โป่งข่ามอัญมณีศักดิ์สิทธิ์จากพระแม่ธรณี(คัดคุณภาพทุกชิ้น)สรุปรายการหน้า75

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หมูเล็ก, 1 มีนาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. หมูเล็ก

หมูเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    รายการที่ 27

ขายแล้วครับ<HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->รายการที่ 27 (ชิ้นที่ 2 ถ้าพลาดชิ้นนี้รออีกหลายวันครับ)
    แก้วประภาหมอกมุงเมือง เจียทรงรูปไข่ ขนาด กว้าง 17.0 ม.ม. ยาว 23.0 ม.ม. สูง 11.0 ม.ม โดยประมาณ

ลักษณะของแก้วหมอกมุงเมืองนั้นจะมีลายภายในแก้วคล้ายกับเมฆหมอกลอย มาปกคลุม บางทีมองดูเหมือนเป็นก้อน บ้างก็เห็นลอยแบบบางเบาคล้ายธรรมชาติบนท้องฟ้ามาก

หลายต่อหลายคนพากันสงสัยว่าเพราะเหตุใดโบราณจารย์ท่านถึงเรียกชื่อ แก้วชนิดนี้ว่า “ หมอกมุงเมือง “ มันคงไม่ใช่แค่เพียงแต่มีรูปลักษณ์คล้ายเมฆหมอกเท่านั้นหรอก

อันที่จริงแล้วไซร้แก้วชนิดนี้เมื่อสมัยก่อนท่านปุโรหิตจอมขมังเวทย์ท่านได้นำมาใช้ประกอบพิธีบังเมือง เพื่อกำบังตาไม่ให้ข้าศึกศัตรูมองเห็น เรียกว่าวิชาบังเมือง หรือวิชาหมอกมุงเมืองนั่นเอง

คงเห็นแล้วใช่ไหมว่าชื่อแต่ละชื่อที่บูรพาจารย์ท่านใช้เรียกชื่อโป่งข่ามแต่ละอย่าง นั้นมันจะต้องมีที่มาที่ไปแบบไม่ธรรมดาๆเลยจริงๆ ส่วนอานุภาพของแก้วหมอกมุงเมือง ท่านกล่าวว่าดีทางร่มเย็นเป็นสุข นิราศภัยจากศัตรูหมู่มาร ปรับอารมณ์ กันไข้ป่า คุ้มครองตัว เมตตามหานิยม โชคลาภ

เชื่อกันว่าแก้วประภาหมอกมุงเมืองนั้นดี หากผู้ใดได้ครอบครองแล้วจักทำให้เกิดความชุ่มเย็นกับผู้ครอบครอง และสมาธิในครอบครัว อีกทั้งจะบริบูรณ์ด้วยทรัพย์สินเงินทอง และค่ารับใช้ ส่วนอีกด้านหนึ่งนั้นเหมาะเหมาะกับผู้ที่ฝึกสมาธิเพราะจะเพิ่มพูนและส่งเสริมสมาธิให้กับผู้ใช้ อีกทั้งแต่โบราณยังใช้แก้วประภาหมอกมุงเมืองเป็นเป็นเครื่องมือในการทำการเสี่ยงทาย หรือเพ่งดูภาพนรกสวรรค์ทางสมาธิ จึงนับได้ว่าแก้วประภาหมอกมุงเมืองมีคุณค่าอเนกอนันต์นักแล

สมัยก่อนผู้ที่ใช้แก้วชนิดนี้ออกทัพจับศึกจะเป็นพวกแม่ทัพ นายกองชั้นผู้ใหญ่เท่านั้น จึงจะมีสิทธิครอบครองเพื่อใช้ปกป้องบ้าน เมือง ปราบปรามผู้รุกรานจนราบคาบครองความเป็นไทยมาได้จนถึงพวกเราทุกวันนี้..

ผู้ที่ต้อง การเสริมบารมีหรือต้องการนำไปส่งเสริมในการฝึกสมาธิ โดยไม่จำเป็นต้องดูวันเกิดว่าตรงหรือไม่ คำว่า “หมอกมุงเมือง” นั้นเป็นภาษาลานนา หมายถึง มีความร่มเย็นตลอดเวลา ดังหมอกมุงเมืองไว้ คือไม่มีความเดือดร้อนเลย จนนำมาเป็นชื่อแก้วโป่งข่ามชนิดนี้ และบางท่านที่หาแก้วชนิดนี้ไม่ได้คืออยู่ในดินแดนที่ห่างไกลออกจากแหล่งแก้วโป่งข่ามก็จะหา คาถาอาคมที่ศักดิ์สิทธิ์ที่ชื่อว่า “หมอกมุงเมือง” เช่นกัน เรื่องนี้ท่านอาจารย์ปริญญา ณ เชียงใหม่ ผู้ที่ค้นคว้าเรื่องเลขยันต์เมืองเหนือที่จัดว่าเชี่ยวชาญท่านหนึ่งก็เคยเล่าให้ฟังว่ามี ตะกรุดที่ชื่อ “หมอกมุงเมือง” เช่นกันและยังบอกว่าคำว่าหมอกมุงเมืองนี้นอกจากร่มเย็นมั่งคั่งแล้ว ยังเป็นข่ามคง สีหนาถ ด้วยจึงจัดว่าครบเครื่องครับ อีกประการ คำว่า “หมอกเมือง” หรือ “เมฆเมือง” ในตำราพิไชยสงครามโบราณยังให้ความหมายถึงบรรดาสิ่งศักดิ์สิทธิ์อย่าง เทพประจำเมือง (เจ้าพ่อหลักเมือง) ด้วยดังนั้น คำว่าหมอกมุงเมืองจึงมีนัยความหมายว่า เป็นแก้วที่มีเทพเจ้าศักดิ์สิทธิ์ในระดับเทพประจำเมืองคอยคุ้มครองทีเดียว

พิเศษให้บูชา ขายแล้ว บาท

สำหรับท่านที่ชื่นชอบโป่งข่าม แต่ไม่ได้เป็นสมาชิกเลยโพสไม่ได้ สามารถโทรจองได้้ที่เบอร์นี้ครับ 085-638-5588 จะโทรมาแนะนำ
    หรือแลกเปลี่ยนความรู้ก็ยินดีครับ

สนใจโทร 085-638-5588

โอนเงิน ธนาคารกรุงเทพฯ สาขาย่อยตลาดเซฟวัน
    ชื่อบัญชี ฉันทวัฒน์ ศรีขำ
    บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 749-0-12450-5

(ราคานี้ยังไม่รวมค่าจัดส่งแบบ ems 50 บาท นะครับ )<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.5 MB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      3.8 MB
      เปิดดู:
      64
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2010
  2. ขม

ขม เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2010
    จองรายการ 23 นะครับ รวม 2 รายการ โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบครับผม

3. หมูเล็ก

รายการที่ 19 คุณขมจองรายการที่ 19 ครับ(07/03/2010 10.59 น. )

รายการที่ 23 คุณขมจองรายการที่ 23 ครับ(08/03/2010 21.37 น. )

รวม 2 รายการครับ

ขอบคุณครับ(good)

4. หมูเล็ก

ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยมชม

5. หมูเล็ก

คาถาบูชาแก้วโป่งข่าม

คาถาบูชาแก้วโป่งข่าม
    ข่ามคง, แคล้วคลาด (แก้วทุกชนิด) นะมะพะทะ นิมิพิทิ นุมุพุทุ
    แก้วทุกชนิด นะอุกะอะ นะมะมะอะ มะอุมะนะ อะนะอะมะ อะอุอุมะ อุนะอุอะ
    (เจริญด้วยทรัพย์สมบิติ ปราศจากโรคภัย)

พิรุณแสนห่า(หรือแก้วชนิดอื่น) พุทโธโมเธยยัง มุตโตโมเจยยัง ติณโณตาเรยยัง ปะสะหังปะตัง
    หมอกมุงเมือง(หรือแก้วชนิดอื่น) เทวะรานะมานะ (ภาวนาให้เกิดความร่มเย็น)
    แก้วทราย(หรือแก้วชนิดอื่น) สะมามิมิทธิมามิ (เจริญด้วยสมบัติ ร่ำรวยเงินทอง)

นำมาฝากแฟนพันธ์แท้โป่งข่ามทุกท่านครับ ขอให้ร่ำรวยสมหวังทุกท่านครับ fishh_

6. Glow-Worm

Glow-Worm เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    จองรายการนี้ ถ้าโอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกที

7. หมูเล็ก

รับทราบการจองครับ

รับทราบการจองครับ จะรีบลงรายการจองให้ ขอบคุณมากครับ:z16

8. ขม

ขม เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2010
    ได้รับแล้วครับรายการที่ 4 สวยแจ่มมากครับน้ำใสแจ๋วเลย

9. หมูเล็ก

ขอบคุณมากๆครับ ขอให้มีความสุขนะครับ:cool:

10. h_pisit

h_pisit เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2008
    โอนเงินให้แล้วครับ

โอนเงินให้แล้วครับ 800 บาท เมื่อวานนี้8/3/53 ประมาณ19.00น.
    กรุณาส่งที่
    607/126 ลุมพินีวิล สุขุมวิท77 ถ.อ่อนนุช แขวง/เขต สวนหลวง กทม 10250 ครับ

11. หมูเล็ก

รับทราบการโอนครับ

รับทราบการโอนครับ พรุ่งนี้จะรีบส่งให้ทันช่วงเช้าครับ:z8

12. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ได้รับของแล้วนะคะ สวยงามจับจิต พาไปขึ้นตัวแหวนแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

13. หมูเล็ก

รับทราบครับ

รับทราบครับขอให้ขึ้นตัวแหวนได้งดงามดังใจนะครับ ถ้าแหวนเสร็จเรียบร้อย
    เมื่อไหร่ อย่าลืมนำมาแบ่งกันชมบ้างนะครับ
    ขอบคุณครับoishi_

14. หมูเล็ก

รายการที่ 28

รายการที่ 28 ขายแล้วครับ

แก้วขนเหล็กเส้นละเอียดทรงพุ่มขนราชสีห์
    ขนาด กว้าง 19.0 ม.ม. ยาว 23.5 ม.ม. หนา 12.0 ม.ม.ด้านในมีขนเส้นละเอียด ขึ้นเป็นทรงพุ่ม +แก้วเข้าแก้วสลักทองตรงกลางเม็ดมองดูเหมือนพุ่มขนของราชสีห์(สิงโต) นอกจากสวย ยังหายากด้วยครับ

แก้วขนเหล็กคือ หินแก้วชนิดหนึ่งมีทั้งเนื้อใสและ เนื้อขุ่นมีลักษณะพิเศษคือมีเส้นแร่คล้ายเส้นผมคน หรือขนสัตว์ฝังอยู่ภายในเนื้อหิน สำหรับแก้วที่มีเนื้อใสนั้นเรียกว่าแก้วขนเหล็กใส

ส่วนที่เป็นเนื้อขุ่นน้ำนมจะเรียกว่า แก้วขนเหล็กตัน เชื่อว่าเป็นของกายสิทธิ์ มีเทวดารักษา ตามธรรมชาติเส้นแร่ที่คล้ายเส้นผมนี้มีหลายสี ถ้าเป็นสีดำเรียกว่า แก้วขนเหล็ก สีทอง เรียกว่าไหมทอง สีแดงน้ำตาลเรียกว่าไหมนาคและอาจมีสีอื่นๆอีกด้วย

สมัยโบราณนิยมนำแก้วขนเหล็กมาทำเป็นเครื่องประดับเช่น ทำเป็นหัวแหวนจี้ห้อยคอ บางคนนำมาฝังไว้ตามร่างกายด้วยมีความเชื่อว่าแก้วขนเหล็กเกิดจากการเล่นแร่แปรธาตุโดยธรรมชาติเป็นของทนสิทธิ์ที่มีอิทธิฤทธิ์ไม่เป็นสองรองใครทีเดียว

แก้วขนเหล็กเป็นหนึ่งในแก้วโป่งข่าม ๒๔ ตระกูลกายสิทธิ์ที่เมื่อสมัยโบราณห้ามสามัญชนครอบครอง เพราะถือว่าผู้ที่มีแก้วใน ๒๔ ตระกูลไว้ครอบครอง จะเป็นผู้ที่มีศักดาปราบปรามยากนั่นเอง แก้วขนเหล็กทั้งแบบน้ำใสและน้ำตัน มีอานุภาพทัดเทียมกัน มีอำนาจในการปกป้องคุ้มครองสูงเสมอกัน แก้วขนเหล็กใสนั้นบูรพาจารย์เรียกว่าแก้วตัวผู้
    ส่วนแก้วขนเหล็กตันเรียกว่าตัวเมีย แก้วทั้งสองชนิดนี้เมื่อได้อยู่ร่วมกัน
    จะส่งพลังงานเสริมส่งซึ่งกันและกันได้อย่างประหลาดและลงตัวทำให้ผู้ที่สวมใส่ได้รับคลื่นพลังวิเศษบังเกิดความเจริญรุ่งเรือง แคล้วคลาดจากอันตรายทั้งที่มองเห็นได้ด้วยตา และภัยที่มองไม่เห็นได้ด้วยตาเนื้อ
    แก้วขนเหล็กเป็นหินที่มีพลังงานในตัวสูงมากมีคุณสมบัติพิเศษที่เป็นหลักๆได้แก่ป้องกันกันภูตผีปีศาจ อาถรรพ์มนต์ดำต่างๆ รักษาโรค ป้องกันภัยทุกอย่าง เสริมดวง รับเคราะห์ที่จะเกิดมีขึ้นแทนเจ้าของผู้ครอบครองเขาอยู่ ปลอดภัยจากพลังอำนาจเร้นลับ มี สุขภาพแข็งแรงหากเมื่อสวมใส่อยู่เป็นประจำ...............

สำหรับท่านที่ชื่นชอบโป่งข่าม แต่ไม่ได้เป็นสมาชิกเลยโพสไม่ได้ สามารถโทรจองได้้ที่เบอร์นี้ครับ 085-638-5588 จะโทรมาแนะนำ
    หรือแลกเปลี่ยนความรู้ก็ยินดีครับ

โอนเงิน ธนาคารกรุงเทพฯ สาขาย่อยตลาดเซฟวัน
    บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 749-0-12450-5

(ราคานี้ยังไม่รวมค่าจัดส่งแบบ ems 50 บาท นะครับ )

<!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      4.5 MB
      เปิดดู:
      108
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      117
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2010
  15. Trickery

Trickery เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    พี่ขอจองรายการที่ 21 / 27 นะจ๊ะ

บุญรักษาจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2010
  16. หมูเล็ก

รายการที่ 29

รายการที่ 29 คุณcusader133จองแล้วครับ

แหวนทองเหลือง ขนาดวงเส้นผ่านศูนย์กลาง 18 มม.

หัวแหวนมีปวกเขียว+เม็ดแร่สีน้ำตาลอมแดง สวยงามดูแปลกตา

แก้วปวก คำว่า "ปวก" เป็นภาษาเหนือโบราณ แปลว่า ฟองน้ำ (ไม่ใช่ "ปลวก" ดั่งที่คนทางภาคกลางเข้าใจกัน) คำว่า "ปวก" แสดงถึงสิ่งที่มีลักษณะฟูขึ้นมา เหมือนต้นไม้, ใบหญ้า, ตะใคร่น้ำ, ประการังหรือสาหร่าย จะเรียกรวมกันว่าปวก แก้วปวกแต่ละชนิดจะมีชื่อตามสี เช่นปวกเขียว, ปวกแดง, ปวกทอง, ปวกเงิน, ปวกชมพู, ปวกครั่ง ถ้ามี 2 สี ก็เรียกว่า ปวก 2 สี

คุณสมบัติของแก้วปวกนั้น ถือกันว่าให้คุณในด้านเมตตามหานิยม เหมาะสำหรับผู้ที่ทำการค้าขาย ผู้ที่ต้องติดต่อกับบุคคลอื่น ๆ รวมทั้งทำให้อยู่เย็นเป็นสุข คลาดแคล้วและความสำเร็จในหน้าที่การงาน

วงนี้แบ่งกันไปใช้ครับ

ราคาพิเศษ 350 บาท

(ราคานี้ยังไม่รวมค่าจัดส่งแบบ ems 50 บาท นะครับ )

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      136
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      148
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2010
  17. หมูเล็ก

คุณพี่ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Trickery จองรารายการที่ 21 และ 27 รับบัญชาลงรายจองให้ด่วนจี๋ครับ

ขอบคุณครับ บุญรักษาเช่นกันครับfairy3

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2010
  18. หมูเล็ก

รายการที่ 30

รายการที่ 30 ขายแล้วครับ

แหวนเงินหัวแหวนแก้วเข้าแก้ว หลักเงิน+หลักทอง ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางวงแหวน21 ม.ม.

แก้วเข้าแก้ว
    แก้วเข้าแก้ว จัดเป็นแก้วที่เรียกได้ว่าแปลกประหลาด มีค่าสูงและหาได้ยาก เมื่อยังไม่ได้ทำการเจียรไน โดย ยังเป็นหน่อแก้วอยู่นั้น จะมองเห็นหน่อแก้วลิ่มเล็ก ๆ อาจจะลิ่มเดียวหรือ เป็นกลุ่ม งอกขึ้นอยู่ภายในหน่อแก้วหญ่ โดยแทงทะลุจากภายนอกด้านใดด้านหนึงเข้าไปภายใน หรืออาจจะเป็นหน่อแก้วซ่อน ใหญ่ ซึ่งแก้วเข้าแก้วชนิดนี้หาได้ยากมากใน หรืออาจจะเป็นหน่อแก้วซ่อน ใหญ่ ซึ่งแก้วเข้าแก้วชนิดนี้หาได้ยากมาก

แก้วเข้าแก้ว ได้จัดแยกประเภทสืบกันมาแต่โบราณดังนี้
    1.แก้วเข้าแก้วเง่า แก้วเข้าแก้วที่มีการงอกของหน่อแก้วเล็ก จากทางด้านใดด้านหนึ่งของหน่อ

แก้วใหญ่
    2.แก้วเข้าแก้วโตน แก้วเข้าแก้วที่มีหน่อแก้วเล็กที่เรียกว่าแก้วโตน (โทน) หรือหน่อแก้วเดี่ยว ๆ

งอกอยู่ตรงกลางหน่อแก้วใหญ่ โดยไม่สัมผัสกับ3.ผิวด้านใดของหน่อแก้วใหญ่
    4.แก้วเข้าแก้วแฝด แก้วเข้าแก้วที่มีแก้วสองหน่อติดกันหรือเกิดจากด้านใดด้านหนึ่งของของ

หน่อแก้วใหญ่
    5.แก้วเข้าแก้วซ้อนแก้ว แก้วที่มีหน่อแก้วเข้าซ้อนกันอยู่ถึงสองชั้น ซึ่งเป็นประเภทที่หายาก

มากที่สุด
    6.แก้วเข้าแร่ หน่อแก้วที่อยู่ภายในมีลักษณะเป็นก้อนแร่ และมีสีสันที่แตกต่างกันออกไป
    7.แก้วเข้าแก้วสลัก แก้วที่เกิดขึ้นภายในจะเป็นแก้วช่อสีอื่น ๆ
    แก้วเข้าแก้วแต่โบราณ มีความโดดเด่น ในเรื่องของอำนาจ ความสำเร็จทางการติดต่อค้าขาย

ความมีชื่อเสียง ซึ่งสามารถเปลี่ยนโชคชะตาของผู้ที่เป็นเจ้าของ ให้เป็นไปในทางที่ดีขึ้น แก้ว

เข้าแก้วเป็นแก้วที่มีพลังสูง ซึ่งผู้ที่เป็นเจ้าของอาจจะสัมผัสได้ถึงขุมพลังเร้นลับเหล่านั้น หาก

ผู้ที่ได้ครอบครองปฏิบัติต่อแก้ว ย่อมที่จะได้รับ ผลดีตอบแทนอย่างคาดไม่ถึง

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      64
  19. หมูเล็ก

รายการที่ 31

รายการที่ 31 ขายแล้วครับ
    แหวนทองเหลือง ขนาดวงเส้นผ่านศูนย์กลาง 19 มม.

หัวแหวน เจียทรงรียาว มีปวกสีเขียวเข้ม สวยงามดูแปลกตา

แก้วปวก คำว่า "ปวก" เป็นภาษาเหนือโบราณ แปลว่า ฟองน้ำ (ไม่ใช่ "ปลวก" ดั่งที่คนทางภาคกลางเข้าใจกัน) คำว่า "ปวก" แสดงถึงสิ่งที่มีลักษณะฟูขึ้นมา เหมือนต้นไม้, ใบหญ้า, ตะใคร่น้ำ, ประการังหรือสาหร่าย จะเรียกรวมกันว่าปวก แก้วปวกแต่ละชนิดจะมีชื่อตามสี เช่นปวกเขียว, ปวกแดง, ปวกทอง, ปวกเงิน, ปวกชมพู, ปวกครั่ง ถ้ามี 2 สี ก็เรียกว่า ปวก 2 สี

คุณสมบัติของแก้วปวกนั้น ถือกันว่าให้คุณในด้านเมตตามหานิยม เหมาะสำหรับผู้ที่ทำการค้าขาย ผู้ที่ต้องติดต่อกับบุคคลอื่น ๆ รวมทั้งทำให้อยู่เย็นเป็นสุข คลาดแคล้วและความสำเร็จในหน้าที่การงาน

วงนี้แบ่งกันไปใช้ครับ

ราคาพิเศษ ขายแล้ว บาท

(ราคานี้ยังไม่รวมค่าจัดส่งแบบ ems 50 บาท นะครับ )<!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      79
  20. หมูเล็ก

ขอตัวไปทานข้าวก่อนครับเดี๋ยวมาลงต่ออีกครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้