ใครมีประสบการณ์วัตถุมงคลหลวงพ่อเณร วัดทุ่งเศรษฐีบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ura, 23 พฤศจิกายน 2010.

1. pis_41

pis_41 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณครับ :cool:

2. oOKongkehaOo

oOKongkehaOo เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วมีคนว่าจ้างผมให้ทำงาน งานนึงซึ่งเขาไม่บอกค่าแรงก่อนว่าเท่าไหร่แต่อย่างน้อย800 เราก้โอ้ววแค่นั้นก้พอเอาไปเช่าพระแล้ว อิอิ ซึ่งงานที่ผมทำนี้ต้องไปเจรจาพูดคุย ผมก้เลยงัดพระลักษณ์หน้าทองหลังสาริกา และสีผึ้งปากเข็ด ผมเปนคนที่พูดแล้วไม่ค่อยมีใครฟัง พอเข้าไปคุย ป๊าปป ติดทุกราย พอถึงวันรับตัง ผมขอเค้าบอกว่า พี่ให้ผมเป็นทุนการศึกษาหน่อยนะครับ เชื่อไหมครับ ผมได้ค่าจ้าง3500บาท ซึ่งเกินที่ผมคิดไว้มาก ผมยกมือขึ้นขอบคุณพ่อเณรเลยครับ เนี่ยเหละครับประปพการณ์ที่ผมเจอมากับตัว!

3. ura

ura เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    ได้ความรู้มากมายครับท่านพี่ ตอนนี้ท่านน้องขอลาไปนอนก่อนครับ งานศพหลวงปู่สิงโต คงไม่ได้ไปครับ ติดงาน แต่ก่อนไปทำงานจะกราบระลึกถึงท่านครับ

4. eg2005

eg2005 Active Member

วันนี้เจอกันครับ พี่ลูกกรอก ข้อมูลที่สั่งไว้เดี๋ยวเอาไปให้ครับแต่ไม่รู้ว่าเสร็จไหมเดี๋ยวเร่งให้ครับ

5. hongparkk

hongparkk สมาชิก

ช่วยแนะนำ1เหรียญสำหรับเจ้าลิงน้อยตัวนี้ครับ
    เน้นคุ้มครอง+การเรียนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. pis_41

เด็กน้อยแบบนี้ผมแนะนำแขวนหนุมานปราบลงกา หรือพญาเสือปรอท หรือเบี้ยจั่นก็ได้ครับ หุๆ แต่ไม่ใช่เหรียญอีก นึกออกแล้วแขวนแก้วหนุนดวงเลยครับ ได้ครบทุกอย่างเลย สุดยอดหลวงพ่อปลุกเสกหลายปีทีเดียวครับ ผมก็ติดตัวตลอดเวลาเลย :cool:

7. ura

ท่านพี่ทั้งหลาย เนื้อแก้วหนุนดวงแต่ละเเบบ แตกต่างกันอย่างไรครับ ตอบที ทั้งเนื้อสามกษัตริย์ เนื้อปรอท เนื้อทองแดง อย่างรู้ว่าพทธคุณต่างกันรึเปล่าครับ สนใจมากครับ เห็นพี่ ลูกกรอกห้อยแล้วเท่มากครับ:cool:

8. ura

อย่าน้องนี่ ผมเเนะ เหรียญเสมา เล็กของหลวงพ่อครับ เหมาะกับเด็กดี หรือรูปลอยองค์ หลวงพ่อเณร แบบจิ๋วก็ได้ครับ เด็กห้อยง่ายด้วย พุทธคุณระดับสหประชาชาติ ครับ:cool:

9. ura

ไปงานณาปนกิจครูบาสิงโต มาแล้วครับแต่ไปช่วงเช้าครับ ได้ไหว้ท่าน ที่เมรุ และก็ได้รับ แจกเหรียญ ทวิบารมีมาครับ ไม่สามารถอยู่ถึงตอนเย็นได้ เพราะติดงานครับ เลยเอาภาพวัตถุมงคลมาให้ดูกัน

10. EXXXXXXXXXX

EXXXXXXXXXX เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญ รุ่น หนึ่งเลยนะ ครับ เก็บไว้ให้ดีนะครับ

ช่วงเย็น ประชากรหนาแน่นมาก ครับ

ผมเองช่วงเช้ามีงานเลยไปได้ ตอนเย็น

กราบลา ครูบาสิงห์โต ครั้งสุดท้าย

11. pis_41

พุทธคุณทุกเนื้อเหมือนกันครับ :cool:

12. cnn001

cnn001 Active Member

ไม่ได้แวะเข้ามาหลายวัน
    เพิ่งเข้ามานั่งอ่านดู
    ศิษย์ขอกราบอภัยหลวงปู่ครูบาสิงห์โตด้วยครับ
    ไม่ทราบข่าวเลยว่าท่านมรณะภาพ
    แม้แต่สังขารหลวงปู่ก็ยังไม่ได้ไปกราบไหว้
    ขอไว้อาลัยหลวงปู่ครับ
    ขอจงไปสู่ดินแดนแห่งนิพพาน ด้วยเทอญ

13. Lukkrok

Lukkrok เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ภาพงานพระราชทานเพลิงศพ หลวงปู่ครูบาสิงห์โต

คิดถึงหลวงปุ่มากๆ ขอบคุณหลวงปู่ที่ได้สอนและให้คำแนะนำด้านกรรมฐาน ยังจำวันที่หลวงปู่มาถึงวัดทุ่งเศรษฐีครั้งแรกได้ วันนั้นอยู่ที่วัดพอดีหลวงพ่อเณรบอกให้เข้าไปกราบซะพระอริยะเก่งกรรมฐาน ก็ได้เข้าไปกราบและหลวงปู่ก็เมตตาให้พระรุ่นแรกของท่านมา

เหตุแห่งการมาวัดทุ่งเศรษฐี
    ตอนต้นปี 2553 ท่านได้ถามลูกศิษย์ท่านว่า "รู้จักหลวงพ่อเณรไหม วัดอยู่แถวบางนา บารมีท่านได้แล้วฉันจะไปอยู่กับท่าน" ลูกศิษย์ท่านบอกว่าพอรู้จักอยู่วัดนึงน่าจะใช่เลยพามาที่วัดทุ่งเศรษฐี (ราม2) พอเจอหน้าหลวงพ่อเณร หลวงปู่เอ่ยว่า"ใช่ๆองค์นี้แหละ" เมื่อสนทนากันสักพักหลวงปู่ท่านบอกกับหลวงพ่อเณรว่า "พรรษานี้จะมาจำพรรษาด้วยนะ" และท่านก็มาจำพรรษาและอยู่ต่อมา

พระครูสีหธรรมจารี (ครูบาสิงห์โต) เจ้าอาวาสวัดดอยแก้ว อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่ เป็นพระกรรมฐาน ลูกศิษย์หลวงปู่แหวน สุจิณโณ หลวงปู่ตื้อ ฯลฯ
    ท่านได้มาจำพรรษาที่วัดทุ่งเศรษฐี (ราม 2) ตั้งแต่ปี 2553

รูปเมื่อวันที่หลวงปู่มาวัดและเจอหลวงพ่อเณรครั้งแรก

มีประชาชนมากราบสักการะตลอด หลวงปุ่จะนั่งรับแขกอยู่ที่ห้องวัตถุมงคล เจิมหน้าผาก ครอบเศียร พรมน้ำมนต์ ฯลฯ และเมื่อถามท่านว่าจะกลับเชียงใหม่เมื่อไหร่ หลวงปู่จะตอบว่า "ไม่กลับไปแล้วอยู่ที่นี่ไปเรื่อยๆ" แต่ก็ยังกลับไปเยี่ยมลูกศิษย์ ไปดูแลการสร้างหอพระไตรฯ ที่วัดดอยแก้วเป็นระยะ

กิจวัตรของหลวงปู่นั้นหลวงปู่ทำกิจของสงฆ์มิได้ขาด ลงทำวัตรทุกวัน หัวค่ำเข้ากรรมฐานตลอด เรียกได้ว่าตื่นเป็นนั่งกรรมฐานทุกวัน เวลาว่างก็หยิบหนังสือขึ้นมาอ่าน หนังสือกรรมฐาน หนังสือสวดมนต์ ฯลฯ ตลอด หลวงปู่ยังคงอธิษฐานจิตวัตถุมงคลให้ลูกศิษย์ตลอด ส่วนวัตถุมงคลท่านไม่ได้จัดสร้างเพื่อจำหน่ายแล้ว และหลวงพ่อเณรก็จะไม่สร้างวัตถุมงคลเกี่ยวกับหลวงปู่เพื่อจำหน่ายจะทำเพื่อแจกฟรีเท่านั้น หลวงปู่จะนั่งกรรมฐานและปลุกเสกวัตถุมงคลทุกวันสำหรับเตรียมไว้แจกญาติโยมที่มากราบท่าน เหรียญที่ออกวัดทุ่งเศรษฐีนั้นก็คือเหรียญ "ทวิบารมี"

รูปขณะลบถมผงจากแท่งอิทธิเจหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ เพื่อสร้างพระปิดตา รุ่น "บันดาลทรัพย์" ณ วัดทุ่งเศรษฐี (ราม 2) เมื่อวันที่ 19 สิงหาคม 2553

หลวงปู่มรณภาพเมื่อเวลา 01.59 น. ของวันที่ 21 มิถุนายน 2554 และได้จัดงานสวดพระอภิธรรมศพ และงานพระราชทานเพลิงศพโดย
    สวดพระอภิธรรมศพ 10 คืน ตั้งแต่วันที่ 21 - 30 มิถุนายน 2554
    เคลื่อนศพชึ้นเมรุชั่วคราว ในวันที่ 1 กรกฎาคม 2554
    พระราชทานเพลิงศพ วันที่ 2 กรกฎาคม 2554

งานผ่านลุล่วงไปได้ด้วยดี เงินส่วนที่เหลือจากการจัดงานรวมทั้งเงินตู้บริจาคได้มอบให้วัดดอยแก้วนำไปสร้างหอพระไตรปิฎกตามเจตนารมณ์ของหลวงปู่เป็นที่เรียบร้อยแล้ว อัฐิรวมทั้งเครื่องอัฐบริขารถูกเก็บรักษาเพื่อจัดตั้งในพิพิธภัณฑ์ครูบาอาจารย์ของหลวงพ่อเณรต่อไป หลวงปู่ได้ถ่ายทอดวิชาสายเหนือที่ร่ำเรียนมาให้แก่หลวงพ่อเณรเรียบร้อยแล้วเมื่อพรรษาที่ผ่านมา...

ภาพงานพระราชทานเพลิงศพ http://www.facebook.com/media/set/?set=a.243066925706580.70650.181653515181255

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2011
  14. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีวาสนา ไปงาน ครูบา ท่านเลยครับ....กราบลา และเข้ามากราบนมัสการ ลพ.เณรครับ....สาธุ พระอริยเจ้า.....สาธุๆๆ

15. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    เสียดายไม่ได้ไปงาน เพราะวันที่สอง ไปแปดริ้วญาติเผาวันนั้นเหมือนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2011
  16. pis_41

วันนี้ไปบางปลาม้า จ.สุพรรณบุรี ไปกราบหลวงปู่ช่อ(ฤาษีลิงขาว) ที่วัดฤกษ์บุญมีมาด้วยครับ ได้ยินพระที่วัดเล่าให้ฟังเรื่องวัตถุมงคลของหลวงปู่ช่อ(ฤาษีลิงขาว) ว่ามีคนบูชาพระของหลวงปู่ช่อ(ฤาษีลิงขาว) ไปหนึ่งองค์เป็นสมเด็จสีทอง หลังยันต์เกราะเพชร นำติดตัวไปด้วย เดินอยู่ข้างทาง รถยนต์พุ่งเข้ามาจะชนชายคนนี้ แต่รถก็มีอันหักพวงมาลัยหลบชายคนนี้อย่างทันควัน คนขับรถบอกว่าเห็นหลวงปู่ช่อ(ฤาษีลิงขาว) มาขวางอยู่ทางที่รถจะวิ่ง เลยรีบหักหลบทันที เดชะบุญชายผู้รอดตาย รีบกลับไปวัดฤกษ์บุญมี เพื่อทำบุญบูชาพระเครื่องวัตถุมงคลของหลวงปู่ช่อ(ฤาษีลิงขาว) ไปทุกอย่างที่ยังมีอยู่ที่วัดครับ
    อีกเรื่องเป็นลูกศิษย์ของที่วัดฤกษ์บุญมี เข้าไปเอาพระบูชาของหลวงปู่ช่อไปหลายอย่าง แล้วไม่ได้บอกกล่าวใครเลย ปรากฏว่ารถที่ขับมาสตาร์ตยังไงก็ไม่ติดอีก ต้องเข้ามาบอกกล่าวหลวงปู่ช่อ(ฤาษีลิงขาว) ก่อนรถจึงสามารถสตาร์ตติดได้ครับ สุดท้ายบารมีอันศักดิ์สิทย์ของหลวงปู่ช่อ(ฤาษีลิงขาว) ยังคอยปกปักรักษาลูกศิษย์ของท่านอยู่ตลอดเวลา กราบๆๆ จบ...แล้วจ้า ^_^

• หลวงปู่ช่อ 0.JPG
      หลวงปู่ช่อ 0.JPG
      ขนาดไฟล์:
      150.4 KB
      เปิดดู:
      128
      ขนาดไฟล์:
      447.8 KB
      เปิดดู:
      141
      ขนาดไฟล์:
      430.3 KB
      เปิดดู:
      149
      ขนาดไฟล์:
      448.8 KB
      เปิดดู:
      119
      ขนาดไฟล์:
      448.8 KB
      เปิดดู:
      133
      ขนาดไฟล์:
      452.1 KB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      447.1 KB
      เปิดดู:
      125
      ขนาดไฟล์:
      450.1 KB
      เปิดดู:
      121
      ขนาดไฟล์:
      463.3 KB
      เปิดดู:
      130
      ขนาดไฟล์:
      437.6 KB
      เปิดดู:
      121
  17. pis_41

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ ข้องใจมานานแล้ว เรื่องมีอยู่ว่า อาทิตย์ก่อนอ่านหนังสือลานโพธิ์จำไม่ได้ว่าฉบับใด เห็นรูปหลวงพ่อฤาษีลิงดำวัดท่าซุง เขียนใต้รูปถึงหลวงปู่ช่อฤาษีลิงขาววัดฤกษ์บุญมี เกิดความสงสัยอยากทราบว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำวัดท่าซุง กับหลวงปู่ช่อฤาษีลิงขาว มีความเกี่ยวข้องกันอย่างไรครับ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะครับ เพื่อเก็บเป็นความรู้แก่ลูกศิษย์ลูกหาทั้งหลายนะครับ ^_^

18. ura

เห็นพี่ลูกกรอก บอกเป็นศิษย์ร่วมสำนักเดียวกัน แต่บวชคนละรุ่นครับ แล้ว ท่านทั้งสองยังเป็นญาติ กันอีกด้วย หลวงพ่อฤาษีลิงดำยัง ต้องเชิญหลวงพ่อช่อ ไปเป่ายันตร์เกราะเพรชแทน รู้มาประมาณนี้ครับ พี่ท่าน เดี๋ยวรอพี่น้องท่านอื่นเข้ามาให้ข้อมูลกัน

19. EXXXXXXXXXX

EXXXXXXXXXX เป็นที่รู้จักกันดี

ฉบับปักษ์ที่แล้วนะครับ นึกว่าจะมีเราเห็นคนเดียวซะอีกรุปนี้

รูปนี้มองแล้วต้องตีความได้หลายอย่างที่เกี่ยวกับหลวงปู่ฤาษีลิงขาว

กับหลวงปู่ฤาษีลิงดำ

ขอรวบรวมนำข้อมูลที่ พี่ลูกกรอกเคยมาบอกเล่าให้อ่านกัน

1.

พระครูสุวรรณสิทธิการย์ หรือ
    หลวงปู่ฤาษีลิงขาว (ช่อ อภินันโท) วัดช่องลม อ.บางปลาม้า จ.สุพรรณบุรี
    หลวงปู่ฤาษีลิงข่าว (ช่อ อภินันโท) วัดฤกษ์บุญมี อ.บางปลาม้า จ.สุพรรณบุรี
    เป็นองค์เดียวกัน

เกิดพ.ศ. 2461 ปีมะเมีย ณ บ้านสาลี อ.บางปลาม้า จ.สุพรรณบุรี บิดาชื่อ เชื่อม มารดา ชื่อ เล็ก ร่มวงษ์

เริ่มพบหลวงปู่ปาน
    โยม แม่เล็กเป็นคนส่งข้าวส่งน้ำให้หลวงปู่ปาน และเมื่อวัดบางนมโคมีงานต่างๆ โยมแม่เล็กจะมาช่วยทำครัวงานวัดเป็นประจำ เมื่อวัยเด็กเด็กชายช่อได้ติดตามมารดาที่ไปช่วยแม่ทำครัว ณ วัดบางนมโค เพื่อจัดงานประจำปี และเมื่อไปที่วัดมักจะเล่นกับเด็กที่วัดบางนมโคเด็กชายช่อมีผิวขาว น่ารัก ฉลาด เป็นที่ถูกใจหลวงปู่ปาน หลวงปู่ท่านจึงบอกโยมมารดาท่าน (โยมเล็ก) เพื่อขอให้เด็กชายช่อมาอยู่ที่วัดบางนมโคเพื่อเรียนหนังสือ

หลวงปู่ปานได้มอบเด็กชายช่อให้อยู่ในความดูแลของ หลวงพ่อเล็ก เกสโร เด็กชายช่อเป็นเด็กฉลาด และใฝ่รู้ จึงได้ร่ำเรียนสรรพวิชาต่างๆ ทั้งกรรมฐาน อักขระวิธี เลข ยันต์ ตำราต่างๆ จากทั้งหลวงปู่ปาน และหลวงพ่อเล็ก ตั้งแต่เล็กจนโต และสิ่งหนึ่งที่ชำนาญคือ แพทย์แผนโบราณยาและสมุนไพรต่างๆ สมุฎฐานของโรค รากฐานของพืชสมุนไพรทุกชนิด เด็กชายช่อสามารถจดจำได้หมด คนสมัยก่อนจะทราบว่าหลวงปู่ปานท่านมีชื่อเสียงเรื่องแพทย์แผนโบราณมากและยาที่ท่านทำท่านจะใช้อาคมเสกยาด้วย ก่อนจ่ายให้คนป่วยทาน

อุปสมบท
    เมื่อ อายุครบเกณฑ์บวช หลวงปู่ปานได้รับเป็นธุระเรื่องบวชให้ทั้งหมด เด็กชายช่อจึงได้อุปสมบทบวชในบวรพุทธศานา เมื่อ กรกฎาคม พ.ศ. 2481 โดยมี
    พระครูพิทักษ์ธรรมคุณ วัดช่องลม เป็นอุปัชฌาย์
    หลวงพ่อปานกับหลวงพ่อเล็ก เกสโร วัดบางนมโค เป็นคู่สวด ได้รับฉายาว่า อภินันโท
    โดยขณะนั้นหลวงปู่ปานได้มาเป็นประธานการสร้างอุโบสถ วัดสาลี และ ศาลาการเปรียญ วัดช่องลม จ.สุพรรณบุรี จึงให้มาบวชที่วัดช่องลม

หลวงพ่อช่อบวชอยู่ที่วัดช่องลม และจำพรรษาอยู่ 3 พรรษาก่อนลาสิกขาออกมาเป็นแพทย์แผนโบราณช่วงหนึ่งก่อนจะอุปสมบทใหม่ และเป็นหลวงพ่อช่อ อภินันโท วัดฤกษ์บุญมี จ.สุพรรณบุรี

หลวงพ่อช่อได้เรียนวิชาความรู้จากหลวงปู่ปานและหลวงพ่อเล็กมามาก เนื่องจากเป็นคนฉลาด และอยู่กับท่านทั้งสองมาเป็นเวลานาน คือตั้งแต่เล็กอยู่ที่วัดบางนมโค มิใช่เป็น การไปเรียนสั้นๆเพียงบางวิชาระยะสั้นๆ จึงถือว่าท่านสืบทอดตำหรับวิชาจากหลวงปู่ปานแบบสมบูรณ์ และท่านได้ใช้วิชาความรู้ที่ร่ำเรียนมาสงเคราะห์ลูกหลานมาโดยตลอด มีความเมตตาสูงยิ่ง

2 .

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ (วีระ) กับ หลวงพ่อฤาษีลิงขาว (ช่อ) รู้จักกันดี เพราะทั้งสององค์เป็นเด็กบ้านสาลี จ.สุพรรณบุรีด้วยกันทั้งสององค์
    โยมแม่เล็ก ร่มวงษ์ มารดาของหลวงพ่อฤาษีลิงขาว (ช่อ) เลี้ยงหลวงพ่อฤาษีลิงดำ (วีระ) มา กินนมแม่เล็ก ด้วยกันทั้งคู่ โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ (วีระ) อายุมากกว่า หลวงพ่อฤาษีลิงขาว (ช่อ) 1 ปี

สมัยเด็กๆหลวงพ่อฤาษีลิงขาว (ช่อ) จะเล่นกับเด็กชายเวก (ต่อมาคือพระมหาเวก วัดดาวดึงฯ กรุงเทพฯ) ซึ่งเด็กชายเวกก็คือน้องชายของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ (วีระ)

ต้องทำความเข้าใจประวัตินิดนึง เด็กๆมักจะซนหลวงปู่ปานจึงมักเรียกเด็กๆว่าไอ้ลิง และเติมลักษณะของเด็กเข้าไปเช่น ผิวขาวเรียก ไอ้ลิงขาว ตัวเล็กเรียกไอ้ลิงเล็ก ส่วนเด็กผู้หญิงท่านเรียก อีหมา ดังนั้นเราจะได้ยิน ลิงเล็ก ลิงดำ ลิงขาว ลิงเตี้ยเป็นต้น

ดังนั้นลิงดำมีมากกว่าหนึ่ง ลิงขาวมีมากกว่าหนึ่ง

ตอนที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำ (วีระ) ท่านบวชนั้น อีกสององค์ที่เป็นเพื่อนท่าน หลวงปู่ปานก็เรียกลิงขาว ลิงเล็ก สององค์นี้ท่านให้เข้าป่า

ส่วนลิงขาว ลิงเล็ก ที่เป็นฤาษีลิงขาว กับฤาษีลิงเล็ก ในตำนาน คือ หลวงพ่อฤาษีลิงขาว(ช่อ อภินันโท) วัดฤกษ์บุญมีหรือวัดช่องลม องค์เดียวกัน หลวงพ่อฤาษีลิงเล็ก (นวล) วัดโพธิ์ ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ

ลิงคนละฝูง ท่านหมายถึงเพื่อนคนละกลุ่มเท่านั้น

ส่วนข้อมูลเพิ่มเติมรอพี่ ลูกกรอกมา เพิ่มเติมให้อีกครั้งแล้วกันนะครับ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2011
  20. pis_41

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกข้อมูลครับ รู้เรื่องขึ้นเยอะเลยทีเดียว :cool: