เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ ต้องขออภัยด้วยค่ะที่ไม่ได้นำสาระน่าสนใจมาบอกกล่าวเล่าสิบให้พี่ๆ น้องๆ ติดตามอย่างไม่ขาดจังหวะ บางทีมันมีปัจจัยหลายๆ อย่างที่ไม่เอื้อด้วย

เอาเป็นว่า จะพยายามมาพูดมาคุย(น้าน...ทำยังตัวเองดังระเบิด แฟนคลับลงแดงถ้าไม่เข้ามาโพส)

อืมส์ เห็นน้องหม่ำ นักจัดรายการทีวีออนเนทช่องอะไรน๊อ จะขอสัมภาษณ์สดยายทางโทรศัพท์ อิอิ วันนั้นถ้าโทมายายจะทำให้น้องหม่ำจับไข้ หรือสั่งคัทปิดเสียงยายผีป่าทันทีจ๊ะ เพราะว่า เกรงว่าจะทำให้แฟนรายการหมดค่านิยมในตัวผู้จัด ยายก็กลัวน้องหม่ำจะโดนแฟนรายการโทมาต่อว่า ไปขุดใครมาจากป่าช้าไหนมาออกรายการเนี่ย ชื่อก็น่าเกลี๊ยดน่าเกลียด

2. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพี่ยายผีป่าหายป่วยแล้วใช่ไหม ดีจัง..ง แข็งแรงๆๆเน้อ..

3. อำนาจ

อำนาจ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2004
    ขอเชิญร่วมสร้างพระพุทธรูปเชียงรุ้งเพื่อถวายเป็นพระประธานกฐินโดยถวายผ่านหลวงพี่เล็ก

ขอเชิญร่วมสร้างพระพุทธรูป ศิลปะเชียงรุ้ง เนื้อสัมฤทธิ์ ขนาดหน้าตักประมาณ 20

ไฟล์ที่แนบมา:

4. DevilBitch

อนุโมทนาค่ะ พระเชียงรุ้งสวยมากค่ะ

จากความฝันที่เคยสัมผัสได้และเคยเล่าเมื่อปีก่อนนั้นจนเป็นเรื่องที่ให้มีแก๊งค์ตามยายมาเรื่อยๆ เรารู้สึกว่าเคยมีสายใยสายสัมพันสมัยเชียงรุ้ง เชียงแสน แต่สำเนียงในนิมิตรนั้นไม่ได้ออกว่า เชียงรุ้ง ออกว่า เมียงฮุ๊ง หรือ เซียงฮุ๊ง น่ะค่ะ

มีความรู้สึกว่ากำลังจะมีการเฉลิมฉลองพระอะไรสักอย่าง ผู้คนใส่ชุดสวยมาก(สะอาด ดูน่าเลื่อมใส) คือออกโทนขาวแทบทั้งหมด รู้สึกว่านี่ล่ะคือที่เคยเจอท่านพี่อำนาจในฝัน เป็นการตามเสด็จของพระนางจอมกษัติยาพระองค์หนึ่ง (ขอให้อย่าซีเรียสเพราะเป็นนิมิตร ไม่ใช่เรื่องที่มีในประวัติศาสตร์ ไม่มีป้ายบอกว่า ที่นี่ที่ไหน ปีอะไร ใครทำอะไร อย่างไร เป็นเพียงภาพนิ่ง เราไปมองเฉยๆ)

เอาเป็นว่า ดีใจมากที่จะได้ร่วมสร้างพระประธานฯ ครั้งนี้อีกเช่นกัน พอเห็นภาพนะคะ อยากมีเงินเองสักห้าหมื่นตอนนี้ แล้วสร้างอีกองค์ ยายจะนำไปถวายวัดแห่งหนึ่งค่ะ ถ้าเป็นเมื่อตอนยายสวาๆ คงควักออกมาฟึ๊ดๆๆๆๆๆ ง่ายกว่ารูดปื๊ดๆๆๆๆ เสียอีก ตอนนี้ขอแรงใจแรงศรัทธาร่วมกันอีกนะคะ ปีที่แล้วพี่อำนาจนำสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมปางจักรพรรด์ค่ะ พระอาจารย์เล็กท่านอัญเชิญไปหลายวัดเพื่อเป็นประธานผ้าป่าหลายครั้งทีเดียว โดยเฉพาะงานผ้าป่าสร้างบันไดนาคครั้งล่าสุดนี้ล่ะค่ะ

ขอบุญบารมีที่พวกท่าน พวกเราทั้งหลายพร้อมใจกันสร้างทำ นำสู่ความสุข ความเจริญ ทุกเพลาตราบนิพพานเทอญฯ

5. rija

rija เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่งกลับมาแล้วค่ะคุณยายที่รักขา ไม่สบายหรอค่ะ น่าจงจารจัง ขอให้หายไวๆๆเร็วๆๆนะคะ คุณยาย

6. DevilBitch

น้องรุ่งหายไปไหนมา บ่นหา คิดว่าขายวัวตัวล่ะหลายเงินหอบเงินบินไปเที่ยวเมื่องนอกเสียแระ

ยายจะมาเล่าเรื่องที่ไปเที่ยวให้อ่าน มันส์จิงๆ เน้อ

7. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

picture from yai

ไฟล์ที่แนบมา:

8. DevilBitch

สวัสดียามรัตติกาลค่ะ

ขอบอกขอบใจแต่ไม่ขอบสระนะจ๊ะน้องผึ้งที่ช่วยลงภาพที่ยายผีป่าพาลูกสองสาวตะลอนทัวร์วัดและสัมผัสชีวิตจริงที่ๆ โรงเรียนไม่มีสอน

สวัสดีและยินดีค่ะสมาชิกจากเวบชาละวัน(แฟนคลับตามมาไกลจากปลายกรุงศรีเชียว)

งั้นก็คงเคยอ่านที่คุณหญิง(ยายผีป่าเองล่ะ) เล่าเรื่องที่ฝันพิศวงใช่ไหมคะ เขียนเป็นปะสาฝาหรั่งคุยกับนางฟ้าต้นอ้อย เรื่องฝันว่ามีคนไล่ฟันคอ แต่....(เดี๋ยวมาเล่าค่ะ)

ยินดีตอบค่ะหากยายสะดวก เพราะวันนี้ยายขับรถออกจากบ้านป่าตั้งแต่เช้า มาพัทยาเพื่อร่วมงานฉลองวันเกิดของครอบครัวน้องสาว(รวมญาติมากกว่าค่ะ)

เพิ่งออกจากงาน หิว ที่งานเลี้ยงอย่างดีค่ะ แต่เป็นอาหารบุฟเฟ่ที่เราไม่ถนัด ก็จะเล่าเป็นเรื่องพร้อมภาพ

พรุ่งนี้ยายต้องออกเดินทางกลับ เพื่อให้ทันลงชื่อเข้าพักที่รีสอร์ตแห่งหนึ่งริมแคว สองคืนสามวัน ในโอกาศเป็นครอบครัวที่ได้รับการผลักไสไล่ให้ไปขายหน้าเขตอื่น คือเราเป็ฯตัวแทนครอบครัวอบอุ่นประจำตำบล แต่อบอุ่นหรืออบอ้าว ก็ต้องคอยติดตามจ๊ะ เพราะว่าครอบครัวอบอุ่นนี่ ต้องมีพ่อ แม่ ลูก แต่นี่มีแต่แม่และลูกๆ ก็ไม่เป็นไรค่ะ ยายรู้ว่าลูกๆ ยายชอบและรู้สึกดีที่ไปไหนๆกับแม่(จอมเพี้ยน)

ขอตัวนอนก่อนนะคะ เพราะเพลียมากๆ ค่ะ

งานจัดที่ผับของโรงแรมโนวาฯ แขกล้นเลยค่ะ เลยหิ้วท้องมาหากินข้าวต้มข้างบ้านหลังจากกลับจากงาน

มีการทำข่าวมากมาย โห...ถ้ามีลงไทยรัฐหรือเดลินิวส์ คงเขินแย่เลย เพราะใส่ชุดที่น่าเกลี๊ยดน่าเกลีดจ๊ะ

9. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ขอบคุณค่ะยายที่ทักทายกัน.....
    จะรออ่านนะคะ....
    และขอให้สนุก สนุกกับลูกๆนะคะ

10. sindea

sindea เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2006
    ไม่ค่อยเห็นยายโพส เกี่ยวกับเรื่องภัยพิบัติเลยค่ะ อยากอ่านความคิดเห็นของยายค่ะ
    แล้วสุขภาพเป็นไงบ้างคะ ก็รักษาสุขภาพด้วยนะเจ้าคะ..ยายขา

11. DevilBitch

สวัสดียามราตรีอีกคืนค่ะยายผีป่าและลูกสาวตัวน้อง น้องเกรซและน้องออมได้เจ้าร่วมกิจกรรมครอบครัวอบอุ่น(ขออภัยจ๊ะ ชื่องานยาวกว่านี้นะคะ แต่ไม่ได้จำเลยค่ะ)เป็นโครงการณ์ของ ก.ศ.น. เขตกาญจนบุรีค่ะเมื่อคืนมาถึงก็เช็คอินเข้าห้องพัก ตื่นหกโมงเช้าแต่กว่าจะลากเจ้าสองสาวอาบน้ำแต่งตัวได้ เขาก็เอื๋อยค่ะ เราทราบว่าทานอาหารเช้าเจ็ดโมง ก็ได้ยินเสียงเพลงแดนซ์แต่คิดว่าห้องข้างบนเขาเปิดเพลงฟัง เลยไม่รีบออกไป พอออกไปหนึ่งโมงเช้า(เราคนตรงเวลา) ก็เห็นครอบครัวอื่นๆ พากันออกกำลังกายด้วยแอร์โรบิคแล้วล่ะค่ะเดี๋ยวขอทดลองส่งดูก่อนนะคะ เพราะเห็นจอขึ้นว่า เออเร่อร์(อีกแล้วคร๊าบท่าน)

12. DevilBitch

ค่ะ...ครอบครัวยายผีป่าก็ไม่คุ้นค่ะที่จะไปเต้นกับเพื่อนๆ เพราะบอกตามตรงค่ะ เป็นคนไม่ค่อยสันทัดในการเต้นแอโรบิคค่ะ ก็ขยับนิดๆ ยืนคุยกับอาจารย์ที่เป็นฝ่ายจัดงานน่ะค่ะ ชื่อครูจุ่น หรือยังงัยนี่ล่ะค่ะ ทุกท่านต้อนรับด้วยรอยยิ้มและเป็นกันเองมากค่ะ ขอปรบมือให้และคราวหน้า อย่าเลือกครอบครัวยายผีป่าไปอีกนะค๊า ขอร้อง เพราะว่า อิอิ...น้องออมบอกว่า เห็นมั๊ย เราเป็นครอบครัวอบเย็น ไม่ใช่ครอบครัวอบอุ่น

เพราะอะไรน่ะเหรอคะ

เพราะในห้องเปิดแอร์ แม่เอื้อมไม่ชอบแอร์น่ะค่ะ ลูกๆ เขาขี้ร้อน แต่เขาแพ้แอร์ บ้านที่พัทยามีแอร์ทุกห้อง โห...มีแต่น้องเอริท ลูกสาวคนโตนั่นล่ะค่ะที่ติดแอร์มากๆ

รายการหลังจากเต้นแอร์โรบิก ก็รอทานอาหารเช้าค่ะบนแพริมแควค่ะ อากาศตอนเช้าสดชื่น ไม่อ้าวค่ะ เพราะเป็นช่วงฤดูฝน ดีหน่อยค่ะวันนี้ฝนไม่เทมามากนัก แค่โปรยปรายมานิดหน่อยช่วงเย็นค่ะ

ยายผีป่าก็เป็นคนที่ง่ายๆ ค่ะ นั่งทานข้าวต้มกับลูกสองคนเด่นกลางแพ(นั่งติดพื้นเลยงัยคะ ไม่เด่นอย่างไร คนเขาเดินข้ามไปนั่งโต๊ะ บนแพลากกันน่ะค่ะ ยายชอบนั่งกับพื้น สบายมากกว่านะจ๊ะ

ก็มีการทักทายกันนิดๆ หน่อยๆ ใครเห็นเจ้าสองสาวก็ทักทาย

เข้าห้องอบรม ก็มีการแยกกลุ่ม เล่นเกมส์

ตอนเช้าก็เน้นเรื่องปัญหาครอบครัวน่ะค่ะ มาออกความคิดเห็นกันว่า อะไรคือปัญหา แก้อย่างไร ก็มุมมองที่รู้ๆ กันน่ะค่ะ งานนี้ยายผีป่าแกล้งทำเป็นเซ่อร์ อิอิ พักเสียหน่อย เราไม่อยากแสดงตนว่า เรานี่นักตอบปัญหาสาระพัด ตัวยง ...คือในกลุ่มเขาไม่รู้ว่าเราเป็นใคร เราก็เออ...ว่างัยว่าตาม แล้วยายเพลียมากๆ เขาเอากระดาษมาให้เขียน เราเขียนหยุกหยิก เพราะรู้ว่าเดี๋ยวก็เอาไปรวมกัน (เราเคยทำกิจกรรมอย่างนี้มา เรารู้ดีนี่) ก็ในกลุ่มเขาจะมีผู้กล้าน่ะ เราก็เออ...ปล่อยเขาแสดงออก เราเสนอแบบที่รับได้โดยทั่วไป เพราะยายลองอธิบายให้เขาฟังตอนเขาถามว่าขอความเห็นกลุ่ม แต่เขางง...ยายก็เลย เออ...ฉันขอเป็นลูกทีม อิอิ ทุ่นแรงดี

หลังจากนั้นก็ออกไปว๊อคแรลลี่ มีเรื่องกฎหมาย เรื่องวัฒนธรรม(พิธีกรขำมาก ที่เราตั้งชื่อว่า ครอบครัวยายผีป่า ครูบาสผู้คุมทีมตะโกนเสียงแหว๋ว ว๊าย!!! มีด้วยเหรอชื่อยายผีป่า แต่ไม่วายจ๊ะ เรียก ยายผีบ้า จนได้ ฮ่าๆๆๆๆๆ

ต่ออีกจุดก็เรื่องสุขภาพ และด่านสุดท้าย ตำรวจมาอบรมให้ ยายผีป่าได้ออกไปโม้ด้วย อิอิ เรื่องโดนปล้นทอง (มีคนตะโกน อย่างนี้สมน้ำหน้า อยากใส่มากนัก แหะๆๆๆๆ)

ก็ได้มอบพระหลวงปู่ทวด วัดห้วยมงคล สำหรับตำรวจที่มาอบรมด้วยค่ะ

ตอนเย็นก็มีงานสังสรรค์ค่ะ ร้องเพลงกันสนุก

อืมส์ เล่าสั้นๆ ไม่สละสลวยน๊า อย่าว่ากันน๊า ไม่มีภาพนะคะ

ขอตัวพักผ่อนก่อนนะคะ

อืมส์...ลืมตอบน้องซินเดีย จากสวีเดนจ๊ะ

น้องวินเดียจ๋า ยายผีป่าได้เคยพูดเรื่องภัยภิบัติของไทย และของโลก ว่าอะไรจะเกิด อะไรแก้ได้ ไม่ได้ อย่างไร เมื่อต้นปีค่ะ และคุยบางช่วงอย่างต่อเนื่อง คือยายจะไม่พูดบ่อยๆ ยกเว้นว่า มันมีเรื่องที่คาดว่าน่าจะเกิดแทรกกระทันหัน

การที่เรามาคอยบอกว่า มันจะเกิดเหตุร้าย แล้วเราไม่ป้องกัน เราคอยแต่จ้องว่า จะคอยดูทีสิ๊ว่า ยายผีป่าจะแน่แค่ไหน ...ถ้าภัยภิบัติไม่เกิด ข้าจะหัวเราะไห้ฟันหลุดเล๊ย!!!

ยายผีป่าคิดว่า อะไรจะเกิด หรือไม่เกิด ขอให้เรามีสติ นึกรู้ตลอดว่า ความตาย ไม่ได้ไกลจากเราเลย ไม่หายใจเข้าก็ตาย ไม่หายใจออกก็ตาย เราจะตายอย่างมีสติ ตายอย่างผู้รู้ดี คิดดี ทำดี เอาเวลาที่เหลืออยู่ๆ ด้วยความดีนะคะ คิดอย่างนี้เสมอ ทำอย่างนี้เสมอ ความดีมันสิงกับเรา ติดตามเราไปทุกที่ ตายไปอย่างไรเราก็ตายไปดีค่ะ

หลายท่านที่บอก ฉันต้องไปนิพพานให้ได้ แต่กั๊วกลัวนะค๊า กลัวตายจ๊ะ

13. DevilBitch

ศาลปู่ฤๅษี (วัดพระแท่นดงรัง)

เข้าไปกราบปู่ทุกๆ องค์ค่ะ สองสาวเริ่มเบื่อเพราะอยากไปเคาะระฆัง

ขอให้ท่านที่อยากเสี่ยงนะคะ ลองขอบารมีจากปู่ฤๅษีและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่สถิตย์ ณ ศาลนี้ ดูนะคะ มองภาพแล้วส่งกระแสจิตกราบท่านค่ะ

ชุดแรกที่ลอยขึ้นมาเด่นชัดมากค่ะ มีเลข

7 4 1

และสักพัก เลขที่มาในภวังค์

3 หรือ 8 (จำไว้นะคะ ย้ำมือใหม่หัดเล่นจ๊ะ สองตัวนี้เลขคล้ายกัน เล่นเผื่อค่ะ)

แล้วช่วยเลือก ๕ -๖

หาเลขท้ายล๊อตเตอรรี่ ๖๓๘ กับ ๓๖๕ ด้วยนะคะ (ลองหมุนหรือตัดเล่นสองตัวก็ได้ค่ะ)

เลขที่พรายมาบอกเมื่อคืนขณะที่นอนในห้อง ๑๐๔ ยายได้รับคำบอกว่า ให้ไปหาเลข ๖ ตัวนี้ให้ได้ หาเจอค่อยซื้อ ยายไม่มีปัญญาซื้อค่ะ เลยบอกคุณหงสนาถไป ถ้าหาไม่ได้ ห้ามซื้อ ใครอยากรู้ ตามเอากับคุณหงสนาถเองนะค๊า

14. DevilBitch

ขอตอบคุณหม่อม ออสเตรเลียค่ะ

ต้องขอบอกนะคะว่ากรรมเก่าตามจี้ก้นมาติดๆ เลยค่ะ อย่างที่เคยทำนายไว้ให้งัยจ๊ะว่า ฝืนดันหรือพยุงให้ผ่านสิงหาคมไปก่อน แล้วทีนี้สร้างกำลังใจดีๆ เดี๋ยวมีทางออกที่ช่วยให้โล่งขึ้น แต่จะต้องเลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่งนะคะ

อย่างคุณหม่อมจะเอาเรื่องธุระกิจ ต้องตัดเรื่องวีซ่าของครอบครัวค่ะ

ดวงภรรยาคุณหม่อมอย่างที่เคยบอกไปตั้งแต่ที่เคยถาม ต้องกลับเมืองไทย แล้วเดินเรื่องใหม่ค่ะ ส่วนลูกๆ ต้องให้คงสถานภาพนักเรียนไว้ และเป็นผู้ดำเนินการขอวีซ่าถาวรเองนะคะ โดยคุณหม่อมเป็นผู้ให้ที่พักอาศัย

จะต้องกลับเมืองไทยสองคนสักระยะ และหาลู่ทางใหม่ค่ะ

ยายตอบลวกๆ ก่อนนะคะ เพราะต้องทานอาหารเช้าร่วมกับคณะค่ายครอบครัวอบอุ่นค่ะ

15. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    คุณยายขา..วันนี้วันเกิดก้อย อยากได้คำอวยพรจากคุณยายค่ะ

แฮ่..

16. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

17. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005

(f)

18. DevilBitch

อืมส์...พิมพ์ตอนเพลียๆ มันเลยมือไปคลิกหายหมดเลย

ขอให้น้องก้อยโทหรือรำลึกถึงพระคุณของคุณแม่คุณพ่อของน้องก้อย ที่ได้ให้ชีวิตน้องก้อย ได้มอบสิ่งดีๆ ให้น้องก้อย

เอ้า..ยายยกกุศลผลบุญใดที่ยายพึงได้รับ ขอให้ผลบุญนั้นน้องก้อยและครอบครัวพึงได้รับสุขและอานิสสสงส์ด้วยบุญเช่นกันนะคะ

ขอให้มีความสุขค่ะ

19. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005
    เอ้า ไม่บอกกันเลยเนอะ มาแบบเงียบๆ

HBD เจ๊ก้อย เฮ่ ่(bb-flower

20. DevilBitch

ยายไปบอกเล่าเก้าสิบเรื่องผู้ช่วยเก๋ แต่เช้าเลยที่ห้องอภิญญา เอ้าเล่าเรื่องผัว ทำไมไปเล่าที่ห้องนั้นล่ะ มันจะทำให้เสียระบบ เออ...มันเกี่ยวสิค๊า ไม่ใช่ยายผีป่าไม่ดูตาม้าตาเรือยนะจ๊ะ
    เอาผัวไปโปรโมทเสียหน่อย อิอิ