แจกยันต์กระดาษศาลเจ้าพ่อกวนอู (จัดส่งแล้ว)

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย Mathura, 3 สิงหาคม 2016.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. OSK116

OSK116 Active Member

ความหมายตามตัวอักษร ... ชินบัญชร แปลว่า กรง ซี่กรงของพระชินเจ้า

ชินบัญชร มาจากคำว่า ชิน ซึ่งแปลว่า ผู้ชนะ อันหมายถึงพระชินเจ้าหรือพระพุทธเจ้า และคำว่า บัญชร ซึ่งแปลว่า กรง ลูกกรง ซี่กรง รวมกันเป็นชินบัญชร ซึ่งเป็นประดุจแผงเหล็กหรือเกราะเพชรที่แข็งแรง สามารถปกป้องคุ้มกันอุบัติภัย อันตรายและศัตรูหมู่มารทั้งปวงได้

ที่มาพระคาถานี้มาจากลังกา หรือประเทศศรีลังกาในปัจจุบัน

2. Rei123

Rei123 เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าวว ดีใจมากๆเลยครับ เล่นมาตั้งนาน พึ่งจะได้รับครับ
    และช่วงนี้กำลังศึกษาประวัติกวนอู บังเอิญไปอ่านประวัติของคุณริว จิตสัมผัส เห็นว่าศรัทธาเทพเจ้ากวนอูเหมือนกันครับ
    อนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับ

3. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    แหม พ่อคุณขาา แล้วสบู่หนุ เป็นไงบ้างคะ ได้รึยัง เสียใจนะ ไม่เห็นดีใจเลย
    -_-

4. Rei123

ดีใจสิจร้า
    ว่าแต่ของยังส่งมาไม่ถึงเลยครับ
    อยากเอามาลองใช้แล้ว เอามาใช้ทั้งบ้านเลยครับ
    ขอบคุณมากนะครับ คุณนวลปราง นางฟ้า

5. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

105
    ยังไม่ถึงอีกหรออ ยายชะมะนาดได้รับแล้วน้าา -_-
    อ๋ออ ยายแกอยู่ใกล้ เลยถึงก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2016
  6. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006

7. unmask

unmask Active Member

ยินดีด้วยค่า

8. Rei123

9. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    Rei123 จัดส่งมห้แล้วนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2016
  10. Rei123

วันนี้ได้รับยันต์ กวนอู แล้วจร้า
    ขอบคุณ คุณมธุรา มากๆเลยครับ
    ขอให้เจริญในธรรมน่ะครับ(f)

11. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    @Rei123 ขอบคุณค่ะที่แจ้งให้ทราบ

12. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    ได้รับตั้ง2แผ่น ฮึๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เอาไปเนี่ย รู้ประวัติของ อากง หรือเปล่าย่ะ ที่บ้านเก่าของยาย ตอนนั้นอยู่ ที่หน้าวัดสระเกศ ที่ดินเก่าเป็นโรงค้าไม้ เห็นแม่บอกว่า เจ้าของที่ดินที่ค้าไม้ เค้าศรัทธา อากงมากๆๆ ถึงขนาดจ้างช่างมาวาดภาพอากงและมีอีก2ท่านอยู่ขนาบข้าง ยายคิดว่า อาจเป็น อากงเตียวหุย เพราะในรูปท่านหน้าดำ และอีกท่านก็รูปหล่อมาก ต้องเป็น จูล่ง แน่ๆๆเพราะท่านใส่เกราะสีเงิน วาดใส่กระจกด้วยน้า เสียดาย ยายถ่ายรูปม่ะเป็น เลยอดดูน่ะ อิอิ กระจกสูงตั้ง2เมตร กว้าง1เมตร ใหญ่มาก เวลาสิ้นปี เค้าก็จะมาไหว้อากงกันทั้งนั้น แถวเชิงสะพานดำ มีแต่โรงข่ายไม้ เจ้าของโรงไม้ ใจดีมากๆๆ มักจะปล่อยให้พวก3ล้อเครื่องมาจอดนอนพักในยามค่ำคืน ที่นี้ มีอยู่ครั้งหนึ่ง ไม่รู้ อีตา3ล้อ คันนั้น นอนท่าไหนไม่รู้ สงสัย เอาตีนชี้ไปทางท่านมั้ง55555 พอหลับไปสักพัก ก็ต้องตกใจตื่น เอะอะโวยวาย ว่า เห็น อากง กวนอู ท่านขี่ม้า กระโดดข้ามหัวเค้าไป 5555555 หน้าตาตื่นตกใจ รีบชับรถออกไปเลย ไม่กล้ามานอนอีกเลย555555
    ต่อมา คุณพ่อของยายก็มาเช่าที่ดิน และทำการค้า แต่แปลกน่ะ พวกยายไม่เคยฝันเห็นท่านเลย แต่ ยายสิ ชอบฝันอะไรก็ไม่รู้ ตื่นมา เหงื่อโทรมกายเลย และทุกครั้งที่ฝันน่ะ มักจริงด้วย เช่น ตอนที่ปู่ของยายจะเสียก็ฝันเห็นท่านนอนในโลง และที่เห็นอีกครั้งก็ เห็นไฟไหม้แถวบ้าน ไฟแรงมาก แต่มาไม่ถึงบ้าน ฝันเห็นอยู่3วันเอง ก็เกิดเรื่องไฟไหม้จริงๆๆ พอตอนหลัง เจ้าของที่ดินจะย้ายไป เค้าก็ถามว่า จะเอาอากงไว้ไม๊ หากไม่เอา เค้าจะอัฐเชิญไปบ้านเค้า พ่อบอกว่า เอาสิ ทุกวันนี้ก็อยู่ที่บ้านใหม่แล้ว มีเรื่องแปลกๆๆด้วย แต่ยายขี้เกียจเล่าแล้ว ผิดห้อง555555555
    ที่เล่ามา อยากบอกว่า อากง ไม่ชอบ คนโกหก น่ะ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2016
  13. Rei123

สาธุ สุดยอดประสบการณ์ ครับ
    เทพกวนอู เทพพระเจ้าแห่งความซื้อสัตย์ครับ :cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้