แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีที่ใด้รู้จักเช่นกันครับ ผมเองก็ไม่ใช่คนระยอง แต่ที่ระยองก็ใด้ให้สิ่งต่างๆกับผมมากมายครับ และขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ดีๆและพระเครื่องต่างๆที่ใด้แนะนำมาครับ

2. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะครับสำหรับข้อคิดดีๆ ของพี่"หนุ่มเมืองแกลง"....อยากจะบอกว่า "คิดเหมือนกันเลยครับ"...และก็น่าจะปฏิบัติเหมือนกัน โดยเฉพาะ"มาตาปิตุอุปัฎฐานัง" ...แม้พระที่อาราธนาขึ้นคอจะไม่เหมือนกัน

...พระที่ผมอาราธนาขึ้นคอ 1 ใน 9 องค์เป็นพระที่แถมมากับนิตยสารพระ ..บางองค์ค่าเลี่ยมพลาสติกแพงกว่าค่าบูชาพระ....พระที่มีราคาสูงที่สุดในคอคือพระคำข้าวของหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ...

พุทธคุณขึ้นอยู่กับศรัทธาและการปฏิบัติตน....มิได้ขึ้นอยู่กับราคาที่อุปโลกน์กันในแผงหรือศูนย์พระ....

แม้พระในคอแทบไม่เคยเปลี่ยน แต่ทุกวันนี้ก็ยังเช่าบูชาพระจากวัดต่างๆอยู่เรื่อยๆ ถือว่าเป็นความสุขใจ และได้ทำบุญบริจาคให้กับวัดแล้วก็ได้พระเครื่องมาเป็น พุทธานุสติ, สังฆานุสติ

...ขอบคุณอีกครั้งนะครับ สำหรับแง่คิดดีๆ ที่โดนใจกระผมอย่างแรงครับ:cool:

3. หลวงจีน

หลวงจีน เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2009
    ยินดีมากๆที่คุณหนุ่มเมืองแกลงได้เขียนบทความนี้ หวังว่าผู้นิยมพระเครื่องคงมีหลักในการแขวนพระที่ถูกต้องไม่ต้องเสาะแสวงหาพระแพงๆที่ไม่รู้ว่าแท้หรือเก๊ ขอให้มีความเคารพและศรัทธาจริงๆก็พอแล้ว

4. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุโมทนาในจิตที่เป็นกุศลและเข้าใจในเจตนาของผม<O:p</O:p
    และต้องกราบขออภัยหากก้าวร้าวล่วงเกินให้ใจขุ่นมัว
    <O:p</O:p
    เจตนาแค่แบ่งเบาภาระทางใจที่บางคนกำลังสับสนและอยากหาแนวทาง<O:p</O:p
    และยิ่งสถานการณ์ของโลก ของประเทศ กำลังหาความสงบไม่ได้<O:p</O:p
    ช่องที่ชี้ให้ แม้ไม่ใช่ที่หมายหรือปลายทางสุดท้ายของทุกคน <O:p</O:p
    แต่แสงเพียงน้อยนิดที่แลเห็น อาจทำให้เดินไปสู่ที่สว่างกว่าได้ครับ

5. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบพระคุณครับ :)

6. BoseBoseBose

BoseBoseBose เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ก็อย่าลืม คำหลวงปู่ญาท่านสวนนะครับ

ตัวเราเป็นผู้ปฏิบัติ วัตถุมงคลไม่ใช่ผู้ปฏิบัติครับ อิอิ

สำหรับผมนะ ผมห้อยพระ ผมดำเนินตามแนวพ่อผมเลย คือห้อยพระให้เสมือนว่าพระมากับเรา เราต้องทำแต่ความดี อย่างน้อยก็เห็นต่อหน้าพระที่เราห้อย พุทธคุณอะไรนั้นสำหรับผม เรื่องกระจ้อยครับ ผมห้อยพระให้เป็นพุทธคุณ ไม่ใช่ไสยคุณ มันอะไรกันยังไง ต้องลองอ่านหนังสือท่านพุทธทาสภิกขุครับ ผมเห็นบางคน เข้าใจหลักธรรมท่าน จากที่ห้อยพระหนักคอ ค่อยๆลดทีละองค์จนสุดท้ายก็เลิกห้อยไปเลย

อิอิ

7. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    ยอดเยี่ยมครับ

8. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ก็คงน้อมรับว่าการปฏิบัติ การบำเพ็ญ ดีกว่าหลงติดในวัตถุธรรม<O:p</O:p
    แต่คนเรามีรากเหง้าต่างกอ จิตย่อมละเอียดแตกต่างกันไป <O:p</O:p
    เพียงขอให้คิดดี ทำดี ใฝ่ดี ก็คงพอช่วยให้สังคมเราน่าอยู่มากขึ้น
    <O:p</O:p
    การแขวนพระเครื่องไม่ใช่เรื่องน่าละอาย การนำพระมาแบ่งให้เช่าบูชา<O:p</O:p
    ก็ไม่ใช่เรื่องน่ารังเกียจ เพียงแต่อย่าหลอกตัวเองและฉวยโอกาสกับคนที่เขามีใจศรัทธาเท่านั้น

บางคนมองคนที่แขวนพระเครื่อง ว่ายังหลงยึดติดในเปลือกของแก่นธรรมะ

แต่หากเราไม่เปิดใจให้กว้างขึ้น เราก็จะนึกไม่ออกว่าเพชรน้ำงามประกายสดสวยที่เราเห็น
    ในวันนี้ อาจมีที่มาจากก้อนหินขรุขระที่ก้นเหวลึกเมื่อวันก่อน

9. วรัท

วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008

10. MooDam

รบกวนสอบถามครับพี่ ไม่ทราบว่า เฉพาะรุ่นเมตตาอย่างเดียวเลยหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นรุ่นอื่นของท่าน เช่น เหรียญรูปไข่ รุ่นพิเศษ ปี ๒๕๑๗ จะพึ่งพุทธคุณได้เหมือกันไหมครับ

11. หนุ่มเมืองแกลง

1

12. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ขอแนะนำอีกสักองค์นึงสิค่ะ พระท่านดังแค่ในท้องถิ่น แต่พุทธคุณเกินคำบรรยายค่ะ ประสบการณ์มากมายค่ะ หากถามว่าคนต่างถิ่นรู้จักไหม คงไม่มีใครรู้จักค่ะ หรือรู้จักก็น้อยเต็มทน พระผงครูบาผาผ่า วัดผาผ่า อ.สบเมย จ.แม่ฮ่องสอน ค่ะ สมัยก่อนเป็นพระที่แจกฟรีค่ะไม่ว่าจะเป็นรุ่นแรก รุ่นสอง รุ่นสาม หรือรุ่นไหน ๆ ที่สร้างต่อ ๆ กันมา ปัจจุบันอาจจะมีราคาสูงมากในท้องถิ่น ถ้าอยากได้พระเครื่องสักองค์ที่มีพุทธคุณทางด้านแคล้วคลาดเป็นเยี่ยม รับรองได้ค่ะ พระผงครูบาผาผ่าเชื่อขนมกินได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นรุ่นแรกค่ะ รุ่นใหม่ ๆ ที่เพิ่งออกจากวัดองค์ละ 100 บาทก็มีประสบการณ์ไม่ยิ่งหย่อนกว่ากันทีเดียวค่ะ เหตุการณ์สด ๆ ร้อน ๆ เพิ่งเกิดขึ้นเมื่อปลายเดือนที่แล้วจากกรณีรถของ จนท.อสม.ขับตกไปในเหวค่ะ ลองสอบถามชาวบ้านดูละกันค่ะว่าเหตุการณ์ครั้งนั้นมีใครได้รับบาดเจ็บหรือไม่

13. หนุ่มเมืองแกลง

1

ผมขอตอบเท่าที่รู้ด้วยตนเองนะครับ อย่าเอาเป็นบทสรุปตายตัว

ตัวผมเองเคยได้รู้จักคุณธงชัย ที่นิ่มซี่เส็งเชียงใหม่ ซึ่งเป็นผู้สร้างพระรุ่นนี้
    คุณธงชัยมีพระดังๆดีๆมากมายเพราะเป็นตระกูลเก่า แต่กลับแขวนเดี่ยวพระรุ่นเมตตา ผมถามพี่เขาว่าเหรียญรุ่นแรกของหลวงปู่สิม ทำไมไม่แขวน พี่เขาบอกว่าหลวงปู่ก่อนละสังขาร ได้เน้นให้ลูกศิษย์ หาพระรุ่นเมตตามาติดตัวไว้ เพราะจะมีภัยพิบัติและการทำมาหากินแร้นแค้นต่อคนทั่วไป รุ่นนี้ท่านทำไว้ให้เพื่ออนาคตด้วยความเมตตาที่ห่วงใยต่อศิษย์ครับ

แต่ผมคิดว่าพระอริยะเจ้าที่มากบารมีแบบท่านนั้น พระเครื่องที่ผ่านกระแสจิตจากท่านล้วนต้องมีดีแน่นอนครับ เพียงแต่อาจมีเกร็ดเล็กน้อยต่างกันเท่านั้น
    ยิ่งเป็นเหรียญรุ่นพิเศษของวัดถ้ำผาปล่องเอง ในปี 17 ปีเดียวกับรุ่นเมตตา น่าจะไม่ต่างกันในเจตนาที่ท่านจะช่วยศิษย์ให้พ้นทุกข์

ผมเองไม่ได้เก็บไว้มากอะไร แต่เหรียญของท่าน (ที่ผมวางใส่พานพร้อมดอกไม้ธูปเทียนก่อนคล้องคอครั้งแรก) ทำให้ผมได้รับสิ่งดีๆเกิดคาดคิด และไม่คิดว่าจะเป็นไปได้

ขอให้สมหวังนะครับ

14. น้ำดี1

ยินดีที่ได้รู้จักพี่หนุ่มเมืองแกลงค่ะ ไม่นึกว่าจะรู้จักคุณธงชัยด้วย

15. หนุ่มเมืองแกลง

1

ดีใจที่ได้รู้จักผู้หญิงเก่ง แบบคุณน้ำครับ
    แอบดูและชื่นชมมาสองปีแล้ว ผมไม่เคยเขียนอะไรที่พลังจิต นี่เป็นครั้งแรก
    พอดีช่วงนี้เห็นบ้านเมืองวุ่นวายและคนกำลังหาตัวช่วยในการดำรงชีวิต เลยขออนุญาติแนะนำเท่าที่พอรู้และได้พบกับตัวเอง

ผมรู้จักพี่ธงชัยเพราะไปขอทำบุญแบ่งพระหลวงปู่สิมนั่นแหละครับ พี่เขาใจดีให้มาเป็นกำมือเลย
    ยินดีที่ได้รู้จักอีกครั้งครับ

16. MooDam

ขอบพระคุณครับพี่ พอดีมีอยู่เหรียญนึง ก็เลยว่าจะลองเอามาแขวนเดี่ยวดูครับ :)

17. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณนะครับ

เรื่องราวสนุกมากน่าติดตาม

แล้วจะแวะเข้ามาเยี่ยมชมเรื่อยๆครับ

ขออนุโมทนากับเจ้าของกระทู้และทุกๆท่านด้วยครับ

18. น้ำดี1

น้ำเคยเจอพี่ธงชัยที่แม่สะเรียงสองครั้งค่ะ เพราะนิ่มซีเส็งมีสาขาที่แม่สะเรียงด้วยค่ะ พอดีพี่เขากับพ่อน้ำรู้จักกันดีค่ะ ขอยืนยันเลยค่ะว่าพี่เขานับถือหลวงปู่สิมมาก ๆ แม้จะมีเงินระดับมหาเศรษฐี แต่ในคอแขวนพระที่เรียกได้ว่าราคาติดดินเลยค่ะ

19. น้ำดี1

ถ้ายังไงคุณหนุ่มเมืองแกลงผ่านไปเที่ยวแม่ฮ่องสอนอย่าลืมแวะเยี่ยมเยียนกันบ้างนะค่ะ ไว้น้ำจะให้ที่อยู่ไว้ค่ะ เป็นบริษัททำไม้ค่ะในแม่สะเรียง ขอบคุณค่ะที่ชม

20. หนุ่มเมืองแกลง

1

ผมมีเคล็ดลับนิดหนึ่งที่ใช้ได้ผลมาตลอดในการอธิษฐานกับพระเครื่องแท้ๆดีๆ
    บอกไว้ตรงนี้หากมีคนสนใจดังนี้ครับ

-ต้องศรัทธาจริง มีพื้นฐานรู้จักท่าน จดจำใบหน้าท่านได้

-ครั้งแรกก่อนจะบูชาท่าน ให้ใส่บาตรพระสงฆ์ อุทิศโดยตรงให้ท่านสักครั้ง

-ก่อนนอน ให้อาบน้ำ ใส่เสื้อผ้าสะอาด อยู่ในที่สงบ จุดธูป 16 ดอกไว้กลาง
    แจ้งนอกบ้าน เอาพระองค์เดียวที่จะบูชาใส่พานพร้อมดอกไม้ไว้ตรงหน้า

-นั่งทำสมาธิจิต แม้ทำไม่เป็นก็ทำได้ โดยนั่งระลึกถึงใบหน้าของพระคุณเจ้า
    ท่าน และรวมความรู้สึกทั้งหมด ให้ค่อยๆย่อมาลงตรงที่พระเครื่องในพานซึ่ง
    คงเข้าใจแล้วว่า ทำไมต้องขอให้วางในพานองค์เดียว อาราธนาพระพุทธคุณ
    และ ความศักดิ์สิทธิ์ของท่านที่อยู่ในพื้นพิภพไม่ว่าตรงจุดใด หรือจากรูป
    เหมือนท่านตรงใหน จากกายเนื้อ กายทิพย์ ณ.ที่แห่งใดก็ตาม ให้มาสถิตอยู่ที่
    ศูนย์รวมในองค์พระตรงหน้าเรา ตรงนี้เป็นสำคัญ หากใจเรานิ่งและสมาธิจิตดี
    พอ จะรับรู้สัมผัสได้เลย คนเก่งๆสามารถต่อยอดตรงนี้ออกไปได้อีกมาก
    แต่จะไม่ขอพูดตรงนี้ เป็นเรื่องเฉพาะตน คาถาหรือบทสวดอะไรก็ได้ สมาธิ
    และใจที่ศรัทธาสำคัญกว่า อาจเรียกว่าเป็นการปลุกพระก็ได้ แต่เป็นการสร้าง
    กระแสศรัทธาและปรับจิตใต้สำนึกของเราให้ยึดมั่นในวัตถุตรงหน้าเรา

-ขออัญเชิญเป็นมงคลแก่ชีวิตเรา และบอกกล่าวต่อเทพประจำตัวเรา เราทุกคน
    มีเทวดาหรือเทพประจำชะตา (แต่ไม่ใช่แบบคนมีองค์อะไรนั่นนะครับ)

-ตอนเช้า อาราธนาสวมคอได้เลย แขวนองค์เดียวสมาธิจิตนิ่งกว่าหลายองค์
    กำลังใจเราเอง เสริมเราได้เอง

-หากอธิษฐานขออะไร ให้จิตนิ่งและไม่ขุ่นมัว อย่าขอเรื่อยเปื่อยไปทุกวันไม่
    ซ้ำกัน คนเราฝืนแรงกรรมไม่ได้ ผ่อนลงได้บ้างเท่านั้น