เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเกรงว่าจะได้ไปเล่าเรื่องกันในห้องร้องเรียนครับ ลดความแรงกันหน่อย เล่าเรื่องที่ตัวเองทราบมาก็พอครับ อย่าเหน็บกัน มันไม่จบ ให้คนที่อ่านได้รับข้อมูลสองด้าน แล้วให้เขาคิดพิจารณาเองน่าจะดีกว่าการมาเอาชนะกันครับพี่อาทิ

2. สวนพลู

ผมไม่ค่อยเข้าใจนะครับ พระดีๆเยอะแยะ จะไปศรัทธาคนแบบนี้ทำไม มนุษย์เดินดินเสพกามอยู่ ยังจะไปครอบครูกับเขา ผมก็มองว่าไม่เป็นมงคลกับชีวิตหรอก เช่นเดียวกับอ.เจอร์รี่ ยันต์ห้องแถว

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    อันนี้ดีสุด เพราะเราว่าดีก็แค่ตาเรา เห็นมาด้านหนึ่ง ไม่มีทางเห็นหมด เมียอยู่ด้วยกันมาสามสิบกว่าปี เรายังดูไม่ออก ๑๐๐ % เลยครับ นานๆไปวัดที จะเห็นหมดได้อย่างไร

คนอย่างไรก็เห็นไม่รอบตัว เลยต้องฟังเขามั่งครับ

4. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    เพียงเพราะว่าเขาบอกว่าเขาทันหลวงปู่ทิม และเป็นศิษรักศิษคนพิเศษของหลวงปู่ไงครับ หลายๆคนที่เข้าหาพวกนั้นก็เพราะศรัทธาในตัวหลวงปู่ อยากฟังเรื่องราวของท่านอยากแต่พอเข้าไปแล้วเหมือนต้องมนต์ ครับจากปากต่อปากดันกันพูดกัน ก็เลยเป็นครูบาอาจารย์กันในทุกวันนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2013
  5. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ร้อนระอุจริงๆ ลดความร้อนแรงกันหน่อยครับ ขี้เกรียจตามหไปอ่านในห้องร้องเรียน อย่างที่พี่ๆพูดมา ผมเองก็อยากเห็นหลักฐานครับ ว่ากันด้วยพยานหลักฐานเลย จะได้จบเป็นเรื่องๆ ไป

+++ พี่อาทิครับ แนวสร้างเอง ผสมเอง แต่ไม่ได้เสกเอง ให้ครูบาอาจารย์ที่เรานับถือเสกให้ แนวนี้เด็ดสุดครับ มั่นใจ ไม่ต้องสนใจใคร เราทำเองใช้เอง เพราะตอนนี้ผมเองห็ใช้พระแบบนั้นครับ ไม่มีราคาในท้องตลาด แต่ได้ใจผมไปเต็มๆ

6. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะคนเราทุกวันนี้ขาดสติขาดการใช้ปัญญา
    แต่มีความศรัทธาแรงนะครับ
    พอเสพอะไรที่มันดูดีเข้าเลยพากันเข้ารกเข้าพงไป

7. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

ในทุกวันนี้คนเรานับถือศาสนาก็แค่ตัวเขียนในบัตรประชาชน
    เข้าวัดเพราะกระแส
    เรียนรู้แค่เปลือกก็บอกว่ารู้บางคนก็บอกว่าไม่เห็นมีดีอะไรเลย
    ทั้งๆที่ยังเข้าไม่ถึงแก่นเลย

8. hellotawan

hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ประเด็นนี้ต้องไปตามอ่านใน FB คับ

9. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2013
  10. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ครับ ดีครับฟังข้อมูลกันหลาย ๆ ด้าน ใครมีข้อมูลข้อเท็จจริงก็เอามาเล่าสู่กันฟัง แต่อย่าออกแนวเหน็บแนมกันไม่ดีครับ พี่เบอร์ 4 จ้องกระทู้นี้อยู่ครับ ต่อไปก็คงจะมีพระในดง นอกดงบ้างล่ะครับ 5555+

11. naygood

ส่วนหลักฐานของ บทความข้างต้นนี้ หาได้ไม่ยากเลยครับ เห็นไปวิ๊งๆอยู่ในเวปสายตรงหลวงปู่ทิมทั่วไปเวปใหญ่ๆระดับประเทศ ก็หลายๆเหรียญตามบอร์ดประมูลเข้าไปดูได้เลยครับ พระใหม่ราคาเรือนแสน เพราะเขาบอกว่าถึงหลวงปู่ อิอิอิ

12. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ผมเห็นด้วยกับพี่สวนพลูนะครับ ว่าเล่ากันเชิงข้อมูลดีกว่าครับ คนที่พึ่งเข้ามาจะได้พิจารณาได้ว่าข้อมูลไหนจริง ดีกว่าพูดเชิงเหน็บกันไปมาอย่างที่พี่สวนพลูว่าครับ หรือใครมีเอกสารของทางวัดชี้แจง ก็ถ่ายรูปเอกสารมาลงรายละเอียดเป็นเรื่องๆ ไปครับ

13. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    อยู่ห้องนี้ดีแล้วครับพี่ อย่าย้ายไปห้องอื่นเบยยยยย
    ถ้าเป็นเรื่องของผลประโยชน์ หรือบิดเบือนข้อมูล ทำให้วัดนั้นๆ เสื่อมเสีย ทางวัดอาจจะทำหนังสือออกมาชี้แจ้งหรือป้องกันคนอื่นตกเป็นเหยื่อเหมือนในกรณีของโบชัวร์ให้บูชาพระที่ร้านสะดวกซื้อ ทางวัดนั้นๆ ก็ได้ออกหนังสือชี้แจงให้ลูกศิษย์ได้ทราบกัน น่าจะเป็นการดีที่สุดครับ ไม่งั้นคงจะมีทั้งลูกศิษย์ใกล้ชิด ลูกศิษย์ใกล้ชิดกว่า หรือลูกศิษย์อื่นๆ ออกมาให้ข้อมูลอีกหลายด้านแบบปากต่อปากไม่จบกันซะที แล้วคนที่ตกเป็นเหยื่อก็คือลูกศิษย์รุ่นใหม่ๆ ที่ฟังนิยายที่เล่าต่อๆ กันมา

14. naygood

ส่วนหลักฐานของบทความนี้เกรงว่าจะหามาให้ดูยากแหะๆ มันเป็นเรื่องเล่าจากปากคนใกล้ๆวัดที่อุบล

15. สวนพลู

ดีครับที่เข้าใจกันทุกท่าน แจ้งปรุะเด็นกันให้เห็น ว่าได้รู้ ได้ยินมายังไง หลักฐานไม่มี ก็อ้างพยานได้ แต่อย่าเอ่ยชื่อพยาน ก็พอแล้วครับ

โดยส่วนตัวแล้ว เรื่องพระของหลวงปู่ทิม ผมไม่เคยสงสัยในภูมิธรรมหลวงปู่เลย แต่ผมก็เชื่อตัวผมเอง เนื่องจากผมไม่เคยมีพระเนื้อขาวไว้ในครอบครอง ผมจึงไม่เชื่อว่าท่านทำเอง หรือว่าทันท่านเสก ที่แปลกใจคือ ผมเคยไปจัับพระแท้ เป็นเหรียญหลวงปู่ทิม ปลายๆท่าน ซึ่งตอนนี้ก็ครึ่งแสนได้แล้ว บ่องตง ไม่รู้สึกถึงพุทธคุณเลย ต่างกับเหรียญปล้องอ้อยหลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว จับนานไม่ได้เลย ชาทั้งแขน ถ้าให้ผมเลือกแขวน ผมก็เอาเหรียญปล้องอ้อยหลวงปู่เพิ่มนี่แหละ ไม่แพงมากด้วย ยังพอจะเช่าหาในราคามนุษย์เงินเดือนได้

ตามหลักการของผม ไม่เชื่อ ไว้ก่อน อีกอย่างนึง ตอนปี 50-52 ผมเดินท่าพระจันทร์บ่อยๆ ผมเห็นพระพิมพ์คล้ายๆ พระเนื้อขาวนี่แหละ อยู่ในตู้กระจกร้านๆนึง เพียบ!!! บอกเป็นหลวงปู่ดู่บ้าง หลวงปู่ทิม บ้าง ยิ่งตอกย้ำความไม่เชื่อของผมเข้าไปอีก

อันนี้ข้อมูลเหตุแห่งความไม่เชื่อของผม ไม่ได้จะไปรบ ไปตีกับใคร เสนอในแง่มุมที่ผมเจอมาครับ

16. naygood

บ่องตรง ว่าลองเอาไปจับดูไหมพี่ เดี๋ยวส่งให้พิสูจน์ นี่แหละคือหลักฐานที่สำคัญ

17. สวนพลู

แล้วผมต้องส่งกลับมั้ยนี่!!!! รอโอกาศและเวลา เพื่อไปงานบุญร่วมกันก็ได้ครับ เจอผมเมื่อไหร่ก็เอามาให้ผมลองหน่อยก็แล้วกันครับ
    บ่องตงขี้เกียจส่งกลับ เสื้อที่สร้าง ยังส่งไม่ครบเลย หลายเดือนแระ 5555+ แล้วก็ไม่ได้อยากได้ด้วยครับ

18. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    แต่ก็เข้าใจความรู้สึกของบางท่านนะครับที่ซื้อของที่หลวงปู่ไม่ได้เสกเป็นตัวเลขถึงหกหลัก เจ็ดหลัก แล้วมาวันหนึ่งอะไรๆเริ่มมีแง่คิดขึ้นมา ย่อมที่จะทำใจรับกับแง่คิดนั้น ได้ง่ายๆ ท่านใช้วิจรณญาณของท่านเองเอาเถิดครับว่าท่านคิดอย่างไร

19. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ที่เค้าก็มีนะตะเอง...อิอิอิ เดี๋ยวงานบุญวันที่ 16 ถ้าได้ไป เราพิสูจน์กันไปเลย อิอิอิ ผมมี 2 องค์ เนื้อขาว กับเนื้อขาวติดบอร์น...... แต่เนื้อขาวๆ นิ่มๆ ไม่มีนะ 5555 ต้องหาเอง 5555

20. สวนพลู

ขอเนื้อขาว อวบ หมวยนิดหน่อย เข้าทางผมเลยลวดเพี้ย!! จัดมาครับผม