ในคอของท่านห้อยพระอะไรกันบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 กุมภาพันธ์ 2007.

1. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    ที่เคยบูชาติดตัวนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. sellcat

sellcat เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    พระปิดตา หลังตะแกง ปั๊มหมึกหลังยันต์ห้า วัดบ่อวิน หายากและพบเจอน้อยมาก

3. sellcat

4. ทีปบางพาน

ทีปบางพาน Active Member

19 พฤศจิกายน 2009
    ที่พกติดตัวประจำจะเป็นท่านปลัดขิกปุ้มปุ้ยทำจากคตมะพร้าวตัวเล็กแต่แจ๋ว ของหลวงพ่อยิดวัดหนองจอก ที่ชอบคือพกสะดวกมากเพราะขนาดไม่ใหญ่และรูปร่างก็น่ารักน่าชัง แบบว่าเห็นแล้วต้องหัวเราะคิ๊กๆ ประสบการณ์เจอก็ค่อนข้างบ่อย ส่วนมากจะเป็นเมตตาให้โชคลาภและผ่อนหนักให้เป็นเบา อย่างล่าสุดนี่ไปตลาดนัดกำลังจะกลับขึ้นมอไซค์ถอยหลังแล้วขาไปโดนท่อรถคันข้างๆที่เพิ่งมาจอด แบบว่าแสบร้อนมากแดงเป็นปื้นเลยแต่ไม่พอง ขี่แบบแสบๆร้อนๆจนถึงบ้าน แล้วเอาท่านปลัดที่พกไว้ออกมาอารธนานึกถึงหลวงพ่อยิดแล้วใช้ด้านปลายจิ้มวนแถวตรงที่โดนท่อรถสักพักหายแสบแต่ยังแดงเป็นปื้น ไม่ได้ทายาอะไรพอเช้าอีกวันดู ปรากฎว่าหายเป็นปกติผิวไม่มีแม้รอยไหม้หรือพอง และก่อนหน้านั้นก็โดนหมาพันธ์บางแก้วที่บ้านพี่ชายงับตรงโคนขาด้านหลัง มันไม่ได้กระโจนกัด แต่เป็นเพราะถอยหลังไปเหยียบมัน มันมาดมๆข้างหลังแล้วมองไม่เห็นเลยโดนงับขาเข้าเต็มๆ เป็นรอยเขี้ยวจ้ำเขียวๆแต่ไม่เข้า ปวดอยู่วัน2วันก็หาย ส่วนพระก็แขวนบ้างไม่แขวนบ้างแต่ท่านปลัดขิกนี่ถ้าออกนอกบ้านต้องติดตัวตลอด พระที่แขวนล่าสุดก็จะเป็นของหลวงปู่สงฆ์ วัดเจ้าฟ้าศาลาลอย ชุมพร เป็นรูปหล่อปั้มปี2509 อักษรนูนมีขี้ตานิยม ก้นอุดผงวิเศษทับยาเส้น ที่ก้นอุดทับยาเส้นน่าจะมีเพียง2รุ่นคือปี2509และปี2510 นอกนั้นส่วนมากจะเป็นอุดกริงหรือไม่ก็ต๊อกโค๊ต เป็นของพ่อเอามาเก็บไว้ตั้งแต่ตอนที่พ่อผมเสียแต่ไม่ได้แขวน พ่อผมก็ไม่ได้แขวนเลี่ยมพลาสติกเก็บไว้ตั้งแต่ได้มาจากวัด ผมเพิ่งเอาไปเลี่ยมทอง เลยเอามาแขวนบ้าง ล่าสุดเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมก็เพิ่งไปกราบท่านที่วัดศาลาลอย พอดีไปซื้อของที่ชุมพรเข้าทางเลี่ยงเมืองผ่านวัดเลยแวะไปกราบร่างท่านที่นอนอยู่ในโลงแก้ว มีรูปหลวงปู่มาฝากด้วยครับ

5. ทีปบางพาน

ทีปบางพาน Active Member

19 พฤศจิกายน 2009
    ต่อครับ...นี่คือรูปท่านปลัดขิก พร้อมรูปเครื่องรางต่างๆ ผมจะชอบพวกเครื่องรางมากกว่าแขวนพระ เพราะผมถือที่ว่าเครื่องรางนั้นพระเกจิส่วนมากท่านทำออกมาเพื่อให้ใช้พึ่งในพุทธคุณในเครื่องรางนั้นๆอย่างชัดเจนคือเพื่อให้เห็นผลกันเลยตามเครื่องรางแต่ละอย่าง อย่างคนในยุคก่อนหรือสมัยก่อนจะพกแต่เครื่องรางไม่ค่อยพกหรือแขวนพระเครื่องและพระเกจิส่วนมากก็จะทำเป็นเครื่องรางแจกจะไม่ค่อยทำเหรียญหรือรูปเหมือนท่านออกมา ส่วนพระเครื่องผมว่าใช้แขวนเพื่อระลึกถึงคุณงามความดีและความเคารพศรัทธาพระเกจิองค์นั้นๆ แต่ปัจจุบันการลงคาถาอาคมในพระเครื่องก็เน้นพุทธคุณในด้านต่างๆด้วยเช่นกัน และเครื่องรางก็ยังมีข้อห้ามน้อยกว่าการแขวนพระเครื่อง อันนี้เป็นวิจรณญาณส่วนบุคคลนะครับ เครื่องรางตามภาพ
    1.แผ่นยันต์ตะกรุดมีรอยจารได้ตกทอดจากพ่อ ไม่ทราบที่
    2.ปลายเขี้ยวหมูตันอันนี้ก็ได้ตกทอดจากพ่อ
    3.ตลับยาหม่องหลังหนังเสือ หลวงพ่อเต๋ จริงๆผมอยากได้ตะกรุดหนังหน้าผากเสือของท่านแต่หาไม่ได้ เพราะราคาค่อนข้างแพงแถมดูไม่เป็นอีก เลยหาตลับยาหม่องมาแทน ผมว่าครบเครื่องนะครับตลับยาหม่องของท่าน ก่อนจะติดหนังเสือด้านในมีผงพุทธคุณของท่าน ที่ใช้ทำกุมารทองด้วย ก็คือผงพรายกุมารนั้นเอง ท่านทำผงพรายกุมารก่อนหลวงปู่ทิมเสียอีก
    4.เป็นปลายงาช้างหรืองาช้างน้ำก็ไม่ทราบ ตอนแรกผมนึกว่าเป็นเขี้ยวแต่คงไม่ใช่ เป็นของพ่อผมเอง พบในตะกรุดม้วนที่อยู่ข้างๆนั้นละครับ ตอนแรกผมนึกว่าไม่แท้และมีคนบอกให้เอาไฟลนดูถ้าเป็นพวกเรซิ่นจะละลาย ผมลนปลายโคนนิดเดียวลนอยู่นานพักหนึ่งปรากฎว่าไม่ละลายแต่ไห้มดำๆเลยนิดหนึ่ง เลยเอาขอบตะกรุดด้านคมๆที่ม้วนงานี้ไว้ละขูดออกได้นิดหน่อยเพราะขูดไม่ค่อยออกเลยยังเห็นเป็นรอยไหม้สีน้ำตาลเล็กๆ เป็นงาตันนะครับเพราะโคนไม่มีรูแต่ถ้าส่องไฟจะมองเห็นร่องเหมือนใส่หลอดเล็กๆไว้ข้างในคือมีรองอากาศใสๆข้างในด้านหนึ่งตั้งแต่โคนจนถึงปลายงา และงาด้านหนึ่งจะมีรอยเหมือนเขี้ยวหรือฟันทั่วไปที่เป็นหินปูนหรือฟอสฟอรัสเกาะกินเข้าไปในเนื้องา เหมือนในเขี้ยวหมูตันข้างนั้นที่เริ่มหลุดร่อนออก สรุปผมก็ยังไม่ทราบว่าคือเขี้ยวหรืองาอะไร
    5.ถัดลงมาเป็นพระขรรค์จิ๋วแกะจากงาช้าง น่าจะเป็นงาจำกัดงากำจาย และแกะอักขระลงไปในเนื้องาด้วยไม่ใช่การจาร ไม่ทราบที่แต่สวยดี
    6.เหรียญสลึงตอกโค๊ตระฆังของหลวงพ่อพรหม วัดช่องแค ผิวเหรียญยังสวย ตอกโค๊ตชัดๆ
    7.แพะงาแกะฉ่ำๆ แกะด้วยสิ่วทั้งตัวไม่มีรอยเลื่อยหรือตัด ตาลงรักหรือพอกครั่งเก่าไม่ราบที่แต่สวยดี
    8.แหวนเขาควายเผือกหลวงพ่อโศก วัดปากคลองบางครก เพชรบุรี ปกติทั่วไปเครื่องรางของท่านจะพบเป็นพระขรรค์หรือท่านปลัดขิก ผมก็เพิ่งเคยพบเป็นแหวนนี่ละครับและก็เห็นแค่วงเดียวนี้ด้วย ไม่เคยพบหรือหาข้อมูลที่เป็นแหวนแบบนี้เจอที่ไหนอีกเลย อันนี้เป็นของตกทอดนะครับ ไม่ใช่ตกทอดมาทางตระกูลหรือเครือญาติผมนะครับ แต่ผมได้มาแบบบังเอิญมากๆ ได้มาแบบฟรีๆอย่างที่บางท่านบอกละครับของของเราไม่ต้องดิ้นรนหาถึงเวลาจะมาหาเราเอง อย่างเช่าพระถ้าเกินกำลังผมไม่ดิ้นรนต้องเอามาให้ได้หรอกครับ ถ้าตามกำลังผมคิดว่าเป็นค่าหาค่าเหนื่อยค่าเก็บค่าโน่นค่านี้ตามสมควรที่จะให้กับเจ้าของเก่าครับ แหวนวงนี้ผมได้มาจากเพื่อนผมครับ และก็ไม่ใช่ของตกทอดทางตะกูลมันเหมือนกัน แต่เป็นของตกทอดของแฟนเก่ามัน แฟนเก่ามันเป็นลูกสาวคนเดียว แม่เป็นครู พ่อเป็นทหารเรือเก่าหรืออะไรนี่ละครับ แต่ทำอาชีพหลักคือเลี้ยงปลากะพงในกระชังขาย พ่อแฟนเพื่อนแกเพิ่งเสียไปไม่นานตอนนี้เหลือแต่แม่ที่เป็นครู บ้านอยู่แถวๆวัดโตนดหลวง ผมเกริ่นแค่นี้เพื่อนสมาชิกบางท่านอาจร้องอ๋อ เพราะพ่อของแฟนเพื่อนผมนั้นเหมือนเซียนรุ่นเก่าคนหนึ่งของสายวัดโตนดหลวง เมื่อก่อนใครมีปัญหาเกี่ยวกับพระสายวัดโตนดหลวงถ้าให้แกดูต้องมีข้อยุติเสมอ และท่านยังมีศักดิ์เป็นหลานของหลวงพ่อแผ่วอีกด้วย เวลามีงานอะไรที่วัดโตนดหลวงหลวงพ่อแผ่วมักจะเรียกใช้แกประจำ หลวงพ่อแผ่นท่านรักพ่อของแฟนเพื่อนผมมาก ส่วนแหวนวงนี้เจ้าของเดิมก็คือ ย่าแท้ๆของแฟนเพื่อนผม ซึ่งมีศักดิ์เป็นลูกพี่ลูกน้องกับหลวงพ่อแผ่ว แหวนวงนี้ท่านใส่ติดตัวตลอดไม่เคยถอด จนถึงวันที่ท่านใก้ลจะสิ้นท่านจึงเรียกแฟนเพื่อนผมเข้าไปหา และส่งแหวนวงนี้ให้กับมือและคงสั่งเสียอะไรบางอย่าง แหวนวงนี้ถ้าย่าไม่ได้รับจากมือของหลวงพอโศกก็น่าจะได้รับจากหลวงพ่อแผ่ว เพราะหลวงพ่อแผ่วก็เคยไปเรียนกับหลวงพ่อโศก เมื่อแฟนเพื่อนได้รับจากย่ามาก็ไม่ได้ใส่เก็บไว้ และช่วงนั้นเพื่อนผมเหมือนจะสนใจพระเครื่องกัน เหมือนว่าใครมีอะไรก็เอามาอวดกัน แต่ผมยังไม่สนใจ แฟนเพื่อนเลยเอาแหวนวงนี้กับแหวนของหลวงพ่อทองสุขมาให้เพื่อนผมอีก2วง เพือนผมก็ถามว่าเอามาให้เยอะแบบนี้พ่อไม่ว่าเหรอ แฟนเพื่อนมันก็บอกว่าพ่อไม่รู้หรอกที่บ้านมีเป็นกระโถน แหวนหลวงพ่อทองสุขใส่กระโถนไว้ถ้าเต็มกระโดถนจะกี่วงละครับ เมื่อเพื่อนผมได้มาก็เก็บแหวนวงนี้ไว้กับแหวนของหลวงพ่อทองสุขอีกวง ที่มันใส่แหวนของหลวงพ่อทองสุขเพราะแหวนเขาควายแกะวงนี้มันไม่รู้จักว่าใครทำและหลวงพ่อโศกเป็นใคร วัยรุ่นในเพชรบุรีตอนนั้นจะรู้จักแค่หลวงพ่อแดงกับหลวงพ่อทองสุขและก็หลวงพ่อไห่วัดบางทะลุ คงเหมือนของหลวงพ่อตัดในยุคนี้ มีวันหนึ่งตอนที่มันเรียนรามมันไปเดินเที่ยวบนห้างแห่งหนึ่ง ผ่านศูนย์พวกตู้พระ มันเลยลองแวะแล้วเอาแหวนของหลวงพ่อทองสุขให้ดู คนรับรีบถามราคาปล่อยแต่เพื่อนผมไม่ได้ปล่อยมันแค่ลองดู ต่อมามันได้ทำแหวนที่มันใส่หายในสถานที่อย่างว่าละครับ
    แถมเมาด้วยตื่นมาจำไม่ได้อีก มันเลยเอาแหวนหลวงพ่อทองสุขอีกวงมาใส่ ต่อมามันได้เลิกกับแฟนคนนี้แล้วได้ถอดแหวนที่มันใส่คืนไป อารมณ์ประมาณเลิกกันก็คืนของนะครับ แต่มันดันลืมคืนแหวนวงนี้ จนวันหนึ่งผมไปเที่ยวบ้านมัน และตอนนั้นผมก็เริ่มสนใจพระเครื่องแล้ว แต่มันไม่ได้สนใจแล้วเหมือนว่าผ่านช่วงวัยรุ่นมาแล้วเลิกอวดของกันแล้ว ผมก็ไปบ้านมันปกติประจำแต่ไม่เคยเอ่ยขอดูพระที่บ้านมัน ปกติก็จะไปกินไปคุยหรือไปเที่ยว แต่วันนั้นผมนึกอยากดูพระที่บ้านมัน เลยบอกให้มาเอาออกมาให้ส่องเล่นหน่อย มันเอาออกมาให้ดูผมก็หยิบดูไปเรื่อยๆมันก็ไม่ได้สนใจอะไร จนผมค้นเจอแหวนวงนี้ละ ผมหยิบขึ้นมาแบบว่ามันโดนใจมากชอบมาก ผมดูแล้วน่าจะเป็นแหวนแกะจากเขา ผมเลยถามมันว่าแหวนที่ไหน มันก็นึกอยู่พักหนึ่ง แล้วมันก้บอกว่าเออเห้ยลืมคืนไปได้ไงว่ะ เป็นแหวนของแฟนเก่ามัน ย่ามันให้ไว้ก่อนท่านสิ้น แล้วมันก็เอามาให้ เพื่อนผมบอกเคยถามแฟนมัน แฟนมันบอกว่าย่าบอกเป็นแหวนของหลวงพ่อโศก วัดที่บ้านแหลม มันก็ไม่รู้จักเพื่อนผมก็ไม่รู้จัก ผมยิ้มและรีบขอมันเลย แล้วมันก็ให้ผมมาฟรีๆ
    แหวนที่มี2สีในวงเดียวกัน ด้านหนึงออกเหลืองด้านหนึ่งออกน้ำตาลรวมเหมือนสีอมน้ำผึ้ง มีรอยจากอักขระทั้ง2ด้าน แต่เริ่มลางๆแล้ว ผมว่าเขาเดิมต้องสวยมากเลยคนแกะจะทิ้งก็เสียดาย เพราะน่าจะเป็นส่วนโคนเขาที่เหลือจากการตัดออกเพื่อนำไปแกะพระขรรค์ คนแกะเลยนำมาแกะเป็นแหวนแล้วนำมาให้หลวงพ่อโศก หลวงพ่อจารแล้วมอบให้ย่าหรือไม่ก็หลวงพ่อแผ่ว คงจะทำมาเพื่อเป็นเครื่องรางให้ผู้หญิงไว้ใช้ติดตัว พุทธคุณน่าจะลงแบบครบเครื่องรอบด้าน เพราะจะทำพระขรรค์หรือท่านปลัดขิกให้ก็คงไม่เหมาะที่จะพกพา และที่ไม่ค่อยพบเจอหรือไม่พบเจอเลยน่าจะเป็นจเพราะผู้ที่นำเขาควายเผือกมาให้คนแกะส่วนมากพระขรรค์1เล่มก็จะใช้เขา1อันคือไม่มีส่วนที่เหลือนั้นเองนอกจากจะแกะเป็นแบบสาริกาถึงจะมีส่วนที่เหลือ ขนาดพระขรรค์ที่ท่านตกลงทำให้โดยท่านพิจรณาทำให้เป็นรายบุคคลยังสร้างแบบจำนวนนับเล่มได้ แล้วส่วนที่เหลือที่นำไปแกะแหวนจะมีสักกี่อัน...
    9.เบี้ยแก้อุดครั่งผสมแร่บางไผ่ฝังตะกรุดเงิน หลังจารเหล็กยันต์นะขึ้นยอดปี2550 ของหลวงพ่อตัด วัดชายนา ตัวนี้เล็กมากครับขนาดประมาณเหรียญ 50 สต.
    10.ลูกอมหลวงพ่อสงวน วัดไผ่พันมือ
    11.ลูกอมบรอนฝุ่น หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่
    12.ลูกอมเจ็ดพญาช้างสารหลวงพ่อดิ่ง วัดบางวัว ยุคต้น รักและทองที่ปิดกลืนเป็นเนื้อเดียวกันหลุดร่อนจนเห็นมวลสารว่านดินข้างในสีน้ำตาลอมส้ม
    13.ลูกอมเนื้อว่านผสมเยี่ยวชะนีหลวงพ่อตัดวัดชายนาปี2549 เนื้อออกเขียวๆ
    14.ท่านปลัดขิดปุ้มปุ้ยทำจากคตมะพร้าว น่าจะเป็นลูกจากต้นมะพร้าวที่ตายพราย ของหลวงพ่อยิด วัดหนองจอก อันนี้ละครับที่ติดตัวตลอด ไปไหนไปด้วยกันเสมอ
    15.หมากทุย ท่านเจ้าคุณผล วัดหนัง เจ้าของเก่าว่าแบบนั้นเห็นไม่แพงเลยจัดมาไม่รู้ใช่เปล่า
    16.หมูตะกั่วชุบทองแดงพิมพ์ใหญ่ปี2521 หลวงพ่อเส็ง วัดบางนา

ร่ายซะยาว......ใครไม่อยากอ่านก็ผ่านเลยนะครับ และถ้าเพื่อนสมาชิกเห็นว่าอันไหนดีหรือไม่ดีก็แนะนำบ้างนะครับ ผมถือเป็นความรู้และแนวทาง ผมก็เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง เครื่องรางนั้นเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ที่เล่นยากจบยาก ส่วนมากจะมีชิ้นเดียวในโลกเพราะทำด้วยแฮนด์เมคจะไม่เหมือนกันแบบเป๊ะๆเหมือนบล็อกเหรียญ สะสมตามความชอบและกำลังทรัพย์ตามสมควรไม่เดือดร้อนใครดีกว่าครับ

6. sellcat

สมเด็จทรงแพะ หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

7. ฐา อยุธยา

ฐา อยุธยา เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2012
    พระที่ใช้ครับ

ขนาดไฟล์:
      42.3 KB
      เปิดดู:
      171
      ขนาดไฟล์:
      48.9 KB
      เปิดดู:
      174
      ขนาดไฟล์:
      78.9 KB
      เปิดดู:
      217
      ขนาดไฟล์:
      77.6 KB
      เปิดดู:
      202
    • DSCF1512 (Custom) (2).JPG
      DSCF1512 (Custom) (2).JPG
      ขนาดไฟล์:
      78.1 KB
      เปิดดู:
      143
    • DSCF1513 (Custom) (2).JPG
      DSCF1513 (Custom) (2).JPG
      ขนาดไฟล์:
      72.3 KB
      เปิดดู:
      139
  8. มองตะวัน

มองตะวัน สมาชิก

25 กันยายน 2014
    พระสวยๆทั้งนั้นเลยครับ

9. sp-pol

sp-pol เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2012
    ตอนนี้ สวมชุดนี้บูชาติดตัวครับ

ขนาดไฟล์:
      150.7 KB
      เปิดดู:
      244
      ขนาดไฟล์:
      197.6 KB
      เปิดดู:
      296
      ขนาดไฟล์:
      210.2 KB
      เปิดดู:
      157
      ขนาดไฟล์:
      219.2 KB
      เปิดดู:
      167
  10. pook_

pook_ เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตัวตลอดครับ

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      210
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      182
  11. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

2
    สมเด็จองค์ปฐม หลวงพ่อฤาษีลิงดำ อธิฐานจิต ( เพิ่งเลี่ยมเสร็จครับ )

12. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    24
    บารมีปกเกล้าปกกระหม่อม.....หลวงพ่อกษม เขมโก

13. sellcat

สมเด็จ พิมใหญ่ วัดกุฎโง้ง หลวงปู่ทิมปลุกเสก

14. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จสะดุ้งกลับวัดเขาตะเคราครับ องค์นี้ ปิดด้วยผมพ่อและแม่ เป็นมงคลด้านหลัง

ขนาดไฟล์:
      37 KB
      เปิดดู:
      143
      ขนาดไฟล์:
      56.3 KB
      เปิดดู:
      135
  15. Apollo14

Apollo14 เป็นที่รู้จักกันดี

พกเยอะแบบนี้มีประสบการณ์ด้านไหนบ้างครับ:cool::cool:

16. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ปิดตาแจกทาน หลวงพ่อโอด วัดจันเสน ครับ

17. sellcat

18. sellcat

พระปิดตาหลวงปู่ทิม วัดยายร้า ออกวัดสุวรรณรังสรรค์ สร้างปี พ.ศ.2516 มีเกจิร่วมปลุกเสกหลายรูปอาทิ เช่น หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ หลวงพ่อชื่น วัดมาบข่า หลวงปู่หอม วัดซากหมาก.ซึ่งล้วนเป็นสุดยอดคณาจารณ์ของจังหวัดระยองในยุคนั้น พระปิดตานี้สร้าง พร้อมเหรียญวัดยายร้า (ราคาหลายหมื่นไปแล้ว) สร้างโดย ท่านเจ้าอาวาสวัดสุวรรณรังสรรค์ หรือ วัดยายร้า ในปี พ.ศ.2516 ในงานเททองหล่อพระประธานประจำพระอุโบสถ วัดยายร้า อำเภอบ้านฉาง จังหวัดระยอง ท่านเจ้าอาวาส ได้ขออนุญาต หลวงปู่ทิม สร้างของที่ระลึก พร้อมกับจัดงานพุทธาภิเษกขึ้น หลวงปู่ทิม ท่านได้เมตตาปลุกเสก ให้เป็นกรณีพิเศษพร้อมด้วย เกจิอาจารย์ชื่อดัง นั่งปรก ๓ รูป ได้แก่ หลวงปู่ทิม หลวงพ่อชื่น และหลวงพ่อหอม พระปิดตาชุดนี้ หลวงปู่ทิม ท่านเมตตามอบผงพรายกุมารเข้มข้น ผงพุทธคุณหลายชนิด ผงว่าน108 พลอยเสกจสกเขางวงช้าง ตะไบพระประธานวัดบ้านเก่า

19. รพินทร์นาถ

รพินทร์นาถ เป็นที่รู้จักกันดี

หนึ่งในสององค์ ที่อารธนาบารมีท่านครับ

20. luiopiop

luiopiop Active Member

รุปแรก เหล็กไหล เหรียญรุ่น1บล็อค2 เหรียญกฐิน และสมเด็จกองทัพธรรม หลวงปุ่เคน วัดป่าหนองหว้า

รุปที่2 รูปหล่อหลวงพ่อยอด วัดหนองปลาหมอ รุ่นสร้างสะพานอุดเดียว
    จากซ้ายเหรียญหลวงพ่อตาบ รุ่นทูลเกล้า วัดมะขามเรียง
    จากขวา เหรียญรุ่นพิเศษหลววงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์
    กลาง เหรียญหลวงพ่อผันปี 16 และรูปหล่อหลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์ ปี31