แจ้งปิดกระทู้ พระอาจารย์พรสิทธิ์ วัดสว่างอารมณ์

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย arjarhnnop, 2 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. 5000

5000 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2008

งามหลาย ๆ อนุโมทนาครับ ..........
    พระอาจารย์ฯ เมตตาจริง ๆ
    ท่านเบ้เอารูปนี้มาลง หลาย ๆ คนวางแผนไปกราบพระอาจารย์กันแล้ว อิอิอิ
    ตอนแรกเห็นท่านเบ้ สะสมกุมารทอง นึกว่าทำงานค้าขาย
    เป็นทหารอากาศเฉยเลย แหะ ๆ

2. ballaman

ballaman เป็นที่รู้จักกันดี

เอางั้นเลยนะท่านโฆษก

3. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัย คงมีแผนกันไปหลายหน่อเลย ซิท่า.............555

ดีสุดยอด จะได้งดนิมนต์ต้นปี จะหนีไปเที่ยว ตปท.....555

4. sunjiaa

sunjiaa เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    ใจเย็นคับ อ.นพ

ผมยังไม่มีเวลาและ เงินพอจะไปเชียงใหม่คับ

ยังงัยรอจะไปกราบพระอ.พรสิท ทีบ้านอ.นพ อยุ่นะคับ

5. arjarhnnop

ชิ้นที่ 3 ตะกรุดเทวา ราคา 1,699 บาท คุณ ชาวประมง

ปิดรายการวันจันทร์ ที่ 7 ธ.ค. 52 เวลา 16.00 น<!-- google_ad_section_end --> <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

6. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

555 เสร็จผมแน่พี่สักกะไม่อยู่ด้วย อิอิ

7. arjarhnnop

คนขายสุนัข และ ลูกสุนัข 7 ตัว

<TABLE><TBODY><TR vAlign=top><TD><TABLE><TBODY><TR vAlign=top><TD>
    มีร้านค้าแห่งหนึ่ง ติดประกาศขายลูกสุนัข 7 ตัว เมื่อรู้ข่าว ก็มีเด็กๆ แวะเวียนเข้ามาเล่น มาชมลูกสุนัขทุกวัน แต่ก็ยังไม่มีใครตกลงใจซื้อ
    เพราะเป็นสุนัขพันธุ์ดี มีราคาค่อนข้างแพง

วันหนึ่ง ขณะที่เจ้าของร้านกำลังยุ่งอยู่กับการขายของอื่นๆ ให้แก่ลูกค้าในร้านเด็กชายหน้าตาน่าเอ็นดูคนหนึ่ง ก็มากระตุกชายเสื้อเขา เขาก้มลงมอง และถามว่ามีอะไรให้ช่วยหรือไม่

เพื่อนของผมบอกว่า ที่ร้านของคุณอามีลูกหมาขาย
    ผมอยากเลี้ยงลูกหมาสักตัว พ่อแม่ก็อนุญาตแล้ว
    ขอผมดูลูกหมาของคุณอาหน่อยได้ไหมครับ? เด็กบอกอย่างสุภาพ

อ๋อ ได้สิหนู พวกมันกำลังนอนเล่นอยู่หลังร้านน่ะ
    เจ้าของร้านกล่าวอย่างยินดี แล้วผิวปากเรียกสุนักทั้งเจ็ดออกมา เด็กชายยิ้มร่าเมื่อเห็นลูกสุนัขวิ่งตุ้ยนุ้ยออกมา ทีละตัว เขานับ...แต่ก็มีแค่หกตัวเท่านั้น
    ไหนว่ามีเจ็ดตัว มีคนซื้อไปตัวหนึ่งแล้วหรือครับ? เด็กชายถาม

เจ้าของร้านตอบว่า อ๋อ เปล่าหรอกหนู ยังไม่มีใครซื้อไปเลยสักตัว เพียงแต่ตัวสุดท้ายขาหลังเขาไม่ดี มันก็เลยต้องคลานออกมา วิ่งมาพร้อมกับพี่ๆ ของมันไม่ได้

สิ้นคำเจ้าของร้าน ลูกสุนัขตัวที่เจ็ดก็คลานออกมา
    ขาหลังทั้งคู่ของมันลีบเหลือนิดเดียว มันต้องใช้ขาหน้าลากพาร่างกายออกมาจากหลังร้าน

ลูกสุนัขมองมาทางเด็กชายแล้วครางงี้ดๆ เห็นได้ชัดว่า มันพยายามคลานมาหาเขา หางของมันกระดิกดุ๊กดิ๊กๆ อยู่ตลอดเวลา มันคลานเข้าไปเลียรองเท้าของเด็กชาย ท่าทางจะชอบเขามาก

เด็กชายหัวเราะแล้วอุ้มมันขึ้นมา ก่อนจะถามเจ้าของร้านว่า หมาตัวนี้ราคาเท่าไรครับ?

ปกติ อาบอกขายอยู่ตัวละสองพันบาทนะ เจ้าของร้านตอบ

เด็กชายนิ่งอึ้งไป ก่อนจะล้วงกระเป๋าหยิบเงินออกมานับ เขามีเงินอยู่เพียงสี่ร้อยห้าสิบบาทเท่านั้น

ผมมีเงินไม่พอซื้อหมาตัวนี้ เด็กชายพึมพำอย่างเศร้าใจ

เจ้าของร้านรีบบอกทันทีว่า โอ๊ะ! หนู ถ้าหนูอยากได้หมาตัวนี้ไปก็เอาไปเถอะ ม่ต้องจ่ายเงินหรอก อายกให้หนูฟรีๆ ไปเลย

เด็กชายฟังเจ้าของร้านแล้วชะงักไป ก่อนจะถามกลับไปอย่างไม่พอใจว่า ทำไมครับ ทำไมถึงบอกว่าไม่ต้องจ่ายเงินถ้าจะซื้อหมาตัวนี้?

ก็อย่างที่หนูเห็นอย่างไรล่ะ ลูกหมาตัวนี้มันติดมาพร้อมๆ พี่ๆ น้องๆ ของมัน และอาก็ไม่คิดว่าจะขายมันอยู่แล้ว เพราะมันพิการ วิ่งก็ไม่ได้ กระโดดก็ไม่ได้ ความจริง อาไม่อยากให้หนูได้ของมีตำหนิอย่างนี้ไปนะ ลองดูตัวอื่นดีไหม?

เด็กชายเม้มปากแน่นก่อนจะพูดว่า คุณอาดูอะไรนี่สิครับ ว่าแล้วเขาก็ดึงขากางเกงทั้งสองข้างขึ้น

เจ้าของร้านจึงได้เห็นว่า ขาของเด็กชายคนนี้ เล็กลีบ เช่นเดียวกับขาหลังของลูกสุนัข แต่ที่ทำให้เขายืนอยู่ได้ ก็เพราะมีขาเทียมช่วยพยุงเอาไว้

คุณอาครับ ขาของผมก็ลีบใช้การอะไรไม่ได้เหมือนกัน ผมเดินช้ากว่าเพื่อนคนอื่นๆ วิ่งก็ไม่ได้ กระโดดก็ไม่ได้ อย่างนี้ผมก็เป็นคนไร้คุณค่าหรือเปล่าครับ?

เจ้าของร้านนิ่งอึ้งไป ความรู้สึกผิดแล่นปราดเข้าสู่หัวใจของเขา

เด็กชายปล่อยขากางเกงลงแล้วพูดต่อว่า ผมจะซื้อสุนัขตัวนี้ ในราคาสองพันบาท เท่ากับลูกหมาตัวอื่นๆ แต่ว่าผมมีเงินไม่พอ ถ้าผมจะอ้อนวอนคุณอา
    ขอผ่อนราคาของลูกหมาตัวนี้ เดือนละหนึ่งร้อยบาททุกเดือน จนครบสองพันบาท คุณอาจะว่าอย่างไรครับ?

เจ้าของร้านน้ำตาไหลริน ทรุดตัวลงตรงหน้าเด็กชายและกอดเขาไว้ด้วยความประทับใจ พลางกล่าวขอโทษขอโพย ในสิ่งที่ตนได้ทำผิดพลาดไป

เขาบอกว่าไม่ขัดข้อง ที่จะให้เด็กชายผ่อนค่าตัวของลูกสุนัขตัวนี้ และกล่าวว่าถ้าสุนัขทุกตัวมีเจ้านายที่จิตใจดีอย่างเด็กชาย พวกมันก็คงจะมีชีวิตที่เป็นสุขอย่างมาก.
    .....................
    นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
    อย่าตัดสินคุณค่า จากรูปลักษณ์ภายนอก

ที่มา : นิทานสีขาว
    เล่าโดย ดร.อาจอง ชุมสาย ณ อยุธยา

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

8. sunjiaa

sunjiaa เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    บทความดีมาก ๆ เลยคับ อ.นพ

9. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

<table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td colspan="2" width="100%">กาลามสูตร

</td> </tr> <tr> <td colspan="2">[​IMG]กาลามสูตรกังขานิยฐาน 10 หมายถึง วิธีปฎิบัติในเรื่องที่ควรสงสัย หรือหลักความเชื่อ ที่ตรัสไว้ในกาลามสูตร

1. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการฟังตามกันมา (มา อนุสฺสเวน)
    2. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการถือสีบๆกันมา (มา ปรมฺปราย)
    3. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการเล่าลือ (มา อิติกิราย)
    4. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการอ้างตำรา หรือคัมภีร์ (มา ปิฏกสมฺปทาเนน)
    5. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะตรรก (มา ตกฺกเหตุ)
    6. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะอนุมาน (มา นยเหตุ)
    7. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการคิดตรองตามแนวเหตุผล (มา อาการปริวิตกฺเกน)
    8. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะเข้าได้กับทฤษฎีที่พินิจไว้แล้ว (มา ทิฏฐินิชฺฌานกฺขนฺติยา)
    9. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะมองเห็นรูปลักษณะน่าจะเป็นไปได้ (มา ภพฺพรูปตาย)
    10. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา (มา สมโณ โน ครูติ)
    [​IMG]ต่อเมื่อใด รู้เข้าใจด้วยตนว่า ธรรมเหล่านั้น เป็นอกุศล เป็นกุศล มีโทษ ไม่มีโทษ เป็นต้นแล้ว จึงควรละหรือถือปฏิบัติตามนั้น
    [​IMG]สูตร นี้ในบาลีเรียกว่า เกสปุตติสูตร ที่ชื่อกาลามสูตร เพราะทรงแสดงแก่ชนเผ่ากาละมะ แห่งวรรณะกษัตริย์ ที่ชื่อเกสปุตติยสูตร เพราะพวกกาละมะนั้นเป็นชาวเกสปุตตะนิคม ในแคว้นโกศล ไม่ให้เชื่องมงายไร้เหตุผลตามหลัก 10 ข้อ
    </td> </tr> <tr> <td colspan="2">[​IMG]

</td> </tr> <tr> <td colspan="2">ตัวอย่าง

</td> </tr> <tr> <td colspan="2">
    1. อย่าได้ยึดถือตามถ้อยคำที่ได้ยินได้ฟังมา ประเภท "เขาว่า" "ได้ยินมาว่า" ทั้งหลาย
    2. อย่าได้ยึดถือถ้อยคำสืบๆกันมา ประเภท "ใครๆว่า" "โบราณว่า" ตามกระแส
    3. อย่าได้ยึดถือโดยความตื่นข่าวว่า เข่าว่าอย่างนี้ ประเภทข่าวลือ ข่าวโคมลอย ทั้งหลาย
    4. อย่า ได้ยึดถือโดยอ้างตำรา อย่าไปตามตำรามากนัก ตำราว่าอย่างนั้น ต้องออกมาเป็นอย่างนั้น เท่านั้น เป็นอย่างอื่นไปไม่ได้เด็ดขาด เพราะอย่าลืมว่า ตำราบางเล่ม คนแต่งก็มั่วมาบ้าง เขียนไม่ครบบ้าง ใส่ไข่เอาเองบ้าง คนมีกิเลสไปแก้ไขตำรา คนมีผลประโยขน์ ไม่แก้ไขตำราเท่ากับเราโดนหลอก
    5. อย่าได้ยึดถือโดยนึกเดาเอาเอง เช่น เข้าใจเอาเอง หรือข้อมูลไม่พอ ใจร้อนเดาสุ่มเอา มั่วๆ เอา
    6. อย่า ได้ยึดถือโดยการคาดคะเน การคาดการณ์ตามประวัติศาสตร์ ตามสถิติ ความน่าจะเป็น ซึ่งอาจจะผิดก็ได้ เพราะเห็นแค่ร้อย อย่าเหมาว่าที่ร้อยเอ็ดจะเป็นไปด้วย
    7. อย่าได้ ยึดถือตรึงตามอาการ อย่าเห็นว่าอาการแบบนี้ น่าจะเป็นแบบนี้ ให้คิดเผื่อๆไว้ด้วย เช่น เห็นคนไข้เป็นแบบที่เคยรักษาคนอื่นๆมาก่อน อย่าไปตรึกเอาเองว่าเป็นแบบนั้น เห็นเงาก็จ่ายยาได้ เพราะเหนือฟ้ายังมีฟ้า อย่าเข้าข้างตนเอง นั่งสมาธิเห็นโน่น เห็นนี้ อย่านึกว่าเป็นจริง เพราะอาจจะเป็นจิตหลอกจิต
    8. อย่าได้ยึดถือโดย ชอบใจว่า ต้องกันกับทิฐิของตัว อย่าเอาความเห็นของตนเป็นใหญ่ อะไรที่ตรงกับที่ตนคิดไว้เท่านั้นที่เชื่อได้ คนคิดแบบนี้ ดื้อตายชัก
    9. อย่าได้ยึดถือโดยเชื่อว่าผู้พูดสมควรจะเชื่อได้ ระวังจะโดนหลอก อย่าลืมว่า สี่เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง
    10. อย่า ได้ยึดถือโดยความนับถือว่าสมณะนี้เป็นครูของเรา การยึดอาจารย์ของตนเองมากไป ก็ไม่ดี ควรทำตาม ทดสอบดู ถ้าผิดพลาดก็ไม่ต้องเชื่อ ถ้าทำแล้วดีขึ้นก็แสดงว่าเชื่อได้
    ขออนุญาตเอามาหลักธรรมเรื่องกาลามสูตรมาให้อ่านพิจารณากันครับ เวลาท่านจะเชื่อสิ่งใดควรพิจารณาด้วยปัญญา ใช้สติ มีหลักฐานหรือพยานให้พร้อมก่อนครับผม ความเข้าใจผิดเพียงเล็กน้อยอาจจะเหมือนน้ำผึ้งหยดเดียวที่ก่อมหาสงครามอันยิ่งใหญ่ เฉกเช่น มหาสงครามครูเสด ที่เป็นมหาสงคราวที่ยาวนานมากและก่อให้เกิดการสูญเสียที่ยิ่งใหญ่ครับ
    </td></tr></tbody></table>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2009
  10. arjarhnnop

เข้าชั่วโมง สุดท้ายแล้วนะครับ

2 ท่านที่แข่งกันอยู่ อย่านอนใจนะครับ เสือซุ่มก็ยังมี

อีกหลายคน ก็พยายามหน่อยนะครับ โชคดีทุกท่านครับ

11. สักกะ

สักกะ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    หึ หึ หึ

บวก 1 บาท เป็น 1700.- บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2009
  12. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

แหม มาหยอกด้วยนะครับพี่สักกะ ผมละกลัวจริงๆ เลยท่าน

13. ballaman

ballaman เป็นที่รู้จักกันดี

พลซุ่มยิง.... เข้าที่ ตรวจสอบกระสุนและเป้าหมาย

รอคำสั่ง!!!

14. arjarhnnop

เหลือ อีก 30 นาทีนะครับ

ใครจะมาเป็นเจ้าของ...............???

15. arjarhnnop

ชิ้นที่ 3 ตะกรุดเทวา ราคา 1,700 บาท คุณ สักกะ

ปิดรายการวันจันทร์ ที่ 7 ธ.ค. 52 เวลา 16.00 น<!-- google_ad_section_end --> <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

16. arjarhnnop

17. สักกะ

โทรไปถามพระอาจารย์ตอนบ่าย ท่านบอกว่า ดอกนี้ดีทางโชคลาภ ท่านจารให้ลูกศิษย์ที่กำลังจะไปเมืองนอก ออกจากสมาธิแล้วก็จารให้ลูกศิษย์ไป ลูกศิษย์ใช้แล้วก็มีเงินเข้ามาไม่ขาด กลับมาศิษย์ก็เอามาถวายพระอาจารย์เพื่อหาเงินสร้างวัด

เอาข้อมูลมาให้ประกอบการตัดสินใจ เดี๋ยวจะหาว่าเราอุบไว้คนเดียว อิอิอิ

18. สักกะ

คนหาปลาไม่อยู่ใช่ไหมเนี่ย เราจะได้ครอบครองแบบไม่ต้องลุ้นมาก อิอิอิ

19. sembay

sembay เป็นที่รู้จักกันดี

ทามไมเพิ่งมาบอก

20. nishiki

nishiki เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    มาด้วยคน....

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้