เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    [​IMG] [​IMG]

2. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

[​IMG] [​IMG]

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    คำถาม

ถ้าตะกรุดหัก ยังคงขลังอยุ่ไหมครับ

--------------------------------------------------------------------------------

คือผมมีตะกรุดอยู่เส้นนึงครับ มี5ดอก ถ้าหักไป 1 ดอก อืมมม พลังหรือพุทธคม ยังมีไหมครับ คือถ้าเปนพระเครื่อง อย่างสมเด็จหักครึ้งองค์ ก้ยังมีคนนำมาปล่อยขายกัน ผมเรยคิดว่าพระเนี่ยถ้าหักก้ยังมีพุทธคุณอยู่ รบกวนด้วยครับ

คำตอบ

ผมไปตอบไว้ เลยนำมาเสนอเป็นข้อคิดที่นี่

อันนี้ขอตอบมั่งน่ะครับ

พอเป็นวัตถุ มันมีเงื่อนไขครับ

จะใช้ของให้ขลังมันมีเงื่อนไข ทั้งของสิ่งนั้น ทั้งพระคาถา ( กุญแจ ) ทั้งจิตเรา ที่จะเชื่อมกัน ระหว่าง ของที่ประจุ ( พลังจิต แรงครู ไสยเวทย์ แรงเทพ เทวดา )

วัตถุ - เงื่อนไข ( เคล็ด พระคาถา ) ข้อห้าม - จิตของผู้ใช้บูชา

ถ้าเงื่อนไขเป็นแบบนั้น ต้องทำตามเงื่อนไขครับ ถ้าครูกำหนดไว้ ห้าดอก ยันต์จะครบ เราทำตามเงื่อนไข ทำตามเคล็ด ทำตามพระคาถา ทำจิตได้ ถึงขั้น ( อาจจะแค่อุปจารสมาธิ ) ก็ได้ผล ถ้าจำนวนยันต์ลดลง อานุภาค ด้านที่ลงไว้อาจจะลดลง

ถ้าของนั้นปลุกเสก แนว ไสยศาสตร์ แนวแรงครู ทั้ง ดำ หรือ ขาว ก็อาจจะมีเงื่อนไขเยอะ เช่น เซ่นไหว้ คาถา เคล็ด ฤถษ์ วันเปิด ปิด มีเสื่อมได้

ถ้าของนั้นปลุกเสก ด้วยณาณสมาบัติ ของผู้ทรงศีล แนวพุทธคุณ เงื่อนไขด้าน ไสยศาสตร์อาจจะน้อยลง อาจจะใช้ สัจจะ และ ศีล มาเป็นเงื่อนไข แต่ก็เสื่อมได้ ตราบได้ที่เป็นวัตถุ มีเกิด มีเสื่อม มีดับครับ

แต่มีของๆครูบาอาจารย์ สายปฎิบัติที่ไม่มีเงื่อนไข ไม่มีข้อห้าม ใช้ได้แบบเย็นๆ

ไม่มีอะไรได้มาฟรีครับ ของทุกชนิดต้องมีเงื่อนไข ข้อห้าม

อยากจะขลังมันมีเงื่อนไข ต้องเรียนรู้ของที่เราใช้ ถ้าได้มาจายสายครูบาอาจารย์ที่มีชีวิตอยู่ เราถามได้ เราปฏิบัติได้ถูก

แต่ได้ของเก่ามา พวกเงื่อนไข เคล็ด พระคาถา จะสูญหายไป เหลือแต่ของ และ เรา ตัวกลางหายไปครับ

ไม่มีอะไร เปิดปุบ ติดปั้บ ไม่มีอะไรได้มาฟรีครับ

คำตอบที่ผมเสนอ คือ ตะกรุดเอวนี้ ต้องหาสายเขาให้เจอ แล้ว ศึกษา ว่า อะไร ลงอะไร ใครลง มีเงื่อนไขอะไรบ้างครับ

ถ้าไม่ทราบ ก็อาราธนาใช้ไปแบบนั้น อย่าสงสัย มีวิจิกิจฉา ในหมวดสังโยชน์ ๑๐ จะทำให้จิตไม่มั่น สับสน ไม่ขลังครับ

4. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

รอ:cool: ทำบุญประมูล รอบที่ ๑๓ กันแล้วค่ะ

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เดี๋ยวหาของก่อนครับ

มีเยอะไม่ต้องกลัว เอาเงินมาช่วยพระศาสนา ช่วยสังคม ไม่หวงครับ

6. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้กระทู้งานผ้าป่าวัดศาลาดินที่จะนำไปร่วม ได้ปัจจัยจากผู้ร่วมบุญมาแล้ว ๔,๗๔๙ บาท หากท่านใดที่ยังไม่ได้ร่วมบุญขอกราบเรียนเชิญนะครับ ทำบุญบำรุงวัดของหลวงพ่อทรงของเรา เหลือเวลาอีกไม่นานก็จะปิดกระทู้แล้วครับ:cool:

7. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    กราบๆๆ หลวงปู่ หลวงตา หลวงพ่อ ครับ

8. Goldiefish

Goldiefish เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ ค่ะ​

มาตามลมหายใจแห่งความคิดถึงนะจ๊ะ คงโดนลมนี้พัดกระหน่ำใส่บ่อย ๆ หล่ะซิ ก็เลยชินเรยะ ^-^ เห็นยังรูปหล่อเหมือนเดิม ก็เลยไม่กล้าทักทาย ถึงไม่ทักแต่ก็ยังรักคุณเช อยู่ซาเหมอนะคะ ^-^

สวัสดีคุณพี และชาวหมู่บ้านเหรียญบินทุกท่านนะคะ .. เล็กไปเปล่าคะเนี่ยย เห็นมีสมาชิกอยู่ทั่วทุกมุมโลกเรยะ ตั้งเป็นเมืองได้แล้วมั๊งคะเนี่ยยย :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2013
  9. Chang_oncb

มากราบ พระประธานวัดใหม่ (หลวงตาเล็ก วัดใหม่ ) เอาโชค เอาลาภ ก่อนไปทำงาน

10. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก ค่ะ

11. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงตาเล็ก หลวงปู่อั๊บ หลวงพ่อทรง และสวัสดี ทุก ๆ ท่านครับ

12. พี เสาวภา

เสนอบ้านเหรียญบิน ใส่ไป เป็นกรรมการก่อน ๑๐๐๐ บาท จารย์ช้างช่วยดำเนินการด้วยครับ

13. พี เสาวภา

ตะกรุด สามกษัตริย์ หลวงพ่อทรง

--------------------------------------------------------------------------------

ตะกรุด เทพรัญจวน สามกษัตริย์ ออกทุนและจารโดยพระสวัดดิ์ ออกมาตั้งแต่หลวงพ่อยังสบายๆอยู่ อันนี้ผมเคยเล่าไปแล้ว จะเอามาออกร่วมกับ วัตถุมงคล รุ่นนะ.... แต่มีการขัดข้องทางเทคนิค เลยไม่ได้ร่วมรุ่นกัน

-----
    แล้วตกลง ตะกรุด สามกษัตริย์ หลวงพ่อทรง ดีไหมครับ
    ถ้าเทียบกับตะกรุดอื่น เพราะเห็นรุ่นนี้มี 3 ตะกรุดม้วนรวมกัน แล้วทราบไหมครับราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ตะกรุดนี้ทำมาพอสมควร ตอนใส่ถาด เป็นเสกครั้งแรกน่ะ พระสวัดดิ์ ฝากผมไปครับ ( ทำไมไม่ฝากเองไม่แน่ใจ ...แหะๆๆ ) ผมเล่าไปแล้ว

ว่าตะกรุดนี้ข้างในจารย์อะไรสามยันต์ โชว์ไปแล้ว แต่ไม่ใข่เทพรัญจวน ของหลวงพ่อ

แต่นั่นไม่ใช่ประเด็น มันอยู่ที่การเสกเป่าของหลวงพ่อครับ ผมไม่ได้ถามเพราะไม่ใช่ของผม และ จะเป็นการรวมรุ่นของ รุ่น นะ...ที่ตอนนั้นทะเลาะกัน ศาลาแทบแตก มีการตามตำรวจมาด้วย เรื่องเงินทองด้วย หลวงพ่อท่านไม่เกี่ยว เขาว่ากันเอง

ตอนหลังแตกคอกันเรื่องราคาและ ผลประโยชน์เลยไม่ได้ร่วมกัน ผ้ารอยเท้าจากค่ายนี้ต่อมา ไม่มีจารของพระสวัดดิ์ แบบแยกทางกันเดิน

ตะกรุดนี้มีคนไป เอา ( อยากจะพูดคำว่าเหมา ) จากพระสวัดดิ์ทางอิสาน มีการตอกโค๊ด เล่นได้น่ะครับ
    ราคาน่าจะหลักพัน เห็นวางขายกัน ผมไม่ได้ตามครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2013
  14. พี เสาวภา

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ xxxxxx
    ขอบคุณพี่ๆมากเรยครับ ผมพึ่งรู้เรื่องนี้นะครับ
    แต่ถ้าผมไม่รู้ว่า ยันต์ ที่ลงนั้นเป็นยันต์อะไร
    จะใช้พระคาถา อาราธณาตะกรุด ได้ไหมครับ
    จำเป็นไหมที่ต้องท่อง คาถาตามยันต์ที่ลงในของ ของสิ่งนั้น

การตอบแยกออกมาสองกรณี

๑) คุณไม่สนใจว่าแตกหัก ตามหลักไสยศาสตร์ถือว่า ถูกคัดออก หรือ ผิดข้อห้าม หรือ ไม่สนใจยันต์อะไร อาจารย์ที่ไหน แต่ มั่นใจ จิตมั่น

ก็ใช้ไปน่ะครับ ทฤษฎีและประสบการณ์ผมของวัตถุ มงคล น่ะแค่ ๒๐- ๓๐ %

อยู๋ที่ตัวคุณ ๗๐ - ๘๐ % จิตมั่น ศีลดี สัจจะถึง ครูอาจารย์ เทพเทวดา ท่าน เมตตาอารักษ์ ใช้ได้ครับ อาจารย์ของผมท่านยืนยัน

ก็ไม่ต้องสนใจสภาพของของว่าเป็นอะไร อย่าให้เป็นแนว แนวไสยดำ น่าเกลียด ให้คาถา อาราธนา พระรัตนตรัยตาม ที่เขาเขียน หรือ อิติปิโส ครับ กลางที่สุดแล้ว

๒) คุณไม่มั่นใจ เนื่องจาก สถานะรูปลักษณ์ ก็วางเสีย เพราะจิตไม่มั่น

หารูปพระดีๆ เต็มๆ ดูแล้วใจสบาย ในแนวพระรัตนตรัยน่ะครับ

ตะกรุดเครื่องรางบางชนิด เขาลงยันต์พิเศษ เช่นตะกรุด มนุษย์ยักษ์ ตะกรุด มหาาระงับ ตะกรุดพิชัยสงคราม หรือ ลงให้เฉพาะคน มีการสวดญัติ มา หรือ ลงดวงชะตา วันเดือน ปีเกิดมา หรือ กำกับไว้ตอนให้ ต้องใช้ไปตามนั้น คาถา บังคับไปแบบนั้นครับ

ถ้าลงกำกับ ชื่อวันเดือนปีเกิดของคนรุ่นเก่า หรืออาจจะเป็นของหลวงพ่อไว้ ก็เก็บไว้บูชาน่ะครับ แต่ถ้าสวดญัติมาเฉพาะคน เอามาใช้ ต้องนิมนต์พระมาสวดใหม่ หรือ ตอนบวชครับ เพราะเปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนเจ้าของไป

ส่วนอะไรที่เป็นของเก่า เขาตีเป็น ตะกรุดวัดมะขามเฒ่า ตะกรุดวัดหนัง ตะกรุดวัดสะพานสูง ฯลฯ เก่า ได้ราคาชื้อเสียงดี ก็ขายได้มีราคาแพง ประเด็นมันอยู่ตรงนี้ครับ ที่ราคา

ส่วนการเอามาใช้ ต้องดูว่าตะกรุดเครื่องรางนั้นผ่านอะไรมาบ้าง ถึงจะใช้ได้ตามอานุภาพครับ

ตัวอย่าง วางไว้ในตู้ แต่บนตู้มีการวางแก้ว เหล้า เบียร์ ไวน์ อาหาร คาวหวาน ยกแก้วดื่มกันข้าม ศรีษะ พระรัตนตรัยไป อันนี้ไม่น่าจะเหมาะ

ของผม พระ๑๐๐ ปี หลวงพ่อปาน แตกคาคอและเครื่องแบบมาแล้ว ตอนกินสุรากับพวก ยังเก็บไว้สอนใจตัวเอง การกินสุรา บางทีสนทนาไปในแนว ข้อห้าม เช่น ด่า บุพการี ( คนอื่น ) ด่า พระมหากษัตริย์ ด่าสถาบัน ( พระสงฆ์ ) ในแนวการเมืองโดยไม่ตั้งใจ คะนองปากไปตามสุรา จะทำให้ครูบาอาจารย์รุ่นเก่าท่านไม่ชอบ และ ทิ้งหนีไปได้ครับ

ท่านเล่นเครื่องรางก็ต้องเล่นแบบเครื่องรางครับ เขามีข้อบังคับ ตามนั้น

ติดตัวพระ จะ ลดข้อห้ามกว่า กลางๆครับ และ ห้อยพระดีที่สุดครับ ไม่มีโทษ

15. พี เสาวภา

พระกริ่งแพโบสถ์น้ำ ชุดกรรมการ

พระกริ่งแพโบสถ์น้ำ ชุดกรรมการ

มีให้ร่วมทำบุญอีกไหมครับ

ถ้ามีคนถามหา ก็เอามาประมูลครับ เอาเงินไปช่วยพระศาสนา ช่วยสังคม

ส่วนการขาย ไม่มีเจตนาซื้อขายกันครับ

16. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2014
  17. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    สวัสดีพี่แสงแข และพี่พี ครับ

18. แสงแข

สาธุ กราบโมทนาบุญนี้ด้วยค่ะ

19. แสงแข

[​IMG][​IMG]
    รูป เล็กห้อยคอ จารหลังโดยหลวงพี่วัดเงิน

[​IMG][​IMG]
    รูป ขนาดกระเป๋าเงิน หลังจารยันต์จินดามณี โดยหลวงพี่วัดเงิน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2014
  20. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ