แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

2. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

พอจะบอกน้องๆ เป็นวิทยาทานได้ไหมครับ ว่า 6 ประเภทมีอะไรบ้างครับ

3. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่หนุ่มเมืองแกลง <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ผมชอบบทความนี้ของพี่จัง ตอนแรกได้ไปอ่านในอิทธิญาโน เห็นพี่วุธเอาไปลงไว้ ดูแล้วเป็นข้อคิดในการแนะนำน้องๆ ที่เข้ามาศึกษา ชื่อพี่ผมคุ้นๆ เหมือนเคยเห็นตั้งแต่ Amuletsinthai สมัยก่อนโน่นปะครับ ผมก็เป็นคนที่ชอบสะสมพระเครื่องที่ยึดถือตามแนวคนที่หวังพึ่งพุทธคุณ อันไหนดีก็เช่าบูชามาไว้ เมื่อก่อนเช่ามาแล้วก็แขวนบ้าง พอรู้สึกไม่ถูกโฉลกก็เปลี่ยนเก็บไว้ เป็นวังวนหาตัวเองไม่เจอ ซะทีว่าจะยึดถือองค์ไหนเป็นที่พึ่ง หลายครั้งก็มีคำถามในใจว่าที่เราหวังพึ่งพุทธคุณมีจริงไหม สุดท้ายก็ยอมรับจากการพิสูจน์ถึงรู้ว่าเป็นจริงแต่จะให้เกิดบ่อยๆ คงไม่ใช่เรื่องง่ายเพราะมีองค์ประกอบหลายอย่าง สิ่งที่เป็นองค์ประกอบคือการยึดมั่นครับ กับกำลังบุญของเรา ในเรื่องกำลังบุญนี่ผมไปแอบอ่านข้อความของคุณน้ำดีว่าหากติดขัดอะไรให้ลองทำบุญกับโรงพยาบาลสงฆ์เดือนละครั้ง ผมก็ลองดูแรกๆ ก็ไม่รู้สึกอะไรหลังๆมาเลยไปทำสังฆทานกับถวายพระเดือนละองค์ และก็พระบรมสารีริกธาตุที่ไปรับอาสาเค้าถวายให้ครบทุกวัดในอำเภอ ก็เริ่มดีขึ้น เมื่อก่อนเคยสงสัยว่ามีจริงไหมพุทธคุณเลยไปตระเวนสักยันต์ทั่วทิศ แล้วก็หาพระดังๆมาคล้องวิธีผมก็คือลองเอามีดกรีดแขวนดูว่าเข้าไหม ปรากฏว่าเข้าตลอดครับ พอมีดเข้าก็คิดว่าพระคงกันปืนมั้งเลยกันมีดไม่ได้ เลยเข้า .22 ยิงขาเฉียดๆดูปรากฏว่า แฉลบเป็นแผลไปเลย ฮ่าๆๆ บ้าผสมโง่แท้ๆ (ตอนนั้นเมาหน่อยๆ) แต่ที่เจอประสบการณ์จริงๆก็มีครับ ผมจะเป็นช่วงคืออยากได้แนวไหนก็จะเสาะหาไปทางแนวนั้นประสบการณ์ที่เจอๆเป็นดังนี้ครับ เอาแบบย่อนะครับ ไว้หากมีใครสนใจค่อยมาขยายความกันอีกที
    1. พระอธิษฐานของผมเกี่ยวกับการงานโชคลาภมีองค์จตุคามกับองค์พระแม่ย่าครับ
    2. ทางเสน่ห์ผมว่าขุนแผนครูบาจันต๊ะ พระสีสะแลงแงง สากหัก ขุนแผนปี 40 หลวงพ่อมี
    3. ทางอิทธิฤทธิ์ผมว่าหลวงพ่อกวย กับหลวงปู่หงษ์ครับ
    4.ทางปัญญาผมว่าพระนักธรรมของหลวงพ่อทรง ครับ
    โปรดใช้วิจารณญาณนะครับ อย่าเชื่อก่อนที่จะได้รู้ขอให้ยึดหลักกาลามสูตร 10 ประการนะครับ

4. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    เป็นจริงอย่างที่พี่เขียนไว้จริงๆครับ เราสามารถรู้ได้ด้วยตนเอง หากเรามีความศรัทธาอย่างเเท้จริง ซึ่งไม่เคยมีวันใดที่ไม่ระลึกถึงท่าน เเละพระของท่านที่ผมใช้ก็เป็นพิมพ์เเหวกม่านมารวิชัยหน้าเล็ก พระก็ได้มาจากการอธิษฐานจิตขอจากท่าน ส่วนตัวผมเป็นคนที่เชื่ออะไรยากมากๆ เเต่สำหรับหลวงพ่อท่านผมต้องยอมจริงๆ เพราะท่านเเสดงให้ผมเห็นถึงปาฏิหารย์เเละความอัศจรรย์แบบผมไม่สามารถปฏิเสธได้เลย

5. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้มาร่วมแจมกับคุณลุงหนุ่มเมืองแกลง ในวันหยุดราชการอีกวันนึง
    เป็นเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยที่ผมได้เรียนรู้มาในระยะเวลานึง ถ้าไปโพสที่อื่น
    อาจจะโดนเฉ่งเอาได้ เพราะแนวความคิดแปลกๆ

1. หลวงปู่ หลวงพ่อ แถวบ้าน
    ท่านเคยรู้ไหมครับ ว่าหลวงปู่หลวงลุง หลวงตา หลวงน้าแถวบ้านเรา ดีไม่ดีกำแพงติดบ้านซะด้วยซ้ำ ท่านอาจจะทำอะไรได้เยอะแยะมากมาย แต่เราล่ะครับ ไปเสาะแสวงหาของที่ไหนกัน แนวคิดนี้มีต้นตอมาจาก หลวงปู่ที่บ้านท่านเดินลงน้ำแล้วจีวรท่านไม่เปียก เป็นอาจารย์ของอาจารย์ ท่านคงจะป่าวประกาศให้ใครฟังไม่ได้หรอกครับ ว่าท่านเป็นอย่างนู้นอย่างนี้ หนึ่งคือมันผิดศีล อวดอุตริ สอง เขาจะว่าบ้าครับ เพราะคนเรามันเห็นไม่เหมือนกัน เป็นปัตจัตตัง อยากรู้ต้องลองดู...

2. วัตถุมงคลใกล้ตัว ใกล้ซะยิ่งกว่าใกล้
    ท่านว่า ความรักในตัวลูกศิษย์ยังไม่เท่าความรักที่พ่อและแม่มีต่อพวกเราเลย มีลูกทีนึง ไม่ใช่เลี้ยงกันแค่โต สร้างครอบครัวแล้วก็จบกันไป แต่ห่วงกันยันตาย ถ้าเป็นทหาร ตะกรุดผ้าซิ่นแม่ ผ้าสโหร่งพ่อ อย่าได้ขาดครับ เป็นมงคลแก่ตัวโดยแท้

3. กรรมกับวัตถุมงคล
    ผมไปอ่านเจอบทความในหนังสือพระเล่มนึง อ่านแล้วถึงใจมากๆ ครับ
    เป็นเรื่องของท่านเจ้าคุณนร ฯ กับชายท่านนึง
    ชายคนนั้นถามเจ้าคุณนรฯ ว่า "ท่านครับ ท่านว่าพุทธคุณนั้น มีจริงไหม"
    ท่านเจ้าคุณก็เงียบไม่ตอบอะไร....
    ชายคนนั้นถามอยู่หลายรอบ แต่ท่านก็ไม่ตอบ จนเขาพูดขึ้นมาว่า " ท่านไม่ตอบแบบนี้ แสดงว่า เรื่องพุทธคุณไม่มีจริงใช่ไหม"
    ท่านเจ้าคุณเลยตอบไปว่า " เราไม่ได้ปฏิเสธว่าพลังพุทธคุณไม่ได้มีจริง แต่สิ่งเหล่านั้น มันหนีกรรมไม่พ้น"
    คำเดียวก็ซึ้งใจครับ...ขอบอก รายละเอียดเต็มรูปแบบขอไปหาหนังสือก่อนครับ อ่านนานแล้ว จำได้เท่านี้ล่ะครับ

4. ห้อยพระแล้วรวย
    พระองค์นึงมีสโลแกนว่า ห้อยแล้วรวย แต่สนนราคาก็แพงบรรลัย
    ห้อยแล้วรวยจริงครับ ก็คนรวยบูชาเอง จะไม่รวยก็แปลกเต็มที
    ห้อยแล้วถูกหวย พระเป็นแสนองค์ จะถูกสักคนก็คงจะน่าแปลก
    ห้อยแล้วรวย ถ้าไม่กระดิกตัวทำอะไร แล้วรวย ผมจะปลดพระที่คอไปนิมนต์ึขึ้นคอในฉับพลัน ไม่ช้าที​

6. m@c

m@c เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาสาธุกับทุกท่านค่ะ

ทุกคนต่างมีมีพระในดวงใจ แต่คงขึ้นอยู่กับกรรม(การกระทำการปฏิบัติตัว)
    ของแต่ละท่านด้วยค่ะ
    จนกระทั่งวาสนาบารมีเดิมด้วย ว่าเราเคยเกี่ยวข้องกับพระองค์ใดมาก่อน

ตัวเราเองแต่ก่อนก็กราบหลวงปู่โตวัดระฆัง เพราะมีหนังสือเกี่ยวกับท่านมากมาย
    อ่านแล้วศรัทธาเกิด ก็หัดท่องคาถาพระชินบัญชร
    แต่ทุกวันนี้มาศรัทธามากมายกับหลวงปู่ดู่ วัดสะแก
    ระยะแรก ๆ พระของท่านไม่ได้หาเช่าเลย ศิษย์รุ่นเก่ามอบให้
    ตอนนี้พอมีทุนนิดหน่อย ก็ไปเช่าบูชามาเพิ่ม

7. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ยิ่งได่อ่าน..ยิ่งจับใจ.....(^_^)...
    ผมชอบข้อ 4 และชอบวรีเด็ดนี้มากเลยครับ...........

" เราไม่ได้ปฏิเสธว่าพลังพุทธคุณไม่ได้มีจริง แต่สิ่งเหล่านั้น มันหนีกรรมไม่พ้น"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2010
  8. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    เช่นกันครับ....ผมเริ่มสวดชินบัญชรมาตั้งแต่ช่วงเบญจเพศ
    ตอนแรกๆอ่านบทสวดไปแบบติดๆขัดๆ..แต่เด๋วนี้..สวดช้าไม่ได้เลยอ่ะครับ...ถ้าใครสวดได้โดยไม่ดูเนื้อจะรู้ได้ว่ายิ่งสวดยิ่งเร็ว...ลองผ่อนให้ช้าๆทีไรจะเริ่มติดๆทุกทีครับ...

9. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

หากบอกไปอาจมีผลกับการวงการเช่าหา จะไม่เป็นผลดีกับผมเอง
    เอาเป็นว่าพระของท่านดี ลองหาที่ท่านให้สร้างจากวัดของท่านเอง
    ลองดูพระที่ท่านให้สร้างก่อนท่านจะดัง สร้างเงียบๆ ปลุกเสกเงียบๆ
    วัดจำหน่ายเอง ไม่ค่อยสวยมาก แบบนั้นมีดีๆหลายรุ่นครับ
    การทำพิธีใหญ่โตไม่ได้ชี้ว่าจะมีคุณวิเศษมากไปด้วย

10. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบคุณมากครับ คุณเชกูวารา
    ผมจะเขียนบทความปีละไม่มากกว่า 5 บทความในแต่ละปี เพราะไม่ค่อยมีเวลาครับ และไม่รู้จะเขียนอะไรลงไป คนเขารู้กันหมดแล้ว

ลักษณะอย่างพี่นี่เขาเรียกคนใจถึงครับ ลองทดสอบเองหากสงสัย คนแบบนี้เขาว่าถือของขึ้น แต่หลายเรื่องบางครั้งไม่ได้เป็นวิทยาศาสตร์แบบ 1+1=2
    พระที่พี่แนะนำมา ผมเห็นด้วยว่าดีครับ สิ่งพวกนี้ไม่มีข้อสรุปตายตัว ขึ้นอยู่กับบุพกรรมของแต่ละคนด้วย

ผมเองลองมาตั้งแต่ปี 2525 แล้ว เปลี่ยนไปเรื่อยอยากหาแบบที่ใช่ของใจต้องการ ช่วงหนุ่มก็อยากหาขุนแผนที่แขวนแล้วเนื้อหอม เลยมาหน่อยก็อยากหาที่คงกะพัน มหาอุด ตอนทำงานก็อยากหาโชคลาภ เปลี่ยนแทบทุกสัปดาห์ แพงก็แล้ว ถูกก็แล้ว จนสามปีหลังผมได้คำแนะนำจากพระผู้เฒ่าในการอัญเชิญพลังพุทธคุณและกำลังจิตจากเจ้าของผู้สร้างพระเครื่องให้มาสถิตย์และดำรงทรงอยู่ในพระที่แขวนเลยได้ผลดีมากๆ แต่ก็มีเคล็ดย่อยๆอีกบ้างเล็กน้อย ขอบคุณมากนะครับ

11. หนุ่มเมืองแกลง

1

ดีเลยครับ ผมอยากให้เข้ามาร่วมแจมเขียนอะไรลงไปก็ได้แต่ขอให้สุภาพ โต้แย้งผมมากๆยิ่งดี ไม่มีอคติสำหรับผมแน่นอนครับ เราคุยกันได้ทุกเรื่องครับ เราคนเหมือนกัน หากเรามีมุมมองต่างกัน ไม่ได้บอกว่าจะเป็นฝั่งตรงข้ามเลย

พระเครื่องไม่ใช่สิ่งชั่วร้าย หากจะเลว ไม่ดีและชั่วร้ายคงเป็นคนแขวนมากกว่า พระเป็นเครื่องยึดเหนี่ยว เป็นกำลังใจ เป็นตัวกลางเชื่อมต่อระหว่างกิเลสและธรรมมะ คนดีคนที่เข้าใจในโลกธรรมแล้วก็เป็นอีกแบบหนึ่ง ก็ขออนุโมทนาด้วย แต่คนที่เขายังไม่สามารถปล่อยวางได้ เขาก็พยายามหาสิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตของเขา หรือจะให้เขาไปเช่าหาหนังโป๊ ซื้อยาบ้ามาสะสมหากเขาชอบพระแล้วดูว่างมงาย

พระใกล้ตัวเหมือนปลายจมูก ที่หากไม่มีกระจกเงาส่องให้เห็น ก็ไม่รู้ค่าและนึกออก คนบางคนเคร่งธรรมมะมาก ไม่แขวนพระก็มีแต่เห็นอะไรไหว้ดะไปหมด
    แม้แต่ศาลพระภูมิในร้านขายอุปกรณ์ก่อสร้าง แล้วอะไรจะบอกสภาวะจิตของเขาว่าดีหรือไม่

เราศรัทธาอะไรก็ต้องอยู่บนพื้นฐานของความน่าจะเป็นไปได้และบนความจริง หากมีพระดีๆแขวนแล้วถูกหวยรวยโชคทุกเดือน คงมีคนหาเช่าแม้องค์ละ 100ล้าน ในอินเตอร์เน็ตคนเคร่งธรรมมะมีมาก คนอวดรู้ก็มากมี หากออกมาจากโลกแห่งเงา จะหาเจอสักกี่เปอร์เซ็นต์ยังไม่รู้ รู้กันมากๆแต่เอาตัวไม่ค่อยรอด

เราคุยกันเล่นๆครับพี่ ผมว่าพี่ก็ไม่ธรรมดานะครับที่มีข้อคิดลึกซึ้งแบบนี้
    ดีใจที่ได้คุยกันครับ

12. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    ไสยศาสตร์และความเชื่อ ผมรวมให้อยู่ในศาสนาแล้วครับพี่

13. หนุ่มเมืองแกลง

1
    แนวคิดนี้แบบเดียวกับของผมเลยครับ
    ผมเคยบ้าพระ นั่งดูเกือบทั้งคืน ใส่เปลี่ยนไปสลับมา
    จนมาคิดได้และค้นหาตัวเองพบว่า เรากำลังต้องการและหาอะไรอยู่
    กว่าจะมีวันนี้ ล้มลุกคลุกคลานมานาน แต่ก็ผ่านมาได้

ไม่มีอะไรได้มาโดยง่ายในโลกของความเป็นจริง
    ดังนั้น บางครั้งคนเราก็อยากได้อะไรพิเศษเพื่อเข้าแข่งขันในเวทีชีวิต
    พระของหลวงปู่ดู่ ลองเอาใส่มือหรือใส่พานวางตรงหน้า แล้วนั่งทำจิตให้สงบ ขออำนาจวิเศษของท่าน เปิดให้เราเห็นอะไรนอกมิติทั้งสามของโลก

ยินดีด้วยครับ

14. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ตามอ่านค่ะ เขียนเยอะ ๆ เลยก็ได้ค่ะ

15. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ผมหยอกเล่นน่ะครับ
    หากมีโอกาสคุยกันบ้างนะครับ ผมยินดีคุยกับทุกคน ทุกมุมมอง
    ยังมีเรื่องดีๆ แปลกๆ อีกมากมายของในแต่ละชีวิต
    อยากให้ถ่ายทอดเป็นมุมมองของทุกคนออกมาบ้างครับ
    คนที่อ่านจะได้เก็บเอาเกร็ดเล็กๆน้อยๆไปเป็นบทสรุปในชีวิตบ้าง
    ขอบคุณนะครับ

16. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ยินดีครับแม่เลี้ยง

17. น้ำดี1

เรียกแม่เลี้ยงอีกแระ เลี้ยงตัวเองค่ะ อิอิ อย่าลืมนะค่ะ เข้าพม่ารอบหน้าบอกกล่าวบ้างค่ะ

18. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆครับ ที่ผมสอบถามเนื่องจาก ผมเป็นคนทุนน้อย มีของหลวงปู่หมุนเพียงไม่กี่องค์ หลักร้อยทั้งนั้น แขวนพระของท่าน รับรู้กับตัวเองเลยว่าดีมาก เพียงอยากทราบเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย เปรียบเสมือน ใช้อาวุธให้ถูกประเภทครับ ผมตามอ่านข้อความดีๆ อยู่ตลอดนะครับ

19. น้ำดี1

ขอบคุณมากๆครับ ที่ผมสอบถามเนื่องจาก ผมเป็นคนทุนน้อย มีของหลวงปู่หมุนเพียงไม่กี่องค์ หลักร้อยทั้งนั้น แขวนพระของท่าน รับรู้กับตัวเองเลยว่าดีมาก เพียงอยากทราบเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย เปรียบเสมือน ใช้อาวุธให้ถูกประเภทครับ ผมตามอ่านข้อความดีๆ อยู่ตลอดนะครับ<!-- google_ad_section_end -->

ถึงพระหลวงปู่หมุนที่พี่แขวนจะเป็นพระหลักร้อย แต่พุทธคุณในองค์พระไม่ได้ด้อยกว่าพระเครื่องอื่น ๆ ที่ราคานับแสนนับล้านเลยนะค่ะ ขอเพียงศรัทธาท่านอย่างแท้จริง ท่านต้องช่วยเราได้อย่างแน่นอนค่ะ ไม่ทราบว่ามีหนังสือหลวงปู่หมุนหรือยังค่ะ ถ้ายังไม่มี PM มาที่น้ำละกัน น้ำจะแบ่งให้ค่ะ (ฟรีค่ะ) แต่ช่วยออกค่าจัดส่งให้น้ำ 150 บาทเท่านั้นพอค่ะ น้ำอยากให้คนที่ดีได้สิ่งดี ๆ ตอบแทนเท่าที่ช่วยได้ค่ะ

20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ผมดีใจจังที่ยังมีคนไทยใจเอื้อเฟื้อแบบนี้
    ขอบคุณแทนผู้ได้รับด้วยใจแท้จริงๆ
    ไม่รู้จะพูดอะไรนอกจาก ขอบคุณจริงๆครับ