เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    พี่จะเอาแบบไหนคะ เพราะรินก้อเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อจรัญเหมือนกันค่ะ...แต่ตอนนี้หลวงพ่อท่านคุณหมอบอกห้ามใช้เสียยงค่ะ แต่เข้าพบได้ มีเวลาบอกค่ะ...แล้วพี่จะเอาหนังสือสวดมนต์แบบไหนคะ รินจะส่งให้ไงคะ หรือ มีอีกทางนีง พี่ดูทางเวปไซด์ หลวงพ่อได้เลยค่ะ แล้วสั่งพิมพ์แจกเป็น ธรรมทาน ได้เลยค่ะ สะดวกดี...ขออนุโมทนา...ล่วงหน้านะคะ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2006
  2. rija

rija เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีค่ะ ทุกๆๆคน

3. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

คุณรินๆ

สงสัยผมจะตาไม่ดีหาที่สั่งพิมพ์ในเว็บของหลวงพ่อท่านไม่เจออ่ะ แต่ก็ขอขอบคุณและโมทนาครับที่กรุณาแจ้งให้ทราบครับ ต้องลองไปนั่งหาอีกสักรอบ ว่าแต่หนังสือสวดมนต์มีหลายแบบเหรอครับ? ผมไม่ทราบต้องลองไปดูอีกรอบครับ หาเป็นข้อมูลไว้ก่อนนะครับ

ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

4. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยายเจ้าคะ หากไม่มาเข้าบอร์ดภายในเจ็ดวันนี้
    คุณยายจะขี้ไหล นะเจ้าค๊ะ ... ยามกินก็ไม่ได้นอน
    คุณยาย พอจะนอน ก็จะฝันร้าย ...ผวา .....นะจ๊ะ

คริ๊ๆๆ

5. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ไม่ใช่้ค่ะ พี่..คือรินหมายความว่า ถ้าพี่ชอบบทไหนบ้าง พี่ก้อโทรที่โรงพิมพฺให้เค้าพิมพ์ให้ค่ะ ทางหลวงพ่อไม่มีพิมพ์ให้ค่ะ มีแต่บทสวดมนต์ให้ดูว่้าพี่จะเอาบทไหนลงค่ะ....

6. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

(bb-flower อ๋อ... ครับ ขอบคุณคร้าบบบบ

ว่าแต่โรงพิมพ์อะไรที่ไหนดีล่ะครับ...หากทราบขอรบกวนอีกรอบครับ

7. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุญาต แนะนำเรื่องจัดพิมพ์หนังสือสวดมนต์ของหลวงพ่อจรัญนะคะ

ผู้ที่สนใจร่วมจัดพิมพ์แจกเป็นธรรมทาน ติดต่อได้ที่
    คุณ ปิติพงศ์ คุณพงศ์ไพศาล
    01-425 3136
    office (เช้า-เที่ยง)02-899-9363

ที่มา จากหนังสือสวดมนต์ พิมพ์แจกฟรีเป็นธรรมทานวัดอัมพวัน

8. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากมีเงินเยอะๆ ไว้ทำบุญจ๊างง....

9. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    1
    โอย คือกัน อยากจะรวยยยย จะได้ทำบุญซะ

10. KomAon11

ได้แต่อธิษฐานทำจิตให้สะอาดๆ ระลึกถึงบุญที่เคยทำมา...ขอให้มาส่งผลเร็วๆหน่อย ก่อนเจ้าของบุญจะตกสวรรค์เพราะไม่มีเงินทำบุญ

11. rija

หวัดดีค่ะทุกคนคุณยายยังไม่มาอีกหรอค่ะ อึมว่าจะรอถามคุณยายอยู่พอดีเลย เฮ้อ...... รุ่งกำลังกำลังกลุ้มใจเรื่องความรั๊กกกกกกกกก อยู่นะคะคุณยายที่รักค่ะ ว่าจะถามคุณยายว่าคนที่รุ่งกำลังเพ่งเป้าหมายอยุ่นิ หมายถึงคนปัจจุบันนี้ (ยังไม่ได้เป็นแฟนกันนะคะ แค่เล็งๆๆเอาไว้นะคะ)คนนี้ใช่รึเปล่าค่ะคุณยาย รุ่งจะรวบหัวรวบหางเค้าได้มั้ยคะ คิคิ ล้อเล่นนะคะ ถ้ามีโอกาสก็ทำจริงๆๆๆ คิคิ

12. KomAon11

ถามยายไม่ได้ ถามย้วยก็ได้(พุงย้วย)

ล้อเล่นครับ ไว้รอเน็ต Hutch จากบ้านป่าของยายแล้วกัน... (ว่าแต่ตอบ PM ครบยังอ่ะยาย เหอะๆ)

13. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกสาวคุนยาย.......

ไฟล์ที่แนบมา:

14. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อะฮ๊อยๆๆๆ ยายผีป่าหอบลูกสาวตะลอนไปเรื่อยๆค่ะ ก๊อพอมีกะตังส์จากการใบ้หวยแล้วมีคนถูกมากมาย เขามีโชคเลยถูกตรงๆ เลยบอกว่าอยากให้ไปพักผ่อน (หนีฝ่ามือหนีหน้าแข้งสามีสักพัก แหะๆ) และยายก็ถูกยี่สิบบาท ซื้อเกินกว่านี้กัวม่ายมีให้เดะๆกินหนมง่ะ พอได้ตังส์ซื้อของให้ลูกซื้อของให้สาวๆชาวเวปด้วยล่ะ อิอิ ม่ายบอกว่าอะไร เพราะเงินน้อยซื้อได้ไม่ครบทุกคนน๊า อย่าว่ากันน๊า

ยายก็ยัดลูกท้ายแคปหลัง ทำที่นอนให้พร้อม ไปเรื่อยๆ แวะวัดแวะสถานที่ๆน่าสนใจและพิเศษหลายที่ แต่ทีๆลูกยายสนใจที่สุดคือ บิ๊กซี เพชรบุรี แหะๆ ลืมไปว่าน้องเบิรทอยู่หัวหิน มาจำได้ก็ตอนออกจากที่นั่นแล้วตั้งไกล ขี้เกียจย้อนไปอีก ก็ไปวัดที่เราสนใจ วัดเขาบันไดอิฐ และโดยเฉพาะ วัดสวนโมกข์ คือยายผีป่าอยากไปที่นั่น เพราะมันเป็นอะไรที่เราต้องไปเห็นจริง เนื่องด้วยมีการถกเถียงกันถึงเรื่องของการสอนของพระพุทธทาส ยายผีป่าก็ไม่ได้เก่งกาจ ไม่ได้มีพลังบารมีอะไรมากมายนัก เราจะไม่ลองไปสัมผัสดูให้รู้ด้วยตัวเองดอกหรือ ก็เข้าไปที่นั่น

ห้ามสูบบุหรี่ ห้ามนำรถเข้า ห้ามส่งเสียงดัง ห้ามใช้เครื่องมือสื่อสารทุกชนิด ภายในอาณาบริเวณที่ร่มรื่นไปด้วยต้นไม้ครึ้ม สงบมาก แยกโซนหญิงและชายคนละทิศกันเลย ก็ไปที่กุฏิพระพุทธทาส ไม่ได้หรูหราอะไรมากมาย รูปหุ่นของท่านหน้ากุฏิและเก้าอี้โยกที่วางบนลานทรายข้างโต๊ะที่มีหนังสือกองเพียบไม่ได้จัดเรียงอย่างละเอียดนัก มีพลาสติกคลุมทั้งเก้าอี้โยกและกองหนังสือ ก็เดินชมบริเวณรอบๆและพิจารณาไปเรื่อยๆ

หลังสองทุ่ม ที่นี่จะตัดไฟฟ้าหมด อยู่กับจิตวิญญษณของตนเองและธรรมชาติรายล้อมจริงๆ

ทีนี้ขึ้นอยู่กับว่า เราจะละ ลด เลิก และวางกำลังจิต มโนจิตเราไว้ที่ระดับใด

ความเงียบน่ากลัวในความกลัวที่เราไม่ทำให้เงียบ

(นี่คือความรู้สึกจากการพิจารณาของยายผีป่า หาใช่ปรัชญาที่ผู้คนทั่วไปยอมรับได้เน้อ อิอิ)

15. rija

เย้...เย้...คุณยายมาแล้ว...คุณยายที่รักขา....ปัญหาหัวใจของรุ่งไม่ทราบว่าคุณยายรับทราบรึยังค่ะ รุ่งยังรอคำตอบจากคุณยายอยู่......... รออยู่นะคะ .. รอ..รอ..ยังรออยู่ ......... คิคิ

16. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    คุณยายเจ้าขา.....ช่วยตอบปัญหาหัวจายยย ของนู๋ตั้มด้วยนะเจ้าคะ.......เอามั่ง....อิ..อิ..อิ...

17. DevilBitch

สวัสดีอีกวันค่ะ ขอทักทายสมาชิกที่กำลังอ่านและที่ตามอ่านค่ะ สบายดีทุกคนนะคะ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 4 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 2 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>ยายผีป่า, tamsak </TD></TR></TBODY></TABLE>

ไม่ทราบข่าวคราวจากทางออสเตรเลีย สายคุณหม่อมและคุณตา สบายดีไหมคะ เอากำลังใจเป็นที่ตั้งนะคะ ทุกอย่างมีทางออก สู้ๆๆๆๆนะคะ อย่าท้อ ตราบใดที่เรามีลมหายใจอยู่ เราต้องสู้เสมอค่ะ สู้เพื่อให้ได้กิน ได้มีที่ซุกหัวนอน ได้มีเพื่อใช้ ได้ใช้เพื่อประทังตน สุดท้าย คือการต่อสู้เพื่อที่จะต่อลมหายใจเฮือกสุดท้ายทุกคนล่ะค่ะ
    ไม่ทราบว่าคุณชินได้กลับไปแสดงงานทันเวลาหรือไม่น๊อ ขอให้ดัง โง เพื่อชื่อเสียง เป็นตัวแทนศิลปินไทยที่ชาวต่างชาติชื่นชมยิ่งๆนะคะ

น้องรุ่ง และน้องๆ พี่ๆ ที่รอเรื่องราว (อันไม่ประติดประต่อ ของยายผีป่า ไม่ว่าจะถามส่วนตัวหรือเรื่องที่ยายอยากเล่า แต่เล่าค้าง อย่าเพิ่งหงุดหงิดนะคะ รอหน่อยจ๊ะ)

คุรตั้มศักดิ์ หอบเอาสาวเกาหลีมาเผื่อหนุ่มๆแถวนี้ด้วยเน้อ ดูแลสุขภาพตัวเองด้วยน๊า หนาวไหมที่เกาหลีน่ะ

18. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22

ได้เลยครับยาย ผมเอาภาพสาวเกาหลีซึ่งเป็นคณะทำงานของกระทรวงวัฒนธรรมและการท่องเที่ยวของเกาหลี ที่ทำหน้าที่ดูแลผมและเพื่อนๆ มาฝากแล้วครับ

อากาศที่เกาหลีบางวันก็หนาว บางวันก็เย็นสบายดี บางทีมีฝนตกด้วย นี่ดีนะที่ก่อนออกเดินทางได้คุยกับยายซะก่อน ไม่งั้นก็คงไม่ได้เตรียมเสื้อกันหนาวไปด้วย เพราะคิดว่าฤดูใบไม้ผลิอากาศคงเย็นสบายไม่หนาวเท่าไร.... แต่ขอโทษ.....อุณหภูมิอยู่ที่ประมาณ 10 - 15 องศา มืองี้เย็นเจี๊ยบเลย... ดีแต่ว่าได้ไออุ่นจากสาวเกาหลีพอได้หายหนาวบ้าง.... อิ..อิ..อิ...

ขนาดไฟล์:
      57.8 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      152.4 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      142.1 KB
      เปิดดู:
      37
  19. DevilBitch

คุณตั้มสักดิ์จ๊ะ ยายพยายามติดต่อไปนะคะ ไปหาน้องเค้าง่ะ แหะๆ

ม่ายมีสันยานตอดรัดจากหมายเลขที่ทั่นเรียก ถึงมีก้อบ่รับ ก็บ่รับงั๊บ

โอ๊ะ โอ๋ อย่าร้องไห้น๊า ดูสาวๆเกาหลีไปพลางๆก่อนนะจ๊ะ

เห็นม๊ะ ยายผีป่าบอกแล้วว่าที่นั่นหนาว ต่อให้เข้าฤดูอะไรก็ตาม เขามีสี่ฤดูค่ะ ฤดูหนาวพอประมาณ ฤดูหนาวเหน็บ ฤดูหนาวยะเยือกเข้ากระดูก ฤดูหนาวโครตๆ

20. tamsak

22
    ขอบคุณยายหลายๆ เด๊อ....ที่พยายามติดต่อให้ ช่วงนี้ก็ทำอย่างที่ยายว่า..คือ ดูสาวๆ เกาหลีไปก่อน ดูไปพลางก็คิดถึงคนที่เมืองไทยไปพลาง...เฮ้อ... อยากกลับเมืองไทยจะแย่อยู่แล้ว...ตอนนี้รอลุ้นว่าทางเกาหลีจะยอมให้กลับก่อนกำหนดโดยไม่ต้องใช้ทุนคืนหรือเปล่า (ตามกำหนดต้องอยู่ 6 เดือน) อย่างไรก็ตาม ... หากต้องใช้เงินคืนก็จะกลับอยู่ดี... รักเมืองไทย ...คิดถึงเมืองไทย..อยากอยู่เมืองไทย...จะได้ทำบุญทำกุศลอีกมากมายหลายอย่างที่อยากทำ.... (แปลกแฮะ...ตอนไปอยู่ที่ญี่ปุ่นไม่ยักกะอยากรีบกลับเลยอ่ะ.... ตอนนั้น หลงเสน่ห์สาวญี่ปุ่น...เอ๊ย...ม่ายช่าย...หลงเสน่ห์เมืองญี่ปุ่นต่างหาก...เอิ๊ก...เอิ๊ก...เอิ๊ก....)

ยาย...ดูสาวเกาหลีคนนี้ซิ....สู้สาวญี่ปุ่นได้มะ.....

ขนาดไฟล์:
      159.7 KB
      เปิดดู:
      44