โดนขังวิญญาณ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ainteerati, 14 สิงหาคม 2010.

1. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    รูปศาลฝากให้พี่จิ-โป ดูให้ค่ะ

รบกวนพี่จิ-โป ดูให้ด้วยค่ะว่าต้องขุดด้านล่างด้วยหรือเปล่า ด้านล่างที่เสาของศาล ไม่แน่ใจว่ามีบัดอยู่หรือเปล่าค่ะ แล้วถ้าวางศาลใหม่ไว้ด้านหลัง คงไม่ไปทับอะไรนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. i3lack

i3lack เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    แอบฝึกถึงไหนแล้วครับเก็บเงียบดีแท้ อิอิ :cool:

3. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ยังไม่ถึงไหนเลยครับ ก็เหมือนกับสายลม อ่ะ พัดมาแล้วก็พัดไป :(

ใครจะก้าวหน้าเหมือน คุณ Black ละครับ อิอิ มือเผา อันดับ 2
    dencee(||)(smile)(deejai)(good)

4. จิ-โป

จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008

ความจริงต้องมีการแนะนำตัวเช่นชื่อเล่นหรือสถานที่อยู่ที่พอจะใช้เป็นสื่อได้
    แต่ในเมื่อถามแบบทั่วไปก็ตอบแบบทั่วไปว่าเพราะเหตุที่เรามีกรรมจึงมีสิ่งที่
    คอยติดตามเรา การจะพ้นกรรมได้คือบำเพ็ญให้ใจตัวเองพ้นจากความทุกข์ทั้ง
    ปวง กรรมทั้งหลายเปรียบเหมือนหยากใย้ที่พัวพันพระพุทธรูป พระท่านก็ยัง
    นั่งยิ้มเพราะเป็นเพียงภายนอกไม่ใช่ภายใน เราก็ต้องทำแบบท่านทำใจเราให้
    ปกติถือเป็นเรื่องธรรมดาไปซะ

สิ่งที่ทำร้ายเรานั้นให้เราเมตตาเขาโดยเมื่อเราฟังเสียงหายใจเริ่มดังแล้ว ให้
    ทำการนึกถึงพระธาตุสูงๆแล้วแต่จะคิดหาที่ใด คิดถึงรูปภาพของพระธาตุแล้ว
    ให้เห็นตัวเรากำลังนั่งยกมือใหว้พระธาตุ ในขณะนั้นเองให้คิดถึงสิ่งที่ติดตาม
    คิดถึงเขาในขณะที่เห็นภาพนะ แล้วบอกในใจเราว่าอยากเอาอะไรอยากได้
    อะไรก็มาเอาไป แม้จะตายตอนนี้เราก็ขอตายเพราะตายตอนที่ใหว้พระธาตุนี้
    แม้อย่างน้อยก็ไปสวรรค์ละ ก็ให้เวลาเขาซักพักพอเราออกจากสมาธิก็คิดว่า
    ในเมื่อเราให้แล้วท่านไม่เอาชีวิตเราไปเองก็ถือว่าอโหสิกรรมต่อกันแล้วนะ
    แล้วแผ่เมตตาให้เขามากๆครับ ก็จะหายไปเองครับ

5. จิ-โป

ต้องพยายามครับ สังเกตุสภาพจิตและอารมณ์อย่างละเอียดว่าวางความรู้สึกใว้
    ตรงไหนแล้วเกิดอารมณ์ยังไง ได้ยินเสียงแล้วเป็นยังไง เห็นนิมิตอะไรแล้ว
    อารมณ์เป็นยังไง ต้องทำจนชำนาญครับ

6. จิ-โป

แน่ใจนะว่านั่นเรียกศาล นึกว่ากองใม้ข้างถนน เสาก็มีเหลือเพียงสามเสา แม้
    จอมปลวกข้างๆยังดูแข็งแรงกว่าศาลเลย
    จะเอาไปวางข้างหลังก็ทำฐานดีๆหน่อยเดี๋ยวดินทรุด ใต้ศาลไม่มีอะไรที่เป็นภัย
    แทบจะไม่ต้องรื้อศาลเลยเพราะเห็นสภาพแล้วน่าเอน็จอนาจใจ ให้หวยไม่แม่น
    ก็จนยังงี้ล่ะยายเอ้ย ถ้าให้หวยแม่นสงสัยเขาเอาศาลเลี่ยมทองให้อยู่แล้วล่ะ

7. Assarin

Assarin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    พี่จิโปคะมีคนสงสัยเรื่องการอุทิศส่วนกุศลอุทิศแบบไหนแล้วหมดไป

แล้วอุทิศแบบไหนที่ยังอยู่กับเราแบบครบสมบูรณ์และคนอื่นก็ได้ด้วยแบบบุญเราไม่พร่องค่ะ

ทิพย์อธิบายไม่ถูก

8. miyoko

miyoko Active Member

26 พฤศจิกายน 2008

ขอบคุณค่ะ จะลองทำตามที่แนะนำค่ะ
    อยากทราบว่า ผู้ที่เป็นเจ้ากรรมนายเวร ที่ติดตามมาเป็นใคร
    มีความเกี่ยวข้องกันอย่างไร มีกรรมใดต่อกันถึงได้ติดตามกันมาขนาดนี้ค่ะ
    ขอรบกวนพี่ จิโป ด้วยนะคะ

9. ainteerati

ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1607331/[/MUSIC]

10. miyoko

11. noinid0209

แอบมาเล่นดึกนะครับ คุณ Black แฟนยังไม่ไล่ไปนอนหรอครับ อิอิ(deejai)

12. miyoko

วันนี้ไปทำบุญที่วัดไทรใหญ่มาค่ะ

ขนาดไฟล์:
      509.7 KB
      เปิดดู:
      48
  13. i3lack

ไล่ประจำครับ แอบ ๆ มาเป็นครั้งคราว :cool:

14. to2504

เมื่อคืนนี้ ที่กำลังคุยกับเพื่อน ๆ นั้นต้นขา ในส่วนตรงหน้าขา ข้างขวานั้น มันเหมือนมีอะไรมาจับกด เหมือนมีคนจับจริง ๆ กดลงไป แล้วหนูก็ปวดมดลูกมากค่ะ มันบีบ ๆ จนเมื่อคืนไม่ได้นอนค่ะ เพราะปวดมาก ก็เลยลุกมาทานยา แล้วก็นอนก็ยังปวดอยู่ พอหลับไปก็ฝัน ว่าตรงคอข้างซ้ายนั้นไม่เป็นอะไร แต่มดลูกให้ตัดออกซะ นี่หนูหลับไปเพราะปวดท้องมากเลยฝันหรือเปล่าคะพี่จิ-โป
    หนูขอถามว่า เรื่องตัดมดลูกนี่เค้าพูดจริงหรือเปล่าคะ เป็นผู้หญิงมีอายุค่ะ

วันนี้หนูเบื่อมากค่ะ พี่จิ-โป หนูอยากจะบวช เจอแต่เรื่องอะไรไร้สาระเหลือเกิน น่าเบื่อที่สุดค่ะ
    มันก็ไม่เหมือนสมัยก่อนอีกแล้วที่เราบวช ก็มีอะไรหลายอย่าง ไม่เหมือนสมัยนี้ ที่แม้แต่บวชก็เจอแต่คนที่มีกิเลส เฮ้อ! เกิดมาสมัยใหม่นี้ ทำใจลำบากจริงๆ อยากจะบวชก็ลำบาก
    นึกถึงสมัยก่อนแล้วอยากร้องไห้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2011
  15. noinid0209

อยู่ ลาดหลุมแก้วหรอครับ ใกล้ ๆ ผมกับ พี่ ainteerati นะครับ

16. noinid0209

พีจิโป ครับ เมื่อคืน ตอนนอนก็ลองกำหนด ดู จากภาพเดิม แต่คราวนี้ จะเห็นเป็น
    จุดเล็ก ๆ เต็มไปหมด น่าจะออกเป็นสีน้ำเงินครับ เปล่งประกายระยิบระยับ อ่ะครับ

17. i3lack

โอ้ว ใกล้แล้วสินะครับ :cool:

18. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ จำรูปนี้ได้ไหม.ปรากฎว่า ไอ้อันเล็กๆที่เหมือนปลิงหรือที่เรียกว่าเงิอ้าง มีเจ้ากรรมนายเวนผมติดมาได้ ตกกลางคืนเล่นมาอำปล้ำาผมซะงั้น ชาติที่แล้วผมเกิดเป็นผู้หญิงสวย ไปหลอกเค้าจนเค้าต้องฆ่าตัวตายเลยแค้นและตามติดมาจนชาตินี้ เล่นเอาฝึกสมาธิไม่ได้เลย จนต้องเอาไปไว้ที่วัดและอธิฐานขออโหสิกรรมเค้า ตอนแรกว่าจะเอาไว้ที่บ้านเหมือนเดิมและปกิบบัติไปเรื่อยๆแต่เค้าเล่นกวนจนทำอะไรไม่ได้เลย จนต้องเอาไปฝากไว้วัดก่อน พอผมรุ้ว่าเป็นวิญญาณเจ้ากรรมนายเวรเท่านั้นพอสัมผัสปุ๊บเล่นเอาชาไปทั้งตัวเลย...แต่ช่วงนี้ปฏิบัติแบบสงบๆไม่ได้ยินไม่เห็นอะไรเลย หรือว่าจำไม่ได้หว่า จะออกแนวสติปฐาน4 ทั้งๆที่กำหนด ลมหายใจ นะมะ พะธะ ตลอด พอปวด หรือรู้สึกเหน็บชาก็กำหนดไล่ความปวดที่เกิดขึ้นให้มันไหลเวียนไปที่ลูกแก้วที่ถือไว้ก้เลยทำให้นั่งได้นานสงบสายแต่ไม่รู้ไม่เห็นอะไรเลย

19. to2504

น่าจะมีกฎหมายออกมาให้ผู้หญิงลาบวชชีได้มั่งเนอะ ทีผู้ชายยังลาบวชได้เลย ไม่ยุติธรรม เฮ้อ!

20. i3lack

ไม่มีวันลายาว ๆ แบบลาพักร้อนเหรอครับ