ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. คิเคียว

คิเคียว เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ ถ้ามีโอกาสก็อยากจะไปวัดป่าบ้านตาดเหมือนกันค่ะ :cool:

2. pookpui-pookky

pookpui-pookky เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2010
    งานถวายกฐินหลวงพ่อวิริยังค์
    อยากจะร่วมทำบุญ จะโอนเงินได้ที่ไหนค่ะ

ขอบคุณค่ะ ที่ตอบค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

3. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ คุณpookpui-pookky
    สาธุ สาธุ สาธุ

ช่วงนี้ยังไม่มีการโอนครับ
    จะเริ่มโอนปัจจัยระหว่างวันที่ ๑ ถึง ๒๑ ตุลาคม ๒๕๕๓

รายละเอียดเพิ่มเติม จะแจ้งไว้ใน กระทู้ข้างล่างนี้ครับ

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพถวายกฐิน - ห้องงานบุญ ต่างๆ - ชุมชนมโนมยิทธิ :: OurManomaYitTi.Com ( ชุมชนมโนมยิทธิ )

4. คาเรีย

คาเรีย เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝากค่ะ

วันอาทิตย์ได้มีโอกาสนำเงินที่หยอดไว้หน้าหิ้งพระไปถวายสังฆทานกับหลวงพี่เล็ก 301.50 บาท ค่ะ

ขอบารมีองค์สัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทุกท่าน โปรดช่วยดลบันดาลบุญที่ได้ถวายสังฆทานนี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าและกัลยาณมิตรในเรือธรรมลำนี้ได้ถึงพระนิพพานในชาติ ปัจจุบัน หากบารมียังไม่ถึงแต่ประการใด ขอคำว่าไม่มีและไม่สำเร็จจงอย่าได้เกิดขึ้นกับข้าพและญาติธรรมตราบเข้าสู่พระนิพพานด้วย เทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ

5. A&J

A&J เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อ่านเมื่อใดอิ่มใจ เมื่อนั้น
    มีความสุข เกิดความสบายใจ
    เกิดปัญญา และความตั้งมั่นรักษาศีล
    ที่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ทุกครั้ง
    ขออนุโมทนา กับธรรมจากพระศาสดา
    ที่ท่านกัปตันถ่ายทอดมาให้อ่าน

และขออนุโมทนาบุญกับญาติธรรมทุกท่าน
    ที่ได้แจ้งข่าวการกุศลต่างๆด้วยค่ะ

ได้ร่วมกับเพื่อนๆและญาติทำบุญวันอาสาฬหบูชาโดยไปซื้อผ้าไตรอย่างดี
    ที่ร้านพี่อ๋า เมื่อวันศุกร์ที่ 23 ก.ค. และรวบรวมปัจจัยให้เพื่อนช่วยจัดหาสิ่งของ
    อาทิ ข้าวสาร น้ำตาลทราย น้ำปลา มาม่า (น้องเณรชอบ) สบู่ ยาสีฟัน แปรงสีฟันแชมพู น้ำยาล้างห้องน้ำ กระดาษทิชชู หลอดไฟฟ้า เทียนพรรษาและอื่นๆ รวม 18 รายการ พร้อมทั้งถวาย ปัจจัยเป็นค่าน้ำ ค่าไฟ และ คิลานเภสัช จัดไปถวายพระอาจารย์ ที่ จ.เพชรบูรณ์เป็นสำนักสงฆ์เล็กๆ ท่านรับถวายเป็นผ้าป่าให้ เพราะมีผ้าไตรด้วย

ขอญาติธรรมทุกท่านมีส่วนในกุศลนี้ร่วมกันนะคะ
    ป.ล. คุณริคคะ พี่อ๋าอัธยาศัย ดีมากค่ะ
    แล้วจะร่วมทำบุญกฐินกับคุณริคด้วยค่ะ

ขอบุญรักษาทุกท่านนะคะ

6. LightSeed of Buddha

LightSeed of Buddha เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ตอนเช้าก็ใส่บาตรตามปกติทุกวันครับ แต่ตอนบ่ายไปวัดยานนาวา ตั้งใจจะไปปล่อยปลา และไปไหว้สักการะพระบรมสารีริกธาตุเนื่องด้วยได้นำมาจัดแสดงให้กราบไหว้บูชาจากประทเศจีนและเนปาล ไปถึงต้องหาซื้อปลาจากตลาดที่กำลังจะถูกฆ่าจะได้บุญมาก ก็เดินหาครับ แถวๆบริเวณนั้นน่าจะมี จมูกดีได้กินคาวปลาคละคลุ้ง เดินไปเรื่อยๆ กว่าจะเจอ ลิ้นห้อยเลย ไปถึงหลังโรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ ชะอุ้ย เดินมาได้เนาะ ยังไงก็ได้ซื้อปล่อยละ พร้อมซื้อพวงมาลัยสองพวง และแล้วฝนก็ตกลงเม็ดแปะๆ อ้าวแย่แล้วไหมละ เลยตั้งจิตอธิษฐานขอเทพยดา อย่าเพิ่งตกนะ ขอให้ไปถึงวัดและปล่อยปลาเสร็จก่อนแล้วกัน จ้ำอ้าวสุดชีวิต ถึงแบบเหงื่อแตกเลยครับท่าน ก็ปล่อยได้ตามตั้งใจ ปลาดุกสามตัว และให้อาหารปลากับนกด้วย แล้วก็เดินไปกราบไหว้พระบรมสารีริกธาตุพร้อมถวายพวงมาลัยที่ซื้อ ไหว้ซะทุกองค์ที่มีให้กราบไหว้ ขอเรื่องงานอย่างเดียวเลย ดูสิมันจะได้ไหม เหอๆ พอไหว้เสร็จทั้งหมดในห้อง ออกมาอ้าวฝนตกซะแล้ว ถือเป็นมงคลชีวิต ถือว่าเทพยดาให้พร ให้น้ำมนต์ ก็เลยออกมาไหว้และถวายพวงมาลัยพระอวโลกิเตศวรข้างนอก แล้วก็รีบกลับโดยด่วน เพราะเวลาเลิกงาน ฝนตกหนักอีก รถติดแน่ ก็จริงรถติดมากแต่ดีที่ออกมาก่อนห้าโมง เลยมาติดแถวจตุจักรแทน แต่ก็มีเรื่องให้เซ็ง กรรมเวรของฉัน รถเมล์หยุดรับผุ้โดยสารนอกป้าย ตรงสถานีรถไฟฟ้าใต้ดินลาดพร้าว ตรงสี่แยกไฟแดงพอดี แล้วฝนตกหนัก คนมันเลยขึ้นรถเยอะมาก แน่นจนออที่ประตู แล้วรถยูโรรุ่นใหม่ มันจะไม่สามารถเข้าเกียร์ออกรถได้ ถ้าประตูไม่ปิด เลยซวยไฟเขียวแต่ไปไม่ได้ ต้องขยับกันจนปิดประตูได้ แต่เจ้ากรรมตำรวจเรียกครับท่าน ให้จอดข้างๆทางไปศาลอาญา แล้วรับใบสั่ง รอนานเหมือนกัน พอเสร็จ ไม่ให้กลับรถอีก ให้ไปอ้อมกลับรถใต้สะพานตรงแยกรัชโยธินเลย โอมายก๊อด ตกลงกลับถึงบ้านเกือบสามทุ่ม ออกตั้งแต่บ่ายโมงกว่า เป็นการเดินทางทำบุญที่เหนื่อยดี ไงก็โมทนาบุญกันถ้วนหน้านะครับ

7. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

งานแสดงพระบรมสารีริกธาตุจัดถึงวันไหนครับ น่าสนใจมาก

หาปลาไม่ลองไปหน้าโรบินสันดูครับ น่าจะมีนะผมว่า แต่เดินถึงโรงบาลนั้น

ผมว่าไกลเลยนะนั่น ยังไงก็โมทนาด้วยครับ:cool:

8. LightSeed of Buddha

LightSeed of Buddha เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าตรงโรบินสัน ขายของแห้งซะอีก เลยไม่ได้เดินไปดู ไม่มีลงไว้มาถึงเมื่อไหร่ครับงานนี้ เป็นที่อัญเชิญมาจากจีนและทิเบตละ จำผิดว่าเป็นเนปาล ขอประทานโทษด้วยครับ ตามข้อความข้างล่างครับ
    ขอเชิญกราบสักการบูชาขอพรพระบรมสารีริกธาตุ
    พระไภสัชยุครุไวฑูรประภาตถาคต และอัครสาวก ๑๘ องค์
    ที่เป็นอัญมณี จากประเทศจีนและทิเบต ซึ่งไม่เคยนำมาให้สักการะ
    เพื่อความเป็นสิริมงคลและถวายเป็นพระราชกุศลแด่

สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร
    เนื่องในวโรกาสคล้ายวันพระราชสมภพ ๒๘ กรกฎาคม ๒๕๕๒
    ณ อาคารมหาเจษฎาบดินทร์ วัดยานนาวา กรุงเทพฯ
    ตั้งแต่วันที่ ๒๘ กรกฎาคม ๒๕๕๒ เป็นต้นไป (เวลา ๐๙.๐๐-๑๙.๓๐ น. ทุกวัน)

9. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ เย็นนี้อาจจะไปกราบนมัสการ

เจ้าหน้าที่อนุญาิตให้เอาดอกไม้เข้าไปถวายได้หรือเปล่าครับ

10. LightSeed of Buddha

เขามีขายเป็นชุดพร้อมหมากและอื่นๆก่อนเข้างานด้วยครับ แต่ผมซื้อไปเองละ ซื้อไปแค่สองพวง จริงๆมีองค์พระให้ไหว้เยอะครับ

11. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาร่วมกันนะคะ

<O:p</O:p
    เมื่อวันเสาร์ที่ ๒๔ ก.ค. พวกเรา (พี่กุ้ง , น้องซัน, ก้อย, จอร์ชและหนิง) ได้ไปร่วมงานหล่อพระเกศสมเด็จองค์ปฐมที่วัดหนองหญ้าปล้องมาค่ะ พวกเราออกเดินทางตั้งแต่บ่ายๆ ของวันศุกร์ คำนวณว่าจะไปถึงวัดไม่มืดมาก กลัวหลงทางค่ะ..ฮา. (ต่อไปนี้ พี่หนิงมี GPS ใช้งานแระ..ลงทุนไปถอย Garmin มาใช้)

นำสิ่งของต่างๆ ไปถวายพระอจ.
    -พระบรมสารีริกธาตุ จำนวน ๑,๘๐๐ แพค (พระบรมสารีริกธาตุที่ได้รับมาจากคณะอจ.คณานันท์ พ่อหนิงและท่านกัปตันเป็นผู้แพคค่ะ) <O:p
    -เทียนพรรษา ๑ คู่ (ร่วมกัน) <O:p</O:p
    -น้ำยาอเนกประสงค์ ที่ใช้น้ำหมักชีวภาพและสมุนไพร (ท่านกัปตันทำ ฝากร่วมถวาย)
    * ลืมเขียนน้ำมันมะพร้าวบริสุทธิ์ ท่านกัปตันท้วงมา..ฮา.. พระอจ.ชอบค่ะ แต่ถามว่าเอาไว้ทำอะไรเหรอ <O:p</O:p
    -น้ำดื่ม 1 แพค + 2 แกลลอน (ร่วมกัน)<O:p</O:p
    -น้ำผึ้ง , ข้าวสาร (ก้อย)<O:p</O:p
    -ดอกบัว 3 กำ , จอร์ชนำพวงมาลัยดอกมะลิมาด้วย (ร่วมกัน)<O:p</O:p
    -ชุดถวายสังฆทาน (ก้อย)<O:p</O:p
    -แผ่นดีวีดี คำสอนของหลวงปู่ฤาษีลิงดำ (๑ชุด มี ๓ แผ่น) พระอจ.ชอบมาก (ก้อยเป็นคนทำไว้ค่ะ)<O:p</O:p
    มีปัจจัยที่เพื่อนๆ กัลยาณมิตร ร่วมบุญมาส่วนหนึ่ง นับแล้วได้ประมาณ ๘ พันกว่าบาท ลงไปถามร้านทองที่เดอะมอล์ล งามวงศ์วานก่อนจะออกเดินทาง สรุปว่า เราซื้อแหวนทองน้ำหนัก ๑ สลึง และมีปัจจัยเหลืออีก ๒,๕๘๐ บาท ก้อยเติมให้อีก ๒๐ บาท เป็น ๒,๖๐๐ บาท นำถวายพระอจ. หนิงนำตุ้มหูทองหนัก สองสลึงไปร่วมหล่อด้วยค่ะ พี่กุ้งนำสร้อยเงินและจี้รูปนางฟ้า ไปร่วมหล่อด้วยเช่นกันค่ะ (เขียนแผ่นทองให้ทุกๆ ท่าน ทั้งสองคณะด้วยค่ะ)

พระอจ.ท่านเมตตา ให้พวกเราพับดอกบัวถวายพระ แต่ว่า พวกเราทำช้าไป มีพระสงฆ์ที่จะมาร่วมงานในวันพรุ่งนี้ พร้อมด้วยคณะ (พระสงฆ์และฆราวาส) เริ่มทะยอยกันเข้ามาหาพระอจ. พวกเราเลยต้องหลบมุมมานั่งพับดอกบัว และฟังพระอจ.คุยกับเพื่อนพระของท่าน ที่อยู่วัดใกล้ๆ กัน พระอจ.ท่านชวนให้ไปร่วมงานฉลองพระด้วยกัน (ไม่พลาด แน่ๆ )
    พระอจ. ท่านเมตตาแนะนำให้หนิงตั้งจิตอธิษฐานในเรื่องของข้อปฏิบัติต่างๆ ที่ยังติดๆ ขัดๆ ให้ผ่านไปด้วยดี สิ่งใดที่ยังติดอยู่ ก็ขอให้มีทางออก สิ่งใดที่ยังไม่จบก็ขอให้จบ การถวายทองหล่อพระเกศ เสมือนเป็นการเติมพระพุทธรูปที่เป็นตัวแทนของพระพุทธองค์ให้สมบูรณ์ ให้เป็นพุทธานุสติให้แก่คนทั่วไป มีอานิสงค์มาก ขอให้การปฏิบัติของข้าพเจ้าสมบูรณ์อย่าได้มีสิ่งใดติดขัด สิ่งขัดขวางทุกประการ ให้อธิษฐานขึ้นไปถวายต่อพระพุทธเจ้าโดยตรงเลยนะ ก็ปฏิบัติตามคำแนะนำที่ได้รับมา (ต่างคนต่างอธิษฐานไม่ได้ถามกัน ว่าใครอธิษฐานเรื่องอะไรบ้าง) แล้วก็ย้ายถังใส่ดอกบัวหลบมาตั้งบนเก้าอี้ด้านหลัง จากนั้นพวกเราก็เดินออกมาเพื่อช่วยขนของที่คณะชุมพรนำมาถวายพระอจ. ไปเก็บที่โรงครัว
    (ตอนที่พระอจ.ให้อธิษฐาน หนิงจึงจับถังใส่ดอกบัวทั้ง 3 กำ ที่พับแล้ว อธิษฐานจิตให้เป็นดอกบัวแก้วประกายพฤกษ์ ยกถวายพระพุทธเจ้าทุกพระองค์บนพระนิพพาน โดยมีสมเด็จองค์ปฐมเป็นประธาน พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอริยสงฆ์ทุกองค์ และหลวงปู่ปาน หลวงปู่ฤาษี ครูบาอาจารย์บนพระนิพพาน แล้วกล่าวตามที่พระอจ.แนะนำ ทุกพระองค์เมตตายิ้มให้พร้อมกับรับดอกบัวแก้วที่ถวาย ตรงนี้ไม่มีใครรู้ว่าหนิงอธิษฐานสิ่งใด และไม่ได้บอกใคร ต่างคน ต่างอธิษฐานค่ะ)
    <O:p
    จากนั้นพวกเราก็เก็บของ ช่วงระหว่างที่เก็บของ ซันบอกว่า เอะ.. แล้วยื่นมือมาให้ ถามว่า พี่หนิงพระบรมสารีริกธาตุหรือเปล่าค่ะ หนิงดูแล้วกำหนดจิตถามพระ หนิงเห็นพระศาสดา ประทานยิ้มน้อยๆ มาให้ เปล่งฉัพพรรณรังสีมายังพระบรมสารีริกธาตุในมือน้องซัน สักแป็บ หนิงมีความรู้สึกว่าที่บริเวณเท้าหนิงจะมีพระบรมสารีริกธาตุเสด็จมา จึงหันไปมอง โอ้..จริงๆ ด้วยค่ะ ถามพระท่านแล้วได้คำตอบเช่นเดียวกัน จึงหาที่ใส่ที่เหมาะสม ได้ถุงแก้วใบเล็กๆ ในกระเป๋า โดราเอมอนของหนิง
    ภาพนี้ เป็นองค์ที่สองที่เสด็จมาค่ะ

พระบรมสารีริกธาตุที่เสด็จมารวม ๘ องค์ค่ะ

จากนั้นกิจกรรมใหม่ของพวกเราระหว่างฟังธรรมจากพระอจ. และหลวงตาเพื่อนพระอจ. ที่วัดตะเคียนงาม (ถ้าจำไม่ผิดค่ะ) เลยจากวัดหนองหญ้าปล้องไป ๒๕ กม. พระอจ. ชวนให้ไปร่วมงานฉลองพระที่วัดหลวงตา วันอาทิตย์ที่ ๑๒ ก.ย. ให้พวกเรามาที่วัดก่อนแล้วเดินทางไปพร้อมพระอจ. พระอจ.บอกว่าที่วัดหลวงตา มีเห็นโคนขึ้นเยอะมาก ชอบกินเห็ดกันไหม พวกเราตอบว่าชอบค่ะ แต่ไม่กล้ากินเห็ดที่วัด กลัวบาป กลัวเป็นหนี้สงฆ์ พระอจ. บอกว่า ซื้อเห็ดโคนข้างนอกโลละเท่าไหร่นะ ตอนนี้ (มีเสียงตอบว่า ๓๐๐ กว่าบาทค่ะ) พระอจ.บอกว่าก็ชำระหนี้สงฆ์ไปสิ..
    <O:p</O:p<O:p
    พระอจ. เมตตาสอนมาหลายอย่าง เช่น ขณะที่ท่านนั่งมองพวกเรา แล้วถามกับจอร์ชว่า เพิ่งมาครั้งแรกใช่ไหม จอร์ชรีบถลาเข้าไปกราบใหญ่.ฮา. สมใจ มีช่วงหนึ่ง พระอจ. แนะนำพี่คนหนึ่งชื่อหลิน บอกว่าพี่เค้าขายบะหมี่ที่ดาวคนอง อร่อยนะ แล้วบอกว่า พวกที่ปฏิบัติธรรมที่ระดับใกล้เคียงกันหรือเสมอกันแล้วนะ สังเกตจะดวงตา ตาดำกับตาขาวจะเท่ากัน พวกเรานั่งมองตาดำกันใหญ่ ว่าเท่ากันตรงไหน ไม่เข้าใจที่พระอจ.สอนมา <O:p</O:p
    สักพักมีคณะเพื่อนพระอจ. ที่มาจากชุมพร เข้ามากราบพระอจ. บอกว่า นำปลาหมึก ปลาทู มาด้วย อย่างละ ๓๐ โล และมีสะตอมาอีก ๖ กระสอบ (ไม่แน่ใจจำนวนค่ะ) พวกเราจึงออกมาช่วยขนของไปไว้ที่โรงครัว
    <O:p
    กราบลาพระอจ. เดินออกมาด้านนอก เห็นว่ามีพระรูปหนึ่งนั่งดู พี่ผู้หญิงสองคน จัดแจกันดอกไม้อยู่ พวกเราจึงขออนุญาตนำดอกบัวมาให้พี่ทั้งสอง จัดเป็นแจกันถวายพระ พี่สองคนบอกว่าดีเลย เอามาสิ หนิงจึงเข้าไปหิ้วถังดอกบัวออกมาให้ ขณะที่ผ่านหลวงพี่รูปนั้น หลวงพี่ถามขึ้นว่า ดีนะ ดอกบัวมุก คุณโยมเคยเห็นหอยมุกกันไหม ก็ตอบกันว่า เคยค่ะ
    หลวงพี่.. หอยมุกเป็นๆ คุณโยมเคยเห็นกันไหม <O:p</O:p
    พี่กุ้งและคนอื่นๆ เงียบ หนิงตอบว่าเคยเห็นค่ะ (คิดว่าหอยมุกจริง ซะอีก แต่ถึงอย่างไรก็เคยเห็นค่ะ)<O:p</O:p

หลวงพี่..สวยไหม คุณโยมว่า มุกมันสวยไหม<O:p</O:p
    หนิง.. สวยค่ะ สวยมาก<O:p</O:p

หลวงพี่.. แล้วคุณโยมมองเห็นดอกบัวเป็นดอกบัวมุกกันไหม พวกเรา..ออกอาการงง..กันนิดนึง มองหน้ากัน งง..งง..หลวงพี่ท่านคงจะเห็นความ งง.. จากใบหน้าพวกเรา หลวงพี่จึงพูดต่อว่า มุกนะ ไม่ได้มีสีเดียวเหมือนที่เราเห็นนะ จริงๆ แล้ว มุกมีสีเป็นสีรุ้ง เป็นประกายสีๆ งามมาก (ถึงตรงนี้ หนิงเข้าใจแล้วค่ะ ว่าหลวงพี่ท่านทราบว่าหนิงอธิษฐานจิตให้เป็นดอกบัวแก้ว และน้อมถวายพระบนพระนิพพานไปแล้ว ..โห.. หนิงอ่ะ ถึงกับอึ้ง ปิติ น้ำตาซึมนิดๆ แต่ทุกคนยังไม่มีใครเอะใจ)

หลวงพี่ท่านกล่าวต่อว่า สีมุกสว่างมาก เหมือนฉัพพรรณรังสีของพระพุทธเจ้า เราจะบอกว่า ทำให้เป็นดอกบัวแก้ว ถวายพระพุทธเจ้า คุณโยมมองเห็นเป็นดอกบัวแก้วกันใช่ไหม <O:p</O:p

หนิง.. เจ้าค่ะ หนิงอธิษฐานจิตเมื่อสักครู่ให้ดอกบัวเป็นดอกบัวแก้ว และน้อมถวายพระบนพระนิพพานค่ะ หลวงพี่ท่านยิ้ม บอกว่า ทำถูกแล้วละ โยม และท่านสอนอะไรอีกจำไม่ได้..ฮา. ปลาทอง..

จากนั้นพวกเราก็วิ่งมาช่วยคณะที่มาจากชุมพร ช่วยแกะสะตอ ระหว่างทีก่ำลังแกะสะตอ คณะของพี่ลี ที่มารถตู้ ก็มาถึง ทักทายกันเล็กน้อย ให้พี่ลีไปกราบพระอจ. และพวกเราก็แกะสะตอกันต่อจนถึงกี่โมงกี่ยามไม่รู้ละ รู้แต่ว่าง่วง จึงเดินออกมา กัน ๓ คน มีก้อย ซัน หนิง ระหว่างที่เดินผ่านมาที่พี่สองคนจัดดอกบัว โห.. ตะลึง ดอกบัวเราไปอยู่ในอ่างเบญจรงค์งามมาก หลวงพี่รูปนั้นก็ยังไม่จำวัด หนิงจึงถ่ายรูปดอกบัวไว้ พร้อมกับพี่คนจัด (พระอจ.บอกว่า พี่ที่จัดดอกบัวเนี่ย ไม่เคยรู้จักหลวงปู่ฤาษี แต่สื่อกับรัชกาลที่ ๕ ได้)

[​IMG] <O:p</O:p
    สักพัก หลวงพี่ท่านนั้นได้พูดว่า โยมที่ถ่ายรูปนะ (หนิงเองค่ะ..ฮา..) ป่วยบ่อยใช่ไหม จับอาการป่วยที่เกิดขึ้นของร่างกายให้เป็นธรรมนะ พิจารณาให้เป็นทุกขเวทนา (เอ..พระอจ.เพิ่งจะสอนมาตะกี้เองนิ) ก็เลยได้นั่งคุยกับหลวงพี่ท่านนี้ ระหว่างที่คุยเรื่องธรรมะ ที่พระท่านสอนมานั้น เกิดปิติ อาการอิ่มใจอย่างไรบอกไม่ถูก พระท่านว่า มีตัว“รู้” อยู่ ๓ ตัว คุณโยมทราบไหมว่า รู้อะไรบ้าง <O:p</O:p
    ตอบไปว่า ไม่ทราบค่ะ จะมั่วตอบก็กลัวบาป
    หลวงพี่ บอกว่า รู้เท่า” คือการรู้ว่าจิตในขณะนี้กำลังคิดอะไร คิดอย่างไร<O:p</O:p
    รู้ทัน” รู้ทัน คือรู้ทัน (รู้ไปข้างหน้า) อาการของจิตที่เกิดขึ้น ว่าเป็นอย่างไร รู้แล้วให้วางอย่างไปปรุงแต่งต่อ<O:p</O:p
    รู้ตาม” คือ รู้ว่าเราเดินหลังอาการของจิตที่เกิดขึ้น เพื่อมองให้เห็นว่าจิตที่ไปข้างหน้าเป็นอย่างไร เราเดินตามมันนะ
    <O:p</O:p<O:p</O:p
    นั่งฟังกันอยู่ ๓ คน แต่เหมือนหลวงพี่ท่านสอนหนิงคนเดียว อย่างนั้นล่ะ ถามหลวงพี่ว่า หลวงพี่อยู่วัดไหนค่ะ หลวงพี่ตอบว่า วัดที่สุราษฎร์ฯ ท่าฉาง.. ตอบไม่รู้จักเจ้าค่ะ .. ถามท่านไปว่า จะได้มีโอกาสไปกราบท่านไหม หลวงพี่บอกว่า อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน จะพูดถึงเรื่องอนาคตไปทำไม จะไปทำไมหรือ .. เลยยิ้มๆ ฮา.. ใจไม่ได้คิดว่าจะได้ไปค่ะ แต่ปากมันเร็ว พูดไปซะงั้น เลยโดนซะ...ก่อนจะลาท่านไปนอน หลวงพี่ท่านบอกว่า ทำไม คุยธรรมะกับคุณโยมแล้วอาตมาเกิดอาการปิติ น้ำตาไหล แล้วท่านก็เช็ดน้ำตา..
    วันรุ่งขึ้นในงาน ก็พบท่านอีก เดินมาพบกันได้อย่างไร ยัง งง..งง..พระท่านเดินมาในช่องว่างของรถที่จอดอยู่ พวกเราเดินมาจากมุมอีกด้านหนึ่ง เหมือนมีสิ่งดึงให้มาพบกันกลางทาง และพระท่านเดินก้มหน้า ใกล้จุดที่พวกเราจะเดินไป ท่านก็หยุดยืนนิ่งๆ พอพวกเราเห็นจึงนั่งลงแล้วยกมือไหว้ท่าน พระท่านถามหนิงคนเดียว ว่า โยมอาตมามีเรื่องหนักใจ อยากขอความช่วยเหลือจากโยมได้ไหม .. หนิง อึ้งไปนิด แล้วตอบไปว่า ถ้าท่านเห็นว่าพอจะช่วยได้ ก็ยินดีค่ะ ท่านล้วงไปที่กระเป๋าอังสะ หยิบของมาให้ บอกว่า มีแหวนทองอยู่ ๓ วง ขอโมทนาบุญกับโยมด้วย ขอรบกวนให้ช่วยนำแหวนทอง ๓ วงนี้ ไปร่วมบุญหล่อพระเกศให้ด้วยนะ แล้วก็โยนมาให้ (ลืมถ่ายรูปไว้ค่ะ)
    <O:p[​IMG]</O:p

พระอุณาโลม และ พระเนตรที่ทำจากนิลเมืองกาญจนบุรี งดงามมากค่ะ ถวายโดย พระยุคลธรณ์ (เขียนผิด กราบขอขมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ)

[​IMG]<O:p</O:p
    <O:pช่วงที่วัดมีงาน ต้นไม้ทุกต้นที่วัดออกดอก บานสะพรั่งจัง..แหะ..แหะ.. ;P
    </O:p
    <O:p[​IMG]</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2010
  12. LightSeed of Buddha

ยินดีอย่างยิ่ง กับคุณDoughnut ผมก็ได้ไปงานนี้ แต่เสียดายไม่ได้เจอกัน ไมไ่ด้รู้จักกัน อนุโมทนากับสิ่งที่คุณ Doughnut ได้และเจอด้วยคัรบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2010
  13. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับพี่หนิงด้วยนะครับ ขออนุญาตนำำคำอธิษฐานจิตข้างบนไปใช้บ้างครับ และขอให้พี่หนิงถึงพระนิพพานในชาตินี้ด้วยครับ (หลวงพ่อบอกว่าเราโมทนาบุญกับใคร ถ้าคนนั้นได้ไปนิพพานเราก็ได้ตามไปด้วย ผมอนุโมทนากับทุกท่านในกระทู้ตั้งแต่พี่สาวเป็นต้นมา กะว่าคงจะได้อาศัยผลบุญติดตามไปนิพพานด้วยคนนะครับ อิอิ)

นำบุญมาฝากด้วยครับ
    - ร่วมทำบุญบริจาคค่า hosting เวบพลังจิต ประจำเดือนสิงหาคม
    - </o></o>ร่วมเป็นเจ้าภาพทอดกฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐม
    ปางทรงเครื่องพระมหาจักรพรรดิ์ ขนาดหน้าตัก ๔ ศอก (เนื้อโลหะทองเหลือง ปิดทองประดับเพชร) และวิหารแก้ว
    ในงานทอดกฐินและเททองหล่อพระ ณ วัดตะโก ต.ตาพระยา อ.ตาพระยา จ.สระแก้ว
    <o><o> - เมื่อวานไปทำวัตรเย็นที่วัดป่านาคนิมิตร และนั่งสมาิธิที่วัดต่ออีก 1 ชั่วโมง
    </o></o>
    ขอให้ท่านกัลยาณมิตรทุกท่านได้รับผลบุญทั้งหมดเช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าได้รับ และขอให้ทุกท่านถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้ทุกท่าน หากยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานฉันใด ขอคำว่า "ไม่มี" จงอย่าบังเกิดกับข้าพเจ้าและทุกท่านตราบจนถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเถิด...

14. LightSeed of Buddha

คุณ Doughnut พอจะทราบไหมครับ ว่าหลวงปู่ชะอ้อน ที่เป็นพระเถระรูปแรกที่นั่งอยู่ในงาน ท่านอยู่วัดไหน รู้แต่จังหวัดปราจีนบุรี อยากไปกราบท่านอีก

15. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาบุญกับน้อง titapoonyo ด้วยค่ะ เรื่องคำอธิษฐานจิต แม้ว่าพระอจ.ท่านจะเมตตาแนะนำพี่หนิงมา แต่พี่หนิงยินดีที่จะแบ่งปันให้ทุกๆ ท่านค่ะ

- ตอบคุณ LightSeed of Buddha (ขอโทษนะคะ อ่านชื่อคุณครั้งใด แล้วหนิงจะยิ้มแก้มตุ่ย..คิดถึงความหมายของชื่อ เหมือนที่ท่านประชาสัมพันธ์พูดไว้เลยค่ะ เมล็ดพันธุ์จากพระพุทธองค์) วันงานที่วัดหนองหญ้าปล้อง.คนเยอะมากค่ะ ไม่รู้ว่าใครเป็นใคร..ฮา..คณะเราเองที่ตามมาร่วมงาน ยังต้องวิ่งหากันเลยค่ะ

หลวงปู่ชะอ้อน อยู่วัดแหลมหิน สี่แยกหนองชะอม ตำบลไม้เค็ด อำเภอเมือง จังหวัดปราจีนบุรีค่ะ ทราบจากน้องนิกในทีมอจ.คณานันท์ว่า วันที่ ๗ ส.ค. นี้จะมีงานไหว้ครู ของหลวงปู่ค่ะ (ขอบคุณข้อมูลจากน้องนิก ด้วยค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2010
  16. LightSeed of Buddha

แหะๆ ไปไม่เป็นอ่าครับ ไงถ้ามีจัดไป รบกวนหิ้วผมไปด้วยสักคนนะ

17. A&J

A&J เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    เมื่อวานไม่ได้เปิดคอมทำให้พลาดโอกาสดีๆบางอย่างไป
    น่าเสียดายจังแต่ยังรอโอกาสอันดีงามครั้งต่อไป

ขออนุโมทนาบุญกับคณะของคุณหนิงด้วยนะคะ
    อ่านเรื่องราวดีๆที่ถ่ายทอดมาทีไรประทับใจทุกที
    คุณหนิงทำงานแถวหลักสี่เหรอคะ

เนื่องจากอยากรู้จักแต่ทำหลังไมค์ไม่ค่อยเป็น
    ลองส่งหาท่านกัปตันก็ไม่รู้จะไปหรือเปล่า
    แต่เปิดอ่านข้อความส่วนตัวเป็นแล้ว ตามประสา ส.ว.อิ อิ
    จะรบกวนขอทราบเบอร์โทรของท่านกัปตัน กับคุณหนิงจะสะดวกมั้ยคะ
    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

18. พรพิสุทธิ์

พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาแบ่งปัน
    ช่วงเข้าพรรษาที่ผ่านมาได้มีโอกาส ถวายเทียนพรรษา 2 วัด
    ถวายปัจจัย ถวายภัตตาหาร
    ขอเชิญร่วมโมทนาด้วยกันค่ะ สาธุ

19. วิณวิญ

วิณวิญ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ปกติจะไปรพ.เซนต์หลุยส์นี่ต้องนั่งรถสองแถวแดงเล็กๆแล้วนะคะนั่นน่ะ ได้เหงื่อแถมได้บุญไปด้วยเลย ^^

แนะนำเผื่อไว้สำหรับกัลยาณมิตรท่านอื่นๆนะคะ ใกล้ที่สุดแถวนั้นคือตลาดสวนพลู ในซอยข้างๆทางเข้าโรบินสัน เยื้องไปทางหน้าโรงแรมแชงกรีลา จะเป็นตลาดสดเล็กๆอยู่ข้างในค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2010
  20. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

สักพัก หลวงพี่ท่านนั้นได้พูดว่า โยมที่ถ่ายรูปนะ (หนิงเองค่ะ..ฮา..) ป่วยบ่อยใช่ไหม จับอาการป่วยที่เกิดขึ้นของร่างกายให้เป็นธรรมนะ พิจารณาให้เป็นทุกขเวทนา (เอ..พระอจ.เพิ่งจะสอนมาตะกี้เองนิ) ก็เลยได้นั่งคุยกับหลวงพี่ท่านนี้ ระหว่างที่คุยเรื่องธรรมะ ที่พระท่านสอนมานั้น เกิดปิติ อาการอิ่มใจอย่างไรบอกไม่ถูก พระท่านว่า มีตัว“รู้” อยู่ ๓ ตัว คุณโยมทราบไหมว่า รู้อะไรบ้าง <O:p</O:p
    ตอบไปว่า ไม่ทราบค่ะ จะมั่วตอบก็กลัวบาป
    หลวงพี่ บอกว่า รู้เท่า” คือการรู้ว่าจิตในขณะนี้กำลังคิดอะไร คิดอย่างไร<O:p</O:p
    รู้ทัน” รู้ทัน คือรู้ทัน (รู้ไปข้างหน้า) อาการของจิตที่เกิดขึ้น ว่าเป็นอย่างไร รู้แล้วให้วางอย่างไปปรุงแต่งต่อ<O:p</O:p
    รู้ตาม” คือ รู้ว่าเราเดินหลังอาการของจิตที่เกิดขึ้น เพื่อมองให้เห็นว่าจิตที่ไปข้างหน้าเป็นอย่างไร เราเดินตามมันนะ
    นั่งฟังกันอยู่ ๓ คน แต่เหมือนหลวงพี่ท่านสอนหนิงคนเดียว อย่างนั้นล่ะ ถามหลวงพี่ว่า หลวงพี่อยู่วัดไหนค่ะ หลวงพี่ตอบว่า วัดที่สุราษฎร์ฯ ท่าฉาง.. ตอบไม่รู้จักเจ้าค่ะ .. ถามท่านไปว่า จะได้มีโอกาสไปกราบท่านไหม หลวงพี่บอกว่า อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน จะพูดถึงเรื่องอนาคตไปทำไม จะไปทำไมหรือ .. เลยยิ้มๆ ฮา.. ใจไม่ได้คิดว่าจะได้ไปค่ะ แต่ปากมันเร็ว พูดไปซะงั้น เลยโดนซะ...ก่อนจะลาท่านไปนอน หลวงพี่ท่านบอกว่า ทำไม คุยธรรมะกับคุณโยมแล้วอาตมาเกิดอาการปิติ น้ำตาไหล แล้วท่านก็เช็ดน้ำตา..
    วันรุ่งขึ้นในงาน ก็พบท่านอีก เดินมาพบกันได้อย่างไร ยัง งง..งง..พระท่านเดินมาในช่องว่างของรถที่จอดอยู่ พวกเราเดินมาจากมุมอีกด้านหนึ่ง เหมือนมีสิ่งดึงให้มาพบกันกลางทาง และพระท่านเดินก้มหน้า ใกล้จุดที่พวกเราจะเดินไป ท่านก็หยุดยืนนิ่งๆ พอพวกเราเห็นจึงนั่งลงแล้วยกมือไหว้ท่าน พระท่านถามหนิงคนเดียว ว่า โยมอาตมามีเรื่องหนักใจ อยากขอความช่วยเหลือจากโยมได้ไหม .. หนิง อึ้งไปนิด แล้วตอบไปว่า ถ้าท่านเห็นว่าพอจะช่วยได้ ก็ยินดีค่ะ ท่านล้วงไปที่กระเป๋าอังสะ หยิบของมาให้ บอกว่า มีแหวนทองอยู่ ๓ วง ขอโมทนาบุญกับโยมด้วย ขอรบกวนให้ช่วยนำแหวนทอง ๓ วงนี้ ไปร่วมบุญหล่อพระเกศให้ด้วยนะ แล้วก็โยนมาให้ (ลืมถ่ายรูปไว้ค่ะ)