เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เรื่องหลวงตา ว่าจะไม่เขียนมาก แต่ไม่เขียน เดี๋ยวคนว่าไม่รู้จริง ว่าคนอะไร ไปหาท่าน เป็นร้อยครั้ง ไม่เห็นรู้อะไร

ที่ไม่อยากเขียน เดี๋ยวคนอยากได้ของท่าน ไปอยากดันให้มันจะแพง ของท่านแจกฟรี แท้ๆ ไม่มีราคาครับ อันนี้ดี

ใครอยากได้ เชิญที่สำนักน่ะครับ คนทันยังมี ป้าอิ้ด ยังอยู่เดี๋ยวผมจะให้จารย์ช้างโทรไป เขียนด้วยลายลักษณ์อักษรไว้ ว่าใครสร้าง ใครมาเสก เหอๆ ของดี ของศิษย์วัดใหม่ รุ่นใหญ่ครับ

สำหรับผม รุ่นจิ๋ว ปลายแถวครับ

วันนี้ชักเพลีย เดี๋ยวมาต่อกิจวัตร ท่านต่อ วันพรุ่งนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2013
  2. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 32 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 30 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    แสงแข, จารุวณณร

แขกทางบ้านมาเยี่ยมกันเยอะค่ะ.... ราตรีสวัสดิ์ค่ะ

3. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2013
  4. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก หลวงพ่อทรง หลวงพ่ออั๊บ ค่ะ

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

วันนี้ยุ่งๆอีกหน่อย เรื่องทางการ น่าจะบ่ายๆผมจะเล่าต่อ กิจวัตรจริงๆของท่าน ตอนไม่มีแขกมาหาคืออะไรครับ

ตอบไว้ก่อน กันมาสมอ้าง ท่านจะอ่านหนังสือครับ หนังสือที่อ่านประจำคือ พวกนิตยสาร ๑๙๑ อาชญากรรม มหัศจรรย์ แนวๆนี้ แต่ที่จริง อ่านได้หลายแบบ ท่านนั่งอ่านทีนานเป็น ช.ม. ไม่ใช่มานั่งเสกของครับ

การดู พวก ๑๙๑ และ อาชญากรรม หรือ หนังสือประเภทนั้น จะมีรูป ทรากศพ เยอะ พวกศพอุบัติเหตุ ถูกยิง ถูกแทง พวกเน่าอืด ท่านจะเพ่งอยู่นาน ที่ทราบ เพราะผมแอบเฝ้า แอบดูหน้าที่ท่านเพ่งมาแล้วครับ หนังสือแบบนี้มีเป็นตั้งๆครับ ทั้งซื้อมาเองและ คนที่รู้แกว แบบพวกผม นำมาถวายครับ

ถ้าท่านไม่กลัวเดี๋ยวจะเอารูปเด็ดที่ท่านก็มีมาให้ดู ผมเลียนแบบท่านน่ะครับ .....แต่ กิเลส มันมีมากกว่า ครับ ทำได้บ้าง ไม่ได้บ้างครับ

หลวงตาท่านเจริญสติทุก อิริยาบท และ เจริญ อสุภกรรมฐานเป็นอารมณ์ครับ ดูกาย มีเกิด มีดับ สาเหตุที่ท่านมาอยู่วัดไกลๆ เพราะในอดีต การทำศพ การเผา เผาบนกองฟอน ท่านจะมาเพ่งอสุภครับ กลางคืนมันเปลี่ยว ไม่มีคนมารบกวนการปฏิบัติธรรมของท่าน จนมีอายุมาก มีการสร้างเมรุ กิจกรรมแบบนี้จึงถูกย่อมาดูรูปภาพแทนครับ อันนี้คือเหตุผลหลัก และ เป็าหมายในการบวชของท่าน ศีล สมาธิ และ ปัญญา ตามแนวองค์สมเด็จบรมครู ครับ

ในกลุ่มนักปฏิบัติจะทราบว่า อสุภกรรมฐาน เป็น สุดยอดกรรมฐานครับ อาจารย์ของท่าน ทำมาทุกท่าน การทำอสุภกรรมฐาน จริงๆทำได้ยาก มี กลิ่น มีเสียง มีบรรยากาศสภาพที่ไม่อำนวย เป็นของจริง พระรุ่นเก่า ที่เก่งๆ ท่านถึงจะไปนอนในป่าช้า เพ่งอสุภะ ทีรอเผา หรือ อยู่ในโลง ในโลงก็งัดออกดู ไม่แน่จริง สติจะฟั่นเฟือนวิปลาส เฟ้อเจ้อ ไปได้ครับ

บางสาย จะห้าม อสุภกรรมฐานซ่ะด้วย เพราะกลัวศิษย์ จะมีอันตราย ไม่ใช่แต่ภาพหลอน แต่ถูกกิเลสหลอกเอา เรื่องนี้มีมาในยุคพุทธกาล เขียนไว้ในพระไตรปิฏก พระท่านเพ่งอสุภมากๆ แต่สติออ่น คิดว่าตัวเองสำเร็จ เบื่อ คนเบื่อโลก ฆ่าตัวเองตายก็มีครับ เพราะคนเล่นอสุภมากๆ จะเบื่ออาหาร แรกๆนี่กินไม่ลง กินจะอ็วกออกมาทีเดียว ทำไปเรื่อย เบื่อ กายของตัวเองมันมีแต่ของเน่า เบื่อกายคนอื่น มองไปมีแต่ เลือด น้ำหนอง หันหน้ามองคนสวยๆ ดันมีหนอนขึ้นที่ใบหน้า สติไม่กล้าแข็งตามอารมณ์ อสุภกรรมฐาน ก็เสร็จเขาครับถูกเขาหลอกอีกครั้ง คนทำใหม่ๆ จะต้องมีอาจารย์คุมครับ ไม่แน่จริง อย่าฉายเดี่ยว เสร็จเขาแน่ๆ

คนจะเจริญอสุภได้จริงๆ นับว่าของจริงและสุดยอดครับ

เช่นกับหลวงตาเล็ก สบายๆ ครับ ถ้าท่านหาอ่านประวัติดู หลวงปู่ปาน จะชอบ เจริญอสุภะ นอนในป่าช้า เพ่งศพที่อยู่ในป่าช้า หลวงพ่อจง เอง ยังมีหลักฐาน คือ โครงกระดูกตาเอี่ยม ( คุณปู่เอี่ยม ) และ ซากสัตว์ต่างที่ท่าน มีไว้ ท่านบอกศิษย์ว่า ดูแล้วเพลินดีครับ อารมณ์ อสุภต้องแบบนี้ ไม่เครียด ดู เบาๆ เพลินๆ หลวงตาเล็กคือตัวอย่าง อย่างดีที่ผมได้มีวาสนาให้เห็น ไม่ใช่การมานั่ง สร้างโน่นสร้างนี่ครับ ท่านเป็นนักปฏิบัติ ตามแนว มหาสติปัจฐาน สี่ครับ

ท่านเป็นนักปฏิบัติ แนวพระโพธิสัตว์ ไม่ใช่แนวเกจิฯเสกของให้ขลัง ปริญญาคนล่ะใบครับ ปริญญาระดับปริญญาเอก สาขานิวเคลียร์ฟิสิกข์ ใครจะมานั่ง ท่อง อักขระ ก ไก่ ข ไข่ เหมือนเด็กอนุบาล จะให้มาทำงานอนุบาล มานั่ง ลงตะกรุด เคี่ยวน้ำมัน ปรุงสีผึ้ง เสกเหรียญ เป่าพระครับ ท่านเลยไปไกลมากแล้วครับ ไม่มีใครอยากเอาเท้าไปจุ่มน้ำร้อน ถ้าไม่จำเป็นลูกศิษย์ขอ ท่านก็จุ่มซ่ะที

ผมเล่าไปแล้วว่าเรื่องวัตถุ แบบนี้มันเป็นเรื่องสุดท้ายๆที่ท่านจะทำน่ะครับ เราไปขอท่านถึงโปรด เป่าให้ทีสองที เสกก็แป็ปเดียว คนชอบไสยศาสตร์ พิธีรีตรองแบบ พราหมณ์มากๆ ลงยันต์เยอะๆซ้ำไปซ้ำมา จะไม่จุใจ เพราะท่านแทบไม่มีพิธีอะไรเลย ไม่มี ฤกษ์ ยาม เสกมากท่านบอกเมื่อย เสียเวลาท่านปฏิบัติ สติกรรมฐานครับ ท่านบอกว่า อย่างมากที่เคยเสกมาก็ ๑๕ นาที มีวัดที่กำแพงเพชร นิมนต์ท่านไปเสกทั้งคืน ท่านกลับมา ท่านบ่นว่าเมื่อยไปหมด ( คนอายุเท่าไหร่แล้ว??? ) ท่านยังย้ำอย่างเก่ง ๑๕ นาที พอแล้ว

ช่วงที่ผมไป เพราะท่านแม่ชีประทุมนำหน้าไปแล้ว คนมาเยอะ เพราะเป็นอาจารย์ท่านแม่ชีประทุม และ เข้าใจว่าท่านคือ หลวงปู่ฤาษีลิงเล็ก คนจะมากันเยอะในช่วง เสาร์ อาทิตย์

แต่สรุปกิจวัตรหลักๆของท่าน ช่วงไม่มีคน คือ อ่านหนังสือครับ

ยังมีต่อ

6. พี เสาวภา

ไปธุระก่อน บ่ายๆมาต่อครับ...แหะๆ

7. แสงแข

พระผงพิมพ์ดำ ฝังแร่โคตรเศรษฐี

8. ครรชิต วิมลจันทร์

ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ...กราบ....กราบ....
    หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่อั๊บ หลวงพ่อทรง

9. แสงแข

[​IMG][​IMG]

รูปหล่อหลวงตาเล็ก จับเข่า นั่งบนลิง

10. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

[​IMG][​IMG]

11. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่-หลวงตาครับผม

12. Chang_oncb

วันนี้ (๒๗ ก.ค.๒๕๕๖) เวลา ๑๑.๓๐ น.ป้าอี๋ด บอกบุญมา งานครบรอบมรณะภาพท่านแม่ชีประทุม โชติอนันต์ กันยายน ๒๕๕๖ จะไม่จัดงานใหญ่ ทำบุญเลี้่ยงพระธรรมดา และจัดตั้งกองผ้าป่ากองละ ๑ บาท
    ๘๔,๐๐๐ กอง เพื่อนำไปทอดวัดท่าซุง ถวายหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ก็เลยบอกว่าบ้านเหรียญบิน-แพโบสถ์น้ำ ขอจอง ๕,๐๐๐ กอง ถวายวัดท่าซุง
    โมทนา สาธุการ ร่วมกัน

13. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง และครู อาจารย์ทุกท่านครับ

สวัสดีครับ พี่พี พี่ช้าง และพี่น้องทุกๆท่าน

ติดตามเสมอครับ ช่วงนี้งานยุ่งหน่อยครับ หลวงปุ๋ฯท่านเมตตา งานที่ทำไปได้ดีน่าพอใจมากครับ ทำกันเอง 2 คนกับแฟน ไห้วรูปท่าน ขอพรเช้า-เย็น ทุกวันครับ

อ่านเรื่องเบี้ยแสนหก แล้วช้ำใจทุกครั้งครับ พลาดแบบไม่น่าเป็นไปได้ ปัจจุบันใช้เบี้ยหลวงพ่อมี วัดม่วงคัน ถักแล้วใส่ข้อมือไว้ครับ

14. แสงแข

ช้ำใจเบี้ยแสนหก...แฟนคลับรุ่นดั้งเดิมนี่พลาดไปได้อย่างไรคะ ยังคาดว่าน่าจะมีกันทุกท่านอ่ะค่ะ มีแต่รุ่นหลังๆที่มากันไม่ทันค่ะ..แต่ก็มีแม่พิมกับครูเพชรฯกันค่ะ

ความคิดบรรเจิด.. เบี้ยถัก ใส่ข้อมือ ..จะขอชมด้วยนะคะ ขอบพระคุณคุณSuppasit ค่ะ

15. แสงแข

16. Chang_oncb

17. พี เสาวภา

วันนี้รถติดมาก หลับคารถ...แหะๆ

ฝนตกอีก น่าต่ออีกสักงีบ ขอเคลียร์งาน แล้วจะมาร่าย ความจริง เป็นสิ่งไม่ตายต่อครับ

18. พี เสาวภา

งวดหน้ามีแสนหก ธรรมดา กับ พิเศษ ครับ รับรองว่าดี เอาไปทำบุญครับ

19. แสงแข

20. พี เสาวภา

อันนี้มาต่อ ผมเล่าจากความจำน่ะครับ ช่วงที่ผมไปนอนกับท่าน พอตื่นเช้า ผมรีบขับรถไปพยุหะ หรือ ในเมือง หาของมาใส่บาตรท่าน ถวายอาหารเช้าน่ะแหละครับ ผมจะเลือกพวกปลา แต่จะบอกว่า หลวงตาท่านมีคนส่งปิ่นโต อาหารอื่นท่านก็รับ แต่ พอเราถวาย ข้าวต้มท่านก็ชอบครับ พวกโจ็กก็ดี แต่ท่านไม่ชอบหมู น่ะครับ

หลวงตาท่านจะฉันไม่มากและ ฉันองค์เดียว ไม่ฉันรวมกับพระองค์อื่น พระองค์อื่นท่านไปบิณทบาตร หลวงตาท่านไม่ไปแล้วน่ะครับ ท่านแก่มาก พอสายได้เวลาท่านจะฉันที่นอกชานที่ประจำ ขอท่าน จะไปถวายอาหารก็ถวายตรงนั้นท่านฉันเสร็จ เราก็กินกันตรงนั้นน่ะครับ มีก็อกน้ำ สามารถ ล้างตากแดดได้ เสร็จม้วนเดียวจบ

หลังจากนั้น ท่านจะออก เดินไปมาน่ะครับ ผมเดาเอาว่าตอนหนุ่มท่านคงเดินจงกลมมาเยอะ พอแก่ก็เดิน ย่อยอาหาร อาจจะตรงนอกชาน หรือ ลงมาข้างล่างครับ เดินดูนั่นนี่ไป อาจจะไปที่หอระฆัง เดินไปหลังกุฏิ เดินอยู่ หน้ากุฏิ แต่ไม่ค่อยเห็นเดินหน้าวัดตรงแม่น้ำน่ะครับ

ถ้ามีกิจนิมนต์ บางทีฉันเสร็จก็ไปเลยก็มี ที่ผมเคยไปกับท่าน สองครั้ง คือ ที่สะแกกรัง มีฝรั่งมานิมนต์ และ อีกครั้งที่ ตากฟ้า คราวนั้นรถไปเสีย นั่งรอกันนาน ท่านจะมีรถสองคัน คันแรก volvo สีแดง อีก คันเป็นโตโยต้าสี น้ำตาลเข้ม เข้าดำๆ คันนี้ แอร์ไปเสียทีที่พยุหะ เพื่อนผมและ ผมนำไปซ่อมเองครับ

นอกจากนั้น ยังเคยขับรถเที่ยวที่สวน นก ที่ กทม มาบ้านผม และ จารย์ช้าง ไปเดอะมอลล์ ไป เที่ยวตลาดชัยนาท ไปซื้อ นาฬิกา ไปโกรกพระ หลายครั้งที่ไปกับผม ไปนครสวรรค์ ทั้งไปเที่ยวและไป หาหมอ ไปอยุธยา ไปกราบพระ หลวงพ่อ มงคลบพิตร ไปดูเรือนไทยหลังเก่าของคุณแม่ของผม ตอนนั้น วางแผนว่าจะรื้อมาถวายท่าน แต่ โครงการณ์ไม่สำเร็จ เพราะท่านมาป่วยและ มรดกไปผิดมือ ไม่ใช่ผม

ผมไม่ได้ไปด้วยก็มี ตอนนั้นท่านมี พระหมู ญาติของเสี่ย ท เขามาอยู่ ท่านเลยใช้พระหมูขับรถให้ ไปมาหลายที่ครับ

ตกลง ถ้าท่านว่าง ท่านไปเที่ยวครับ เอาสังฆทาน ใส่รถไปตามวัดก็มี กลับมาบางทีแขกรอกันจนถึงบ่ายเต็มลานวัดครับ

คนมาหา ก็ตามคำร่ำลือ มาทำบุญ ถวายสังฆทาน ส่วนใหญ่ ตามแนวหลวงพ่อวัดท่าซุง มาขอของดี เอาของมาให้ช่วยเสก มาให้ช่วย ขายที่ดิน มาให้ช่วยสะเดาะเคราะห์ ๑๐๘ ครับ มาเป็นรถบัสก็มี มาเป็นคณะใหญ่ๆ เล็กๆก็มี ท่านรับแขกบางทีถึงมืดค่ำก็มีครับ อยู่กันจน สอง สามทุ่ม ซึ่งแถวนั้น มืดสนิทก็มี แขกกลับท่านก็ขึ้นข้างบน ในยุคมีพระเยอะๆ จะมีพระมาคอย อุปัจฐากท่าน พระจะนอนข้างล่างมีทีวีดูด้วย ผมก็นอนข้างล่างนี่แหละครับ

ที่ผมจำได้ หลักๆก็มีแค่นี้ ไม่เห็นว่าจะมีอะไรมากมายในแนวอภินิหารครับ แต่ที่น่าสังเกตุ ท่านไม่เคยนอนกลางวันน่ะครับ และท่านไม่ง่วงหงาวหาวนอน สติท่านแจ่มใส ตามปกติครับ