ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. แก่วัด

แก่วัด เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2008
    ไม้ได้เข้ามานานพี่น้องทุกคนคงสบายดี ขอเฉลยพระปิดตาทาทองเสียก่อนเพื่อให้หายสงสัย

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    ผู้สร้างคือ ร.ท.ไตรภพ เรืองวุฒิชนะพืช สร้างประมาณ 300กว่าองค์ ตอนนี้น่าจะเหลืออยู่ที่พี่แกไม่เกิน 100 องค์ แล้ว เพราะว่าแจกครับ เจตนาดีครับ ขอนุญาติหลวงปู่หมุนเรียบร้อบ เข้าเสกหลายวาระ ไม่น่าจะต่ำกว่า 3 ครั้ง มวลสารก็มี เกษา จีวร หมวกไหมพรมหลวงปู่ ปูนเปลือกหอย ทรายดำลังกาวี ( ได้มาจากอารย์ขวัญ ท่านไปลังกาวีมา หายากครับ เพราะต้องเสียค่าเครื่องบินไปเอามา ) ผงเหล็กน้าพี้ ผงพระกรุ พระเก่าของพี่แก นำมบดผสมรวมกัน แล้วใช้บล็อคที่วัดกด คือพิมพิ์พระปิดตา เพราะที่วัดป่าหนองหล่มมีพิมพิ์พระปิดตาพิมพินี้พิมพิ์เดียว เสร็จแล้วจึงนำไปเผาไฟเพื่อให้เกิดความแกร่ง ปรากฏว่าองค์ที่เกษาโผล่ออกมาไม่ไหม้ไฟ เป็นที่อัศจรรย์ใจ ให้หลวงปู่เสกหลายครั้งครับ แล้วก็แจกเฉพาะคนรู้จัก แกกลัวเนื้อพระแตกเพราะแก่มวลสาร เลยเคลือบเลคเกอร์หลายชั้นๆมาก ( ส่วนมากจะทาทอง ที่ไม่ทาทองเคลือบเลคเกอร์เลยก็มี ดูเงาใสๆคล้ายๆพลาสติก แต่พุทธคุณสุดยอด ตอกโค๊ตมะ 2 ตัว มีเงินก็ใช่ว่าหาได้ เพราะว่ามีน้อยครับ ได้ไว้ก็จงอาราชธนาขึ้นคอเสีย....จบข่าว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2009
  2. แก่วัด

ส่วนวัตถุมงคล วัดซับลำใยนั้น สร้างมากมายหลายอย่าง บางอย่างก็ขาดข้อมูล เรื่องข็อมูลของวัดนี้ เถียงกันทั้งวันก็ไม่จบ มีปัญหามานานแล้วเรื่องเสกไม่เสก เท่าที่รู้ ถามจากลุงนวลคนขับรถให้หลวงปู่ไปงานนี้ ไม่ใช้ลุงนวยหลานหลวงปู่นะครับคนละคน แกว่าอย่างนี้ ตอนพิธี มีคนมารอชมบารมีเยอะหลวงปู่ไม่ออกมาเสก แต่พอค่ำคนกลับแล้ว หลวงปู่ก็มาเสกทำให้นานพอสมควร ส่วนเสริมไม่เสริมไม่รู้ เพราะผมไม่ได้เป็นคนสร้าง พระที่สร้างท่านก็มรณะภาพแล้ว ไม่ต้องถามใครหรอกครับถามใจตัวเองดีกว่าว่าศรัทธาขนาดไหน หรือว่าตามกระแส ตามเพื่อนยุ ถ้าศรัทธาหลวงปู่ก็เป็นอันจบ .............ไม่ทันปู่ยังศักสิทธิ์เลยจ้า..........

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    เป็นอย่างนี้น่ะเอง

กิเลศเกิดคร้าบท่าน อิอิ

4. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    สาธุครับ จะมีวาสนาไหมหนอเรา

5. supphasit

supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับพี่จ่าตฤน ไม่ได้คุยด้วยตั้งนาน พี่จ่า พอจะมีข้อมูลพระสมเด็จของลป. บ้างเปล่า ที่หน้ากล่องเขียนว่าเสก 5 ปี. ถ้าใครมีผมขอข้อมูลด้วยครับว่าใครสร้าง ขอขอบคุณล่วงหน้าคร๊าบบบบ

6. wichert_lim

wichert_lim เป็นที่รู้จักกันดี

ประโยคนี้ได้ใจมากเลยพี่

"ไม่ต้องถามใครหรอกครับถามใจตัวเองดีกว่าว่าศรัทธาขนาดไหน หรือว่าตามกระแส ตามเพื่อนยุ ถ้าศรัทธาหลวงปู่ก็เป็นอันจบ .............ไม่ทันปู่ยังศักสิทธิ์เลยจ้า"

7. yung_yung

yung_yung สมาชิก

สอบถามพี่เรื่อง ปิดตายันต์ยุ่ง ที่หลวงปู่หมุน ปลุกเสก ไม่ทราบว่าปลุกเสกวัดไหนครับพี่

8. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

1
    พิธีเสาร์ห้าครับ ก็มีหลายวัดเลยครับ

เสาร์ห้า
    พิธีพุทธาภิเษก 5 ครั้งดังนี้
    ครั้งที่ 1 ทำพิธีเททองหล่อพระรูปเหมือน,รูปหล่อพิมพ์เบ้าทุบ ครอบน้ำพุทธมนต์ รูปหล่อครึ่งซีกที่ติดข้างขันน้ำมนต์
    หลวงปู่หมุนอธิษฐานจิตเดี่ยวและเป็นประธานเททองที่ วัดป่าหนองหล่ม สระแก้ว เมื่อวันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2543

ครั้งที่ 2 ทำพิธีพุทธาภิเษกที่อุโบสถ วัดสุทัศน์ 16 มีนาคม 2543 โดยมีหลวงปู่ละมัย วัดโพธิ์เย็น เพชรบูรณ์ (อายุ 101 ปี),หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน ลพบุรี,หลวงปู่หลุย
    วัดราชโยธา,หลวงปู่ผล วัดโนนทอง ลพบุรี,หลวงพ่อจันทร์ วัดนางหนู หลวงพ่อสินธิ์ชัย วัดโพธิ์เย็น เพชรบูรณ์,หลวงพ่อถนอม คณะ 2 วัดสุทัศน์ฯ
    ในวันพิธีพุทธาภิเษกนั้นในเวลา 02.30 น.ของวันพิธีพุทธาภิเษกเสาร์ 5

ครั้งที่ 3 เสาร์ 5 วัดป่าหนองหล่ม วันที่ 8 เมษายน 2543 หลวงปู่หมุน
    เป็นประธานพิธีร่วมกับหลวงปู่กอง อายุ 102 ปี วัดสระมณฑล อยุธยา,หลวงปู่ละมัย วัดโพธิ์เย็น เพชรบูรณ์ อายุ 101 ปี หลวงพ่อสมจิตร(อิน)
    วัดบ้านด่าน ศิษย์เอกหลวงพ่อเอีย และ หลวงปู่สรวง เทวดาเล่นดิน พระเกจิอาจารย์ผู้อยู่เหนือกาลเวลา นักบุญแห่งบ้านละล่ม จังหวัดบุรีรัมย์ มาอธิษฐานจิตตั้งกสิณไฟ
    ปลุกเสกเดี่ยวก่อนในเวลาตี 3 กว่าเพื่อเป็นปฐมฤกษ์ แล้วท่านก็ได้กลับไปในเวลา 04.30โดยประมาณ
    เป็นที่ปลาบปลื้มแก่ผู้ที่อยู่ร่วมอยู่ในพิธีในขณะนั้น จากนั้นเมื่อถึงเวลาฤกษ์พิธีพุทธาภิเษกล.ป.หมุน ก็ได้จุดเทียนชัยมงคลนำฤกษ์
    และได้เริ่มกำหนดจิตอธิฐานปลุกเสก โดยในพิธีนี้ได้มีพระเกจิอาจารย์ร่วมในพิธีพุทธาภิเษก ทั้งสิ้น 4 ท่านโดยได้ประจำทิศทั้ง4ทิศ
    อันประกอบด้วย - ล.ป.หมุน วัดบ้านจาน โดยขณะนั้นท่านได้จำพรรษาอยู่ที่วัดป่าหนองหล่ม -ล.ป.ละมัย สำนักสวนสมุนไพร จ.เพชรบูรณ์
    ผู้สำเร็จวิชาปรอท และโด่งดังมาก ในวิชาสมุนไพรและวิชาปรอท -ล.ป.กอง วัดสระมณฑล จ.อยุธยา พระเกจิผู้แตกฉานและสืบทอดวิชาทำตะกรุดและวัตถุมงคลต่างๆสายวิชา
    วัดประดู่ในทรงธรรม สำนักตักศิลา แห่งเมืองเก่าอยุธยา -ล.พ.สมจิตร วัดบ้านด่าน ศิษย์เอก ล.พ.เอีย วัดบ้านด่าน เทพเจ้าแห่งเมืองหน่อไม้ไผ่ตรง
    ผู้สืบทอดวิทยาอาคมทุกๆด้านจากล.พ.เอีย จนหมดไส้หมดพุง

ครั้งที่ 4
    ที่วัดซับลำใย ในวันที่ 9 เมษายน 2543 ทำพิธีพุทธาภิเษก โดยหลวงปู่หมุน อธิษฐานปลุกเสกตั้งธาตุ หนุนธาตุ ชักยันต์ ครอบมณฑลพิธีอย่างตั้งใจ

ครั้งที่ 5 วัดสุทัศน์ฯ ในวันอาทิตย์ที่ 30 เมษายน เวลา 09.19 ที่อุโบสถวัดสุทัศน์ฯ

9. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

1
  10. พรหมประสิทธิ์

พรหมประสิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2007
    แม่พระธรณีบีบมวยผม หลวงปู่หมุน พระอาจารย์คีรีบูรณ์แกะพิมพ์จากหินสบู่กดพิมพ์กันเองที่วัดป่า ยุคแรกๆที่สร้างวัตถุมงคลที่วัดป่าหนองหล่มครับ มวลสารไม่ต้องพูดถึงครับเพียบ

ชมกันเล่นๆเพลินๆแก้เหงาครับ ผมเพิ่งได้มาจากพระอาจารย์ขวัญเมืองเมื่อช่วงเข้าพรรษาตอนไปทำบุญกับท่าน ท่านถามผมว่าเคยเห็นหรือป่าวพอดีท่านค้นเจอพอดี จึงยกให้ผมมาแล้วบอกว่าเอาไปถ่ายรูปแบ่งให้ศิษย์หลวงปู่หมุนท่านอื่นดูในเวปบ้าง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      66.8 KB
      เปิดดู:
      235
  11. เย็นวันศุกร์

เย็นวันศุกร์ เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้อย่ามองว่าเป็นการจับผิดเลยนะครับ คือผมว่าน่าจะมีความคลาดเคลื่อนนิดหน่อย เพราะว่าหลวงพ่อจันทร์ วัดนางหนู ลพบุรี ท่านมรณะภาพ พ.ศ.2490 ครับ พิธีนี้ พ.ศ. 2543 คลาดว่าบทความเดิมคงจะเป็น หลวงปู่ผล วัดเนินทอง ศิษย์สายหลวงปู่จันทร์ วัดนางหนู ราวๆนี้หรือปล่าวครับ

ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะครับ[​IMG]

12. จ่าแจ้

จ่าแจ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มคึกคักขึ้นมาแล้วครับ ข้อมูลทุกๆข้อมูล ภาพทุกภาพ โดนรวบรวมลงในหนังสือแน่ๆ อิอิอิ

13. supphasit

supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ แต่ผมว่าไม่น่าผ่านพิธีเจริญลาภนะครับ เพราะเคยถามพี่มงคล แกก็ให้ข้อมูลมาคลุมเครือ แต่ไม่ได้บอกว่าเข้าพิธีเจริญลาภ. พระสมเด็จองค์นี้ก็ได้มาจากพี่มงคลตอนร่วมทำบุญกฐินกับแกไปหมื่นสี่กว่า ๆ ในปีที่ลป.หมุน มรณะภาพไป. พี่มงคลเลยเทกระจาดพระหลวงปู่หมุนให้เพียบ. ฝากคนที่มีข้อมูลช่วยเฉลยหน่อยครับ.

14. จ่าแจ้

จ่าแจ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ ผมลืมบอกไปอย่างครับ ผมจ่าแจ้ ไม่ค่อยมีความรู้ มาอธิบายเรื่องประวัติ ความเป็นมาและ วัตถุมงคลให้เพื่อนๆ พี่ๆได้นะครับ ต้องพึ่งศิษย์หลวงปู่ ที่ทันท่าน กว่าผมมาอธิบายครับ ผมเป็นเพียงศิษย์ชั้นปลายแถวครับ ความรู้ยังน้องมาก ถ้าเทียบกับท่านอื่นๆอย่างเช่น ท่านแก่วัด ท่านเด็กวัดบ้านจาน หรือท่านอื่นๆ ทุกวันนี้ เป็นแค่ส่วนเล็กๆ ของศิษย์ที่ศรัทธาหลวงปู่ อย่างสุดหัวใจ เมื่อก่อนผมสะสม และศึกษา ให้เช่าวัตถุมงคล หลากหลาย ทั้งเครื่องราง ปิดตาสายภาคตะวันออก พระกรุยุคเก่าๆ ต่อมาไม่นานมานี้ ได้ศึกษาประวัติหลวงปู่ ได้ศึกษา ได้มีประสบการณ์โดยตรงทั้งส่วนตัว และคนรอบข้าง เลยรัก เคารพและศรัทธาหลวงปู่หมุน มาเป็นอันดับ1ในขณะนี้ครับ
    เรียนมาเพื่อทราบโดยทั่วกัน
    จาก ศิษย์หลวงปู่ชั้นปลายแถว(อิอิอิ)

15. ศิษย์ปู่หมุน

ศิษย์ปู่หมุน เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาแล้วครับ หายไปนาน ภารกิจเดินทางไกล จะขอก็รีบขอครับ จะรีบแจกเดี๋ยวไม่มีเวลาอีกครับ จะได้ครบ 100 ชุด

สำหรับ CD หลวงปู่หมุน วันนี้ส่งคุณ

1.คุณ ejob

2.คุณ najab14

3.คุณ kennex

4.คุณ Sawasdeebangkok

ใครอยากได้ PM มาหาผมได้เลยครับ ด่วน ช่วง 2 อาทิตย์นี้ ให้เวลาเต็มที่ครับ
    ผมจะได้เก็บข้อมูลไว้ว่าส่งให้ใครแล้วบ้างครับ

16. แก่วัด

ยืนยันตามพี่ SUPPHASIT ไม่ผ่านเจริญลาภ สมเด็จ 5 ปี เสกไม่ถึง 5ปี หรอกครับ เพราะพระไม่ได้อยู่กับหลวงปู่ตลอด เสกแล้วเอากลับ อาจจะเสกหลายครั้ง ไม่ทัน เจริญลาภ และก็ไม่น่าจะทัน เสาร์ ๕ สร้างหลังจากทิศมงคลสึกออกมาแล้วน่าจะออกประมาณ 44 เจตนาน่าจะเสกให้ครบ 5 ปี แต่หลวงปู่มรณะภาพเสียก่อน มีนาคม 2546

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2009
  17. เยาวราช

เยาวราช เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2006
    เห็นมีผู้ที่นับถือหลวงปู่ท่านสอบถามเรื่องพระที่หลวงปู่หมุนท่านไปเสกที่วัดคลองทรายนั้นว่าจริงหรือมั่วนิ่ม...มีสายตรงได้ตอบไปแล้ว...ผมขอเพิ่มเติมเรื่องรูปครับ...ผมได้พยายามค้นรูปคิดว่าจะไม่เจอเสียแล้วเพราะเซฟไว้ในคอม3-4ปีแล้ว...กว่าจะเจอครับเหลือรูปเดียวครับ...ขณะเสกที่วัดคลองทรายครับ....เท่าที่รู้หลวงปู่นั้นท่านได้ไปเสกอยู่หลายครั้งครับหรือท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมได้เลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. แก่วัด

ลูกศิษย์หลวงปู่หมุนเหมือนกันครับ ใครก็หรอกตัวเองไม่ได้ครับ คิดดีทำดีไม่อายฟ้าดิน มาก่อนมาหลังไม่สำคัญ เพราะเราอาจารย์เดียวกัน.........ตั้งใจอ่านกันอีกสักรอบ
    - ตัวกูลูกพระพุทธองค์
    - ครูสิทธิ์ ครูธง องอาจ
    -ไม่ประมาทครู
    - พบรอยก้มดู
    - เจอครูกราบไหว้

19. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุผมก็เริ่มตามเก็บพระท่านครับก็มาหาอ่านข้อมูลในนี้แล้วก็เดินทาง

แสวงหาข้อมูลเรื่อยๆไป....มีอะไรที่พอช่วยได้ผมยินดีครับ.....

ยิ่งมาได้คำยืนยันจากครูบาอาจารย์ที่นับถืออีกท่านถึงคุณธรรมหลวงปู่หมุน..

ก็ยิ่งเพิ่มศรัทธาต่อท่านอีก.......

ชาตินี้ถ้ามีโอกาสผมจะไปกราบสังขารท่านที่วัดและทำบุญที่วัดสักครั้งในชีวิตครับ

..................นักเดินทาง...........

20. แก่วัด

เปิดใจเป็นกลาง แล้วใช้ความคิดมาวิเคาะห์ อย่าใช้อคติส่วนตัว แล้วเราจะพบคำตอบ
    ......เกิดขึ้น ... ตั้งอยู่ ... ดับไป ........

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้