เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมยินดีตอบเป็นอย่างยิ่ง และผมจะเล่าเฉพาะประสบการณ์ของผม และผมเป็นดอกบัวไม่ต่างระดับจากท่านหรอกครับ คนกันเอง แลกเปลี่ยน ประสบการณ์ครับ

ทุกอย่างอยู่ที่จิตครับ

คำตอบ

๑) ถ้าจิตท่านดี นึกเอา

แต่ถ้ายังไม่นิ่ง เอ่ยวาจาครับ เปล่งวาจาให้ พยาน ( พยานมีทั้งที่มองเห็นและมองไม่เห็น ) ทราบครับ ยิ่งดังยิ่งดีครับ

๒) อุทิศ ให้คนเป็นได้ครับ ถ้าคนเป็นป่วยอยู่ บุญดี กรรมไม่หนัก ไม่ถึงอายุขัย จะหายป่วยเลยครับ

ญาติพี่น้องที่ท่านรักป่วยอยู่รีบทำสังฆทานถวาย อุทิศ ให้เลยครับ เหตุการณ์ร้ายอาจจะดีขึ้นครับ หาวัดใกล้บ้านน่ะครับ ท่านรู้เองว่า วัดไหน พระดี หรือไม่ครับ ไม่ทราบ โทรมาน่ะครับ

ตอนเรารินกรวดน้ำ ให้มองน้ำ เป็นกรรมฐานอย่างหนึ่ง ค่อยๆริน กำหนดจิตตามไป ความเย็นกาย เย็นใจจะบังเกิด และ อุทิศให้ตามนั้น

เน้น ท่านที่อุทิศให้มาโมทนาน่ะครับ เมื่อพวกเขามาโมทนา ก็หมายถึงอโหสิกรรม ยินดีที่เราทำ ก็ยินดีรับส่วนบุญ เราก็อุทิศให้

ถ้าคนเป็นก็นึกเอาครับ ว่า เขายินดี (ไม่มีเหตุผลที่จะยินร้าย ) นึกหน้า แต่ถ้ามีมากคนจะทำให้จิตสับสน ( ประเด็นคือ ให้สบายใจ ให้นิ่ง ) ทำจิตนิ่งๆก็พอ นึกถึงพระครับ ผมนึกถึงหน้า หลวงตาเล็กครับ ลอยมา ยิ้มให้ บุญก็สำเร็จตามนั้นครับ

มีสามกลุ่มที่เราจะต้องอุทิศ

๑) ตัวเรา (เราต้องการบุญ ยังเอาตัวไม่รอด จะไปช่วยใครได้ )

๒) อุทิศ ให้ ผู้มีพระคุณ เทพ เทวดา สรรพสัตว์ และ สัมภเวสี ตามรายการ

๓) สำคัญที่สุด คือ เจ้ากรรมนายเวร

สามกลุ่มนี้ ต้องอุทิศทุกครั้งตามลำดับครับ

มีคำถาม โทรมาได้ครับ

086 813 2111

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2013
  2. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

สรุปแล้ว
    ข้อ 1 คนเป็น ช่วยคนเป็นได้
    ข้อ 2 คนเป็น ช่วยคนตายได้

ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยจิต หลวงพ่อฤาษีลิงดำสอนเอาไว้ และช่วยมาเยอะแล้ว

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ปรมาจารย์สายนี้ เน้นบุญทางจิต หลวงพ่อ วัดท่าซุง สอนไว้น่ะครับ อานิสงค์ของสังฆทาน มองไม่เห็นสุดทางก็มีน่ะครับ ถ้า

๑) คนทำบริสุทธิ์

๒) ของที่ทำบริสุทธิ์

๓) คนรับบริสุทธิ์

ถ้าเงื่อนไข แบบนี้ ....แจ็คพ็อตแตกก็มีครับ

4. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อกี้แวะไปหน้าประมูลมาครับ
    เลยลองใส่ตัวเลขไปเผื่อจะได้ร่วมบุญด้วยครับ ^^"

5. bearkery

ขออนุญาติถามต่อยอดนะครับ
    ไม่ทราบว่า "สังฆทานวน" ที่ตามวัดจัดไว้ให้บูชานั้น (ตอนผมไปวัดทีไรก็ใช้บริการอยู่บ่อยๆ)
    ผมเห็นข้อดีหลายๆ อย่างเช่น ได้ทั้งราคาถูก+ของครบ+สะดวก
    แต่....พอนึกไปนึกมา ไม่รู้ว่าไปทำบุญนั้นจะได้อานิสงค์เต็มที่มั้ยครับ (หรือจะมีกรรมเกี่ยวกับหนี้สงฆ์ตามผมมาด้วยรึเปล่า แอบกลัวเลยครับ)
    ไม่รู้ว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำ แห่งวัดท่าซุง ท่านเคยกล่าวอะไรไว้บ้างมั้ยครับ

6. พี เสาวภา

หน้าประมูลพึ่งเริ่ม คึกคักพอสมควรครับ

7. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

QUOTE=พี เสาวภา;8143744

attachment.jpg attachment.jpg
    เปิดดูไฟล์ 2782164 เปิดดูไฟล์ 2782165

พระกริ่ง พระชัยฯ แพโบสถ์น้ำ

ชุดนี้เป็นชุดธรรมดา ไม่ใช่ชุดกรรมการ แต่เป็นชุดในลังเหล็กของผม เสกมานับร้อยครั้ง เสกจนวันสุดท้ายก่อนมรณภาพ ละสังขาร

เป็นรุ่นที่ท่านเสกมากที่สุดสรรพคุณอื่นไม่บรรยาย เอาว่าเป็นของดีที่สุดที่ผมมี มาเป็นชุด

พระกริ่ง พระชัยฯ แพโบสถ์น้ำ ชุดในลังเหล็กของคุณพี เสาวภา ขออนุญาตยกมาค่ะ

8. พี เสาวภา

เรื่องนี้ผมเห็น ทำไม่เห็น ไม่อยากเครียด

ให้จารย์ช้างมาตอบน่ะครับ

9. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตตอบนะครับ...."สังฆทานวน" เป็นการ "ผาติกรรม" ไม่เป็นหนี้สงฆ์หรอกครับ...เพราะที่วิหารแก้ว 100 เมตร วัดท่าซุง ก็เป็น สังฆทานวน แบบที่กล่าว.....ถ้าทำแบบนี้แล้วเป็นหนี้สงฆ์ หลวงพ่อวัดท่าซุง คงไม่ทำเป็นต้นแบบให้ปฏิบัติสืบๆกันมาครับ เพราะหลวงพ่อวัดท่าซุง ท่านเน้นมากเรื่องการชำระหนี้สงฆ์.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2013
  10. bearkery

ขอบคุณครับพี่พี และพี่ chopper ผมอ่านแล้วค่อยรู้สึกสบายใจหน่อยครับ ^^"
    อย่างไรแล้วรออาจารย์ช้างมาเสริมอีกแรงครับ

11. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เรื่องที่ทำให้ไม่สบายใจของท่าน bearkery ก็คือ เกรงว่าจะเป็นการก่อหนี้สงฆ์ ในชาติปัจจุบันนี้ ประเด็นหนี้่สงฆ์ที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำ สอนเอาไว้มี ๒ กรณี ๑.หนี้สงฆ์ในชาติปัจจุบัน ๒.หนี้สงฆ์ในอดีตชาติ ประเด็นนี้ไม่เป็นหนี้สงฆ์ หรอกครับ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านสอนว่า จะเข้าองค์ประกอบหนี้สงฆ์ได้นั้น องค์ประกอบแรก ต้องเอาไป มีการเอาไป จะด้วยตั้งใจ เช่น ไปเก็บผลไม้ในวัด หรือไปเอาทรัพย์สิ่งของในวัด โดยรู้อยู่ว่าเป็นของวัดไม่ได้เป็นของเรา องค์ประกอบ ๒
    ไม่ได้ตั้งใจ เช่น ดินวัดติดรองเท้ามาที่บ้าน คนโบราณก็เลยกลัวว่าจะเป็นการเอาที่ดินวัดมาบ้านโดยไม่ได้ตั้งใจ ก็เลยสร้างประเพณีก่อพระเจดีย์ทรายเืพื่อเป็นการชำระหนี้สงฆ์ หนี้สงฆ์ที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านเน้น คือหนี้สงฆ์ในอดีตชาติ ที่สะสมมานานแล้ว ไม่รู้กี่ร้อยชาติ กี่พันชาติ แล้วยังไม่มีการชำระล้าง ท่านเป็นห่วงลูกหลานของท่าน จึงได้สั่ง ได้สอน ก่อนละสังขาร ให้สร้างพระชำระหนี้สงฆ์ ให้หมดสิ้นในชาตินี้

เรื่องสังฆทาน และเรื่องหนี้สงฆ์ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ได้เขียนเป็นหนังสือเอาไว้ ละเอียดและชัดเจน ท่านต้องศึกษาเพิ่มเติมเอาเองนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2013
  12. Chang_oncb

พรรษานี้ ชาวบ้านเขาถวายเทียนพรรษาให้เกิดแสงสว่าง แต่ที่บ้านเหรียญบิน-แพโบสถ์น้ำ ถวายมากกว่านั้น ถวายเสาไฟฟ้าทั้งต้นสว่าง ไสว กว่า เทียน ทั้งชาตินี้ และชาติหน้า

13. พี เสาวภา

เทียนต้นใหญ่ครับ จะสว่างไปหลายพรรษา ผมดูคุณภาพของเสาแล้ว หลายสิบปีขึ้นไปแน่นอน อานิสงค์ของเรามี ๒๔ ชม. ไปตลอดครับ

อธิษฐานกันเอาน่ะครับ บุญมีจริงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2013
  14. bearkery

ขอบคุณครับอาจารย์ช้าง

15. พี เสาวภา

อาบัติ ขั้นปาราชิก ข้ออาบัติ ขโมย

การจะทำอะไร ให้ชัดเจนต้องมีหลักในการ ทำ การคิด พระพุทธองค์สมเด็จบรมครู ท่านปัญญาล้ำเลิศกว่าใคร ท่านทรงคิดไว้หมดจดแล้ว หลักของพระองค์ท่านในการขโมยมีดังนี้

การขโมยนี้ จะต้องขโมย ของมีค่าเกิน ๕ มาสก เรื่องการขโมย โทษของพระหนักกว่าฆราวาสซ่ะอีก เพราะจะขาดจากความเป็นพระทันที และ จุดจบหนักมาก

การตีค่า ๕ มาสก หรือ ประมาณ ข้าวยี่สิบเมล็ด มีการตีความกันมาก บางท่านว่า เป็นทองคำหนัก ๒๐ เมล็ดข้าว ผมจะไม่แจ้งที่นี่ เพราะภูมิไม่ถึง แต่เอาว่า เจตนาคือของมีค่าไม่มากในสมัย พระเจ้าพิมพิสาร คนที่ขโมยของมีค่าเกินกว่า ๕ มาสก ถือว่าขโมยของและมีโทษหนัก สมเด็จองค์บรมครูท่านเลยเมตตาใช่ ค่ามาตรฐานเดียวกัน กับพระธรรมวินัย

แต่ของพระน่ะหนักกว่า เพราะห้ามเอาของที่มีเจ้าของ แม้ของในป่า ไปเก็บมั่ว เอาของมั่ว โดนชาวบ้าน กล่าวหาว่า ขโมย จะมีโทษข้อหา ปาราชิกได้

แต่การขโมยของพระ จะต้องมี หลักตามนี้

๑) จิตคิดขโมย อยากได้ของเขา จิตคิดผิด พุทธเป็นเรื่องของจิต ละเอียดกว่ากาย จิตเป็นเรื่องสำคัญกว่ากาย
    ๒) มีการขโมยเกิดขึ้น คือ มีการหยิบจับ
    ๓) การขโมยต้องสำเร็จ คือ หยิบจับเอามาเป็นของตัวเองสำเร็จ
    ๔) ของนั้นมีเจ้าของและ เจ้าของหวง มีค่าเกินกว่า ๕ มาสก

นอกนั้นยังมีกฎ เล็กๆน้อยๆ อีกจะไม่กล่าวในที่นี้เพราะไม่เกี่ยวกับประเด็น

แต่ถ้าพระทำผิดจากข้างบน ขาดจากความเป็นพระทันที แม้จะเจอความผิดทีหลังหรือมาสารภาพ บวชอีกไม่ได้ เป็นตาลยอดด้วน ในทุกๆชาติที่เหลือ

ถังสังฆทานที่ คุณกล่าว ของๆพระตามวัด ไม่น่าจะตกในเงื่อนไขนั้น ครับ

แต่ที่ผมดูแล้วเครียดคือ ของที่ถวายพระ เราอยากได้ของใหม่ที่ไม่ เจอใช้จับต้องมาก่อน แต่ถังสังฆทาน เวียนกัน จนช้ำก็มี แต่ถือเป็นสัญลักษณ์ก็น่าพอ เพราะประเด็นอยู่ที่เงินที่เอาไปถวาย

เราอยากได้ของใหม่ๆถวายพระ เพราะความเชื่อว่า อานิสงค์จะบริสุทธิ์ แต่เรื่องนี้เป็นเรื่องของจิต บริสุทธิ์

๑)จิตบริสุทธิ์ ( ตัวเราเอง ศีล บริสุทธิ์ จิตทำทานบริสุทธิ์ )

๒) ของหามาได้ด้วย สัมมาทิฐิ เงินทองที่ไปซื้อ เราหามาได้ด้วยน้ำพักน้ำแรง ไม่ใช่ เงินที่ขโมยมา เป็นเงินบาบ ต่างๆ

๓) ผู้รับเป็นคนบริสุทธิ์ เป็น พระบริสุทธิ์ เช่น หลวงพ่อวัดท่าซุง หลวงตาเล็ก หลวงพ่อทรง ครูบาอาจารย์ที่ทรงคุณ เป็นต้น

ได้ตามนี้ ....เหอๆๆ เหมือนถูกหวยรางวัลใหญ่ครับ

16. พี เสาวภา

ว่าเรื่องขโมยแล้ว เดี๋ยวผมต่อเรื่องของสงฆ์น่ะครับ เอาแบบชัดๆ ไม่ต้องตีความ สายๆหน่อย ไปออกกำลังก่อน

17. bearkery

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ
    ขอบคุณครับพี่พี .... รออ่านตอนต่อไปอยู่นะครับ

18. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก ค่ะ​

19. แสงแข

QUOTE=พี เสาวภา;8143791

เป็นพระชุดในลังเหล็กของผม เสกมาข้ามหลายปี ไม่บรรยายซ้ำ สภาพสวยงาม มีคนถามมามาก เพราะมีขนาดเล็ก ห้อยง่าย มีจำนวนมากกว่าพระกริ่ง แพร่หลายออกไปมากกว่า และ ปลอมยากครับ

พระชัยฯ แพโบสถ์น้ำ ร้อยเสกคุณพี เสาวภา จัดสร้าง ขออนุญาตยกมาค่ะ

20. พี เสาวภา

ของสงฆ์

เรื่ิองนี้ หลวงพ่อ วัดท่าซุง ปรมาจารย์ใหญ่ท่าน เน้นมากครับ ของสงฆ์ ต้องอยู่กับสงฆ์ อยู่ที่วัด

ของสงฆ์ ออกมานอกวัด ผิดที่ ผิดทางครับ

คนผู้มีบุญ พอสร้างขึ้นมา หรือ พระท่านสร้างขึ้นมาด้วยกำลังท่าน หรือด้วยกำลังญาติโยม เข้าตั้งใจทำถวาย พระศาสนา เขาตั้งใจทำเพื่อ สวรรค์สมบัติ นิพพานสมบัติ เจตนาข้ามภพ ข้ามชาติ ด้วยกำลังบุญ และจุดสุดท้าย หยุดภพ หยุดชาติ หยุดการท่องเที่ยว ในวัฏฐสงสาร

คนที่เขาถวาย หรือ พระก็ตาม จุดประสงค์ยิ่งใหญ่มาก เทียบนักวิชาการ คือ พยายามจะจบปริญญาเอก นิวเคลียร์ ฟิสิกค์ เก่งเหมือนไอล์สไตล์ คือไปให้สุดยอด

เราๆ ท่านๆ ทำบุญมา ก็ปราถนาสิ่งเดียวกัน ในการเดินทาง ก็อยากได้บุญช่วย มีกำลังเป็นเสบียงพระพุทธศาสนา ให้เจริญมั่นคงต่อไปตาม พุทธทำนาย

เพราะฉนั้น ของอยู่ที่วัด คือ ของสงฆ์ ยกเว้น

เป็นของส่วนตัวน่ะครับ ถ้าเป็นของส่วนตัวของพระ ท่านไว้ใช้ของท่าน แม้จะอยู่ในกุฏิเดียวกัน วัดเดียวกัน พระท่านมีสติทุกลมหายใจ ท่านแยกของท่านออกจากของสงฆ์ได้ครับ ไม่เผลอ

และผมมองไม่ออกว่าของฆราวาส จะไปอยู่ในวัดทำไม ยกเว้น ถวายวัดไป แล้ว ก็เป็นของสงฆ์ ถ้ายัง อาจจะหยิบยืมกันไป อันนี้น่าจะเป็นไปได้ ยุคสมัยใหม่ คนไม่ถือ

แต่ถ้ายุคยายผม ของอะไรที่พระจับ ท่านกลัวครับ ไม่กล้าเอาเข้าบ้านอีก ของที่ถวายพระต้องใหม่ ปราณีต ข้าว กับข้าว ต้องปากหม้อ ห้ามกิน ห้ามชิม มาก่อน ดอกไม้ ต้องใหม่สด และ ห้ามผม ดมก่อนไปถวายพระ ท่านบอกว่าบาบ แม่ผมก็ทำแบบเดียวกัน มะลิจะถวายพระ ท่านห้ามดม ห้ามหยิบเล่น ท่านบอกว่าไม่ควรทำ มันไม่ดีกับตัว แม้แต่แบงค์จะทำบุญ ต้องเลือกแบงค์ใหม่ๆ แบงค์เก่าๆไม่เอา ต้องไปแลกแบงค์ใหม่ๆเก็บไว้ บุญของคนโบราณ ปราณีต บรรจงเหมือนจิตใจพวกท่านมากครับ

คนโบราณเขาต้องการความบริสุทธิ์ บุญของเขาต้องบริสุทธิ์

แต่ในยุคมือถือ มันจางไป คนเขาไม่ถือ แต่ผมถือครับ แต่ในบางสภาวะก็ ทนๆไป แต่ให้ร่วมสังฆกรรม โดยเต็มใจ ตอบเดี๋ยวนี้เลยว่า ไม่มีทางครับ

ของไปถวายพระ ต้องบริสุทธิ์ ของสงฆ์ ก็ต้องเป็นของสงฆ์ ของวัดก็ต้องอยู่ ที่วัดครับ ไม่ต้องอธิบายเพิ่ม

มาที่ประเด็น ของส่วนตัวของฝากน่ะครับ ของนี้ คนทำ เขาทำมาใช้ส่วนตัว อาจจะเป็นของส่วนตัวของพระท่าน มาว่ากันต่อน่ะครับ