เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    ง่า ผมกำลังฟิตหนุมานครับ อยากได้มาใช้ซักตัวเพราะผมทำงานค่อนข้างผจญภัยนิดๆๆ เหนเพื่อนรุ่นพี่ที่เเกรมมี่เขามีอยู่ห้าตัว เเฟนเเต่ละคนนี่ ไม่รู้ไปหามาจากไหนครับ นางเเบบ นักร้อง ดาวมหาลัย เหะๆ เเต่บางตัวก็ดีเรื่องงานน่ะครับ ผมอยากได้มาใช้เเบบนั้นมากกว่า พี่เขาไม่ปล่อยอ่ะครับ บอกพี่น้องกันเลย พาผมไปร้านเมืองโบราณที่มณเทียร เจ้าของจะเอา สามเเสน ผมรีบวางเลย

หนุมานหลวงพ่อสุ่นนี่ ตัวเปนเเสนอัพทั้งนั้นเลยครับที่เหนมา ผมเองก็เกือบโดนของเก็ โชคดีพี่เขาช่วยไว้ทัน
    พี่เขาเลยบอกว่า ถ้าผมลงไป กทม อีกที เขาจะให้ (ยืม) ตัวงาที่เคยเปนของคุณ พิศาล เตชะวิภาค มาให้ใส่ก่อน เเต่ว่า ไม่อยากจะรู้ราคาเลยครับ เเถมองค์นี้เดี๋ยวได้รางวัล พออีกงานโดนตีเปนเก็ พอบอกว่าเปนของต้อย เมืองนนท์ อ้าว เเท้อีกละ

พี่พระราหูครับ สมเด็จองค์ละห้าล้านยังเคยให้คนฟรีๆมาเเล้ว ทำทานบารมีอีกนิดไหมครับ จะได้เต็มๆ อิๆ
    หรือเเลก ลพ ทับ วัดทองก็ได้ครับ พิมพ์เศียรบาตร เนื้อ เมฆพัตร เเละปิดตา อ ทองเฒ่า วัดเขาอ้อ พิมพ์ในครรภ์ สององค์นี้เเท้เเน่นอนครับ เช็คที่มณเทียรเเล้ว เเถม ตะกรุด หลวงพ่อเนียมกะตะกรุด หนังหน้าผากเสือ หลวงปู่บุญด้วยครับ สองดอกนีั้้้ผมได้มาจากพี่ นุ เพชรรัตน์ หรือเปิดราคาก็ได้ครับ พี่พระราหูรวยอยู่เเล้วอ่ะ เงินเเค่นี้จิ๊บๆ ผมทราบครับ เเต่อยากได้ไม่รู้ทำไง

สวดซะยาวเลย ขอโทษด้วยครับ อยากได้จริงๆง่ะ สะอื้นนนนน

พี่อำนาจสบายดีไหมครับ ผมโทรไปหาได้หรือปล่าว อยู่บนเเท่นเจาะ เหงาๆอ่ะครับ

2. Jin

ว่าเเต่ปลัดตัวอย่างเป้ง พี่พระราหูพกยังไงครับบบ ผมเเขวนไว้ข้างเอว ตัวยาวตั้งสี่นิ้ว อึดอัดมากๆเเต่ของพี่พระราหู อันเท่าไม้ตีพริกเลย
    ตังเเต่ผมใส่พระ ใส่ตะกรุด หุุ่นพยนต์ เเถมเบี้ยเเก้ ผ่านเครื่องตรวจโลหะ ไม่เคยดังเลยครับ พอมาใช้ ปลัด ลพ ฟัก เริ่มจะมีดัง สงสัยคงไม่ถูกกะผม

3. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005
    ยายค้าบบ ยาย เข้าไปตอบกระทู้นี้ให้เขาหน่อยดิ สงสารเขาอะ ทุกข์ใจที่สุดในชีวิต สามีบอกเลิกเพราะดิฉันขอไปฝึกมโนมยิทธิ ดิฉันควรจะทำยังไงดี http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=293579#post293579

4. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

หนุมานหลวงพ่อสุ่นผมได้มาหลายปีแล้วครับก่อนได้มาผมไม่ค่อยสนใจพวกเครื่องรางเลยสนใจแต่พระกับชีเท่านั้น แต่ผมฝันว่าหนุมานมาขออยู่กับผมแล้วเขาขอให้เพื่อนมาอยู่ด้วยแรกๆผมไม่สนใจอะไรแต่ฝันแบบเดียวกันสามครั้ง ผมเลยต้องไปเอามา1ตัวตามที่ฝันผมเอามาทิ้งไว้เฉยๆไม่ได้สนใจ สุดท้ายผมก็ฝันอีกเขาบอกว่าผมอยากได้อะไรให้บอกเขาพอตื่นขึ้นมาผมอธิษฐานอยากได้เงิน10ล้าน เอาให้เว่อร์ไปเลย สุดท้าย2-3วันเพื่อนผมเป็นทนายที่เก่งทางภาษีอากรมาชวนผมให้ไปดูคดีให้หน่อยเขาไม่มีเวลา ดูไปดูมาผมทำคดีอยู3เดือนคดีไม่ต้องถึงศาลครับเพื่อนผมมันใช้กำลังภายในนิดหน่อย
    บริษัทที่ว่าจ้างได้รับการยกเว้นภาษีครับ คดีนี้เพื่อนผมได้ค่าจ้าง50ล้านครับแล้วมันก็เซ็นต์เช็คให้ผมมันถามผมว่าอยากได้เท่าไหร่ผมบอกว่าแล้วแต่จะให้ไม่เรียกร้องเพราะเป็นเรื่องที่เพื่อนผมเป็นเจ้าของ
    คดีเพื่อนผมเซ็นต์เช็คให้ผม10ล้านครับ ผมเลยต้องตาค้างรีบไปเอาหนุมานมาอีก2ตัวครับมาเป็นเพื่อน
    ทุกวันนี้ผมมีเวลานั่งกัมมัฏฐานเพราะหนุมานนี่ละครับ อย่าเสียเวลาขอผมเลยนะมันคงเป็นความผูกพันจากอดีตชาติที่ผมหยั่งไม่ถึงจริงๆ จริงๆไม่อยากเล่าเลยมันเว่อร์ยังไงไม่รู้ แต่ผมยืนยันว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริงครับ

5. อำนาจ

อำนาจ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2004
    Oho!!!! จ้างทนายที 50 ล้าน มิน่าพวกทนายใหญ่ ๆ ถึงได้รวยจริง ๆ ฮิฮิ พี่ที่ผมเคยรู้จักก็เป็นทนายได้ค่าจ้างอะไรไม่รู้ 100 ล้าน ผมจะเป็นลม

ฟังพี่ราหูเล่าประวัติแล้วสนุกดีครับ แหมมีตัวช่วยด้วย ผิดกับผมนะ พระท่านบอกว่า ผมโดนกักบุญไว้ไม่ให้รวยนะครับ เพราะถ้ารวยเมื่อไหร่เลวเมื่อนั้น ดังนั้นชาตินี้เรื่องจะได้เงินเยอะ ๆ ลืมไปได้เลย เฮ้อ.... อดเลวเลย ฮิฮิ แต่ท่านก็บอกว่า ถ้าอยากได้อะไรจริง ๆ ก็ให้ขอ ถ้าขอแล้วจะได้ตามที่ขอ ตอนนี้เลยไม่รู้ว่าจะขออะไรดี

น้องจินอยากโทรมาหาพี่ก็โทรมาได้นะครับ กลัวแต่ว่าโทรมาแล้วจะยิ่งเหงานะครับ ฮิฮิ

6. Jin

พี่อำนาจขอให้ผมได้ หนุมาน ลพ สุ่นซักตัวซิครับ เหะๆๆ

ไม่เปนไรครับพี่พระราหูเปนผมๆ ก็ไม่เเลกหรือปล่อยเหมือนกัน เเต่ถ้ามีเวลาว่าง กรุณาลงรูป ให้ผมดูได้ไหมครับ ได้่ชมก็ยังดี

โอ้ย เก็กซิมมมม ฮืออออ ๆๆๆๆ

7. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

โห....อ่านแล้วถึงกับอึ้ง ทึ่ง ไปเลยยยยครับ พี่ราหู

8. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เอาภาพครอบครัวนรกแตกเข้าร่วมโครงการเสริมสร้างครอบครัวอบอุ่น ที่เขื่อนเขาแหลม มาให้ชม

สวัสดีจ๊ะทุกท่าน ห่างหาย แต่ไม่หายขาดจ๊ะ

รีบกลับจ๊ะ เออ...ว่าจะขอพระดีๆ ที่ท่านพี่พระราหูไม่อยากเก็บไว้แระ ท่านพี่ส่งไปให้ยายได้นะจ๊ะ สาธุจ้า...มีอะไรโทหานะจ๊ะพี่ๆ น้องๆ ตอนนี้เจอวิบากกรรมจ๊ะ อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      555.8 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      556.5 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      562.7 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      302 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      569.4 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      286 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      554.2 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      559.5 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      553.3 KB
      เปิดดู:
      27
  9. DevilBitch

Bye!!!

คิดถึงแม่ คิดถึงพ่อ คิดถึงวันดีๆ ที่มีให้กัน

ไปแระ

10. DevilBitch

สวัสดีอีกครั้งค่ะ ขอเสียงหน่อยจ๊ะ คิดถึงมั๊ย?

ค่ะ...ยายก็อยากจะบอกว่า

สถาบันครอบครัว คือสถาบันที่สำคัญมากๆ ค่ะ

ก่อนอื่นนะคะ

ขอด่าคนก่อนค่ะ จะด่าให้สติแตกไปเลย คนประสาทไม่ดีมาทำให้คนอื่นบ้าตาม สติแตกตาม อย่างคุณเต๋า นี่นะคะ ไปไกลๆ เลย ไม่ต้องมาปลอมชื่อสาระพัดชื่อ ไหนบอกว่าหมอให้พักสมอง หมอไม่ให้เครียด ยายบอกไม่ต้อง*****เข้าบอร์ดเลย เพราะเข้าทีไร คิดเกินความจริง อ่านใจคนนั้นคนนี้ไปเตลิดเตลย ไม่ชอบ รู้ว่ารักยาย ห่วงยาย นิสสัยลึกๆ ของเต๋าน่ะดี ยายยอมรับด แต่ไอ้นิสัยเจ้ากี้เจ้าการ ชอบให้เป็นอย่างนั้นอย่างนี้ บอกเลยนะว่า อย่าคิดว่ายายเป็นเมียที่บ้านคุณ ที่เขาเชื่อคุณหมดทุกอย่าง ยายไม่ใช่ควาย ที่จูงหน้าจูงหลังได้

อย่าเข้ามาอีกนะ ต่อให้รู้ว่าใช้ชื่อใหม่ ไม่ต้องมาทัก

ถ้าเข้าบอร์ดแล้ว มาโวยวาย มาเครียด มาต่อล้อสร้างเรื่องให้คนอื่นหงุดหงิด ไปนอนรอวันตายซะ ที่ไหนสบายใจ ไปที่นั่นเลย

จำไว้นะนายเต๋า คนอย่างเอื้อมเดือนน่ะ ไม่ชอบคนวุ่นวายในชีวิตส่วนตัว

อย่าให้เดือดนะ ฉันจะคุย จะโพสเรื่องอะไร มันคือบทบาทของฉัน คุณไม่ต้องมาทำเป็นเจ้าข้าวเจ้าของฉัน อย่างพวกที่บอกเคยเป็นผัวอดีตชาติของยายผีป่าน่ะ มันก็เอาไปอ้างกับสาวๆ คนอื่นๆ เหมือนกัน

แน่จริง ส่งเสียเมียภพเก่ามาเสียดีๆ สิพวกเวร!!!

สาระเลวพวกนี้ ไม่ยึดติดกับปัจจุบัน

เต๋าถ้าคิดจะช่วยเหลือฉันนะ อย่ามาบังคับฉัน ๆ ไม่ชอบคนจะยื่นมือช่วยแล้วมาจำกัดขอบเขต จำกัดแม้กระทั่งว่า ทำไมต้องไปนั่นไปนี่กับผัวด้วย เดี๋ยวแม่ตบตายห่า

เต๋าไปไหนมาไหน ยายเคยด่าไหม นี่ลูกนี่ผัวยายนะ ถ้าโวยวายนะ จะโทไปหาเมียคุณแน่ และจะโพสหมายเลขที่บ้านคุณ ทุกเบอร์ ของลูก ของเมียคุณด้วย

ลูกผู้ชายควรรู้สิว่าควรทำอย่างไร เลิกตอแหลได้แล้ว ยายไม่มีเงินก็ไม่ตายหรอก

อย่างสัญญาว่า ยายเดี๋ยวเต๋าช่วยนะ โถ...อยากจะบอกว่า ทำให้ได้จริงก่อนเหอะ ค่อยมาให้คำสัญญา อย่ามาให้คำสัญญาในเมื่อรู้ว่าทำไม่ได้ ถ้ายายจนตรอกจริงๆ ยายขอจากญาติธรรมแถวๆ นี้ รับรองจ๊ะว่ามีหลายท่านเต็มใจจ๊ะ

คนเรามันไม่ตกอับตลอดไปหรอก

11. DevilBitch

ข้อความข้างต้นหลายท่านอาจบอกว่า โหย....ยายทำไมใช้คำพูดแรงๆ อย่างนี้
    ก็เพราะว่า ยายรับทุกอย่างคนเดียว ไม่ไหว มีอย่างที่ไหนล่ะ เต๋าโทมาหายายนะคะ ยายมีเสียงก๊อกแก๊ก มีเสียงลูกๆ บอกลูกคำสองคำ หรือมีใครมาทักยายก็ไม่ได้ บอกว่าสมองรับไม่ได้

ตกลงยายเป็นอะไร?

ไปบอกใครต่อใครว่าทำเพื่อยายทุกอย่าง

โห...เป็นการทำเพื่ออะไรแน่จ๊ะพ่อคุณ

อย่างส่งเงินไปทำบุญนั่นนี้ ใช้ชื่อยาย ทำบุญให้ยาย เอ...ดี ยายรับหรือไม่รับเรื่องของยาย แต่อย่ามาบังคับยายนะ

อยากช่วยเรื่องอะไร ช่วยแล้วอย่ามาว่ายาย

ยายจะทำอะไรมันเป็นเรื่องของยาย

อย่างถ้าให้พระยายมา ยายจะให้ใครก็ได้ ยายไม่ยึดติด

นอกจากเต๋าแล้วมีคนอื่นๆ ด้วยนะคะ ที่เป็นตัวปัญหา

12. DevilBitch

แนะนำสาวๆ นะจ๊ะเวลาที่มีคนแอดมาเพื่อแนะนำนั่นนี้นะคะ

จงจำไว้นะคะ ให้มีสติค่ะ อย่าเชื่อ หรือกลัวคำทักทายบ้าบอคอแตกนั้นนะคะ ถ้าเป็นจริง เราก็จงมีสติค่ะ

อย่างที่มาบอกว่า ขอเบอร์หน่อยสิ จะมีเรื่องที่บอกทางเอ็มไม่ได้
    เคยเป็นผัวเมียกันมาหลายภพนะ
    แก้กรรมไหม ทำอย่างนี้นะ (ส่วนมากจะให้เราคิดว่าเรากะเขาต้องมาพบกันเพื่อตัดกรรม เหอๆ)

พอเราไม่เชื่อ แช่งและแทบทุกรายจ๊ะที่บอกว่า ไม่เชื่อเหรอ งั้นคืนนี้จะไปเข้าฝัน

13. DevilBitch

ช่วยโพสหน้านี้ให้ขึ้นหน้าใหม่ทีค่ะ

เพราะอะไรนั่นเหรอคะ

เพราะว่า

อิอิ....จะเสี่ยงทายซื้อหวยน่ะจ๊ะ

จะดูเศษเวลาของโพสแรกของหน้าต่อไป กระทู้นี้ไปแทงหวยจ๊ะ

อย่างโพส 11.35 ยายก็จะเล่น 11 และ 35 กลับไปมาด้วย

นี่เพิ่งได้ยินมานะคะ ผีสาวมาบอก

ลองเล่นดู เผื่อผีไม่ได้หลอก อิอิ

14. DevilBitch

อยากรู้ไหมว่า คุณหนุ่มเหลือน้อย ใช้ชื่อใหม่ๆ ว่าอะไรบ้าง เดี๋ยวจะเอามาแฉ!!!

15. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    กรรมของคนดัง ฟังแล้วจงปลง จนคงไม่นาน ทานจะส่งผล เมื่อรหัสกรรม และรหัสเวรเปิดหมด ขอให้ยายจงเป็นผู้ที่อุดมไปด้วย มนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ และนิพพานสมบัติ ในที่สุด
    --------------------------------------------------
    ห่วงใย แต่อยู่ห่างๆดีฝ่า กลัวลูกหลง

16. rija

rija เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีค่ะคุณยายที่รักค่ะ รุ่งแวะมาเยี่ยมค่ะคุณยาย สบายดีนะคะ รุ่งไม่ค่อยสบายค่ะเพราะไม่ค่อยมีตังขาดวิตามิน m คิคิ

17. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    อ่านที่คุณยายโพสต์ ก็มามองย้อนดูตัวเอง....ว่ากำลังโดนหลอกอ๊ะเป่า หุหุ

วันนี้ไปวัดมา ไปคุยกับหลวงพ่อ(ที่ระยองนี่แหละค่ะ) หลวงพ่อไขขี้เลื่อยออกจากหัวก้อยออกไปได้เยอะเลย แล้วก็ตบๆให้เข้าที่เข้าทาง หลวงพ่อท่านกลัวก้อยหลง....

รักษาสุขภาพด้วยนะคะคุณยาย...เป็นห่วงเหมือนเดิมค่ะ

18. DevilBitch

ครอบครัวอบอุ่น เกริ่นๆ อิอิ

สวัสดีค่ะ...สบายดีกันนะคะ ...ขอเสียงปรบมือต้อนรับการกลับมาของยายผีป่าหน่อยจ้า...
    กรี๊ด!!!

แหม...ชื่นใจจังเลยที่กระทู้นี้ยังมีคนติดตามเรื่อยๆ

ยายผีป่าอาจหายไปบ่อยๆ ตามวิบากกรรมนะคะ

ทุกคนหนีวิบากกรรมของตนไม่พ้นค่ะ ทุกอย่างเป็นไปตามกรรมลิขิต
    วันนี้เยายอาจมาแบบไม่สด คือลอกมาแปะอีกที เพราะขืนยายมาพิมพ์สดๆ นะคะ ค่าชั่วโมงเนทอานแน่ๆ ค่ะ ยิ่งไม่มีสปอนเซอร์ส่งเสียด้วยแล้ว ยิ่งยากต่อการมาตอบกระทู้ค่ะ

ค่ะ...ยายได้มีโอกาศเป็นตัวแทนของครอบครัวอบอุ่น ของตำบลหินดาดค่ะ
    ถามว่า...ได้อะไรจากการเข้าอบรมคะ

ได้ค่ะ...ครั้งแรก ศ.ค.อ. และ องค์การบริหารส่วนตำบล หินดาด ร่วมกันจัด
    โครงการเสริมสร้างครอบครัวอบอุ่น ณ อุทยานแห่งชาติน้ำตกผาตาด ใกล้ๆ บ้านยายผีป่าเองค่ะ
    ไปอีกนิดก็ถึงสำนักสงฆ์ถ้ำทะลุค่ะ
    น้ำตกผาตาด มีสมาชิกชาวพลังจิต หลายคนที่เคยไปเยี่ยมเยือนยายผีป่าและมีโอกาศไปชมความสวยของน้ำตกแแห่งนี้นะคะ
    ก็มีการรวมตัวแทนของครอบครัวแต่ล่ะตำบลมาอบรมค่ะ ถามว่าได้อะไร ก็ได้เสื้อครอบครัวอบอุ่นที่ทางศูนย์แจกพ่อกับแม่คนล่ะตัวค่ะ
    ส่วนสาระนั้น ก็ดีค่ะ แต่เน้นไปทางวิชาการเสียมากกว่า ถามว่าผู้เข้าร่วมอบรมมีการนำมาแนะนำเพื่อนบ้านบ้างไหม
    คงมีส่วนน้อยค่ะ ไปถามแต่ล่ะคน เขาก็ต่างบอกว่า ก็ไปยังงั้นๆ งั้นล่ะ
    เขาขอร้องให้ไปก็ไป!!! (ยายเลยคิดว่า มิน่าจัดเลย มิต่างกับการที่หาทางใช้งบอย่างขอไปที)

และวันที่ไปน้ำตกผาตาดนะคะ ยายออกไปยืนพูด เป็นตัวแทนไปพูด ผู้ช่วยเก๋อายมาก หาว่าเราเสนอหน้า กลับบ้านเราทะเลาะกันค่ะ!!!

และเมื่อวันที่ ๒๕ เดือนกรกฎาคม ที่เพิ่งผ่านมานะคะ ยายต้องไปงานวันเกิดและเลี้ยงฉลองการได้รับตำแหน่งประธานโรตารี่สากลของ
    สามีน้องสาวที่พัทยา ยายก็ไปกับลูกสาวสองคน คือน้องเกรซกับน้องออม พอไปได้เกือบถึงกรุงเทพนะคุะ ทางอาจารย์ ก.ศ.น. โทตามว่า
    พรุ่งนี้หนึ่งโมงเช้า มีแข่งแรลลี่ครอบครัวอบอุ่นที่แควริเวอร์ไซด์ รีสอร์ต ริมแควตัวเมืองกาญจน์ ยายบอกว่า

เอ้าไม่ทันนะคะ ตอนนี้กำลังจะไปพัทยา และอาจเดินทางต่อไประยอง ยายมีนัดไปดูบ้านเด็กกำพร้า และเด็กด้อยโอกาส โดยเฉพาะเด็กที่ได้รับเชื่อเอดส์

ยายคิดในใจว่า ผู้ชายทำไม่เป็นเสียอย่างนี้ทุกคน เขาช่างไม่มีความรับผิดชอบในเรื่องที่นัดหมายเลย

ยายไม่ใช่นักศึกษา ก.ศ.น. แต่ผู้ช่วยฯ เขาเรียน เราเป็นครอบครัว ก.ศ.น.โดยปริยาย!!!

ายก็เลยต้องอดตาหลับขับตานอนและล่ะไม่ไปตามนัดหมายที่บ้านจริงใจ (ศูนย์เด็กด้อยโอกาศ)เพื่อรีบตะบึงรถกลับเมืองกาญจน์ เพื่อเข้าร่วมโครงการค่ะ
    ก็รี่ถึงวันที่ ๒๖ ก.ค. ตอนเย็น ฝนพรำๆ ยายสายตาไม่ดี หาทางเข้ารีสอร์ตเกือบไม่ได้ เพราะแจ้นเข้าห้องส้วมที่ปั้ม แว่นแตก!!!

ได้ที่พักริมป่าค่ะ ชั้นล่าง บังกาโลสองชั้น น่าพักค่ะ แต่ป่าข้างๆ และไฟฟ้าควรถากถางและติดไฟกันสัตว์มีพิษนะคะเจ้าของรีสอร์ตจ๋า
    เมื่อเราได้เข้าร่วมกิจกรรม ที่ทราบมาว่า โครงการนี้เป็นการนำร่องครั้งแรกของประเทศทีเดียวค่ะ
    ยายพลาดการแข่งแรลลี่ครอบครัวอบอุ่นตอนเช้าของวันเริ่มงาน แต่ดีแล้วค่ะ เพราะยายคงทำอะไรไม่ไหว เพลียสุดเพลีย ตาพล่า อาจเกิดอันตรายได้
    สถานสถานที่ต่างๆ ที่ต้องไปนั้น ยายคุ้นเคยเป็นอย่างดีค่ะ คือเราเป็นคนชอบเที่ยว ชอบไปสถานที่โบราณ และวัดวาอยู่แล้ว ไม่ไปแต่รู้มากกว่าพวกที่ได้ไป อิอิ

ตอนเช้านะคะ ยายไม่ทราบว่าต้องตื่นกี่ไมง แต่ทราบจากอาจารย์ปุ่นว่า ทานอาหารเช้าหนึ่งโมง ก็ได้ยินเสียงเขาเปิดเพลง แดนซ์ ก็คิดว่าห้องข้างบนเปิด
    แหม...เปิดแต่เช้าเชียว
    ยายเป็นคนตรงเวลาค่ะ หนึ่งโมงเช้าเป๊ะ ออกมาพร้อมลูกๆ ที่ต้องเร่งแงะออกจากที่นอน นอนดึกแต่ต้องจำใจตื่นเช้า นี่ล่ะค่ะครอบครัวของยายผีป่า
    ก็มาที่ลานสนามหญ้ารีสอร์ต ทางศูนย์มีการนำเต้นแอร์โรบิค มีคนหลายคนเชียวค่ะเช้าวันที่สอง ยายก็ทักทายอาจารย์ผู้จัดงานสองท่าน ก่อนไปทานอาหารเช้าที่แพ
    ยายไม่ลงแพค่ะ ก็พาลูกๆ นั่งขัดสมาธิ บนลานแพแสดง ไม่กล้าลงไปที่แพพ่วง เพราะเกรงว่าลูกสองคนจะพลัดตกน้ำที่ไหลเชี่ยว
    ใครต่อใครต่างมองครอบครัวเรา สามคนแม่ลูก นั่งกินแบบสบายๆ ค่ะ
    หลังจากนั้นะคะก็เริ่มกิจกรรม ที่ห้องประชุมค่ะ ก็มีวิทยากรมาแนะนำปัญหาครอบครัว ทำอย่างไรให้ครอยครัวอบอุ่น ก็ไม่ต่างจากที่ยายเคยรู้มาค่ะ
    วิชาการก็ยังเป็นวิชาการค่ะ!!!
    ยายก็เข้าร่วมกิจกรรมอย่างพร้อมใจ ไม่มีความเบื่อหน่าย เพราะยายคิดว่า ทุกอย่างล้วนมีความสำคัญ เราต้องให้ความสำคัญกับทุกๆ กิจกรรมที่เราเข้าร่วม
    แต่ผู้ช่วยเก๋เขามีความคิดที่แตกต่างค่ะ เราถูกสอนมาคนล่ะสำนึก
    ยายได้รับการสอนมาให้รับผิดชอบทุกอย่างๆ ไม่ประวิง หรือมีเงื่อนไข แต่เขาถูกสอนมาแบบอะไรก็ได้ แบบไร้กฎไร้ระเบียบ
    การที่คนสองคนมาเป็นพ่อ แม่ ของลูกๆ นั้น มาจากพิ้นฐานที่ต่างกัน ยากค่ะที่จะสมดุลย์ เราต้องทำความเข้าใจและปรับจูนให้ลงตัวกันเยอะทีเดียวค่ะ
    ก็มีการเข้าศูนย์กิกรรม 4ฐานความรู้ด้วยกันค่ะ ฐานล่ะ ๔๕ นาที แต่ฐานวัฒนธรรมนั้น วิทยากรสามท่านรู้สึกไม่พอใจค่ะที่มากำหนดเร่งเวลาให้จบในเวลาที่จำกัด
    เพราะเรื่องวัฒนธรรมนี่สำคัญ
    อันที่จริงนะคะ ถ้าคราหน้านะคะ ครูวิทยากรจ๋า...เน้นเรื่องจิตสำนึกและความเป็นจริงดีกว่านะคะ
    ยายยอมรับค่ะว่า ธรรมเนียมไทยนั้นสวยงามมากค่ะ แต่ว่ายายเจอมากับตัวเองค่ะ คิแตอนแเด็กๆ นะคะ ครูสอนว่าเราต้องกราบพระอย่างนี้ ยายว่าดีค่ะ
    แต่ไหว้พ่อแม่ แบบไม่กอดไม่หอมกัน แม่ยืนพนมมือระดับอกอย่างเดียวนี่ บอกจริงๆ นะคะว่า ความเป็นจริงมันไม่ใช่
    ยายเคยกลัวการสัมผัส การกอดหอมพ่อแม่ เพราะครั้งหนึ่ง ยายเคยวิ่งกอดแม่ หอมแก้มแม่ ครูบอกทำยังกะฝรั่ง ยายบอกหนูทำด้วยใจ หนูอยากกอดหอมแม่
    เป็นอันว่ายายทำผิดธรรมเนียมไทย ไม่ได้คะแนน และยายเกรงกลัว แทนคำว่ารักและเคารพค่ะ
    จิตใจ จิสัมผัส นายกทักษิณยังให้นโยบายมาเลยมิใช่เหรอว่า กอดกันเพื่อสร้างรักสามัคคีในครอบครัว
    ยายสอนลูกให้ไหว้ค่ะ แต่เขาชอบการสัมผัสทางกายมากกว่า อย่างก่อนไปโรงเรียนเขามาไหว้แม่ที่อกค่ะ แล้วหอมแก้ม แม่ก็กอดกลับไป
    แต่พอเข้าค่าย วิทยากรบอกให้ยืนนิ่ง ลูกสาวพนมมือ นิ่วโป้งจรดคาง ปลายจรดหน้าผาก ก้มลงวันทา ขาข้างหนึ่งชักไปเพื่อย่อเข่า แม่ยืนตรงพนมมือเพียงอก
    ยายเคยทำมาและได้คพอนนดีด้วยสิคะ แต่พออยู่บ้านยายไม่ทำ ยายเจอแม่ยาย ยายวิ่งไปขยำนมแม่เล่นเลยค่ะ แล้วก็นอนตักให้แม่ลูกหัวเล่น
    ถามว่าทำผิดธรรมเนียมไทยไหม แล้วแต่จะให้คะแนนค่ะ เพราะยายและลูกๆ รู้สึกดีที่ทำอย่างนี้ ไม่ได้ไปขึ้นเวทีมารยาทไทยที่ไหน
    เฮ้อ...มีคนอย่างยายร้อยคน ธรรมเนียมไทยคงเละตุ้มเปะทีเดียวค่ะ อย่าเอาเป็นตัวอย่างนะจ๊ะ ไอ้เจอแม่ปั๊บ...ขยำนมน่ะ อิอิ
    ไม่ว่าจะถูกหรือผิดจริยาไทยนะคะ เราอย่าสนใจนัก เรามาสนใจที่ความรู้สึกลึกๆ ค่ะ
    ครอบครัวผูกพันกันลึ้งซึ้งแค่ไหนจ๊ะ
    จะอยู่แบบเคารพ ยำเกรง หรือเคารพรักจ๊ะ
    ขอขอบคุณโครงการที่ ก.ศ.น. จังหวัดกาญจน์จักนคะ คราวหน้าถ้าพ่อเด็กๆ เรียนจบ หมดสิทธิ์เข้าอบรม ยายผีป่ายอมค่ะ สมัครเรียนประถมใหม่นะคะ
    ลูกบอกดีจังเลยแม่ ที่พักฟรี เสียอย่างไม่มีทีวี ห้องข้างบนมีทีวี อาหารฟรี มีสันทนาการเพียบ นี่ถ้าฝนไม่โปรยมาเรื่อยๆ คงสนุกกว่านี้เนอะ
    ยายจะไปสมัครประถมต้น ไม่ทราบว่าอาจารย์ท่านจะกล้าสอนไหมจ๊ะ จริงๆ นะคะเนี่ย ไม่ได้ล้อเล่นจ้า
    ก็ไม่มีอะไรทำนี่จ๊ะ แหะๆ
    ส่วนที่ทาง ก.ศ.น. ทองผาภูมิเพิ่งจัดไปที่เขื่อนเขาแหลม ๙ สิหาคม ยายลงภาพบรรยากาศไว้แล้ว วันเดียวค่ะ ฝนโปรยปรายตลอด คนมาไม่เต็มที่ค่ะ
    ก็ดีค่ะ ยายผีป่าโดนผู้ช่วยเก๋เอ็ดก่อนเข้างานว่า
    ห้ามโชว์เสต๊ปอะไรมากนะ นั่งนิ่งๆ อย่าอวดเก่งเกินใคร
    โห...พอยายให้เขาทำบ้าง เขาทำไม่ได้ดีนักค่ะ คือพูดในลำคอ และไม่มองหน้าผู้ฟัง สุดท้ายเขาเลยเข้าใจว่า
    การเป็นผู้นำเสนอนี่ยากจริงๆ และพอกลับบ้านเขาบอกว่า
    เขาอโทษที่คิดว่าสิ่งที่เราทำนั้นเป็นเรื่องน่าอาย
    ยายถามว่ามันน่าอายตรงไหนที่พดและแสดงออกในทางที่ทำให้ผู้อื่นได้ความรู้และร่าเริง ยายออกไปที มีแต่คนชอบ ตบมือร่าเริง
    พอกลับมานั่ง มีแต่คนชม ยกนิ้วโป้งให้ แล้วถามผู้ช่วยเก๋ว่า เมียเหรอ เก่งจัง
    มีน้องยนักศึกษาคนหนึ่งนะคะ ยายออกไปพูดเรื่องปัญหาลูกวัยรุ่น พอยายกลับมาน้องเขาบอกว่า พี่พูดได้กินใจหนูมาก น้ำตาเขาก็คลอ
    ยายก็บอกเขาว่า ยายพูดตามเวลาและโอกาศ นี่ถ้าทางวิทยากรเปิดโอกาศให้มากกว่านี้ และไม่กลัวผัวอาย บอกได้เลยนะคะว่า
    ไม่ไล่ไม่เลิกพูดจ๊ะ
    การพูด การนำเสนอ ในที่ๆ เรามีขอบเขต และผู้ร่วมวง มีภูมิหลากหลาย เราต้องเป็นไปตามกฎกติกาค่ะ
    อย่างถ้าเราจะเอาไปพูดว่า
    ที่ครอบครัวแหลกแหลวเพราะขาดศีล...บราๆๆๆๆๆ เน้นเรื่องศีล
    โดนโห่แน่ค่ะ เราต้องรู้ว่า เราจะนำเสนออย่างไร ในสถานการณ์จำกัดนั้นๆ
    อีกอย่างนะคะ วันนั้นเป็นการอบรมครอบครัว กศน. ยายคิดว่าเราต้องคิดอย่างนักเรียน กศน. อย่าคิดอย่างมือโปรฯ
    นำเสนออย่างแบบไม่ทำให้เขาคิดว่า เราต่างกับเขาสุดโด่ง
    เราและเขาไม่ต่างกัน
    บางคนเก่งและรู้ดีกว่าเรา แต่เขาไม่กล้าแสดงออก พอมาแสดงออก เขาแสดงออกไม่ได้
    เราต้องทำให้ทุกเพศทุกวัย และทุกระดับกึ๋นความรู้รับได้ค่ะ
    ยายไม่ได้บอกว่าตัวเองเก่งนะคะ ยายบางทีด้นสดๆ ยังวกไปวนมา หาที่ลงไม่ได้เช่นกันค่ะ

19. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    มาปรบมือให้คุณยายค่ะ (||) (good)

20. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

###สายแก้ว###,
    < เฒ่าหัวงู >,
    พ้น,
    ไอ้ใบ้,

และอีกหลายๆ ชื่อเป็นชื่อที่ยายผีป่าต้องการนำออกมาประจานไหมคะ เป็นชื่อที่คุณหนุ่มเหลือน้อยแปลงโฉมมาเองค่ะ เอาแค่คร่าวๆ นะคะ ขืนไล่มาครบทุกชื่อทุกคนตะลึงแน่ค่ะ แต่ไม่ใช่คนเดียวกับสายแก้วนะคะอย่าเข้าใจว่าที่แท้คุณหนุ่มเหลือน้อย ที่แท้ก็คือ สายแก้ว หรือบรรพต อ. ค่ะ ต่อไปนะคะคุณยายผีป่าจะบอกให้พี่อ้อยแฉมากกว่านี้ค่ะ คุณเต๋า จิรศักดิ์ อินทรทัศน์ ตายอย่างเขียดแน่ๆ ค่ะ ยายผีป่าบอกว่า เล่นกับใครไม่เล่นมาเล่นกับยายผีป่า อยากบ้านัก ยายจัดให้ค่ะ ยายฝากบอกมาด้วยรักค่ะ