เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

การปลุกเสกเสาร์ห้า ( ครั้งที่ ๕ บนแพโบสถ์น้ำ) คุณพี เสาวภา บันทึกไว้ที่หน้า ๑๓๘๙ ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2014
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เบอร์บัญชีครับพี่

--------------------------------------------------------------------------------

ธ.กรุงเทพฯ บัญชีออมทรัพย์
    หมายเลขบัญชี 0640142675
    นายวีระ เมืองสุวรรณ

ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

จารย์ช้างช่วยโอนเงิน ไปสร้างพระสังกจาย ที่วัดมารวิชัย กับคุณ วีระ ๑๐๐๐ บาทด้วยครับ

และขอ โอนเงินค่า ข้าวสาร ถวาย หลวงพี่ วิรัช ด้วยครับ ๑ กระสอบ ต่อ เดือน ราคาเดี๋ยวหาแบบประมาณการ เพระผมทราบว่ามีหลายเกรด จะเอาเกรดไหน

ส่วน การ สร้างโบสถ์ สร้างวัด ปลูกป่า รอมาตรการชัดเจน บ้านเหรียญบิน จะช่วยไปจนสำเร็จครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2013
  3. แสงแข

กราบเรียนพระเดชพระคุณ หลวงปู่พระครู บุญศรี อินฺทวณฺโณ ที่เคารพเป็นอย่างสูง

เนื่องด้วยเป็นศุภวาระอันดี จากการที่พระเดชพระคุณหลวงปู่พระครู บุญศรี อินฺทวณฺโณได้มีเมตตาอนุญาต และสนับสนุน ให้คณะศิษย์ ร่วมกุศลสร้างบารมีร่วมกับพระเดชพระคุณหลวงปู่ ให้ดำเนินการสร้าง แพโบสถ์น้ำ และหล่อพระประธานประจำแพโบสถ์น้ำ คณะศิษย์จึงขอกราบเรียนขออนุญาตพระเดชพระคุณหลวงปู่ได้มีเมตตาแก่ลูกหลานในวาระนี้ ได้มีเมตตาอธิษฐานจิตปลุกเสก พระบูชา ๙ นิ้วจำลอง พระกริ่ง พระชัยวัฒน์ เนื่องจากเป็นรุ่นแรกที่ทำพิธีพุทธาภิเษกบนแพโบสถ์น้ำ คณะศิษย์จึงใคร่กราบขอความกรุณาขอให้หลวงปู่ได้มีเมตตาอธิษฐานจิตบรรจุวิชาทุกวิชาที่พระเดชพระคุณหลวงปู่ได้ร่ำเรียนมาจากครูบาอาจารย์ในอดีต สืบๆต่อกันมาทุกท่าน บรรจุไว้ให้ครบทุกสรรพสิ่ง เพื่อให้คงคุณค่าวิชาไว้มิให้สูญหายเพื่อเป็น สมบัติอันมีค่าและเป็นสิริมงคลแก่คณะศิษย์ ในองค์ พระบูชา ๙ นิ้วจำลอง พระกริ่ง พระชัยวัฒน์ รุ่นแรกนี้เป็นครั้งแรก และในโอกาสเดียวกัน ขอให้หลวงปู่ได้มีเมตตาอธิษฐานจิตปลุกเสกเพิ่มเติมแก่ พระบูชา ๙ นิ้วจำลอง พระกริ่ง พระชัยวัฒน์ เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ศิษย์ผู้มีความนับถือ เพื่อกราบไหว้บูชา ประจำตระกูล และประจำตัวดังรายการ ๓๖ มหา ต่อไปนี้

1. มหาสติปัญญา ให้คุณพระมาดลใจแก่ผู้มีไว้บูชา ไม่ให้ขาดสติ อับจนปัญญา
    2. มหาดลใจ ให้ผู้ครอบครองบูชาทำแต่ความดี
    3. มหาดวงแก้ว สารพัดนึก ตามแต่บูชาอธิษฐาน
    4. มหาสำเร็จ กระทำการสิ่งใดก็สำเร็จ ไม่ว่างานเล็กหรืองานใหญ่
    5. มหาเจริญ ด้วยโภคทรัพย์ สมบูรณ์ทั้ง หัวใจพระสิวลี, หัวใจเศรษฐี เจริญด้วยลาภ สักการะ เจริญในหน้าที่การงาน ในการศึกษา
    6. มหาโชค มหาลาภ ประสพทั้งโชคเล็ก โชคใหญ่ ทั้งลาภเล็ก ลาภใหญ่ พบโอกาสดีๆ
    7. มหาปลด ปลดหนี้สิน ทั้งก้อนเล็ก ก้อนใหญ่
    8. มหาเสน่ห์ มหาเมตตา มหานิยม เป็นเสน่ห์ที่รักใคร่แก่ มวลหมู่มนุษย์ เพื่อนร่วมงาน ผู้บังคับบัญชา หมู่สัตว์ และ เทพ เทวดา ทั้งมวล
    9. มหาละลวย เป็นที่งวยงง ใจอ่อนแก่ฝ่ายตรงข้าม ตามที่ได้ตั้งจิตอธิษฐาน
    10. มหาระงับ ระงับคดีความ การทะเลาะวิวาท เรื่องร้าย
    11. มหาชัยชนะ ชนะคดีความ ชนะในการต่อสู้
    12. มหาเพิ่มพูน เพิ่มกำลังในการต่อสู้ และการเดินทาง
    13. มหาเรียก ดลจิต ผูกใจ มนุษย์ หญิงและชาย มวลหมู่ สัตว์ มนุษย์ และ เทพ เทวดา ทั้งมวล
    14. มหาแคล้วคลาด จากภยันอันตราย เรื่องร้ายทั้งมวล
    15. มหาอิทธิฤทธิ์ ครอบจักรวาล ตามจิตอธิษฐาน
    16. มหาอุตม์ ป้องกันปืนไฟ แรงระเบิดทั้งมวล
    17. มหาคงกระพันชาตรีคงทนต่อศาตราวุธ ของแหลม ของมีคม ทั้งปวง
    18. มหาเพชรกลับ เดินทางไปไหนให้กลับมาบ้านได้เสมอ
    19. มหาเพชรหลีก เดินทางไปไหนก็หลีกพ้นไปเสียจากภยันอันตรายและหมู่คนพาลทั้งปวง
    20. มหากัน แก้ ล้าง พระเวทย์, อาถรรพย์ จาก ศัตรููฝ่ายตรงข้ามและสิ่งตรงข้ามทั้งปวง
    21. มหาสะกด สะกดพระเวทย์, ล้างอาถรรพย์ จาก ศัตรููฝ่ายตรงข้ามและสิ่งตรงข้ามทั้งปวง
    22. มหานะจังงัง ศัตรู ฝ่ายตรงข้าม จำมิได้ เห็นเป็นคนหมู่มาก
    23. มหาล่องหน บังตา ศัตรู ฝ่ายตรงข้าม มองมิเห็น
    24. มหาบังไพร บังหนี ศัตรู ฝ่ายตรงข้าม ตามมิพบ
    25. มหาอำนาจ เป็นตบะเดชะ ศัตรู ฝ่ายตรงข้าม ครั่นคล้าม
    26. มหาป้องกัน จากอุบัติเหตุ ทั้งทางบก ทางน้ำ ทางอากาศ
    27. มหากันและแก้ จากโรคระบาด จากเชื้อโรคที่แพทย์รักษามิหาย
    28. มหารักษา ทำน้ำมนต์คุณพระ รักษาโรคที่แพทย์รักษามิหาย
    29. มหาป้องกัน รังสี ยาพิษ อากาศพิษ จากภัยสงคราม
    30. มหาป้องกัน ยาสั่ง ยาพิษ อาหารเป็นพิษ
    31. มหาป้องกัน ภัยพิบัต จากอัคคีภัย และ ภัยธรรมชาติ วาตภัย อุทกภัย
    32. มหาป้องกัน จากโจร ขโมย คนพาล เดียรถีย์ มาทำร้าย
    33. มหาป้องกัน จากอันตรายจากสัตว์ จตุบาท ทวิบาท และ อสรพิษ
    34. มหาป้องกันและแก้ จากพิษสัตว์ ปวดบวม จากสัตว์ จตุบาท ทวิบาท และ อสรพิษ
    35. มหาป้องกันและแก้ จากพิษไฟ จากพิษว่าน พิษยา
    36. มหาป้องกันและแก้คุณไสย จากคุณผี และจากคุณคน

ร.ท. สันติ อาราธนา หลวงปู่ปลุกเสก อย่างเต็มที่ อย่างเงียบๆจำนวน ๒ ครั้งครั้งแรกปลุกเสกทองชนวน ๑๐๘ แผ่น เป็นเวลา ประมาณ ๒ เดือนทุกวัน ครั้งที่ ๒ เมื่อหล่อเสร็จเป็นรูป พระกริ่ง พระชัยแล้ว อีกประมาณ ๑ เดือน ครึ่ง โดยวางไว้ที่ตรงหัวนอนของท่านทุกวัน ก่อนนำมาปลุกเสกอีกครั้ง ในวันเสาร์ ๕ บนแพโบถส์น้ำ

ข้อความข้างบน ผมพิมพ์ไว้ เอาไปถวายหลวงปู่ตอนตั้งแต่ปลุกเสกทองชนวน ตอนแรกคิดว่าจะพิมพ์แจก แต่มาคิดอีกทีไม่กล้า เพราะเป็นความเชื่อส่วนตน คนอ่านที่ไม่เชื่ออาจจะปรามาสเอาได้ ผมเลย แค่พิมพ์เอาไปถวายหลวงปู่ ที่จริงใน พ.ศ.นั้น น่าจะมีหลวงปู่และผมสองคนที่ทราบข้อความนี้ แต่ผมจำได้ว่า วันเอาไป ผมพิมพ์เอาใส่ไว้ในตะกร้าใส่ ทองชนวน ตอนคุยหลวงปู่เอาวางไว้ข้างตัว ทีนี้มีแขกมา เป็นผู้ชายสองคน เป็นคนมีอายุประมาณ ๕๕ ถึง ๖๐ ปี ลักษณะดีเป็นคนมีฐานะ ขับรถดี มากราบหลวงปู่ ตอนผมนั่งคุย ผมนั่งหันหลังให้เพราะมาก่อน อุตส่าห์แอบมาด้านข้างๆหลวงปู่ด้านในเพราะมาบ่อยเด๊ยวเขาจะว่ากัน แต่เขาก็นั่งข้างหลัง ในขณะที่ผมคุยกับหลวงปู่เรื่องการจะเททองหล่อพระ เพราะหลวงปู่ท่านสนใจ ชายคนหนึ่งถือวิสาสะ ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้ เพราะกระดาษที่เขียนข้อความนี้พับใส่ ไว้ในตระกร้า ไม่ได้วางไว้เฉยๆบนพื้น เขาต้องล้วงมือมาหยิบไปอ่านโดยไม่ได้ถาม และผมไม่เห็น พอกว่าจะหันมาเห็น ก็เพราะเขาถามขึ้นว่าพระนี่มีให้บูชาหรือไม่

ผมหันมาเห็น จำอารมณ์ได้ ว่าตอนนั้น ฉุนกึก ไม่นึกว่าจะมีคนแบบนี้ และเป็นผู้ใหญ่กว่าซ่ะด้วย เลยถือตามสันดานดิบของตนเองที่ไม่มารยาทในการเรียนรู้ว่าใครเป็นเจ้าของอะไร ผมเคยเจอคนแบบนี้ตอนเล่นกอล์ฟ ที่สนาม กรุงเทพ กรีฑา ผมและเพื่อน ตี พาร์สาม ข้ามน้ำมาแล้ว เดินข้ามมาแล้วกำลังจะโยนลูกขึ้นกรีนเพื่อพัท มีชายคนหนึ่ง คนเดียวตีตามมา พอเราเล่นพาร์สาม เขาไม่รอ ตีใส่มาตามมา ผมก็งงๆได้แต่ยืนมองกัน พอเขามาถึงลูกของเขา เขาก็โยนลูกขึ้นกรีน แซงหน้าไป แล้วพูดยิ้มๆ แบบกันเอง ว่า ผมรีบ...ขอผมไปก่อนน่ะครับ ผมและเพื่อนเจอแล้วอึ้ง ไม่นึกว่าจะมีคนไม่มีมารยาทขนาดนี้ ในเกม ผู้ดี สนามดีๆ และ ท่าทางเป็นผู้ใหญ่ที่มียศ มีความรู้มีการศึกษาซ่ะด้วย แต่ไม่มีสันดานของมารยาทในเกมเลย พวกผมก็ได้แต่ยืนดูท่านเล่น จนพัทเข้าหลุม แล้วท่านก็จากไป เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ครั้งนี้ก็เหมือนกัน ผมถามเขาว่าพี่หยิบไปอ่านเหรอครับ ไม่ขอก่อนหรือครับ เขาทำเป็นไม่ได้ยิน แล้วถามกลับมีให้บูชาหรือปล่าว ผมอึ้ง และหลวงปู่ก็เงียบ เพราะรู้ว่าผมคงชักไม่พอใจ คนแบบนี้ เล่าแค่นี้แหละครับ

คนแบบนี้มีในสังคมนี้เยอะน่ะครับ ที่เห็นแก่ตัวและ เอาเรื่องตนเองมาก่อน มารยาทส่วนรวม...แหะๆ สังคมมันถึงได้แตกแยกกันปานนี้

มาต่อเรื่องพระชุดแพฯ ผมรอจนคนไม่มี แล้วเอา ข้อความผมพิมพ์แล้วถวายหลวงปู่ ท่านรับไว้ แล้วเปิดอ่าน แล้วพยักหน้า ผมอาราธนาขอท่าน บอกก่อนนอน หลังตื่นนอน ตอนหลวงปู่สวดมนต์ไหว้พระ เสกให้ผมด้วยน่ะครับ ขอทุกวัน ตามรายการนี้ ท่านก็บอกจะเสกให้ ผมไปเยี่ยมท่านทุกอาทิตย์และจะอ้อนท่านทุกอาทิตย์ ท่านจะบอกว่า เสกให้ทุกวัน ท่านย้ำให้ทุกครั้ง และไม่ได้มีท่าทีรำคาญแต่อย่างใด

การเสก และอธิษฐานจิตตามโฉนดนี้ ผมไม่ได้ถามท่านว่าทำอย่างไร ทำเวลาไหน แต่ท่านทำได้ และทำให้ และนับเป็นจำนวนวัน น่าจะเกิน ร้อยวัน ไม่นับการเสกมาก่อนหน้านั้น เป็นปีๆ ตอนเสกทองชนวนทุกอาทิตย์ และการเสก ตอนเททอง และตอนเสกครั้งสุดท้ายบนแพ ในวันเสาร์ ๕ รวมแล้ว น่าจะหลายร้อยเสก จนท่านบอกว่า ( บ่นๆให้เฉพาะผม ...แหะๆ ) ไม่เคยเสกอะไรมากแบบนี้มาก่อนครับ

ตกลงข้อความนี้น่าจะรู้กันเฉพาะผมและหลวงปู่ ในพ.ศ.นั้น แต่ ดันมามามีสี่คน และสองคนนั้น ก็คงตามมาบูชาพระกริ่ง พระบูชาไปหลายชุดเพราะคงเป็นคนมีเงิน ถ้าท่านมาอ่านข้อความนี้คงจำได้ และขอให้ท่านเจริญยิ่งขึ้นไปน่ะครับ...แหะๆ บางอย่างผมยากที่จะลืม

ข้อความนี้ก็เอามาเปิดเผย ว่าพระชุดนี้ครบเครื่อง และอยากจะพูดว่า เป็นความเชื่อของผมเมื่อพ.ศ.นั้น จนถึงพ.ศ.นี้น่ะครับ พวกผมทำขายตอนนั้นเอาเงินมาสร้างโบสถ์ และเหตุการณ์ผ่านมานานแล้ว ผมก็ไม่เคยเปิดเผยต่อสาธารณะมาก่อน เพราะกลัวคนปรามาส แล้วกลัวว่าคนปรามาสน่ะจะซวยไปเองถ้ามาปรามาสพระแบบหลวงปู่เข้า แต่มาพ.ศ. นี้ คนก็ไม่อยู่แล้ว ผมเขียนมา ท่านก็ไม่มีสังขารให้ใครมากวนให้เหนื่อยแล้ว และเป็นความเชื่อของผมแต่เพียงผู้เดียวน่ะครับ ท่านอย่ามาเชื่อตามผมง่ายๆ...แหะๆ

ร.ท. สันติ อาราธนา หลวงปู่ปลุกเสก อย่างเต็มที่ อย่างเงียบๆจำนวน ๒ ครั้งครั้งแรกปลุกเสกทองชนวน ๑๐๘ แผ่น เป็นเวลา ประมาณ ๒ เดือนทุกวัน ครั้งที่ ๒ เมื่อหล่อเสร็จเป็นรูปพระ กริ่ง พระชัย แล้ว อีกประมาณ ๑ เดือน ครึ่ง โดยวางไว้ที่ตรงหัวนอนของท่านทุกวัน ก่อนนำมาปลุกเสกอีกครั้ง ในวันเสาร์ ๕ บนแพโบถส์น้ำ

คุณพี เสาวภา บันทึกไว้ที่หน้า ๑๓๘๙ ค่ะ
    เชิญอ่านประวัติความเป็นมา พระกริ่ง พระชัยวัฒน์ พิธีแพโบสถ์น้ำ ได้ตั้งแต่หน้า ๑๓๘๐ เป็นต้นไปนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2013
  4. แสงแข

พระกริ่ง แพโบสถ์น้ำ หลวงตาเล็ก วัดใหม่ฯ

5. nuttalin

nuttalin เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    กริ่งแพโบสถ์น้ำ มีทั้งหมดกี่รุ่นครับ เห็นมี
    รุ่นกรรมการ รุ่นฝาเงิน แสดงว่ามีรุ่นธรรมดาด้วยใช่ไหมครับ แต่ละรุ่นต่างกันอย่างไรครับ
    ลอง search ใน net ก็เห็นมีคนให้บูชาด้วย เท่ากับก็น่าจะต่างจากของคุณพีที่นำมาให้ประมูล เพราะของคุณพี ที่กล่าวว่ายกใส่ลังสองลัง ทำให้ได้ที่หลวงตาเมตตาเพิ่มอีกเป็นร้อยครั้งในภายหลังใช่ไหมครับ

6. แสงแข

พระชัยวัฒน์ แพโบสถ์น้ำ หลวงตาเล็ก วัดใหม่ฯ

7. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ถามไม่ยาว แต่เห็นจะต้องตอบยาว

กริ่ง ชัยวัฒน์ พระบูชา ๙ นิ้ว แพโบสถ์น้ำ มีรุ่นเดียวครับ

เททองทีเดียว ครับ

พระกริ่งอุดผง เส้นเกศา ทุกองค์ จำนวน พันกว่าองค์

แต่ผม ทำพิเศษ ๑๐๘ องค์ที่ใส่เพิ่ม ตะกรุด สาริกา เนื้อแร่ลง นะ หน้าทอง โดยหลวงตาเล็ก เจตนา เอาไว้แจก พวกที่มาช่วยเหลือสร้างแพ แจกกรรมการน่ะแหละครับชุดนี้ไม่มีจำหน่ายแจกฟรีอย่างเดียว แต่แจกแก่ผู้ที่มาช่วยผมลงแรง หาเงิน สร้างแพโบสถ์น้ำครับ

พระกริ่ง พระชัยวัตน์ ทุกองค์ เสกมาเป็นร้อยครั้ง ข้ามปี ตั้งแต่เป็นชนวน เสกที่หัวนอนท่าน ก่อนจะมาเสกบนแพ ครั้งสุดท้าย

จุดสำคัญอยู่ที่เสกบนแพ เพราะหลวงตาเล็ก บอกไว้ว่า พระเครื่อง และ เครื่องรางที่เสกบนแพ ที่มีน้ำไหลผ่านจะขลังกว่าปกติ เป็นอาถรรพ์ ตามธรรมชาติ

ประเด็นอยู่ที่ตรงนี้ครับ เพราะที่หลวงตาเล็กเสกบนแพมีรุ่นเดียว คือ รุ่นนี้ครับ

ของที่แจก จำหน่ายออกไปเพื่อสร้างแพฯ สร้างวัด เป็นแบบนี้ครับ เสกครั้งสุดท้ายบนแพฯ อาถรรพ์ของที่เสกบนแพฯ หลวงตาย้ำหลายครั้ง ว่าไม่ธรรมดา การบวชพระยุคเก่า ถ้าไม่มีโบสถ์ ท่านบวชบนแพครับ การเสกบนแพจะศักสิทธิ์กว่าธรรมดา

ส่วนที่ผมเก็บไว้ จำนวนพอสมควร เพื่อเอาไว้ออกหาเงินสร้างวัด ได้เงินมาเรื่อยๆ โดยผมขออนุญาตหลวงตาท่าน เป็นผู้จัดการในส่วนนี้ ผมนำใส่ลังเหล็กมาเสก ทุกครั้งที่ไปหา หลวงตา จนท่านมรณะภาพ ได้เงินมาสร้างวัดหลายล้านบาทครับ สิ่งนี้เป็นความชอบ ส่วนตัวของผม ในการเสกจนจุใจ และผม นำออกมาให้ ประมูลเพื่อเอาเงินมาร่วมสร้างกุศลกันครับ

ของที่อยู่ในลังเหล็กมีหลายอย่าง เป็นของส่วนตัว พระกริ่ง พระชัย เป็นแค่ส่วนเดียว

ในพระกริ่ง มี เส้นเกศา หลวงตา ซึ่งหายากมาก ได้ยากมาก คนนึกว่าเส้นเกศาหลวงปู่ หลวงพ่อ ต่างๆได้ง่าย ไปขอ ไปรอก้ได้ ได้มาก็แบ่งกัน แต่ของหลวงตาเล็กไม่ใช่ครับ จะได้ยากมากๆๆๆๆ เพราะนานๆท่านจะโกนผมที ปีหนึ่ง สัก สาม สี่ ครั้ง พอท่านปลงจะมีคนมาปลงให้ หรือ มาดักรอ เช่นพระที่วัดเขาแก้ว มารอเอาไป เส้นเกศาจึงหายากมาก ลูกศิษย์ แม้จะไปบ่อย แต่ไม่ได้ทุกคนครับ แม้รอมาเป็นปีๆ

ใครอยากได้เกศาหลวงตา หาจากพระกริ่งครับ

และกรุณาอย่าหลงประเด็น ว่าพระกริ่งมีหลายรุ่น มีรุ่นเดียว เนื้อเดียว การมาใส่ฝา ผมมาใส่ทีหลังหลังจากพระเดินไปได้ระยะ จึงมีไอเดีย เพิ่มมูลค่าพระ โดยไปจ้างร้านเฮงกี่ ใส่ฝาเงินทับลงไป กริ่งฝาเงินมีส่วนหนึ่ง หลักร้อยองค์ ที่เหลือจะเป็น แบบก้นธรรมดาครับ แต่เสกมาพร้อมกันทุกอย่าง ไม่มีความแตกต่าง

รุ่นแพนโบสถ์น้ำมีรุ่นเดียวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2013
  8. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

9. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

10. rungaran

***อนุโมทนา บุญ ด้วยครับ อ.พี
    กระผม ขอ ......รอ....ครับ.***

11. rungaran

***555 เอาไงก็เอากันครับ กระผมเอาด้วยครับ***

12. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก หลวงพ่อทรง หลวงพ่ออั๊บ ค่ะ

13. แสงแข

เรื่องตัวเลข เล่าสู่กันฟัง จากท่านรองฯค่ะ

14. แสงแข

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 13 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 9 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    แสงแข, merrit, ton3170, พี เสาวภา+

สวัสดียามเช้าค่ะ

15. พี เสาวภา

เคลียร์ อีกประเด็น เพราะเหตุการณ์มันเกิดหลายเหตุการณ์เล็กๆ มาซ้อนกัน พิธีหล่อพระประธานที่จริงคือเรื่องเอก หลวงตาไม่เคยหล่อพระที่ไหนเป็นเรื่องราวแบบองค์ใหญ่ๆ อาจจะมีองค์เล็กรูปหล่อ ลูกศิษย์ มานิมนต์ไปเทที่ โรงหล่อพยุหะ การพูดคุย จะเป็นเรื่องหล่อพระประธานกับพระบูชา เพราะผมได้พิมพ์มาสวยงามจากท่านอาจารย์ อนันต์

พระกริ่งนี่แถมเข้ามา ตอนแรกผมจะเทแค่ช่อ สองช่อเอาไว้ใช้กันเอง ลืมเทรูปหล่อหลวงตากับพระพุทธชินราช น่าจะเทไว้ด้วยแต่หมดโอกาศแล้ว

แต่พอข่าวออก คนนี้ก็อยากได้ คนโน้นก็อยากได้ ผมไปปรึกษาอาจารย์ อนันต์ ท่านบอกว่าต้องใช้ช่างอีกกลุ่ม เอามาเทพร้อมกันตอนเททอง บอกตามตรง วัดเล็กๆ ไม่มีชื่อ หลวงตาท่านไม่ดังในวงการเกจิฯ แต่พิธีใหญ๋โต ต้มทองหลายเบ้า ช่างหลายคนหลายชุด เทพระประธาน พระบูชา พระกริ่ง พระชัย ฯ กันโกลาหล หลายพันองค์ สนุกสนานทีเดียว.....เพราะบารมีหลวงตาแท้ๆ

ตอนเสกผมเลยอยากได้ ของดีใน ไปขอท่านหลายที จะเอาอย่างนั้น แถมอย่างนี้ขอท่านเน้นๆ เพราะเสกเดี่ยวเวลามีเต็มที่ ( ของที่หลวงตาเล็กเสก ไม่ต้อง เสกหมู่.... ย้ำไม่ต้องเสกหมู่ องค์เดียวเกินพอ ลูกศิษย์ทราบดีทุกคน ) ผมไปขอท่านหลายที จนท่านชักจะงงๆ เพราะเยอะจัด ท่านเลยบอกว่า

จะเอาอะไรเขียนมา

ผมฟังแล้วขนลุก ได้โอกาส ผมเลยไปนั่งเขียนมาละเอียดยิบ ย่อมา ๓๖ รายการ เท่าที่ต้องการทั้งหมด เน้นได้ เลข ๓๖ มีความหมาย จะเล่าให้ฟังทีหลัง

เลยต้องมีโพย ตามรายการข้างบนครับ ท่านรับแล้ว อ่านดูแล้วพยักหน้า โปรดทราบว่าหลวงตาท่านไม่ใช่คนทำอะไรเล่นๆ สติท่านดีเยี่ยม ไม่มีหลุด ถ้าท่านบอกเสกให้ คือ เสกให้ ท่านอ่านแล้วพยักหน้า ก็แสดงว่าตามนั้น ไม่ต้องพูดมาก

ตกลงได้ของดีสุดยอดจากท่าน ผมเอาล็อกเก็ต ของส่วนตัวใส่รวมไว้ด้วย ของทั้งหมด เสกอย่างดี ก่อนนำไปทำพิธีบนแพฯแล้ว

แต่การเสกบนแพฯ คือ จุดไคล์แมกซ์ของเรื่อง เพราะเหมือนบทสรุป ว่าพระชุดนี้ คือ หนึ่งไม่มีสอง เพราะทำอีกไม่ได้แล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2013
  16. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010

กราบหลวงปู่ หลวงตา ครูบาอาจารย์ด้วยความเคารพครับ
    ซำบายดียามยากครับพี่น้องทุกท่าน
    รายงานตัวครับผม กลับจากสุรินทร์ส่งหลานไปรับใช้ชาติครับผม:cool:

17. พี เสาวภา

ที่บอกว่าหนึ่งไม่มีสอง เพราะ

๑) หาเวลาทำละเอียดๆแบบนี้ พิถึพิถัน วิ่งขึ้นวิ่งลง ไม่ได้แล้ว

๒) หาชนวนหามวลสาร หาช่างแบบเดียวกัน ขอท่านอาจารย์ อนันต์มาช่วยก็คงยาก ท่านอายุมากแล้ว ...ประเด็นนี้จบข่าว

๓) หาพระแบบ หลวงปู่พระครูบุญศรี พระ ๕ แผ่นดิน ไม่ได้แล้วครับ...จบข่าวอีกเหมือนกัน

18. พี เสาวภา

หลานมีของดีใช้หรือยังครับ

ไม่มีผมแจกครับ ของหลวงปู่เล็ก ท่านบอกว่าใครมีของท่านกลับบ้านได้ทุกคนครับ

เป็นรูปอัดกระจก แจก ทหาร ตำรวจฟรี แจ้งมาเท่านั้น ผมส่งให้เองครับ

19. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณครับอ้ายพี ออกเดินทางไปแล้วครับผม ตอนนี้พกตะกรุดหลวงพ่ออุปัชฌาย์ไปแค่ดอกเดียวครับ กลับมาโอกาสหน้า คงได้มีวาสนาเอาของหลวงปู่ไปด้วยครับผม ส่งชัยภูมิที่เดิมเด้อครับอ้าย:cool::cool::cool:

20. พี เสาวภา

ขออีกที ครับ เมล์มีเยอะ ผมงงๆ...แหะๆ แจกฟรีครับ