แผนที่พื้นที่ปลอดภัยของประเทศไทย... กรุณา save เก็บไว้

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ZZ, 12 กุมภาพันธ์ 2007.

1. sutamas_t

sutamas_t Active Member

8 มิถุนายน 2007
    รบกวนถามคุณnirvana ค่ะ ที่บางปลาม้า สุพรรณบุรี น้ำท่วมทุกปีเลยแล้วจะมีโอกาสไม่ท่วมหรือเป็นสถานที่ปลอดภัยได้มั้ยคะ เพราะเคยได้ยินมาว่าที่อันตรายที่สุดจะเป็นที่ปลอดภัยที่สุดอะค่ะ อิอิ (ที่นั่นบ้านแม่ค่ะ)แต่ที่ต.บางพลีใหญ่ จ.สมุทรปราการ (อยู่เองค่ะ) ปลอดภัยมั้ยคะ ถ้างัยจะได้เผ่นมั่ง ขอบคุณมากค่ะ

2. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    <TABLE id=threadslist class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY id=threadbits_forum_178><TR><TD class=alt2></TD><TD id=td_threadtitle_312575 class=alt1 title="">[​IMG] [/RIGHT]

</TD><TD class=alt1 align=middle>5</TD><TD class=alt2 align=middle>308</TD></TR><TR><TD id=td_threadstatusicon_311450 class=alt1>[​IMG] </TD><TD class=alt2></TD><TD id=td_threadtitle_311450 class=alt1 title="">ภัยพิบัติต่างๆเกิดจากมนุษย์บกพร่องในศีล5 (1 คน กำลังดูอยู่)

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ไม่ค่อยเห็นครับ กระทู้ที่เรตติ้งผู้ชมถึง 135 คน
    แสดงว่าเหตุน้ำท่วมครั้งนี้ ทำให้หลายคนได้ตระหนัก
    หันมาเตรียมพร้อมกันมากขึ้น

ไม่ประมาทดีแล้วครับ

3. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    แนะนำย้ายมาอยู่ที่ราบสูงอีสาน :cool:

ทั้งบางปลาม้า บางพลี เป็นแหล่งเลี้ยงปลาสลิด
    ถ้าทางบ้านมีอาชีพนี้ ล่ะก้อ มาอยู่แถวนี้ได้
    มีที่ชุ่มน้ำไว้ต้อนรับการเลี้ยงปลา ครับ

4. thepeng

thepeng Active Member

29 กันยายน 2011
    ที่ราบภาคกลาง เสี่ยงน้ำท่วมทุกพื้นที่ครับ
    แม้อยู่สูง ก็มีโอกาสติดเกาะ
    ยุคก่อน เราถึงปลูกเรือนยกพื้นสูงไงครับ

5. Nirvana

มีแล้ว....หลายที่ด้วย :cool:

ที่กำลังตอบเมล์อยู่นี่ก็ใช่
    แต่ยังไม่เคยเจอคนจริงที่จะไปอยู่ด้วย...น่ะสิครับ....อิอิอิอิอิ

สิ่งที่กำลังอยู่ในความคิดพิจารณาก็คือ.......
    คนที่อยากจะมาอยู่ด้วย มีศีล ๕
    แต่ครอบครัวผู้ติดตามอาจจะไม่ใช่ แถมอาจจะมาสร้างความขัดแย้งอีกด้วย

แค่จะมาหรือไม่มาก็เถียงกันแทบจะจมน้ำไปด้วยกันทั้งคู่แล้ว
    นี่ยังไม่ทันเก็บของเลย.....แป่ว...

ฉะนั้นใครจะมาก็คุยกันในครอบครัวให้จบก่อน นะครับ

6. KRITA

KRITA เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    ขอคำแนะนำพี่Nirvana ครับ ที่บ้านกำลังจะอพยพมาต่างจังหวัด ที่หมายที่ดูไว้มี ครบุรี โคราช
    หล่มเก่า เพชรบูรณ์ เถิน ลำปาง ที่ไหนน่าจะปลอดภัยจากภัยธรรมชาติครับในภาพรวม ขอบคุณครับ

7. Nirvana

ครบุรีอยู่ต่ำกว่าเมื่องโคราช

อยู่ในแนวอิทธิพลของเขื่อนลำมูลบนและลำเซาะ นับว่ายังมีความเสี่ยง

หล่มเก่า เพชรบูรณ์และ เถิน ลำปาง เป็นเมืองภูเขา เส้นทางเข้า-ออก จำกัด
    ฤดูหนาว หนาวจัด ถ้าคิดว่าอยู่แบบโดดเดี่ยวได้ ก็พอไหว แต่ต้องดูแนวธารน้ำหลากให้ดีๆ เพราะจะแรงมาก กวาดทุกอย่างที่ขวางหน้า

ถ้าเลือกได้ยังมีที่บริเวณอีสานตอนกลางที่ยังเหลือมากมาย
    อาหารการกินยังสมบูรณ์ การคมนาคนสะดวก ผู้คนจิตใจดี ครับ

8. KRITA

KRITA เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    ขอบคุณครับ ดูท่าอีสานน่าจะดี จุดหมายของผมก็มี เกษตรวิสัย ร้อยเอ็ด
    ผาขาว เลย ขอนแก่นยังไม่รู้อำเภอ และนครพนมยังไม่รู้อำเภอ รบกวนคำแนะนำอีกทีครับพี่ ขอบคุณครับ

9. Nirvana

เอาเป็นว่ามีเพื่อนฝูงญาติพี่น้องที่ไหน

หรือตั้งใจจะลงหลักปักฐานจริงๆ แล้วค่อยบอกมาก็ได้ครับ
    Nirvana รู้พื้นที่ประเทศไทยไม่หมด เพียงแต่เป็นคนช่างเที่ยวเลยพอบอกได้

10. thepeng

thepeng Active Member

29 กันยายน 2011
    อ.ราษีไศล จ.ศรีสะเกษล่ะครับ ติดแม่น้ำมูล
    แต่รอดน้ำท่วม มา2รอบติดแล้ว

11. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    อำเภอเสิงสาง กับ อำเภอบัวใหญ่ จังหวัดโคราชค่ะ
    มีญาติอยู่ที่นั่นค่ะ

12. Twana

Twana เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ว่าใครง่ะ :)
    พี่ เปิดกระทู้ใหม่อีกสักอันดีกว่า มาใช้แลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย แชร์ๆคนอื่นด้วย ท่านทั้งหลายจะได้ไม่ต้องวิ่งไล่ตามข้อมูล ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว ทำหน้าที่สื่อสารก็ช่วยเหลือคนอื่นๆได้นะเพ่ เวลาสื่อสารก็รู้ว่าจะมาหาตรงไหน ok?

13. Twana

Twana เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    บางคนเขาว่า ที่เสิงสางมีดีนะคะ

14. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ ทุกสรรพสิ่ง มีพระคุณ

[FONT=4711_AtNoon_Traditional]Song: ถ้าเรารักกันมากพอ[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]Album: ทองผืนเดียวกัน[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]Artist: ทองผืนเดียวกัน[/FONT]

[FONT=4711_AtNoon_Traditional]ฟ้าจะหมองมัวหม่น แต่คนไม่เคยทิ้งกัน[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]เมฆฝนจะพ้นเลยผ่าน ถ้าเรารักกันมากพอ<O></O>[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]เพียงสบตา พาสุขใจ ใจคนใกล้ชิดกัน[/FONT]

[FONT=4711_AtNoon_Traditional]ยามห่างไกล ยังห่วงกัน กับวันที่น้ำตาคลอ[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]ยังจดจำ คำว่าเรา เราจะคิดถึงกัน[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]ฉันกับเธอ เธอกับฉัน จะยังนับวันเฝ้ารอ[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]<O></O>[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]จะกอด ลากัน จนตะวันลับไป[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]จะเก็บ คนไกล ไว้ในหัวใจคนรอ[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]<O></O>[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]ฟ้าจะหมองมัวหม่น แต่คนไม่เคยทิ้งกัน[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]เมฆฝนจะพ้นเลยผ่าน ถ้าเรารักกันมากพอ[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]จะกอด ลากัน จนตะวันลับไป[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]จะเก็บ คนไกล ไว้ในหัวใจคนรอ[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]เมฆฝนจะพ้นเลยผ่าน ถ้าเรารักกันมากพอ[/FONT]​

[FONT=4711_AtNoon_Traditional]เมฆฝนจะพ้นเลยผ่าน ถ้าเรารักกันมากพอ[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]เมฆฝนจะพ้นเลยผ่าน ถ้าเรารักกันมากพอ[/FONT]​

[FONT=4711_AtNoon_Traditional]<O>[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]</O>[/FONT]​

[FONT=4711_AtNoon_Traditional]<O>>[​IMG]</O>[/FONT]

[FONT=4711_AtNoon_Traditional]<O>โมทนา สาธุ ท่าน ZZ เจ้าของกระทู้่ค่ะ</O>[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]<O>พร้อมส่งกำลังใจ ทุกๆท่าน ยามนี้</O>[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]<O>>ดำรงสติ อุดมจิต เข้มแข็ง มั่นคง ไม่หวั่นไหว </O>[/FONT][FONT=4711_AtNoon_Traditional]<O>กันนะคะ</O>[/FONT]

ข้อความส่งต่อจากเพื่อน :VO

แก้วที่คว่ำอยู่กลางสายฝน
    ต่อให้ฝนตกกระหน่ำทั้งคืน
    ก็ไม่อาจเต็มไปด้วยน้ำ
    คนที่ไ ม่ยอมเปิดใจเรียนรู้
    ต่อให้คลุกคลีอยู่กับนักปราชญ์ทั้งคืนทั้งวัน
    ก็ยังโง่เท่าเดิม

ว. วชิรเมธี ​

........................
    นัยอันล้ำลึกของคำว่า "ขอบคุณ"

ขอบคุณความไม่รู้ที่ทำให้รู้วิธีลุกขึ้นสู้
    ขอบคุณความยากจนที่ทำให้เป็นคนมุมานะ
    ขอบคุณความล้มเหลวที่ทำให้เกิดความเชี่ยวชาญ
    ขอบคุณความผิดพลาดที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม
    ขอบคุณความริษยาที่ทำให้กล้าสร้างสรรค์สิ่งใหม่
    ขอบคุณคำวิพากษ์วิจารณ์ที่ทำให้ผลิบานอย่างไร้ข้อตำหนิ
    ขอบคุณความไม่รู้ที่ทำให้รู้จักครูที่ชื่อประสบการณ์
    ขอบคุณความผิดหวังที่ทำให้ตั้งสติเพื่อลุกขึ้นมาใหม่
    ขอบคุณศัตรูที่แกร่งกล้าที่ทำให้รู้ว่าเรายังไม่ใช่มืออาชีพ
    ขอบคุณมหกรรมคอรัปชั่นที่ทำให้เราอยากสร้างสรรค์การเมืองใหม่
    ขอบคุณความป่วยไข้ที่ทำให้เราตั้งใจดูแลสุขภาพ
    ขอบคุณความทุกข์ที่ทำให้เรารู้ว่าความสุขมีค่าแค่ไหน
    ขอบคุณความพลัดพรากที่ทำให้เราสละจากความยึดมั่น ถือมั่น
    ขอบคุณเพลิงกิเลสที่ทำให้เรามีเหตุอยากถึงพระนิพพาน
    ขอบคุณความตายที่ทำให้ฉากสุดท้ายของชีวิตสมบูรณ์แบบ​

เจริญพร
    ว วชิรเมธี ​

(good)​

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1751080/[/MUSIC]​

[FONT=4711_AtNoon_Traditional]<O>[/FONT]
    [FONT=4711_AtNoon_Traditional]</O>[/FONT]​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2011
  15. Nirvana

ไม่ได้ว่าใครเลย นะครับ

เพราะทุกคนที่ pm มาถามก็บ่นเรื่องเดียวกัน
    ซึ่งเรื่องนี้เป็นปัญหาโลกแตก มีกันทุกบ้านไม่เว้นแม้บ้านของ Nirvana เอง
    วันนี้ขึ้นมาอีสานคนเดียว ที่บ้านไม่มีใครย้ายตามมาด้วย ก็แล้วแต่สะดวก

แล้วตรงนี้ก็จะนำปัญหาอื่นๆตามมาอีก ประเภททะเลาะกันไม่จบ

ใครจะสะดวกใจอย่างไร ประเทศไทยยังมีที่ทางอีกมากมาย
    ก็เลือกกันเอาเอง นะครับ

16. Nirvana

เขาว่าดี....แล้วเราไปดูหรือยัง ล่ะครับ

การเลือกที่อยู่และลงหลักปักฐาน มีสิ่งที่ต้องพิจารณามากมาย
    เราไม่ได้ไปแค้มปิง 15 วัน แล้วกลับบ้าน นะครับ

ที่หนึ่งอาจจะดีสำหรับในความเห็นของคนๆหนึ่ง
    แต่อาจจะไม่ดี ในสายตาคนอื่น

เอาเป็นว่าชอบตรงไหน ไปตรงนั้นแล้วกัน

17. gun2555

gun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    จะไปที่ไหน ฟังก่อน(ขอบคุณคุณป้อมpp)
    หลวงปู่ดำ อายธัมโม เทศน์เรื่อง ภัยพิบัติ ครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start --><SCRIPT language=JavaScript src="http://a.admaxserver.com/servlet/ajrotator/812264/0/vj?z=admaxasia2&dim=280733&pid=f9495e6b-a541-414e-932e-d0ad5d5e6065&asid=871aa1a6-3e72-4cdc-b7bc-7b296a0f7713"></SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript><!--google_ad_client = "ca-pub-6037698954609520";/* 300x250, created 21/07/09 */google_ad_slot = "3472486526";google_ad_width = 300;google_ad_height = 250;//--></SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/show_ads.js"></SCRIPT><INS style="POSITION: relative; BORDER-BOTTOM-STYLE: none; PADDING-BOTTOM: 0px; BORDER-RIGHT-STYLE: none; MARGIN: 0px; PADDING-LEFT: 0px; WIDTH: 300px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: inline-table; BORDER-TOP-STYLE: none; HEIGHT: 250px; VISIBILITY: visible; BORDER-LEFT-STYLE: none; PADDING-TOP: 0px"><INS style="POSITION: relative; BORDER-BOTTOM-STYLE: none; PADDING-BOTTOM: 0px; BORDER-RIGHT-STYLE: none; MARGIN: 0px; PADDING-LEFT: 0px; WIDTH: 300px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: block; BORDER-TOP-STYLE: none; HEIGHT: 250px; VISIBILITY: visible; BORDER-LEFT-STYLE: none; PADDING-TOP: 0px" id=aswift_0_anchor><IFRAME style="POSITION: absolute; TOP: 0px; LEFT: 0px" id=aswift_0 onload="var i=this.id,s=window.google_iframe_oncopy,H=s&&s.handlers,h=H&&H,w=this.contentWindow,d;try{d=w.document}catch(e){}if(h&&d&&(!d.body||!d.body.firstChild)){if(h.call){i+='.call';setTimeout(h,0)}else if(h.match){i+='.nav';w.location.replace(h)}s.log&&s.log.push(i)}" height=250 marginHeight=0 frameBorder=0 width=300 allowTransparency name=aswift_0 marginWidth=0 scrolling=no></IFRAME></INS></INS><NOSCRIPT></NOSCRIPT>
    ท่านได้เมตตาเทศน์เตือนญาติธรรมครับ เทศน์นี้ ท่านได้เทศน์ที่วัดป่าดงหวาย สกลนคร ครับ

อัพ โหลดไทย :: ฝากรูป ฝากไฟล์ฟรี ! รองรับไฟล์ถึง 100MB :: ดาวน์โหลด หลวงปู่ดำ.rar ::

<!-- google_ad_section_end -->

18. Thanjira in

Thanjira in สมาชิกใหม่

ตั้งใจจะไปอำเภอภูเวียงจังหวัดขอนแก่นปลอดภัยหรือปล่าวคะ หรือจะเป็นบ้านทุ่มห่างจากตัวเมืองขอนแก่นประมาณ15กิโลเมตรดีคะ

19. saychl anusonthi

saychl anusonthi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2011
    แล้วจ.สุรินทร์จะปลอดภัยรึเปล่าคะ:cool:

20. Nirvana

ถ้ามีญาติโยมคนรู้จัก.....อยู่ได้ จร้า... :cool: