ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. โครตภู

โครตภู เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ขนาดนั้นลองครับพี่มงคล ขำขำกันเน้อ

แค่น้องมันน่ากัด แถมกัดแล้วไม่กัดตอบด้วย อันนี้ล่ะสำคัญ ฮา

อ้อ รู้นะ คิดว่าแก่กว่าเลยปล่อยๆไปใช่ไหมเจ้านารูฟอส ได้ยินนะ ฮาๆๆๆ

2. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    อ้อยขออนุญาตสรุปจำนวนหนังสือที่คงเหลือ ณ ตอนนี้นะคะ

ตอนนี้มีเพื่อนกัลยาณมิตรแจ้งความประสงค์มาว่าขอรับหนังสือจำนวนกี่เล่ม อ้อยเลยเอารายชื่อมาโพสไว้เผื่ออ้อยผลาดตกหล่นท่านใดไป ก็ขอสูมาอภัยไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยนะคะ และก็ขอช่วยแจ้งอ้อยเข้ามาด้วยนะคะ เพื่อที่จะได้จัดส่งให้ต่อไป ตอนนี้ชักจะเบลอๆนิ๊ดนิดค่ะ ^^

1. คุณพ่อพจน์ จำนวน 20 เล่ม
    2. พี่ me,myself จำนวน 15 เล่ม
    3. อ้อย จำนวน 15 เล่ม
    4. น้องฝน จำนวน 2 เล่ม
    5. คุณอาร์มและคุณอ้อย จำนวน 10 เล่ม
    6. พี่หนิง จำนวน 5 เล่ม
    7. อาจารย์ชนะและศูนย์พุทธศรัทธา จำนวน 50 เล่ม
    8. คุณ jks จำนวน 2 เล่ม
    9. คุณ akp07 จำนวน 1 เล่ม
    10. คุณ wiratf จำนวน 2 เล่ม
    11. พี่อมริศา จำนวน 3 เล่ม
    12. พี่ว่าน น้องทราย จำนวน 20 เล่ม
    13. คุณหวงจื้อเซวียน จำนวน 2 เล่ม
    14. น้อง squrez จำนวน 2 เล่ม
    15. พี่แม่หมูอ้วน จำนวน 5 เล่ม
    16. พี่ wara43 จำนวน 10 เล่ม
    17. หลวงพี่วิริท จำนวน 100 เล่ม
    18. คุณนภัสนันท์ โชคธนานันท์ จำนวน 2 เล่ม
    19. พี่ณหทัย จำนวน 9 เล่ม
    20. คุณปู่สมชาย จำนวน 1 เล่ม
    21. น้องกุ้ง จำนวน 1 เล่ม
    22. น้องคาเรีย จำนวน 1เล่ม
    23. พี่ขาโจ๋ข้าเอง จำนวน 1 เล่ม
    24. คุณพรพิสุทธิ์ จำนวน 1 เล่ม
    25. พี่ gentenaar จำนวน 2 เล่ม
    26. พี่เมย์ จำนวน 1 เล่ม
    27. พี่ต้องตา จำนวน 1 เล่ม
    28. น้องเล้ง จำนวน 1 เล่ม
    29. คุณกิรณา จำนวน 2 เล่ม
    30. พี่ลี จำนวน 3 เล่ม
    31. พี่ริคาโด้ จำนวน 5 เล่ม

หนังสือทั้งหมดจำนวน 500 เล่ม
    แจกไปแล้ว 295 เล่ม
    เหลือหนังสือ ณ ขณะนี้ 205 เล่ม

ท่านใดที่ยังไม่ได้แจ้งชื่อเพื่อขอรับหนังสือ แจ้งในกระทู้หรือจะแจ้งทาง pm พร้อมที่อยู่และจำนวนหนังสือมาได้เรื่อยๆนะคะ ฝ่ายจัดส่งก็ทำงานกันเร็วดีแท้ต้องขอขอบคุณพี่ว่าน น้องทราย น้องกายมากๆเลยค่ะ ตอนนี้บางท่าน pm มาว่าได้รับหนังสือแล้ว ^_^ ลองอ่านดูนะคะ แล้วนำมาปฏิบัติจะมีความรู้สึกว่าหลวงพ่ออยู่ใกล้ๆเราตลอดค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2009
  3. เจ๋วะรัฐถะ

ได้รับเรียบร้อยแล้วค่ะพี่ขาโจ๋ฯ สรียิ๊นดีเจ้า ^_^

4. วิณวิญ

วิณวิญ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    แหม...3-4วันก่อนกำลังว่าจะแสดงความยินดีกับหนุ่มสาวทัวร์ซะหน่อย นี่ขนาดภาคแรกนะ ยังมันส์ได้อีกนะเนี่ย ดีนะยังไม่ทันได้พิมพ์เลยค่ะ กดรีเฟรซดูซักทีเพื่อความชัวร์ ปรากฎว่าหน้าเพจหายแส่บ (ยืมคำพี่อ้อยมาใช้ ชอบค่ะ มันเห็นภาพดี) ขึ้นdata errorเลยทีนี้ ต๊กกะใจ...นึกว่านี่เราปากบอนอีกแล้วป่าวเนี่ย อ่อ...อันที่จริงเค้าปรับปรุงเวปนี่เอง (อิอิอิ...รอดตัว) ยังไงคุณ Sapsajeedเขียนมาเล่าให้พวกเราฟังอีกเรื่อยๆนะคะ ^^

คุณอมริศา: พี่อ้อคะ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ พี่อ้ออย่าคิดมากนะคะ ไม่เคยมีเลยสักครั้งที่ข้อความของพี่อ้อจะรบกวนใครเลยค่ะ กลับกันซะอีกช่วงนี้พี่อ้อไม่ค่อยได้โพสซักเท่าไหร่เลยน๊า ถ้าพี่อ้อกลับจากวัดมาแล้วก็อย่าลืมมาเล่าให้น้องๆฟังมั่งนะคะ หนูจะรออนุโมทนาบุญอีกค่า (อิอิอิ...พวกไม่ค่อยลงทุน)

พี่อ้อยจ๋า: ถะ ถะ ถะ ถูกต้องนะค๊า (ท้าวความเดิมจากตอนที่แล้วว่าทุกอย่างอยู่ที่ใจจ๊ะพี่) แล้วก็แจ้งโอนเงินกฐินด้วยนะคะ คุณทวีศักดิ์-สุทธิวรรณ วิญญชมภูนาทและครอบครัว จำนวน 2,500 บาท โอนเมื่อวานวันที่ 13/10/2552 เวลา19:02 จากธนาคารกสิกรไทย สาขาบิ๊กซีสมุทรปราการค่ะ

พี่ๆเพื่อนๆกัลยาณมิตรทุกท่านอนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ ^+++^

5. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอขอบพระคุณพี่อ้อยมากๆครับ

ผมได้รับหนังสือ ธรรมที่นำไปสู่การหลุดพ้น เล่ม7 แล้วครับ

และขอกราบอนุโมทนาสาธุบุญกับทุกท่านด้วยครับ
    แล้วจะนำไปแจกญาติเพื่อเป็นบุญต่อไปครับ

6. เจ๋วะรัฐถะ

ส่งกำลังใจตามพี่อมริศาไปติดๆ ค่ะ
    และรอรับกลับด้วยรอยยิ้มและความอบอุ่นจากพี่น้องทุกคนในกระทู้นี้ค่ะ ^_^
    อนุโมทนาด้วยนะคะ

7. เจ๋วะรัฐถะ

ได้รับเรียบร้อยแล้วจ้ะน้องเอ อนุโมทนาจ้า

แล้วน้องเอตอนนี้เป็นยังไงบ้างคะ ฝึกไปถึงไหนแล้วคะเนี่ย
    ไว้สักวันหนึ่งจะชวนพี่me,myself พี่ตู่ น้องฝน พี่ และน้องเบญ น้องเล้ง จะไปแอ่วหาเน้อ(ไปทางจิตนะคะ) ^_^ เอาบ๋อๆ นี่ไม่ได้เป็นการชวนกันแอ่วนะคะ หลวงพ่อบอกว่า ฝึกบ่อยๆอ่ะค่ะ แหะ แหะ

วันนี้อ้อยก็บ้าพิมพ์อยู่คนเดียว
    ช่วงนี้คอมของพี่me,myselfเดี้ยงค่ะ พี่เลยไม่ได้เข้ามาอ่ะ
    คอม(นะคะไม่ใช่คนเน้อ)ของพี่me,myselfอยู่ห้อง ฉัน เห็น เธอ (ไอ ซี ยู) อาการหนักอ่ะ

8. วิณวิญ

วิณวิญ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    พี่อ้อยจ๋า...ตอนนี้กำลังเปื่อยกันอยู่ทั้งบ้านเลยจ้า ตอนแรกเห็นพวกพี่ๆป่วยกัน เอ๊ะ..สงสัยตูจะรอด 555++ ที่ไหนด้ายยยย ติดกันงอมแงมทีนี้ >_<

ห๋า..พี่อ้อยอย่ามาแหย่ให้เอคิดถึงน๊า มาไม่กลัว..กลัวไม่มาจริงๆนะ เวลาที่นี่น้อยกว่าเมืองไทยอยู่4ชม.นะคะ มามะจะพาไปแอ่วทะเลเดดซีกัน พูดถึงเรื่องฝึกว่างๆพี่อ้อยแว๊บมาสอนเอบ้างซิค่ะ เอฝึกแบบไปคนเดียวไม่เป็นอ่ะคะพี่อ้อย แล้วทำไมที่ได้มาก็วับๆแวมๆ แอบมาเวลาแบบเผลอๆไม่รู้ค่ะ ว่าจะถามพี่อ้อยนานแล้วค่ะ อย่างเช่น

-บางวันก็ได้ยินเสียงคุณครูที่โรงเรียนกำลังสอนลูกสาวอยู่ พอแกกลับมาเอก็ถามลูกว่าวันนี้คุณครูสอนหนูแบบนี้หรือป่าว แกก็บอกว่าใช่ค่ะ คุณแม่รู้ได้ยังไงคะ (เฮ้อ..แม่ก็ไม่รู้เหมือนกันลูกเอ๋ย) ทำได้ครั้งเดียวค่ะ

-มีคืนนึงออกมายืนดูตัวเองได้ รอบตัวมีแสง2สี วงในวงแรกสีแดงเลือดหมู วงรอบนอกสีเหลืองสะท้อนแสง ก็ออกมายืนงงๆง่วงๆเหมือนมันดูดๆกันอะค่ะ คิดไม่ออกว่าจะไปไหนดี กลัวเลยกลับไปนอนทับร่างดีกว่า พอกลับเข้าได้ก็ลืมตาเลย ทำได้หนเดียวเช่นกัน

ไม่รู้ว่ามีใครเป็นแบบนี้มั้ยคะ กลัวว่าตัวเองอุปทานจะกินเอา เลยตั้งใจไว้ว่าตอนนี้เอาแค่นั่งสมาธิกับสวดมนต์ไปก่อนดีกว่า ไว้เดือนมกราพักร้อนค่อยกลับไปฝึกแบบมีคุณครูขนาบดีกว่าค่ะ เพื่อความชัวร์ หรือพี่อ้อยมีข้อแนะนำอื่นๆมั้ยคะ โปรดชี้แนะด้วยเถอะค่ะ น้องคนนี้มันตึ๊บขนาดดดด

9. nahathai

nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2009
  10. ampaer

ampaer เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีกัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ ร่วมโมทนาบุญกับทุกท่านนะค่ะ

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เพิ่งไปบ้านสายลมมาค่ะ ได้มโนมยิทธิมาเรียบร้อยค่ะ ครั้งแรกก็ผ่านฉลุย เตรียมฝึกญาณ 8 ค่ะ เห็นครูเค้าบอกยังงั้น

แต่ปัญหาก็คือ พอเรามาฝึกเอง ใจมันปั่นป่วนยังไงก็ไม่รู้ ไม่ค่อยมีสมาธิเลย ไม่รู้ว่าไปได้รึเปล่า ทำยังไงจะเห็นชัดกว่านี้หนอ เลยอยากจะถามนิดนึงค่ะ ว่าจะทำอย่างไรดี เพราะครู่ท่านบอกมาว่าหลังจากได้แล้วให้หมั่นฝึกฝน เพื่อญาณจะได้ไม่เสื่อม แล้ววิธีฝึกโดยไม่มีครู เราจะรู้ได้อย่างไรว่า สิ่งที่พบที่เจอ เป็นจริง ต้องสังเกตุจังไงค่ะ ถึงจะรู้ว่าจริงไม่จริง แบบว่าขี้สงสัยนิดนึงอะค่ะ ยังงงๆนิดนึง ช่วยแนะนำให้ความรู้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

11. sabzajeed

sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    และอีกหลายๆวันต่อมา ได้อาจารย์ท่านที่ 3 ก็คือ อาจารย์ เจ๋วะรัฐถะ จะคอยดูแล และฝึกสอนต่อ จาก อาจารย์ ทั้ง 2 ให้ขอบารมีของสมเด็จ กับพระศาสดาทุกครั้งก่อนขึ้นไป ก่อนขึ้นไปให้ทำจิตให้นิ่งก่อนถ้ายังไม่นิ่ง ก็อย่าเพิ่ง เพราะว่ายังไม่นิ่ง บ้างวันดี บ้างวันมัว
    เพียงแต่ต้องทำจิตให้นิ่งก่อนขึ้นไปเท่านั้นเอง สองคนนี่จะออกแนวซน จิตยังไม่นิ่งพอพากันขึ้นไป เลยทำให้ภาพไม่ชัด เมื่อจิตนิ่งแล้ว ก็ขึ้นไปกราบท่านข้างบน ภาพก็ชัดขึ้นกว่าเดิม จากนั้นก็จดจำรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ จำอารมณ์นี้ไว้
    จากนั้น กราบสมเด็จและพระอาจารย์ทั้งสองใหม่นะ กราบงามๆ พร้อมๆกันนะ น้อมจิตนะเวลากราบ กราบที่หนึ่ง รำลึกถึงพระพุทธเจ้า นึกถึงคุณความดีของพระองค์ เวลากราบ ไม่ใช่สักแต่ว่ากราบนะ ให้รำลึกถึงคุณความดีของพระพุทธเจ้า
    คุณความดีที่พระองค์ได้ให้พระธรรมคำสอนเพื่อให้เราได้ปฏิบัติ และคุณความดีของพระอริยเจ้าทุกๆพระองค์ แล้วจิตเราจะนิ่งขึ้นไปอีก
    ตอนนี้ อาจารย์ เจ๋วะรัฐถะ สัมผัสได้ว่าจิตน้องเริ่มนิ่งแล้ว อารมณ์แบบนี้แหล่ะ ที่เราจะน้อมรับคำสอนจากพระองค์

ท่าน ที่ 4 ก็คือ อาจารย์ Ga_t คอยแนะเรื่องการฝึก ถ้าขึ้นไปอีกนะให้ขอข้อธรรมะแบบสั้นๆ ที่ตรงกับจริตเราเพื่อที่เราจะได้น้อมเอาไปปฎิบัติ อย่าลืมล่ะ แล้วเราก็จะก้าวหน้าเร็วขึ้นไปอีก

สรุป
    ไม่ต้องไปกังวลเลยเวลาขึ้นไปแล้วเห็นไม่ตรงกัน ขึ้นอยู่กับกำลังใจ ศีล บารมี แล้วก็เบื้องบนทำให้เห็นด้วยส่วนนึง แต่ให้ใช้ความรู้สึกด้วยว่าคนที่เราเห็น สถานที่ที่เราเห็นคืออะไร

12. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน

ไม่ได้เข้าเวปประมาณเกือบสามอาทิตย์เพราะงานยุ่งมาก (คิดถึงจัง) มีเรื่องน่ายินดีเยอะแยะไปหมดเลย<O:p</O:p
    <O:p
    ขออนุโมทนากับพี่ณหทัยด้วยนะคะขอให้บุญหนุนนำให้พี่พบแต่ความสว่างสดใสทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะพี่จำคนแม่นจังส่วนเมย์นี่ตรงกันข้ามเลยค่ะความจำแย่มาก ๆ บางทีมีจำสลับกันด้วยค่ะ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

น้องอ้อยจ้า พี่ขอร่วมทำบุญพิมพ์หนังสือด้วยค่ะ 400.- จะโอนเงินให้ภายในวันนี้นะคะ โอนเสร็จแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งค่ะ และขอหนังสือ 1 เล่มค่ะ เดี๋ยว pm. ที่อยู่ให้นะคะ ส่วนเงินทำบุญทอดกฐิน พี่โอนผ่านพี่ Me, myself ไปเมื่อวันที่ 9 ต.ค. 52 จำนวน 3,050.- ค่ะ ขออนุโมทนากับทุกบุญกุศลที่น้องได้ทำด้วยค่ะ<O:p</O:p

ยินดีกับน้องเบน, น้องเล้ง ด้วยนะจ๊ะที่ได้ขึ้นไปเที่ยวข้างบนกันแล้ว ขอให้ก้าวหน้ากันยิ่ง ๆขึ้นไปนะคะส่วนพี่ก็ยังมืด ๆ อยู่ที่เดิมนี่แหละ ไม่ไปไหนซ้ากทีพูดแล้วเศร้า(ล้อเล่น) แต่ก็จะพยายามต่อไปหวังว่าสักวันพวกเราทุกคนคงได้ขึ้นไปกราบพระจุฬามณี,ไปฟังธรรมด้วยกันข้างบนทั้งหมดพร้อมหน้ากันถ้าถึงวันนั้นสวรรค์คงป่วนพิลึก บรรดา F4 คงต้องวิ่งไล่จับปู(พวกเรา)ใส่กระดงกันน่าดู เริ่มจะเพ้อเจ้ออีกแระเราไปดีฟ่า<O:p</O:p

รักทุกคนค่ะ เพราะทุกคนน่ารักมั่ก ๆ<O:p</O:p

13. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    ขออนุโมทนากับคุณ ampaer (ชื่อนี้ พี่ณหทัย จะจำเป็นคุณอำเภออ่ะป่าวคะ..ฮ่า) ขออนุญาต แชร์ประสบการณ์อันน้อยนิดนะคะ ครั้งแรกกังวลเหมือนคุณ ampaer เหมือนกันค่ะ กลับมาฝึกเองจะเรียบร้อย หรือเปล่าหนอ.. และแล้ว ในวันสองวันแรก สมาธิยังพอทรงตัวอยู่ได้ หลังจากนั้น สมาธิกระเจิดกระเจิง จนต้องหันกลับไปพึ่ง ครูบาอาจารย์ใหม่ ได้กำลังใจและได้สติ จากอาจารย์ชนะ.. สติหนิงกลับมาพอทรงตัวได้ดี

แต่การสอบ ยังไม่ดีนัก มีข้อสอบซ่อมส่งมาเป็นระยะ ความสงสัย ถือเป็นกิเลสตัวหนึ่งนะคะ (ตามความคิดของหนิง ขอคำแนะนำจากครูบาอาจารย์ ด้วยค่ะ)

เมื่อวันก่อน มีคำถามและตัวสงสัย ติดมาในจิตว่า การที่เราได้มโนฯ มาแล้ว แต่เราละเลย ไม่ปฏิบัติต่อให้ดีขึ้น สิ่งที่เราได้มาจะเสื่อมลงหรือไม่ บังเอิญสุดๆ ที่เมื่อวาน ไปได้คำสอนของหลวงปู่ฤาษีมา หนิงฟังแล้วเหมือนโดนท่านดุผ่านมาค่ะ

ประโยคหนึ่งที่ติดใจมาก เสมือนโดนดุ คือ พวกที่ฝึกได้แล้ว แล้วไม่ปฏิบัติต่อ ปล่อยให้มันเสื่อมลงนั้น สำนักเราจะไม่รับฝึกให้อีก ต้องมีกำลังใจในการนำไปปฏิบัติต่อเอง สำนักเป็นเพียงผู้แนะนำตรงๆ เลยค่ะ กับอีกประโยคว่า "กับอีกพวกที่ฝึกซ้ำแล้วซ้ำอีก ครั้งที่ 3 ให้ครูจารึกชื่อไว้เลยว่า เราจะไม่ขอฝึกให้เพราะ...... (จำไม่ได้ค่ะ)"

อ่านประสบการณ์ของน้องใหม่ ที่ได้ครู มาช่วยแนะนำแนวทางปฏิบัติให้ ดีใจด้วยนะคะ ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีมากค่ะ

น้องอ้อยขา...โปรแกรมนั้น.. พี่หนิงไม่กล้าใช้ค่ะ กลัวทั้งออฟฟิส จะมาขอฝึกด้วย..(ฮ่า..โหลดมาเหมือนกัน .. แต่ ไม่กล้าใช้อะ ใช้แต่ MSN ใครใช้บ้างคะ ขอแอดไว้แชร์ประสบการณ์ได้ไหมคะ)

พี่ลีคะ.. หนิงยินดีนะคะ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาขอเจ้านายกลับบ้านตอน 5 โมงเย็น วันที่มีการซ้อมบินของฝูงบินผาดแผลง หนิงถึงบ้าน ทุ่มครึ่ง.. ปกติ ออกจากออฟฟิสทุ่มครึ่ง ถึงบ้าน สองทุ่มกว่าๆ ไม่เกินสองทุ่มครึ่ง.. อ๊าก........... สงสัยวันที่ 22 ต้องขอเจ้านายออกตอนบ่ายสามโมง.. ตื่นเต้นๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2009
  14. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

15. ampaer

ampaer เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณค่ะพี่หนิงที่แนะนำ ชื่อแอมป์ค่ะ "แอมป์แปร์" แต่พิมพ์ผิดไปตัวนึง ก็เลยกลายเป็น อำเภอไปค่ะ คิดแล้วก็ขำ

ถ้าเราไม่ติดสงสัย ก็คงดีนะค่ะ ต้องปล่อยวางมากกว่านี้ใช่มั้ยค่ะ

แอมป์มีทั้ง 2 โปรแกรมค่ะ

Skype ใช้ชื่อ Isaree1982 add มาได้เลยค่ะ ออนทั้งวัน(กลางวัน)
    MSN : ampaer1162@hotmail.com

จาได้แลกเปลี่ยนข้อมูลกันค่ะ

บุญรักษาค่ะ

16. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

มารายงานตัวค่ะ คอมเดี้ยงค่ะ เอาไปซ่อม ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ ดีว่ายังอยู่ในประกันเลยไม่เสียค่าใช้จ่าย รอดไป อิอิ

17. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    น้องแอมป์คะ พี่หนิง Add MSN ไปแล้วนะคะ

ท่านอาจารย์มาแล้วค่ะ คอมเดี้ยงนี่เอง ตรงกับช่วงที่เว็บปรับปรุง รออาจารย์ เข้ามาให้คำแนะนำดีกว่าค่ะ พี่หนิงยังไม่ฟักออกจากไข่เลย..งมอยู่ในไข่..ค่ะ..

ตอนนี้ ทำได้แค่ทรงอารมณ์ให้คงที่ เมื่อก่อนนี้ ความโกรธพุ่งปรี๊ดๆ จนปรอทแตกไปหลายอันแล้วค่ะ พักหลังมานี่ ปรอทวางไว้ในกล่องแทบจะไม่ต้องแกะออกมาใช้งาน ฮ่า.. ดีใจกับความเปลี่ยนแปลงของตัวเองเหมือนกันนะคะ

เมื่อก่อนท่องว่า โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า ท่องไปท่องมา เอาว่ะ มันต้องบ้าชนกับบ้า..

เจ้านายพี่หนิงเอง ยังแปลกใจกับความเปลี่ยนแปลง ชมบ่อยๆ ว่าพักหลังนี่ พี่หนิงอารมณ์เย็นลงกว่านาย..

กราบพระบาท พระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ ที่เมตตาต่อลูก
    กราบเท้าหลวงปู่ทั้งสอง ที่ดลจิตดลใจให้มาพบกับเส้นทางนี้

และขอบคุณคุณ Me,Myself ที่มาจุดชนวนในกระทู้นี้ ตั้งแต่วันแรกที่พบ มาจนถึงวันนี้ค่ะ
    ขอบคุณพี่ชนะ ที่กรุณาแนะนำแนวทางค่ะ
    ขอบคุณทุกๆ ความเห็น ที่แอบตามอ่าน จนได้เกือบดี.. (ยังไม่ดีพอค่ะ)

18. ~อมริศา~

~อมริศา~ เป็นที่รู้จักกันดี

อิ่มบุญมาจากที่วัดแล้ว พอมาเข้ากระทู้ยิ่งรู้สึกอิ่มใจเข้าไปอีก จากไปแล้วมีคนคิดถึงเรา มันปลื้มใจจริงๆเลยนะ พอดีกำลังคิดอยู่ว่าจะเล่าเหตุการณ์ตอนอยู่ที่วัดดีมั้ย ก็พอดีอีกเหมือนกันที่น้องเอ (วิณวิญ) โพสต์ไว้ว่าอยากให้มาเล่า จะคอยอนุโมทนา แหม..เข้าทางพอดี เอาเป็นว่า เล่าพอหอมปากหอมคอละกันนะจ๊ะ

ที่วัดมีพิธีบวชตอน5โมงเย็นค่ะ หลังจากรับศีลบวชแล้วก็ฟังหลวงพ่อท่านเทศน์ต่อ มีคำที่ทำให้น้ำตาไหลได้เหมือนกัน เช่นหลวงพ่อบอกว่า รู้มั้ยว่าพวกโยมเนี่ยมีบุญมากนะที่ได้มาบวช บางคนเค้าอยากจะบวชแทบตายเค้าก็ไม่มีโอกาสมากัน เรามีโอกาสแล้วก็ให้ตั้งใจปฏิบัติกันให้ดี ปฏิบัติให้มากขึ้น นอนให้น้อยลง ฯลฯ ฟังแล้วน้ำตาไหลเลยค่ะ ปลาบปลื้มมากๆ เออเนอะ...เราก็มีบุญกะเค้าเหมือนกัน หลังจากนั้นก็ไปทำวัตรเย็นกันในอุโบสถแก้วต่อ จบกิจแล้วท่านก็ให้ไปพักผ่อนตามอัธยาศัย

<O:pหลังจากอาบน้ำอาบท่าก็มาพักผ่อนค่ะ นอนที่ศาลากลางน้ำ เสื่อผืนหมอนใบ อ้อ. ผ้าห่มด้วย หลังจากนั้นแม่ชีที่ดูแลก็ปิดไฟ มันมืดสนิทเลยค่ะ แป๊บเดียวทุกคนหลับกันเงียบกริบเลย แต่เราซิ ทำไมมันยังไม่ง่วงอีก นอนลืมตาแป๋วอยู่คนเดียว มองคนโน้นที คนนี้ที นานมาก นานจนรู้สึกว่า มันช่างเงียบอะไรอย่างนี้ นอนมองเห็นต้นมะพร้าวโยกไปโยกมา มีเสียงปลากระโดดน้ำตูมๆหลายครั้ง แล้วก็มีเสียง...หมาหอน ไม่ใช่ตัวเดียวนะคะ เป็นฝูงเลย บรื๋ออออ...:boo:<O:p

เอาล่ะซี ตอนแรกก็ไม่ได้มีความกลัวอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว แต่ตอนนี้... มันชักไงๆแล้วเนี่ย สักพักก็มีเสียงแปลกๆ เสียงเหมือนพื้นที่เรานอนโดนขูด ขูด ขูด ตอนแรกเสียงก็อยู่ท้ายๆแพ แล้วก็ไล่มาใกล้เรื่อยๆ ไอ้เราก็คิดว่า เอ..ข้างล่างเค้าทำอะไรกันเนี่ย ดึกป่านนี้แล้วยังไม่นอนอีก แล้วเสียงก็ใกล้เข้ามาจนอยู่ที่ข้างหู แล้วหลังจากนั้นก็ไม่ไปไหนเลย ขูด ขูด ขูด อยู่ที่ข้างหูเราอย่างเดียว เสียงดังชัดมากทำไมไม่มีใครตื่นกันอีก แต่ที่สำคัญที่สุดที่เพิ่งคิดได้ว่า เรานอนแพกลางน้ำมันจะมีคนอยู่ข้างล่างได้ยังไงกัน ตึง.....:'(<O:p</O:p

คราวนี้ขนขาขนแขนพากันแสตนด์อัพอย่างพร้อมเพรียงกันเลยทีเดียว ก็พยายามควบคุมตัวเองให้มีสติ สวดมนต์บทชินบัญชรได้ 3 จบ แล้วก็แผ่เมตตาให้เค้า อันเชิญหลวงพ่อหลวงแม่หลวงพี่ ฯลฯ เท่าที่จะนึกได้ ให้ช่วยคุ้มครองลูกด้วย โอ๊ย...จะบ้าตาย กว่าจะผ่านมาได้ เล่นเอาล่อเอาเถิดกันจนแม่ชีมาเปิดไฟปลุกตอนตี 2.50 น. รอดตายแล้วเรา เท่ากับคืนแรกไม่ได้หลับเลย เบลอมากๆ โดนรับน้องซะ...ไปอาบน้ำอาบท่าแล้วก็ไปเตรียมตัวทำวัตรเช้า ง่วงสุดๆเลยล่ะขอบอก

(มีต่อค่ะ)

19. ~อมริศา~

~อมริศา~ เป็นที่รู้จักกันดี

ถือว่าโชคดีมากเลยที่มาบวชวันนี้ เพราะทางวัดมีงานทอดกฐินพอดี เช้าวันนี้เริ่มจากมีตักบาตรเทโว แล้วก็มีโรงทานแจกอาหารกับผู้มาทำบุญได้รับประทานกัน พอดีแม่ชีมาขอให้ไปช่วยทำขนมครกแจก ก็ไปช่วยท่าน ตอนแรกก็นึกว่าไปช่วย แต่กลายเป็นเราต้องทำเองทั้งหมด ท่านกวนแป้งมาให้อย่างเดียว เราเหมาหมด 4 เตา มีน้องๆที่มาบวชด้วยกันคอยเป็นลูกมืออีก 3-4 คน งงอยู่เหมือนกันที่ท่านมาถามเราเหมือนจะรู้แฮะ เพราะเราจบมาทางด้านอาหารเลยช่วยท่านอย่างสบายเลย ทำอยู่2-3 ชั่วโมง ก็ถึงเวลาไปฉันอาหาร

ฉันเสร็จก็ไปช่วยเค้าจัดของค่ะ ของที่มาตักบาตรเทโวมากมายมหาศาล เยอะจนตาลายไปหมด เราก็คัดแยกของจัดใส่กระสอบใส่ลังตามชนิดไม่ปนกัน มหาศาลจริงๆ อดคิดไม่ได้ว่า ถ้าวัดที่ต่างจังหวัดไกลๆเป็นแบบนี้ก็น่าจะดี จะได้เอาไปแจกเด็กๆและชาวบ้านได้ เฮ้อ..ได้แต่แอบคิด<O:p</O:p

ช่วงบ่ายแก่ๆก็ทำวัตรอีก เดินจงกลมค่ะ ง่วงมากๆเลย บางช่วงง่วงมากถึงกับเซจะล้มก็มี แต่ที่ทำเสียอารมณ์ก็คือมีเสียงโทรศัพท์ดังขึ้นระหว่างทำวัตรนี่สิ มันแย่มากเลยนะ กฎระเบียบทางวัดก็มี ป้ายก็มีเขียนติดไว้ แต่ก็ยังฝ่าฝืนกัน บางคนเอาลูกเล็กมาด้วย ถึงเวลาลูกเกเรเสียงดัง หลวงพ่อท่านถึงกับบอกว่า การที่เราทำลายสมาธิผู้อื่นเนี่ย ถือว่าเป็นบาปมาก บางคนกว่าจะนั่งสมาธิได้ถึงระดับหนึ่ง ต้องใช้ความเพียรอย่างมาก ถ้าใครไปทำลายสมาธิเค้าถือว่าทำบาป เฮ้อ...แต่ก็มิได้นำพา
    <O:p
    </O:p

ช่วงค่ำมีทำวัตรเย็นอีก วันนี้สวดมนต์ทำสมาธิกันที่ลานธรรมกลางแจ้ง ที่แวดล้อมไปด้วยธรรมชาติ ฝนเพิ่งตกใหม่ๆ อากาศเย็นสบายสดชื่นดี วันนี้มีมาบวชเพิ่มขึ้นอีกเยอะมากเพราะพรุ่งนี้มีกฐิน แต่ความที่มีคนเยอะมาก ก็ทำให้ได้เห็นอะไรที่ขัดหูขัดตาหลายอย่าง อย่างเช่นแย่งพัดลมกัน พูดโทรศัพท์มือถือ เด็กๆร้องกวน ถ้าไม่พร้อมก็ยังไม่น่าจะมาเล้ย ส่วนไอ้แย่งพัดลมกันนี่ ไม่รู้จะมาบวชทำไม ไอ้เรานี่เหงื่อไหลท่วมตัวก็อดทน เราจะเอาสบายเหมือนที่บ้านได้ยังไงกัน

<O:p</O:pวันนี้ทั้งวันเหนื่อยมากกกกกก... แถมเมื่อคืนไม่ได้นอนเลย พอถึงเวลานอนก็อยากจะหลับเต็มทนแล้ว ก่อนหัวถึงหมอนก็รีบพูดก่อนเลยว่า วันนี้เหนื่อยมากทั้งวันแล้วนะ ง่วงมากด้วย ถ้าอยากมาขูดอีกก็เชิญตามสบายเลย ขอนอนก่อนล่ะนะ แน่ะ.. ทีนี้ล่ะทำปากดี
    คร่อก....(k)
    <O:p</O:p<O:p
    หลับรวดถึงตอนตี 2.50น เลยค่ะ พอไฟเปิดก็ลุกไปอาบอาบท่า แล้วไปทำวัตรเช้าตามปกติ เสร็จแล้วก็ไปช่วยแม่ชีส้ม(ชื่อแม่ชี) ทำขนมครกเหมือนเดิม คนหลั่งไหลมาจากไหนไม่รู้เยอะมากๆ ได้เงินทำบุญจากทานขนมครกเยอะมากเลย บางคนทาน 5 ฝา ทำบุญมาหนึ่งพันบาท โอ้โอ...สาธุ...สาธุ..สาธุ:cool:

<O:p</O:pถึงจะเหนื่อยมากๆ แต่ตลอดเวลาที่อยู่ที่วัดก็มีความสุขมากค่ะ ถึงแม้บางครั้งจะขนหัวลุกก็ตาม ที่สำคัญคือ รู้สึกนอบน้อมต่อพระสงฆ์ขึ้นอีกมากๆ เพราะเราได้รู้ด้วยตัวเองเลยว่า ท่านต้องมีความเพียรในการปฏิบัติเป็นอย่างมากๆ ทรมานสังขารอีกต่างหาก กว่าจะผ่านพ้นไปได้ในแต่ละวัน มีคำนึงที่ท่านเทศน์มาซึ่งเราก็เคยได้ยินมาแล้ว แต่มาซาบซึ้งเอาวันนี้ก็คือ

ถ้าเรารักษาศีล ศีลก็จะรักษาเรา”<O:p</O:p

20. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

มาบอกกล่าวเพื่อนๆกัลยาณมิตรกันหน่อยนะคะ คือว่าเมื่อคืนแบบว่าอารมณ์อยากรู้ว่าใครมีวิมานบนนิพพานแล้วมั่ง ก็เลยขอสอใส่เกือกไปดูหน่อยค่ะว่ามีไหม ไม่อยากบอกเลยว่ารู้แล้วเครียดอ่ะ คือที่รู้ที่เห็นมีอยู่สองคนเอง ขอไม่บอกละกันว่าใคร เพราะส่วนใหญ่ยังไม่โผล่เลย ดิฉันเลยเดินดูไปเครียดไป พอดีพระศาสดาผ่านมาก็เลยได้ถามท่าน ท่านว่าส่วนใหญ่กำลังใจไม่ดีพอ คือไม่ใช่ว่าไม่ได้มโนมยิทธิแล้วก็คิดว่ามานิพพานไม่ได้ คิดแค่ว่าไปแค่สวรรค์ก็พอ ทำให้กำลังใจไม่จับนิพพาน

ดิฉันก็เครียดอ่ะดิ ท่านก็ว่าจะเครียดไปทำไม เราแค่แนะแนวทาง การปฏิบัติขึ้นอยู่กับตัวบุคคล อีกอย่างให้รอดูไปเรื่อยๆ อาจจะมีขึ้นมาได้อีก ท่านก็ฝากมาบอกว่าให้ตั้งใจปฏิบัติกันหน่อย กำลังใจต้องดีเอาจิตนึกถึงนิพพานไว้ว่าถ้าหากว่าตายไป เราไม่ขอเกิดอีก นรก มนุษย์ สวรรค์หรือพรหมก็ไม่ต้องการ ไม่อาลัยอาวรณ์กับสังขารร่างกาย ขอไปนิพพานดุจเดียว ให้ตั้งใจแบบนี้ อย่าคิดว่าไม่ได้มโนเลยไปนิพพานไม่ได้ งั้นขอไปแค่สวรรค์แล้วกัน ท่านว่าไม่ถูกตั้งกำลังใจแบบนี้ วิมานทุกคนอ่ะมีนะคะแต่อยู่ในสวรรค์กันซะเกือบหมด มีเห็นบนนิพพานสองคนเอง

ก็เลยมาบอกกล่าวกันค่ะ ให้ใช้ปัญญาพิจารณาดูนะคะ ไม่ได้ให้เชื่อค่ะ