ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. คาเรีย

คาเรีย เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาในการปฏิบัติกับพี่ๆทุกท่านด้วยนะคะ
    ทั้งอาจารย์และลูกศิษย์ทั้งสอง อิอิ หนูอยากลองฝึกมโนเหมือนกันค่ะ
    แต่ยังไม่ลองฝึกดูจริงๆจังๆสักที ตอนนี้เอาแค่อาณาปานสติให้รอดก็ยังไม่ค่อยจะรอดเลย แหะๆ

อ๋อ หนูเอาบุญมาฝากค่ะ ว่าจะมาโพสหลายวันแล้ว แต่ทำไมเข้าเว็ปไม่ได้สีกทีไม่รู้

วันอาทิตย์หนูได้มีโอกาสไปถวายสังฆทานกับหลวงพี่เล็ก หยอดตู้ปัจจัย ถวายพวงดอกไม้แล้วก็นั่งสมาธินิดหน่อย
    พร้อมกับเช้านี้หนูก็ได้ไปสักการะหลวงพ่อหลักเมือง ตักน้ำมันเติมตะเกียง ถวายพวงมาลัย

ขอบารมีขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้า พระธรรม และพระอริยสงฆ์ โปีดบัลดาลบุญของข้าพเจ้าที่ได้กะทำนี้
    ให้เป็นกำลังให้ข้าพเจ้าและกัลยาณมิตรในเรือธรรม ได้เข้าถึงซึ่งเพระนิพพานในชาติปัจจุบัน

สาธุ

2. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ ครับ ผมไม่ได้ไปหรอกครับ แต่เคยกราบครูบาท่าน ที่บ้านใน กรุงเทพ นิมนต์ท่านมาครับ

ตอนนี้กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ กำลังจะหล่อพระสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ

ชื่อองค์พระเจ้าองค์แสน ที่เรียกชื่อนี้เพราะต้องการคำอธิษฐานเพื่อส่วนรวมแสนคำอธิษฐาน

ถ้าท่านใดสนใจจะมาร่วมกันเขียนคำอธิษฐานก็บอกมาได้ครับ จะให้พี่ลี นำแผ่นทองไปให้อีกทีนึง

เมื่อหล่อพระองค์นี้เสร็จ จะนำไปประดิษฐานที่ วัดวังมุย ครับ

รายละเอียด อ่านได้ที่กระทู้นี้ครับ http://palungjit.org/threads/%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B9%8C%E0%B9%81%E0%B8%AA%E0%B8%99.155870/

3. pipopM

pipopM เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันที่ 11 ต.ค.ที่ผ่านมา ผมและเพื่อนๆที่บริษัท ไปร่วมทอดกฐิน ที่สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง โดยถวายผ้าไตร 5 ไตร และเงินบริจาค อีก 32070 บาท ขอให้กัลยาณมิตรทุกท่าน อนุโมทนาบุญ ร่วมกันนะครับ

4. assume

assume เป็นที่รู้จักกันดี

ครับพี่ Ricardo DeCalgary

--------------------------------------------

สู้ๆ ครับคุณ naruphos

------------------------------------------

เอาบุญมาฝากครับ โอนเงิน 100 บาท ร่วมทอดกฐินเพื่อสร้างสมเด็จองค์ปฐม และพระมหาวิหารสมเด็จองค์ปฐม วัดจันทร์ตะวันตก ที่พระอาจารย์อุบาลี อตุโล ดำริครับ
    วันที่ 11 ต.ค. ทอดกฐิน 200 บาท ที่สำนักปฏิบัติธรรมพุทธจาริก บ้านห้วยเตง เพื่อสร้างพระพุทธสถูปเจดีย์ สังเวชนียสถาน และเพื่อใช้ในการปฏิบัติธรรม ครับ
    วันที่ 20-28 ต.ค. นี้ จะเดินทางไปยังสังเวชนียสถาน และสถานที่สำคัญต่างๆ ในทางพระพุทธศาสนาที่อินเดีย และเนปาล ทัวร์บุญมีทอดผ้าป่า 9 วัดด้วยครับ บุญกุศลที่จะเกิดขึ้นนี้ขอให้ทุกๆ ท่านได้รับเช่นเดียวกันกับผมด้วยนะครับ
    โมทนาบุญร่วมกันนะครับ ขอให้ชาตินี้เป็นชาติสุดท้ายกันทุกท่านเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2009
  5. ธรรมวิเสโส

ธรรมวิเสโส เป็นที่รู้จักกันดี

ผมและครอบครัวขอร่วมบุญกฐินด้วยครับ ได้โอนเงินเข้าบัญชีคุณอ้อย จำนวน 100 บาทเมื่อ 12/10/52 แล้วครับ และขออนุโมทนาบุญมหากฐินนี้กับท่านเจ้าภาพทุกๆท่านด้วยครับ

6. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ คุณ Resume เอ๊ย ..Assume แหะๆ อยากไปสังเวชนียสถาน เหมือนกันค่ะ แต่สงสัยจะไปได้แค่ประเทศไทย

============

น้อง Ricardo DeCalgary ค่ะ แม้ว่าน้ำจะน่าว่าย หรือ จะเป็นน้ำที่มีคลื่นแรง มีฉลามเยอะ ขอให้เป็นฉลามวาฬ ละกัน กินแต่แพลงตอน น่าร๊าก. หวานใจพี่หนิง ฉลามวาฬเนี่ย ปลาตัวโต ถ้าเป็นตัวใหญ่ๆ ที่พี่หนิงเคยเจอยาว 12 เมตร แต่ดวงตาเค้าน่ารักนะคะ ถือเป็น Big 5 ของทะเล พี่หนิงอาสาเป็นคนส่งพาย จะยื่นพายไปให้เกาะ ขึ้นมาจากน้ำอ่ะ..นะ..
    ;aa30

7. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    สวัสดีค่ะ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาเพราะต้องประสานงานเรื่องบริจาคของและการสร้างอาราม(วิหารหลังเล็กๆ)บนดอยสูงน่ะค่ะ
    ขออนุโมทนากับบุญทุกๆบุญที่ท่านกัลยาณมิตรได้นำมาบอกกล่าวกันนะคะ เข้ามาแล้วอิ่มบุญจริงๆเลยค่ะ อิอิ ^_^

วันนี้เอาบุญมาฝากค่ะ
    ได้ร่วมทำบุญทอดกฐินวัดถ้ำป่าไผ่ อ.ลี้ จ.ลำพูน
    ได้ร่วมทำบุญทอดกฐินวัดท่าซุง
    และได้ถวายอาหารและปัจจัยแด่พระภิกษุสงฆ์ แม่ชีและผู้ปฏิบัติธรรมสำนักถ้ำตอง อ.จอมทองค่ะ

ขอเชิญทุกท่านโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2009
  8. ธรรมวิเสโส

ธรรมวิเสโส เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมได้โอนเงิน จำนวน 100 บาท เข้าบัญชี คุณอ้อย 4192188119 เพื่อร่วมพิมพ์หนังสือธรรม ด้วยครับ
    และมีบุญมาฝาก
    ได้ร่วมทำบุญกฐินแสนกอง
    กฐินวัดท่าซุง
    ค่าServer และ Hosting ของเว็บพลังจิต
    ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกันครับ

9. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

10. jajamicky

jajamicky เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝากค่ะ

วันนี้ไปซื้อสัตว์ที่ตลาดที่กำลังถูกฆ่าเอาไปปล่อย ปลาช่อน 2 ตัว , กบ 4 กิโลครึ่ง , หอยขม 5 กิโลครึ่ง , ลูกตะพาบน้ำ 2 ตัว , เต่า 1 ตัว

พร้อมให้อาหารปลา และอาหารหมาที่วัด

ร่วมสร้างพระพุทธรูปองค์ปฐม 100 บาท

สาธุ ^__^

11. malee123

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ~อมริศา~ [​IMG]
    พี่ขอยินดีและขออนุโมทนากับน้อง sabzajeed ด้วยนะคะ

ดีใจด้วยจริงๆค่ะ น้องเป็นกำลังใจให้กับเพื่อนๆพี่ๆที่ปฏิบัติกันอยู่ได้อย่างดีที่เดียว
    ทำให้พวกพี่ๆที่ปฏับัติกันอยู่มีกำลังใจไม่ย่อท้อกันไปง่ายๆซะก่อน
    และพวกพี่ๆเพื่อนๆ ก็กำลังรอต้อนรับอีกคนอยู่นะคะ ออกมาได้แล้วล่ะคะ

และวันนี้ก็จะมาบอกบุญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนนะคะ
    กำลังจะไปปฏิบัติธรรมที่วัดสังฆทานค่ะ
    ช่วงสองอาทิตย์ที่ผ่านมาเกิดเรื่องราที่ไม่คาดคิดและคิดไม่ถึง
    กว่าจะผ่านมาได้ทุกข์มาก แต่ตอนนี้ทุกอย่างสว่างแล้วค่ะ

ก็มีคูณ Me,myself กัปตันเรือของเราเป็นผู้เปิดทางสว่างให้
    แล้วก็มีน้อง konkangwad เป็นผู้คัดท้ายเรือให้อีกคน
    มี่เหตุการณ์ที่อยากจะเล่าให้ฟังเยอะแยะ แต่ตอนนี้คงไม่ทันแล้ว
    ต้องขอบคุณทั้งสองคนมาก พี่จะไม่มีวันลืมเลย

เวลาจี้เข้ามาแล้วต้องไปแล้วล่ะค่ะ
    ก่อนไปก็จะขออโหสิกรรมกับเพื่อนๆทุกคนนะคะ
    ถ้ามีข้อความใดๆที่ทำให้อ่านแล้วรู้สึกขัดหูขัดตาไปบ้าง
    อโหสิกรรมให้กันนะคะ บางครั้งก็ทำไปด้วยความเขลาเบาปัญญา
    อะไรที่ผิดพลาดไปอภัยกันด้วยนะคะ

และขอให้ผลบุญกุศลในการไปปฏิบัติครั้งนี้
    จงมีผลแด่คุณ Me.myself ผู้ที่อยู่เบื้องหลังความสว่างครั้งนี้
    และก็มีผลแด่เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกๆคน ย้ำ ทุกๆคน
    และขอให้ผลบุญกุศลนี้
    จงเป็นปัจจัยให้พวกเราเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ

กดส่งข้อความปุ๊บ ก็หิ้วกระเป๋าไปวัดปั๊บเลยล่ะค่ะ ไปก่อนนะคะ
    สวัสดีค่ะทุกๆคน

ขออนุโมทนาและรู้สึกซาบซึ้งในเมตตาจิตของคุณอมริศาค่ะ

12. malee123

วันนี้ขอโพสให้หายปวดใจหน่อยค่ะ เข้าเว๊บไม่ได้หลายวันแล้วววว
    จะตอบหรืออนุโมทนาใครก็ไม่ทันการ ต้องโมทนากันย้อนหลัง
    และต้องหาโพสคุณหนิงหลายหน้ากว่าจะพบ เฮ้อ...เหนื่อยเลยยยย

บ่นมาเสียหลายบรรทัด ขอขอบคุณ คุณหนิงมากค่ะที่กรุณา
    พี่คิดว่าไม่หลงแน่ พอจะรู้ทางบ้างค่ะเพราะเคยผ่านแถวนั้นบ่อยเหมือนกัน
    แล้วพบกันวันที่ 22 นะค่ะ

13. โครตภู

โครตภู เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝากบ้างครับ มีแต่คอยอนุโมทนาบุญคนอื่น อิอิ

ไปถวายสังฆทานกับหลวงพี่เล็กที่อนุสาวรีย์มาครับ มีพี่ณหทัยฝากปัจจัยมาร่วมด้วย

แล้วก็อนุโมทนากับคนอื่นที่มาถวายด้วย ก่อนกลับนับได้ 50 สังฆทานครับ มาที่เดียวเหมือนไปมา 50 วัดเลย วันนั้นคนน้อยหน่อยพอดีที่บ้านสายลมมีงาน ว่าจะไปเหมือนกันพอดีนัดเด็กแล้วเด็กปิดมือถือ หนีไปฝึกมโนฯซะงั้น ฮึ เลยไมได้ไปชิมขนมปังสังขยาของคุณณัฐเดชเลย

ขอผลบุญครั้งนี้และทั้งหมดของข้าพเจ้าจงส่งถึงทุกท่านและเจ้ากรรมนายเวรของทุกท่านด้วย ขอเจ้ากรรมนายเวรของทุกท่านและตัวผมเองด้วยโมทนาและอโหสิกรรมให้ด้วยเถิดขอให้สุขภาพแข็งแรงกันครับ

14. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    ขอกราบมหาโมทนาในบุญกุศลกับทุกท่านทุกดวงจิต ทุกบุญกุศลค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

ขอแสดงความยินดีกับน้องอีกสองท่านที่ได้วิชามโนมยิทธิ ขอให้เจริญในธรรมยิ่งขึ้น กรุณามาเล่าประสบการณ์ให้ฟังบ่อยๆนะค่ะ

โมทนาในบุญกุศลที่คุณน้องสาว คุณน้องฝน คุณน้องอ้อยและคุณน้องตู่ที่ได้สอนและแนะนำให้สมาชิกในเรือธรรมลำนี้ได้เห็นธรรมที่ควรรู้ควรเห็นอันเป็นไปเพื่อเข้าถึงซึ่งพระนิพพานกันในชาตินี้ สาธุ สาธุ สาธุ

คุณน้องอ้อยค่ะ พี่รบกวนขอหนังสือ ๒ เล่ม กรุณาส่งที่หลาน ตามที่อยู่ดังนี้

น.ส. สุกัญญา ชัยมุกข์
    ๓๓ หมู่ ๓ ต.คึกคัก
    อ.ตะกั่วป่า จ.พังงา ๙๑๐๐๐
    พี่จะให้คุณกาญจนาโอนเงินสมทบการพิมพ์หนังสือธรรมะ จำนวน ๕๐๐ บาม(ห้าร้อยบาท)ให้เร็วๆนี้ค่ะ

บุญรักษาค่ะ

15. sabzajeed

sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาบุญ กับทุกๆท่านค่ะ ขอบคุณ กัลยาณมิตรทุกท่านค่ะที่เป็นกำลังใจ แล้วจะมาโพสอีกค่ะ กำลังรวบรวมประสบการณ์อยู่ ค่ะ

16. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนากับทุกท่านที่นำบุญมาฝากสาธุครับ อ้อคุณนัทสงสัยงานนี้จะงอนน้องนารูฟอสแน่เลยมีเหน็บตลอดสงสัยเจอตัวคงอ่วมแน่ฮ่าๆ เอาน่าน้องเขากำลังฟิต ขันติๆ

17. เจ๋วะรัฐถะ

แหม น้องนารูฟอสออกจะน่ารัก คุณณัฐงอนได้ลงคอเร๊อ อิอิ

น้องเบญ น้องเล้ง มาเล่าประสบการณ์ให้เพื่อนกัลยาณมิตรกันต่อเร๊ว
    ช้าเด๋วหักคะแนนน๊า (ไม่ได้คุยมาหลายวัน ชักเหงาแฮ่ะ เอิ๊กกกก)
    เด๋วชวนเที่ยวแบบลมกรดอีกเอามั๊ยคะ

ไหนๆก็ไหนๆแล้วค่ะ มีหลายคนถามกันเข้ามาว่า ฝึกกันยังไงอ่ะ โดยผ่าน skype เนี่ย
    ก็ขอตอบตรงนี้เลยละกันนะคะ ว่าโปรแกรมskypeเนี่ยก็คล้ายๆ msn น่ะค่ะ เราก็คุยกันหลายๆคนในห้องนึง แต่ตอนที่เราจะขึ้นไปข้างบนก็นิ่งก่อนกำหนดจิตให้นิ่งเดี๋ยวก็ไปเจอกันข้างบนเองค่ะ(ทั้งๆที่ต่างคนต่างอยู่กันคนละที่ค่ะ) และเพื่อเป็นการทดสอบว่าเราทุกคนเห็นเหมือนกันไหม ก็จะคุยกันในโปรแกรมskypeต่อ แต่ช่วงที่คุยกันก็จะคลายจิตออกมาก่อน แล้วก็กำหนดจิตขึ้นไปใหม่ ถ้าทำบ่อยๆจะปรู๊ดปร๊าดน่ะค่ะ เพราะจิตเราเร็วไงคะ

ตอนที่ฝึกน้องใหม่ๆก็จะช้าๆก่อน แล้วค่อยๆเร่งไปเรื่อยๆค่ะ บางวันเราก็ขึ้นๆลงๆจนชักเวียนหัว ที่เรียกว่าฌาน4ใช้งานน่ะค่ะ(จำพี่me,myselfมาอีกทีค่ะ แหะ แหะ) บางครั้งก็แทบจะลากกันไปเลยน่ะค่ะ น้องก็จะมึนๆ แต่พอน้องตั้งจิตได้มั่นดีแล้วน้องก็จะเห็นชัดและทันค่ะ ก็สนุกดีค่ะ บางทีก็พากันไปฟังธรรม บางทีก็ไปอ้อนพี่ชบากะพี่ลำดวน บางทีก็ไปนั่งเจี๋ยมเจี้ยมหน้าสมเด็จองค์ปฐมบ้าง หน้าพระศาสดาบ้าง เพราะซนเลยถูกสอนค่ะ เรียกว่ามีครบทุกรสชาติกันเลยทีเดียวค่ะ

น้องเบญมาเล่าแล้ว เมื่อไหร่จะถึงคิวน้องเล้งบ้างคะเนี่ย รายนี้อ่ะฮามากค่ะ ไว้รอให้เจ้าตัวมาเล่าเองดีกว่าค่ะ บางครั้งถามว่าอยู่ไหน น้องตอบว่า นั่งก้นออกรากต่อหน้าสมเด็จอยู่เนี่ย (ฮา) คือน้องซื่อมาก พี่ๆไปไหนต่อไหน น้องนึกว่าให้นั่งอยู่ที่เดิม ก็เลยนั่งอยู่ตรงนั้นอยู่น่ะค่ะ (ฮา) ไว้รอให้น้องมาเล่าดีกว่าค่ะ อิอิ

18. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    มีงานบุญอีกงานนึงครับวันศุกร์ที่ 16 ตุลา ตอนเย็นจะออกเดินทางไปสุโขทัยนำพระบรมสารีริกธาตุไปถวายวัดที่บ้าน อ.สวรรคโลกเป็นงานกฐินสามัคคีของทางวัดด้วยวันที่ 17 ตุลา มีการแห่กฐินและพระบรมสารีริกธาตุรอบตัวอำเภอ ตอนกลางคืนมีงานฉลองแล้วเช้าวันที่ 18 ถวายกฐินและพระบรมสารีริกธาตุ พระบรมสารีริกธาตุมีหลายท่านร่วมแบ่งมาถวายด้วย เช่นพี่สาวme,myselfใจดีของเรา น้องอ้อยที่น่ารัก แล้วก็พี่ที่รู้จักกันแบ่งมาอีกของผมอีกส่วนนึงและมี พี่สาวใจดีอีกคนช่วยตกแต่งที่ใส่พระบรมสารีริกธาตุคือพี่อ้อครับ รวมแล้วก็เป็นอีกงานนึงที่ร่วมกันทำบุญเลยต้องบอกกันล่วงหน้าเพราะไปต่างจังหวัดไม่มีเนตครับ เช้าวันที่ 18 ขอเชิญร่วมอนุโมทนากันทุกๆท่านนะครับ

19. เจ๋วะรัฐถะ

สาธุ โมทนาด้วยนะคะ
    ขอให้เดินทางปลอดภัยทั้งไปและกลับนะคะ พระคุ้มครองค่ะ ^_^

20. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

หูยเว๊ปล่มตลอด เข้าไม่ค่อยจะได้

คุณอ้อยครับเมื่อวันที่ 12/10/52ได้โอนเงินเข้าไป 300 บาทครับ

แบ่งเป็นค่าหนังสือ 200 บาท
    เพื่มให้กับงานมหากฐินอีก 100 บาท(เพื่อนรุ่นพี่ที่สายลมฝากมางับ)

พร้อมทั้งวันอาทิตย์ได้ไปถวายสังฆทานที่บ้านซอยสายลม
    ถวายปัจจัยให้กับงานกฐินวัดท่าซุง
    ถวายปัจจัยให้คุณลุงหมอไว้ทำหนังสือแจกจ่ายที่ซอยสายลม
    ตอนเช้าได้ไปถวายปัจจัยร่วมงานที่วัดท่าพระลาน อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี

อานิสงฆ์ทั้งหมดที่ได้กระทำแล้วในครั้งนี้ขอให้ข้าพเจ้า พร้อมทั้งเพื่อนกัลยาณมิตรทั้งหลายของข้าพเจ้า เป็นพี่ก็ดี เป็นน้องก็ดี เป็นเพื่อนก็ดี ขอให้เข้าถึงซึ่งพระนิพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทิด และขอให้คำว่าไม่มีจงอย่าปรากฏ แก่ข้าพเจ้าพร้อมทั้งเพื่อนกัลยาณมิตรทั้งหลาย ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

หนังสือผมขอด้วย 1 เล่ม งับ

ที่อยู่เป็น วัชชิระ แก้วเจริญศรี
    410 ม.9 หมู่บ้านแม่กะสี ต.แม่เปิน อ.แม่เปิน จ.นครสวรรค์ 60180

ขอบคุณครับ