เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. Rosarin

Rosarin สมาชิก

26 กันยายน 2010
    ขอขอบคุณคุณก้องเป็นอย่างสูงที่แชร์ประสบการณ์ความกลัวและคำชี้แนะ ทำให้ดิฉันมองเห็นการปรุงแต่งของจิตมากขึ้น เบื้องต้นคงต้องพึ่งบารมีพระพุทธเจ้าและหลวงพ่อทวดก่อนค่ะ ด้วยการสวดมนต์ และได้เริ่มนั่งเป็นครั้งแรกที่บ้านพักต่างประเทศนี้แล้วค่ะ เป็นเวลาประมาณ15นาทีโดยเปิดทีวีเป็นเพื่อนไปด้วยค่ะ ซี่งก็เป็นไปด้วยดี จิตสงบได้ เสียงทีวีไม่ได้เป็นอุปสรรครบกวนในการภาวนาเลยค่ะ ประกอบกับว่าอาจจะเป็นเพราะดิฉันมีความปรารถนาที่จะนั่งสมาธิอยู่แล้ว จะลองเพิ่มเวลานั่งเป็น30นาทีในครั้งต่อไปค่ะ ขอขอบคุณคุณก้องอีกครั้งค่ะ ดิฉันสัมผัสได้ถึงความเมตตาที่คุณก้องมีต่อเพื่อนๆสมาชิกและตัวดิฉันเองขออนุโมทนาสาธุค่ะ

2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

==================

ขออนุโมทนาครับ

เหตุที่เราต้องเริ่มฝึกจากการนั่งสมาธิ เพราะความที่เรายังใหม่ ยังไม่ใช่ผู้ที่ชำนาญ เราจะฝึกแบบทรงสมาธิทั้งวันหรือทุกขณะจิตได้ มันก็ต้องเริ่มจากการเริ่มฝึกในบางช่วงเวลาที่เราสะดวกหรือพร้อม เมื่อเราทำได้ในช่วงเวลาดังกล่าวแล้วเราจึงค่อยขยายผลขยายเวลาเพิ่มมากขึ่้นไปเรื่อย จากวินาทีเป็นนาที จากนาทีเป็นชั่วโมง จากชั่วโมงเป็นครึ่งวัน จากครึ่งวันเป็นเต็มวัน จากเต็มวันเป็นสองวัน สามวัน เป็นสัปดาห์ เป็นครึ่งเดือน เป็นหนึ่งเดือน เป็นสองเดือน เป็นไตรมาส เป็นครึ่งปี เป็นปี เป็นสองปี เป็นสามปี เป็นทุกขณะจิต

การฝึกฝนจิต จึงอย่าคิดว่าเป็นเรื่องง่าย การปฏิบัติธรรมจึงต้องอาศัยความเพียร ไม่ประมาท ในกาย ในจิต ในธรรม เพราะการจะตัดละอวิชา ละกิเลส รัก โลภ โกรธ หลง ตัณหาราคะได้จริงๆได้ขาดนั้น ไม่ได้ทำได้ง่ายๆ ไม่ใช่แค่การอ่านตำรารู้แล้วตัดละได้ มันห่างไกลกันมากกับการปฏิบัติ ที่ทำได้จริง เพราะต้องอาศัยพละกำลังอย่างมากครับ

ฉนั้น ขอให้เรารู้จักคิดและวางแผนการสร้างบารมีของตน เดินทางด้วยสติปัญญา ด้วยความไม่ประมาท มีความเพียรและอดทน ย่อมก้าวไปสู่จุดหมายได้สำเร็จครับ ส่าธุ

3. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    ไม่เห็นตอบเลยครับรึผมไม่คู่ควรในการตอบ

4. Sirius Galaxy

Sirius Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2010
    ขอรบกวนอาจารย์ และปู่ฤษี อีกครั้งครับ

ผมมีปัญหาขบคิด ที่แก้ไม่ตก

คือ ขณะนี้ผมกำลังศึกษาเรื่องอจินไตย เรื่องจักรวาล เรื่องกำเนิดจักรวาล คือ ได้ทำการอ่าน ศึกษา ค้นคว้า จากหนังสือ ตำหรับ ตำรา ค้นหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต เว็บไซต์ต่างๆ หรือหาอ่านจากพ่อแม่ครูบาอาจารย์ พระอริยะสงฆ์เจ้าทั้งหลาย ที่ได้เคยเขียน เคยกล่าวไว้ ในที่ต่างๆ หลายแห่ง หลายครั้งหลายคราว ต่างกรรมต่างวาระ

แต่ผมก็มาติดอยู่ตรงที่ ในเรื่องของแผ่นดินต้นกัป

แผ่นดินต้นกัป หมายถึงเมื่อตั้งกัปขึ้นมาใหม่ หรือตั้งจักรวาลขึ้นมาใหม่ ก็เกิดแผ่นดินขึ้น (บางกัปก็มีพระพุทธเจ้ามาอุบัติ บางกัปก็ไม่มีพระพุทธเจ้ามาอุบัติ เรียกว่า สุญกัป แต่กัปที่เราอยู่นี้เรียกว่า ภัทรกัป มีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ 5 พระองค์) ซึ่งแผ่นดินนั้น ได้แบ่งเป็น 4 ทวีป(4 ทิศ)
    ทิศเหนือ อุตตรกุรุทวีป
    ทิศใต้ ชมพูทวีป
    ทิศตะวันออก ปุพพวิเทหทวีป
    ทิศตะวันตก อปรโคยานทวีป

คำถาม คือ
    ข้อ 1. พื้นดินที่เกิดขึ้น คือ พื้นดินบนโลกมนุษย์ ใช่หรือไม่

ข้อ 2. ถ้าพื้นดินที่เกิดขึ้น คือ พื้นดินบนโลกมนุษย์แล้วไซร์ ทวีปทั้ง 4 ก็คือ ทวีป(ผืนแผ่นดิน)ในโลกมนุษย์ใช่หรือไม่

ข้อ 3. ถ้าทวีปทั้ง 4 คือ ทวีป(ผืนแผ่นดิน)ในโลกมนุษย์ แล้วที่กล่าวไว้ในพระสูตร ในพระไตรปิฏก หรือในคัมภีร์ต่างๆ ว่ามนุษย์ในอุตตรกุรุทวีป มีลักษณะใบหน้าเป็นรูปสี่เหลี่ยม มีคุณสมบัติ 3 ประการ คือ (1) ไม่ยึดถือเอาทรัพย์สินเงินทองว่าเป็นของตน (2) ไม่มีการยึดถือในบุตร, ภริยา, สามี ว่าเป็นของตน (3) มีอายุยืนถึง ๑๐๐๐ ปี มีการรักษาศีล 5 เป็นนิจ เมื่อตายไปแล้วย่อมเกิดในเทวโลก
    มนุษย์ปุพพวิเทหทวีป มีลักษณะใบหน้าตอนบนตัดโค้งมนลงส่วนล่างคล้ายบาตร มีอายุยืนถึง 700 ปี
    มนุษย์อปรโคยานทวีป มีลักษณะใบหน้ากลม คล้ายวงพระจันทร์ มีอายุยืนถึง 500 ปี
    จากข้อมูลดังกล่าว จะไม่เป็นการขัดแย้งกับข้อมูลข้อเท็จจริง ที่เป็นอยู่ในปัจจุบันหรือ

ข้อ 4. ถ้าทวีปทั้ง 4 ไม่ใช่ผืนแผ่นทวีปในโลกมนุษย์ แล้วคือผืนแผ่นทวีปในโลกใด ใช่โลกดาวพธ โลกดาวศุกร์ โลกดาวพฤหัสหรือไม่ และชมพูทวีปก็คือผืนแผ่นดินทั้งหมดในโลกมนุษย์ ใช่หรือไม่

ข้อ 5. ถ้าชมพูทวีป คือ โลกมนุษย์ทั้งใบ และ ดาวพุธ ดาวศุกร์ ดาวพฤหัส คือ ทวีปทั้ง 4 ซึ่งดาวเหล่าอยู่ในระบบสุริยะ มีดวงอาทิตย์เป็นศูนย์กลาง และกลุ่มดาวหรือระบบสุริยะนี้เป็นส่วนหนึ่งในจักรวาล (Galaxy หรือ ดาราจักร) มีชื่อเรียกว่า กาแล็กซี่ทางช้างเผือก อย่างนั้นแล้ว จักรวาลนี้ หรือ กาแล็กซี่ทางช้างเผือก ย่อมมีกลุ่มดาวหรือระบบสุริยะอื่นอยู่ด้วย ใช่หรือไม่

ข้อ 6. ถ้าดาวพุธ ดาวศุกร์ ดาวพฤหัส คือ ทวีปทั้ง 4 จะไม่ขัดแย้งกับเนื้อหาในหนังสือ "จุไรท่องดวงดาว" ของหลวงพ่อฤษีลิงดำหรือ ที่บอกว่า มนุษย์บนโลกดาวศุกร์ มีอายุ 2 หมื่นปี และ มนุษย์บนโลกดาวพุธ มีอายุ 8 หมื่นปี

ข้อ 7. ถ้าชมพูทวีป คือ โลกมนุษย์ทั้งใบ และ ดาวพุธ ดาวศุกร์ ดาวพฤหัส คือ ทวีปทั้ง 4 ซึ่งดาวเหล่าอยู่ในระบบสุริยะ ก็หมายความว่า ระบบสุริยะนี้ มีดวงอาทิตย์ ดวงจันทร์ มีโลกมนุษย์เป็นชมพูทวีป และมีดวงดาวอื่น เช่น ดาวพุธ ดาวศุกร์ ดาวพฤหัส เป็นทวีปอีก 3 มีขุนเขาสิเนรุ มีมหาสมุทรสี่ มีท้าวมหาราชสี่ มีเทวโลกชั้นจาตุมหาราชิกา มีเทวโลกชั้นดาวดึงส์ มีเทวโลกชั้นยามา มีเทวโลกชั้นดุสิต มีเทวโลกชั้นนิมมานรดี มีเทวโลกชั้นปรนิมมิตวสวัสตี มีพรหมโลก ใช่หรือไม่ครับ

ข้อ 8. ถ้าระบบสุริยะนี้ มีดวงอาทิตย์ ดวงจันทร์ มีโลกมนุษย์เป็นชมพูทวีป และมีดวงดาวอื่น เช่น ดาวพุธ ดาวศุกร์ ดาวพฤหัส เป็นทวีปอีก 3 มีขุนเขาสิเนรุ มีมหาสมุทรสี่ มีท้าวมหาราชสี่ มีเทวโลกชั้นจาตุมหาราชิกา มีเทวโลกชั้นดาวดึงส์ มีเทวโลกชั้นยามา มีเทวโลกชั้นดุสิต มีเทวโลกชั้นนิมมานรดี มีเทวโลกชั้นปรนิมมิตวสวัสตี มีพรหมโลก แล้วนั้นก็หมายความว่า

ระบบสุริยะอื่นๆ ในกาแล็กซี่เดียวกันนี้ หรือในจักรวาลทางช้างเผือกนี้ ย่อมมีดวงอาทิตย์ ดวงจันทร์ มีโลกมนุษย์เป็นชมพูทวีป และมีดวงดาวอื่น เช่น ดาวพุธ ดาวศุกร์ ดาวพฤหัส เป็นทวีปอีก 3 มีขุนเขาสิเนรุ มีมหาสมุทรสี่ มีท้าวมหาราชสี่ มีเทวโลกชั้นจาตุมหาราชิกา มีเทวโลกชั้นดาวดึงส์ มีเทวโลกชั้นยามา มีเทวโลกชั้นดุสิต มีเทวโลกชั้นนิมมานรดี มีเทวโลกชั้นปรนิมมิตวสวัสตี มีพรหมโลก เช่นเดียวกับ ระบบสุริยะนี้ใช่หรือไม่

ข้อ 9. ถ้าพื้นดินที่เกิดขึ้นในตอนเริ่มต้นตั้งกัป ไม่ใช่ผืนดินในโลกมนุษย์ แต่เป็นพื้นที่อาณาบริเวณทั้งหมดของดาราจักรทางช้างเผือก ก็หมายความว่า ทวีปทั้ง 4 ก็คือทวีปที่อยู่ใน ทิศเหนือ ใต้ ออก ตก ตามรูปที่แนบมาให้นี้ใช่หรือไม่

ข้อ 10. ถ้าพื้นดินที่เกิดขึ้นในตอนเริ่มต้นตั้งกัป เป็นพื้นที่อาณาบริเวณทั้งหมดของดาราจักรทางช้างเผือก ก็หมายความว่า จักรวาลทางช้างเผือกนี้ ทั้งจักรวาลนั้น มีพระจันทร์หนึ่ง มีอาทิตย์หนึ่ง มีขุนเขาสิเนรุหนึ่ง มีชมพูทวีปหนึ่ง มีอปรโคยานทวีปหนึ่ง มีอุตตรกุรุทวีปหนึ่ง มีปุพพวิเทหทวีปหนึ่ง มี มหาสมุทรสี่ มีท้าวมหาราชสี่ มีเทวโลกชั้นจาตุมหาราชิกาหนึ่ง มีเทวโลกชั้นดาวดึงส์หนึ่ง มีเทวโลกชั้นยามาหนึ่ง มีเทวโลกชั้นดุสิตหนึ่ง มีเทวโลกชั้นนิมมานรดีหนึ่ง มีเทวโลกชั้นปรนิมมิตวสวัสตีหนึ่ง มีพรหมโลกหนึ่ง ใช่หรือไม่ครับ

ข้อ 11. คำว่าโลกธาตุ หมายถึงอะไรครับ เช่น
    โลกธาตุ อย่างเล็กมีพันจักรวาล (สหัสสีจูฬนิกาโลกธาตุ)
    โลกธาตุ อย่างกลางมีล้านจักรวาล (ทวิสหัสสีมัชฌิมิกาโลกธาตุ)
    โลกธาตุ อย่างใหญ่ประมาณแสนโกฏิจักรวาล (ติสหัสสีมหาสหัสสีโลกธาตุ)

ข้อ 12. คำว่าพุทธเขต กับคำว่า พุทธเกษตร มีความหมายอย่างเดียวกันใช่หรือไม่ครับ และในเขตวงของพระพุทธเจ้าแต่ละองค์ มีอาณาบริเวณหมื่นโลกธาตุ ใช่ใหม่ครับ

ขอรบกวนถาม ช่วยตอบด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

https://www.youtube.com/watch?v=YQrf6r-9ozc

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      47.2 KB
      เปิดดู:
      74
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2015
  5. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

=================

ความจริงจากชะตาราศรีของคุณ ก็มีส่วนดีมากมาย เพราะในอดีตชาติและปัจจุบันก็สร้างกรรมดี สร้างกุศลไว้พอสมควร ยิ่งในอดีตชาติก็สร้างกุศลไว้หลายอย่าง แต่ทว่าก็มีวิบากกรรมที่ไม่ดีที่เกิดจาก การบีบเค้น เบียดเบียน ผู้้อ่อนแอ กว่า ทำให้เขาได้รับความเดือนร้อน ดวงชะตาของคุณจะไม่ถูกกับคนวันอาทิตย์ วันพฤหัส และวันเสาร์ ไม่ถูกกับน้ำทะเลหรือแม่น้ำ สัตว์เลื้อยคลาน ทั้งที่มีพิษและไม่มี ไม่ถูกกับงูและนาคราชบางจำพวก

อายุช่วง19ปีดวงไม่ดี มาอีกทีคือ24-25 ชะตาตกต่ำ มีเรื่องเดือดร้อนใจ มีอุปสรรคหลายอย่าง ชีวิตในปัจจุบัน การสร้างบารมีแม้ว่าในด้านบุญทาน จะทำได้ดีพอสมควรแต่ ด้านศีลมีบกพร่องบ้าง ส่วนการภาวนามีบ้าง แต่สติปัญญาในการดับกิเลส ทำได้ไม่ดี ต้องฝึกวิปัสสนาให้มาก เน้นด้านนี้ให้มากครับ

เรื่องครอบครัวและคู่ครอง หากอยากดู ต้องขอทราบวันเดือนปีเกิดครับ หรือจะดูอื่นๆแบบละเอียดครับ

ขออภัยที่ตอบช้าไปหน่อยครับ แต่ก็ยินดีและตอบให้ครับหากมีการทักท้วงเข้ามาครับ ไม่ต้องเกรงใจครับ ผมเมื่อรับปากว่าช่วยแล้วก็ต้องช่วยครับ สาธุ

6. tjs

ขอช่วยอธิบายตามความรู้และเข้าใจอย่างนี้คือ
    เพราะโลก มีการเกิดดับ เพราะจักกรวาลนี้มีการเกิดดับ เพราะอนัตตจักรวาลก็ไม่เที่ยงมีการเกิดดับ การเกิดดับในแต่ละคราว ของโลก ของแกแลคซี่ ของจักรวาล ของอนัตจักรวาล ล้วนเล็กใหญ่ไม่แน่นอน ขึ้นอยู่กับเหตุปัจจัย จากโลกที่แตกดับ จากจักรวาลที่แตกดับ จากแกแลคซี่ที่แตกดับ
    เมื่อแตกดับแล้ว ธรรมชาติของจักวาล หรือของสะสารและพลังงาน ย่อมปรับสมดุลของตัวมันเอง จนในที่สุดจึงเกิดโลกใหม่ เกิดจักรวาลใหม่ เป็นต้น

การเกิดของโลกใหม่ ก็ใช่ว่าเกิดบุ๊ปแล้วจะมีมนุษย์เกิดขึ้นทันที ก็ไม่ใช่ เพราะแม้โลกบังเกิดใหม่แล้วตามเหตุปัจจัย แต่กว่าที่สิ่งมีชีวิตจะเกิดขึ้นบนโลกได้ ก็ต้องรอเวลาที่พร้อมที่เหมาะสม จากสิ่งมีชีวิตเล็กๆ จนใหญ่โต และกว่าจะเกิดพัตนาการเป็นมนุษย์

ครั้นเมื่อถึงเวลาที่โลกมีพืชพันธ์ สัตว์นานาชนิดพร้อมสมบูรณ์ ก็จะมีการวิวัตนาการของสัตว์ไปสู่มนุษย์ และเมื่อนั้นเหล่าเทพพรหม และจิตของสรรพสัตว์จึงเริ่มถือกำเนิด และสร้างเผ่าพันธ์ของมนุษย์ขึ้นมานั่นเอง
    ตามพระไตรปิฏก พระพุทธองค์ตรัสว่า ในคราวที่โลกมีการแตกดับและเกิดใหม่ โลกที่เกิดใหม่นั้น เมื่อเกิดใหม่ผ่านการเวลามาได้ระยะหนึ่ง ในกลางมหานที จะบังเกิดหน่อและต้นบันใต้น้ำ ในเวลานั้น เหล่าเทพพรหม จะรอดูว่า บัวหลวงกอนั้น จะโผล่พ้นน้ำเมื่อใด และจะมีดอกบัวโผล่พ้นน้ำบานเป็นจำนวนเท่าใด

หากปรากฏว่ามี1ดอก ก็หมายความว่า การเกิดใหม่ของโลกใบนี้จนกว่าจะแตกดับไปก็จะมีพระพุทธเจ้าเพียงพระองค์เดียวบังเกิด ถ้าไม่มีดอกบัวโผล่พ้นน้ำขึ้นมาเลยก็แสดงว่า เป็นสุญญกับป์ ซึ่งในปัจจุบันนี้ โลกเรานี้อุบัติเกิดใหม่ ในกาลเวลานั้นก็มีดอกบัวโผล่ขึ้นมากลางมหานทีไล่เลี่ย กันถึง5ดอก จึงเรียกว่า ภัทรกัปป์ อันเป็นกับป์ที่หาได้ยาก ที่จะมีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ก่อนโลกจะแตกดับไปนั้น มีพระพุทธเจ้าถึง5 พระองค์นั้นเอง

พระพุทธองค์กล่าวอีกว่า ในกับป์หน้าจะเป็นสุญญกับป์ ส่วนถัดไปก็จะเป็นกัปป์ที่มีพระพุทธเจ้า สองพระองค์ คือท่านหลวงปู่ทวดและสมเด็จโตครับ ขออธิบายตรงนี้แค่นี้ก่อนครับ

ส่วน แผ่นดินนั้น ได้แบ่งเป็น 4 ทวีป(4 ทิศ)
    ทิศเหนือ อุตตรกุรุทวีป
    ทิศใต้ ชมพูทวีป
    ทิศตะวันออก ปุพพวิเทหทวีป
    ทิศตะวันตก อปรโคยานทวีป
    ตรงนี้เป็นความจริงครับ เพราะโลกเมื่อเกิดใหม่ โลกประกอบไปด้วยน้ำเป็นส่วนใหญ่มีแผ่นดินเพียงน้อยนิด แผ่นดินส่วนหนึ่งจึงไม่ได้เชื่อมติดกับแผ่นดินอีกส่วนหนึ่ง วัตนธรรมและประเพณีก็ย่อมมีความแตกต่างกันตามวาสนาบารมีและเทพพรหมที่มาจุติเกิดในแต่ละทวีป

คำถาม คือ
    ข้อ 1. พื้นดินที่เกิดขึ้น คือ พื้นดินบนโลกมนุษย์ ใช่หรือไม่
    ==============
    คำตอบคือใช่ครับ

ข้อ 2. ถ้าพื้นดินที่เกิดขึ้น คือ พื้นดินบนโลกมนุษย์แล้วไซร์ ทวีปทั้ง 4 ก็คือ ทวีป(ผืนแผ่นดิน)ในโลกมนุษย์ใช่หรือไม่
    ใช่ครับ หาใช่ที่อื่น ที่หรือโลกอื่นโดยเด็ดขาด

ข้อ 3. ถ้าทวีปทั้ง 4 คือ ทวีป(ผืนแผ่นดิน)ในโลกมนุษย์ แล้วที่กล่าวไว้ในพระสูตร ในพระไตรปิฏก หรือในคัมภีร์ต่างๆ ว่ามนุษย์ในอุตตรกุรุทวีป มีลักษณะใบหน้าเป็นรูปสี่เหลี่ยม มีคุณสมบัติ 3 ประการ คือ (1) ไม่ยึดถือเอาทรัพย์สินเงินทองว่าเป็นของตน (2) ไม่มีการยึดถือในบุตร, ภริยา, สามี ว่าเป็นของตน (3) มีอายุยืนถึง ๑๐๐๐ ปี มีการรักษาศีล 5 เป็นนิจ เมื่อตายไปแล้วย่อมเกิดในเทวโลก
    เป็นความสัจจริงเพราะทวีปแห่งนี้เป็นดินแดนที่อุดมและมีเหล่าเทพพรหมผู้มีจิตใจสูงมาจุติเกิดเป็จำนวนมาก เพื่อสร้างบารมี

มนุษย์ปุพพวิเทหทวีป มีลักษณะใบหน้าตอนบนตัดโค้งมนลงส่วนล่างคล้ายบาตร มีอายุยืนถึง 700 ปี
    ======================
    เป็นความสัจจริง ใช่ครับ เพราะเกี่ยวด้วยเทวดาชั้นกลางลงมาจุติเกิดในดินแดนแห่งนี้มาก

มนุษย์อปรโคยานทวีป มีลักษณะใบหน้ากลม คล้ายวงพระจันทร์ มีอายุยืนถึง 500 ปี
    ================
    เป็นความสัจจริงครับใช่ครับ เทวดาชั้นต่ำลงมาจุติเกิดในดีนแดนนี้มากครับ

ข้อ 4. ถ้าทวีปทั้ง 4 ไม่ใช่ผืนแผ่นทวีปในโลกมนุษย์ แล้วคือผืนแผ่นทวีปในโลกใด ใช่
    โลกดาวพธ โลกดาวศุกร์ โลกดาวพฤหัสหรือไม่ และชมพูทวีปก็คือผืนแผ่นดินทั้งหมดในโลกมนุษย์ ใช่หรือไม่
    ===================
    ข้อนี้ไม่จริง เป็นความเข้าใจผิด ไม่จริง
    ข้อ 5. ถ้าชมพูทวีป คือ โลกมนุษย์ทั้งใบ และ ดาวพุธ ดาวศุกร์ ดาวพฤหัส คือ ทวีปทั้ง 4 ซึ่งดาวเหล่าอยู่ในระบบสุริยะ มีดวงอาทิตย์เป็นศูนย์กลาง และกลุ่มดาวหรือระบบสุริยะนี้เป็นส่วนหนึ่งในจักรวาล (Galaxy หรือ ดาราจักร) มีชื่อเรียกว่า กาแล็กซี่ทางช้างเผือก อย่างนั้นแล้ว จักรวาลนี้ หรือ กาแล็กซี่ทางช้างเผือก ย่อมมีกลุ่มดาวหรือระบบสุริยะอื่นอยู่ด้วย ใช่หรือไม่
    ข้อนี้ไม่จริง เป็นความเข้าใจผิด ไม่จริงครับ

ข้อ 6. ถ้าดาวพุธ ดาวศุกร์ ดาวพฤหัส คือ ทวีปทั้ง 4 จะไม่ขัดแย้งกับเนื้อหาในหนังสือ "จุไรท่องดวงดาว" ของหลวงพ่อฤษีลิงดำหรือ ที่บอกว่า มนุษย์บนโลกดาวศุกร์ มีอายุ 2 หมื่นปี และ มนุษย์บนโลกดาวพุธ มีอายุ 8 หมื่นปี
    ข้อนี้ไม่จริง เป็นความเข้าใจผิด ไม่จริงครับและผมมีความเห็นที่แตกต่างกับหลวงพ่อ แต่มิได้หมายความว่าผมจะรู้มากกว่าหลวงพ่อในทุกเรื่อง แต่อาจมีบางเรื่องที่เห็นไม่ตรงกัน ครับ ในธรรมะเพื่อการหลุดพ้น หลวงพ่อท่านมีบารมีมากมายครับผมแค่หางอึ่งครับ

ข้อ 7. ถ้าชมพูทวีป คือ โลกมนุษย์ทั้งใบ และ ดาวพุธ ดาวศุกร์ ดาวพฤหัส คือ ทวีปทั้ง 4 ซึ่งดาวเหล่าอยู่ในระบบสุริยะ ก็หมายความว่า ระบบสุริยะนี้ มีดวงอาทิตย์ ดวงจันทร์ มีโลกมนุษย์เป็นชมพูทวีป และมีดวงดาวอื่น เช่น ดาวพุธ ดาวศุกร์ ดาวพฤหัส เป็นทวีปอีก 3 มีขุนเขาสิเนรุ มีมหาสมุทรสี่ มีท้าวมหาราชสี่ มีเทวโลกชั้นจาตุมหาราชิกา มีเทวโลกชั้นดาวดึงส์ มีเทวโลกชั้นยามา มีเทวโลกชั้นดุสิต มีเทวโลกชั้นนิมมานรดี มีเทวโลกชั้นปรนิมมิตวสวัสตี มีพรหมโลก ใช่หรือไม่ครับ
    ===================
    ข้อนี้ไม่จริง เป็นความเข้าใจผิด ไม่จริงครับ

ข้อ 8. ถ้าระบบสุริยะนี้ มีดวงอาทิตย์ ดวงจันทร์ มีโลกมนุษย์เป็นชมพูทวีป และมีดวงดาวอื่น เช่น ดาวพุธ ดาวศุกร์ ดาวพฤหัส เป็นทวีปอีก 3 มีขุนเขาสิเนรุ มีมหาสมุทรสี่ มีท้าวมหาราชสี่ มีเทวโลกชั้นจาตุมหาราชิกา มีเทวโลกชั้นดาวดึงส์ มีเทวโลกชั้นยามา มีเทวโลกชั้นดุสิต มีเทวโลกชั้นนิมมานรดี มีเทวโลกชั้นปรนิมมิตวสวัสตี มีพรหมโลก แล้วนั้นก็หมายความว่า

ระบบสุริยะอื่นๆ ในกาแล็กซี่เดียวกันนี้ หรือในจักรวาลทางช้างเผือกนี้ ย่อมมีดวงอาทิตย์ ดวงจันทร์ มีโลกมนุษย์เป็นชมพูทวีป และมีดวงดาวอื่น เช่น ดาวพุธ ดาวศุกร์ ดาวพฤหัส เป็นทวีปอีก 3 มีขุนเขาสิเนรุ มีมหาสมุทรสี่ มีท้าวมหาราชสี่ มีเทวโลกชั้นจาตุมหาราชิกา มีเทวโลกชั้นดาวดึงส์ มีเทวโลกชั้นยามา มีเทวโลกชั้นดุสิต มีเทวโลกชั้นนิมมานรดี มีเทวโลกชั้นปรนิมมิตวสวัสตี มีพรหมโลก เช่นเดียวกับ ระบบสุริยะนี้ใช่หรือไม่

ข้อ 9. ถ้าพื้นดินที่เกิดขึ้นในตอนเริ่มต้นตั้งกัป ไม่ใช่ผืนดินในโลกมนุษย์ แต่เป็นพื้นที่อาณาบริเวณทั้งหมดของดาราจักรทางช้างเผือก ก็หมายความว่า ทวีปทั้ง 4 ก็คือทวีปที่อยู่ใน ทิศเหนือ ใต้ ออก ตก ตามรูปที่แนบมาให้นี้ใช่หรือไม่
    ======================

ข้อ 10. ถ้าพื้นดินที่เกิดขึ้นในตอนเริ่มต้นตั้งกัป เป็นพื้นที่อาณาบริเวณทั้งหมดของดาราจักรทางช้างเผือก ก็หมายความว่า จักรวาลทางช้างเผือกนี้ ทั้งจักรวาลนั้น มีพระจันทร์หนึ่ง มีอาทิตย์หนึ่ง มีขุนเขาสิเนรุหนึ่ง มีชมพูทวีปหนึ่ง มีอปรโคยานทวีปหนึ่ง มีอุตตรกุรุทวีปหนึ่ง มีปุพพวิเทหทวีปหนึ่ง มี มหาสมุทรสี่ มีท้าวมหาราชสี่ มีเทวโลกชั้นจาตุมหาราชิกาหนึ่ง มีเทวโลกชั้นดาวดึงส์หนึ่ง มีเทวโลกชั้นยามาหนึ่ง มีเทวโลกชั้นดุสิตหนึ่ง มีเทวโลกชั้นนิมมานรดีหนึ่ง มีเทวโลกชั้นปรนิมมิตวสวัสตีหนึ่ง มีพรหมโลกหนึ่ง ใช่หรือไม่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2015
  7. tjs

ข้อ 11. คำว่าโลกธาตุ หมายถึงอะไรครับ เช่น
    โลกธาตุ อย่างเล็กมีพันจักรวาล (สหัสสีจูฬนิกาโลกธาตุ)
    โลกธาตุ อย่างกลางมีล้านจักรวาล (ทวิสหัสสีมัชฌิมิกาโลกธาตุ)
    โลกธาตุ อย่างใหญ่ประมาณแสนโกฏิจักรวาล (ติสหัสสีมหาสหัสสีโลกธาตุ)
    ====================
    คำว่าโลกธาตุหมายถึงโลกนี้และโลกในอดีตที่ผ่านมาที่มีการเกิดดับ ตลอดจนอาจหมายถึง โลกในอนาคตที่อาจเกิดขึ้นใหม่ หลายๆรอบไม่จำกัด เพราะเหตุแห่งการเกิดโลก และมีมนุษย์เกิดขึ้น จึงหมายถึง โอกาสในการเกิดขึ้นของพระพุทธเจ้าเช่นกัน ทำไมพระพุทธเจ้าจึงไม่ไปยัง ดาวดวงอื่น ในอนัตตจักรวาล จะมีดาวแบบ โลก เรานั้นไม่มี แม้จะมีสิ่งมีชีวิตในดาวดวงอื่น แต่สิ่งมีชีวิตที่ดาวดวงอื่น ก็ไม่มีความเหมาะสมดีพร้อมเท่ากับ มนุษย์โลกนี้ ที่สามารถถ่ายทอดและฝึกฝนอบรมจิตมีความเจริญในธรรม หลุดพ้นทุกข์ได้

ข้อ 12. คำว่าพุทธเขต กับคำว่า พุทธเกษตร มีความหมายอย่างเดียวกันใช่หรือไม่ครับ และในเขตวงของพระพุทธเจ้าแต่ละองค์ มีอาณาบริเวณหมื่นโลกธาตุ ใช่ใหม่ครับ
    =====================
    คำว่า พุทธเขต อาจหมายถึงพุทธเกษตรก็ได้ หรือกว้างกว่าก็ได้
    พุทธเกษตร จำกัดเฉพาะหมื่นโลกธาตุอันเป็นไปตามวาสนาบารมีของพระพุทธเกษตร ผู้เป็นพระพุทธเจ้าผู้เป็นปฐมวงศ์ ตามมหานิกาย ซึ่งหมายถึงพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่ง ในกัปป์หนึ่งนานมาแล้ว และทรงมีพระเมตตาต่อสรรพสัตว์ไม่มีประมาณ จึงยังคงสืบทอดพระศาสนาตามอธิฐานบารมีของพระองค์และมีเหล่าพระโพธิสัตว์ เทพพรหมฝ่ายมหายานช่วยสืบทอดรักษาให้คงอยู่สถาพรต่อไป
    ส่วนพุทธเขต เป็นคำกลางๆ มีอาณาเขตกว้างไม่มีที่จำกัด เป็นยิ่งกว่า หมื่นโลกธาตุ แต่ให้นับเป็นมหากัปป์ก็สามารถนับได้ ขึ้นอยู่กับว่า เขาเฉพาะเจาะจงในเรื่องใดครับ

ดินแดนอันเป็นสวรรค์ชั้นภพ อันเป็นทิพย์ จะเปรียบเทียบกับห้วงมหรรนพนภากาศมิได้

ดินแดนแห่งโลกวิญญาณ ย่อมมีที่ท่องไปกว้างใหญ่ไพศาลยิ่งกว่าไม่อาจเปรียบเทียบได้ ความเป็นทิพย์ย่อมอยู่เหนือรูปลักษณ์ที่เรียกว่า สะสารและพลังงาน เสมอ

ความเป็นทิพย์ย่อมไม่สามารถจำกัดหรือเฉพาะเจาะจงว่าเล็กใหญ่เท่านั่้นเท่านี้ไม่ได้ ขึ้นอยู่กับอำนาจของจิตวิญญา อำจาของบุญบารมี อำนาจของเทพพรหม ที่เป็นผู้สร้างทิพพย์วิมาน ก็คือบุญกุศลที่สรรพสัตว์สร้างไว้ ให้ไปบังเกิดมีในทิพยวิมาน

ฉนั้นจงทำความเข้าใจให้ดี ทั้ง 3ไตรภูมิ มีความกว้างใหญ่ไม่มีประมาณและเป็นที่รองรับกรรมของสรรพสัตว์ และเป็นที่เสวยกรรมของสรรพสัตว์ครับ สาธุ

ที่กล่าวมาหากยังไม่เข้าใจให้สอบถามเพิ่มเติมมาได้ครับ สาธุ

8. VERAJAK

ขอขอบพระคุณอย่างสูงคร้บที่กรุณา ผมเกิด3สิงหาคม2506ตอนนี้กำลังทำจิตว่างเฉยๆอยู่ไม่ส่งออกเร่งปฏิบัติไม่รู้จะสำเร็จใหมแต่เชื่ออย่างหนึ่งถ้าคนไม่สามารถเข้าสู๋ทางพ้นทุกขได้พระพุทธองค์ไม่ตรากตรำพระวรกาย45พรรษาเที่ยวสั่งสอนเวไนยสัตว์ทั้งหลายจริงใหมครับทางโลกนัินผมไม่ทุกขหรอกครับผมทุกขทางธรรมทำยังไงถึงจะคุมจิตได้ให้นิ่งๆไม่ส่งออกไม่ปรุงแต่ง ผมเบื่อการเกิดกลัวจเไม่ได้พบพระพุทธองค์ชาตินี้มีโอกาสถ้าทำไม่ได้ก็สมควรหลงตายแล้วอย่าเกิดเป็นคนอีกเลยให้จิตดวงอื่นเค้าได้มีโอกาสดีกว่าจริงใหมครับผมไม่เชื่อเรื่องบารมีไม่ถึงถ้ามนุษย์บารมีไม่ถึงพระดุทธองค์คงไม่สอนหรอกครับรอให้คนมีบารมีถึงก่อนค่อยสอนจะได้ไม่เหนื่อยเปล่าแล้วไม่เกิดประโยชน์ต่อตนเองและผู้อื่นจริงใหมครับ แค่อยู่เฉยๆดูจิตคุมจิตให้นิ่งๆอย่าสอดส่ายไปหาทุกขๆก็ไม่เกิดโลกนี้จักรวารนี้อนันตจักวาลไม่มีอะไรนอกจาก รูปนามเท่านั้นอย่างอื่นไม่มีไม่มีจริงๆสว่างว่างเปล่า คนเราปรุงแต่งอุปทานวิ่งวุ่นกันไปเองสุดท้ายก็หลงตายไม่พ้นวัฎสังสารเสียทีเห็นความจริงยอมรับมันแค่รู้เฉยๆเปลี่ยนแปลงไม่ได้อะไรจะเกิดดับก็ปล่อยมันจะไม่ให้เกิดไม่ให้ดับย่อมเป็นสิ่งที่หวังมิได้ผมจะทำได้ใหมครับ สาธุ

9. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ผมขออนุญาตคุณ tjs ใช้พื้นที่ถามไถ่ทำความรู้จักกับพี่สมาชิกหน่อยนะครับ
    ขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับคุณพี่ VERAJAK ผมขออนุญาตสนทนาถามไถ่กับการปฏิบัติธรรม
    จากพี่หน่อยจะได้ไหมครับ จากที่ผมได้อ่านที่พี่เขียนไว้แล้วรู้สึกว่าพี่ต้องการ
    นิพพานชาตินี้เลยใช่ไหมครับ จากที่เห็นคุณ tjs ตอบพี่แล้วดูเหมือนยังไม่ค่อย
    ตรงกับใจพี่ที่ต้องการจะรู้ใช่ไหมครับ อย่าถือว่าผมอวดดีอวดเก่งอะไรเลยนะ
    ครับ ผมแค่ต้องการมาสนทนาการปฏิบัติธรรมกับพี่เฉยๆครับ เห็นวันก่อนพี่ทัก
    ขึ้นมาว่า มีความรู้สึกเบื่อๆเหมือนกับผม ผมก็เลยอยากทำความรู้จักด้วยนะครับ

พี่มีลูกหรือยังครับถ้ามีแล้วผมคงจะอายุรุ่นราวคราวเดียวกับลูกพี่ก็ได้ครับ ผม
    อายุห่างกับพี่ที่ระบุพ.ศ.ไว้คงจะครึ่งต่อครึ่งกันเลยครับ แต่ก็เอาเถอะอายุไม่ใช่
    อุปสรรคที่จะขวางกั้นธรรมะได้ใช่ไหมครับ ขออนุญาตถามพี่แบบตรงๆเลยนะ
    ครับ ทุกวันนี้รักษาศีล 5 ประการได้ครบถ้วนบริบูรณ์หรือยังครับ? คนปฏิบัติ
    ธรรมย่อมไม่โกหกกันแน่นอนใช่ไหมครับ ถ้ายังโกหกกันแล้วผมถือว่ายังอีกไกลครับ
    ผมจะรอคำตอบและสนทนาถามไถ่กับพี่นะครับ เผื่อเราอาจจะมีอะไรมาแบ่งปัน
    กันได้ครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กุมภาพันธ์ 2015
  10. พงษ์สนั่น

พงษ์สนั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2014
    เจ๋งมากครับท่าน tjs ผมขอความกรุณาดูด้วยคนสิครับ 555
    ผมเกิด พุธ 10 ม.ค 2533 เวลา 15.15 ครับผม
    อยากให้ท่าน tjs ช้วยกรุณาดูทั้งทางโลกละทางธรรมหน่อยครับ
    เรื่องคู่ครองผมก็อยากดูครับ เพราะผมเคยดูดวงเมื่อตอนอายุ 15
    ท่านที่ผมดูด้วยบอกว่าผมจะแต่งงานตอนอายุ 25
    ส่วนเรื่องทางธรรม ผมก็อยากรู้จุดด่างดำข้อชั่วๆที่ผมไม่สามารถเห็นเองได้
    จำเป็นต้องอาศัยกัลยานมิตรหนะครับมาช้วยดูให้ ก็ขอความกรุณาในการ
    ชี้แนะให้ทีครับผม

(kiss)(kiss)(kiss)

11. VERAJAK

ผมไ่ม่ได้รักษาศีลครับเพียงแต่ผมไม่อบียดเบียนใครสัตว์หรือมนุษย์ก็เหมือนกันมีกรรมเป็นของตนก็ชดใช้กันไปเพียงแต่คนดีกว่าหน่อยตรงที่มึปัญญาเราไ่ม่อยากถูกฆ่าก็อย่าฆ่าเค้าไม่อยากของหายก็อย่าเอาของเค้าไม่อยากอกหักก็อย่าทำลายใครเพื่อสนองกามตัณหาไม่อยากถูกหลอกก็อย่าพูดหลอกเค้าอยากมีสติก็อย่ากินของที่ทำให้ขาดสติจริงใหมครับแล้วจะต้องรักษาศีลทำไมครับเมื่อเรามีปัญญาและอยู่ในพุทธศาสนานี้เมื่อต้องทำอะไรก็ใช้ปัญญาตรัยตรองก่อนถ้าก่อโทษก่อภัยให้ตนเองและผู้อื่นในภายหลังก็อย่าทำแต่ถ้าทำแล้วไม่ก่อเพทภัยต่อตนเองและผู้อื่นก็ทำก็แค่นั้น ผมเองก็ยังหลงอยู่กำลังหาทางพ้นทุกขเป็นเพียงผู้เดินตามทางที่พระพุทธองค์ชี้บอกแค่นั้นครับ. เชื่อเพียงอย่างเดียวว่าถ้าคนทำไม่ได้พระองค์ไม่สอนเด็ดขาดคนต้องทำได้พระองค์จึงยอมลำบากพระวรกายเที่ยวสั่งสอนมนุษย์และเทวดา แค่คุมจิตให้นิ่งๆเฉยๆให้ได้ยังทำไม่สำเร็จรออีปหน่อยกำลังเร่งความเพียรอยู่ครับ สาธุ อ้อลืมบอกมีลูก2คนครับเค้าเป็นเจ้ากรรมนายเวรผมผมเลยต้องชดใช้ให้เค้าส่วนภรรยาแย่หน่อยเพราะเราละกามได้ส่วนเค้าก็ดีนะไม่เหมือนคนอื่นตั้งใจเลี้ยงลูกอย่างเดียว ก็สงสารเค้าแต่เค้าดีเค้าเข้าใจก็เป็นวาสนาของเราไป

12. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ! พอดีผมเป็นคนซื่อๆตรงๆนะครับ ถ้าบอกว่าไม่ได้รักษาศีลเลย แต่ระวังไม่
    ให้เบียดเบียนใคร ผมว่าสำนวนนี้มันกำกวมนะครับพี่ พี่บอกว่าพี่เชื่อ
    พระพุทธเจ้าแล้วไม่ได้รักษาศีลธรรมที่พระพุทธเจ้าทรงสอนอย่างนี้มัน
    หมายความว่าอย่างไรครับ ช่วยอธิบายให้คนซื่อๆตรงๆเผ่งอย่างผมเข้าใจด้วยครับ

คนเราถ้าศีลบริสุทธิ์บริบูรณ์ครบพร้อมแล้วจริงๆ ย่อมทำให้จิตนิ่งมีสมาธิเองครับ อย่างน้อยก็ปฐมฌานครับ
    (แล้วอย่างนี้พี่ไม่สงสัยตัวเองบ้างเลยหรือครับทำไมจิตถึงไม่นิ่ง ไม่มีสมาธิ?)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กุมภาพันธ์ 2015
  13. kengloveyou

ส่วนตัวผมเห็นว่า คนส่วนใหญ่ที่ปฏิบัติธรรมหรืออยากหลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิดมัก
    จะมองข้ามและละเลยกันมากๆนั่นคือ ศีลธรรม นี่แหละ

ทำไมถึงเป็นเช่นนั้น?

14. VERAJAK

ขอโทษครังที่ทำให้งงจะอธิบายครับการที่เรทมัวพะวงต่อการรักษาศีลนั้นจะเป็นการทำให้รู้สึกว่ายากหรือต้องคอยระวังกลัวผิดศีลแต่ศาสนาพุทธสอนเรื่องเวรกรรมครับก็อาศัยเรื่องเวรกรรมนี่มาใช้ครับเรทไม่อยากถูกใครฆ่าก็อย่าทำปาณาติบาตอย่าฆ่าใครเวลาไปไหนก็ไปได้ผีก็ไม่กลัวและไม่กลัวใครทำร้ายเพราะไม่เคยคิดฆ่าใครไม่เคยคิดทำร้ายใครไม่กลัวนรกเพราะชาตินี้ไม่เคยสร้างกรรมชั่วให้ใครที่ไหนๆก็ไม่กลัวเพราะไม่เคยมีความคิดจะเบียดเบียนให้ใครต้องทุกขเพราะเราเป็นตันเหตุ นี่เป็นเพียงกุศโลบายในการไม่ผิดศีลไม่ใช่แค่ศีลเท่านั้นยังละความโกรธอาฆาตได้ด้วยลองดูได้ครับและสามารถละพยาบาทลงได้อีกและยังทำให้จิตมีเมตตาต่อสรรพส้ตว์ได้ด้วยเพราะเห็นแล้วว่าต่างก็มีทุกขมีกรรมต้องชดใช้เราอย่าได้เพิ่มเวรเพิ่มกรรมต่อกันอีกเลยแค่นี้ก็ใช้หนี้กันไม่ไหวแล้วยังจะหาทุกขมาอีกทำไม จิตนิ่งกับสมาธินั้นไม่เหมือนกันนะครับมันคล้ายกันมากสังเกตุนะครับพระอริยสงฆ์เจ้าทุกๆพระองค์นั้นจิตท่านตัิงมั่นแล้วอะไรเข้ามาท่านก็นิ่งทั้งๆที่ลืมตาอยู่มีสติบริบูรณ์รู้และเห็นทุกอย่างด้วยความว่างเปล่าจิตไม่กระเพือมใหวเบาสบายใครจะเป็นอะไรหรือจะให้เป็นอะไรก็ช่างจิตว่างมั่นคงทั้งโลกนี้จักรวาลนี้อนันตจักรวาลนี้ไม่มีอะไรเลยนอกจากรูปนามเท่านั้นจิตเราปรุงแต่งไปเองทั้งนั้น ส่วนสมาธินั้นนั่งหลับตาทำสมาธิต่อให้จิตนิ่งก็ชั่วคราวเท่านัินมันนิ่งในสมาธิพอออกจากสมาธิมันก็ไม่นิ่งแล้วสอดส่ายตามความคิดต่างๆตามสัญญาขันธ์ต่างๆนัินไม่ใช่สิ่งที่ต้องการ สิ่งที่ทำคือคุมจิตทั้งๆที่ลืมตานี่แหละทั้งๆที่อยู่ในที่อโคจรนี่แหละถ้าทำได้ก็สำเร็จถ้าทำไม่ได้ก็ใช้ความเพียรต่อไป พุทธอยู่ที่จิตอยู่ที่เราอยู่ในขันธุ์5ในนี้ไ่ม่ใช่ที่อื่นเลย พระพุทธองค์ทรงค้นพบและมาบอกแก่เวไนยสัตว์ทั้งหลายให้เดินตามจะได้พ้นทุกขครับ สาธุ

15. kengloveyou

สาธุ ครับ เรื่องธรรมะที่พบที่เห็นที่พิจารณาผมจะไม่ขอกล่าวนะครับ เพราะเป็นเรื่องปัจจัต
    ตังของแต่ละบุคคล แต่ถ้าทุกวันนี้พี่มีศีลบริสุทธิ์แล้ว ผมก็ขออนุโมทนาด้วยครับ

เพราะศีลคือพื้นฐานที่สุด ถ้าทำรักษาศีลไว้ไม่ได้แล้วจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม สมาธิที่ได้
    หรือปัญญาที่เห็นก็ไม่มีความหมายครับ เพราะศีลย่อมเป็นรากฐานที่จะทำให้ปุถุชนกลาย
    เป็นพระอริยเจ้าได้ต่อไปครับ ถ้าพื้นฐานไม่แน่นหรือไม่ได้แล้ว สมาธิก็เสื่อม ปัญญาก็จะ
    กลายเป็นสัญญาไปครับ รู้ได้จำได้จริงแต่ไม่ใช่สมบัติของเราจริงๆครับ คงจะเข้าใจนะครับ

16. VERAJAK

ขอบคุณครับทุงสิ่งทุกอย่างไม่มีของเราครับรู้ได้จำได้แต่ไม่เข้าใจทำไม่ได้สิ่งเหล่านั้นก็ไร้ค่าเหมือนไก่ได้พลอยไม่มีค่าอะไรเลย. แม้แต่ผมเองยังอยากอยู่เลยจิตจึงไม่นิ่งถ้านิ่งความอยากก็จะหมดไปแต่อยากยังไงก็ยังอยู่ในวงจำกัดทำได้แค่นี่เองนะเวลานี้นะจะรีบกำจัดให้หมดก่อนไม่หายใจเดียวจะเสียชาติเกิดเปล่าๆครับ

17. VERAJAK

แม้คุณ tisยังไม่ได้ตอบคำถามผมเลยนะครับ. สาธุ

18. kengloveyou

ผมว่าทุกอย่างมันต้องใช้เวลานะครับ ต้องใช้กำลังบารมีด้วย การปฏิบัติของแต่ละคนเข้ม
    อ่อนก็ไม่เท่ากันด้วย ซึ่งอยู่ที่กรรมเป็นตัวกำหนดไว้ครับ พอดีผมอยู่ในสมาธิขั้นเด็กๆยังไม่
    ได้เจโตเหมือนคุณ tjs เลยมองให้คนอื่นไม่ได้(และมองให้ตนเองก็ไม่ได้ซะด้วย) แต่ผม
    รู้สึกว่าทุกสิ่งมีกรรมเป็นตัวกำหนดไว้แล้ว อย่างน้อยเราคิดว่าเราต้องทำให้ได้ไว้ก่อน ส่วน
    ความเป็นจริงนั้นเราอาจจะทำได้จริงๆจบกิจในชาตินี้ หรืออาจจะพลาดแล้วไปชาติต่อไป
    หรืออาจจะเป็นชาติเริ่มต้นที่เรากำลังมีความคิดประเภทนี้ออกมาก็ไม่แน่ครับ

แต่ถ้าใครผู้ใดมีความหวังประพฤติปฏิบัติธรรมเพื่อความดับทุกข์ดับกิเลสโดยสิ้นเชิงเพื่อ
    พระนิพพานในชาตินี้แล้ว ถ้าไม่ได้ชาตินี้จริงๆชาติต่อไปก็ต้องได้ครับ เพราะกำลังใจอยู่ใน
    ขั้นปรมัตแล้ว เหลือแต่ว่าจะเต็มกันเมื่อไหรเท่านั้น

19. kengloveyou

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าคุณ tjs นี่แหละครับของจริงที่สุดที่ผมพบตอนนี้
    ถ้าสิ่งใหนที่ท่านดูแล้วเห็นเป็นจริงอย่างไรก็จะบอกแบบนั้นออกมาตรงๆนั่น
    แหละครับ

ผมเคยถามท่านเรื่องมรรคผลนิพพานด้วย ถามเรื่องอริยมรรคอริยผลด้วย ถาม
    กันแบบตรงไปตรงมาเลยนะครับ ถ้าสิ่งไหนที่เราทำได้จริง เป็นกันจริงๆ ท่านก็
    จะพูดบอกเราตามตรงครับ แต่ถ้าสิ่งไหนที่เรายังไม่ถึง หรือยังทำไม่ได้จริง พูด
    ง่ายๆว่าหลงว่าตนเองได้แล้วเป็นแล้วประมาณนั้น ท่านก็จะบอกพูดตามความ
    เป็นจริงเลยครับ ซึ่งส่วนตัวผมเชื่อและนับถือคุณ tjs ท่านนี้มากๆเลยครับ

คนเราแปลกอยู่อย่างนะครับ เคยรู้สึกไหมเวลาถ้าจิตใจเรามีเจตนาดีได้ต่อ
    ตนเองและผู้อื่นได้เมื่อไหร่ เราก็จะได้พบกับคนดีที่มีเจตนาดีต่อเราอย่างไม่น่า
    เชื่อเหมือนกันครับ ผมดีใจมากที่ผมได้มาพบกับคุณ tjs ท่านเหมือนพี่ของผม
    จริงๆ ผมเห็นภาพว่าผมจะได้กราบนมัสการคุณ tjs ในภาพผู้ครองผ้า
    กาสาวพัสตร์ และผมที่ครองผ้ากาสาวพัสตร์เช่นเดียวกันกับท่าน เพื่อบำรุง
    พระพุทธศาสนาในอนาคตต่อไปครับ (จริงไม่จริงต้องให้คุณ tjs มายืนยันครับ
    ผมมีสมาธิขั้นเด็กๆ เอาแน่เอานอนไม่ได้ครับ):cool:

"โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน"

20. VERAJAK

ผมทำสมาธิจนได้ฤทธิ์แต่ก็ทิ้งไปทั้งหมดโดยการหยุดทุกอย่างพอฤทธิ์หายไปก็มาเจริญวิปัสนาแต่ยังใช้สมาธิอยู่ เหตุทีืทิ้งฤทธิ์เพราะครูบาอาจารณ์เตือนเรื่องใช้ฤทธิ์ใช้เดชแล้วไม่ฟังหวังเพียงประโยชน์ส่วนตนแต่หารู้ไม่ทำเอาชาวบ้านชาวช่องเดือดร้อนไปทั่วเป็นการสร้างเวรสร้างกรรมโดยไม่รู้ตัวและไม่ได้เจตนาเลยเข็ดกลัวเลยเลิกเรื่องนี้ไม่เอาอีกแล้วระวังนะครับเรื่องนี้เป็นดาบ2คมส่วนใหญ่จะกลับมาฟันตัวเองสู้ไม่มีดีกว่าสบายกว่ากันเยอะเลย สาธุ