ไม่รู้ว่ามีใครเห็น Planet X หรือยัง?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 21.12.2012=11, 17 สิงหาคม 2010.

1. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ส่วนมาก ถ้าเป็น A HI2 กัน B HI2 จะโดน รีทัชทำเป็นสีทึบ ไม่สามารถ
    มองเห็นได้ครับ ช่วงหลัง ๆ นี้เป็นแทบทุกวัน แต่ถ้าเป็น A HI1 กับ B HI1
    ยังดูได้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะ รีทัชเหมือนกันหรือเปล่า อันนี้ก็เอามาให้ดูแล้ว
    กันครับ ของวันที่ 07-02-2011

ปล. ตรงกลางไม่แน่ใจว่าเป็นกลุ่มดาว หรือ ว่าอะไร ก็หาทราบไม่

2. OLDMAN AND A CAR

OLDMAN AND A CAR เป็นที่รู้จักกันดี

HI1-A และ HI-1B เกือบจะ อยู่ ใน ตำแหน่ง ตรงกันข้าม โดยมีโลก อยู่ ตรงกลาง พูดง่ายๆ ด้านหนึ่ง ถ่ายภาพด้านหน้า อีกด้านหนึ่ง ถ่ายภาพด้านหลัง...แล้ว ทำไม ภาพ ที่ได้ จึงแตกต่างกันมาก ถึง เพียงนี้...มีอะไร ที่สำคัญมากอยู่ระหว่างกลางๆ อย่างนั้นหรือ เปล่า...สิ่งนั้น ไม่ห่างจาก โลก สักเท่าไร แล้ว นะ...ว่าอย่างนั้นมัย..ไม่แน่ใจเหมือนกัน...

3. noinid0209

ลองดูเอานะครับ ในตำแหน่งเดียวกันแต่กล้องคนละตัวครับ

4. ChainQLel2

ChainQLel2 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    ไม่ทราบว่าพยายามจะบอกหรืออ้างถึงวัตถุหรือดาวอะไรครับ เพราะจากที่กล้อง HI1A นั้นได้ภาพที่ต่างจาก HI1B มากนั้นเกิดจากที่กล้อง HI1A นั้นอยู่ใกล้กับวัตถุที่กล้อง HI1B จับภาพได้นั่นเอง

Positions of STEREO A and B for 8-Feb-2011 09:00 UT
    STEREO - Science Center - Where is STEREO?
    จากภาพให้สังเกตุจากตำแห่งของดวงอาทิตย์จะอยู่ระหว่างกล้องทั้งสองในปัจจุบัน โดยที่โลกของเราคือสีเขียว และมีดาวศุกร์หรือ Venus อยู่ใกล้กับกล้อง HI1A เยื้องไปทางซ้ายของมันนั่นเอง และนี่คือวัตถุที่กล้อง HI1B จับภาพได้นั่นเองครับด้วยระยะห่างที่ไกลจากวัตถุทำให้มุมของกล้องสามารถรับภาพได้ ดังนั้นจึงสรุปได้ว่าวัตถุที่ว่านั่นคือดาว Venus นั่นเอง

และจากภาพที่เห็นจึงสรุปได้ว่ากล้อง HI1Ahead และ กล้อง HI1Behind ไม่ได้ถ่ายภาพจากด้านหน้าและด้านหลังแต่จากด้านข้างนั่นเองเพื่อศึกษาHeliosphere ตามชื่อของมัน ส่วนกล้องตัวอื่นของยานทำหน้าที่จับภาพของดวงอาทิตย์โดยที่ Ahead นั้นจะจับภาพของดวงอาทิตย์ก่อนโดยที่บนโลกเรายังมองไม่เห็นนั่นเองจึงเรียกว่า Ahead ส่วน Behind นั้นเพื่อจับภาพด้านตรงข้ามของกล้อง Ahead ของดวงอาทิตย์ครับ

ส่วนที่เห็นจากภาพนี้ไม่ว่าจะเป็นกลุ่มดาวหรือวัตถุอะไรก็ตาม มันไม่ได้เดินทางเข้าใกล้โลกเราเลย แต่กำลังเดินทางออกห่างและไปทางดวงอาทิตย์โดยอ้างอิงจากตำแหน่งของกล้อง H1IA โดยที่มีดวงอาทิตย์อยู่ทางขวามือและโลกของเราจะอยู่ทางซ้ายมือโดยเทียบได้จากตำแหน่งของกล้อง H1IAในปัจจุบันนั่นเอง เนื่องจากภาพนี้เป็นภาพนิ่งจึงไม่สามารถระบุทิศทางได้ แต่หากเป็นภาพเคลื่อนไหว(slide view) จะเห็นได้ชัดอย่างที่ผมได้กล่าวไป มันจึงไม่น่าใช่ PX แน่นอนครับ เพราะถ้าเป็นเช่นนั้นก็ขัดแย้งกับทฤษฏีของ Zetatalk ที่ได้อ้างไว้ว่า ขาเข้าของ PXนั้นอยู่ในช่วง 2003 และ 2008 คือขาออก เพื่อไม่ให้ Zetatalk ถูกครหาว่าให้ข้อมูลเท็จ สิ่งนี้ก็ไม่ใช่ PX หรือถ้าใช่มันก็เดินทางผ่านโลกเราไปแล้วไม่ได้กำลังเดินทางเข้าใกล้โลกแต่อย่างใด

สรุปคือ วัตถุที่เห็นอย่างที่คุณ Old Man ได้กล่าวไว้ว่า "มีอะไร ที่สำคัญมากอยู่ระหว่างกลางๆ อย่างนั้นหรือ เปล่า...สิ่งนั้น ไม่ห่างจาก โลก สักเท่าไร แล้ว นะ...ว่าอย่างนั้นมัย..ไม่แน่ใจเหมือนกัน..." นั้นจึงถูกต้องแล้วครับ สิ่งนั้นไม่ห่างจากโลกเราสักเท่าไหร่มาหลายล้านปีแล้วครับ

จึงขอขอบคุณคุณ Old Man มา ณ ที่นี้ด้วยสำหรับข้อมูลใหม่ๆครับ

ปล ยังไม่เห็น PX ครับ วันนี้เห็นแต่ Venus กับ กลุ่มวัตถุหรือดาวประหลาดที่ไม่ได้เข้าใกล้โลกของเราแต่อย่างใดเท่านั้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2011
  5. ChainQLel2

"๑. เข้าใจผิด ไปแล้ว กระมัง...ขาเข้า ของ PX เป็น ๒๐๐๓ ถึง ๒๐๐๘ และ ขาออก ของ ของ PX เป็น ๒๐๐๘ ถึง ๒๐๑๒...เรื่องนี้ เคยโพสต์ ไปก่อนหน้านี้ แล้ว ไปหาอ่าน ใน คำตอบหน้าต้นๆ ของ กระทู้... ของแบบนี้..หาก ผม ยังไม่รู้..ก็ โง่ เต็มที...ที่เอาเรื่องที่กำลังผ่านไปแล้ว มาแต่งนิยายหลอกชาวบ้าน...นี่ พูดกันโดยอิงข้อมูล จาก เซต้าส์ เพราะ ทั้งหมด ผม ไม่ได้ รู้ เอง แต่ กลุ่มเขาบอกมาแบบนี้..."

ไม่ทราบว่าผมอ้างผิดตรงไหนครับ ขาเข้าคือ 2003 ขาออกคือ 2008 ก็ถูกแล้วนี่ครับ และกำหนดการคือ 2012 ไม่เป็นไรครับผมยอมเป็นคนโง่ "I'm stupid but not that stupid" ขอบคุณสำหรับคำชมนะครับ

ในความคิดเห็นของผม ไม่เห็นว่ามันจะแปลกอะไรเลยกับการที่กล้องที่มีมุม 20องศา ก็เพื่อศึกษา Heliosphere ของดวงอาทิตย์ และเพื่อสังเกตุการณ์พายุสุริยะที่เกิดจากดวงอาทิตย์ และแน่นอนอย่างที่หลายๆคนในที่นี้ทราบว่าพายุสุริยะนั้นมีอานุภาพขนาดไหน หากเกิดการระเบิดครั้งใหญ่ขึ้นมาจริงๆอย่างที่หลายๆคนได้เคยเตือนไว้ รวมถึงนักวิทยาศาสตร์ของสหรัฐได้ตั้งคาดการณ์ไว้ว่าอาจเกิดขึ้นในช่วง 2011-2012 เนื่องจากสนามแม่เหล็กของดวงอาทิตย์ได้กลับขั้วทุกๆ 11ปีนั่นเอง ดังนั้นประเด็นนี้ผมจึงคิดว่าไม่เห็นจะแปลกอะไรครับ

หลายคนอาจสงสัยว่าอะไรคือ Heliosphere คืออะไร ก็ศึกษาเพิ่มเติมจากรูปภาพขและลิงค์นี้ได้เลยครับHeliosphere - Wikipedia, the free encyclopedia

ส่วนเรื่อง Dark Twin นั้นจากภาพน่าสนใจดีครับแต่ถ้าหากมันอยู่หน้า Venus ทำไมถึงไม่ส่งผลกระทบต่อวงโคจรของ Venus ด้วยหล่ะครับทำไมถึงกลับไปส่งผลกระทบกับ Pallas ที่อยู่ไกลออกไปแทนโดยที่ Pallas อยู่เลยวงโคจรของดาวอังคารไปเสียอีกครับ ดังนั้นผมคิดว่าเรื่องนี้กลับแปลกกว่ากล้อง HI1 เสียอีกนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2011
  6. noinid0209

อันนี้ผมเอามาให้เปรียบเทียบนะครับ
    ช่วงเวลาเดียวกัน แต่คนละวัน ก็พิจารณาเอานะครับ ว่าเป็นอะไร จะออก หรือจะ เข้าก็แล้วแต่ศรัทธา ครับ

[​IMG] - [​IMG]

อันนี้ก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไร เรียงกันมาสวยเชียว

7. noinid0209

อันนี้ขอความเชื่อเหลือ เพราะผมไม่ใช่เซียน อยากให้ ลองวิเคราะห์ 3 ภาพนี้ให้หน่อยครับ

1. ภาพแรก จากกล้อง HI2b ของวันที่ 5 เวลา 00:09 โลกอยู่ใกล้ Saturn

2.ภาพที่ 2 จากกล้อง HI2b ของวันที่ 5 เวลา 22:09 โลก(กล้องไม่แน่ใจ)จะเคลื่อนที่ไปทางซ้าย โลกอยู่ใกล้ Saturn

3.ภาพที่ 2 จากกล้อง HI2a ของวันที่ 6 เวลา 22:09 ข้อสังเกตุ ภายใน 24 ชม.
    โลกมาใกล้ Venus

ใครเก่ง วงโคจร รบกวน อธิบายให้ฟังหน่อยแล้วกันครับ เพราะผมไม่เก่ง

8. noinid0209

ขออีกเรื่องแล้วกันนะครับ ยัง งง กับ การโคจรของกล้องกับโลก อยู่ เป็น VDO
    ของวันที่ 25/01/2011

จากภาพนะครับ กล้องทั้ง 2 ตัว อิงโลกเป็นหลักในการถ่าย
    SECCHI - Movies - Solar Physics Branch - Naval Research Laboratory
    link ที่ให้โหลดมาดูนะครับ ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยแล้วกันครับ สำหรับผู้ที่มีความรู้

ปล.ภาพที่แนบว่าเป็นช่วงเวลาเดียวกัน แต่กล้องเป็น hi2a กับ hi2b

ไฟล์ที่แนบมา:

9. AmpeerA

AmpeerA เป็นที่รู้จักกันดี

แจม..แจม..
    เอ่อ พอดีไม่ใช่ผู้รู้นะคับ คิดว่าอันนี้คงพอช่วยเรื่องวงโคจรได้ไม่มากก็น้อย
    อันนี้ใ้ช้ได้ ไม่เก่งปะกิดดูรูปก็เข้าใจ เก่งนิดหน่อยดูsubยิ่งเข้าใจ เก่งมากฟังไปโลด

YouTube - NASA | STEREO reveals the Entire Sun

ตำแหน่งของดาวเคราะห์จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ และ A,B ก็ไม่นิ่งเหมียนกัน

ว่าแล้วก็เอาซะหน่อย
    ตามประสาก๊วนนี้ ดูแล้วสงสัยไม๊คับว่า NASA จะส่องอ้อมดวงอาทิตย์ไปทำไมนักหนา
    ใช้ Doppler ก็สามารถทำนายการปะทุและจุดดับ ได้ล่วงหน้าดีอยู่แล้ว

เพราะตะแกรู้เรื่อง DARK TWIN ที่อยู่ตรงข้าม???
    หรือ.......เพราะไปรู้มาว่า......มีท่าเรือใหญ่แอบอยู่หลังดวงอาทิตย์???

น่าคิดดีไม๊ครับ

10. noraphat

noraphat เป็นที่รู้จักกันดี

ลองคิดเล่นๆนะครับ ถ้าดูจากโลกเป็นหลักจากกล้อง a และ b กล้อง a จะได้รูปดาวศุกร์ที่มีขนาดใหญ่กว่าโลกเพราะใกล้กล้องมากกว่าโลก

ถ้ามองจากกล้อง b โดยเอาโลกเป็นหลักก็จะเห็นโลกและ....ดาวอะไรก็ได้ที่อยู่ในมุมกล้องซึ่งก็อาจจะเป็นดาวเสาร์ก็เป็นได้....

ไม่รู้ใช่เปล่า...

11. noinid0209

ดูจาก VDO ใน ยูทูบ วงโคจรในเดือนมกราคม 2011 เป็นดังภาพที่แนบ
    นะครับเทียบกับภาพที่ ผมโพสไว้ตอนแรก มันขัด ๆ กันยังไงก็ไม่รู้ อิงจาก
    Venus และ Saturn

กล้อง A จะเห็น Venus กับ Earth
    กล้อง B จะเห็น Saturn กับ Earth
    แต่ในภาพที่แนบว่า B จะไม่เห็น Earth (เส้นสีน้ำเงิน)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2011
  12. noinid0209

ภาคเหนือของเราต้องระวังไว้นะครับ เพราะแผ่นดินไหวที่พม่ เพิ่มระดับ
    ความรุนแรงขึ้นทุกทีครับ

13. ChainQLel2

รู้สึกจะไม่ดูใจแคบไปหน่อยหรือครับ กลัวคนจับผิดจนเสียหน้าหรือครับถึงได้ไล่ให้คนอื่นไปตั้งกระทู้ แล้วไม่ทราบว่ากระทู้คุณเป็นคนตั้งและคุณเป็นเจ้าของกระทู้ตั้งแต่เมื่อไหร่ครับคุณ OLD MAN

ประเด็นของผมไม่ใช่ให้ใครมาตามอ่าน แต่สิ่งที่ผมทำคือพยายามวิเคราะห์ข้อมูลที่คุณนำเสนอ ดูเหมือน PX ของคุณมันโผล่ไปทั่วเลยนะครับ เดี๋ยวหลักฐานเป็นรูปนกบ้าง อยู่แถวดวงอาทิตย์บ้าง ดาวนู้นผิดปกติบ้าง เดี๋ยวบอกว่าบางอย่างอยู่ไกลออกไปบ้าง อยู่นู่นนี่นั่น โดยรายละเอียดคุณกลับปล่อยทิ้งไว้ ทำไมคุณถึงไม่เจาะจงสักหน่อยหล่ะครับ หรือว่าเผื่อพื้นที่เอาไว้ดริฟท์ไว้แถครับ เพราะมันมีสิ่งที่ขัดแย้งจากความเป็นจริงอยู่ คุณเคยบอกว่า NASA เชื่อไม่ได้ ผมอยากจะถามย้อนกลับคุณ หน่อยว่า แล้วเว็บที่ถูกก่อตั้งโดยคนที่อ้างว่าสามารถติดต่อกับมนุษย์ต่างดาวได้นั้นน่าเชื่อถือนักหรือครับ

พอดีมันขาด Logic ไปเสียหน่อยนะครับ แค่สิ่งที่คุณพยายามจะพิสูจน์ให้เห็นว่ามันมีอยู่จริงถึงกับคนที่พยายามพิสูจน์ว่ามันไม่มีอยู่จริงบนกระทู้ที่เปิดกว้าง "มีใครเห็น Planet X หรือยัง" ถ้านั้นผมขออนุญาติไล่คุณไปตั้งกระทู้ใหม่เสียบ้างดีกว่าไหมครับ ให้มันตรงประเด็นไปเลยว่า

"มีใครเห็น Planet X แบบที่ผมเห็นบ้างจากข้อมูลที่ได้จาก Zetatalk เว็บที่อ้างตนว่าสามารถติดต่อกับมนุษย์ต่างดาวได้ อย่าไปเชื่อ NASA มันจบปริญญาเอกก็จริงแต่มันติดต่อมนุษย์ต่างดาวไม่ได้"

ผมสัญญาไว้ ณ ที่นี้ว่าจะไม่ไปยุ่งเกี่ยวกับกระทู้ของคุณเลยครับ คุณ OLD MAN

ปล ยังไม่เห็น PX เห็นแต่หลักฐานจากผู้ที่อ้างว่าสามารถติดต่อกับมนุษย์ต่างดาวได้

วิทยาศาสตร์นะไม่ใช่ไสยศาสตร์

ด้วยความเคารพอย่างสูง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2011
  14. Lastquarter

Lastquarter เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2010
    ท่านทั้งสองกำลังทำสงครามอะไรกันครับ

15. สิบหก

สิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    จะใช้ อาเซี่ยน หรือ ยูเอ็น ดีละ ที่นี่ เอาเป็นว่าเปิดคนละกระทู้เลยดีมัยครับ ............. รักใครชอบใคร ก็ตามไปอ่านกันเอาเอง .......... ประชาธิปไตยดี .......... ปล.แค่ความเห็นครับ

16. ChainQLel2

ไม่มีสงครามอะไรครับ ผมแค่วิเคราะห์ข้อมูลที่ผมได้รับว่ามันจริงเท็จแค่ไหนเท่านั้นเองครับ

ผมไม่ต้องการให้คนมาชื่นชมหรือตามอ่านอะไรครับ ก็ช่วยๆกันตามหาความจริงเท่านั้นเองครับ ข้อมูลที่ได้มาถ้ามันน่าเชื่อถือผมก็ปล่อยผ่านครับ อันไหนมีจุดอ่อนก็ต้องวิเคราะห์ครับ ว่ากันไปตามเนื้อผ้าไปครับ อีกอย่างถ้าเปิดคนละกระทู้ผมบอกไว้แล้วว่าผนจะไม่ตามเขาครับ แต่ถ้ายังอยู่ที่นี้ก็ต้องวิเคราะห์กันต่อไปครับ หรือบางทีผมเบื่อผมก็เลิกเล่นไปเองครับ

17. Chanko.8

Chanko.8 Active Member

บอกตรงๆผมชอบครับทั้งข้อมูลของคุณลุง และของคุณChainQLel2 เป็นข้อมูลให้เราๆได้อ่านได้พิจารณาทั้งสองทาง ดีมากครับ ผมขอชื่นชมและขอบคุณจากใจ

แต่ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นต่อข้อความของท่านทั้งสองสักนิดนึงนะครับ คือข้อมูลที่ท่านทั้งสองหามาหักล้างกันนั้นดีเยี่ยมครับ.. แต่มีข้อตินิดเดียวเองครับคือขออย่าใช้อารมณ์ส่วนตัวเขียนประชดประชันซึ่งกันและกัน เท่านี้แหล่ะครับที่ผมขอร้อง เพราะเท่าที่อ่านมาตอนนี้กระทู้ดีมากๆครับ มีทั้งข้อมูลฝั่งซ้ายและฝั่งขาวเอามาหักล้างกัน ข้อมูลที่ได้จะถูกต้องมากขึ้น ซึ่งก็เป็นผลดีกับทุกๆท่านที่ติดตามอ่านด้วยครับ
    ท้ายนี้ผมเองก็ต้องขออภัยท่านทั้งสองด้วยที่อาจจะทำให้ท่านทั้งสองไม่พอใจ เจตนาผมเพียงต้องการให้กระทู้ดีๆ ที่มีบุคลากรอาสาดีๆ ที่แบ่งหน้าที่กันเองเสร็จสรรพแล้วนั้นได้ทำให้กระทู้ดียิ่งๆขึ้นไปครับ

ขอแสดงความนับถือ

18. ChainQLel2

ขอบคุณที่ท้วงติงครับ ต่อไปผมจะระมัดระวังคำพูดให้มากครับ จริงๆการประชดประชันไม่ได้ช่วยอะไรเลยถูกต้องของคุณครับ มีแต่จะบาดหมางกันไปเปล่าๆ บอกตรงๆผมก็ตามอ่านของคุณ Old Man ที่นำข้อมูลมาเสนอเหมือนกัน บางข้อมูลผมก็ถูกใจและคิดว่าถูกต้องดีแล้ว ส่วนบางข้อมูลถ้าผมติดใจและเจอบางสิ่งที่คิดว่ายังมีจุดบกพร่องอยู่ ผมก็ขออนุญาติอ้างและท้วงละกันนะครับ

19. AFIKLIFI

AFIKLIFI Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2010
    ไม่ได้เข้ามาดูหลายวัน พบว่ากระทู้มีข้อมูลที่ให้เราเปรียบเทียบได้มากขึ้น แสะนำมาคิดอีกทีเพื่อความถูกต้อง เยี่ยมไปเลย แต่ดูๆแล้วออกจะรุนแรงจังเลยครับ

20. AmpeerA

AmpeerA เป็นที่รู้จักกันดี

ผมละ อดนึกไปถึงเรื่อง"ระนาดเอก" ยังไงยังงั้นเชียว การประลองระนาดเอกอันลือลั่นระหว่าง ขุนอินผู้มีทางระนาดอันดุดันบ้านแตก กับหนุ่มศรผู้สะบัดระนาดพริ้วไหวดุจสายลม....ประมาณนั้น

และ..โปรดติดตามตอนต่อไปนะ..เกียบัน!! 555