เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตพี่พีนะครับ พอดีผมกับคณะพี่รักรังสิต จะำทำบุญหล่อพระประธานวัดคลองบงวนาราม ตำบลบ้านใหม่ไชยมงคล อำเภอทุ่งเสลี่ยม จังหวัดสุโขทัย โดยกำหนดวันหล่อพระวันเสาร์ที่ ๓ สิงหาคม ๒๕๕๖ ใครสนใจจะร่วมบุญก็ติดต่อพี่รักนะครับ จะนำแผ่นทองเหลืองเขียนชื่อวันเดือนปีเกิดมาร่วมกันหล่อไว้เพื่อเป็นสมบัติของพระพุทธศาสนาสืบต่อไปก็ยินดีครับ และขอเรียนเชิญสมาชิกบ้านเหรียญบินมาร่วมทำบุญกัน งานนี้ผมได้สร้างพระขุนแผนหลังกุมารทองตามแบบหลวงพ่อกวย หากสร้างแล้วจะถวายวัดหลวงพ่อกวยจำนวน ๕๐๐ องค์ หลังจากนั้นจะนำมาแจกในงานบุญนะครับ หากใครสะดวกมีเวลาว่างก็มาร่วมกันทำบุญ

2. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2014
  3. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่หลวงตา อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับผม:cool:

4. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงตาเล็ก หลวงปู่อั๊บ หลวงพ่อทรง และสวัสดี ทุก ๆ ท่านครับ

5. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ:cool:

6. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญพระพรหมสยบราหู ซึ่ง ..หลวงพ่อแม้น วัดหน้าต่างนอก จารให้กระผม มีโค๊ต 425......แต่ว่าผมไม่เล่นหวย ซื้อแต่ล๊อตเตอรี่.....:cool:

กราบหลวงพ่อจง หลวงพ่อแม้น ครับ....

7. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอเบอร์บัญชีครับ

พี่น้อง พระ และ ฆราวาส ญาติธรรม บ้านเหรียญบินร่วมบุญด้วย ๑๐๐๐ บาทครับ

จารย์ช้าง เหรัญญิก จดไว้ด้วยครับ

8. แสงแข

หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน กราบ กราบ กราบ ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2014
  9. CheKuvara

ขอบคุณครับพี่พี อนุโมทนานะครับ บัญชีพี่รักรังสิตนะครับ แล้วจะนำความคืบหน้ามารายงานให้พี่น้องบ้านเหรียญบินทราบเป็นระยะนะครับ

เบอกสิกรไทย 4412321613 คลอง 2
    ตรีรัตน์ คงชยาสุขวัฒน์

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    จารย์ช้างขออีกหนึ่งรายครับ

11. CheKuvara

อนุโมทนานะครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งที่ร่วมสืบทอดพระพุทธศาสนา เพื่อประโยชน์ของอนุชนรุ่นหลัง

รูปสภาพภายในวัดนะครับ เป็นวัดกลางทุ่งกลางท่า นาเต็มสองข้างทาง ตอนเข้าไปต้องโทรหาพระ ให้ช่วยนำทางให้ ขนาดผมเป็นคนพื้นที่เป็นเขยของทุ่งเสลี่ยมนะครับ มีศาลาแล้วแต่ยังไม่มีโบสถ์ สร้างพระประธานถวายก่อน รอโบสถ์เสร็จค่อยยกเข้าไป นำพระประธานประดิษฐานไว้ที่ศาลาก่อนครับ รูปคราวที่พี่รักมาสุโขทัย พาเข้าไปดูวัด

ไฟล์ที่แนบมา:

12. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ
    ขอบารมีครูบาอาจารย์ให้งานผ่านฉลุยครับผม สาธุ

13. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาสาธุครับ

14. แสงแข

ทำบุญหล่อพระประธาน วัดคลองบงวนาราม บ้านทุ่งเสลี่ยม สุโขทัย

พี่น้อง พระ และ ฆราวาส ญาติธรรม บ้านเหรียญบินร่วมบุญนี้ ขอกราบโมทนาบุญร่วมกันค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2013
  15. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

มารายงานตัว ขอรับ ไปทำงานแถว นครสวรรค์ กำแพงเพชร ตาก สุโขทัย พิษณุโลก เพิ่งจะกลับ ขอรับ ต้องประทานโทษทุกท่าน ทำงานจนลืมเพิ่งมารู้เมื่อสักครู่ จากเจ้ามือว่าถูกโต๊ด เล็กน้อย ในความฝันนั้น ท่านในนิมิตร บอกว่าเป็นเลขบัญชีธนาคาร บอกว่า 6446152 ตื่นขึ้นมาก็ยังจดจำได้แม่นยำ แต่พอพิจารณาอีกทีนี่ไม่ใช่เลขบัญชีแล้ว เป็นเลขหวยแน่นอน ก็เลยลองซื้อใต้ดิน บนดิน แต่ไม่กล้าทุ่มมากเพราะคราวนี้ เทวดาให้มาหลายเจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2013
  16. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

[​IMG][​IMG]

ไปกราบหลวงพ่อวิัรัช โอภาโส วัดธรรมยาน หลวงพ่อบอกว่า สารวัตร พระของสารวัตร องค์ที ่56 นะ พระอยู่ติดภูเขา ฮวงจุ้ยดี จะให้โชคให้ลาภ ร่ำรวยเงินทอง ไอ้เราก็บอกท่านว่า ครับ ผมจำได้องค์ที่ 56

17. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ทุกๆท่าน***

18. Chang_oncb

พุทธะบูชา ธรรมะบูชา สังฆะบูชา: ศรีวิไล 1

[​IMG] [​IMG]

ได้บอกกล่าวดวงวิญญาณ ของพระมหากษัตริย์ไทยทุัก ๆ พระองค์ และเชื้อพระวงศ์ มาร่วมโมทนา เป็นเจ้าภาพ ในบุญกุศล

19. Chang_oncb

พุทธะบูชา ธรรมะบูชา สังฆะบูชา: ศรีวิไล 2

การสร้างพระพุทธรูปจัดว่าเป็น พุทธบูชา ถ้าในกรรมฐานจัดว่าเป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน (การระลึกถึงคุณของพระพุทธเจ้าเป็นอารมณ์) ถ้าตายจากคนไปเกิดเป็นเทวดา มีรัศมีกายสว่างไสวมาก การสร้างพระถวายด้วยอำนาจพุทธบูชาทำให้มีรัศมีกายมากเป็นคนสวย ตามที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"พุทธะปูชา มะหาเตชะวันโต" แปลว่า "การบูชาพระพุทธเจ้ามีเดชอำนาจมาก"

การสร้างพระพุทธรูปนี่เป็นพุทธบูชาเป็นพุทธานุสสติในกรรมฐาน ๔๐ กอง ท่านบอกว่ากำลังของพุทธานุสสติเป็นเหตุให้เข้าถึงนิพพานได้ง่ายที่สุด ง่ายกว่ากองอื่นก็เห็นจะจริง เพราะว่าพระพุทธเจ้าท่านอยู่ที่นิพพานนี่ และท่านก็เป็นต้นตระกูลของพระนิพพาน ทีนี้เมื่อเราต้องการสร้างพระพุทธรูปให้สวยตามที่เราชอบเห็นแล้วก็ทำให้จิตใจสดชื่น จิตมันก็นึกถึงพระอยู่เสมอ ถ้าจิตนึกถึงพระพุทธรูปองค์นั้นอยู่เสมอก็จัดเป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน

อานิสงส์การสร้างพระพุทธรูป นำมาจากหนังสือ "หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๑" โดยพระราชพรหมยาน วัดจันทาราม (ท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี จัดทำโดย เจ้าหน้าที่ธัมมวิโมกข์

จากคำเทศนาของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ข้างต้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2013
  20. Chang_oncb

พุทธะบูชา ธรรมะบูชา สังฆะบูชา: ศรีวิไล 3

สร้างพระ 1 องค์ ได้อานิสงส์ 5 กัปป์ ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ สร้างด้วยอะไรก็ตาม หมายความว่าบุญกุศลจะตามหนุนส่งท่านไปทุกภพทุกชาตินานถึง 5 กัปป์........(หลวงปู่ดู่พรหมปัญโญ)....

อานิสงส์การสร้างพระพุทธรูป นำมาจากหนังสือ "หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๑" โดยพระราชพรหมยาน วัดจันทาราม (ท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี จัดทำโดย เจ้าหน้าที่ธัมมวิโมกข์

จากคำเทศนา ของหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก ดังกล่าวข้างต้น