ได้พบ "คุณต้น พรหมพันกร" ผู้มีญาณเบิกฟ้า

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 20 สิงหาคม 2009.

1. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วยทุกท่านนะครับ ต้องเห็นใจพี่ต้นครับ ช่วยได้วันละไม่เกิน 5 คนเอง ใจจริงพี่ต้นอยากช่วยมากกว่าันั้นแหละครับ ขอให้คนที่รออยู่ทำบุญทำทาน ถือศีล ทำสมาธิภาวนา ศรัทธาในพระรัตนตรัย ยึดเป็นสรณะเข้าไว้ครับ เชื่อว่าอีกไม่นานคงได้รับการช่วยเหลือครับ

เป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่มีความทุกข์นะครับ ขอให้ได้รับการช่วยเหลือโดยไวครับ

2. jirath04

jirath04 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาคะ ขอรบกวนคุณรักไร้พ่าย ขอคำปรึกษาเรื่องชีวิต เรื่องกรรม การแก้กรรม กับอาจารย์ต้น ทาง M ค่ะ ขอบพระคุณคะ
    jirath04@hotmail.com

3. lissent

lissent เป็นที่รู้จักกันดี

เมล์ไปหาคุณต้นทาง เอมเอสเอ็นสองครั้งก็ได้รับตอบแต่ไม่ได้ดูให้เลยค่ะคงจะเป็นบุญมีแต่กรรมบังประมาณนี้ค่ะ

4. iguaz

iguaz เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณพี่ต้นมากครับ วันนี้กรุณาจริงๆครับ สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ พี่ต้นสุดยอดจริงๆครับ ปรึกษาพี่ต้นได้ธรรมะ มาขัดเกลาจิตใจ ขนลุกและซาบซึ้งพี่ต้นมากจริงๆ

อนุโมทนาสาธุ พี่ต้นด้วยครับ

5. ภัทร555

ภัทร555 Active Member

6. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    those who hasn't received Khun Ton's E-mail address yet , please contact me through PM

พูดภาษาอังกฤษซะเลย แบบว่า พูดภาษาไทย บางคนอาจไม่เข้าใจ อิอิ

ใครยังไมได้เมล คุณต้น PM มาหาผมเด้อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2009
  7. คนดีคนนี้

คนดีคนนี้ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    ช่วงนี้คุณต้นคงยุ่งมากคะ อย่าทุกข์ใจไปนะคะ ต้องได้รับการติดต่อกลับแน่นอนคะ
    เอาใจช่วยทุกท่านที่ยังไม่ได้คุยกับคุณต้นนะคะ

8. anew

anew Active Member

11 สิงหาคม 2009
    เย้ๆ บล็อกพี่ต้น อัพเดทแล้วครับ นำมาให้อ่าน พรหมพันกร

ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคเจ้า ผู้เป็นบรมครูของมนุษย์และเทวดา
    วันนี้ วันที่ 16 /09/2552 ได้เวลาที่จะมาเขียนเรื่องราวที่พบเจอมา นั่น คือ การทำแท้ง การกระทำใดๆ ในลักษณ์นี้ ถือว่า ผิดศีล เป็น การกระทำบาป ที่ ร้ายแรง เป็นมลทินเศร้าหมอง ให้กับ สามี ภรรยา

เหตุที่อยากมานำเสนอ เรื่อง ทำแท้งนี้ เพราะผมได้พบ ปะ สนทนากับบุคคล ทั้ง เพศ ชาย และ หญิง ที่ได้ไปกระทำแท้งมา ด้วยมีเหตุการณ์หนึ่งดังก้องใน หู ของผม ว่า ทำแท้ง ไป ไม่เป็นไร เดี๋ยว ทำบุญ ก็ หมดเวรหมดกรรมกัน เดี๋ยวนี้มีหมอตัดกรรมกันเยอะ ทำๆไปเถอะ เดี๋ยวทำบุญ นั่งสมาธิ ไป วิญญาณอะไรก็ไปกันเอง ด้วยถ้อยคำนี้ ที่ผม อยากเขียน และ เผยแพร่ ให้ได้ข้อคิดกันบ้าง

ขอให้จำไว้ เถอะ คุณท่านทั้งหลาย การทำแท้งนั้น เป็นการกระทำบาปอัปรีย์ นำมาซึ่งความเสื่อมในชีิวิต กรรมตัวนี้เอง มันจะติดแทรกซ้อน เราไปทุกภพทุกชาติ ทุกกัปกัลป์ จนอยากที่จะหาความราบรื่นแห่งชีวิตได้

การ กระทำแท้งนั้น ไม่ใช่ว่าผู้ที่เป็นแม่ หรือ ผู้ที่เป็น พ่อ ได้เป็นผู้กระทำเท่านั้น ยังรวมไปถึง ผู้ทำ ผู้ช่วยทำ ผู้ที่สนับสนุน ผู้ที่ให้เงิน ผู้ที่ชี้นำ ล้วนแต่ได้ชื่อ ว่า เป็นผู้กระทำทั้งสิ้น

มี บางคำถาม ที่มักเจอ ในหมู่ผู้เป็น สาว ว่า " ลูกเกิดมาไม่มีพ่อ หนูยังเรียนหนังสือ " จะให้ทำอย่างไร อนาคตของหนู คำเหล่านี้ ล้วนเป็นการแก้ตัวทั้งสิ้น ทีตอน สนุกสุดเสียว ไม่ต้องกล่าวถึงกัน แต่พอพลาดกันมา ก็จะมากล่าวคำอย่างงี้ หรือ คำยอดฮิต นั้น คือคำๆว่า "ยังไม่พร้อม" พวกคุณท่านทั้งหลาย เมื่อเราคิดแก้ตัวได้อย่างงี้ คิดได้เท่านี้ ก็ดิ่งตรงสู่ขบวนการแห่งวิบากกรรมตามสนองนั้นเอง ไม่มีใครสามารถแก้ไขได้ หรือจะยกคำกล่าวอ้างแก้ตัวใดๆ มาลบล้างได้

ท่าน ที่เป็นนัก เปิดกรรม ตรวจค้นอดีตกรรม ที่เป็นเท็จ ท่านอาจไม่เข้าใจถึงกรรมที่เกิดจากการทำแท้งนัก คิดว่า ทำบุญ ทำสังฆทาน หรือ พิธีกรรมต่างๆ ที่จะบรรเทาเบาบางได้ ท่านนั่นเอง อาจ มีส่วนเข้าไปพัวพัน แบบไม่รู้ตัว ขอจงรอบคอบและระวังในเรื่องเหล่านี้ไว้ด้วย

สุดท้ายนี้ ขอให้คุณท่านทั้งหลาย อย่าได้คิด ว่า ทำ แท้ง ไป ไม่เป็นไร เดี๋ยว ทำบุญ ก็ หมดเวรหมดกรรมกัน ความคิดในลักษณ์นี้ เป็นความคิดที่ผิด หรือท่านจะไปอ้อนวอน เทวดา องค์พรหม พระโพธิสัตว์ องค์ไหนๆ ก็ไม่สามารถช่วย วิบากกรรม ของผู้ที่ได้ลงมือกระทำไปแล้วได้

หาก คุณท่านทั้งหลาย เผลอ ไปทำกันแล้ว ขออย่าได้กังวลใจ ขอให้กลับตัวเสียใหม่ สร้างวัดให้เกิดขึ้นที่ใจ รักษา ทาน ศีล ภาวนา เจริญพรหมวิหาร สี่ ก่อนนอน คืนหนึ่งๆ กราบพระ สวดมนต์ แผ่เมตตา ทำใจให้เกิดสุข ยกบุญมาที่ใจ รู้จักเมตตา ให้อภัยผู้อื่น ตั้งจิตแผ่เมตตา กรรมเหล่านั้น อาจทุเลา เบาบางได้บ้าง ส่วนผู้ที่คิดจะทำ ก็ขอจงได้หยุด อย่าได้คิดผิดพลาดเลย เท่านั้น เอาหล่ะ พอ จบ

9. strongblack

strongblack Active Member

25 มิถุนายน 2008
    ไม่ได้อ่านเลย คนทุกข์เพิ่มขึ้นมากจริง ๆ ขอตอบหน่อยนะค่ะ รู้ว่า ทุกคนคงเป็นทุกข์มาก ตัวเอง ก็เช่นกัน แต่คุณต้น มีเพียงคนเดียว สงสารและเห็นใจคุณต้นเถอะค่ะ ฉะนั้น อดทนรอ หรือไม่ก็ช่วยตัวเอง โดยการสร้างกุศล
    ของเราเอง คุณแม่ป่วย น่าจะเป็นทางจิตมากกว่า เคยได้รับการชี้แนะจากคุณต้น ก็เลยแน่ใจ ในสิ่งที่ตัวเองคิด ตัวเองรู้ ตัวเอง เห็น ไม่ได้เก่ง หรือมีบารมีนะค่ะ แต่บางที ถ้าเราเอาจิตไปจับกับความทุกข์มากไป เราจะไม่เห็นวิธีแก้ ทั้ง ๆ ที่ บางครั้ง สิ่งศักดิ์สิทธิ์พยายามบอกเราว่า เกิดอะไรขึ้น

วิบากกรรมเป็นผลของการกระทำ เกิดขึ้นแล้ว เราย้อนกลับไปแก้ไม่ได้ แต่เราทำให้ดีขึ้นได้ เพียงแต่ว่า ไม่ใช่เพียงครั้งเดียว กุศลต้องทำบ่อย ๆ ใครที่คุณแม่ป่วย หรือ คนที่เรารักไม่สบาย ลองทำบุญ สร้างกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรของคุณแม่ หรือ วิญญาณดวงใดที่รบกวนคุณแม่อยู่ ต้องทำบ่อย ๆ การทำลายชีวิตผู้อื่น บางทีก็ต้องแลกด้วยชีวิต ฉะนั้น ลองบริจาคเลือด ปล่อยชีวิตสัตว์ที่กำลังถูกฆ่า เมื่อทำเสร็จแล้ว ตั้งจิตอุทิศบุญกุศลได้เลยค่ะ และที่สำคัญต้องทำให้เจ้ากรรมนายเวรตัวเองด้วย ทุกคืนก่อนนอน ก็สวดมนต์ นั่งสมาธิ ถ้าคุณสร้างบุญกุศลตลอด การสวดแผ่เมตตาใหญ่จะได้ผล ยิ่ง จิตเข้มแข็งขึ้นจากการนั่งสมาธิ ก็จะให้ผลมากขึ้น แต่ทุกอย่างต้องเริ่มจาก จิตที่มีเมตตา ต้องการจะให้ และต้องการจะแก้ไข

อย่าลืมสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เรานับถือ หรือ คุ้มครองเราอยู่ ให้ระลึกถึงท่าน ถ้าทุกข์ใจจริง ๆ ลองจุดธูปกลางแจ้ง แล้วนึกถึงท่าน ขอความเมตตา ก็ช่วยได้เหมือนกันค่ะ
    แต่อย่าลืมนะค่ะ ว่า เผื่อใจไว้บ้าง อย่าคาดหวังเต็มร้อย สุดท้าย อย่างไง ก็ต้องวางค่ะ

ผู้ใดมีธรรม ธรรมจะกำหนดเส้นทางที่ดีงามให้ เหมือนแผนที่ชีวิต

ขอให้ลองดูนะค่ะ ตัวเราเอง ก็ทำอยู่เช่นกัน แต่บางคืน ก็เกเร ไม่ได้นั่งสมาธิ อิอิ

เป็นกำลังใจให้ทั้งผู้ให้และผู่รับค่ะ

บุญรักษา

ปล อย่างที่คุณรักไร้พ่ายบอก คุณต้น ช่วยคนที่ทุกข์ ก็ต้องรับเจ้ากรรมนายเวรของคน ๆ นั้น เพราะ เราก็เคยโดนอย่างนี้ เกือบตายเหมือนกัน แต่ พระมาช่วยเราไว้ เลยรอด อย่าลืมสร้างบุญกุศลและอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของตัวเองกันเรื่อย ๆ นะค่ะ ให้ถือเรื่องสร้างบุญกุศล เป็นกิจวัตรปกติ จะดีที่สุด

10. บัวหอม

บัวหอม Active Member

13 กันยายน 2009
    น่าสนใจจัง จะมีวาสนาได้คุยกับคุณต้นบ้างมั๊ยหนอเรา

ขอบคุณ คุณรักไร้พ่ายมากค่ะ ที่นำเรื่องดีๆ มาบอกเพื่อนๆเสมอๆ

โมทนา สาธุค่ะ

11. jirath04

jirath04 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    pm ไปหาคุณรักไร้พ่ายแล้วนะค่ะ
    รบกวนด้วยค่ะ

12. รักไร้พ่าย

update 19

ผมขอเอาบทสนทนาเก่าๆที่ผมเคยคุยกับพี่ต้นให้อ่านกัน
    เป็นเรื่องผู้หญิงคนหนึ่งที่มาให้พี่ต้นช่วย แต่เธอคนนี้ไม่ใช่คนในกระทู้นี้นะ

......................

กลุ้มๆ เมื่อกี้ มี คนโทรมาร้องไห้ เขาท้องด้วย ฟังแล้วกลุ้ม

พี่ไม่อยากดูกรรมให้คนเหรอ เห็นบอกว่ากลุ้ม

ที่กลุ้มๆหนะ คือ คนที่ฟังเราพูดจะรับไม่ได้ คือมีผู้ชายคนหนึ่ง
    เขามีเมียอยู่แล้ว และ เขาก็ไปมีเมียอีกคนโดยที่เมียคนแรกไม่รู้
    และเมียคนแรกท้อง และสามีไปจัดพิธีแต่งงานกับเมียคนที่สอง
    แล้วมาวันหนึ่ง สามี ทิ้งจดหมายไว้ แล้ว ก็ หายตัวไปสองเดือน

ถ้าผู้หญิงคนนี้มาถามคุณว่า สามีเขาจะกลับไหม โดยที่คุณเห็น
    ภาพทุกอย่างนั่นว่าเขาไปมีเมียน้อยแล้ว
    คุณจะบอกคนใกล้คลอดที่โทรมาคุยทั้งน้ำตาว่าอย่างไร

อึมๆ ลำบากใจครับ

นั่น ไง คือคำตอบที่ว่ากลุ้ม

อ่อ เข้าใจละ

และ เขาก็ยังโดนหมอดู หลอกเงินไปหลายหมื่นแล้ว
    สงสารเขาเน้อ ทุกข์แล้ว ยังโดนหลอกเงินจากหมอดูอีก
    ตรงนี้ฟังแล้ว เจ็บ

ผู้หญิงคนนั้นน่าจะมาเจอพี่ก่อนนะ

พี่เห็นภาพมันออกมาไม่ดีเลย และเห็นว่า สามีเขาทำผิดมากๆเลย
    แต่งงาน ทั้งๆ ภรรยาเก่ายังอยู่

ทุกอย่างกรรมลิขิต

ถูกต้อง เราควรให้แง่คิดเรื่องผิดศีล กาเม โดยเฉพาะ ผู้ชาย
    ที่ไป ลวงหลอกผู้หญิงด้วย การมีกามเป็นที่ตั้ง แต่กรรมนี้ มันแรงมาก
    สำหรับเขานะ มีโอกาส เป็น ตาย ได้เลย

เราช่วยให้คำแนะนำที่ดีกับเขา ให้เขาหมั่นทำบุญ ให้เอาสิ่งไม่ดีที่เกิดขึ้น
    เป็นบทเรียน

ก็ต้องให้เด็กคลอดมาก่อน แล้ว เดินที่ละ ขึ้นๆ

ผมเชื่อย่างหนึ่งว่า คนทีเข้ามาเจอพี่ ไม่ใช่บังเอิญ อาจมีบูญ กรรมกันมา
    ไม่งั้นมาเจอกันไม่ได้ เมื่อเจอกันแล้ว ก็ต้องช่วยกันให้ดีที่สุด

มันต้องอย่างงั้น ถูกต้อง

13. รักไร้พ่าย

update 20

นี่เป็นอีกบทสนทนาหนึ่งตอนที่เพิ่งตั้งกระทู้นี้ใหม่ๆ
    สำหรับใครที่อยู่ๆ คุณต้นก็ทักชื่อคนนั้นได้ถูกต้อง ลองอ่านดู นี่คือที่มาที่ไป

.....................................

พี่คุยกับคนไปกี่คนแล้ว

10 คน มีคน งง พี่หลายคน แบบไม่กล้าคุย

งง เรื่องไร

ก็ อย่างพี่ทักเขา ก็ทักชื่อเขา ที่ทักชื่อได้เพราะเราเห็นชื่อเขาแว๊บมา

เห็นชื่อเขาในจิตเลยเหรอ

อืม มีหลายคนบางคนเป็นเบอร์โทรศัพท์แล้วโทรไปหาก็มี

โห เห็นเบอร์โทรได้ด้วยเหรอ

อืม เห็นแล้วโทรเลย บางคนไปฝันก็มี และตอนส่งเมลล์บางคนจะได้ยินเสียงเรียก
    ให้ไปภาวนาก็มี ส่วนใหญ่เป็นคนที่มาจากกระทู้ของคุณ

อึมๆ

พี่แนะนำไป ให้เขาไปปฎิบัตินะ บางคนก็ได้ยิน เสียงกระแทก
    หูตอนเล่นเนทว่าทำไมไม่ไปปฎิบัติ บางคนก็ฝันเห็นพระ บอกว่า ให้ปฎิบัติไว้นะ

อึมๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2009
  14. รักไร้พ่าย

update 21

ข่าวฝากจากคุณต้น

คุณต้นฝากผมมาบอกว่า เวลาที่คนโทรไปหาคุณต้น รบกวนอย่าไปอัดเสียงแกเลย
    หรือใครอยากจะอัดเสียง ก็บอกเขาก่อนนะ คือ คุณต้นเขาไม่ค่อยคุ้นแบบนี้
    ดูเหมือนเป็นคนดังแล้วมีนักข่าวมาอัดเสียง

15. จักรราศี

จักรราศี เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2006
  16. รักไร้พ่าย

update 22

คุณต้นเคยบอกผมว่า ใครที่คุยกับคุณต้น ไม่ต้องเรียกคุณต้นว่า
    อาจารย์นะครับ เพราะมีหลายคนชอบเรียกอาจารย์กัน
    ขอให้เรียกพี่ต้นดีกว่า หากคนนั้นอายุมากกว่า
    หรือเรียกคุณต้นก็ได้ เพราะจะดูสนิทกันมากกว่า

หรือใครอายุมากกว่าคุณต้น ก็เรียกน้องต้นก็ได้
    เพื้อว่าคนนั้นจะระบายปัญหาต่างๆได้เต็มที่

แต่แปลกตรงที่ ส่วนใหญ่คนอายุมากกว่า จะไม่ค่อยมีใครกล้าเรียกว่าน้องต้น
    555

17. porch

porch เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2007
    รออยู่เหมือนกันอยากได้รับคำชี้แนะช่วงนี้สวดมนต์ปฎิบัติ
    สะสมบุญรอวันที่ได้พูดคุยกับคุณต้นอยู่ โมทนากับคุณต้นครับ...

18. รักไร้พ่าย

คุณต้นเขาจะเน้นช่วยคนมีทุกข์ก่อนเป็นหลักนะครับ

ส่วนเรื่องปฎิบัตินั้น ผมเชื่อว่าน่าจะรอไปก่อนได้นะครับ
    ให้คนมีทุกข์หนักๆได้รับการช่วยเหลือก่อน

ขอให้คุณ porch จงก้าวหน้าในการปฎิบัติยิ่งๆขึ้นนะครับ

19. รักไร้พ่าย

วันนี้ ว่างๆ เลยเข้ามา update ถี่นิดนึง

หลายๆคนที่ pm มาหาผมเพื่อขอเมลคุณต้นกับผม และหลายคนได้มีโอกาส
    พูดคุยกับคุณต้นแล้วผ่าน โทรศัพท์ หรือทางเอ็มก็ดี
    แต่มีอีกหลายคนที่กำลังรอคุณต้นอยู่ อาจจะรู้สึกว่า รอนาน
    ผมเข้าใจความรู้สึกนะครับ ทุกคนมีปัญหาด้วยกันทั้งนั้น มากบ้างน้อยบ้าง

ผมก็คิดว่า ตอนนี้แม้ว่าคุณอาจจะรู้สึกว่ารอนานแล้วแต่
    ลองคิดดูนะครับ คุณได้รู้จักเรื่องราวคุณต้นจากกระทู้นี้ ซึ่งถือว่าเป็น
    กระทู้แรกๆเลยที่มีการเปิดเผยเรื่องราวคุณต้น

หากเรื่องราวของคุณต้นถูกเผยแพร่ให้กว้างออกไป เช่นสื่อหนังสือ หรือทีวี
    จะมีคนมาขอพบคุณต้นมากขนาดไหน แล้วโอกาสจะได้เจอคุณต้น
    ผมว่ายากกว่านี้หลายร้อยเท่า

ผมขอเปรียบเทียบกับคุณหม่อมนะครับ

คุณหม่อมตอนนี้ ใครจะดูคิว ตรวจกรรมกับเขา ต้องรอคิวถึงกลางปีหน้าหรือ
    รอคิวประมาณ 10 เดือน
    และเสียค่าดู 1000 บาท ขนาดว่าเสียเงินขนาดนี้คนยังแห่กันไป
    จองคิวกันล้นหลาม

แล้วคุณต้นดูให้ฟรี จะมากขนาดไหน

แล้วญาณคุณต้นกับญาณคุณหม่อม ผมไม่อยากเปรียบเทียบครับ
    แต่หากใครเป็นผู้ปฎิบัติธรม หรือมีญาณก็จะรู้เองครับว่า ต่างกันขนาดไหน

20. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    เห็นด้วยกับคุณรักฯทุกประการ ฟันธง! ..อุ๊ปปป