แจกแผ่นยันต์หนุนดวงชะตาฟรี

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย เด็กไร้เดียงสา, 5 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. keh

keh เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    ตอบแล้วคร้าบบบบ

ขออภัยจริง ๆ ค่ะ ได้รับ PM อ่านและตอบแล้วจ้า

2. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ที่นั้นปาฏิหารหลวงปู่มีเยอะมากไม่รู้จะเอาอะไรมาเล่าตะมีเรื่องตลกอยู่เรื่องที่พระหลานท่านเล่าให้ผมฟังว่ามีคนแก่ที่มาช่วยวัดคนหนึ่งแก่ปวดปัสสาวะแต่ไม่รู้ยังไงเอารองเท้าตรงกุฏิท่านไปใส่กลับมาขาบวมใหญ่เลย *-* พอมาขอขมาก็หายครับ แล้วตอนหนึ่งที่ผมกับพระเณรในวัดทำถนนกันธรรมดาหลวงปู่จะมาคุมงานมีอยู่ช่วงหลวงปู่ไม่ค่อยมาหรือปาวจำไม่ได้แล้วพระกับเณรก็พูดกันวันนี้หลวงปู่ไม่มาหรอก มีเขาอยู่หลวงปู่ไม่มาหรอก สักพักหลวงปู่เดินมาเมื่อกี้ใครเอ่ยถึงท่านพระเณรรีบบอกกันใหญ่ไม่มีๆ ฮามากเลยตอนนั้น

อยู่ที่นั้นมีอีกเรื่องเด็กในหมู่บ้านที่เป็นเณรนอนอยู่บนกุฏิอยู่ก็โดนอะไรไม่รู้แทงตูดมาจากใต้กุฏิแล้วรีบเดินลงมาหาพระพระก็บอกไม่มีใคร ที่โดนคือผีเขาแทงตูด อยู่ตรงนั้นหลังจากช้าทางเดินผีพระยังเล่าให้ฟังว่า คนตายไป 3 วันเคยได้ยินเสียงผู้หญิงร้องไห้แต่เปิดออกไปดูไม่มีใคร ได้พระที่อยู่บริเวรนั้นก็ก็ว่าได้ยินเหมือนกัน มีเรื่องเหลือเชื่อเยอะแต่ผมไม่อยากเล่าเด๋วเกิดการผิดผลาดอะไรมันจะไม่ดี อยู่นั้นมีทั้งผีจริงทั้งกลัวไปเอง บางอย่างเราอาจจะคิดไปเองอาจจะทำคนอื่นเข้าใจผิดได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2009
  3. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    สงสัยช่วงนี้บอร์ดแฮงก์ คนเลยเข้ามาคุยกันไม่ค่อยได้

ว่าจะถาม อ.คนวัด ว่าเมื่อคืนได้ดูตีสิบมั้ยครับ เค้าเชิญฤาษีมา 3 ท่าน

4. keh

เรียนอ.คนวัด และญาติธรรมทุกท่าน

วันนี้เก๋ได้เดินทางไปที่ตราดค่ะ เวลาตี 4.30 น.ออกจากระยอง (ได้นอน 2 ชั่วโมงเอง ) เบลอ ๆ อ่ะ นอนน้อยเพราะต้องไปอยู่เป็นเพื่อนเพื่อนอีกคน ตีรถไปมา และต้องเป็นคนรับส่งเพื่อน (เพื่อนกลัวผีไม่กล้าออกมา เลยต้องเป็นคนไปรับ...จริง ๆ ก็กลัวนะตี 4 ขี่ไปคนเดียวแต่ใจดีสู้เสือ) ก็เลยได้พักผ่อนน้อย เข้าเรื่องเลยนะคะ

วันที่ 6 พฤษภาคม 2552

เวลาประมาณ 09.30 น. พระอาจารย์ไพรวัลย์ ชยทตโตและศิษยานุศิษย์ ทำพิธีบวงสรวงเกริ่นอย่างละเอียดว่าให้หายโรค หายเคราะห์ หายโศก เจริญแต่สิ่งดีงาม (ท่านกล่าวรายละเอียดอย่างเยอะ)

ในงานพิธีที่สำนักปฏิบัติธรรมหาดทรายแดง จ.ตราด ทำพิธีแบบล้านนา มีพระครูบาคำเป็ง จ.เชียงใหม่ และพระอาจารย์ไพรวัลย์ ชยทตโต คณะพระภิกษุสงฆ์จากอีกหลายวัด

บรรยากาศที่นี่สงบมาก อยู่ท่ามกลางธรรมชาติ และรู้กันเฉพาะกลุ่มคนผู้มีจิตศรัทธาค่ะ (เก๋ก็โชคดีที่อาจารย์ที่สอนกรรมฐานคนแรกโทรมาบอกแต่สิ่งดี ๆ ให้เสมอ ย้ำนักย้ำหนาว่าให้ลูกสาวคนนี้ไปให้ได้ ท่านคงเช็คดวงชะตาเก๋แล้วก็คงจะเป็นห่วง เพราะมีหลายคนทักย้ำนักย้ำหนาว่าชะตา...แล้ว)

ภาพบรรยากาศรอบข้าง ฝากไฟล์ได้แค่วันเดียวเอง เฮ้อ โหลดใหม่แล้วน้า

***แจกแจงบุญค่ะ***

หลังจากทำพิธีสืบชะตาแล้ว ได้ร่วมกันถวายสังฆทาน ภัตตาหารอาหารคาว หวาน และอุทิศส่วนกุศล

เมื่อท่านได้ฉันเสร็จแล้ว พี่ ๆ ที่พาไปได้พาเก๋ไปเข้าไปถวายพวงมาลัยมะลิบ้านหอม ๆ แด่พระอาจารย์ไพรวัลย์ กับพระครูบาคำเป็ง พอเก๋จะเดินออก ท่านทักอาจารย์เก๋ว่าจะกลับเลยหรอ พอนั่งลงท่านมอบผ้ายันต์ให้ค่ะ (สีชมพูด้วย ช้อบชอบ) ได้กันทุกคนจ้า แต่เครื่องสแกนสแกนได้ไม่เต็มผืนนะคะ

ท่านอัธยาศัยเป็นกันเอง พูดคุยยิ้มแย้มและอารมณ์ดีจ้า ให้ญาติธรรมอนุโมทนาบุญนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2009
  5. keh

ขอความร่วมมือช่วยงานมูลนิธิของแม่ต้อยค่ะ

“บ้านโฮมฮัก” เป็นบ้านแห่งความรักของเด็ก ๆ นับร้อยชีวิตที่มาอาศัยพักพิงในยามที่ไม่เหลือใคร เด็กๆ ที่นี่มีทั้งเด็กกำพร้าที่ติดเชื้อเอดส์จากพ่อแม่เด็กกำพร้าไม่ติดเชื้อแต่ถูกชุมชนผลักไสด้วยความรังเกียจ เด็กที่พ่อแม่มีปัญหาไม่สามารถเลี้ยงดูได้ เด็กที่มีปัญหายาเสพติด เด็กบางคนมาด้วยหัวใจที่แตกสลายพร้อมกับร่างกายที่บอบช้ำจากการกระทำ ทารุณกรรมของผู้ใหญ่เรื่องราวของเด็กบางคนดั่งนิยายที่กรีดกระชากใจผู้ที่ได้รับรู้

บ้านโฮมฮักอบอุ่นด้วยรักแต่แร้นแค้น

"บ้านโฮมฮัก" เป็นบ้านแห่งความรักของเด็ก ๆ นับร้อยชีวิตที่มาอาศัยพักพิงในยามที่ไม่เหลือใคร เด็กๆ ที่นี่มีทั้งเด็กกำพร้าที่ติดเชื้อเอดส์จากพ่อแม่เด็กกำพร้าไม่ติดเชื้อแต่ถูกชุมชนผลักไสด้วยความรังเกียจ เด็กที่พ่อแม่มีปัญหาไม่สามารถเลี้ยงดูได้ เด็กที่มีปัญหายาเสพติด เด็กบางคนมาด้วยหัวใจที่แตกสลายพร้อมกับร่างกายที่บอบช้ำจากการกระทำ ทารุณกรรมของผู้ใหญ่เรื่องราวของเด็กบางคนดั่งนิยายที่กรีดกระชากใจผู้ที่ได้รับรู้

เด็กที่นี่มีทั้งหมด 104 ชีวิต ตั้งแต่อายุ 4 วันไปจนถึง 20 ปี บางรายถูกพ่อแม่เร่ขายให้ไปเป็นขอทานบางรายกำลังถูกขายไปเป็นหญิง*** และอีกหลายกรณีที่สะเทือนใจ อาทิ กรณีของน้องส้ม (นามสมมติ) เด็กหญิงวัย 3 ขวบ แววตาสดใสน่ารัก แต่โดนผู้ใหญ่ใจโหดร้ายป้ายบาดแผลทั้งร่ายกายและจิตใจให้เธอด้วยการข่มขืนเธอมาในสภาพอวัยวะเพศฉีกขาด จิตใจบอบช้ำ ซ้ำร้ายเธอติดเชื้อเอดส์หรือกรณีของน้องโฟร์ (นามสมมุติ)พ่อแม่เสียชีวิตเพราะเอดส์ เธอเองก็ได้รับเชื้อเช่นกัน บ้านเธอยากจน ยามหิวโหยก็เคี้ยวข้าวสารประทังชีวิต เพราะไม่มีใครดูแลมีวัดใกล้บ้านเธอจึงไปขอเศษข้าวเศษแกงประทังชีวิต แต่ซ้ำร้ายโดนพระใจโฉดข่มขืน ทุกวันนี้ร่างกายเธอแคระแกรนเพราะขาดสารอาหาร และเอดส์ทำให้เธอมีอาการชักหลายครั้ง จนมีผลทางสมองทำให้เธอพัฒนาการช้ากว่าเพื่อน ๆ ในวัยเดียวกัน
    “แม่ต้อย”ของเด็ก ๆหรือ สุธาสินี น้อยอินทร์ หญิงเหล็กหัวใจแกร่งที่มีความตั้งใจงานเพื่อสังคมมาโดยตลอดนับตั้งแต่เรียน จบ จากจุดเริ่มต้นที่ได้ทำงานเกี่ยวกับการดูแลเด็ก โดยไม่รับเงินเดือน

จนกระทั่งมาตั้ง "มูลนิธิ สุธาสินี น้อยอินทร์ เพื่อเด็กและเยาวชน" อยู่ที่เลขที่ 3 หมู่ 12 บ้านประชาสรรค์ ต.ตาดทอง อ.เมือง ยโสธร โทร 0-4572-2241

แม่ต้อยก่อตั้งบ้านโฮมฮักมา 20 กว่าปีแล้วแต่จดทะเบียนเป็นมูลนิธิเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมาเป็นพินัยกรรมเพื่อความอยู่รอดของเด็กๆเมื่อเธอต้องจากไป ทรัพย์สินทั้งหมด บ้าน รถ ที่ดิน มรดก ของพ่อแม่ก็ขายหมดมาเป็นค่ายา ค่าอาหาร ค่าเทอม ค่าน้ำ ค่าไฟ ของเด็ก ๆ ที่สูงถึงเดือนละ 4-5 แสนบาท สุดท้ายแม้กระทั่งสร้อยที่ใส่ติดคอยังต้องขาย เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายให้เด็กๆ ซึ่งเปรียบเสมือนลูกๆ ของเธอก่อนเมื่อเปิดเทอม
    <O:p</O:p
    แม่ต้อย เล่าว่า บ้านโฮมฮักเป็นบ้านหลังที่อบอุ่นเพื่อเด็ก ๆ ที่ยากไร้ขาดที่พึ่งพิงเราอยู่กันด้วยความรัก แต่แร้นแค้นปัจจุบันขายสมบัติจนหมดเกลี้ยงตัวแม้จะมีเงินบริจาคเข้ามาแต่ก็ไม่พอ เด็ก ๆ ที่บ้านโฮมฮักต้องช่วยเหลือกัน แบบพี่ดูแลน้อง ปลูกผัก หาแมลงกินประทังชีวิต แต่ด้วยความแห้งแล้งก็ยากลำบากเหลือเกิน แค่น้ำใช้อาบทั้งบ้านก็ไม่พอ จะเอาน้ำที่ไหนไปรดผักแมลงที่หาได้ต้องเอาไปคั่วแล้วป่น โรยข้าวเพื่อให้พอกินกันทั้งบ้านเด็กก็มีแต่ตัวเล็ก ๆบางส่วนก็ป่วย บางส่วนไปโรงเรียนที่โตขึ้นมาหน่อยก็ต้องดูแลน้องตัวเล็ก ๆ ที่ยังช่วยเหลือตัวเองไม่ได้และบางคนก็ต้องพยาบาลน้อง ๆที่เจ็บป่วย

"ที่น่าเศร้าใจคือสังคมยังมีการเลือกปฏิบัติและอคติต่อผู้ติดเชื้อเอดส์เมื่อส่งเด็กไป<O:p<?xml:namespace prefix = v ns = "urn:schemas-microsoft-com:vml" /><v:shapetype class=inlineimg id=_x0000_t75 title="Tongue out" alt="" border="0" src="http://palungjit.org/images/smilies/tongue-smile.gif" stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" smilieid="24" v:shapetype o<>โรงเรียนต้องหาโรงเรียนที่ไกลออกไปบางครั้งเมื่อรู้ว่าเด็กมาจากที่นี่ พ่อแม่ <O:p</O:p
    ผู้ปกครองก็ประท้วงให้ไล่เด็กออกเพราะสังคมยังขาดความเข้าใจว่าไม่สามารถ<O:p</O:p
    ติดเชื้อจากการอยู่ร่วมกัน แต่ติดทางเลือดและการมีเพศสัมพันธ์เท่านั้นทำให้ไม่เข้าใจ เด็กเหล่านี้ว่าป่วยแค่ร่างกายแต่ยังมีชีวิตจิตใจ... มีความรู้สึกนึกคิด...ร้องไห้ได้เหมือนกับเราเด็กเหล่านี้โดนมองเหมือนเป็นตัวประหลาดที่ไม่มีใครอยากเฉียดกรายเข้าใกล้ขนาดเหลือแต่ร่างไร้ลมหายใจจะเผาในวัดยังไม่ได้ ชาวบ้านกลัวขี้เถ้าฟุ้งไปในอากาศ...ตกหลังคาบ้านแล้วจะติดเอดส์กันทั้งหมู่บ้าน" แม่ต้อย เล่าทั้งน้ำตา

มีเด็กระยะสุดท้ายที่แพทย์พิพากษาว่า อยู่ได้อีกไม่ถึงเดือน หรือ 2 เดือน<O:p</O:p
    กับเด็กที่แพทย์หยุดยา เพราะดื้อยาแล้ว ส่งมาอยู่รอความตายที่นี่แต่ด้วยความรัก<O:p</O:p
    ความอบอุ่น และบรรยากาศที่ดูแลกันเหมือนพี่น้อง เด็ก ๆ หลายคนกลับมีชีวิตอยู่<O:p</O:p
    ได้เกินกำหนดที่แพทย์บอกเช่น น้องก้อง (นามสมมุติ)มาตอนอายุ 8 เดือน <O:p></O:p>
    ซึ่งหมอไม่รักษาแล้ว เพราะเชื่อว่าอยู่ได้อีก 2 เดือน แต่ตอนนี้น้องก้องสุขภาพแข็งแรงดี อายุ 12 ขวบแล้ว ช่วยพี่ๆ รดน้ำผักทุกวัน
    แต่ตอนนี้ผักปลูกได้น้อย แมลงหาจนไม่มีให้หาแล้วข้าวกินได้ครึ่งท้องเพื่อแบ่งอีกครึ่งให้น้อง ๆ ซ้ำร้ายแม่ต้อยของเด็กกำลังป่วยด้วย "มะเร็งลำไส้ระยะสุดท้าย" <O:p</O:p

ซึ่งหมอบอกว่าเธอจะอยู่ได้อีกไม่เกิน 6 เดือน แต่หัวใจแม่เกินร้อยที่เธอมอบให้เด็กๆ ทำให้เธอสู้บางคืนเธอถูกรุมเร้าด้วยอาการปวดที่ไม่ได้พักผ่อนจากการทำงานหนักพอช่วงกลางคืนถึงกับนอนไม่ได้ต้องลุกออกมาเดิน หาก ใครไปบ้านโฮมฮักไม่รู้คนไหนแม่ต้อยละก็ ให้สังเกตที่ข้อเท้าจะมีกระดิ่งเป็นลูกกระพรวนห้อยไว้ เพราะยามเธอออกมาเดิน เด็ก ๆ ได้ยินเสียงกระดิ่งจะได้ไม่กลัวคิดว่าเป็นผี ..แต่ จะมีวันไหนที่แม่ต้อยไม่ลุกออกมาเดินอีกแล้วก็ไม่รู้ !?! แล้วเด็ก ๆ จะอยู่กันได้อย่างไร ต้องกำพร้าครั้งที่สองในชีวิตกันอีกแล้วหรือ ?

ปัจจุบันบ้านโฮมฮักกำลังประสบภาวะขาดแคลนทุนทรัพย์ อย่างหนักและยังขาดครูพี่เลี้ยง ขาดเจ้าหน้าที่อาสาสมัครที่ทยอยถอนตัวออกไป เราลองมาช่วยกันสร้างปาฏิหาริย์ให้บ้านโฮมฮักเพื่อช่วยเหลือเด็ก ๆ ที่ถูกทอดทิ้ง ใครที่เคยคิดว่าพวกเขาเหล่านั้นเป็นส่วนเกินเป็นส่วนที่ต้องกันไว้ให้อยู่อีกโลกเป็นอีกชนชั้นของสังคม ก็น่าจะมองกันใหม่ เพราะพวกเขาเป็นเพียงเด็ก เป็นชีวิตที่ไร้เดียงสา แววตาบริสุทธิ์ไม่ได้รับรู้ถึงเรื่องราวที่ผู้ใหญ่ยัดเยียดให้เด็กน้อยเหล่านี้เกิดมาจากปัญหาที่พวกผู้ใหญ่สร้างขึ้นทั้งนั้น
    ถ้าหากใครได้ไปสัมผัสเยี่ยมเยือน เด็กๆ ที่บ้านโฮมฮัก จะเห็นแววตาที่สดใส ร่าเริง ทุกคนจะดีใจที่มีพี่ๆ ไปเยี่ยม ยิ่งถ้าไปเล่นไปสัมผัสเด็ก ๆ เหล่านั้นด้วยจิตกุศล ด้วยความรักก็เหมือนได้ต่อเติมชีวิตอันสดใส จากเด็กที่ไม่ลุกเดิน ซึมเศร้าเหม่อลอย ไม่มีแม้แต่รอยยิ้มเมื่อเห็นผู้มาเยี่ยมเยือนจะดีใจ ลุกขึ้นมาต้อนรับ มีรอยยิ้ม เพราะนานมากแล้วที่ถูกทอดทิ้ง ไม่ค่อยมีใครไปเยี่ยมเยือน
    "พี่ ๆ จะกลับมาหาพวกหนูกันอีกมั๊ยคะ"
    "พี่หนูอยากได้เสื้อสีแดงไว้ใส่หนูจะได้ใส่ก่อนตายมั๊ยคะ"และอีกมากมายคำพูดอันเสียดแทงหัวใจพี่ๆ ทุกคน อยากให้สังคมได้รับรู้ ก่อนจากกันโบกมือลาด้วยน้ำตา และแววตาของเด็ก ๆ ที่มองรถจนลับตาพร้อมกับความหวังว่า จะมีใครมาเยี่ยมเยือนและนึกถึงพวกเขาเหล่านั้นกันอีกบ้าง<O:p></O:p>

ตอนนี้บอกบุญได้ของเยอะมากมาย ทั้งตุ๊กตาตัวใหญ่ยักษ์หลายตัว กิ๊ฟติดผม ยางมัดผม อุปกรณ์การเรียน ข้าวสาร อาหารแห้ง เสื้อผ้า เก๋อยากขอบอกบุญ รวบร่วมปัจจัยค่ะ เพราะมีค่าจัดส่งของที่เตรียมไว้ไม่พอแล้ว เนื่องจากของเยอะมาก ๆ คุณพ่อบอกว่า "ถ้าลูกขยันบอกไม่หยุดยั้ง คุณพ่อไม่มีที่จะนอนแล้วนะเนี่ย" ส่วนปัจจัยบางส่วน โชคดีมาก นั่งอธิษฐานอยู่ จู่ ๆ เจอฝ่ายไอทีของไออาร์พีซี กับฝ่ายบุคคล พี่ ๆ บอกให้เก๋ทำเรื่องไปจะช่วยกันเต็มที่ค่ะ

จึงเรียนแจ้งมา หากใครอยากร่วมสงเคราะห์ด้วยกัน ค่าพาหนะ นั้นอานิสงส์คือ มีความสุขตลอดชีวิต ส่วนยอดที่เรื่องจะจัดสรรให้แม่ต้อยจ่ายเป็นค่าน้ำค่าไฟ ค่ายาน้อง ๆ (สร้างบารมีด้วยกันนะ)

สำหรับใครไม่มั่นใจในตัวเก๋ ก็โอนไปที่บัญชีแม่ต้อยได้เลยค่ะ
    โอนเงินไปได้ที่ ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขายโสธร
    ชื่อบัญชี มูลนิธิสุธาสินี น้อยอินทร์ เพื่อเด็กและเยาวชน <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    เลขที่ 561-2-21187-7
    เพื่อความสบายใจ บุญไม่ใช่การบังคับค่ะ เพียงแต่ค่าจัดส่งของมันมากกว่าที่เตรียมไว้จ้า หากใครจะร่วมสร้างบารมีด้วยกันตามประสาสหธรรมมิกและญาติธรรม ก็ยินดีและขอบพระคุณค่ะ

ธนาคารกรุงไทย สาขาระยอง
    ชื่อบัญชี ทิติภา บรรจงอักษร
    เลขที่บัญชี 218-000356-0

กรุณาแจ้งเก๋ด้วยนะคะ สำหรับยอดที่โอนมาทางพีเอ็มจ้า เพราะบางส่วนสหายธรรม ฝากทำบุญที่วัดท่าซุง กับร่วมทำบุญทุกอย่าง ฯลฯ เดี๋ยวอัพเดทแยกยอดไม่ถูกต้อง

**** ขอบพระคุณต่อพระรัตนตรัย ผู้มีพระคุณ ครูบาอาจารย์ พรหมเทพเทวาที่สงเคราะห์ พร้อมทั้งอาจารย์และญาติธรรมทุกท่านค่ะ ขอให้คล่องตัวทุกประการ สะดวกในการสร้างบารมี บุญรักษาทุกทิวาและราตรี บรรลุธรรมฉับพลัน และนิพพานในชาติที่ต้องการ ****rat_wting
    </v:shapetype>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2009
  6. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตครับ

ร่วมประมูลตะกรุดในตำนาน "มหาโชคโลกอุดรพรสิทธิ(๘ นิ้ว)" ปัจจัยทั้งหมดนำไปสร้างศาลาครับ เชิญเข้าไปดูเลยครับ

7. keh

อนุโมทนาสาธุค่ะ ขอบพระคุณจ้า คุณพี่piggi

8. keh

แจกแจงบุญจ้า

ทำบุญที่วัดวังดาบ อ.มะขาม จ.จันทบุรี

ถวายร่วมสร้างพระกับเพื่อน ๆ ในกลุ่ม ถวายมะลิบ้านแด่หลวงพ่อสวิงจ้า ตอนไป ถ่ายรูปบรรยากาศของวัดมาได้แค่ไม่กี่ภาพจ้า โชเฟอร์รีบมาก มีภาพ
    ต้นบัวสวรรค์มาให้ดูด้วย ไม่รู้สรรพคุณ อ.คนวัด คุณสุคะตะถะ หรือญาติธรรมท่านใด รู้ช่วยบอกหน่อยจิ

มีศพ(ฆ่าตัวตายประชดเรื่องความรัก) อยู่ที่ศาลา ท่านเลยชวนให้ไปดูศพพิจารณาความตาย และ ก่อนไปดูศพท่าน เทศน์เกี่ยวกับความรักเพราะพี่ในกลุ่มคนนึงสนิทกับท่านมากมีครอบครัว ท่านก็ย้ำว่า "อย่าประมาท ทำตนให้ดี ให้รักเดียวใจเดียว ปัญหาก็จะไม่เกิด และให้ทำความดี จะอายุเท่าไหร่ก็ตายทั้งนั้น ไม่เลือกวัย และไม่มีใครหนีพ้น"

ขอให้ทุกท่านอนุโมทนาบุญค่ะ อีกบุญคือ ได้ชักชวนพี่ ๆ (คนระยอง)ไปวัดท่าซุง เพื่อเข้าร่วมพิธีไหว้ครูประจำปี และสะเดาะเคราะห์ ชวนเค้าเป็นครั้งที่ 2 และตอนนี้จาก 2 คนเพิ่มเป็นไปด้วย 8 คน เลยนัดเจอกันที่วัดท่าซุง เพราะเก๋ต้องไปหาพี่ภู (รับปากไว้ว่าจะไปกับพี่เค้า) อีกทั้งทางพัทยา ลูกค้าเหมารถตู้จะไปวัดท่าซุงด้วย เลยจะแวะไปทักทายจ้า

เก๋ ณ ระยอง

ป.ล. ไปก่อนนะคะทุกคน ต้องไปขึ้นรถเพื่อไป พัทยาใต้ (หาพี่ลำภู) ตอนกลางคืนถ้าไม่ผิดแผนจะไปพักที่นครสวรรค์จ้า เพราะก็สหายธรรมอยู่ที่นั่นก็เยอะ เค้าให้ไปแวะค้างเพราะไม่เจอกันมานานหลายปี หลังจากเสร็จงานบุญที่รับปากไว้

ไฟล์ที่แนบมา:

9. thawatychai

thawatychai Active Member

ผมขอด้วย
    นายธวัชชัย เอกอรพรรณ
    1/56 ม.3 ซ.สุขสวัสดิ์8
    แขวงจอมทอง เขตจอมทอง กทม. 10150

10. สุคะตะถะ

สุคะตะถะ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับบุญนี้ด้วยครับ อย่างไรเสียสูตรยารักษาโรคเอดส์ที่บอกไปน่าจะช่วยเด็กๆได้บ้างนะครับ
    ขยันขันแข็งจริงๆสำหรับเรื่องบุญ สาธุ สาธุ ดูแลธาตุขันต์ให้ทรงอยู่ได้จนงานเสร็จก่อนนะ

11. สุคะตะถะ

สุคะตะถะ เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับวันที่ 8 วิสาขบูชานี้ทางทีมงาน "พลังจิตพิชิตภัยพิบัติ" จะไปเข้าเฝ้าสมเด็จเกี่ยว เพีอกราบทูล ท่านเรื่อง

งานที่เราทำถวายพระพุทธศาสนา ในนามของเวบพลังจิต

และกราบขอพระเมตตาท่านในกิจพระพุทธศาสนา เรื่องการหล่อพระเจ้าองค์แสน ให้ลุล่วง ในเรื่องสถานที่ ให้เป็นที่เรียบร้อยไป

ซึ่งจะทำให้งานประชาสัมพันธ์ดำเนินไปได้อย่างเต็มที่

โดยเราจะเดินทางไปที่ วัดสระเกศ หรือวัดภูเขาทอง ทางประตูใกล้ถนนหลานหลวง ฝั่งโรงเรียน วัดสระเกศ

เวลา8.30 น.

โดยกำหนดการคือ

9.00 น. พระท่านทำวัตรเช้าวันพระใหญ่ และสมเด็จท่านลงเทศน์ แสดงธรรม

หลังจากนั้น ท่านจะเปิดโอกาสให้ญาติโยม ถวายของต่างๆ ซึ่งทีมงานก็จะจัดของถวายด้วยรวมทั้งพระบรมสารีริกธาตุ และ หนังสือโครงการต่างๆ ที่ทางทีมงานดำเนินงานไปแล้ว

บอกบุญเพื่อร่วมอนุโมทนาครับ

12. พรบารมีสามสิบทัศ

พรบารมีสามสิบทัศ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมบรมจักพรรดิ์ปิดทองทั้งองค์ หน้าตัก4ศอก วัดตะโก อ.ตาพระยา จ.สระเเก้วไป ๑,๕๐๐ บาท

เชิญทุกท่านร่วมมหาทานบารมีสร้างสมเด็จองค์ปฐมปิดทองหน้าตัก4ศอกวัดตะโกเพื่อชำระหนี้สงฆ

ขออนุโมทนาบุญมายังญาติธรรมทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2009
  13. เด็กไร้เดียงสา

เด็กไร้เดียงสา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญทั้งหลายทั้งมวลของน้องด้วยนะครับ ต้นบัวสวรรค์นั้นมีสรรพคุณเป็นยาครับ รักษาโรคระบบเลือดได้เป็นอย่างดี แต่ต้องใช้ใบดอกกิ่งก้านมาผสมรวมกันด้วยถึงจะให้ผลมากที่สุดครับ
    เฉพาะดอกอย่างเดียวก็ถือว่าสุดยอดแล้วครับ
    มะเร็งของแม่ต้อยตามที่ดูสภาพธาตุขันธ์มันไม่ค่อยไหวครับแต่ก็มีกำลังใจที่ดีมากๆอยู่ หวังว่าผลบุญของการสงเคราะห์เด็กๆที่แม่ต้อยทำน่าจะช่วยให้แม่ต้อยมีกำลังใจมีร่างกายที่แข็งแรงอีกต่อไปได้มาก คนดีๆเช่นนี้หาได้ยากในสังคมปัจจุบันนี้
    มีต้นไม้ชนิดนึงครับมักขึ้นตามข้างถนน มีดอกเล็กๆ ขึ้นตอนน่าฝนเป็นส่วนมากสามารถเปลี่ยนล้างระบบเลือดได้ดีมากครับ อยากให้เอาต้นไม้นี้ไปต้มกินและอาบจังเลยครับเด็กๆทุกคนรวมทั้งแม่ต้อยคงสบายกายดีขึ้นอีกมาก
    อนุโมทนาบุญทั้งหลายทั้งมวลด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2009
  14. เด็กไร้เดียงสา

เด็กไร้เดียงสา เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้อีกซักครู่ผมจะเดินทางไปร่วมพิธีไหว้ครูที่อ่างทองหลวงพ่อศักดิ์ชัย อย่างไรจะนำภาพมาให้ชมนะครับ

15. chantasakuldecha

chantasakuldecha เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ วันนี้เป็นวันวิสาขบูชาขอน้อมจิตบูชาคุณพระพูทธองค์

16. เด็กไร้เดียงสา

ต้องการคนปราบมารด่วนสนใจติตต่อผมได้เลยครับ มารมันเยอะครับช่วงนี้มีหลายคนที่รู้ว่าผมจะละฯขอร้องให้ผมอยู่ต่ออีกมากครับจะอยู่ได้ก็อยู่ที่กำลังใจของทุกท่านเท่านั้นครับแต่กำลังกายนั้นไม่ต้องถามครับมันทะลุหมดแล้วครับ ผู้ที่มีญาณสูงได้โทรมาคุยมาหาผมบอกผมเป็นห่วงผมมาก แต่มารมันเยอะครับ เมื่อวานตอนดึกก็มีผู้มีญาณท่านนึงโทรมาผมป่วยอยู่ครับบอกว่าอาจารย์ๆกระเพาะปอดทะลุจะหมดแล้วนะ อาจารย์ทำไมไม่ทรงญาณช่วย ผมบอกว่าตอนนี้มันทรงไม่ไหวครับมันมีแต่ทรุด มารมันฉลาดครับมันเล่นงานผมตายไม่ได้มันก็จะทำให้ผมตายทั้งเป็นไม่รู้ไปทำอะไรไว้ให้มัน มันถึงตามผมขนาดนี้แต่ก็มีมีคำพูดบอกผมว่าเราช่วยเขา เขาเคยช่วยเราไหมเขาเคยมองเห็นความดีของเราบ้างไหมคนเดี๋ยวนี้ไม่รู้จักสำนึกมารจริงๆ คำพูดนี้กลอกหูผมทุกวันแต่ผมก้ไม่สนใจครับเราทำดีเพื่อช่วยคนแม้คนมองไม่เห็นเทวดาฟ้าดินท่านเห็น ผมไม่สนใจหรอก ครับ อีกไม่นานเราก็ตายแล้ว ช่างหัวมัน การทีผมสงเคราะห์มอบวิชาความรู้ให้แก่คนอื่นๆนั้นเป็นเพราะผมรู้ดีครับว่าผมจะอยู่อีกไม่นานครับขอบอกไว้นะที่นี้เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2009
  17. chantasakuldecha

chantasakuldecha เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับพี่อ.คนวัดด้วยครับ ผมอยากจะไปด้วยแต่วันนี้ผมทำงานตอนกลางคืนผมจะสวดมนต์และภาวนา

18. เด็กไร้เดียงสา

อุ้ยลืมบอกไปยารักษาแม่ต้อย แก้มะเร็งในกระเพาะ มะเร็งลำไส้ดีนัก
    เอากล้วยน้ำว้าดิบมาหั่นตามขวางเป็นแว่นๆ แล้วตากแดดให้แห้ง นำมาบดเป็นผง ชงกินกับน้ำร้อนหรือปั้นเป็นลูกกลอนก้ได้นะ กินสามเวลา เช้า กลางวัน เย็น
    เอาต้นใต้ใบ แถวหลังบ้านแม่ต้อยมีเยอะ บริเวณป่ากล้วยมีอยู่มาก ไปหาดูเด้อ เก็บมาซักปริมาณนึงมากๆ และเอาต้นไมยราพ มาในจำนวนเท่ากัน นำมาหั่น เป็นชิ้นๆ ตากแดดให้แห้ง แล้วนำไปคั่วไฟให้เหลืองเก็บไว้ชงกินเหมือนน้ำชา
    ยารักษาเด้กๆ เอาต้นโคลงเคลง แถวอีสานไม่รู้เรียกต้นไร จำไม่ได้แย้ว อ้อต้นเอ็นอ้า ที่ออกดอก เป็นช่อๆสีออกแดงๆ มาต้มน้ำอาบ
    หรือถ้าหายากนะ ให้เอาต้นเสลดพังพอน มาต้นอาบ กินฟ้าทลายโจร เป็นประจำ
    ห้ามกิน เนื้อสัตว์ พวกหมุไก่ วัวควาย ให้กินเฉพาะแต่เนื้อปลาถ้าเป็นไปได้ แล้วควรหาพืชผักที่มีรสเย็นมากินควบคู่ เช่นฟักแฟงแตงกวา อะไรพวกนี้ดีมากๆ มะระก้ได้
    เลือดที่ร้อนจะเปลี่ยนเป็นเย็นขึ้น และควรล้างของเสียในตัวทุกเดือนๆจะดีขึ้นตามลำดับ ขอฝากไว้นะครับ หายไม่หายแล้วแต่บุญวาสนาเด้อพี่น้อง สงสารครับคนดีๆแบบนี้และอนาคตของพวกเด็กทั้งหมดครับ (ไม่อยากให้เด็กๆกินแมลงครับบอกตรงๆนะครับ) ผมจะขอช่วยเป็นค่าอาหารให้เด้กๆทุกเดือนตามกำลังที่ผมจะทำได้ครับโดยจะเริ่มตั้งแต่สิ้นเดือนนี้เป็นต้นไปครับ (น้องเก๋ดำเนินการจดรายละเอียดด้วยนะ)

19. chantasakuldecha

แล้วผมพอจะช่วยพี่ปราบมารได้ไหมครับ แล้วยังไงรอผมก่อนนะ

20. เด็กไร้เดียงสา

ได้ครับคุณช่วยได้เยอะเลยครับรวมอีกสี่ท่านที่เหลือโอ้โหช่วยกันได้มากมายเลยละครับ มาๆๆๆช่วยกันครับ มารจะได้น้อยลง รออยู่ครับ
    ให้ธรรมะคนให้กรรมฐานคนให้ทางเดินตามมรรคตามผลบารมีสูงครับขอโมทนาครับ ผมรออยู่นะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้