เล่าประสบการณ์ โชว์วัตถุมงคล หลวงพ่อสมนึก วัดหรงบน นครศรีธรรมราช

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย SangTong, 28 มกราคม 2015.

1. SangTong

SangTong เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับวันนี้พอพักไว้แค่นี้ก่อนนะครับ ต่อไปจะนำอะไรมาลงให้ท่านอ่านอีกโปรดติดตามนะครับ

2. SangTong

ตอนแรกกะว่าจะขึ้นเรื่องใหม่แล้ว แต่ก็มีผู้หญิงท่านหนึ่งได้ส่งข้อความมาเล่าประสบการณ์ของปู่เจ้าสมิงพรายให้ทราบครับ เป็นเรื่องราวอะไรนั้นรออีกแปปนะครับ พี่เขากำลังเล่าให้ฟังอยู่ครับ

เป็นเรื่องที่ยังไม่เคยเล่าที่ไหนมาก่อนจะนำมาเล่าในแฟนเพจเป็นครั้งแรกครับ โปรดติดตามครับ ... เหตุการณ์พึ่งจะเกิดขึ้นเมือชั่วโมงที่แล้วนี้เองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2015
  3. SangTong

ประสบการณ์จากพี่ผู้หญิงท่านหนึ่งเมือวันที่ 23/03/2015
    ประสบการณ์นี้ยังไม่เคยเล่าที่ไหนมาก่อน ได้นำมาเล่าที่แฟนเพจนี้เป็นครั้งแรกครับ

@ สวัสดีค่ะ อยากจะมาเล่าประสบการณ์ปู่เจ้าสมิงพราย เพื่อเผยแพร่บารมีครูบาอาจารย์ แต่ไม่อยากเปิดเผยตัวเอง รบกวนช่วยเผยแพด้วยค่ะ

เหตุการณ์เกิดได้ไม่ถึง ชัวโมง อยู่ดีๆ แม่มีอาการเจ็บตรงชายโครง แน่นหน้าอกหายใจไม่ออก เหมือนกำลังจะขาดใจ พลันใจนึกถึงหลวงพ่อสมนึก แต่นึกชื่อไม่ออกแค่นึกเห็นรูปหลวงพ่อกับปู่เจ้าสมิงพรายที่เคยให้ไป
    ตั้งนะโม 3 จบบอกหากลูกยังมีบุญจะได้สร้างกุศลต่อ ขอให้ลูกหายจากอาการ พอพูดจบแค่นั้น อ๊วกออกจนหมดแรงถึงขั้นนั่งพับเพียบตรงโถ่ห้องน้ำ
    ที่บ้านเลยอาราธนาปู่เจ้าสมิงพราย ทำน้ำมนต์กินอีกรอบ กินน้ำมนต์ได้ไม่ถึง 5 นาที อาการจากที่เจ็บจนจะขาดใจ หายเป็นปลิดทิ้งเหมือนไม่เคยเกิดอาการแบบนี้มาก่อน เหลือแค่อาการเพลียนิดๆ เพราะเกิดจากการอ๊วกเท่านั้น

บุญบารมีหลวงพ่อสุดยอดทาก แค่นึกถึงขนาดชื่อยังนึกไม่ออกยังช่วยได้ขนาดนี้ คือแม่เขาก็ไม่ได้รู้จักหลวงพ่อ แต่ดิฉันได้ให้ปู่เจ้า กับรูปหลวงพ่อไปบูชา เคยได้ยินแต่คนอื่นเล่า ก็ไม่เท่าไหรตอนนี้เจอกับคนในครอบครัว ขอกราบแทบเท้าครูบาอาจารย์ บุญคุณครั้งนี้ลูกไม่มีวันลืม

@ ท่านใดได้อ่านแล้วก็ช่วยแชร์ประสบการณ์นี้ให้พี่ๆน้องๆลูกศิษย์หลวงพ่อได้รับทราบได้อ่านกันด้วยนะครับ เพราะเป็นประสบการณ์ใหม่ที่ยังไม่เคยเล่าที่ไหนมาก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2015
  4. SangTong

วันนี้จัดเต็ม. บวงสรวงมีดหมอมหาปราบโลก. ปู่เวชสุวรรณ. ปู่เจ้าสมิงพราย. กุมารเทพฤิทธิ์

บวงสรวงเสร็จสักครึ่ง. ช.ม.ได้ได้รับข่าวดีเลยได้โชคลาบหลักแสนเลยครับผม. ผมนี้อึ้งไปเลยครับ. แต่อย่างบอกเลยว่าได้จากไหนนะครับ. สุดยอดจริงๆครับ ผมนี้. ดีใจสุดๆครับ
    นี้แหละ ศัทรธามี บารมีเกิด. เฮงๆจริงๆครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ นะครับ ใครมีศัทรธา. ก็จะได้รับพรจากท่านครับ.

ยิ่งทำให้ผมศัทรธาขึ้นไปอีกครับ. สาธุ. สาธุ. สาธุ
    บอกได้คำเดียวครับ. สุดๆครับ. ศัทรธามี บารมีเกิดจริงๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. SangTong

ตอนนี้มีท่านผู้อ่านเข้ามากดไลน์ให้ขณะนี้มีจำนวน 555Likes เป็นเลขที่สวยงามมากครับ ผมขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านเข้ามากดไลน์กดอนุโมทนาให้ครับ

6. SangTong

ต่อไปโพสเรื่องพระสิวลีดีกว่านะครับ พระสิวลีเนื้อว่านเป็นวัตถุมงคลเป็นที่ระลึกเจ้าภาพทอดกฐินสามัคคีวัดหรงบน ประจำปี 57 ครับ

7. SangTong

สวัสดีครับทุกท่านๆวันนี้ ผมจะมาเล่าถึงการจัดสร้างวัตถุมงคลแจกเจ้าภาพกฐิน วัดหรงบนปี 57 นี้ก็คือ พระสิวลีเนื้อว่านและตะกรุดมหาสะท้อน สำหรับตะกรุดมหาสะท้อนนั้นผมได้กล่าวผ่านไปแล้วนะครับ ส่วนวันนี้ผมจะเล่าถึงประวัติความเป็นมาว่าทำไมหลวงพ่อสมนึกท่านจึงจัดสร้างพระสิวลีเนื้อว่านแจกเจ้าภาพกฐินเรื่องราวเป็นอย่างไรเดี๋ยวผมจะอธิบายไปตามลำดับนะครับ สำหรับประวัติของ พระสีวลีเถระ หรือ พระสีวลี ท่านเป็นพระภิกษุสาวกเอตทัคคะของพระพุทธเจ้า นับเนื่องในพระอสีติมหาสาวก 80 องค์สำคัญในพระพุทธศาสนาในสมัยพุทธกาล พระสีวลีเถระเป็นเจ้าชายในโกลิยวงศ์ ออกบวชในสำนักพระสารีบุตร บรรลุพระอรหันต์ในขณะที่ปลงเกศานั่นเอง และหลังจากผนวช ท่านเป็นผู้มีลาภสักการะมากด้วยกุศลกรรมที่ทำมาแต่อดีต ด้วยเหตุนี้ท่านจึงได้รับยกย่องจากพระพุทธองค์ให้เป็นเอตทัคคะผู้เลิศในทาง ผู้มีลาภมาก
    พระสีวลีเถระในความเชื่อของคนไทย
    เนื่องจากพระสีวลีเถระเป็นพระอรหันต์ที่ได้รับการเป็นเอตทัคคะผู้เลิศในทางผู้มีลาภมาก คนไทยเชื่อว่าผู้ใดได้บูชาพระสีวลีเถระแล้ว จะได้รับโชคลาภเงินทองไหลมาเทมา ซึ่งคนไทยก็เชื่ออีกว่าเคยมีผู้หนึ่งเคยได้รับมาแล้วในสมัยพุทธกาลก็คือ มีหญิงสาวคนหนึ่งซึ่งเกิดในตระกูลพ่อค้ามีนามว่า สุภาวดี นางได้เลื่อมใสศรัทธาพระพุทธศาสนา และนับถือพระสีวลีเถระเป็นอย่างยิ่ง
    เมื่อแม่นางได้ฟังธรรมจนลึกซึ้ง พระสีวลีก็ให้ศีลและให้พรว่า"จงเจริญรุ่งเรืองด้วยทรัพย์สิน เงินทองจากการค้าขาย เงินทองไหลมาเทมาสมความมุ่งมาดปรารถนาด้วยเถิด"หลังจากที่นางสุภาวดีได้รับพรจากพระสีวลีเถระแล้ว ไม่ว่านางและผู้เป็นบิดามารดาจะไปค้าขายที่ใด ก็จะขายดีเป็นเทน้ำเทท่า มีแต่กำไรหลั่งไหลเข้ามาทุกครั้งไป ซึ่งนางสุภาวดีนั้นได้เป็นที่รู้จักของคนไทยเป็นอย่างดี ซึ่งก็คือนางกวักนั่นเอง

8. SangTong

ย้อนกับมาเข้าเรื่องพระสิวลีเนื้อว่าน แจกเจ้าภาพกฐินปี 57 วัดหรงบนกันต่อครับ เรื่องนี้มีอยู่ว่า พระครูพิทักษ์ อินทมุนี เจ้าอาวาสวัดหรงบนรูปปัจจุบัน(หลวงพ่อสมนึก)ท่านเคยปรารภเมื่อเดือนตุลาคม 2556 ไว้ว่าท่านจะสร้างพระสิวลีสำหรับแจกผู้ร่วมทำบุญทอดกฐินวัดหรงบนขึ้นมาสักครั้งเพื่อให้ลูกศิษย์ได้เก็บบูชา ด้วยความสังสัยผมได้กราบถามท่านถึงเหตุและผลว่าทำไมจึงต้องสร้างวัตถุมงคลชุดนี้ขึ้นมา หลวงพ่อสมนึกท่านเมตตาเล่าให้ว่า เนื่องจากพระสีวลีเถระเป็นพระอรหันต์ที่ได้รับการเป็นเอตทัคคะผู้เลิศในทางผู้มีลาภ ท่านเป็นผู้มีลาภสักการะมากด้วยกุศลกรรมที่ทำมาแต่อดีต ท่านจึงได้รับยกย่องจากพระพุทธองค์ให้เป็นเอตทัคคะผู้เลิศในทาง ผู้มีลาภมาก ด้วยเหตุนี้หลวงพ่อสมนึกจึงดำริพระสิวลีไว้ให้ลูกศิษย์ได้บูชา ท่านบอกว่าต่อไปภายภาคหน้าคนเดือดร้อนเพิ่มขึ้นมากมากการประกอบอาชีพค้าขายก็ฝืดเคืองไปหมดเงินทองก็จะหายากลำบากยิ่งๆขึ้น นี่คือที่มาของจัดสร้างพระสิวลีเนื้อว่านผสมมวลสารอันศักดิื์์สิทธิ์ตามแบบฉบับวัดหรงบนไว้สำหรับแจกเจ้าภาพกฐินและลูกศิษย์ที่มาร่วมทำบุญทอดกฐินวัดหรงบนปีนี้ซึ่งตรงกับวันที่ 19 ตุลาคม 2557อีกอย่างพระสิวลีชุดนี้ได้ดำเนินการสร้างมาตั้งแต่ปี 56 และช่วงเข้าพรรษาที่ผ่านมาหลวงพ่อสมนึกท่านก็ได้ปลุกเสกพระสิวลีตลอดในพรรษา นี้คือความเมตตาที่ท่านมีต่อลูกศิษย์อยากช่วยเหลือลูกศิษย์จริงๆ ครับ

9. SangTong

หลวงพ่อสมนึกท่านตั้งใจสร้างพระสิวลีเพื่อแจกเจ้าภาพกฐินและผู้มาร่วมทำบุญทอดกฐินในปีนี้ ซึ่งจะเห็นได้ว่าท่านดำริสร้างพระสิวลีไว้ตั้งแต่ปี 56 และปลุกเสกตลอดช่วงเข้าพรรษาปี 57 ทุกท่านที่ร่วมทำบุญมั่นใจได้เลยว่าวัตถุมงคลแจกเจ้าภาพกฐินปีนี้รับรองมีอนุภาพความศักดิ์สิทธิ์เข้มขลังไม่เป็นสองรองใครอย่างแน่นอนครับ

10. SangTong

ทุกคืนหลังจากเสร็จกิจนิมนต์และภาระกิจแล้วหลวงพ่อสมนึกท่านก็จะมานั่งอธิฐานจิตปลุกเสกพระสิวลีและตะกรุดมหาสะท้อนเพื่อให้วัตถุมงคลชุดนี้มีอนุภาพเข้มขลังยิ่งๆขึ้นดังคำที่ท่านเคยพูดและบอกแก่ลูกศิษย์ไว้เสมอๆว่า สุกเอาเผากินท่านไม่ทำท่านไม่สร้างถ้าจะทำจะสร้างก็ทำให้ดีๆเอาไว้ช่วยเหลือเขาให้ได้จริงๆ นับเป็นความเมตตาที่ท่านมีต่อลูกศิษย์อย่างมากมายจริงๆ สาธุๆ

11. SangTong

เชิญ ร่วมรับการเป่ายันต์เกราะเพชร

ณ วัดหรงบน (วัดหลวงปู่เขียว อินทมุนี)
    ต.บางตะพง อ.ปากพนัง จ.นครศรีธรรมราช
    วันเสาร์ ที่ ๓๐ พฤษภาคน พ.ศ. ๒๕๕๘
    ขึ้น ๑๓ ค่ำ เดือน ๗

วัดหรงบนได้ทำพิธีเป่ายันต์เกราะเพชรประจำปีขึ้น เพื่อขจัดเป่าสิ่งอัปมงคลป้องกันและแก้ เสริมมงคลชีวิตจากร้ายกลายเป็นดี จึงขอเชิญชวนทุกท่านเข้าร่วมพิธีในครั้งนี้โดยพร้อมเพียงกันในวันและเวลาดังกล่าว

กำหนดการประกอบพิธี
    เวลา ๐๙.๐๐น. ประกอบพิธีไหว้ครูประจำปี
    เวลา ๑๑.๐๐น. ถวายภัตตาหารเพล พระภิษุ สามเณร
    เวลา ๑๒.๐๐น. พระภิษุเจริญพระพุทธมนต์ธัมมจักรกัปปวัตตนสูตร
    เวลา ๑๓.๐๐น. ทำพิธีเป่ายันต์เกราะเพชร

ผู้ที่นำของมาร่วมไหว้ครูและเข้าพิธี ต้องเขียนชื่อไว้ให้ชัดเจน หรือบรรจุกล่องให้หนาแน่นเชียนชื่อติดไว้ให้ชัดเจน มิฉะนั้นจะไม่รับเข้าพิธี

หมายเหตุ ผู้เข้าพิธีทุกท่านต้องแต่งกายด้วยชุดขาวเท่านั้น สตรีอยู่ในระหว่างมีประจำเดือน ห้ามเข้าร่วมพิธี

12. SangTong

นมัสการหลวงพ่อสมนึกพระผู้ที่มีแต่ความเมตตา

13. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงพ่อสมนึกครับ สวัสดีครับพี่แสงทอง ความเมตตาของหลวงพ่อหาที่สุดมิได้จริงๆครับวันนี้ท่านก็ได้เมตตาผมอีกแล้วเช่นกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

14. SangTong

สวัสดีครับดีใจด้วยนะครับงวดนี้มีโชคลาภอีกแล้ว2งวดแล้วนะครับสงสัยงวดหน้าต้องกระซิบบอกเลขผมบ้างแล้วละครับแบบนี้

อย่างที่ผมเคยพูดไว้เสมอวันหวยออกต้องมีลูกศิษย์ของหลวงพ่อถูกรางวัลอยู่เสมอ ...

15. SangTong

บ้างคนนั้นเมือเข้าในวงการพระแล้วหากศรัทธาหลวงพ่อหลวงปู่รูปใดขึ้นมามั้งจะแสวงหาวัตถุมงคลรุ่นเก่ารุ่นแรกมาบูชาเพราะมีคติที่ว่ารุ่นแรกจะดีจะขลังที่สุด ในความเป็นจริงแล้วบ้างครั้งก็อาจจะเป็นเช่นนั้นจริงๆ แต่ทว่าหากรุ่นเก่ารุ่นแรกราคาแพงก็อย่าไปใส่ใจตรงนั้นให้มากเลย เพราะมันอาจจะทำให้เราเสียเงินเสียทองมาก ทำบุญกับวัดบูชาวัตถุมงคลราคาถูกๆที่มีในปัจจุบันนี้แหละครับดีที่สุดแล้ว ทั้งได้ทำบุญและได้ของดีไปใช้กัน วัตถุมงคลของหลวงพ่อนั้นไม่ว่ารุ่นไหนๆมวลสารและขั้นตอนการสร้างหลวงพ่อจะใส่ใจในทุกลายละเอียด เชื่อได้เถอะครับว่า "ดีทุกรุ่น"

หลวงพ่อจะพูดเสมอว่า...สุกเอาเผากินท่านไม่สร้างท่านไม่ทำ...หากจะสร้างก็ให้ขลังๆมีอนุภาพศักดิ์สิทธิ์จริงๆสามารถช่วยเหลือลูกศิษย์ได้จริงท่านจึงจะยอมทำครับ

"ทำแล้วทำให้จริง ทำให้ดี ไม่ดีไม่ต้องทำ ทำแล้วให้หรอย ให้สุดยอดไปเลย"

@ ขอเตือนกันอีกสักครั้งนะครับ ก่อนจะเช่าหาวัตถุมงคลอะไรของหลวงพ่อโปรดศึกษาข้อมูลให้ดีเสียก่อนจะเช่าบูชา ทางที่ดีติดต่อทำบุญกับวัดโดยตรงจะดีกว่าครับ เพราะตอนนี้เจอบ้างท่านเอาของที่วัดยังมีออกมาปล่อยในราคาบวก ทั้งๆที่ที่วัดยังมีอยู่ครับ

16. SangTong

จากที่ผมได้สัมผัสองค์หลวงพ่อสมนึก วัดหรงบน มาทำให้ผมคิดว่าหลวงพ่อท่านสามารถรู้เรื่องราวที่เคยผ่านมาและรู้เรื่องราวที่กำลังจะเกิดขึ้นได้ ..แม้แต่ใจคนที่เข้ามากราบหลวงพ่อก็สามารถรู้วาระจิตได้เช่นกันครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นความคิดที่ผมได้กล่าวมาข้างต้นนั้นเป็นความคิดส่วนตัวของผมที่ผมได้สัมผัสมานะครับ อาจจะบังเอิญหรืออะไรก็ไม่ทราบ ทุกท่านก็ลองสังเกตเอาดูเองแล้วกันครับหากมีโอกาศได้กราบหลวงพ่อสมนึก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2015
  17. SangTong

หลวงพ่อทันใจวัดหรงบน นำมาให้ชมกันเพื่อขอพรและเป็นความรู้ (ที่วัดไม่มีให้บูชาแล้วนะครับ)

18. SangTong

เรื่องราวประวัติที่มาของหลวงพ่อทันใจ วัดหรงบน ว่ามีที่มาอย่างไรเพราะเหตุใดจึงได้มีการสร้างขนาดบูชา ขนาดห้อยคอขึ้นมา สำหรับองค์หลวงพ่อทันใจนั้นประดิษฐานสถานอยู่ในศาลาหลวงพ่อทันใจ อยู่ใกล้ๆประตูทางเข้า วัดหรงบน ประวัติของหลวงพ่อทันใจนั้นมีอยู่ว่า หลวงพ่อทันใจเป็นพระพุทธรูปที่ศักสิทธิ์ประจำดินแดนล้านนามาแต่ครั้งโบราณกาลมักจะประดิษฐานอยู่ตามพระอารามอันเป็นที่ตั้งขององค์พระธาตุเจดีย์ต่างๆ โดยมีความเชื่อกันว่าหลวงพ่อทันใจมีความศักสิทธิ์สามารถขอพรได้สำเร็จตามประสงค์อย่างรวดเร็วทันใจสมดังชื่อว่า องค์หลวงพ่อทันใจ ณวัดหรงบน โดยหลวงพ่อสมนึก ฉันทธัมโม เจ้าอาวาสรูปปัจจุบันจึงได้ไปอธิฐานอันเชิญดวงจิตหลวงพ่อทันใจมาประดิษฐานที่วัดหรงบนเพื่อศิษยานุศิษย์จะได้กราบไหว้ขอพรจากองค์หลวงพ่อทันใจยังเป็นศิริมงคลต่อผู้ที่เลื่อมใสศรัทธาต่อไป และด้วยความอนุเคราะห์ของญาติโยมลูกศิษย์หลวงพ่อสมนึก พระภิกษุสามเณร วัดหรงบนร่วมกันทำพิธีปั้นรูปพุทธปฏิมาองค์หลวงทันใจขึ้นมาครับ

19. SangTong

หลวงพ่อทันใจเป็นพระพุทธรูปที่ศักสิทธิ์แต่ครั้งโบราณกาลมักจะประดิษฐานอยู่ตามพระอารามอันเป็นที่ตั้งขององค์พระธาตุเจดีย์ต่างๆ โดยมีความเชื่อกันว่าหลวงพ่อทันใจมีความศักสิทธิ์สามารถขอพรได้สำเร็จตามประสงค์อย่างรวดเร็วทันใจสมดังชื่อ คณะศิษย์อุปถัมป์จึงขออนุญาติพระอาจารย์สมนึก จัดสร้างหล่อรูปเหมือนลอยองค์หลวงพ่อทันใจขนาดบูชา ขนาดห้อย เพื่อผู้ที่เลื่อมใสศัทธาจะได้นำไปบูชาให้เกิดเป็นสิริมงคลต่อบุคคลผู้นั้นต่อไป
    สำหรับการจัดสร้างหล่อรูปเหมือนลอยองค์หลวงพ่อทันใจ พระศักสิทธิ์ ขอพรได้ดังใจครั้งนึ้นั้นจัดสร้าง โดยคณะศิษย์อุปถัมป์ ปั้นหลวงพ่อทันใจที่ประดิษฐาน ณ วัดหรงบน

หลวงพ่อทันใจรุ่นแรกนี้สร้างเป็นเนื้อทองผสม ส่วนโลหะมวลสารที่สร้างนั้นมากมายประมาณ 300 กว่าอย่างเช่น ยันต์ 108 แผ่นยันต์เกราะเพชร แผ่นยันต์มหาอุด แผ่นยันต์ตรีสิงเห ชนวนพระพุทธรูปปางเปิดโลก วัดหรงบนองค์สีทองในโบถส์และมวลสารอื่นๆอีกมากมายครับ
    รูปหล่อบูชาขนาดหน้าตัก 5 นิ้วหลวงพ่อทันใจวัดหรงบนรุ่นแรกใต้ฐานบรรจุผงว่านและตะกรุดสามกษัตริย์ตำหรับหลวงพ่อปานวัดบางนมโคครับ

20. SangTong

รูปหล่อโบราณหลวงพ่อทันใจ ขนาดห้อยคอเนื้อทองผสม
    สำหรับการจัดสร้างหล่อรูปเหมือนลอยองค์หลวงพ่อทันใจ พระศักสิทธิ์ ขอพรได้ดังใจโดยทันใจแบบห้อยคอสร้างจำนวน 3000 องค์ โดยคณะศิษย์อุปถัมป์ ปั้นองค์หลวงพ่อทันใจที่ประดิษฐาน ณ วัดหรงบน