หนูเอาไปไว้หน้าห้องนายพี่ เห็นพี่นั่งทำได้ เออ...เนอะ มีทดสอบกันด้วย เพราะเด็กๆ ที่ทำงานเคยเห็นวีรกรรมตอนเจอจิ้งจกที่โต๊ะทำงานหลายครั้งค่ะ โต๊ะอื่นมีก็ไม่เดิน ดั๊นนนนนนนนนนนน มาเดินที่โต๊ะคนไม่อยากเจอ

กิ้งก่า จระเข้ ไม่ได้กลัวค่ะ แต่ว่าตัวเล็กๆ ขอผ่าน ใครรู้แล้วแกล้งจะโป้ง..ไม่ให้ไปที่ชอบ ที่ชอบด้วยนะตัวเอง

7. Doughnut

พี่ไพโรจน์คะ.. ถือว่าเป็นคำชมนะคะ..แหะๆ..ขอบคุณค่ะ.. ^___^

8. Doughnut

สาธุค่ะ

ทริปที่ผ่านมา ไปแบบยินดีและเต็มใจไปช่วยเหลืองานพระพุทธศาสนา และงานเพื่อส่วนรวมมาค่ะ ตามคณะพระอาจารย์ ที่ได้รับเป็นองค์ปาฐกในงานสัมมนา ๓ ต. ต่อชีวิต ที่พี่ชนินธรจากห้องภัยพิบัติเป็นผู้จัดงานสัมมนานี้ขึ้นมา จัดทั่วประเทศ รวม ๕ ภูมิภาค นี่ผ่านไป ๓ ภูมิภาคแล้วค่ะ , สัปดาห์นี้จะเป็นภาคใต้ จัดที่คลองวาฬ ท่านใดอยู่ใกล้จะไปนั่งฟังก็ได้นะคะ จัดที่วัดคลองวาฬ

ส่วนวันที่ ๒๘ ก.ค. จัดที่ชลบุรี วัดอะไรจำไม่ได้ค่ะ ไปติดตามที่กระทู้ของพี่ชนินธรที่ห้องภัยพิบัติได้ค่ะ

ครั้งที่แล้วจัดที่เมืองกาญฯ ได้ชวนท่านกัปตัน , น้องคิม , น้องตุ๊ก ไปช่วยงานด้วย และครั้งนี้ก็ได้ชวนท่านกัปตันไปด้วย งานต่อไปจะขอแพคคู่ดูโอไปกับท่านกัปตันทุกครั้ง อิ..อิ..

เริ่มเดินทางจากกทม. เพื่อไปที่วัดพระอจ. หนิงไปกราบขออนุญาตร่วมคณะไปกับคณะของพระอจ.ค่ะ แบบว่า..แอบงกบุญ..ฮา. เพราะทราบว่าพระอจ. จะพาคณะไปทำบุญและไปยังสถานที่ที่หลวงปู่ฤาษีเคยพาคณะศิษย์ไป (พระอจ.เป็นศิษย์ของหลวงปู่ฤาษีวัดท่าซุงค่ะ) พระอจ.บอกว่าจะออกเดินทางตี ๔วันศุกร์ หนิงและท่านกัปตันจึงต้องออกเดินทางจากกทม. ไปที่วัดก่อน

จากนั้นวันศุกร์ พระอจ.พาไปที่เขื่อนภูมิพล ไปกราบพระพุทธฉายพระพุทธกัสสปพระพุทธเจ้า บนรถพระอจ.เล่าให้ฟัง แล้วบอกพิกัดกว้างๆ ให้ไปหากันเอง พระอจ.บอกว่า ไม่ได้มาหลายปีแล้วไม่รู้เปลี่ยนไปอย่างไร ไปหากันเองนะ

ฮา.. มีสองคนที่ยืนรอพระอจ.ได้ตรงจุด คนอื่นๆ แยกย้ายกันไปคนละที่ คนละทาง แต่สุดท้ายคณะเราก็ได้กราบกันครบค่ะ

มีพระท่านพรมน้ำมนต์มาให้ด้วยค่ะ ฝนตกเฉพาะตรงกลุ่มพวกเรา อัศจรรย์ดีแท้

จากนั้นพระอจ.พาไปวัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ที่วัดนี้เราสองคนทำบุญกันอย่างสนุกสนาน ทุกตู้ทุกบุญเราสองคนเก็บบุญมาฝากทุกท่านหมด..เพราะเราทำบุญในนามของทุกท่านค่ะ (คณะชุมชนมโนมยิทธิศิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ))

โมทนาบุญร่วมกันนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      192.2 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      148.5 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      157.7 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      153.7 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      143.3 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      151.3 KB
      เปิดดู:
      332
      ขนาดไฟล์:
      175.4 KB
      เปิดดู:
      42
  9. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินไปร่วมสร้างพระพุทธรูปปางรำพึง 200 บาทครับ เวลา 18.36 น.

10. Me, myself

รายงานทริปแบบเต็มๆ ต้องไปติดตามอ่านได้ในเว็บชุมชนค่ะ

11. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    เมื่อกี้พี่โอนเงิน761บาทเพื่อร่วมบุญสร้างพระพุทธรูปปางรำพึงที่บ้านหลวง เข้า บ/ช กลางค่ะ เป็นของเพื่อนและลูกๆ คือ คุณพิภัทรา จอแดน และ น.ส.วิษา + นายวิสุทธิ มหาสวัสดิ์460.94 และของพี่ วิภา ฉั่ว สเตซีย์ และครอบครัว 300.06บาทค่ะ
    และขอโมทนาในบุญของทุกๆท่านด้วยค่ะ สาธุ

เรียน คุณ ณัฏฐวี สเตซีย์
    เรื่อง แจ้งผลการทำรายการโอนเงินให้บุคคลอื่น (สำเร็จ)
    ตามที่ ท่านได้ทำรายการโอนเงินให้บุคคลอื่นผ่านบริการ K-Cyber Banking โดยมีรายละเอียด ดังนี้

วันที่ทำรายการ: 03/07/2012 09:22:28 PM.
    หมายเลขอ้างอิง: TRTR120703110731443
    โอนเงินจากบัญชี: ###-2-50607-#
    เพื่อเข้าบัญชี: 095-2-70865-3
    ชื่อบัญชี: สุนันทา ใจดี บ/ช กลาง
    จำนวนเงิน (บาท): 761.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท): 0.0
    บันทึกของท่าน: ร่วมบุญสร้างพระพุทธรูปปางรำพึงวัดบ้านหลวง แพท+ลูก 460.94 เรา+ครอบครัว300.06

12. Kimura76

Kimura76 Active Member

โห...พี่วิหายไปนานเลย อนุโมทนาบุญกับพี่วิ และทุก ๆ ท่านด้วยครับ

13. Doughnut

ทำเหมือนตัวเองไม่หายงั้นละ นะ สรคิม..

โมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ เดือนนี้ (ก.ค.) และเดือนหน้า(ส.ค.) เดินสายงานบุญทุกเสาร์อาทิตย์ค่ะ แต่จะพยายามเข้ามารายงานให้ทราบเป็นระยะๆ นะคะ

อย่างไรก็ตาม..พวกเราไปทำบุญที่ไหน ขอแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันว่า เราทำบุญให้ทุกท่านในนาม คณะชุมชนมโนมยิทธิ ศิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยาน(วัดท่าซุง) และคณะกลุ่มแก้วพระนิพพาน นะคะ

โมทนากันได้ทุกบุญค่ะ

14. Doughnut

อ่อ..รายงานความคืบหน้าเรื่องโครงการสร้างพระปางรำพึง (พระประจำวันศุกร์) สูง ๑๐ เมตร ที่บ้านหลวง เชียงของ ให้ทราบกันสักนิดนะคะ

พวกเราได้รับเมตตาจากพระเดชพระคุณพระครูวิชัย สารคุณ (หลวงพ่อหนุน สุวิชโย) เจ้าคณะตำบลนาแก้ว และเจ้าอาวาสวัดพุทธโมกข์ จ.สกลนคร เป็นประธานในการสร้างพระครั้งนี้ค่ะ

และช่างที่สร้างเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อด้วย..แหม๋..อะไรจะบังเอิญขนาดนี้..ฮา.

ธรรมะจัดสรรค่ะ สาธุๆ

15. sabzajeed

เมื่อกี้พี่โอนเงิน761บาทเพื่อร่วมบุญสร้างพระพุทธรูปปางรำพึงที่บ้านหลวง เข้า บ/ช กลางค่ะ เป็นของเพื่อนและลูกๆ คือ คุณพิภัทรา จอแดน และ น.ส.วิษา + นายวิสุทธิ มหาสวัสดิ์460.94 และของพี่ วิภา ฉั่ว สเตซีย์ และครอบครัว 300.06บาทค่ะ
    และขอโมทนาในบุญของทุกๆท่านด้วยค่ะ สาธุ

เรียน คุณ ณัฏฐวี สเตซีย์
    เรื่อง แจ้งผลการทำรายการโอนเงินให้บุคคลอื่น (สำเร็จ)
    ตามที่ ท่านได้ทำรายการโอนเงินให้บุคคลอื่นผ่านบริการ K-Cyber Banking โดยมีรายละเอียด ดังนี้

วันที่ทำรายการ: 03/07/2012 09:22:28 PM.
    หมายเลขอ้างอิง: TRTR120703110731443
    โอนเงินจากบัญชี: ###-2-50607-#
    เพื่อเข้าบัญชี: 095-2-70865-3
    ชื่อบัญชี: สุนันทา ใจดี บ/ช กลาง
    จำนวนเงิน (บาท): 761.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท): 0.0
    บันทึกของท่าน: ร่วมบุญสร้างพระพุทธรูปปางรำพึงวัดบ้านหลวง แพท+ลูก 460.94 เรา+ครอบครัว300.06

อนุโมทนาสาธุค่ะ ได้รับการแจ้งยอดเรียบร้อยแล้วค่ะ

16. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    สวัสดีคะ
    วันนี้เมิลได้โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกสิกรไทย เลขที่ 908 2 010 324 สาขาซีคอนแสควร์ จำนวน 500.50 บาท เพื่อร่วมทำบุญสร้างพระพุทธรูปปางรำพึงสูง 10.9 เมตร ที่บ้านหลวง คะ

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้องในการสร้างบุญในครั้งนี้ตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน และอนาคต คะ
    สาธุ สาธุ สาธุ

17. rapeepat

rapeepat เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    อนุโมทนา ทุกบุณกุศลที่ทุกท่านทำเพื่อถนุบำรุงพระพุทรศาสนา ร่วมถึงขอบคุณ ทุกประสบการณ์ ของทุกท่าน ที่ได้นำมาเผยแผ่ เพื่อเป็นกุศล และเป็นกำลังใจสำหรับผู้เริ่มปฎิบัติ ร่วมถึงผมด้วย ที่พึ่งเริ่มนับ 1 สำหรับการศึกษาเรื่องการทำสมาธิ และเรื่องพระธรรม โดยส่วนตัวลึกๆ แล้วการทำสมาธิของผมก็ขอเพียง ให้ตัวเองมีสติและสมาธิในการทำงานให้บรรลุล่วง ไปได้ด้วยดีก็เท่านั้น การหันมาศึกษาเรื่องพระธรรมและคำสั่งสอน ของ พระพุทรเจ้า ก็เป็นส่วนหนึ่งของจิตพยายามหา คำตอบ ในตัวของจิตเอง กับคำถามที่เคยถามตัว เองอยู่เสมอๆ ว่าเราเกิดมาทำไม่ มีชีวิตอยู่เพื่ออะไร และความสุขที่แท้จริงคืออะไร ผมเลยคิดว่าสิ่งที่ผมกำลังจะ ปฏิบัติ กับการนั้งสมาธิและหันมา ศึกษาเรื่องพระธรรมและคำสั่งสอน ของ พระพุทรเจ้า น่าจะเป็นคำตอบที่ถูกที่สุด บ้างครั้งหลักการ ปฏิบัติของผมจะถูกบ้าง หรือผิดบ้าง (เพราะว่าไม่มีใครคอยให้คำแนะนำ แต่ก็ได้คำแนะนำดีดีจากที่นี้มาก) ขอบคุณทุกคำแนะนำในทุกกระทู่ และทุกๆท่านมาก ผมเองก็จะเริ่มปฏิบัติอย่างจริงๆจังๆต่อไป ตามเวลาและสถานที่ ที่เหมาะสม โดยไม่ยึดติดกับอะไร จนทำให้ตัวเองเกิดความทุกข์ (นี้คือหลักปฏิบัติของผมไม่รู้จะผิดหลักหรือเปล่าครับ) ยึดมั่นในศีล 5 ปฏิบัติเมื่อพร้อม พร้อมแล้วปฏิบัติ โดยที่ไม่ทำให้ตัวเราเองเป็นทุกข์ ถึงไม่ถึง เห็นไม่เห็น ไม่ใช่ประเด็น สมาธิและสติเป็นหลัก

18. sabzajeed

อนุโมทนาสาธุค่ะ รับทราบการแจ้งยอดแล้วค่ะ

19. Doughnut

สวัสดีค่ะ คุณ rapeepat อย่าว่ากันนะคะ และขอขมาด้วยค่ะที่จำเป็นต้องแก้ไขข้อความที่สะกดผิด หนิงเพียงต้องการเห็นคนไทยใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องตามอักขระของไทยค่ะ

ตัวเองก็ไม่ใช่ว่าใช้ถูกทุกครั้งนะคะ แต่เมื่อผ่านตาเห็นแล้วจำเป็นต้องขออนุญาตแก้ไข ถ้าไม่เห็นก็ว่ากันไป ^^

ขอโมทนากับคุณ rapeepat ด้วยนะคะ เพียงแค่ความตั้งใจที่จะปฏิบัติก็มีอานิสงค์แล้วค่ะ บุญเกิดขึ้นแล้ว

"บุญทุกอย่างสำเร็จที่ใจ" การทำบุญด้วยใจที่เป็นกุศล หากแม้เพียงความตั้งใจที่จะโมทนาก็ได้บุญแล้วค่ะ

คนทำงานมนุษย์เงินเดือนเหมือนกัน เมื่อก่อนนี้หนิงเคยเบื่องาน แต่ปัจจุบันคิดว่าคงต้องทนทำไป เพราะการทำงานร่วมกับคนหมู่มาก และการที่ต้องเจอกับปัญหาต่างๆ เป็นเกมส์ทางธรรมะ ที่เราต้องสู้ผ่านไปให้ได้แต่ละด่านๆ ปัจจุบันก็สนุกไปอีกแบบค่ะ (สนุกทั้งน้ำตาก็มี จะครางหงิงๆ ก็มี)

การปฏิบัติธรรมไม่มีผิดไม่มีถูกค่ะ ปฏิบัติตามจริต ตามความชอบของแต่ละคนสิ่งใดที่พระพุทธองค์ทรงห้ามไว้ก็อย่าไปละเมิดเท่านั้นเองค่ะ ยังมีอีกหลายสิ่งหลายอย่างที่เราไม่รู้..

พุทโธ คือผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน โมทนาด้วยค่ะ

อ่านข้อความที่คุณ rapeepat เขียนไว้ แล้วอยากเล่าเรื่องๆ หนึ่งให้ทุกท่านฟัง แต่ขอเวลาคิดนานนิดหนึ่งนะคะ เป็นเรื่องเกี่ยวกับความเข้าใจในการปฏิบัติธรรมะ ของผู้ร่วมงานค่ะ

หากมีโอกาสสามารถเล่าให้ฟังได้ จะขอนำมาเล่าให้ฟังแต่หากว่าไม่สมควรเล่าก็จะขอเว้นไป และขอขมาด้วยค่ะ

20. Me, myself

ว่าแล้ว เดี๋ยวคุณครูภาษาไทยประจำกระทู้จะต้องออกมาเตือน หุหุ ซื้อล๊อตเตอรี่ ทำไมไม่ตรงแบบนี้บ้างนะ