เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองร่วมบุญด้วย สองเล่มนะครับ ขอให้บุญนี้เกิดไวๆนี้นะครับ:cool::cool::cool:

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    พิธีเทพระชุด วิสาขาห์ ๒๕๔๙ เทชุด เศรษฐีใหม่ พระกริ่ง พระชัย เหรียญจอบ พระนอน พระนาคปรก พระบูชา ๙ นิ้ว บาตรน้ำมนต์ และ เรือนแก้วพระสมเด็จองค์ปฐม

หลวงพ่อ พรม น้ำมนต์ เปิดเตา ทำพิธีเททอง

พวกนั่งไหว้ คือ พวกช่างจาก แถววัดไผ่ลิง

ส่วนที่ถือบาตรน้ำมนต์ตามหลวงพ่อ เป็น เด็กวัดใหม่ ต่อมาเป็นเด็กวัดมอญ

พระชุดนี้ ไม่มีจำหน่าย ถวายหลวงพ่อแจกฟรีอย่างเดียว พวกเหรียญจอบ และพระนอนวันอังคาร วันเกิดของท่านและ ที่เหลือเป็นของส่วนตัวของเจ้าภาพ ไม่ได้มีไว้ขายใคร

แต่ปรากฎว่าหลวงพ่อ หวง ไม่เคยแจกเลย พอท่านล่ะสังขาร ญาติหลวงพ่อ เอามาจำหน่ายแทนที่จะแจกฟรี เหรียญจอบจำนวน ๕๐๐ กว่าเหรียญเลยกระจัดกระจายออกไป เป็นที่นิยมในสรรพคุณ ทำมาค้าขึ้น เจ้าภาพยังไปเลี่ยมทองห้อยคอไว้เหรียญ เพราะของเขาดีจริงๆหลวงพ่อให้พรไว้ว่า เศรษบีใหม่ และ ประจุด้านโภคทรัยพ์ ด้านโชคลาภ ลาภใหญ่ ลาภใหม่ ลาภลอย หัวใจเศรษฐี ขยีนทำงาน อย่างเดียว อย่างอื่นไม่ได้ขอ

ท่านเสกชนวน เททอง เสกรูปพระข้ามพรรษา หนึ่งไตรมาส ในหอสวดมนต์ รวมเวลา น่าจะร่วมปี กว่าจะเปิดลังเอามาแจกจ่ายกัน

ส่วนพระกริ่ง พระชัย ผมแจก หลวงพ่อ พระลูกวัด และ ผู้ที่ช่วยกันไป ใครไปได้ต่อมาก็เฮง

ส่วนพระนาคปรก คุณแม่ผม แจก พวกท่านไปจนหมด ๘๐ กว่าองค์เหมือนกัน พวกที่ไปมากเป็นพวกแบงค์ ไทยพานิชย์ หน้าปากซอยผม จะรู้ค่าหรือไม่ก็ตัวใครตัวมัน

ตกลงเจตนา ทำต่ออายุ และ แจกฟรี ญาติและ พวกๆกันน่ะครับ

ส่วนพระนอนวันอังคาร ๘๐ กว่าองค์ ยังเงียบๆอยู่ คนกั้กเอาไว้คงยังไม่ปล่อยออกมา ประมาณ ๘๐ องค์เท่าอายุหลวงพ่อ บวก หนึ่ง เคยเห็นคนเอามาประมูลในเว็บแค่ องค์เดียว

ใครไปซื้อจากใครมา ก็ไม่เกี่ยวกับผม ว่ากันเองครับ

ส่วนเหรียญ จอบ พระพระบูชา ๙ นิ้ว มีปลอมออกมาจากแหล่งเดียวกันน่ะครับ จะเล่นหาระวังหน่อยครับ จะเสร็จเขา

เดี๋ยวว่าไม่เตือน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2013
  3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมไปเขียนแสดงความเห็นไว้ ก๊อบเอามาบันทึกไว้ครับ
    ขอผมแสดงความเห็นบ้าง แม้จะไม่ชัดเจนด้านพระเครื่อง แต่คุณแม่ผม และ ผม ติดตามหลวงพ่อมาตั้งแต่อยุ่ที่วัดอนงค์ และ วัด สุทัศน์ ตั้งแต่เป็นพระมหา วีระ เผอิญไม่ได้เน้นด้านวัตถุมงคล แต่คุณแม่ผมไปเน้นด้านกรรมฐาน และ ท่านดุมากยุคนั้น ผมพอเกิดตามมายุควัดท่าซุงแล้วที่พอจำความได้

หลวงพ่อไปเป็นเจ้าอาวาส วัดบางนมโคอยู่ระยะหนึ่ง หลังหลวงพ่อปานล่ะสังขาร ได้หลวงพ่อเล็ก เป็น ญาติหลวงพ่อฤาษีและ เป็นศิษย์หลวงพ่อปาน ดูแลวัด จากนั้น ท่านก็ออกมา และ เคยเขียนถึงหลวงพ่ออุไรไว้ครั้งเดียว น่าจะเป็นงาน ๑๐๐ ปี หลวงพ่อปาน หรืองานไปทอดกฐินวัดบางนมโค มันนานมากผมชักเลือนๆไป

ส่วนพระ รูปขึ่สัตว์ ทางวัด และ สายศิษย์ ของหลวงพ่อปาน เช่น สายวัดบางนมโค หลวงพ่อมี หลวงปู่ปํญญาโสภิตและอีกหลายวัดก็ทำออกมาเรื่อยๆครับ เช่นสายหลวงพ่อช่อ ฤาษีลิงขาว ก็ทำมา

ของหลวงปู่ปัญญาจะเป็นเนื้อผง และ หายากหน่อย ท่านผู้นี้ หลังจากล่ะสังขาร กระดูกเป็นแก้ว ยังมีหลักฐานอยู่ ทีสำนักสงฆ์แห่งหนึ่ง ของหลวงปู่ปํญญา ท่านเสกของท่านเอง ตอนท่านยังมีสังขาร หลวงพ่อฤาษีนิมนต์ไปวัดประจำครับ ในงานพิธีใหญ่ๆ แต่ไม่บ่อยเพราะท่านก็แก่มากและมีโรคประจำตัว ท่านผู้นี้มีแมวตาเพชร อยู่วัดสร้อยทองหรือวัดหลวงพ่อเหลือ แต่วัตถุมงคลไม่ดังเลย แต่แนะนำว่าน่าเก็บมากครับ

ผมว่าการเล่นหา ก็เอาใจช่วย แต่ถ้าถามผม เอาตามที่หลวงพ่อ เคยเทศไว้จะดีกว่า ตามหนังสือวัด อย่างน้อยมีหลกฐานชัดเจน เพราะหลวงพ่อฤาษี สร้างพระไว้มากครับ บางรุ่น เป็นของกรรมการ แจกกันจากย่ามหลวงพ่อจริงๆมีครับ ท่ควักให้จากย่าม เพราะท่านแจกฟรี และ บางรุ่น ศิษย์ทำไปถวายจริงๆ ไม่ได้อยู่ในหนังสือวัด แต่มีจริงๆ

หลังๆคนมันเยอะมาก แจกฟรีคงไม่ไหว เพราะมาเป็นแสนๆ ล้านๆ แค่นั่งแจกพระก็เมื่อยมือแล้ว ยุคเก่าๆ ทำถวายสังฆทาน หลวงพ่อจะหยิบให้ แต่พอปลายๆยุค นั่งยิ้มอย่างเดียว ลูกศิษย์หยิบให้แทน พวกแหนบ ล็อกเก็ต และ พระคำข้าว คุณแม่และ ผมได้จากมือท่านหลายรั้ง พวกแหนบมีเป็นกล่องครับ แม่ผมท่านก็แจกด่ะเหมือนกัน

ส่วนพระนอกวัดมี แน่ๆครับ เช่น พระที่ท่านไปเสกกับหลวงพ่อกวย หลวงปู่นาควัดระฆัง พระพิธี กับหลวงปู่โต๊ะ ก็มี กับพิธีหลวงร่วมกับพระสายธรรมยุตก็มีครับ

น่าจะเปิดกระทู้รวบรวมกันไว้ ก่อนที่คนเกิดทัน และ ทันหลวงพ่อ พอทราบจะล้มหายตายจากกันไป ครับ

ผมก็จะติดตามอ่านครับ เพราะสนใจครับ และ นับถือสายนี้มานาน ยายและ ป้าผมเป็นศิษย์ หลวงพ่อปาน ไปทำบุญที่วัดท่านเป็นประจำ หลายครั้ง จน หลวงพ่อล่ะสังขารด้วยการบังฟันจากหมออาคม

ใครมีรุ่นไหนที่พออ้างอิงได้ ลองเอามาแจมกันครับ

ส่วนพวกเซียน เขาซื้อขายกัน เขาก็ว่าตามหลักฐานอ้างอิง ก็ว่ากันไปครับ

4. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    ท่านพี เสาวภา ว่าไง วานบอก

5. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง ค่ะ

6. พี เสาวภา

เอาไงเอากันครับ

7. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    สนใจอยากจะร่วมบุญด้วยครับพี่พี ผมว่าถ้าโพสในกระทู้นี้คงไม่เหมาะ...

8. beleive

beleive เป็นที่รู้จักกันดี

เอาไงเอากันด้วยครับ

9. R-LEK

R-LEK เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี น้าพี พี่ช้าง ผมร่วมด้วย สองเล่ม ^^

10. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    สวัสดีปีใหม่ ครับพี่พี และพี่ๆทุกท่าน ขอให้ปี 2556 เป็นปีทอง ของพี่ๆทุกท่านนะครับผม

ผมเพิ่งสอบกลางภาคเสร็จ ก็ปีใหม่ ขออนุญาติ มาสวัสดีปีใหม่ ช้านะครับผม แหะๆ

11. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    ขอขอบพระคุญครับ

12. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    เป็นพระพุทธรูปโบราญที่ประดิษฐานอยู่ที่วัดบ้านผมครับ ตั้งชื่อตามผู้นำมามอบให้กับทางวัดครับ ตามประวัตินี้เลยครับประวัติหลวงพ่อพระตาตน วัดสำโรงเกียรติ อำเภอขุนหาญ จังหวัดศรีสะเกษ : เว็บ-พระ.คอม

13. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

[​IMG] [​IMG]

แร่ศักดิ์สิทธิ์นี้ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านเรียกว่า "แร่โคตรเศรษฐี " มีกล่าวเอาไว้อย่างละเอียดในหนังสือ ประวัติแม่ชีประทุม โชติอนันต์

14. Chang_oncb

เจ้าของแร่ก้อนนี้ คือท่านท้าวธฏรฐ หนึ่งในท้าวมหาราชทั้งสี่ อาวุธประจำกายของท่าน คือ "กงจักร"

15. Chang_oncb

ท่านท้าว ธฏรฐ ได้เมตตามอบแร่ศักดิ์สิทธิ์นี้ให้ท่านแม่ชีประทุม โชติอนันต์ มาสร้างเป็นพระซึ่งหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    ได้เรียกพระรุ่นนี้ว่า พระโคตรเศรษฐี เพื่อหาทุนนำมาสร้างวิหาร ประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐม ดังที่เห็นตามภาพถ่าย

16. พี เสาวภา

กราบท่านท้าว ธตรฐ ระลึกถึงและ กรวดน้ำถวายทุกทีครับ

17. Chang_oncb

รูปร่าง หน้าตา พระโคตรเศรษฐี รุ่นแรก เนื้อหนา พวกสิงคโปร์ ชอบมาก มีเท่าไหร่เหมาหมด จึงไปอยู่ที่ประเทศสิงคโปร์จำนวนมาก แม้ทุกวันนี้ ก็ยังมีพวกสิงคโปร์แวะเวีัยนไปที่สำนักแม่ชีประทุม เพื่อเสาะหาพระรุ่นนี้

18. Chang_oncb

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 138 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 134 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    Chang_oncb, วสี, เตเต้, พี เสาวภา

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 190 คน ( เป็นสมาชิก 6 คน และ บุคคลทั่วไป 184 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    Chang_oncb, vesa, BaByUltraMan, วสี, เตเต้, พี เสาวภา

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 210 คน ( เป็นสมาชิก 6 คน และ บุคคลทั่วไป 204 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    Chang_oncb, vesa, JLB, BaByUltraMan, วสี, พี เสาวภา

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 223 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 218 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    Chang_oncb, vesa, BaByUltraMan, วสี, พี เสาวภา

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 234 คน ( เป็นสมาชิก 8 คน และ บุคคลทั่วไป 226 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    Chang_oncb, rungaran, vesa, เตเต้, BaByUltraMan, วสี, พี เสาวภา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2013
  19. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:***ว่าไงว่าตามกันครับ แหะ***

20. Chang_oncb

เรื่องราว ทั้งหมด โดยละเอียด อยู่ในหนังสือเล่มนี้ เขียนโดยท่านแม่ชีประทุม โชติอนันต์ ผู้ทรงศีล จึงไม่มีคำว่า มุสาวาทา แต่น่าเสียดาย ทางสำนักไม่มีทุนในการพิมพ์หนังสือเล่มนี้ ขึ้นมาใหม่