ได้ไปเจอ "ซัน" ผู้มีญาณทิพย์

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 7 เมษายน 2008.

1. ZAG2011

ZAG2011 สมาชิกใหม่

ถึงคุณ วิมุตติ

เรื่อง ญาณทิพย์ ผมว่าคุณต้องไปพิสูจน์ ด้วยตนเองแล้วล่ะครับ ส่วนเรื่อง

วิปัสสนาญาณ คุณบอกว่า น้องซัน ไม่มีเลย ผมเลยเกิดความสงสัยครับว่า

ทางคุณทางได้อย่างไรว่า ไม่มี เอาอะไรมาชี้วัด ช่วยสอนหน่อยครับ

หรือว่า ทางพี่จะมีญาณทิพย์ ที่สามารถ มองเห็นได้อีกคนครับ อิ อิ

!!...แต่เท่าที่รู้และศึกษามานะครับ การมีวิปัสสนาญาณ ของน้องซัน มีทำและ

มีอยู่นะครับ ถ้าพี่ลองศึกษา และเจอตนจริง ๆ ของน้องเค้า ก็จะรู้ครับ

อย่าจับเพียงถ้อยคำ บางถ้อยคำ บางความรู้สึก แล้วมาวิเคราะห์เลยครับ

เพราะบ้างครั้งมันอาจจะผิดพลาดได้ครับผม

แค่นั้น

แต่ก็ไม่ได้นำพา

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    สวัสดีครับทุกท่าน เนื่องด้วยมีการโพสต์กระทบกระทั่งกันพอสมควรครับ และบางเรื่องเป็นการละเมิดคนอื่นครับ

ก็ฝากเพื่อนๆช่วยกันนิดนึงครับ โพสต์ในทางสร้างสรรค์นะครับ แหย่กันได้บ้างแต่พองามครับ อย่าถึงกับต้องเอาชนะกันเลยครับ

อภัยได้ก็อภัยนะครับ

3. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

ข้ออนุญาติชี้ตามพระพุทธองค์

กรณีญาณทิพย์ หรือ อำนาจทิพย์ หรือ ทิพย์สมบัติ หรือ เทพเทวา
    ทั้งหมดคือ ส่วนธรรมเดียวกัน ต่างกันที่พยัญชนะ

เมื่อนั้น พระพุทธองค์ตรัสให้ชี้เขาเหล่านั้น ว่า เห็นสิ่งใดเที่ยงในนั้น

เทพเทวา นั้น พระพุทธองค์กล่าวว่า มีอายุ เพราะมีขันธ์ ถือว่ามีสังขาร

เทพเทวา ชั้นสูงนั้น พระพุทธองค์กล่าวว่า เคยเห็นจริงๆต่อหน้าต่อตา
    หรือไม่ ทำไมต้องอาศัยขันธ์ละเอียดของเราในการปรากฏ ดูดีๆนะครับ
    อาศัยขันธ์ของเราปรากฏ ก็คือ อาศัยสัญญาของเราปรากฏ อาศัยสังขาร
    ตามที่เรามีปรากฏ ซึ่งทำให้ มีหู ตา ปาก จมูก ภาษา เหมือนตามที่เรามี
    มีทรัพย์สมบัติเลอค่าตามที่ภพของเราถือกัน เช่น เพชร แก้ว ทอง
    กรณีของ อียิป จะเป็นรูป หัวสัตว์ ตามที่เขาเห็นว่าสัตว์เป็นเจ้า ก็จะแปร
    ไปตามสัญญา สังขาร การยึดมั่นถือมั่นของเราในการเกิด

ดังนั้น ให้ดูลงไปว่า ถ้าเราปราศจากขันธ์ สัญญา สังขาร เทพเทวานั้นจะ
    อาศัยสิ่งใดปรากฏแก่ท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2008
  4. Pelagia

Pelagia เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ ถ้าอยากเข้าใจว่าตัวจริงนิสัยเป็นยังไง ไปหา ไปเจอ ไปคุยตัวจริงๆ เลยจะง่ายกว่าหรือเปล่าครับ?

5. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

จะลองเดินหาหนังสือมาอ่านดูนะค่ะ

6. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

มีจดหมายถึงกระผมหรือนี่ สงสัยต้องตอบหน่อย

เรียน คุณแซก ที่เคารพ

ก่อนอธิบายเพิ่มเติม ขอชี้แจ้งเรื่องญาณก่อน
    ญาณหมายถึงความรู้ยิ่ง ซึ่งแบ่งได้เป็นสองภาค
    ภาคแรกเรียก โลกียะญาณ
    ภาคที่สองเรียก โลกุตรญาณ

ญาณทิพย์ในความหมายของผมที่ใช้คือ ความสามารถพิเศษที่ก้าวล่วงอาตนะของมนุษย์ที่พึ่งกระทำได้
    รวมถึงญาณขั้นสูงที่เรียกว่า อภิญญาห้า ซึ่งยังคงเป็นโลกียะอภิญญา
    เช่น รู้วาระจิต (อ่านใจคนได้) รู้อนาคต (อนาคตังสญาณ) ถอดจิต (มโนมยิทธิ) ระลึกชาติ (บุพเพนิวาสานุสติญาณ) ตาทิพย์ หูทิพย์ (ทิพยจักษุ, ทิพยโสต) เป็นต้น
    คุณซันอาจทำสิ่งเหล่านี้ได้บ้าง หรือไม่ได้ ผมไม่ทราบ
    แต่จงรู้ไว้ว่า ญาณทิพย์เหล่านี้ ไม่สามารถดับทุกข์ได้ หรือแม้แต่เข้าใกล้นิโรธ ก็ยังทำไม่ได้เลย
    ก่อนที่พระพุทธเจ้าจะอุบัติขึ้น สิ่งเหล่านี้มีมาก่อนแล้วนมนาน
    บรรดา ฤาษี โยคี มีความสามารถทางด้านนี้มากมาย
    แล้วเหตุใดพระพุทธองค์ จึงไม่ยกย่องสรรเสริญล่ะ

ต่อไปเป็นภาคโลกุตรญาณ
    วิปัสสนาญาณ คือ ทางแห่งมรรค ดำเนินไปเพื่อความหลุดพ้น
    เป็นสิ่งที่เรียกว่า ปัญญา ในไตรสิกขา (ศีล สมาธิ ปัญญา)
    นี่คือปัญญาของแท้ ซึ่งต้องได้จากการปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานอย่างถูกต้องเท่านั้น
    ผู้ที่ได้วิปัสสนาญาณแล้ว ย่อมผ่านการปฏิบัติมาและมีอินทรีย์แก่กล้าพอสมควร
    ผู้ที่ได้จะมีปัญญารู้แจ้งรูปนามตามความเป็นจริงได้มากกว่าคนทั่วไปที่ไม่เคยปฏิบัติอย่างถูกต้อง
    ผู้ที่ได้ จะแยกได้ว่าอะไรคือธรรมะที่พระพุทธเจ้าทรงพร่ำสอน และอะไรที่ไม่ใช่
    ผู้ที่ได้ จะรู้ว่าอะไรควรหรือไม่ ช่างน้ำหนักได้ว่า การกระทำที่ทำลงไป มีผลกระทบต่อศรัทธาในวงกว้างมากน้อยแค่ไหน
    ถ้าทำแล้วเป็นไปเพื่อสัมมาทิฏฐิ แต่ต้องขัดแย้งกับคนทั้งหลาย ก็เลือกที่จะทำ
    เพราะเล็งเห็นว่า หากปล่อยเอาไว้ต่อไป จะยิ่งบั่นท่อนต่อทางแห่งมรรคผลที่ถูกต้อง
    ตามที่พระศาสนาได้ทรงสอนเอาไว้มากกว่า 2500 ปี
    ส่งผลให้คำสอนทางพระพุทธศาสนาสั่นคลอนได้เมื่อกาลเวลาผ่านไป
    ดังนั้นจึงต้องออกมาชี้แจง
    เพื่อธรรมรงค์พระพุทธศาสนาให้อยู่ต่อไปถึง 5000 ปี อย่างถูกต้องและสมบูรณ์ที่สุด
    เพื่อป้องกันการถูกบิดเบือนของหลักธรรมคำสอนให้น้อยที่สุด

พฤติกรรมและวาจาของคุณซัน ชี้ชัดว่า ขาดปัญญาในการใคร่ครวญถึงแนวทางแห่งมรรค
    เป็นการสอนที่ผิดไปจากสัมมาทิฏฐิ ซึ่งขัดแย้งกับพระพุทธองค์
    เพียงเท่านี้ ก็ชี้ให้เห็นว่า คุณซันยังไม่เคยผ่านวิปัสสนาญาณใดๆ มาเลย

คำพูดของคุณแซก ก็ชี้ว่า มีการประชดประชันอยู่ ซึ่งทำไปเพราะโทสะมูลจิต
    ซึ่งก็ไม่แปลก ผมเข้าใจดี และไม่โกรธเคืยงใดๆ
    แต่หากคุณยังหลับหูหลับตา ปล่อยให้กิเลสมันเผาใจต่อไป
    ก็เป็นเรื่องที่น่าเสียดายนัก

ด้วยความเคารพ
    วิมุตติ

ปล. เห็นผลเสียหรือยัง เห็นคุณ33 ไหม ว่าหลงทางแล้วจากการอ่านหนังสือของคุณซัน ผมขอไม่ชี้แจงตรงนี้เพิ่ม เพราะยาวแล้ว และไม่หวังว่าคุณซันและผู้สนับสนุนจะปรับทิฏฐิหรือไม่อย่างไร เพียงหวังว่าผู้ที่ผ่านมาจะมีปัญญาแยกแยะได้ว่า สิ่งใดที่ควรถือเป็นสรณะ สิ่งใดคือทางปฏิบัติเพื่อแก้ปัญญาชีวิตต่างๆ เพื่อความพ้นทุกข์อย่างถาวร...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2008
  7. N o v e m b e r

N o v e m b e r เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    มิได้นำพา เลยครับ

ปล.ไม่อยากยิงศพ

8. ZAG2011

ตอบครับผม

ขอบขอบคุณมากครับผม สำหรับความรู้ทีได้รับผม จากคุณครับ

แต่ผมไม่เคยคิดที่จะประชดประชันครับ หรือเกิดโทสะทั้งสิ้นครับ

มาจากความไม่รู้ต่างหากครับ เพราะหากว่าท่าน มีความรู้ความสามารถก็น่าจะชี้แจ้ง

ให้เห็นจริงด้วยครับ

ส่วนเรื่องของคุณ 33 นั้น ตามความคิดเห็นของผมนะครับ

ผมคิดว่า เป็นสิทธิส่วนบุคคลครับที่จะ อ่าน หรือไม่อ่าน หนังสือเล่มไหน เราไม่น่าจะวิจารณ์ คนอื่น ๆ นะครับ การเคารพสิทธิ์ ก็เป็นส่วนหนึ่งในหลักธรรม ไม่ใช่หรือครับ ??

ต่างคน ต่าง ความคิด น้องซันเอง แม้แต่ตัวคุณเอง ก็มีจุดยืนของตนอยู่ โดยที่

ตัวคุณเอง ก็ไม่ยอมรับฟังเหตุ -ผล ของ คนอีก มากมายเช่นเดียวกัน

ก็ไม่ต่างอะไร หรือครับ

การมีความรู้ก็ดี แต่อยู่ที่ว่า จะนำมาพัฒนา สังคม ได้มากน้อยแค่ไหน แต่ก่อนอื่น

ก็ต้องมีการพัฒนา จิตใจตนเอง ก่อนครับ

ขอบคุณครับ

แค่นั้น

9. วิมุตติ

อารมณ์ของเรา บ่อยครั้งที่มองไม่เห็น
    จะโทสะ หรือ โมหะ ก็ไม่พ้นกิเลสเช่นกัน

เรื่องของสิทธิ์ ได้เคยมีการสนทนากันมาบ้างว่า มีสิทธิ์แค่ไหน
    คุณมาใหม่ อาจยังไม่เคลียร์
    เอาเป็นว่าผมจะบริหารนิ้วมืออีกหน่อย

ขอยกตัวอย่างนะครับ
    สมมติว่า มีโจรฆ่าคนตาย แล้วบอกว่า เป็นสิทธิ์ของฉันที่จะฆ่ามัน
    เพราะมันมาฆ่าพ่อฉัน
    แบบนี้ถูกต้องไหมครับ ในเรื่องสิทธิ์
    คุณอาจแย้งว่า ก็ผิดกฎหมาย และ เดือดร้อนผู้อื่นนี่

งั้น อีกตัวอย่างหนึ่งนะครับ
    สมมติผมมีรุ่นน้องคนหนึ่ง เครียดมากกับปัญหาชีวิต กำลังจะโดดตึกตาย
    คุณคิดว่า ผมควรห้ามไว้ และชี้ทางที่ถูกต้องให้ ว่าการฆ่าตัวตายเป็นบาปอย่างยิ่ง
    หรือว่า ปล่อยให้เป็นสิทธิ์ของน้องเค้าที่จะทำ
    เลือกอย่างไหนดีครับ
    เรื่องที่สองนี้ไม่เดือดร้อนใครด้วยนะ
    ถ้าจะเดือดร้อน ก็คงเป็นพ่อแม่พี่น้อง

เรื่องทิฏฐิก็เหมือนกัน
    คุณ 33 กำลังมีทิฏฐิที่ไม่ตรงตามที่พระพุทธองค์ทรงสอนไว้
    เราควรแนะทางที่ถูก หรือ ปล่อยให้เป็นสิทธิ์ของเค้าไป
    เอาอย่างไหนดี
    ผลกระทบตามมาก็คือ เกิดคุณ33 ไปแนะนำคนอื่นต่อ
    ไม่ยิ่งหลงทางเข้ารกเข้าพงไปกันใหญ่หรือครับ
    หวังว่าคงพอเข้าใจนะ
    ขี้เกียจพิมพ์แล้ว
    สวัสดีครับ...

10. ZAG2011

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ เรื่องของ สิทธิ นะครับ

เอาเป็นว่า ความรู้ทางธรรมะ ของพี่น่าจะท่องแท้ นะครับ

ส่วนเรื่อง โทสะ โมหะ ทุกคนย่อมมีและแสดงออกมาต่าง ๆกันไปนะครับ

อยู่ที่ว่ามากน้อย แค่ไหน

ส่วนเรื่องตัวอย่าง ไม่ต้อง ยกมาหรอกครับ ผมทราบว่า สิ่งที่ผมหมายถึงคืออะไร

ความเก่า หรือว่า ใหม่ ไม่สามารถ วัดได้หรอกครับ ว่า ดีหรือไม่ดี

และพี่คงห้ามผมไม่ได้ เพราะ การตอบกระทู้ เป็นเวที สาธารณะ จะมาห้าม ไม่ให้

ใครต่อใคร ทำตาม หรือ แบบอย่าง ตัวพี่คงไม่ได้หรอกครับ

ขนาดพี่ยังใช้สิทธิ์ที่ จะยับยังคน ห้ามในการกระทำ ที่พี่คิดว่า ไม่ดีเลย ดังนั้น

คนเราก็มีสิทธิ์ ด้วยกันทั้งสิ้นครับผม

ผมเข้าใจ และผมเป็นคนที่ชอบใช้ความคิด ครับ โดยที่ มิได้นำพา หรือ เชื่อใครง่าย ๆครับผม

มันต้องมีเหตุผล ในตัวสิ่งเหล่านั้นครับ ผมไม่ได้ คิดที่จะชนะใคร หรือพยามยามอยู่เหนือใคร แม้กระทั้งความคิด

กระจกยังมีหลาย ต่อหลายด้าน เราไม่ควร มองใจด้านเดียวครับ

แค่นั้น

แต่ก็ไม่ได้นำพา

11. ~Near~

~Near~ สมาชิก

ไม่น่าเชื่อเลยว่าในเว็บนี้ มีคนที่มีภูมิธรรมสูงอยู่หลายคน...
    สอนคนอื่นหลายคน...
    แต่ไม่เคยสอนตัวเองเลย...
    คอยแต่เพ่งโทษของผู้อื่น..
    ใครไม่ถูกจริตตนถือว่าเลวหมด...

...การเพ่งโทษผู้อื่นว่าเลวนั้น ผู้นั้นยอมเลวกว่า...

12. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    หุหุ โง่แล้วยังอวดโง่อีก
    ไม่มีใครเขาไปเพ่งโทษหรอก
    ความจริง ก็คือความจริง อาจไม่ถูกใจบ้าง
    ก็ให้ลองพิจารณาดู ว่าคำพูดนั้นมีมูลความจริงไหม
    ไม่ใช่อวตารมา ยุยง ป่วนกระทู้
    คนอ่านเขารู้อะไรเป็นอะไร ยิ่งพูดยิ่งแย่นะหนุ่มน้อย หุหุ

13. ~Near~

~Near~ สมาชิก

...กินปูร้อนท้อง...
    เลยแต๋วแตกอีกคน

14. วิมุตติ

คุณแซกได้สิทธิ์นั้นเดี๋ยวนี้

สวัสดี สหายหลง
    ไม่ได้ทักเสียนาน
    สบายดีนะครับ...

อ่อ สงสัยอยู่
    ทำไมเอารูปท่านฐาณัฏฐ์มาแสดงแทนล่ะ
    หรือจะเอาความหล่อเข้าข่ม เหอๆๆ

15. ฐาณัฏฐ์

1
    หุหุ สบายดีครับ
    เข้ามาเล่นกระทู้นี้ บ้างแก้ร้อน

16. ฐาณัฏฐ์

1
    แต๋วแตกตั้งนานแล้ว หุหุ
    ใครก็รู้เนอะ..

17. วิมุตติ

ท่านแต๋วแตกได้อย่างไร
    ท่านเป็นเกย์มิใช่หรือ หุๆๆๆ

18. ฐาณัฏฐ์

1
    หุหุ ไม่เอาไม่พูดครับ เดี๋ยวเสียลุค

19. วิมุตติ

จุๆๆ เรารู้กันแค่สองคนก็พอเนอะ

ปล. ถ้าเรื่อยเปื่อยอีกสัก2-3คห พี่สโนว์แมนออกมาเล่นแน่

อ้าว เลิกงานแล้วนี่น่า เด๋วไปแล้วนะขอรับ

20. ธรรมชาติพยากรณ์

ธรรมชาติพยากรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

(tm-love) เหนื่อยครับรู้ไปก็เท่านั้น ช่วยได้ก็ไม่หมด แต่ดีกว่าไม่ช่วย ดีกว่าไม่ทำ ...

(tm-love) เกิดมาต้องการชนะสิ่งใดครับ นอกจากอัตตา นิมิต จิตที่มัน และต้องการไป...
    (tm-love) แล้วมีสิ่งใดที่เป็นกำลังขับดัน ปลดปล่อยธาตุละเอียด ให้พ้นไป นอกจากบุญ...
    (tm-love) แล้วบุญนี้ มีวิธีทำต่างกันอีก สรุปเหนื่อยคนช่วย แต่สุข ถ้าติดสุขเมื่อช่วยก็ติดกรรม...
    (tm-love) ผมว่าซันเหนื่อย แต่ยังมีมโนกรรมต่างๆที่เขาติดอยู่ก็เลยต้องทำต่อ...

(^) ตอนเกิดอาศัยอะไรมา ตอนลาอาศัยอะไรไป ตอนได้อาศัยอะไรลด ตอนอดอาศัยอะไรแทน...:d