ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. squrez

squrez เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุ ครับ

2. โครตภู

โครตภู เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของพระสยามเทวาธิราช

ศิษย์ : หลวงตาครับ แล้วพระสยามเทวาธิราชมีหลายองค์เหรอครับ?

หลวงตา : มีเป็น โฮ้... แสนน่ะ เป็นล้านนะ ผู้ใดที่เกี่ยวข้อง ผู้ใดที่มีจิตสำนึกในชาติ ศาสนา สถาบันกษัตริย์ ผู้นั้นตายก็เป็นพระสยามฯ ตั้งแต่ภูมิเทวดา ถึง พรหม แล้วแต่กำลังของตัว ขนาดสัมภเวสียังมีเลย พระสยามฯ ผู้ที่มีจิตผูกพันธ์

ศิษย์ : พวกทหาร พวกอะไรทั้งหลายที่เคยดูแลประเทศชาติอย่างนี้ ?

หลวงตา : ถูก ทั้งหมดนะ หลายคน

ศิษย์ : แล้วอย่างนี้ประเทศอื่นเขาก็มีเหมือนเรามั้ยครับ?

หลวงตา : ไม่มีนะ

ศิษย์ : มีประเทศเราประเทศเดียว ?

หลวงตา : ประเทศเราเป็นประเทศที่อยู่นานที่สุดฮะ

ศิษย์ : อย่างพวกพม่า ลาว เขาก็มี พระพุทธศาสนา เขาก็มีมั้ยครับ?

หลวงตา : ไปที่เรา ไปอยู่ที่เรา

ศิษย์ : เป็นแหล่งใหญ่?

หลวงตา : คนจะเกิดบริเวณแถวนี้นะ พลังงานของจากตรงนี้ทั้งนั้น

ศิษย์ : อ๋อ เป็นแดนบุญ ?

หลวงตา : จากดินแดนพุทธภูมิ

ศิษย์ : แม้แต่ที่อินเดีย ที่มีโยคี มีอะไรมากมาย ก็ไม่มี?

หลวงตา : ไม่มีนะ

3. akp07

akp07 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไปทำบุญที่วัดพิชัยญาติการาม มาครับ
    ขอให้ผลบุญนี้พึงสำเร็จแก่ข้าพเจ้าและกัลยาณมิตรทุกๆท่าน ให้ได้เข้าถึงพระนิพพานในชาตินี้เทอญ

4. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

น้องแอมป์ ไม่ต้องคิดมากค่ะ เดี๋ยวจิตเศร้าหมองเปล่าๆ ก็เอาตามสะดวกและตามสบายเรา อย่าให้เบียดเบียนตัวเองนั่นแหละค่ะดีแล้ว อนุโมทนาด้วยค่ะ

5. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

มาแล้วครับ พี่หนิง
    วันนี้เพิ่งมีโอกาสได้เข้ามาเขียนครับ
    ขณะนี้ตะวันชิงพลบทางโน้น แต่ตะวันเบิกฟ้า(ข้าขอเทิดทูน)ทางผมครับ

ก็มาขอยินดีต้อนรับด้วยคนครับ คุณ Natona ขึ้นเรือมาปุ๊ป ก็ได้บุญเต็มๆเลยนะครับ โมทนาบุญสาธุ ด้วยคนครับ สาธุ สาธุ สาธุ

อีกท่านหนึ่งที่อ.ชนะได้กรุณาต้อนรับ ถ้าจำไม่ผิดคือคุณ jaack ขออนุญาตยินดีต้อนรับอีกครั้งครับ

ที่นั่งทั้งซ้าย และขวายังว่างอยู่มากครับ หลังจากรับไม้พายจากพี่หนิงแล้ว เดินชิดในนั่งประจำที่ได้เลยครับ

ช่วยกันพายครับ

สมาชิกเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ นะครับ แต่เรือเราใหญ่พอครับ ช่วยกันพายครับ จุดหมายปลายทางไม่เกินความ มุ่งมั้นและตั้งใจครับ

ผมโดยส่วนตัวยังเชื่อมั่นว่า เรือเราสมาชิกจะมีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆนะครับ
    ก็ไม่ใช่ใครที่ไหน ญาติๆ เพื่อนๆ ที่เคยรู้จักกันทั้งนั้น ตั้งแต่ตอนก่อนนู้นๆๆๆๆ

เรือเรารับสมาชิกตลอดเวลาครับ เมื่อไหร่ที่ท่านพร้อม ยินดีต้อนรับเสมอ ร่วมด้วยช่วยกันครับ

ระหว่างการเดินทางเราจะมีงานบุญมาบอกทุกๆท่านอย่างสม่ำเสมอครับ อย่างน้อยสุดก็ได้โมทนาสาธุการครับ

ขออนุญาตอีกครั้งครับท่านกัปตัน ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่านครับ

บุญรักษา สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

6. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณขาโจ๋ฯ

ข้อมูลครบถ้วนครับ

ก็อยากรบกวนท่านเพื่อนสมาชิก ท่านผู้เจริญ ที่น่ารักทุกท่าน อย่าลืม ส่งข้อมูลของท่าน ไปยังท่านกัปตันของเรานะครับ ข้อมูลที่ส่งให้ก็ใช้แนวทางของคุณขาโจ๋ฯ เป็นแนวทางได้ครับ (หากท่านใดต้องการส่งข้อมูลเพียงบ้างส่วน อย่างน้อยก็ขอให้มี อีเมล์ นะครับ)

วัตถุประสงค์สำคัญก็คือ เพื่อได้ติดต่อประสานงาน เวลามีข้อมูลสำคัญ ที่จะแจ้งข่าวคราวกัน และข้อสำคัญอีกประการหนึ่งก็คือ นอกจากข้อมูลทางธรรมะที่จะแจ้งกัน ข้อมูลทางโลกก็สามารถติดต่อได้ไม่ว่าจะขอข้อมูล ขอความช่วยเหลือ สอบถามข้อมูลต่างๆ ผมว่าอย่างน้อยเราสามารถช่วยเหลือกันได้ และช่วยลดเวลาในการสืบหาข้อมูลได้ไม่มากก็น้อย (networking)

ส่วนที่อยู่ที่ท่านได้ให้ไว้ ผมคิดเอาเองว่า เผื่อมีบ้างครั้ง กัปตันเราใจดี (ปกติก็ใจดีมากอยู่แล้ว) อาจจะส่ง พระให้เราได้บูชา (ฮิ ฮิ)

หากท่านใดมีข้อเสนอแนะ ที่จะแนะนำ ก็ได้โปรดแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นได้นะครับ

บุญรักษา สวัสดีครับ

7. ampaer

ampaer เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณที่เตือนสติค่ะ

8. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา ได้ไปโรงพยาบาลหาหมอ ใช้เวลาครึ่งวันกว่าๆในการรอและรักษา
    สาเหตุที่ไปหาหมอโรงพยาบาล เพราะเพื่อนรุ่นน้องที่เป็นหมอแถวบ้านเห็นอาการขาบวมช่วงข้อเท้ากับตาตุ่มบวม และเหมือนกระดูกจะผิดปกติ จากการที่ได้ลองดูและจับหาสาเหตุในเบื้องต้น เพราะจับลงไปเหมือนจะเป็นกระดูกโปนออกมา หรือข้อต่อหลุด แต่ทำอะไรได้ปกติแต่มีปวดเล็กน้อย
    ผลจากการเอ๊กซเรย์ ไม่พบอาการผิดปกติ แต่ทำไมจับลงไปที่ข้อเท้ากลับแข็งกดไม่ลงเหมือนกดไปโดนกระดูก ๕๕๕ อีกแล้ว เหมือนตานัถว่า หาสาเหตุไม่เจออีกแล้ว
    พอวันรุ่งขึ้นได้ใส่กางเกงขาสั้น หันมาเห็นช่วงน่องก่อนถึงหัวเข่าด้านซ้ายเล็กน้อย อ้าว มัยเขียวเป็นรอยยาวแบบนี้ 0.0" ไปทำหรือไปโดนอะไรมาอีกละเนื่ย
    ไม่ได้เอะใจหรือสนใจไปมากกว่านั้น กระโดดขึ้นบันไดพอใช้ขาขวายันพื้นก่อนกระโดด แปล๊บๆ อ้าว น่องทางขวารู้สึกเสียวระหว่างน่อง หัวเข่า ข้อเท้าขวาที่บวมก่อนหน้านี้ หุหุหุ

เอาเข้าไป ร่างกายมันเรื่มเเย่ พอลองดูร่างกายดีๆ ตรงไหนที่มันเคยบวมพอมันหายบวม มันย่นแบบคนแก่เลยละ งานเข้า ที่นี้เลยลองสังเกตุคนอื่นมั้งผิวเขาเนียน ไม่มีรอยย่น ไม่กร้าน ชักเรื่มต่างกับเราละ งานเข้า งานเข้า งานเข้า

มองดูความเปลี่ยนแปลงของตัวเองก็รู้ละ ทำไมคนเราถึงต้องไปดูความเปลี่ยนแปลงของคนอื่น ต่างกันตรงไหนระหว่างเขากับเรา ตายเหมือนกัน เกิดมาเหมือนกัน เจ็บไข้ได้ป่วยไม่ต่างกัน อย่าไปสนใจในทรัพย์สินให้มาก ได้มามันก็ไม่ใช่ของเรา ของเรามันก็ต้องอยู่กับเราตลอดไป แต่นี่มันอยู่กับเราตลอดไปหรือปล่าวละ

บางคนมองตัวเองว่าทำไมเราถึงไม่รวยเหมือนคนอื่นเขา แต่ลองมองกลับกันดูถ้าเรารวยเหมือนคนอื่น เราจะหันมามองธรรมมั้ย เราคงเพลิดเพลินไปทางด้านอื่นซะมากกว่า

9. naruphos

naruphos เป็นที่รู้จักกันดี

T-T จนทุกวันนี้ยังหาไม่เจอเลยครับ

10. โครตภู

โครตภู เป็นที่รู้จักกันดี

พระธาตุคงลอยอยู่นอกโลกมั้งถึงหาไม่เจอ โถ น้องตู จะหัวเราะหรือร้องไห้ดีเนี่ย ให้ตายเหอะโรบิน ขำจริงๆ

11. nahathai

nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

สู้ สู้ สู้ Go Go Go ! ! ! Win Win Win

ขอส่งกำลังใจทั้งหมดที่มีอยู่ ให้คุณขาโจ๋ หมดเลย
    (รวมทั้งพลังจักรวาล ที่ได้ฝึกปฏิบัติทางด้านโยคะ มาเป็นเวลาหลายปีนี้ ขอส่งพลังทั้งหมดที่มีให้คุณขาโจ๋หมดเลย เพี้ยง)
    ....คงจะเป็นการทดสอบสังขาร ได้พิจารณาสังขาร ได้ปลงสังขาร (เพื่อเข้าสู่พระนิพพาน ตั้งปณิธานไว้ให้มั่นนะคะ)
    ....คงจะเป็นการทดสอบพลังใจ พลังมาร
    ....คงจะเป็นการทดสอบความเข้มแข็ง และความอดทน
    ....คงจะ..ฯลฯ......
    คุณเก่งมาก ที่คุณยังมีพลังตอแย ต่อกร กับสังขารที่มีเรื่องมาล้อคุณเล่นได้ทุกวัน หลากหลายรูปแบบ
    ไม่ท้อนะคะ และเมื่อไหร่ที่ท้อนะคะ ขอให้หันมาหาพวกเราเหล่ากัลยาณมิตรในเรือลำเดียวกันนี้นะคะ คิดอย่างมั่นใจว่าพวกเราจะไม่ทิ้งกันค่ะ
    คุณขาโจ๋ เป็นคนมีธรรมะสถิตอยู่ในใจ ขอให้บุญตามรักษาคุณอยู่ตลอดไป อยากจะใช้คำนี้ รักษาสุขภาพนะคะ แต่สุขภาพกลับไม่รักษาคุณเลย ลุยค่ะ
    ไม่ต้องไปสนใจ ใส่ใจกับมันแล้วละค่ะ หากิจกรรมชีวิตให้กับตัวเอง อย่าให้ว่างก็ดีนะคะ แบบที่คุณทำอยู่เป็นปกติก็เห็นด้วยนะคะ ทำบุญตลอด ต่อเนื่อง ศึกษาอ่านธรรมะสม่ำเสมอ เสมอเหมือนได้เข้าเฝ้าเบื้องบาทพระพุทธองค์ สาธุ นะคะ ขอให้ฟันฝ่าคลื่นมรสุมร่างกายนี้ได้อย่างหน้าชื่น คุณต้องยืนหยัดให้ได้อย่างองอาจนะคะ ดิฉันไม่มีภูมิรู้ทางธรรมะมาปลอบใจคุณ มีแต่ความรู้สึกตรงๆทางโลกเบี้ยวใบนี้มาปลอบใจคุณนะคะในฐานะพี่น้องในธรรม บุญรักษาอีกครั้งค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2009
  12. Me, myself

เอาใจช่วยนะคะคุณขาโจ๋ ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะคะ สู้ๆค่ะ

13. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    เป็นธรรมดาของการมีสังขารเนาะ ปล่อยมัน ๆ ๆ

14. Me, myself

ช่วงนี้มีเรื่องวุ่นๆแล้วก็ต้องเร่งทำงานทำการ เลยไม่ค่อยได้เข้ามาค่ะ นั่งสมาธิก็ไม่ได้นั่งเลย เพราะกว่าจะได้นอนปาไปเที่ยงคืนหรือตีหนึ่งกว่าๆทุกคืนเลย แต่ก่อนนอนก็จะขึ้นไปกราบพระศาสดาเป็นปกตินะคะ (นอนสมาธิ) นั่งๆสนทนากับท่านไปก็หลับไปแบบไม่รู้ตัวทุกทีเลย [Embarrass เวลาตื่นขึ้นก็ยังนึกได้นะคะว่านั่งสนทนากับพระศาสดาอยู่นีนา แล้วตัวเองก็ไปนั่งแป้นแร้นอยู่ต่อหน้าท่านทุกที ก็ต้องขอขมาท่านทุกครั้งไป ท่านก็มีเมตตาไม่ได้ว่าอะไร (คงชินแล้วแระ แบบว่าเป็นบ่อย)

เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา (9/10/52) ก็ไปกราบท่านเป็นปกติ แล้วก็รู้สึกว่าท่านมีแขกอยู่ด้วย พอมองๆดูถึงเห็นว่าเป็นพระอาจารย์ปู่ชีวกโกมารภัทจ์ ท่านนุ่งห่มแบบพราหมณ์ ผมเกล้ามวย มีลูกประคำคล้องคอ ก็เลยได้กราบท่านด้วย

ดิฉัน - นมัสการพระศาสดาเจ้าค่ะ

พระศาสดา - เจริญพร

ดิฉัน - กราบพระอาจารย์ปู่ชีวกค่ะ

พระอาจารย์ปู่ชีวก - สวัสดี เจ้าไปทำบุญที่โรงพยาบาลสงฆ์ทุกเดือนเลยนะ

ดิฉัน - เจ้าค่ะ ก็จองไว้ทั้งปีค่ะ

พระอาจารย์ปู่ชีวก - ดีแล้ว อนุโมทนาด้วย ทำบุญกับพระสงฆ์ที่อาพาธน่ะดีได้บุญได้กุศลแรง ทำให้เราไม่เจ็บไข้ได้ป่วย ร่างกายแข็งแรง

ดิฉัน - เจ้าค่ะ แล้วที่เวลาดิฉันไปไหว้อาจารย์ปู่ อาจารย์ปู่รับรู้หรือไม่เจ้าคะ

พระอาจารย์ปู่ชีวก - รู้ซิ

ดิฉัน - พระอาจารย์ปู่เจ้าคะ ลูกเป็นโรคอะไรบ้างหรือเปล่าคะ

พระอาจารย์ปู่ชีวก - ก็พวกกระเพาะกับลำไส้นะ ให้ระวังไว้หน่อย (อันนี้รู้ตัวดี เพราะก็ชอบเป็นๆหายๆ)

ดิฉัน - แล้วอย่างอื่นละคะ มดลูก มะเร็งอะไรนี่เป็นหรือเปล่าคะ

พระอาจารย์ปู่ชีวก - นอกนั้นไม่มีอะไร ก็ปกติดี

ดิฉัน - สาธุ แล้วเรื่องปวดหัวล่ะค่ะ

พระอาจารย์ปู่ชีวก - อันนั้นมันเป็นโรคเวรโรคกรรม เอาไว้มันก็ค่อยๆหายไปเองแหละ ใช้เวลาหน่อย (แหม...พอวันอังคารรายการตีสิบเอาเรื่องปวดหัวของหมอที่เป็นพ่อของหนูพิมพ์วดีมาออกอากาศพอดี จริงๆเคยอ่านเจอมานานหลายปีมากแล้ว)

ดิฉัน - เจ้าค่ะ แล้วเอ็นหัวเข่าอักเสบละคะ

พระอาจารย์ปู่ชีวก - ทำไมละ ก็ยังเดินได้ไม่ใช่เรอะ

ดิฉัน - ชะอุ๊ย..ค่ะ ก็ยังเดินได้ แต่ว่ามันจะเป็นไรมากหรือเปล่าคะ

พระอาจารย์ปู่ชีวก - ไม่มีอะไรหรอก ก็ระวังรักษาน้ำหนักตัว แล้วก็ไปออกกำลังกายยืดแข้งยืดขาซะบ้าง ก็แค่นั้นแหละ เรื่องอื่นไม่มีอะไร นอกจากเรื่องกระเพาะกับลำไส้ กินอะไรก็ระวังหน่อย

ดิฉัน - สาธุ ขอบพระคุณพระอาจารย์ปู่มากเลยค่ะ

เอามาเล่าสู่กันฟังค่ะ แบบว่าได้พบเจอพระอาจารย์ปู่ชีวกโดยไม่คาดฝัน ก็เลยได้ถามเรื่องสุขภาพร่างกายซะเลย เพราะปกติเวลาไปทำบุญที่โรงพยาบาลสงฆ์ก็มักจะไปกราบไหว้รูปปั้นท่านด้วย แล้วก็จะขอพรให้มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงเพื่ออยู่ทำประโยชน์ได้ต่อไปเรื่อยๆ เท่าที่จะทำได้

-----------------------------------------------------------------------

มโนมยิทธิเป็นเรื่องรู้ได้เฉพาะตน โปรดอย่าเชื่อในทันทีตามกฏกาลามสูตร โปรดใช้ปัญญาพิจารณาในการอ่าน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2009
  15. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
    ให้มันป่วยแต่กาย ใจอย่าไปป่วยกับมัน
    พิจารณาตัดขันธ์ ๕ บ่อยๆ ใช้วิกฤติเป็นโอกาส
    ใช้ความเจ็บป่วยมาำพิจารณาตัดกิเลส
    พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านเคยกล่าวว่า
    คนที่ปฏิบัติธรรมแล้วเจ็บป่วยจะไปพระนิพพานได้ง่ายเพราะ

คนที่ป่วยมากๆ เขาไม่มีจิตใจที่จะไปนึกถึงความโลภ
    คนที่ป่วยมากๆ เขาไม่มีจิตใจที่จะไปโกรธใคร
    คนปฏิบัติที่ป่วยมากๆ เขาจะตัดความหลงได้ง่าย
    เมื่อจิตวางในความโลภ ความโกรธ ความหลงได้
    เอาจิตเกาะกับพระนิพพาน ตายเมื่อไร ก็ไปพระนิพาน
    ขอให้เจริญในธรรมครับ

16. Me, myself

คืนถัดมาขึ้นไปกราบพระศาสดา ได้พบกับหลวงพ่อฤาษีท่านด้วย ก็เลยได้สนทนากับท่านถึงเรื่องการทำบุญ

ดิฉัน - หลวงพ่อเจ้าคะ ช่วงนี้ลูกรับปากเรื่องบอกบุญไว้หลายที่เจ้าค่ะ แต่ว่าก็คงจะทยอยๆทำไป ทีนี้ลูกเป็นห่วงว่าท่านกัลยาณมิตรจะเดือดร้อน เดี๋ยวจะหาว่ามีแต่เรื่องทำบุญตลอด หลวงพ่อว่าลูกควรจะทำยังไงดีเจ้าคะ

หลวงพ่อฤาษี - ไม่ต้องคิดมากหรอก คนในกระทู้เขาก็เป็นคนจิตใจดีทุกคน เขาไม่ว่าอะไรหรอก เขาก็ต้องรู้ตัวแหละว่าควรทำเท่าไหร่ยังไง

ดิฉัน - ค่ะ ก็ห่วงเหมือนกัน ปัจจัยไม่ได้หาได้ง่ายๆ งานบุญนี่คงจะมีไปเรื่อยๆแน่เลยค่ะ หลังจากนี้ ก็ไม่อยากให้ใครเดือดร้อนเพราะการทำบุญนะคะ อย่างลูกก็จะทำตามกำลังตัวเอง มีน้อยก็ทำน้อย มีมากก็ทำมากเจ้าค่ะ

หลวงพ่อฤาษี - ถูกต้องแล้ว ทำบุญมันก็ต้องตามกำลังทรัพย์ที่ตัวเองมี ไม่ใช่ทำแล้วเบียดเบียนตนเอง ทำแล้วตัวเองมานั่งทุกข์ ไม่ใช่ทำบุญเอาหน้าแต่ตัวเองไม่มีจะกิน ครอบครัวเดือดร้อน อย่างนี้ไม่ถูก ทำบุญก็ต้องทำอย่างฉลาด อย่าโง่ มีน้อยก็ทำแต่น้อย แต่ว่าความศรัทธามุ่งมั่นมีเยอะ อย่างนี้ก็ได้บุญเยอะ ไม่เห็นจำเป็นต้องทำบุญด้วยเงินเยอะๆเลย หากบางครั้งเราไม่มีปัจจัยที่จะทำ เราก็ร่วมอนุโมทนาในบุญที่คนอื่นทำก็ได้เหมือนกัน ไปบอกทุกคนว่าการทำบุญอย่าให้เบียดเบียนตนเอง ทำแล้วให้ได้เกิดจิตใจผ่องใส ยินดีในผลแห่งการทำบุญนั้นๆ ไม่จำเป็นต้องทำบุญทุกงานบุญหรอก เอาที่เราสบายเงินแล้วก็สบายใจดีกว่า จำเอาไว้นะลูก

ดิฉัน - สาธุ กราบขอบพระคุณหลวงพ่อมากๆเจ้าค่ะ
    -----------------------------------------------------------------------

มโนมยิทธิเป็นเรื่องรู้ได้เฉพาะตน โปรดอย่าเชื่อในทันทีตามกฏกาลามสูตร โปรดใช้ปัญญาพิจารณาในการอ่าน

17. sabzajeed

sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    อัพเดต
    สมทบปัจจัยร่วม ซื้อตู้พระไตรปิฎก พร้อมหนังสือพระไตรปิฎก วัดถ้ำวัวแดง

<TABLE style="WIDTH: 231pt; BORDER-COLLAPSE: collapse" border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=307><COLGROUP><COL style="WIDTH: 160pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 6816" width=213><COL style="WIDTH: 71pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 3008" width=94><TBODY><TR style="HEIGHT: 20.25pt; mso-height-source: userset" height=27><TD style="BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; WIDTH: 160pt; HEIGHT: 20.25pt; BORDER-TOP: windowtext 0.5pt solid; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl66 height=27 width=213>
    รายชื่อ
    </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; WIDTH: 71pt; BORDER-TOP: windowtext 0.5pt solid; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl66 width=94>
    จำนวน
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ Me,myself</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>200</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ หวงจื้อเซวียน</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>300</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ ก้อย</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>800</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ พรพิสุทธิ์ </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>200</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ ohaey (พี่เอ้)</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>200</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ แม่ + พี่หนิง</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>1200</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ ต้องตา </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>200</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ pipopm และเพื่อนๆ </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>340</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ sabzajeed</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>200</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ ปฏิสัมภิทัปปัตโต (พี่เมย์)</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>200</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>อาจารย์ ชนะ สิริไพโรจน์</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>200</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ jks</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>200</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ ณหทัย</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>200</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ porpao</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>200</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ kung 9894 (พี่กุ้ง)</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>200</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ lee skl</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>200</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ suparbtom</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>500</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ อมริศา (พี่อ้อ)</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>200</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ Ricardo Decalgary</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 align=right>500</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ วาทวงศ์ จิตรารจิส </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl68 rowSpan=2>
    3000
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ อุรวี ณ สงขลา และครอบครัว</TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ squrez</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl68>
    200
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ piakgear24</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl68>
    300
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ zonedd</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl68>
    200
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ Butz</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl68>
    500
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ konkangwad คุณ อัญชลีพร</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl68>
    200
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ เจ๋วะรัฐถะ (พี่อ้อย)</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl68>
    200
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ taii</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl68>
    1000
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ natona</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl68>
    300
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>หลวงพี่วิริทธิพล วัดกู่เสือ</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl68>
    1000
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ ชยพล </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl68>
    1000
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ เสนาะ</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl68>
    3000
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl65 height=19 align=left>คุณ ยงยุทธ</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #eeeeee; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #eeeeee; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl68>
    3000
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 18.75pt; mso-height-source: userset" height=25><TD style="BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 18.75pt; BORDER-TOP: windowtext 0.5pt solid; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl66 height=25>รวม</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BORDER-LEFT: windowtext; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: windowtext 0.5pt solid; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl67 align=right>20140</TD></TR></TBODY></TABLE>​

อนุโมทนา ทุกๆท่าน ค่ะ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2009
  18. Me, myself

เมื่อคืนนี้ (13/10/52) ก่อนนอนก็ขึ้นไปกราบพระศาสดา สนทนากับท่านสักพักก็ลาท่านไปดูวิมานตัวเอง พอเข้าไปที่วิมานตัวเองก็ร้องเรียกหาชบากับลำดวน

ดิฉัน - ชบา..ลำดวน อยู่กันหรือเปล่านี่

ชบาวิ่งถลามาเลย - ว้าย..คุณมาแล้ว

ดิฉัน - นี่ๆๆ อะไรจะดีใจซะขนาดน้าน

แล้วดิฉันก็เห็นเด็กผู้ชายผมจุกนุ่งโจงกระเบนแว๊บๆๆ

ดิฉัน - อ้าว..น้องเล็ก มาได้ไงเนี่ย (เป็นงงมากมายเลย)

น้องเล็ก - ให้ท่านพ่อพระอินทร์พามา

ดิฉัน - ห๊า..แล้วพ่อพระอินทร์ไปไหนแล้วละ

น้องเล็ก - ลงไปดาวดึงส์แล้ว ท่านพ่อบอกว่าน้องเล็กอยากกลับเมื่อไหร่ก็กลับได้เลย ไม่ต้องเรียกพ่อให้มารับ

ดิฉัน - เย้ย..แล้วมาซนอะไรบ้างหรือเปล่านี่ แล้วมาอยู่ได้ไง อย่างนี้ต้องไปถามพระศาสดาก่อน มานี่ ไปกราบพระศาสดาก่อน

ว่าแล้วก็พาเจ้าน้องเล็กจอมซนไปพบพระศาสดา

ดิฉัน - น้องเล็ก กราบพระศาสดาซะซีลูก

น้องเล็ก - สวัสดีคร้าบ พระศาสดา (นั่งยองๆยกมือไหว้)

ดิฉัน - ว๊ากกก ตายแล้ว น้องเล็ก ทำไมไหว้ยังงั้น นั่งลงกราบดีๆซี กราบแบบเบญจางคประดิษฐ์น่ะ

น้องเล็ก - แล้วมันเป็นยังไง ไอ้เบญจางคประดิษฐ์อ่ะ

ดิฉัน - เวรกรรม นี่ๆๆ น้องเล็กก็ต้องนั่งคุกเข่า เอาก้นนั่งทับไปบนส้นเท้าแบบนี้ แล้วก็ยกมือพนมระหว่างอก จากนั้นก็เอามือยกไหว้โดยให้นิ้วอยู่ตรงระดับหน้าผากตรงหว่างคิ้วนะลูก แล้วก็ก้มตัวลงไป เอามือแยกออกข้างๆ แบลงไปแบบนี้แล้วน้องเล็กก็เอาหัวจรดพื้นไประหว่างมือของน้องเล็ก นั่นคือการกราบแบบเบญจางคประดิษฐ์ เอาละกราบใหม่ กราบสามครั้งนะลูก

น้องเล็ก - กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม

ดิฉัน - เย้ย..น้องเล็กคร้าบ เวลากราบครั้งแรกก็ให้นึกถึงคุณพระพุทธซีครับ ครั้งที่สองก็คุณพระธรรม ครั้งที่สามก็คุณพระสงฆ์ ไม่ใช่มากราบหนึ่ง กราบสอง กราบสามแบบนี้

น้องเล็ก - ก็น้องเล็กไม่รู้นี่คร้าบบบ

ดิฉัน - เออ...เอาเถอะๆ ก็จำไว้แล้วกัน

น้องเล็ก - พระศาสดามาทำอะไรบนนี้คร้าบบบ (แว๊กกกก ดูมันถาม)

พระศาสดา - ก็พระศาสดาอยู่บนนี้นี่ ว่าแต่เจ้าเถอะ ขึ้นมาทำอะไร

น้องเล็ก - ก็แวะมาดูวิมานของแม่น่ะคร้าบบบ ให้ท่านพ่อพระอินทร์พามา

พระศาสดา - แล้วเป็นยังไงบ้างละ

น้องเล็ก - ก็ใหญ่โตมากมาย ยังวิ่งเล่นไม่ทั่วเลยคร้าบบบ แต่บนนี้เงียบจัง ไม่เห็นเหมือนที่ดาวดึงส์เลยละครับ

พระศาสดา - บนนี้นะ เขามีแต่คนบำเพ็ญเพียรกันทั้งนั้นแหละ ไม่มีใครเขามามัววิ่งเล่นแบบเจ้าแล้ว เจ้าเองก็เถอะอย่ามัวแต่วิ่งเล่นเพลินไปละ ถ้าแม่เจ้าตายไปเมื่อไหร่ แล้วเจ้าหมดบุญละก็ ได้ไปเกิดใหม่ละ พยายามไปนั่งบำเพ็ญเพียรซะบ้าง จะได้ช่วยเหลือตัวเองได้ เวลาที่แม่เจ้าเขาไม่อยู่แล้ว

น้องเล็ก - ครับผม แม่ก็บอกอยู่บ่อยๆครับ แต่น้องเล็กยังเป็นเด็กอยู่นี่ครับ ยังอยากเล่นอยู่ ไว้ค่อยทำไม่ได้เหรอครับ

พระศาสดา - เวลาไม่รอท่า อย่ามัวแต่เล่นสนุก ถ้าไม่ได้แม่เจ้าซะคน ป่านนี้เจ้าคงเร่ร่อนไปไหนแล้ว

น้องเล็ก - ใช่ครับ ป่านนี้น้องเล็กคงได้ไปอยู่วัด ไม่อยากเป็นเด็กวัด

พระศาสดา - เป็นเด็กวัดแล้วไม่ดีตรงไหน ก็ได้บุญได้กุศลเหมือนกัน

น้องเล็ก - ไม่สนุกเหมือนอยู่กับแม่ ไม่อิสระด้วย

พระศาสดา - อย่าคิดเล่นสนุกไปวันๆ หมั่นบำเพ็ญเพียรเพื่อช่วยเหลือตัวเองด้วย ค่อยๆยกระดับตัวเองไป

น้องเล็ก - ครับ เหมือนพี่ไบรท์ใช่ไหมครับ ตอนนี้พี่ไบรท์เป็นเทวดาสวยงามเชียวอยู่บนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ ขึ้นมาจากชั้นจาตุ วันๆน้องเล็กเห็นแต่พี่เขานั่งสมาธิตลอดเลย

พระศาสดา - นั่นแหละ เจ้าก็ต้องหมั่นทำยังงั้นเหมือนกัน ถ้าแม่เจ้าตายไปเจ้าจะได้ช่วยเหลือตัวเองไง

น้องเล็ก - ครับผม

พระศาสดา - เอาละ..รามาวตี พาไปที่วิมานเจ้าเถอะ เจ้านี่น่ะไม่มีอะไรหรอก ท่านองค์อินทร์ก็พามาเอง เราอนุญาตให้มาได้

ดิฉัน - กราบขอบพระคุณพระศาสดาค่ะ งั้นนมัสการลานะเจ้าคะ น้องเล็กกราบลาพระศาสดาซะซีลูก

น้องเล็ก - พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ (ฮาฮา)

หลังจากนั้นก็พากลับไปที่วิมาน พวกชบากับบริวารกำลังรออยู่ทีเดียว

ชบา - เป็นยังไงบ้างคะคุณ พระศาสดาท่านว่าอย่างไรบ้าง

ดิฉัน - ท่านก็ไม่ได้ว่าอะไร อนุญาตให้ขึ้นมาได้ ดีนะเนี่ยน้องเล็กเป็นลูกท่านพ่อพระอินทร์ ไม่งั้นไม่ได้ขึ้นมานะเนี่ย อาศัยเส้นนี่นา อิอิ

ชบา - ค่ะ ฤทธิ์เยอะด้วยนะคะน้องเล็กนี่ค่ะ ผิวเป็นสีทองเลยนะคะ

ดิฉัน - อืมม..ชอบคุยว่าตัวเองเป็นกุมารทองของแท้ เพราะมีผิวสีทอง

น้องเล็ก - แม่คร้าบๆๆๆ น้องเล็กขอออกไปวิ่งเล่นรอบๆวิมานนะแม่

ดิฉัน - ได้ลูก แต่ห้ามออกนอกเขตวิมานแม่นะ แล้วก็อย่าซนด้วย

น้องเล็ก - คร้าบบ น้าชบากับน้าลำดวนไปต้องตามไปหรอก อยู่กับแม่นี่แหละ

ดิฉัน - อ้าว...เดี๋ยวไปซน ให้ใครตามไปดูหน่อยดีกว่า

ชบา - งั้น ให้นายมั่นตามไปดูก็แล้วกันค่ะ

ดิฉัน - อืมม..ก็ดีนะ

น้องเล็ก - น้ามั่นๆๆ น้องเล็กขี่หลังได้เปล่าคร้าบ

ดิฉัน - เฮ้ย..น้องเล็ก (ว่าไม่ทันแระ ขี่หลังนายมั่นออกไปแระ)

ชบา - ปล่อยไปเถอะค่ะ ก็ซนตามประสาเด็กๆ

ดิฉัน - โหย..สุดยอดนะไม่ว่า วันที่ฉันได้มณีนาคามานะ เห็นไปกอดรัดฟัดเหวี่ยงกับท่านพญานาค นึกว่าทะเลาะกัน ที่ไหนบอกว่าเปล่า เล่นกัน อะไรจะเล่นกันแบบเอาเป็นเอาตายขนาดน้าน

ชบา - ฮาฮา ก็สนุกดีนะคะ ซนๆแต่น่ารักดี

ดิฉัน - อืมม..นั่นสิ ถ้าวันไหนเขาขึ้นมาอีก ก็ฝากดูด้วยนะชบา ลำดวน

ชบา/ลำดวน - ได้ค่ะ

19. Me, myself

โมทนาค่ะ กำลังจัดเก็บข้อมูลอยู่นะคะ แล้วจะส่งไปให้ตามอีเมล์ที่แจ้งไว้ แล้วก็จะอัพเดทไปเรื่อยๆค่ะ

อ้อ..เอาแค่ที่อยู่ อีเมล์ ถ้าใครสะดวกจะแจ้งเบอร์โทรก็ได้นะคะ แต่ไม่ต้องถึงกับบอกวันเดือนปีเกิด โรงเรียนที่เคยเรียนมา แล้วก็สิ่งที่ชอบหรอกนะคะ ทำยังกับจะไปสมัครหาคู่ แซวเล่นขำๆ สำหรับน้องที่ส่งมา เขาคงส่งมาให้ฮาฮาน่ะค่ะ

20. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอกราบอนุโมทนาสาธุบุญ กับทุกๆๆท่านด้วยครับ สาธุ...

เดี๋ยวขอร่วมบุญ สมทบปัจจัยร่วม ซื้อตู้พระไตรปิฎก พร้อมหนังสือพระไตรปิฎก วัดถ้ำวัวแดง ด้วยครับ

อาจโอนช้าหน่อย แต่ไม่เกิน วันที่ 25 ครับผม