แคร่ริมคลอง...วันวิสาข์พาไป "พิพิธภัณฑ์สักทอง"

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ณ., 19 สิงหาคม 2008.

1. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

เช่ๆ รับทราบเจ้าค่ะ ถ้าต้องการดีท๊อกซ์กะเพาะต้องโซดามะนาวทุกเช้าเท่านั้น
    Soda with Lime Only ...Pure!!

...แต่หากต้องการเพิ่มความสดชื่นชุ่มฉ่ำคลายจากบรรยากาศร้อนๆ
    โซดา+มะนาว+น้ำหวาน+น้ำแข็ง+เกลือนิ๊ด <^.^>
    ได้ดื่มยามอากาศร้อนๆ เคี้ยวก้อนน้ำแข็งกรุ๊บๆกรั๊บๆ เย็นชื่นใจดีแท้...
    สร้างความกระชุ่มกระชวยกระปี้กระเปร่า
    ให้กับคนที่อ่อนเพลียจากแดดที่ร้อนระอุได้ดีทีเดียว:cool:

2. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

3. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายยยย ไม่ได้เดินทางไปร่วมแรงกายด้วย
    ขันฑมารเข้าสิงอย่างแรง แต่ส่งใจไปร่วมหล่อพระด้วยนา
    ไม่รู้มีใครแอบเห็นหรือปล่าวว คิก คิก คิก

ขออนุโมทนาบุญทุก ๆ บุญ ทุก ๆ ประการค่ะ
    และขอขอบพระคุณคุณธรเป็นอย่างสูง ผู้ทำให้เกิดงานบุญใหญ่ครั้งนี้ขึ้น
    สาธุ... สาธุ... สาธุ.... อนุโมทามิ

เห็นภาพสวย ๆ ฝีมือของ ณ. ปลื้มใจจริง ๆ อิ่มบุญจ้า
    คิดถึงน้อง ๆ ที่ไม่ได้พบหน้ากันนานนนน เช่น
    เจ้าตุ้ย นัทเดช ณัทกร บี้ โฟ มนสดใสและอีกหลาย ๆ คน...

4. greenblood

greenblood Active Member

ผมกลับมาแล้วไม่สบายเลยครับ สงสัยรับพลังบุญมากไปหน่อย 555
    ไว้พรุ่งนี้จะเอารูปมาลงบ้างนะครับ

ขอขอบคุณและอนุโมทนากับทุกๆท่านที่ให้ร่วมบุญงานนี้ด้วยนะครับ โดยเฉพาะพี่ธร เจ้าภาพครับ

5. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เอาไว้งานหน้าค่ะพี่ จองตัวไว้ก่อนเลยนะคะ

24 กรกฏาคม มีหล่อพระเกศ ที่วัดหลวงพ่อโนรี คิดๆ กันไว้ว่า จะนำพระพุทธชินราช 5 องค์ สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ 1 องค์ หน้าตัก 9 นิ้ว มาให้ชาวบ้านร่วมกันปิดทองบรรจุไปในองค์พระ ส่วนพระเกศ

แล้วก็ วันที่ 25 กรกฏาคม จะมีหล่อพระพุทธรูปทรงเครื่องจักรพรรดิไพรีพินาศ ที่วัดถ้ำผาแดง ก็คิดกันไว้ว่าจะนำพระพุทธชินราชองค์เล็ก ประมาณ 100 กว่าองค์ มาให้ชาวบ้านและคนร่วมงานนำทองคำเปลวมาปิดเพื่อบรรจุลงในองค์พระด้วยกัน ค่ะ

6. pilas

pilas เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนอนค่ะ ไม่ทราบว่าต้องกินติดต่อกันกี่วันอ่ะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

7. ณ.

โอ๊ะ โอ๋ว...หยดไม่สบายเหรอเนี่ย...อาจจะเป็นเพราะเดินทางไกล
    อากาศร้อนด้วย ฝนตกด้วย ปรับสภาพไม่ทันม้าง
    เอ...หรือถูกของเข้าละนั่น 555555555
    ถ้าของดีของจริงของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ก็รับไปเถอะ ท่านเมตตาแล้ว
    ไม่เชื่อถามเจ้าโฟดู เอ..ก็ไปด้วยกันนิ น่านนะเจ้านั้น เจอของแข็งอย่างแรง
    แต่พ่อแม่ครูบาอาจารย์ยังเมตตา ผ่านมาได้ สาธุๆๆ

8. รัตติธรรม

รัตติธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

อจ.หนอนคะ ลองทานโซดา กับ มะนาว ทำไป สัก เดือนนะคะ แล้วเล่าให้ฟังด้วยค่ะ...งานนี้เป็น อจ.หนอนทดลอง..ไม่ใช่หนูทดลองนะ

9. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007

มาแล้วๆ เห็นกำลังพูดถึงโซดามะนาว ยังไม่ได้ลองทำเลย กะว่าวันเสาร์ต้องลองหน่อยแล้ว
    ฟังคุณหมอ คุณหมอบอกไม่ควรกินน้ำเย็นบ่อยน่ะครับ ควรทานน้ำอุณหภูมิห้อง
    เพราะน้ำเย็นทำให้เิกิด เขาเรียกอะไรอ่ะ
    ที่เกาะผนังกระเพาะลำไส้

ทริปนั่งแคร่ทำบุญ ครั้งนี้ได้อะไรหลายๆอย่างกลับมา ได้เจอเหตุการณ์ต่างๆ
    แต่สิ่งที่ตุ้ยได้ฟังจากหลวงปู่พวงคือ การดูจิตตนเอง
    หลวงปู่ท่านจะพูดบ่อยมาก ตามความเข้าใจตุ้ยน่ะครับ เราชอบไปมองแต่สิ่งภายนอก
    ดูแต่ภายนอก แต่ตัวเรา จิตเราไม่เคยดูน้อมเอามาพิจารณา เหมือนหลวงตาบัวท่านบอก
    นั่งอยู่บนตอ มองแต่รอบตัว แต่ไอที่นั่งอยู่ไม่ดู
    ตั้งแต่กลับมาก็มานั่งคิดว่าเราไปครั้งนี้ได้อะไรบ้าง ก็เลยมานึกถึงคำสอนหลวงปู่ท่าน
    โดยคิดถึงตอนที่ท่านจะชี้เข้าหาตัวท่านเองบ่อยๆ แล้วก็นึกถึงคำสอน
    พอพิจารณาก็ได้เข้าใจตามข้างต้น ตุ้ยเองก็ชอบส่งใจออกนอกไปเรื่อยๆ

โดยเฉพาะตอนนี้ มันเหมาะอย่างยิ่ง ที่ต้องดูจิตตนเอง
    ต้องขอขอบคุณพ่อแม่ครูบาอาจารย์ ที่ได้สั่งสอน
    ถึงแม้ว่าตุ้ยจะทำได้มั้ง ไม่ได้มั้งก็ตาม
    หากว่าเราทำมันเรื่อยๆ ก็เปรียบดังเราตีเหล็กทำมีด
    หากเราตีมันไปเรื่อย สุดท้ายมันก็จะเป็นมีดที่คมไว้ใช้
    เช่นกันหากเราพิจารณาน้อมนำ ไปเรื่อยๆ เราก็จะมีปัญญา
    อันแหลมคม ไว้สู้กับกิเลสภายในใจตน
    ชนะใคร ก็ไม่เท่าชนะตนเองใช่ไหมครับ

ผิดถูกอย่างไร พี่ๆช่วยชี้แนะได้น่ะครับ ^^
    ขอบคุณพี่ธรและพี่ๆน่ะครับ ที่ช่วยให้ตุ้ยได้
    ไปทริปนี้ ขอบคุณพี่ๆน้องๆที่ทำให้ได้เจอสิ่งดีๆ มากมาย
    ขอบคุณจิตใจที่ดีงานของทุกๆคน
    ขอบคุณครับ ^^

คิดถึงพี่ลีจัง ไม่ได้เจอเลย ^^

ขอแถมอีกนิด เห็นหลายท่านสงสัย แกมตกใจ
    ตุ้ยเป็นผู้ชายน่ะขอรับ
    T_T

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2010
  10. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    สาธุ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ วันที่๒๔กรกฏาคม ปูขอร่วมทำบุญด้วยนะคะพี่ธร

11. ณ.

พี่...[​IMG]
    พอซดโซดามะนาวไปแล้ว ต้องเว้นระยะสักกี่มากน้อย ถึงจะหม่ำอาหารมื้อเช้าได้อะ
    เวลาช่วงเช้า สำหรับคนทำงานมันน้อยมาก ยิ่งถ้าต้องอยู่บนถนนมากกว่า 2 ชม.
    เมื่อเช้าก็ลองแล้ว เว้นได้สัก 15 นาที ก็ต้องจัดการกับอาหารเช้า
    เพราะใกล้เวลาทำงานเต็มที...

ไฟล์ที่แนบมา:

12. ณ.

สาธุ อนุโมทนากับลูกแมวน้อยจ้า...
    ทุกคนเขาก็เชื่อว่านู๋อะเป็นผู้ชาย...หุหุ...
    มีใครมะเชื่อเหรอ...ไหนๆ ยกมือสิ ใครไม่เชื่อ...(deejai);hi2
    หลวงปู่พวงแนะนำอีกหลายต่อหลายเรื่อง
    ค่อยรื้อมาเล่าให้ฟังละกันเนอะ...นึกออกเมื่อไหร่ ก็บอกกล่าวกัน
    หลวงปู่ท่านยังเมตตาบอกอีกว่า...(อันนี้ฟังต่อมาอีกที..)
    ...หากเราตั้งใจทำในสิ่งที่ดี ก็ขอให้ทำไปต่อไป
    ทรงอารมณ์จิตแห่งพระโสดาบันไว้เสมอ
    หากใครเขาจะคิดเช่นไร ก็ปล่อยเขา...
    ณ คิดว่าท่านคงหมายถึงโลกธรรมทั้ง 8 นั่นแหละ
    มีลาภ เสื่อมลาภ
    มียศ เสื่อมยศ
    มีสรรเสริญ มีนินทา
    มีสุข มีทุกข์
    เป็นเรื่องธรรมดา

เราทำอย่างไร ก็ได้อย่างนั้น ให้ดูที่ตัวเราพอ
    ใครจะคิดเช่นไร จะเป็นเช่นไร ก็เรื่องของเขา
    สุขก็อยู่ที่เรา ทุกข์ก็อยู่ที่เรา

และหากเราทรงอารมณ์จิตที่เมตตา
    ทรงอารมณ์ตั้งใจในการทำความดีให้สูงเข้าไว้
    มีเพียงอารมณ์บุญอารมณ์กุศลอารมณ์แห่งเมตตาธรรม
    ประคองจิตให้มีศีลมีธรรมมะเป็นเครื่องหล่อเลี้ยงอยู่ตลอด
    ตรงนี้ก็เป็นเสมือนเกราะที่จะป้องกันเราจากอกุศลทั้งมวล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2010
  13. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กราบโมทนากับทุกท่าน ทุกดวงจิต ทุกคน ที่ไปร่วมงานบุญนี้ทั้งด้วยกายใน และกายหยาบนะคะ...

เห็นทุกๆ คน ร่วมแรงร่วมใจกัน สมัครสมานสามัคคีกัน ไม่มีใครบ่นเหนื่อย บ่นเบื่อ สักคนเลยค่ะ ดีใจจริงๆ เลย

อ้อ

พี่ตั้งใจจะซื้อผ้าห่มพื้นทอง พร้อมดิ้นเงิน ไปเย็บ (มีพี่นก - ลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ - หลวงพ่อโนรี อาสาเย็บให้ เพราะพี่เขามีร้านตัดเสื้อจะ) เพื่อนำถวายหลวงพ่อโนรี ให้ใช้เปลี่ยนผ้าคลุมพระพุทธรูปทุกองค์ภายในวัดหนองหญ้าปล้อง ให้ทันก่อนวันที่ ๒๔ กรกฏาคม ๕๓ ซึ่งเป็นวันเกิดของหลวงพ่อโนรี และเป็นวันที่หลวงพ่อท่านจะทำพิธีหล่อพระเกศของพระใหญ่ ๓๐ ศอกที่วัดท่านกันจ้ะ...

พอห่มผ้าพระพุทธรูปทุกองค์เสร็จ.... ก็จะเป็นผ้าทอง ขลิบดิ้นเงินผื้นใหญ่ญญญญญ มาก
    สำหรับห่มองค์พระ ๓๐ ศอก ด้วยนะจ้ะ

ใครอยากร่วมบุญแจ้งเข้ามาได้เลยจ้ะ...

14. greenblood

greenblood Active Member

ขอโพสรูปแจมบ้างครับผม

เตรียมพร้อมตั้งแถวลุยกันตั้งแต่เช้าเลยทีเดียว

ดาราหน้ากล้องผูกถุงเหรียญกับโครงเหล็ก ผมว่าเป็นความคิดที่ดีนะครับ คราวหน้าน่าจะนำพระพุทธรูปทั้งหมดใส่ถุงแล้วผูกไว้ที่เดียวจะได้อยู่ตรงกลางพระ และอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสม ไม่งั้นเดี๋ยวอาจจะไปติดขอบขององค์พระก็เป็นได้

ตอนเช้านึกว่าคนเยอะแล้วที่ไหนได้ตอนบ่ายหล่อพระองค์ที่ 2 คนเยอะกว่าเดิมอีก เยอะจนผมไม่รู้จะแทรกแถวตรงไหนดี เลยมานั่งอนุโมทนาอยู่ข้างๆแทน สาธุๆ

หลังจากหล่อพระเสร็จ 2 องค์แล้ว พระท่านก็นำสวดมนต์เพื่อความเป็นสิริมงคล

เศียรพระที่หล่อเอาไว้ก่อนแล้ว ซึ่งจะนำไปประกอบทีหลังครับ

ภาพองค์พระที่หล่อเสร็จแล้ว ขาดการตกแต่งและต่อพระกร ซึ่งจะเป็นปางสมาธิครับ

ภาพพระที่วัดท่าขนุน

ระหว่างพิธีที่วัดท่าขนุนสมาชิกบางกลุ่มก็ไปไหว้พระกันครับ ก่อนขึ้นก็ สาธุ ด้วยศรัทธาเต็มเปี่ยม หน้าตาสดใส

พอเดินได้ครึ่งทางเริ่มมีเสาเป็นสรณะกันบ้างแล้ว แต่ยังมีศรัทธาเต็มเปี่ยมเพื่อขึ้นไปไหว้พระกัน

ขึ้นมาถึงก็ได้ไหว้พระ สวยมากๆ และองค์ใหญ่มากไม่รู้ว่าเขาขนกันขึ้นมาได้ยังไงนะครับนี่ สังเกตุเห็นนิ้วโป้งพระหัตถ์ขวา มีเพชรอยู่ด้วยไม่ทราบมีที่มารึเปล่ามีใครทราบบ้างไหมครับนี่

ขอจบทริปเท่านี้ก่อนแล้วกันนะครับ เนื่องจากโพสห่างมาหลายวันกระแสไม่แรงแล้ว อีกอย่างแอบอู้งานมาโพสซะด้วย ขอชะแ้บก่อนดีกว่าครับ

ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะครับ :VO

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      268.7 KB
      เปิดดู:
      228
      ขนาดไฟล์:
      217.9 KB
      เปิดดู:
      221
      ขนาดไฟล์:
      213.4 KB
      เปิดดู:
      223
      ขนาดไฟล์:
      255.5 KB
      เปิดดู:
      212
      ขนาดไฟล์:
      263.2 KB
      เปิดดู:
      219
      ขนาดไฟล์:
      240.4 KB
      เปิดดู:
      215
      ขนาดไฟล์:
      207.5 KB
      เปิดดู:
      212
      ขนาดไฟล์:
      193 KB
      เปิดดู:
      215
      ขนาดไฟล์:
      275.7 KB
      เปิดดู:
      213
      ขนาดไฟล์:
      135.7 KB
      เปิดดู:
      210
  15. ณ.

อะโห...จะรีบไปไหนละ
    เอารูปมาโพสต์เยอะๆ เลยหยด
    กระแสยังแร๊ง แรงไม่หยุดฉุดไม่อยู่
    24 กรกฏาคม มีงานยกพระเกศองค์ปฐมองค์ใหญ่ที่วัดหนองหญ้าปล้อง
    พร้อมทั้งเปลี่ยนผ้าห่มองค์พระทั้งวัด และห่มผ้าพระใหญ่ด้วย
    25 กรกฏาคม หล่อพระที่คุณหมอเป็นเจ้าภาพ ที่วัดถ้ำผาแดง
    ยังติดกระแสบุญอีกนาน และต่อๆ ไปอีกหลายงาน...@.@
    อ้อ 19 กันยายน งานผ้าป่าที่พุทธบูชา บางเลน ...เห็นมะ บุญใหญ่ๆ ทั้งนั้น
    แต่ไม่ว่าบุญเล็กใหญ่ ก็ทำเข้า สะสมเข้าไว้ อย่าเกี่ยงก็แล้วกัน เจริญแน่ สาธุ^^

16. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

รูปพี่หนอนจริงๆด้วย ^^

17. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ตรงส่วนนี้ ถ้าจำไม่ผิด เหมือนคุณหมอแนะนำให้ทานประจำครับ
    เดี๊ยวรอถามคุณมน น้องเดียร์ น้องตุ้ยดู

18. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนบุญอื่นๆ ที่คิดกันไว้ ก็คิดจะถวาย ชุดคอมพิวเตอร์ 2 ชุด พร้อมปริ้นเตอร์

ที่วัดหนองหญ้าปล้อง และ คิดจะนำกระจกเพื่อนำมาแปะีรอบๆ วิหารขาว คล้ายๆ ที่ัวัดท่าซุง
    เป็นพุทธบูชา ถวายสมเด็จพระสัมมาสัมพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์์ พระปัจเจกพุทธเจ้า ทุกๆ พระองค์
    พระอรหันต์ ทุกๆ พระองค์ ครูบาอาจารย์ เทพพรหมเทวา

ท่านใดมีคอมพิวเตอร์เก่าๆ ก็สามารถนำมาร่วมกันได้ครับ หรืออยากเสนอแนะอะไรก็แนะนำกันได้จ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2010
  19. ณ.

24-25 กรกฎาคม 2553 ถ้ามีใครสนใจร่วมเดินทางไปทำบุญ
    หรือต้องการจะร่วมบุญ ก็บอกกันไว้ได้นะคะ เผื่อจะได้ตะลอนบุญกันอีก...
    มาหาเสียงผู้ร่วมตะลอนค่ะ...;)

20. ลิงเมืองละโว้

ตรงที่ทานประจำไหม ผมไม่แน่ใจครับ ตอนสนทนากับคุณหมอ
    ผมจะถามท่านตรงส่วนนี้อยู่ แต่ลืมไปเสียก่อน เลยไม่ได้ถาม
    ความเห็นของตุ้ยเอง น่าจะประมาณสักสองอาทิตย์ครั้ง เดือนละครั้ง
    กำลังดี