เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    โลหะปัจจุบัน

ทองแดง ( ถ้าบริสุทธิ์ก็ดีหน่อย ) เงิน และทองคำ บวกชนวนของเก่า เหรียญพระเก่า ตะกรุดเก่า ( ทองแดง ทองเหลือง ) เศษเงินเก่า พวกเครื่องเงิน ถาด ทองเหลืองพวก พุทธรูปเก่า หรือ ทองสัมริด

เอามาหล่อ น่าจะเรียกเป็นโลหะผสม หรือ สัมริดยังพอรับได้

ผมพึ่งหล่อแหวนหลวงพ่ออั้บถวายหลวงพ่อแจกอย่างเดียว ทำไม่กี่วง มีทองเหลือง ทองแดง ดีบุก และก็เงินเม็ด อย่างรูปที่โชว์ไป มีแค่นี้แหละครับ เรียกสำริดครับ ถ้าไม่เอาทองเหลืองใส่เลย หรือน้อย สามารถเรียกเป็นนวโลหะสมัยนี้ได้เลย

ยิ่งพวกเขียน นวโลหะเต็มสูตรน่ะครับ หล่อมาจากโรงงานทั้งสิ้น

สูตรไม่ต่างจากที่ผมเขียนข้างบนหรอกครับ ลืมเรื่อง จ้าวน้ำเงิน ทองคำได้ หรือ โลหะเก้าอย่างได้ครับ ทองคำถ้าได้ ก็คงไม่เท่าไหร่ อย่างดีได้เงินเม็ด ( เงินเขาหล่อขายเป็นเม็ดๆ )

พวกท่านลองคิดดูว่า ถ้าหล่อนวโลหะแท้ๆ แค่ทุน ทองเก้าบาท มาหล่อพระน่ะ ตกราคาพระจะองค์เท่าไหร่ครับ ท่านซื้อพระมาแค่หลักพัน มีทองปนมาหน่อยก็บุญแล้วครับ

2. mmax

mmax เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงพ่อทรงครับ และสวัสดีพี่น้องบ้านเหรียญบินทุกท่านครับ

3. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

นวะโลหะได้แก่โลหะ ๙ อย่างดังต่อไปนี้ครับ
    ๑. ชิน หนัก ๑ บาท
    ๒. เจ้าน้ำเงิน หนัก ๒ บาท
    ๓. เหล็กละลายตัว หนัก ๓ บาท
    ๔. บริสุทธิ์ หนัก ๔ บาท
    ๕. ปรอท หนัก ๕ บาท
    ๖. สังกะสี หนัก ๖ บาท
    ๗. ทองแดง หนัก ๗ บาท
    ๘. เงิน หนัก ๘ บาท
    ๙. ทองคำ หนัก ๙ บาท

เต็มสูตรจริงๆ ลองๆเอาน้ำหนักมาบวกรวมกัน จะได้พระซักกี่องค์กันครับ แหะๆๆ
    และโลหะบางชนิดหายากยิ่งกว่าทองคำอีกครับ บางแหล่งก็เข้าใจไปกันคนละอย่าง
    ถ้าผมจะสร้างพระมาซักรุ่น ผมคงไม่สนใจโลหะทั้ง๙ชนิดนี้แน่ๆ ผมจะไปใส่ใจกับ
    ชนวนมวลสารมากกว่า หาชนวนให้ได้มากที่สุด ผสมให้น้อยที่สุด นี้แหละสุดยอด
    สำหรับผมครับ @^_^@

4. กราวใน

กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง วัดศาลาดินครับ
    วันนี้ที่โรงเรียนให้ออกเยี่ยมบ้านเด็กทุกคนที่ประจำชั้น
    ทั้งวันเลยครับ แดดร้อนผิวดำลงไปอีก แต่พรุ้งนี้ได้หยุดพัก อิอิอิ
    แต่วันนี้อบอุ่นเพราะนักเรียนตามไปเป็นขบวน เหมือนแก๊งเด็กแว้น ยังไงยั่งงั้น

วันเดียวกระทู้ไปเร้วเดี่ยวขอตามอ่านก่อนนะครับ
    แต่ปฐมบทเปลี่ยนแปลงชีวิตและได้สัมผัสบารมีหลวงพ่อทรงก็พระนักธรรมนี่ล่ะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

น้องตั้น บอกแล้วว่าสาวเหนืออ่ะใจอ่อนไหวง่าย แค่ไม่มีอะไรเสริมก็จะแย่แล้ว นี่ทั้งเนื้อตัวน้องประกอบของเสริมไปเท่าไหร่ จะไม่ให้ยกไหวเรอะ แต่ก็อยู่ที่ใจเราแหละ มุ่งมั่นพากเพียรเรียนอ่าน อย่าเผลอใจอย่าวอกแวก ตั้งมั่น ยึดคุณพระ บิดามารดาเป็นที่ตั้ง เดี่ยวกลับกลายเป็นดีเองล่ะน้อง ขอให้โชคดี ...

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

โลหะที่ว่าน่ะครับ จ้าวนำเงินผมเคยเห็นของพี่เขา ก้อนกระจิ้ดเดียว

ส่วนเหล็กละลายตัว บริสุทธิ์ เกิดมายังไม่เคยเห็นเลยครับ...แหะๆ

แลวปรอทน่ะ รับรองไม่ใช่ปรอทแบบในเบี้ยที่เคยเห็น น่าจะเป็นปรอทที่สตุเป็นผงแล้ว ไม่แน่ใจว่าเคยเห็นหรือไม่ เพราะถ้าเป็นปรอทธรรมดา เอาไปหลอมไฟ จะระเหยหรือ ระเบิดหนีหายไปครับ เป็นหลักธรรมชาติ

การทำทองสมัยโบราณเช่นที่โต้ะโม้ะ ทางใต้ เขาจะเอาหินที่มีทองมาบดจนละเอียด เสร็จแล้ว เอาปรอทเข้าผสม ตามเวลาให้ปรอทมันกินทองจนอิ่ม เสร็จแล้ว เอาปรอทมาต้มจะระเหยไป เหลือแต่ทองครับ ส่วนจะดักปรอทคืนมาได้ ผมไม่ทราบวิธี คนโบราณคงทำได้ แต่คนทำทองเก่าๆ คงตายง่ายๆ หรือตายไปหลายคนกว่าจะไดทองส่งไปให้กรุงศรีอยุธยา...แหะๆ

ช่างเปียกทองโบราณก็เหมือนกัน พอจะเปียกทอง ( กะหลั่ย ) พระพุทธรูป อันนี้คงขนาดไม่ใหญ่มากน่ะครับ เขาจะเอาปรอทมากินทองจนอิ่ม อิ่มคือกินอีกไม่เข้า คนที่ชำนาณจะรู้สูตร เสร็จแลวเอาปรอท ไปกินใส่พระพุทธรูป ปรอทจะแผ่ซ่านไป ทาปรอทจนเต็มหรือ เฉพาะที่ จนอิ่ม เสร็จแล้วเอาไฟมาเป่าไล่ปรอท ปรอทจะระเหยไป ส่วนทองจะติดอยู่ที่ผิวพระ ทำซ้ำหลายๆครั้ง จะเห็นได้ว่าการเปียกทอง หรือ กระหลั่ยทองสมัยก่อน ทองจะหนาปึก ผิดจากสมัยนี้ที่ใช้ไฟฟ้าแทน

ตกลงปรอทก็น่าจะเปนปรอทที่สะตุ หรือ ทำให้ตายเป็นผง จึงเอาไปหลอมได้ครับ

จะเห็นว่านวโลหะ เปนโลหะชั้นสูง คนสมัยโบราณถึงทราบแล้วสามารถหา ส่วนผสมได้

แต่คนสมัยนี้ อย่าว่าแต่หา เห็นยังไม่เคย ถ้ามีคนรู้จริง ในแผ่นดินนี้คงนับคนได้น่ะครับ

อย่าไปไผ่ฝันหา หรือ เชื่อเลยครับว่าพระกริ่งสมัยใหม่ โรงงานสามารถหล่อ นวโลหะได้ ยกเว้นโลหะเก้าอย่างต่างจากสูตรข้างบนน่ะครับ...แหะๆ

6. พี เสาวภา

ชมรมพระนักธรรมครับ

ผมยังเล่นไม่เป็นเลย Face Book ...แหะๆ

7. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    ครับผม ว่ายังไงว่าตามกันครับ เป็นอะไรก็ได้ ที่เป็นที่ให้ปรึกษากันได้ก็พอครับ :D

8. พี เสาวภา

ครับ

รอดูท่าทีของแฟนๆ เยาวชน ที่ห้อยพระนักธรรมก่อน เผยแพร่ไปเรื่อยๆ ผมว่าน่าจะมี ชมรมในไม่นาน

9. kpn

kpn เป็นที่รู้จักกันดี

พี่พีครับวันนี้ตอนบ่ายๆได้รับรูปอัดกระจกเรียบร้อยแล้วครับขอบพระคุณมากครับ มีเรื่องจะถามพี่พีเกี่ยวกับเงินขวัญถุงที่เป็นเหรียญห้าบาทตอกโด๊ท ท กับเหรียญสลึงตอกยันต์พอดีกล้องdigitalเสียเลยไม่มีรูป ไม่ทราบว่าหลวงพ่อมีแจกหรือเปล่าครับเพื่อนที่ให้มาบอกว่าของหลวงพ่อครับ

10. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อทรง
    สวัสดีพี่น้องบ้านเหรียญบินทุกท่าน
    วันหยุดสุดสัปดาห์ ผมจะเริ่มจัดรูป ลป.บุญศรี ใส่ซองแล้วนะครับ
    จะส่งได้สัปดาห์หน้าครับ

มีชมรม พระนักธรรม แล้ว
    ผมขอชมรม พระแหวกม่านด้วยครับ

11. พี เสาวภา

ผมเคยทำไปรุ่นน่ะครับ แต่เป็นเหรียญห้าสิบ หรือ สลึงนี่แหละให้หลวงพ่อไว้แจก

ส่วนชุดอื่นตอบตามตรงไม่ทราบครับ อาจจะมีคนทำไปแล้วตอกโค้ดถวายครับ

ลองถ่ายรูปมาดูซิครับ

12. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

นานๆ เข้ามาชมที คุณ พี ยังคงมากด้วยสาระ และ ขลังความรู้เหมือนเดิมเลยนะคะ อนุโมทนา สาธุ ค่ะ

13. jb007

jb007 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2010
    ถ่ายมาแล้วครับ เดี๋ยวว่าจะไปหาร้านถักเบี้ยซะหน่อย วันหลังจะมาแชร์ประสบการณ์พระแหวกม่านของหลวงพ่อทรงนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. bud_dha

bud_dha เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    เบี้ยสวยดีนะคับถ้าถักอีกยิ่งสวยเข้าไปใหญ่นะคับ

15. พี เสาวภา

รวมซ่ะเป็นชมรมเดียวกันซ่ะเลย อาจจะต่างวัย วัยเรียนกับวัยทำงาน

ผมถ้าว่างอาจจะต้องหัด Face Book ...แหะๆ

16. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างพี่พี่ว่านั้นแหละครับ อย่าว่าแต่หาเลย เห็นก็ยังไม่เคยเห็น บางทีก็ต่าง

คนต่างใช่ เหล็กละลายตัวของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันอีก ทีนี้ก็ไปกันใหญ่ครับ
    นอกจากจะหาชื่อทางโลหะวิทยาให้ได้ ว่าโลหะที่เราเรียกกันแบบไทยๆนั้น

ในทางวิทยาศาสตร์เค้าเรียกว่าอะไร สรุปยากอย่างพี่พีว่านั้นแหละครับ ฮ่าๆ

ปรอทเหลวๆพอสตุแล้วจะแข็งเป็นก้อนๆได้ครับ วิธีของครูบาอาจารย์ท่านแตก

ต่างกันออกไป อย่างอาจารย์ผมท่านก็มีพิธีกรรมของท่านที่ทำให้ปรอทแข็งตัว

ครับ

17. jb007

jb007 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2010
    ผมเคยเห็นบางคนเอากาวตราช้างทาทั่วชันโรงโดยเค้าให้เหตุผลว่ากันปรอทรั่ว ไม่ทราบคุณพีคิดอย่างไรกับวิธีนี้อ่ะครับ

18. พี เสาวภา

ไม่ชอบครับ

กาวตราช้างอยู่ไม่ทนหรอกครับ เดี๋ยวก็ร่อนออก พอร่อนเป็นสีขาวไม่สวยคลาสิกอีกครับ

ถ้าจะกันปรอทจริงๆ ต้องสูตรนครปฐมครับ เขาปรอทเสร็จ อุดชันนะโรง แล้วตีตะกั่วหุ้ม อย่างแน่นหนา เท่านั้นยังไม่พอ ถักด้ายดิบ รอบเบี้ย รัดตะกั่วรอบเบี้ยจนแน่น แล้วเอารัก ( เห็นเอายูริเทนมาทาอีกก็มี ) แบบนี้แน่นหนาจริงๆครับ ใช้กัน หลายชั่วคน จากพ่อถึงลูกแน่ครับ ...ถ้าไม่เรี่ยหาย...แหะๆ

19. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    เบี้ยหลวงปู่เสียน หรือเปล่าครับพี่

20. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงพ่อทรง... ครับ
    ช่วงนี้บางที อาจเข้ามาดึกหน่อย ตอนนี้แถวบ้านฝนเริ่มตกบางๆ แต่ไม่รู้ว่าจะตกเป็นเรื่องเป็นราวขนาดไหน