เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. ครุฑา

ครุฑา เป็นที่รู้จักกันดี

อันที่จริงพระท้องถิ่นดังๆในพื้นที่ไกลๆกันดาร ในช่วงสงครามอินโดจีน สงครามเกาหลีของไทยดังๆ มีหลายรูป ที่เคยได้ยินมาผ้ายันต์หลวงพ่อเฒ่าวัดค่างคาวต้นสายหลวงพ่อกวยต้องตัดตัวอักษรขายกันเลย แต่ทางใต้สายเขาอ้อก็แน่เหมือนกันใครผ่านสงครามสมัยก่อนลูกหลานคงรู้ และตามเก็บของหลวงพ่อเหล่านั้นกัน ของผมก็ได้ยินมาทางสงขลาผ้ายันต์หลวงพ่อมหาลอย วัดแหลมจากมีพุทธคุณไม่ต่างจากหลวงพ่อเฒ่าวัดค้างคาว ต้องตัดขาย/แบ่งกัน ได้รอดสงครามกลับมาเมืองไทยทุกคน ขอบันทึกไว้กันหลงลืม สายใต้ที่แน่ๆ ก็เยอะเหมือนกันครับ เพียงแต่เรื่องไม่ค่อยมาถึงส่วนกลาง

2. new24

new24 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณอา
    มารอฟังต่อวิธีปลุกเสกทำผงทั้ง 5
    ความรู้แบบนี้ เวลานำมาเล่า ผมว่าเข้าใจง่าย และจดจำได้ง่ายดี
    รักษาสุขภาพด้วยนะครับ ราตรีสวัสดิ์

3. thongchat

thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    ตัดฉากมาสู่อีกห้องหนึ่งเล่าเรื่องราวพระเครื่อง
    ผมเห็นด้วยกับพี่วันวิส์ว่าหลวงปู่โต๊ะท่านคือพระที่ได้รับนิมนต์ ปลุกเสกพระมากถึงมากที่สุดจริงๆ และไม่ใช่มากเฉพาะปริมาณ แต่มากด้วยพลังพุทธคุณและคุณค่า

มีเรื่องน่าประหลาดใจ พี่วันวิส์บอกว่ามันักอ่านสองประเภท แต่พี่ทราบได้อย่างไรว่าผมเป็นนักอ่านประเภทหลัง (ยอมรับครับว่าผมจะอ่านแบบนั้นจริงๆ) นับถือ...นับถือ

4. nath_br

nath_br เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2013
    เรื่องลุงเอ็กซ์ไม่มีต่อแล้วเหรอครับ?

5. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้งดเรื่องท่องป่า วกกลับมาเรื่องพระ ได้ความรู้ใหม่ๆ ไม่แพ้กันครับ มีผู้อาวุโสหลายท่านมาช่วยแชร์ความรู้ ยอดเยี่ยมมากครับ
    สำหรับวันนี้ ราตรีสวัสดิ์ครับคุณลุงและทุกท่าน

6. Powernext

Powernext เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    น้อมกราบหลวงปู่โต๊ะพระอริยสงฆ์อีกหนึ่งรูปที่เคารพบูชาและขอขอบคุณท่านwanwiที่ได้นำเรื่องราวเกี่ยวกับหลวงปู่มาถ่ายทอดให้แก่อนุชนรุ่นหลังได้รับรู้ครับ
    ขอบคุณครับ
    นอนหลับฝันดีราตรีสวัสดิ์ครับ

7. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

:cool: ขอบคุณสำหรับคำพรจาก "พี่วัน" แต่ผมมันจำพวก "แล้วแต่นาย" ให้ก็เอา ไม่ให้ก็ไม่ไปดิ้นรนให้เสียเวลา ติดอยู่ ซี. ๖ สิบกว่าปี จนรุ่นน้องแซงหน้าไปเยอะแยะ พอท่านที่เคยใช้งานขึ้นมาเป็นเจ้านาย ค่อยได้ขยับกับเขาบ้าง

ผมเป็น "ข้าราชการ" ครับพี่ ถือว่าการทำงานในหน้าที่อย่างเต็มความสามารถคือสิ่งที่ต้องมาก่อน ความภูมิใจในชีวิตก็คือ ได้รับรางวัลพระราชทานจากพระหัตถ์ แค่นี้ก็เป็นเกียรติประวัติไปชั่วลูกชั่วหลานแล้ว ถึงจะเกษียณแค่ ซี ๘ ก็ภูมิใจครับ

รุ่นพี่ผมตรงเป็นไม้บรรทัดยิ่งกว่าผมอีก ไปจับไม้จากผู้ใหญ่บ้านอิทธิพล ชนิดกวาดจับคนไปเกือบหมดหมู่บ้าน พี่ท่านเล่นนอนเฝ้าหน้าห้องขัง เพราะขืนเดินลับสายตาก็จะถูกปล่อยทันที หลังจากนั้นไม่นานโดนทั้ง ๑๑ ม.ม. และลูกซอง ๕ นัด ถล่มจนกระเด็นตกจากโต๊ะในร้านอาหาร ชัก ๙ ม.ม. ยิงสู้จนกระสุนหมด อีกฝ่ายเลือดสาดไปหลายคน ต้องหอบกันหนีไปรักษาตัวข้ามจังหวัด ตัวแกแค่เสื้อขาดเท่านั้น ในตัวแขวนพระปิดตาปลดหนี้หลวงปู่โต๊ะองค์เดียวเท่านั้นครับ..!

8. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สมัยก่อน
    ทางใต้ มายาก ครับ
    ทำใฟ้ นักเขียนหลายคน แค่ กล่าวลอยๆ
    และ คุยกับคนโน้นนิด คนนี้หน่อย
    ค่อยมาปะติดปะต่อ เขียน

ทำให้พระสายใต้ หายไปจากตำนานมาก

เพิ่งมาช่วงหลัง ที่ พระสายใต้
    เริ่มเป็นที่รู้จักกันมากขึ้น

สมัยก่อน
    พระสายใต้ ที่รู้จักก็มีแค่

หลวงปู่ทวดวัดฃ้างไห้
    พ่อท่านคล้าย วัดสวนขัน
    หลวงปู่แช่ม วัดฉลอง

ที่เหลือ ก็ รู้จักกันในสายใครสายมัน
    คนท้องที่เท่านั้นที่จะรู้จักพระรูปนั้น...

รออ่านครับ
    เผื่อ มีข้อมูลมาให้ได้ลิ้มกัน

9. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณชาติตอบได้ดี วิเคราะห์ใกล้เคียง
    พระสายใต้เหมือนช้างเผือกในป่า
    ถ้าเก่ง จะเก่งจริงอย่างเช่น
    ลพ.ดิษฐ์ วัดปากสระ พัทลุง
    หลวงพ่อรุ่ง วัดบางแหวน ชุมพร...องค์นี้พระอาจารย์ผม
    เคยกล่าวว่า กราบได้ทั้งตัว กราบตรงไหนก็ได้
    ทางสุราษฏร์ก็มีมากครับ ระดับอภิมหาช้างเผือกหลายรูป
    เขียนจริงไม่หวาดไหว เขียนทั้งปีไม่หมด ขอบคุณมากครับ

10. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1
    คำคิด ข้อเขียนท่านสุฯงวดนี้ เปี่ยมเนื้อหา
    คุณภาพล้นทุกท่อน
    จนผมไม่จำเป็นต้องเพิ่มเติมความเห็น
    เพราะความเห็นที่ดีกว่านี้ ไม่มีเกินกว่าที่ท่านสุฯ
    เขียนมาทั้งหมด ทั้งปวงแล้ว!
    กล่าวได้ประโยคเดียวว่า...
    ภูมิใจที่เมืองไทย มี"ข้าราชการ"เยี่ยงท่าน
    แลขอบคุณ ที่กรุณาเขียนมาตามคำขอ
    ไม่ว่างเว้น ทิ้งกัน

11. wanwi

1
    ขอบคุณท่านพาวฯ วันนี้ผมรีบมาแต่เช้า
    เพราะตอนสายมีนัดสำคัญ รีบตอบโพสท์ก่อน
    อาจมาพบทุกท่านบ่ายหน่อย
    ขอบคุณคำพร อยู่แห่งหนใดยังตามติดกันเสมอ
    ขอให้ท่าน เพิ่มพูนพลัง ก้าวข้ามพ้นอุปสรรคทั้งปวงเทอญ!

12. wanwi

1
    ใช่ครับ...น้องบีเอ็ม พอเริ่มเขียน หลายโพสท์ก็ล้วนมีคุณค่าตามกันมา
    ทำให้เรารู้ว่า การเขียนถึงสิ่งที่ทุกคนทราบอยู่แล้ว
    ไม่ใช่เรื่องง่าย!...จะทำอย่างไรให้มิติที่รู้เปิดกว้างออกไป
    ความท้าทายอยู่ตรงนี้น่ะ เขียนเพ้อเจ้อก็ถูกปาจอแน่
    เข้าทำนอง เขียนนั้นง่าย แต่เขียนให้ดี...ยากสส์!

13. wanwi

1
    มีสิครับ...โธ่ ขืนไม่มีต่อ ผมแย่เลย
    แต่ขอเวลาเคลียร์เรื่องแจกพระ ตามสัญญา
    เรื่องหลวงปู่โต๊ะ อีกเพียงวันนี้กับพรุ่งนี้
    มะรืนลุยถ้ำหาเหล็กไหลต่อครับ
    ทำสองอย่างพร้อมกัน บ่ ไหว
    ผมมันผู้ สว.แล้ว เห็นใจหน่อยนะครับ

14. wanwi

1
    ครับในห้วง 22ปีเต็ม จาก2500-2522
    ผมกล้าท้า ให้ใครมีพลังไล่เก็บสถิติดูยังไหว
    แต่หลังปี22ไปแล้ว สุขภาพหลวงปู่เริ่มแย่
    เหล่าศิษย์จึงกราบขอให้ท่านรับงานน้อยลง
    นี่ยังไม่นับงานราชพิธีในระดับราชวงศ์
    ที่ท่านถูกนิมนต์มากที่สุด
    มากกว่าพระสงฆ์องค์ใดในช่วงนี้นะครับ
    คิดดูละกัน อัศจรรย์ขนาดไหน?

ส่วนที่ผมบังเอิญ เดาวิสัยการอ่านท่านธงชาติถูก
    ถือว่า ฟลุ๊ค ฟลุ๊ค กันไปแล้วกันนะครับ อย่าคิดมาก

15. wanwi

1
    จ้าขอบคุณน้องนิว สำหรับคำพร จะรีบเขียนให้อ่านวันนี้
    อ่านแล้วจะเห็นภาพชัด ว่าเป็นของดีที่ทำยากสสส
    (เติมส.เสืออีกหลายตัวก็ได้ ตามอัธยาศัย)

16. wanwi

1
    คุณชาีติช่วยเพิ่มเติมความเห็นให้ท่านชัยฯไปแล้ว
    ผมขอไม่ฉายซ้ำ เดี๋ยวท่านผู้อ่านเบื่อ
    ขอบคุณมากครับ กับโพสท์ดีๆ ความเห็นเยี่ยมๆ

17. wanwi

1
    เรื่องง่าย เดาไม่ยาก แต่จะหักเห หักมุมอย่างไร
    อยู่ที่เนื้อเรื่องว่า จะสนุกแค่ไหน?
    ขอบคุณการร่วมอนุโมทนา ทำเรื่องนี้เพื่อร่วมเผยแพร่
    กิตติคุณองค์หลวงปู่ขจรขจายยิ่งขึ้น และให้เห็นว่าเป็นสิ่ง..จับต้องได้
    ไม่ต้องไปซื้อหา ราคาแพง ฟังนิทานจากเซียน
    มาเอา ของจริง ของดี (เกือบ)ฟรี ไปใช้ ไปบูชาดีกว่า

18. wanwi

1
    ความหมายของ...หนึ่งภาพมีค่ากว่าพันคำ
    และคำบรรยายจากท่านลมเหนือ
    ผมคงไม่มีอะไรเสริมเพิ่มเติม
    นอกจากยกมือวันทาเหนือหัว
    เปล่งวาจา...สาธุ สาธุ สาธุ!

19. wanwi

1
    ยินดีครับ ท่านดิ เอ็นด์ ถือซะว่า"อินเตอร์มิชชั่น"เล็กน้อย
    คงไม่ทำบรรยากาศกร่อย
    จะมัวไปรอแจกปีใหม่ ทุกคนต่างมีภาระมากล้น
    ช่วงนี้เหมาะที่สุดละครับ ทั้งการเสริมเรื่องหลวงปู่ด้วย

20. wanwi

1
    ครับ น้องพรายฯลองอ่านวิธีดู
    แล้ววินิจฉัยเอาเอง
    ว่ายากหรือง่ายเป็นฉันท์ใด?