ปิดรับบริจาค เรียนเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพถวายมณีนาคา ณ สำนักสงฆ์ภูสูง จังหวัดยโสธร

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ติงติง, 29 เมษายน 2011.

1. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันพระค่ะทุกๆท่าน
    เมื่อวานติงไปทำงานที่วัดป่าวังน้ำทิพย์ฯเกือบทั้งวันค่ะ
    เช้าไปถวายภัตตาหารพระ สายทำขันหมากเบ็งบูชาพระ
    แล้วก็ ไปทำขันหนหวยถวายพระอาจารย์ เป็นขันดอกมะลิ ๒ คู่ ขันดอกแก้ว ๒ คู่
    สมาทานศีล ๘
    แล้วก็ร้อยอุบะจนค่ำค่ะ(๔๕ พวง) เพื่อนำไปประกอบขันครูหลวงปู่ใหญ่(พระมหากัสสปะ)
    เวลาประมาณทุ่มก็ฟังพระท่านเจริญพระพุทธมนต์

วันนี้ก็ไปถวายภัตตาหาร
    ไปนั่งสวดสวดอิติปิโส ๒๗ จบ ที่ใต้ต้นโพธิ์หน้ากุฏิพระอาจารย์ ซึ่งมีพระพุทธรูปประจำวันเกิด อธิษฐาน...ขอพร
    ทำน้ำมะนาวถวายพระ
    ฟังพระท่านเจริญพระพุทธมนต์ ฟังโอวาทพระอาจารย์ รับพร
    ร่วมถวายปัจจัยสร้างหอฉันที่ภูสูง ๕๐๐ บาทและถวายพระ ๑๐๐ บาท
    ๕ โมงเช้าก็ลาศีลกลับบ้าน
    เอาบุญมาฝากทุกท่านนะคะ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- sig --><!-- google_ad_section_end -->

2. ติงติง

สาธุค่ะน้องศรชัย
    คุณแม่ของน้องท่านน่ารักจริงๆค่ะ
    เสียดายที่มีเวลาน้อย ยังเที่ยวไม่รอบภูสูงเลยค่ะ
    มีอีกหลายที่ในภูสูงที่พี่อยากให้น้องศรชัยและคุณแม่ได้เห็น

เพราะน้องศรชัยและคุณแม่ พี่ติงและเพื่อนๆชาวเว็บพลังจิตจึงได้มีโอกาสทำบุญใหญ่นี้ พี่ขออนุโมทนาบุญนะคะ
    คราวหน้าถ้ามาอีก อยากพาไปภูจ้อก้อ กับพระมหาเจดีย์ชัยมงคลค่ะ
    ถ้าคุณแม่ท่านสุขภาพดี น้องพาท่านมาเที่ยวนะคะ พี่ติงรับเป็นเจ้าภาพทั้งหมดค่ะ

3. ติงติง

สาธุค่ะคุณเล็ก อนุโมทนาค่ะ

4. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

มหาโมทนากับคุณครูติงติงและทุกท่านที่ได้ร่วมถวายมณีนาคาที่สำนักสงฆ์ภูสูงค่ะ
    เมื่อคืนที่ผ่านมาได้ชวนเพื่อนมาร่วมบุญนี้ด้วยวันนี้มาดูกระทู้ปิดรับร่วมบุญแล้ว
    นี่แหละหนาเห็นตั้งนานแล้วไม่รีบร่วมบุญด้วยมัวแต่ช้าเลยได้แต่โมทนาอย่างเดียว
    ทีหลังคิดจะร่วมบุญใดต้องรีบๆไวๆเสียแล้ว

5. Muang99

Muang99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กุมภาพันธ์ 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    6

ผมอนุโมทนาบุญกับคุณรจนาและทุกๆ ท่านที่ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายมณีนาคาด้วยครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2012
  6. ติงติง

เพียงแค่คิดจะมาร่วมบุญ จิตก็เป็นกุศลแล้วค่ะ
    ยิ่งคุณกุลมาอนุโมทนา คุณกุลก็ได้รับบุญไปเต็มๆเลยค่ะ
    สาธุๆๆๆค่ะ

7. ติงติง

สาธุค่ะคุณเมือง ติงต้องขอบพระคุณมากๆนะคะ

8. ติงติง

เมื่อเย็นวานนี้ ไปเวียนเทียนที่วัดป่าวังน้ำทิพย์ และสวดอิติปิโสอีก ๒๖ จบ เอาบุญมาฝากค่ะ

9. ติงติง

<TABLE id=post6222511 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_6222511 class=alt1>[​IMG]

ภาพที่ 1 นักเรียนจำนวน 5 คนยกไม่ขึ้นต้องใช้วิธีลาก..พอถึงบันไดผมจึงวางกล้องแล้วยกช่วยกันจำนวน 7 คน..

ภาพที่ 2 จัดวางใส่ฐานก่อน..แล้วค่อยอัญเชิญหาที่ที่เหมาะสม

ภาพที่ 3 ถ่ายรวมระยะไกลของมณีนาคา

ภาพที่ 4 ปู่ฤาษีนั่งหน้าบ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์ ด้าข้างพระใหญ่ภูสูง

ภาพที่ 5 ภาพคุณแม่น้องศรชัย และ คุณครูติงผู้มีจิตใจที่งดงามหน้าพระใหญ่ภูสูงครับ

ภาพที่ 6 ทิวทัศน์หน้าศาลาพักที่เย็นสบายน่าผักผ่อนเป็นอย่างยิ่ง

ภาพที่ 7 ภาพเเกะสลักที่หน้าผาภูสูงพี่ติงบอกถึงกับได้แย่งกันเป็นเจ้าภาพ ภาพนี้ร่วมถวายราคาเป็นแสนครับ..แต่ท่านอาจารย์ไม่ได้เรียกร้องปัจจัยใดๆกับลูกศิษย์ครับมีแต่ญาติธรรมพากันเสนอถวายบาง งานบุญท่านไม่รับครับเพราะท่านทราบว่าใครเหมาะกับงานแบบไหนครับ

ภาพสุดท้าย พอเดินตามหน้าผามาสักพักก็ได้พบปู่ฤาษีที่ถ้ำ ท่านเป็นปู่ฤาษีที่มีนามว่าฤๅษีนารอดท่านยังบำเบ็ญบารมีและบางครั้งท่านก็มาที่ภูสูงนี้<!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2>[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("6222511")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt1 align=right>[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center><THEAD><TR><TD class=tcat>[​IMG] สมาชิก 5 คน ได้กล่าว "อนุโมทนา" กับคุณ คุณศรชัย ในข้อความที่เขียนด้านบน </TD></TR></THEAD><TBODY style="DISPLAY: none" id=collapseobj_post_thanks_6222511><TR><TD class=alt1><TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1>choco la (วันนี้), kulthida (วันนี้), Miss Brown (วันนี้), ติงติง (วันนี้), มีนัม (วันนี้)

</TD></TR><TR><TD class=alt2><CENTER>
    ลบคำอนุโมทนาของคุณ [ อานิสงค์การอนุโมทนา ] </CENTER>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

</TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2012
  10. ติงติง

โพสต์ด้านบน ติงยืมมาจากกระทู้ของน้องศรชัยค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับน้องศรชัยและคุณแม่ของน้อง พี่เขยของน้องด้วยค่ะ

11. ติงติง

ขอบพระคุณมากค่ะคุณเย็นจิต ตั้งแต่ได้ถวายมณีนาคามา ติงรู้สึกโล่งและหมดกังวลค่ะ เหมือนได้ให้สัจจะกับใครไว้ เมื่อได้ทำตามคำพูดแล้วก็มีความสุขเหลือเกินค่ะ:cool:

12. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    2
    แหมวันนี้ กดผิด มายังไงไม่รู้ เข้ามาได้ อ.ติงสวัสดีครับไม่ได้เข้ามานานแล้วครับมันเข้ามาเอง โดยไม่รู้ครับ เลยดูของเก่าที่เคยโพต์ไว้ครับ

13. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    2

:cool: [​IMG]

ภาพที่ 5 ภาพคุณแม่น้องศรชัย และ คุณครูติงผู้มีจิตใจที่งดงามหน้าพระใหญ่ภูสูงครับ

gvj เอ่จมูกแบบๆ คล้ายลูกชมภู่ หน้ากลมๆ ดั้งจมูกหัก ใครน้าครับ อ.ติงๆ คล้ายผมจังเลยครับ ฮาๆฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:cool::cool: อนุโมทนาสาธุ แด่ อ.ติงๆ และทุกท่านด้วยครับ:cool:

14. ติงติง

พี่บุญทรง! ความจริงบางอย่างไม่พูดก็ได้นะคะพี่ ๕๕๕๕ :cool:

15. ติงติง

วันนี้ไปภูสูงมาค่ะ
    พระอาจารย์สร้างที่วางมณีนาคาเสร็จเรียบร้อยแล้ว
    สวยนะคะ
    เห็นแล้วปิติมากๆค่ะ
    อนุโมทนากับทุกๆท่านที่เป็นเจ้าภาพและร่วมอนุโมทนานะคะ

16. ติงติง

17. ติงติง

ด้วยความที่ยืนถ่ายภาพไกล และไม่ได้ซูม
    จึงอาจมองไม่เห็นว่า มณีนาคาอยู่ระหว่างมังกรสองตัว ที่หันหน้าเข้าหากันค่ะ