ไดอารี่ ชีวิต , ผี , วิญญาณ , พุทธศาสนา By Specialized

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 25 ธันวาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    <LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>

รูปนี้ใครตาดีขยายดูจะเห็นดวงวิญญาณ 2-3ดวง
    ที่มารอกินของเซ่น(เป็นพวกภพภูมิวิญญาณชั้นต่ำๆ
    ที่ยังกินพวกของเซ่นอยู่)

ไม่รู้มือกล้องสังเกตุเห็นหรือเปล่า
    ตอนถ่ายมา

ธรรมะสวัสดีทุกท่าน

ปล. โมทนาด้วยนะกับทุกการแผ่บุญที่ทำไป

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    ถ้วยกักวิญญาณ กับ ผ้าอะไรก็ไม่รู้ที่ขึงอยู่บนเพดาน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      525.9 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      451.9 KB
      เปิดดู:
      200
  3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    อา ... เห็นอยู่ครับ ตอนแรกก็คิดว่า เป็นละอองอะไรรึเปล่าแต่ก็ไม่น่าจะใช่ แต่ก็ไม่ได้บอกไปกลัวจะโดนแย้งว่าคิดมาก

แล้วคุณนิคเห็นภาพผ้าดำที่ผมลงไว้ไหมครับ เป็นดวงๆ แบบนั้น คงจะเหมือนกันน่ะสินะครับ...

4. Specialized

23
    ก็หลังจากตะลอนๆ ดูวัฒนธรรมที่เกี่ยวกับวิญญาณหรือเรื่องลึกลับไปแล้ว พวกผมก็ขึ้นดอยมาบนโครงการเกษตรหลวงของยอดดอยธารทอง สวยมากครับขอบอก แต่ว่าไม่กล้าโพสภาพเด๋วมันจะผิดคอนเซปต์ของบอร์ด เลยยังเอาแนวๆนี้มาลงให้ดูกันอีก

อันนี้เป็นหลุมศพระหว่างทางไปโครงการเกษตร จะเห็นว่ามีการตั้งเครื่องเซ่นไว้ให้ด้วย ชาวม้งเชื่อว่าหลังจากคนตายไปแล้วจะมี วิญญาณ 2 ดวง ดวงหนึ่งจะไปเกิด ส่วนอีกดวงหนึ่งจะเฝ้าหลุมศพอยู่ทำให้ ต้องมีญาติๆนำอาหารเครื่องเซ่นมาให้เสมอมิได้ขาด

ขนาดไฟล์:
      574 KB
      เปิดดู:
      74
  5. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    11

V_V เต็มเลย...คือว่าวิญญาณนี้มีอยู่ทั่วไป
    ยิ่งวิญญาณชั้นต่ำๆนี้ลองมนุษย์ได้
    ทำพิธีเครื่องเซ่นละแหม ออ กันมาเชียว

ยังไงเราช่วยเขาได้ด้วยการแผ่บุญแผ่เมตตา
    ไปให้พวกเขา(f)

ธรรมะสวัสดี

6. Specialized

23
    หลังจากจบทริป วัฒนธรรมชาวม้งแล้วพวกผมก็ลงจากดอยมุ่งตรงกลับ มหาวิทยาลัยต่อ แต่ระหว่างทางก็แวะทำบุญเที่ยวที่วัดพระธาตุผาเงาหน่อย

ชื่อของวัดนี้มาจากชื่อของพระธาตุผาเงาที่ตั้งอยู่บนยอดหินก้อนใหญ่ คำว่าผาเงาก็คือเงาของก้อนผา(ก้อนหิน) หินก้อนนี้มีลักษณะสูงใหญ่คล้ายรูปทรงเจดีย์และทำร่มเงาได้ดีมาก ชาวบ้านจึงตั้งชื่อว่า "พระธาตุผาเงา" ความจริงก่อนจะย้ายวัดมาที่นี่ เดิมมีชื่อ "วัดสบคำ" ซึงตั้งอยู่บนฝั่งแม่น้ำโขง ฝั่งน้ำได้พังทลายลง ทำให้บริเวณของวัดพัดพังลงใต้น้ำโขง เกือบหมดวัด คณะศรัทธาจึงได้ย้ายวัดไปอยู่ที่ใหม่บนเนินเขา ซึ่งไม่ไกลจากวัดเดิม

ในช่วงสมัยอาณาจักรโยนก วัดร้างแห่งนี้กำลังอยู่ในช่วงที่เจริญรุ่งเรืองถึงขัดสุด สันนิษฐานว่าอาจจะเป็นวัดที่สำคัญและประจำกรุงเก่าแห่งนี้ก็เป็นได้จะเห็นได้ว่า พระพุทธรูปหลวงพ่อผาเงาที่ขุดค้นพบนี้ถูกสร้างและฝังอยู่ใต้พระพุทธรูปองค์ใหญ่ (พระประธาน) คงจะปิดบังซ่อนเร้นกลัวถูกโจรกรรมจากพวกสะสมของเก่า

ขนาดไฟล์:
      558.7 KB
      เปิดดู:
      72
  7. Specialized

23
    กึ๋ยยย...แต่มีพระผงจักรพรรดิก็ไม่กลัวแล้ว ซ้ำยังปิติอีกถ้าได้แผ่บุญให้ ขอบคุณ คุณนิค อีกกี่ล้านโมทนาก็ไม่พอที่มาเผยแพร่การแผ่บุญนี้ครับ และที่สุดคงต้องขอบคุณหลวงตาม้าที่ทำให้พวกเรา (ผู้ที่มีพระผงจักรพรรดิในครอบครอง) ได้มีโอกาศแผ่บุญ และแบ่งบุญ (แจกพระ)เพื่อสร้างบารมีร่วมกัน ขอบคุณมากครับ

8. Specialized

23
    ง่วงแล้ว แต่วันนี้ขอต่อเรื่องพระธาตุผาเงาให้จบละกันนะครับ นอกเรื่องไปหน่อยแต่ทุกคนคงเข้าใจและโมทนาด้วยนะครับ

ค้นพบพระพุทธรูปหลวงพ่อผาเงา

วันที่ 17 มีนาคม 2519 เวลา 14.00 น. เมื่อคณะศรัทธาได้ปรับพื้นที่เรียบร้อยแล้ว ทุกคนต่างตื่นเต้นและปิติยินดียิ่งเมื่อได้พบว่าใต้ตอไม้นั้น (หน้าฐานพระประธาน) มีอิฐโบราณก่อไว้ เมื่อยกอิฐออกก็พบหน้ากาก จึงได้พบพระพุทธรูปมีลักษณะสวยงามมาก ผู้เชี่ยวชาญทางโบราณคดีได้วิเคราะห์ว่าพระพุทธรูปองค์นี้มีอายุระหว่าง 700-1300 ปี คณะทั้งหมดจึงได้พร้อมกันตั้งชื่อพระพุทธรูปองค์นี้ว่า "หลวงพ่อผาเงา" และเปลี่ยนชื่อวัดใหม่เป็น "วัดพระธาตุผาเงา" ตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา

ภาพหลวงพ่อผาเงา และซากพระประธาน

ขนาดไฟล์:
      604.9 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      530.7 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      548 KB
      เปิดดู:
      77
  9. Specialized

23
    มาเข้าเรื่องที่ผมบอกไปว่าใช้พระผงจักรพรรดิแล้วเกิดอะไรขึ้น...

ก็ปรากฎว่าหลังจากรถพาพวกเรามาส่งที่มหาวิทยาลัยแล้ว ผมก็ลงรถมาบังเอิ๊ญ บังเอิญเจอ "จ๋า" พอดี (คนติดตามกระทู้ผมตลอดจะรู้ว่าคือใคร) ซึ่งจ๋ามองหน้าผมแปลกๆ แล้วก็ พยายามเหมือนเพ่งมองอะไรสักอย่าง

ผม - เฮ้ยย อะไรตามมาป่าว ?

จ๋า - ไปไหนมา ?

ผม - ไปทำงาน culture หมู่บ้านม้ง

จ๋า - แล้วไปทำอะไรมาป่าว (ทำหน้า งง ๆ แล้วก็มองดูด้านหลังผม)

ผม - ไม่ได้ทำไรนิ ทำรายงานเฉยๆ เฮ้ยยยย มีไรป่าวว บอกมา !

จ๋า - เอ่อ ... มีวิญญาณตามมานะ ... อืมม์ ไม่ใช่คน สัตว์ 4 เท้านะ

ผม - .....สัตว์ 4 เท้ารึ ..... จ๊ากกก !

จ๋า - ไปฆ่ามันมาเหรอไง

ผม - บ้าเหรอ ! (แล้วก็เล่าเรื่องทั้งหมดให้ฟังว่าได้แผ่บุญให้หมูตัวนี้)

จ๋า - อ้อออ... เขาคงมาขอบคุณน่ะ ก่อนจะเข้าห้อง ตะโกนบอกไปก็ได้นะว่าไม่ให้เข้า

ผม - อะ ... อืม

__________________*

พอมาถึงหอ ผมก็ตะโกนบอกไปว่า

"ไม่ให้เข้านะค้าบบบ !" แล้วก็ปิดประตูหนีหมูทันที แล้วก็เล่าให้เพื่อนในห้องฟัง แต่โดนด่าว่า บ้าป่าว !? ฮ่าๆ งี้แหละประจำเพื่อนผม

จนมาตอนกลางคืนผมออกไปเจี๊ยะข้าวหน้ามอกับเพื่อน พอกลับมา ผมมาคุยกับเพื่อนที่อยู่อีกห้อง ยืนคุยกันอยู่ดีๆ รู้สึกเหมือนมีตัวอะไรมาเล่นที่ขา ความรู้สึกมันเหมือนหมานะเวลามันชอบมาเล่นที่ขา แต่ว่านี่มันหมู..ล่ะมั้ง.. แล้วมีการดึงขากางเกงผมด้วยนะ อันนี้เป็นปัจจัตตังนะครับใครจะว่าผมเพ้อเจ้อไงก็ได้ แต่ผมเชื่อว่าเป็นเจ้าหมูตัวนั้นแหงมๆ ... จนพอเปิดเน็ตเข้ามาเล่นถึงได้ถามคุณนิค คุณนิคก็บอกมาว่าเขาคงมาขอบคุณในรูปลักษณ์เดิม ตอนนี้ไปเกิดแล้ว "เป็นเทวดา"

โอ้โห ปิติสุดๆๆๆ ครับท่าน ใครยังไม่มีโอกาศลอง ลองซะให้เชื่อนะคร้าบ จะได้ไม่ปรามาศพระ หรือ สงสัยในพระ ก่อนหน้านี้ผมเห็น รถชนต์กัน มีคนตายอยู่บนถนน แต่พอดีผมขับรถอยู่เลยไม่ได้แผ่บุญก็ยังนึกอยู่ว่าถ้าแผ่ไปเขาจะมาขอบคุณแบบไหนนะ หยิวๆ เหมือนกัน แต่ "ปิติ" ขอรับ

คืนนี้ดึกแล้ว วันนี้ผมไปทำบุญมาหลายวัด แน่นอนผมจะเอามาลงให้ชมกัน ผีไม่ผีก็ต้องอ่านนะคร้าบ ฮ่าๆ เอาบุญมาฝากครับ

ธรรมะสวัสดีมั่ง -/\-

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2007
  10. jaejuaclub

jaejuaclub เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2006
    จ๊าก! ผีหลอก! สภาพนี้จะกัวดีป่ะเนี่ย? ฮึๆ

11. jaejuaclub

ขอบคุณพี่ นิค ด้วย สำหรับพระ (ถึงแม้ว่าจะยังไม่ได้ก้อตาม) รอดู คงไม่เกินวันพุทธ เอิ้กๆ ถ้าเกินส่งมาให้ใหม่ด้วย องค์ที่ 3 ละนะ อิอิ

12. Homealond

Homealond เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    อ่านแล้วเห็นภาพเลยค่ะ อยากขอบคุณแทนน้องหมูตนนั้นที่ไปเกิดเป็นเทวดาแล้วเหมือนกัน

เราอยู่ม.ช.ค่า แล้วจะมาเล่าเรื่องที่เคยได้ยินมาให้ฟังคราวหน้านะคะ ตอนนี้อ่านกระทู้ของคุณซะปวดหัวเลย สนุกและซาบซึ้งในตอนท้าย

13. deckcomp

deckcomp เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ครับ

เรื่องเรื่องผีเข้า มันจริงแน่ๆหล่ะครับ เพราะสมัยผมก็เยอะเอาการเหมือนกัน กลายเป็นของธรรมดาไปแล้ว สำหรับมอนี้ เห็นใหม่ๆก็ไปดู นานๆไม่หล่ะครับ บ่อยเหลือเกิน
    เหตุเพราะ มออยู่ห่างไกลความเจริญ(แต่ในมอหรูมาก) และก็บนดอยใกล้ป่า ชนิดในป่าเลยดีกว่า เคยมีเพื่อนผมสอบถามคนโดนเข้า เขาตอบสั้นๆเพียงแค่ว่า นายเคยเห็นคอตัวเองหรือเปล่า?

มีเรื่องแปลกมากมายครับ สมัยผมเรียนปี 1 นั้นผมอยู่ชั้น 4 (ใต้หลังคา) เพื่อนโดนกันชนิดน้ำหูน้ำตาไหล พรากๆ ไม่อายใครเลยครับ แต่ผมก็ไม่เคยโดนกับตัวเอง นับว่าโชคดดีมากๆ ตอนSummer ผมแทบจะอยู่คนเดียวในชั้น 4 เลยก็ว่าได้ เพราะไม่ยอมกลับบ้าน(เล่นเกม Online) อาบน้ำคนเดียว มืดมากๆ ก็ไม่โดนอะไร เห็นอะไรแปลกๆ ก็เอาวิทยาศาสตร์อธิบาย แล้วก็สบายใจดี(ถึงรู้ว่ามันไม่หน้าจะใช่)

เงาดำๆ บ้าง เห็นเป็นๆเลย ก็มี ประมาณยืนอยู่ที่หัวเตียงบ้าง ปลายเท้าบ้าง โดนกันซ่ะ

เด็กปี 1 (หญิง)ใหม่บางคน วันแรกที่เข้าหอ รู้ว่าตัวเองได้อยู่ห้องนี้ (F1 ชั้น 3 ห้อง ...)เปิดประตูห้องเข้าไป เจอผ้ายันต์บ้าง ธูปไรบ้างในห้องตัวเอง ผมนิสงสารเด็ก แต่ก็น่ะ ทางมอเขาจัดให้ อยุ่ได้ไม่นานก็โดนกัน ชนิดไม่ได้หลับไม่ได้นอน ก็ออกไปอยู่ข้างนอกกันบ้าง ที่หล่ะคน สองคน

ผีเข้า เด็กมอนี้ เรื่องปกติครับ ปกติ (อย่าเข้าผมก็แล้วกัน)

14. Specialized

23
    ขอบคุณมากครับที่ติดตาม ยังไงมาเล่าเรื่อง ที่ มช ให้ฟังบ้างนะครับ

15. Specialized

23
    พี่ต่อ มีอะไรมาเล่าเกี่ยวกับ ม.เรามาเล่าได้เลยนะครับ

ผมก็เคยเจอแบบพี่นะ ที่อยู่บนชั้น 4 แค่ 2 คนกับเพื่อนช่วงนั้น ช่วงปีใหม่ คนกลับบ้านกันหมด ผมนอนกับเพื่อน 2 คนทั้งฟากฝั่งซ้ายของชั้นได้มั้ง พอดึกๆ ตีหนึ่ง ตีสอง มีคนวิ่งผ่านไป วิ่งผ่านมาหน้าห้องบ่อยมาก ทำไมผมถึงรู้ !? เพราะว่า ตรงบานเกล็ดตรงอ่างล้างจานผม เอาหนังสือพิมพ์ไปติดไว้ ดังนั้นเวลาคนวิ่ง ลมจะกระพือใส่หนังสือพิมพ์เป็นแบบนี้ทั้งคืนเลย เวลาช่วงที่ไม่ค่อยมีคนอยู่ครับ แต่ให้แน่จริงต้องมาเคาะห้องผม อยากเจอเหมือนกัน อิอิ

16. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ตื่นเต้วๆ! ติดตามต่อครับ หุหุ

17. jaejuaclub

หุหุ พระผงจักรพรรดิ ที่ได้มาจากพี่ Wisdom ลองเอาสีมาเทียบกับของเก่าดู อ๊ะโห! แตกต่างกันมากเรย ฮ่าๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2007
  18. jaejuaclub

เย้ ดีใจ เปงคนเปิดหน้า 8

19. jaejuaclub

อ่ะๆ ลองดู คงไม่ต้องบอกอันไหนเก่าไหนใหม่

20. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

เห่อง่ะ
    มาดูคนเห่อๆเร้ววว

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้