เมื่อได้ไปกราบ ครูบาผาสุกหรือครูบาคำต๊ะ วัดตะเคียนคู่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทหารเก่า, 20 กันยายน 2013.

1. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    วัตถุมงคลทุกชิ้นผมบูชาจากวัดทั้งหมดครับ เพราะทางวัดจะได้มีเงินจ่ายค่าน้ำค่าไฟ ค่าอาหาร เพราะทางวัดต้องให้คุณแม่ชีทำอาหารทุกวันพระมีสิบรูป แม่ชีสี่รูป แต่วัดอยู่ลึกไม่ค่อยมีบ้านคนสักเท่าไรและชาวบ้านผมดูแล้วเขาทำไร่ไม่ค่อยทำบุญเท่าไรอาจเป็นเพราะความเป็นอยู่ครับ หลวงพ่อท่านรับผิดชอบดูแลค่าใช้จ่ายเหล่านี้ทั้งหมดครับ ได้วัตถุมงคลได้บุญอีกด้วยครับ ผมคิดแล้วยังแปลกใจพระดีๆพระแท้ๆ คนกลับไม่สนับสนุน กลับไปสนับสนุนพวกสร้างภาพเสียเงินไม่รู้เท่าไร เสียเงินไปแล้วได้บุญหรือเปล่ายังไม่รู้เลยเท่ากับโดนมิจฉาชีพหลอก แล้วจะได้บุญหรือเปล่า เราๆ ท่านๆ ลองคิดเอาเอง ทำบุญกับวัดจนๆ พระดีๆพระแท้แค่ทำสลึงเฟื้องก็ยังได้บุญมากกว่าไปให้พวกสร้างภาพเป็น หมื่น เป็นแสน เป็นล้าน ซะอีกครับ

2. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ผมเคยแปลกใจครับพี่...และก็เชื่อว่าหลายๆท่านก็คงจะแปลกใจเช่นกัน หลวงพ่อท่านเมตตามาก แต่ทำไมวัตถุมงคลของท่านราคาถึงค่อนข้างสูงครับ
    บัดนี้หลังจากที่ผมมีโอกาสไปกราบท่านบ่อยๆ กระผมก็หายแปลกใจครับว่าทำไม โอกาสนี้ผมรบกวนพี่ทหารเก่าช่วย อธิบายดีกว่า อิอิอิ

3. ทหารเก่า

จะตอบด้านใดก่อนดีครับ เอาง่ายๆ หากท่านเห็นขั้นตอนการสร้างท่านก็จะเกิดศัทธราทันทีครับ เพราะตะกรุดแต่ละดอก เขียนอักขระเองทุกชิ้น พิถีพิถันมาก เมื่อเปรียบเทียบกับที่อื่นก็จะใช้ปั๊มแล้วเสกจึงทำให้ได้จำนวนมาก ตะกรุดบางชนิดต้องคำนวนฤกษ์ผานาทีก่อนเพราะแต่ละท่านเกิดไม่เหมือนกัน การสร้างตะกรุดก็ต้องสมพงศ์กับผู้ใช้ด้วย ดอกหนึ่งกว่าจะเสร็จใช้เวลา ทำตามที่ครูอาจารย์ยุคเก่าท่านถ่ายทอดมา ส่วนตะกรุดหรือเทียนบางอย่างค่าครูสูงเพราะของเหล่านั้นผู้ที่จุดจะเป็นระดับสูง หากตั้งค่าครูต่ำๆใครๆก็จุดได้ซึ่งผิดครู แต่ละคนจะจุดเทียนไม่เหมือนกันอยู่ที่พื้นดวงคนนั้นว่าเหมาะสมไหม วัตถุมงคลบางอย่างจะทำต่อเมื่อลูกศิษย์ขอร้องให้ทำครับ ไม่เหมือนวัตถุบางคลบางอย่าง บางชนิดจะมีข้อห้ามเอาไว้จะสร้างก็ต่อเมื่อมีผู้มาขอให้ท่านทำ วิชาไหนที่ทำได้ท่านก็สงเคาะห์ทำไว้เพื่อผู้ที่เคาระท่านได้มีเครื่องยึดเหนี่ยว และส่งผลให้ผู้ครอบครองการบไหว้บูชา ปลอดภัยแคล้วคลาด เจริญรุ่งเรือง มีโชคลาภ เป็นที่รักที่เมตตาแก่ผู้ที่พบเห็น หลวงพ่อท่านเวลาเสกท่านเสกมนต์วิเศษทุกๆด้านครับ ส่วนหนึ่งที่ยกตัวอย่างให้ทราบครับ

4. ทหารเก่า

ยกตัวอย่างเช่นตะกรุดหนุนดวงต้องจารึกชื่อ วันเดือนปีเกิด เวลาสถานที่เกิดลงในแผ่นตะกรุดของผู้เป็นเจ้าของครับ หลวงพ่อท่านทำตามแบบที่ครูอาจารย์ท่านสอนมาไม่ผิดเพี้ยน แค่ตีเส้นลากกระดูกยันต์ขีดเกินมานิดเดียวท่านยังทิ้งบอกว่าใช้ไม่ได้เดี๋ยวอัขระจะวิบัติ คุณวิเศษของตะกรุดจะไม่เต็มที่ เราลองคิดดูในปัจจุบันจะมีพระสักกี่รูปที่ทำวัตถุมงคลอย่างตั้งใจตามตำราโบราณ ท่านบอกทำได้แค่ไหนก็แค่นั้น ครับ วันหนึ่งหากต้องจากกันแล้วผมจะไปหาครูอาจารย์ดีๆมี่เก่ง และมีเมตตาแบบนี้ได้ที่ไหนอีกครับ เบื่อลองผิดลองถูก ส่วนใหญาปัจจุบันสร้างภาพส่วนมากซะด้วยซิครับ

5. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    สวัสดีครับพี่ทหารเก่า และ สวัสดีทุก ๆ ท่านด้วยครับ

6. aoyy

aoyy เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ เอาไรมาให้ชมกันดีเนาะ

7. ลูกสมุทร

ลูกสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2013
    นายกู๊ดวันอาทิตย์นี้ไปเที่ยวกับพวกพี่รีเปล่า

8. ทหารเก่า

ผมว่าน้องนายไม่ไปกับเราหรอกครับกลัวสุภาพสตรี.ซ้อ....(แอบไปมีกิ๊ก)ถ้าจะไปคงเอารถไปเองครับ แบบว่าไปด้วยกร๊ากกกก....ทำประวัติเสียจนยากเกินรียูสครับ555555

9. ทหารเก่า

พี่ พร้อมนมิตรครับผมว่าจะขจัดความประหยัดลงไปบ้างจะซื้อโทรศัทพ์แบบเล่นไลด์ได้ถูกๆสักเครืองเอาไว้คุยกับหมู่ลูกศิษย์ของหลวงพ่อครับ ทนการแนบแนมไม่ไหวจากน้องๆ อิอิ

10. ทหารเก่า

สวัสดีครับวัน อาทิตย์นี้ผมไปวัดพาคนไปทำบุญครับ ถ้าว่างมาพบปะสนทนากันครับจะได้รู้จักหน้ากันเอาไว้ครับ

11. ทหารเก่า

ตะกรุดบางอย่าง ต้องขอให้ท่านสร้างให้ และต้องรอครับเพราะท่านสร้างครั้งล่ะ หนึ่งดอก เสร็จเสก ทุกอย่างมีขั้นตอนแบบโบราณท่านที่ต้องการต้องบอกท่าน และรอตามคิวครับ คงเป็นอันที่เข้าใจ ไม่ว่าท่านใดจะทำบุญเงินมากขนาดไหนก็ต้องตามคิวครับ หลวงพ่อท่านมองคนที่เป็นคนดี ไม่ใช่ที่เงินทองครับ

12. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ครับพี่ หากสะดวกไม่ติดธุระอะไร ก่อนไปผมจะโทรหาก่อนครับ

13. ทหารเก่า

วันอาทิตย์นี้หากท่านใดต้องการไปสัก ไปเช้าหน่อยนะครับเพราะต้องใช้เวลาครับ ถ้าหิวทางกุฏิหลวงพ่อมีกาแฟ โอวันตินให้ทาน หรือท่านจะหาขนมไปทานก็แล้วแค่ครับ แถววัดไม่มีหากจะซื้อต้องขับรถนับสิบโลถึงจะมีร้านค้าแบบต่างจังหวัดร้านเล็กๆครับ ใกล้หวยออกแล้วอย่าลืมไปกราบขอแม่ตะเคียนคู่ที่ในศาลา แม่นนะครับ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2013
  14. aoyy

ร้านขายข้าวพอหาทานได้ครับ รสชาติก็พอได้ ไม่ใกลจากวัดครับ ลองสอบถาม ตนสักดูครับ...เพราะตนสักไปใช้บริการบ่อย

15. ทหารเก่า

ขอบคุณครับ ส่วนมากผมไปซื้อที่ตลาดครับ 55555

16. aoyy

กลุ่มใน line+facebook ก็มีครับ ถาม ตนสักที่อยู่ในรูปได้เลย

17. ทหารเก่า

ผมไม่เคยถามน้องเบริด์เลยครับ ถามแต่ตลาดอยู่ไหนอย่างเดียวเลยครับ อิอิ

18. ทหารเก่า

น้องๆใจร่มๆนะครับ รออาทิตย์หน้าขอเก็บเงินก่อน หาราคาเบาๆๆๆๆๆๆมากที่สุดซื้อมาแล้วค่อยคุยทางไลด์กันครับตอนนี้โทรศัพท์ไปก่อน หุหุ....

ไฟล์ที่แนบมา:

19. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้างั้นวันอาทิตย์นี้พี่ไปวัดละก้อ ฝากขอเลขเด็ดมาเผื่อผมบ้างก็แล้วกันนะครับพี่ อิอิ

20. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ....ครับพี่ ขอให้สมพรปากด้วยเถิดครับ