เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    บุญที่ ๓ จารย์ช้างและผมเลยเลยไปที่วัด ห้วยลำไย เราไปคุยกับหลวงพ่อ เช้า

และ ได้คุญกับท่านเจ้าอาวาส หลวงพ่อ ปรีชา บวชมา ๓๑ พรรษาและ หลวงพี่ บอย

ข้อตกลง ระหว่าง ท่าน หลวงพ่อปรีชา คือ เราจะเป็นเจ้าภาพ ห้องน้ำ หนึ่งห้องท่านกำลังสร้าง ๘ ห้อง เราขอเบอร์ ๑ และขอบัญชีท่าน จะไม่มีวัตถุมงคลมาเกี่ยวข้อง จะก่อสร้างวิหารทาน อย่างเดียวครับ

แต่ต้องเป็นบัญชีวัด หรือ บัญชีเจ้าอาวาส เพราะท่านเป็นคนจ่ายช่าง

การประมูลหน้า ส่วนที่หัก ออกจากเสาไฟฟ้า วัดหลวงพ่อฉาบ จะไปลง จนครบ จำนวนค่าห้องน้ำ

จะไปคุยต่อในห้องประมูลครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2013
  2. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    [​IMG][​IMG]

โมทนา สาธุการ ในบุญกุศลร่วมกัน 208,802

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2013
  3. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

การอุทิศ ส่วนกุศลทั้งหมดที่ทำมา ตัดชื่อญาติออกหน่อย พวกเขาคงไม่อยากดัง

โดยข้าพเจ้าขอให้อานิสงค์ของบุญ ที่เกิดขึ้นที่ทำด้วยใจบริสุทธิ์ ไม่ต้องการอะไรตอบแทนในครั้งนี้ นอกจากอานิสงค์ที่พึ่งมีครั้งนี้ จงไปรวมกับบุญเก่าที่ทำมาในทุกอดีตชาติ ทุกๆชาติ ให้บุญทุกชิ้น ทุกอันจงไหลมารวมกันอย่าได้ตกหล่น มารวมกันในที่นี้ และ ข้าพเจ้า ขอให้ทุกท่านที่เอ่ยนามได้โปรดโมทนา และ ข้าพเจ้า อุทิศบุญนั้นให้แก่

1. ตัวข้าพเจ้าเอง ร.ท.สันติ ศรีงาม และพี่ชายของข้าพเจ้า จงไม่เจ็บ ไม่จน มีความสุข ความเจริญ มีร่างกายแข็งแรงปราศจากโรคร้ายแรงใด ๆ ทั้งสิ้น สามารถช่วยตัวเองได้ตราบจนข้าพเจ้าทั้งสองสิ้นอายุขัย

2. ขออุทิศให้มารดา จงมีร่างกายที่แข็งแรง มีความสุขไปจนสิ้นอายุขัย และอุทิศให้บิดา ของข้าพเจ้า ผู้ที่ล่วงลับไปแล้ว จงมีแต่ความสุขความเจริญ

3. ขออุทิศให้ คุณตาและคุณยาย ของข้าพเจ้าผู้ล่วงลับ ให้ผลบุญทั้งหมดไปเกื้อหนุนให้ท่านไปถึงซึ่งพระนิพพาน ตามที่ท่านทั้งสองปรารถนา ถ้ายังไม่ถึงด้วยประการใด ก็ให้เป็นกุศลปัจจัยให้ท่านทั้งสองมีความสุข คิดทำสิ่งใดจงราบรื่นไปตลอดกาล

4. ขออุทิศให้ คุณครูบาอุปัชญาย์ อาจารย์ ทุกๆท่าน เช่น หลวงปู่พระครูบุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงพ่ออั้บและทุกท่านที่มีรูปบูชาที่บ้าน, ท่านพญามัจจุราช, แม่พระธรณี, ท้าวจตุโลกบาล ทั้งสี่ อันมีท้าวธตรฐ เป็นที่สุด, เสด็จเตี่ยกรมหลวงชุมพรฯ, แม่นางพิม, รักยม ศรีมุก ศรีนิล, กุมารทองโชค ผ่านมา และบรรดาเทพ เทวดาประจำตัว ประจำบ้าน ประจำโรงงานของข้าพเจ้า ทุกๆองค์ ให้มีความสุข ความเจริญ ในผลบุญทุกๆท่าน

5. ขออุทิศให้ ญาติ พี่น้องของข้าพเจ้าทุกๆท่านในครอบครัวทั้งที่ล่วงลับไปแล้วและมีชีวิตอยู่ ภรรยา และธิดา ตลอดทั้งบรรดาดวงวิญญาณ สัมภเวสี ทุกๆดวง ที่ปกป้องคุ้มครองบ้าน และโรงงานของข้าพเจ้าให้ปลอดภัย

6. และท้ายที่สุด ด้วยบุญทั้งหมดทั้งสิ้น ที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาจนมาถึงวินาทีนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้เจ้ากรรม นายเวร ทุกๆท่านอย่าได้ตกหล่น ขอท่านเจ้ากรรมนายเวร ทุกๆท่านได้เมตตาโมทนาในส่วนกุศลของข้าพเจ้า และ อโหสิกรรมยกโทษและงดโทษแก่พวกข้าพเจ้า ให้ทุกท่านมีความสุข ตราบจนเข้าสู่พระนิพพานทุกท่านด้วยเทอญ

5. พี เสาวภา

จารย์ช้างถ่ายรูปมา ลงรูปหน่อยครับ

6. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

[​IMG][​IMG]

ห้องน้ำวัดห้วยลำใย ที่กำลังจะก่อสร้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2013
  7. พี เสาวภา

พิมพ์แล้วหายไป...แหะๆ กำลังงงๆกับ chrome

ในรูปถ่ายห้องน้ำกำลังสร้าง เราจองไว้ห้อง ขอมติ ในการ ร่วมสร้าง ถ้าไม่มีใครคัดค้าน ผมจะขอจารย์ช้างติดต่อประสานงาน และ โอนเงินจำนวน ๓๐,๐๐๐ บาทไปจองไว้ ๑ ห้องเลยครับ จารย์ช้างเสียงดัง และทำงานบุญอะไร สำเร็จ หลวงตาลงไว้ให้ครับ

โดยใช้เงินกองกลางสำรอง และ ผมจะประมูลของดี เอาเงินมาใส่ที่กองกลางแทนที่ หรือท่านจะทำบุญ ๕ บาท สิบบาท ชวนทำบุญด้วยเงินแค่นี้ครับ อย่าเกินกำลัง จะลำบากแก่ตัวเอง และอธิฐานทำบุญร่วมทุกอย่างที่พวกเราได้ทำมาน่ะ ครับ ผลงานมีมากขึ้นเรื่อยๆ ผมเองที่เคยทำบุญเงียบๆ ก็มาเปิดเผย มาชวนพวกท่านและทำด้วยกัน เราต้อง รวย ๆ ๆ คล่องๆ ๆ สำเร็จ ๆ ๆ สู่พระนิพพานกันครับ ตาม รอยทาง หลวงพ่อ วัดท่าซุง

และ ผมกับจารย์ช้าง ทำบุญใหญ่ๆร่วมกันมาหลายงาน ตั้งแต่ ช่วยสร้าง วัดใหม่ฯ ใช้คำว่าสร้าง เพราะวัดไม่มีโฉนด เป็นของตัวเอง มีได้ มาจากฝีมือและเงินของพวกผมนี่แหละครับ ลุยมาจนได้ จากนั้นมีอีกหลายรายการ ไม่มาโม้ว่าใกล้ชิดกับ หลวงตา แต่ไม่มีผลงาน มีแต่ลมเล่าเรื่องแบบก่อนบ่ายคลายเครียด กับ วัตถุมงคลที่ทำขายเอาเงินเข้ากระเป๋า

ต่อจากนั้น ทำอีกหลายอย่างและ ผมถือคติ เตมูยิน หรือ เจงกิสข่าน มหาราช ฆ่าแล้วไม่เคยนับ ผมเลยทำบุญไม่เคยจำเอามาโม้ใคร แต่ ทำทีไร อธิษฐาน กรวดน้ำไว้ ให้ ตัวเองและ ผู้มีพระคุณ และ เจ้ากรรมนายเวร ทุกบุญ เก็บไว้ทีล่ะหยด คงแจ็คพ็อต เต็มตุ่มสักวัน

บุญเท่านั้นที่จะช่วยท่านได้ จนข้ามภพไปชาติหน้า ไม่ใช่วัตถุมงคล วัตถุมงคลแค่เป็นตัวช่วยในชาติปัจจุบันนี้ครับ

การสร้างห้องน้ำมี อานิสสงค์ หลวงพ่อวัดท่าซุงเคยเทศว่า คนมาหาท่าน พอลงจากรถ ถามหาห้องน้ำก่อน ไม่ได้ถามหาหลวงพ่อ แสดงว่าห้องน้ำมีความสำคัญกว่าหลวงพ่อ ( ท่านว่าไว้ ) ช่วยปลดทุกข์ผู้คน เราช่วยสร้างห้องน้ำ ถวายพระและ ฆราวาสในวัดก็ช่วยเขาปลดทุกข์ คนไปอาบน้ำก็ชื่นใจ เย็นกาย จิตใจปลอดโปร่งสบาย

อานิสสงค์นี้จะปลดทุกข์เราด้วยครับ มีอานิสสงค์ ๒๔ ช.ม. ตลอดไป ท่านจะได้ปลดทุกข์ ปลดร้อน คลายทุกข์ ออกจากตัวท่านและ คนรอบข้าง ไม่ร้อนอก ร้อนใจ เย็นฉ่ำ เหมือนได้อาบน้ำมา

ส่วนในรูปที่มีหลังผมในฉากที่จารย์ช้างถ่ายมา คือ ผมเอาพระที่บูชามาถวายให้หลวงพ่อเช้าเสกให้ รับกับมือ ไม่ได้มีพระของผมคนเดียว แต่พอผมเอาพานมา มีคนในที่นั้น ฝากมารวมด้วย หลวงพ่อท่านเสกอยู่นาน ผมเอามีดที่พึ่งตีมา วางไปสองเล่ม ท่านมองเอามาดูอยู่นานพอสมควร คงจะชอบมีด และ แกะ ไก่ในถุงออกดู จากนั้นท่านก็หลับตาบริกรรม ผมพยายามจับใจความเผื่อได้ยินคาถาแบบครูพักลักจำ แต่แห้ว เพราะท่านบริกรรมค่อยมาก แต่คงเป็นหลายคาถาหรือ โองการ เพราะนานพอสมควร ก่อนกลับ ขอท่านพรมน้ำมนต์ให้

สบายไป...แหะๆ ตาท่านใสเหมือนตาเด็กเลยครับ แต่คุยยากหน่อย เพราะหูท่านไม่ค่อยดี และเป็นลักษณะ พระไม่ชอบคุยครับ คนล่ะ ฟอร์มกับหลวงพ่อฉาบ ที่เพิ่งเจอมาก่อนหน้าครับ...แหะๆ

ขอมติเรื่องห้องน้ำ น่ะครับ เราถือพุทธนโยบาย ทำอะไร สามัคคีร่วมกัน ถามกันทุกครั้ง เป็น ประชามติ ท่านใด ได้ข่าวไม่ชอบมาพากล รีบมาบอก รีบยับยั้ง เปล่งเสียงคัดค้าน เราจะได้ทำอะไร เป็นเอกฉันท์ ตอนนี้เป็นกองร้อยบุญ เหรียญบิน ไปเรื่อยๆ จะเป็น กองพันเหรียญบิน เป็นกองทัพเหรียญบินเมื่อไหร่ จะชวนพวกท่านสร้างตึกในโรงพยาบาลสักหลัง พร้อมเครื่องมือแพทย์...แหะๆ

แต่ถ้าท่านไม่เปล่งวาจาคัดค้าน หรือ เงียบ สามวันผมถือว่าเป็นเอกฉันท์ จะดำเนินงาน สร้างห้องน้ำ ถวายวัด ห้วยลำใย ตามแผนต่อไปครับ

สาธุ ๆ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2013
  8. พี เสาวภา

และโมทนา ในกุศลน่ะครับ อานิสสงค์ที่พวกเราพี่น้องบ้านเหรียญบิน ร่วมสามัคคีทำมาอีกครั้งในครั้งนี้ ที่ได้ สร้างเสาไฟฟ้า วัดศรีสาครกัน ขออานิสสงค์ให้ฐานะ พวกเราจงมีความมั่นคงเหมือนเสา ไม่สั่นคลอน มั่นคง เป็นกำลังสำคัญให้พระศาสนา ช่วยส่องแสงให้วัด ให้พระให้คนที่วัด เดินได้ สดวก ไม่เดินก้าวผิด ด้วยอุปมาอุปมัยนี้ ขอให้พวกเรามีปัญญา สว่างไสว เห็นธรรมของสมเด็จพระคถาคต บรมครูในสามโลก บรมไตรโลกนาถ และ เข้าใจธรรมปริศนาได้โดยง่าย ไม่หลงก้าวผิดไปด้วยเทอญ

9. Chang_oncb

มากราบ หลวงตาเล็ก หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ เอาฤกษ์ เอาชัย ก่อนไปทำงาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2013
  10. พี เสาวภา

เห็นรูป หลวงตาปิดทองทีไร ใจมันชื้น มั่นอก มั่นใจ บุญที่ได้มาเจอและปรนนิบัติท่าน

สาธุ ๆ ๆ

11. พี เสาวภา

ฝนตกรถติดมากแต่เช้าครับ

12. DeeDan

DeeDan เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าสีผึ้ง ลป บุญศรี ที่สำนักแม่ชีประทุม ยังมีอยู่ไหมครับ

13. พี เสาวภา

ต้องลองโทรไปดูน่ะครับ อาจจะมีลูกศิษย์เอาให้ไว้

สีผึ้งพระอินทร์เป็นเครื่องรางชั้นหนึ่งของท่านครับ

14. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงตา หลวงปู่อั๊บ หลวงพ่อทรง และสวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

15. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเดือนก่นผมเคยโทรไป ท่านแจ้งว่าหมดแล้วครับ
    แต่ถ้ามี.......รบกวนช่วยอัพเดทให้ทราบหน่อยนะครับ

16. DeeDan

DeeDan เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนขอเบอร์สำนักแม่ชี ทาง PM ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

17. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่-หลวงตาด้วยความเคารพครับ
    ซำบายดีครับอ้ายพีและพี่น้องทุกท่าน
    เย็นชุ่มฉ่ำครับผม

18. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

19. พี เสาวภา

ในกระทู้ประมูลเลยครับ เดี๋ยวครูแสงแข จัดการให้น่ะครับ

รีบๆโทรไป เลยครับ

20. พี เสาวภา

มีท่านทางบ้าน ส่งพระเครื่องมาให้ผมห่อหนึ่งน่ะครับ จากสุรินทร์ พระเครื่อง เครื่องราง หลายอย่าง นับกว่า สามสิบองค์

ผมน่ะ งง ว่าส่งมาทำไมครับ...แหะๆ ช่วย PM มาบอกด้วยน่ะครับ