เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ไล่ลำดับ เครื่องอันเป็นเหตุขวางกั้น ความเข้าถึงสมาธิในสมถะและวิปัสสนา
    คือ นิวรณ์5
    เหตุที่ทำให้เกิดนิวรณ์คือ ทุจริต3
    เหตุที่ให้เกิดทุจริต3 คือความขาดอินทรีย์สังวรณ์ ขาดความสำรวมอินทรีย์
    เหตุแห่งความขาดอินทรีย์สังวรณ์ คือ ขาดสติ
    เหตุแห่งความขาดสติคือ ขาดโยนิโสมณสิการ

ดังนั้น การจะฝึกสติ สมาธิ ต้องเริ่มจากการฝึก พิจารณา น้อมนำมาพิจารณาอยู่เนื่องๆ เมื่อมีสติ สมาธิก็เกิด ปัญญาก็เกิด
    เบื้องต้นนั้นจึงต้องเริ่มจากสร้างสติให้เป็นสติ สติของคนเราทุกคนนั้นมีอยู่แล้ว แต่เป็นสติแบบปถุชน คือเป็นสติที่วิ่งไปตามกระแสแห่งอวิชา
    การที่ฝึกสติให้เกิดแบบพระอริยะบุคคล คือการเริ่มต้นจากการฝึกการรู้สึกตัว ระลึกรู้อยู่กับกาย วาจา ใจ หมั่นน้อมนำเอาความรู้สึกตัวให้เกิดปรากฏทุกขณะ หมั่นน้อมนำเอาสติรู้ ไว้กับกาย วาจา ใจของตนให้เป็นปกติ เมื่อใดที่ทำได้ ให้โยนิโสมนสิการบ่อยๆ พิจารณาอยู่เนื่องๆ ไม่ขาด นั่นแสดงว่าสติท่านเข้มแข็งพอใช้ได้ ควรแก่การงาน เมื่อใดที่ท่านมีสติในสติได้แล้ว ต่อไปก็ให้ก้าวไปสู่สมถะและวิปัสสนา ก้าวไปสู่มหาสติปัฏฐานสี่ได้ต่อไปครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2014
  2. mcusys

mcusys เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2013
    ท่าน tjs คงยุ่งนะครับ...ไม่เป็นไรครับ
    คำถามของผมที่ส่งไปใน PM ข้อความส่วนตัว
    เอาไว้ท่านว่างๆก่อนค่อยตอบก็ได้ครับ

อยากฝากอีกเรื่องในข้อความส่วนตัวนะครับ
    เป็นเรื่องของน้องในที่ทำงานครับ

3. Tanya R

Tanya R เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณคุณก้องที่ชี้แนะแนวทางเกี่ยวกับการทำสมาธิให้ค่ะ

4. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

จากประสพการณ์ที่ผ่านมาหลายปี

หลังจากที่กระผมสวดมนต์ภาวนาทุกวันก่อนนอน เมื่อแผ่เมตตาอุทิศบุญแล้ว

เมื่อหลับตานอน จะนำเอาบท ยันทุนนิมิตตัง มาสวดภาวนา ก่อนนอนทุกคืน

ทำอย่างนี้มานานมาก หลายปี ทำให้เกิดความฝันหรือนิมิต ที่เป็นจริง โดยแบ่งเป็นสองส่วนคือ

1 นิมิตที่ดี เช่นการฝันเห็นเงิน ทอง อัญมณี หรือเห็นพระพุทธรูป พระสงฆ์ หรือเทพพรหมเป็นต้น

2 นิมิตไม่ดี เช่นการฝันว่าถูกงูไล่กัด สุนัข ตะขาบ สัตว์ร้ายอสรพิษ ไล่กัดไล่ทำร้าย หรือการฝันว่า มีการเจ็บป่วยเกิดขึ้น การฝันว่าประสพอุบัติเหตุ เป็นต้น

นอกจากนี้ยังมีนิมิตอื่นๆที่เป็นจริงและพิศดาร คือเป็นสื่อให้เรารับรู้ แม้กระทั่งเรื่อง หวยเบอร์ก็ตาม อีกหลายอย่างที่พิศดาร เกิดขึ้น

การเกิดนิมิตที่จริงนั้น อาจเกี่ยวด้วยอำนาจสมาธิของเราและอำนาจแห่งพุทธมนต์หรือ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาร แต่ที่สังเกตุคือการเกิดนิมิตเหล่านี้จะเกิดในช่วงใกล้เช้าตั้งแต่ตี4-6โมงเช้า

อนึ่งนิมิตทั้งหลายมีทั้งจริงและไม่จริง การที่เรามีนิมิตที่ไม่ดี หมายความว่าเป็นสิ่งดีที่เราได้รับรู้และควรไม่ประมาท เมื่อมีนิมิตที่ไม่ดี ให้แก้ไขง่ายๆด้วยการ รักษาศีล สวดมนต์ภาวนา อย่าทำบาป อย่าประมาท ส่วนการไปทำบุญก็ขอให้เป็นไปตามกำลังของตน แต่ให้เน้นการสวดมนต์ภาวนาและถือศีล นิมิตร้ายก็จะกลายเป็นดีผ่านพ้นไปได้ หรือหากนิมิตไม่เป็นจริง เราก็ไม่ได้มีอะไรเสียหาย แต่กลับได้บุญมากยิ่งขึ้นครับ

บทสวดยันทุนนิมิตตัง บทนี้ กระผมเคยสนทนากับท่านพระอาจารย์เจ้าอาวาสแห่งวัดถ้ำบ่อทอง ท่านมรณะภาพไปหลายปีแล้ว ตอนนั้นท่านสอนกรรมฐานให้ ผมสอบถามท่านว่า ผมก็สวดมนต์มาหลายบท อยากรบกวนพระอาจารย์ว่า บทสวดบทใดที่ดีที่เราควรจะท่องสวดภาวนาเป็นปกติ ท่านจึงแนะนำว่าให้สวดบทนี้ อย่าลืมให้ภาวนาเป็นประจำ ซึ่งนั่นก็คือบท ยันทุนนิมิตตังนี่เองครับ
    ตั้งแต่นั้นมากระผมก็สวดบทนี้ใช้เวลาท่องจำไม่กี่ชั่วโมง แล้วก็สวดภาวนาทุกวันและตอนหลับตาก่อนนอนครับ

จึงได้แนะนำให้ทุกท่านที่สนใจ อันเป็นบทที่ช่วยให้ชีวิตของเราจะประสพแต่นิมิตที่ดี มีเทพพรหมอปถัมภ์ ประสพความสำเร็จในสิ่งที่ปราถนาครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2014
  5. tjs

ให้ตั้งนะโม3จบแล้วสวดภาวนาว่า

ยันทุนนิมิตตัง อะวะมังคะลัญจะ โยจามะนาโป สะกุณัสสะ สัทโธ 
    ปาปัคคะโห ทุสสุปินัง อะกันตัง พุทธานุภาเวนะ วินาสะเมนตุฯ
    ยันทุนนิมิตตัง อะวะมังคะลัญจะ โยจามะนาโป สะกุณัสสะ สัทโธ 
    ปาปัคคะโห ทุสสุปินัง อะกันตัง ธัมมานุภาเวนะ วินาสะเมนตุฯ
    ปาปัคคะโห ทุสสุปินัง อะกันตัง สังฆานุภาเวนะ วินาสะเมนตุฯ

บทสวดคาถายันทุน แท้จริงคือ คาถาอภัยปริตร 
    สวดบูชาป้องกันอันตรายต่างๆ ให้พ้นจากภัยพิบัติทั้งปวง อานุภาพเพื่อแก้ลางร้าย เหตุร้าย ฝันร้ายทำลายสิ่งอัปมงคลทั้งปวงให้มลายสิ้น แม้ว่าเกิดนิมิตฝันไม่ดี เกิดอาเพศสังหรณ์ใจไปในทางที่ไม่ดีให้สวดพระคาถานี้จะกลับให้เกิดเป็นความดีขึ้น แม้จะมีเคราะห์ร้ายต่างๆ เกิดขึ้น ให้ทำน้ำมนต์อาบเสียด้วย และหากมีฝันดี ลางดี ก็เพิ่มพลังให้ดียิ่งขึ้น หมั่นเจริญภาวนาไว้ เกิดสิริมงคลยิ่งนัก สามารถสวดคาถาได้ตอนเช้าหลังจากตื่นนอน และก่อนนอนด้วย ยิ่งให้คุณแก่ผู้สวดภาวนา

6. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ดีครับดี ขอบคุณที่ให้พระคาถามาด้วย

ท่องแล้วคงจะช่วยกันผีอำได้นะครับ ช่วงนี้มาบ่อยอาทิตย์หนึ่งต้องมากัน1วันละ ไม่รู้ว่าแจ๊ค
    พอตจะตรงกับวันไหน ไม่รู้ว่าเขาเห็นว่าเรามีบุญเยอะพอให้เขาตามทวงหนี้แล้วก็ไม่แน่ใจ
    เหมือนกัน ขยันมากันด้วย ทั้งเจ้ากรรมนายเวร สัมภเวสี อสุรกาย เปรต เกือบครบเซตเลย
    มาวันไหนคืนนั้นก็ต้องเพลียกันละ ไม่ใช่จะเอากันปางตายหรอก เพลียเพราะว่าผมต้อง
    ขยันแผ่เมตตาไปให้แก่เขาทั้งหลายที่เป็นแขกไม่ได้รับเชิญ ทยอยมากันเป็นหมู่เหล่าเป็น
    รอบๆหลายรอบติดในคืนเดียวกัน จนกว่าจะได้ครบทุกกลุ่มทุกประเภทก็ล่อไปหลายสิบจบ
    กว่าจะได้หลับต่อก็เฮ่อ! ล่อเอาซะเหนื่อยเลย(แค่เล่าสู่กันฟังนะ คนไหนไม่มีความรู้พิเศษ
    ก็อย่าหาว่าผมบ้าล่ะ ^^)

ขอบคุณ คุณ tjs มากครับที่แนะนำสิ่งดีๆครับ

7. tjs

ภวังคจิต หรือจิตตกภวังค์ คือหลุมดำแห่งสมาธิในสมถะและวิปัสสนา

เป็นธรรมดาของจิต เมื่อใดที่จิตรวมเป็นหนึ่งเดียว มีกำลังแห่งสมาธิ ตัดหมดสิ้นแล้วในวิตก วิจารย์ ปิติ คงเหลือแค่สุขและเอกคตาจิต รวมเป็นเอกคตารมณ์ หนึ่งเดียว เมื่อนั้น กายเวทนาดับหมดสิ้น เมื่อนั้น สติภายก็เบาบางลง เพราะสติคือความระลึกรู้สึกตัวนั้นอ่อนกำลังลงไปตามอำนาจของความรู้สึกทางกายที่ขาดหายไป เมื่อตัดกายได้แล้ว ความมีสติในการก็หมดไป จึงคงเหลือเพียงความมีสติภายใน ที่อยู่กับจิตอยู่กับสมาธิสงบนิ่งอยู่ภายใน

ในสภาวะนี้เองนักปฏิบัติ ที่ได้สมาธิฌาณใหม่ๆ เมื่อตัดกายได้ สติในกายดับไป ด้วยกำลังสมาธิยังน้อยยังใหม่ อินทรีย์ยังไม่แก่กล้า ทำให้สติดับไปพร้อมกับกาย สติดับไปทำให้วูปไป แบบหลับในก็มีแบบนิ่งไปวูปไปก็มี อาการเช่นนี้เรียกว่าเกิดภวังคจิต หรือจิตตกภวังค์ นั่นเอง เป็นการขาดสติแบบชั่ววูปในขณะทำสมาธินั่นเอง

ดังนั้นเพื่อเป็นประสพการณ์ในการปฏิบัติจึงขอกล่าวว่า การเกิดสภาวะแบบนี้เกิดได้ทุกคนโดยฌแพาะผู้เพิ่งจะได้ฌาณ ให้แก้ไขด้วยการ ฝึกอินทรีย์ให้แก่กล้า มีความเพียร เมื่อเราผ่านด่านตรงนี้บ่อยๆในที่สุด จะสมารถประคองสติ ประคองจิต ข้ามพ้นภวังคจิตไปได้
    อุปมาเหมือนเรามีกำลังที่แก่กล้าแล้วสามารถกระโจนผ่านหลุดดำหน้าผาแห่งภวังคจิตไปได้นั่นเองครับ ให้มีความเพียรเท่านั้น เมื่อใดที่จิตก้าวผ่านตรงนี้ไปได้สำเร็จท่านจะก้าวไปสู่ทิพย์จิต มีกำลังทั้งฝ่ายสมาธิฌาณ อรูปฌาณ อภิญญาณขั้นต้นและ วิปัสสนาญาณ ที่ละเอียดลงลึกในฝ่ายนามธรรมได้ลึกยิ่งขึ้น ยังปัญญาแก่ท่านมากยิ่งๆขึ้นนั่นเองครับ สาธุ

ให้สักแต่ว่าทำสมาธิรวมสมาธิ เท่านั้น ความต้องการอยากได้อะไรในสมาธิไม่ควรมี ควรมีเฉพาะความสงบเอกคตาจิต เอกคตารมณ์เท่านั้นแล้วสมาธิท่านจะก้าวหน้าครับ สาธุ

8. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    มารายงานผลการสวดคาถาให้ทราบครับ

จากที่ได้สวดคาถาที่คุณ tjs แนะนำให้ ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะใช้ได้ผลกับกรณีบางกรณี
    หรือเปล่าครับไม่แน่ใจเหมือนกัน

แต่เมื่อคืนนี้ผมโดนเจ้ากรรมนายเวรจัดหนักเลยครับ ผมแทบไม่ได้นอนเลย แปลกเหมือน
    กันครับทั้งที่ผมก็ทั้งสวดมนต์ท่องคาถาทั้งหมด แล้วก็ภาวนาพุทโธ และ นะโมพุทธายะ
    ตอนหลับอีก คือภาวนาจนหลับจนภาวนาในฝันได้เลยนะครับ ทุกทีผมจะมีความรู้สึก
    แปลกๆอยู่อย่าง เวลาวันไหนถ้าจะโดนผีอำ ผมจะรู้สึกนอนไม่ค่อยหลับ นอนพลิกไปพลิก
    มาอย่างไรก็ไม่ค่อยหลับ เพราะเคยเป็นอย่างนี้บ่อย ผมเลยรู้ตัวเลยว่าคืนนี้ต้องโดนแน่
    และแล้วก็เป็นอย่างที่รู้สึกได้ไม่ผิดเลยครับ

ด้วยเพราะอาการที่ผมนอนไม่หลับใจมันรู้สึกไม่หลับเอง ทั้งๆที่เราหลับตา ผมก็ท่อง พุทโธ
    ๆๆ ไปเรื่อยๆ แต่ใจก็นึกถึงเรื่องผีอยู่ตลอดเวลา เพราะตอนกลางวัน ผมเผลอไปดู รายการ
    คนอวดผีเข้า ก็ไม่รู้ว่าอะไรมาดลใจให้ผมไปดูรายการนั้นก็ไม่ทราบทั้งที่ผมกลัวผีมากๆ
    ตอนที่ดูเสร็จผมมีความรู้สึกขึ้นมาในใจแล้ว ว่าวิญญาณรายการที่เขาไปถ่ายทำได้ติดตาม
    มาหาผมแล้ว เรื่องจริงเลยครับ ทั้งๆที่แค่ดูในทีวี ไม่ได้ไปสถานที่จริงๆเลย แต่ใจเรามัน
    พิเศษกว่าชาวบ้านเขาอย่างไรก็ไม่ทราบ พอดูรายการจบขนลุกตลอดเลย ใจผมมันบอกขึ้น
    มาเองเลยว่า วิญญาณติดมาด้วยแล้ว จากนั้นมาผมก็รู้สึกแปลกๆมาโดยตลอด จนมาถึง
    ตอนดึกนี่แหละครับ ตอนที่ผมรู้สึกนอนไม่ค่อยหลับ พลิกไปพลิกมายังไงก็ไม่หลับ เพราะ
    จิตมันหลอนไปกับเรื่องที่เขาถ่ายทำ(แหมกูไม่น่าดูเลย) แล้วตอนนั้นผมรู้ตัวแล้วว่า
    วิญญาณที่ตามผมมาเธอคือเจ้ากรรมนายเวรของผม จิตมันบอกเองเช่นกัน ด้วยความเพลีย
    ที่ผมไม่ได้หลับและใจก็หวั่นๆด้วย ผมก็เลยเปลี่ยนคำภาวนาจาก พุทโธ มาภาวนาว่า นะโม
    พุทธายะ เพราะภาวนาพุทโธจิตไม่ยอมหลับเลย และตอนนั้นผมอยากหลับที่สุดเพลียมาก
    ถ้าเป็นเวลาก็น่าจะตีสามตีสี่แล้วละมั้ง คือจิตไม่หลับเกือบทั้งคืน พอผมภาวนาว่า นะโม
    พุทธายะได้สักครู่ ก็รู้สึกดีขึ้นมา คือเริ่มหลับได้ แต่ใจก็ยังภาวนาคาถา ไปเรื่อยๆ ทั้งๆที่
    เป็นในฝันก็ยังภาวนาอยู่เลย สักพักผมก็เริ่มรู้สึกว่ามีแรงอะไรไม่รู้ได้เข้ามากดทับร่างกาย
    จากหน้าอกลงหาท้องไล่ไปที่เท้าไล่กลับขึ้นมาอีก ทับไล่ไปไล่มาอย่างนี้ ซึ่งตอนนั้นผมตก
    อยู่ในสภาวะครึ่งหลับครึ่งตื่นแล้ว คือจิตรู้แล้วและอกลับเข้าร่างกายแล้วแต่ไม่สามารถบังคับ
    ร่างกายให้ตื่นได้ในเวลานั้น ผมโดนกดทับที่ร่างกายอย่างนี้นานพอสมควร และอาการกด
    ทับนั้นมันหนักมากๆเลยครับ มากจนรู้สึกเจ็บเข้าไปถึงข้างในร่างกายเลย ไล่ขึ้นไล่ลงอยู่
    อย่างนั้น ตอนนั้นผมภาวนา นะโมพุทธายะ อยู่ตลอดเวลา แต่แปลกใจที่ว่า ทำไม่เขาถึง
    เบียดเบียนเราได้ จิตมันนึกในขณะนั้น ผมก็พยายามภาวนายิ่งเข้าไปอีก แต่ก็ดูเหมือนว่า
    จะไม่เป็นผลเลย เพราะยิ่งภาวนายิ่งโดนทับแรงมากๆ ผมเห็นท่าไม่ดี จิตมันพยายามบังคับ
    ร่างกายสุดแรงเกิดเพื่อบังคับร่างกายให้ตื่นขึ้นมาให้ได้ จนตื่นขึ้นมา อาการตกใจยังมีอยู่
    เลยครับตอนนั้น ผมก็รีบแผ่เมตตาให้เขาเลย โดยที่ตั้งจิตแผ่เมตตาให้กับเจ้ากรรมนายเวร
    ที่มาเบียดเบียนเราตอนนี้โดยเฉพาะ แผ่กันนานเลยครับ เพราะผมได้กำหนดจิตถามเขา
    แล้วเขาตอบว่าต้องการชีวิตผมเลย คือกะจะเอาให้ตายเลย ผมก็ได้พยายามกำหนดจิตแผ่
    เมตตาให้เขาไปเรื่อยๆ บุญกุศลอะไรที่ทำมาแล้ว แล้วนึกออกก็อุทิศให้เขาไปเรื่อยๆ แต่ก็ดู
    เหมือนว่าเขายังไม่พอใจสักที อาการมันเป็นอย่างนี้นะครับ ถ้าเขาไม่พอใจ เขาจะทำให้ผม
    ขนลุกอยู่เกือบตลอดเวลา เขาทำให้เรารู้ว่าเขายังอยู่ใกล้ๆกับเรานี่แหละ จิตใจของเราตอน
    นั้นจะรู้สึกหดหู่ไม่สดชื่นเลยครับ เขาสื่อมาถึงใจเราเลย จนในที่สุดก็เลยตั้งใจแผ่เมตตาบุญ
    ที่ผมได้เจริญพระกรรมฐานมาแล้วทั้งหมดทุกภพชาติให้เขาไป ตอนนี้ใจเริ่มรู้สึกดีขึ้นมา
    บ้าง วิญญาณถ้าเขาตอบรับใจเราจะเริ่มรู้สึกดีตามนะครับ เพราะเขากุมจิตใจเราไว้อยู่ จน
    ผมได้อุทิศบุญกุศลจากการที่ผมได้เจริญพระกรรมฐานมาแล้วในอดีตชาติจนถึงปัจจุบัน
    ทั้งหมดให้เขาถึง 3 รอบ เขาถึงจะยอมอโหสิกรรมให้ผม อาการที่เขาอภัยให้เรา ก็ร่างกาย
    จะขนลุกซู่ แล้วใจเราจะมีปีติเกิดขึ้นน้ำตาเริ่มเอ่อๆ แบบนี้ผมถือว่าเขายินดีอโหสิกรรมให้
    ผม และใจเรารู้สึกอบอุ่นขึ้น ร่างกายก็อุ่นขึ้นไม่วาบๆหวีวๆเหมือนตอนที่เขายังอยู่ จากนั้น
    มาผมก็ได้แผ่เมตตาให้กับ วิญญาณดวงอื่นที่ติดตามเขามาอีกหลายต่อหลายครั้ง จนกระ
    ทั้งมาถึง 6 โมงเศษ นาฬิกาปลุกดังขึ้น ด้วยความเพลียที่ได้นอนหลับน้อยเหลือเกินผมก็
    เลย ปิดนาฬิกา แล้วของีบต่ออีกนิด แต่ที่ไหนได้ครับ ผมโดนเข้าอีกรอบแล้ว ก่อนหลับผม
    ภาวนา นะโมพุทธายะ ตามเดิมเพราะใจรู้สึกว่าหลับง่ายกว่า ภาวนาพุทโธ แต่สิ่งที่ผมไม่
    อยากให้มันเกิดก็เกิดขึ้นอีกแล้ว ตอนนั้นผมฝันไปเรื่อยๆแต่จู่จิตก็รู้ว่าผีมาหลอกผมจนผม
    ต้องตกอยู่ในสภาวะครึ่งหลับครึ่งตื่นอีกครั้ง บังคับตัวเองไม่ได้ แต่จิตเห็นทุกอย่างเหมือน
    กับเราลืมตา แต่จริงแล้วเรายังไม่ได้ตื่น ตอนนั้นวิญญาณมาเป็นเสียงวนรอบเตียงนอนผม
    แล้วว่าหยุดตรงข้างผม จากนั้นก็ดึงร่างกายลงข้างล่าง ดึงแรงมากๆเลยครับ ผมไม่ได้หลอน
    ไม่ได้คิดไปเอง แล้วที่หนักที่สุดคือผมโดนบีบคอมาจากด้านหลังตรงท้ายทอย บีบแรงมาก
    จนผมหายใจแทบไม่ออก ทั้งที่จิตผมก็ยังภาวนาว่า นะโมพุทธายะ ไม่ยอมหยุดเลย แต่ก็ดู
    เหมือนว่าไม่มีผลกับวิญญาณที่มาเบียดเบียนผมเลย ผมโดนบีบคอแรงมากๆจนหายใจติดๆ
    ขัด จิตเริ่มบอกว่าจะไม่ไหวแล้วนะถ้าปล่อยก็คือต้องตาย จิตก็เลยรวบรวมกำลังทั้งหมด ฝืน
    ร่างกายที่กำลังหลับอยู่นั้นแล้วพยายามผงกหัวขึ้นมา ลองนึกภาพตามดูครับว่า เรากำลัง
    นอนหลายแล้วยกหัวขึ้นมาก่อนแต่ตัวยกไม่ได้ ตอนผมยกหัวขึ้นมาหัวนี้สั่นหงึกๆๆๆสันมากๆ
    เพราะมีแรงบีบคอดึงลงข้างล่าง คือฝืนกำลังกันนั่นแหละครับ มันเป็นอะไรที่ทรมานที่สุด
    ดึงอยู่อย่างนั้นสักพัก จนกว่าผมจะสลัดหลุดแล้วลืมตาตื่นขึ้นมาได้ วินาทีชีวิตวินาทีเป็น
    วินาทีตายแค่เศษเสี้ยวจริงๆแทบแย่เลยครับ เมื่อผมตื่นขึ้นมาได้ผมก็รีบตั้งจิตถามเลยว่า
    เขาเป็นใคร ทำไมถึงมาทำร้ายเบียดเบียนผม เขาบอกว่าเขาเป็นเจ้ากรรมนายเวรผม เป็น
    อสุรกายครับ แหมภูมินี้ฤทธิ์เดชสุดยอดเลยครับ ผมถามเขา เขาบอกว่าจะเอาให้ถึงชีวิต
    เช่นกัน โอ้ทำไมวันนี้ถึงจะมีวิญญาณมาเอาชีวิตกันบ่อยจัง ผมก็เลยตั้งจิตแผ่เมตตาให้เขา
    ไปทั้งหมด แผ่ไปได้หลายรอบพอสมควร แต่ยังโชคดีที่เขาอโหสิกรรมให้ แล้วก็เลิกรากัน
    ไป มาจนถึงตอนที่พิมพ์อยู่นี้ผมยังปวดคอไม่หายเลยครับ

พอผมตื่นขึ้นมาได้ตอนแรกผมตกใจมากกับสิ่งที่เกิดขึ้น คือตั้งแต่เกิดมา ผมยังไม่เคยโดน
    ผีอำที่ถึงกับมาบีบคอหวังเอาชีวิตกันขนาดนี้เลย และตอนเช้าผมก็ได้นั่งสมาธิแล้วใคร
    ครวญดู ใจก็บอกมาว่า ก็เพราะเรามันเลวเอง ที่ไปทำกับเขาอย่างนั้นไว้ก่อน ถ้าเราไม่ทำ
    กับเขาไว้อย่างนั้นแล้วเขาจะมาทำกับเราอย่างนั้นได้หรือ นี่มันเป็นกรรมของเรา เราทำกับ
    เขาไว้เขามีโอกาสเขาก็ต้องกลับมาทำกับเราคืน เราก็ควรที่จะขอโทษเขาและอโหสิกรรม
    ในกรรมที่เขาได้ทำกับเราไว้เสีย ถึงแม้ว่าเขาจะต้องการดับชีวิตเราก็ ตามแต่เพราะเรามัน
    เคยทำเลวอย่างนั้นมาก่อน เราถึงได้รับผลอย่างนี้ นี่มันเป็นกรรมของเรานะ นี่ใจผมมันผุด
    ความคิดแบบนี้ขึ้นมาเองเลยครับ ผมก็เลยนึกต่อไปว่า ก็คงจะจริง คงจะมีชาติไหนสักชาติ
    แหละที่เราได้เกิดเป็นอสุรกายแล้วไปทำความชั่วไปแบบนี้ ผลมันก็เลยต้องมาเกิดขึ้นกับ
    เราอย่างนี้ จากนั้นผมก็ได้แผ่กุศลที่ได้เจริญพระกรรมฐานให้แก่เจ้ากรรมนายเวรของผมอีก
    นับไม่ถ้วน ตอนนึกแผ่ไปนี่ร่างกายจะขนลุกซู่ๆตลอดเวลาเลย

มาถึงตอนนี้ผมก็เลยเข้าใจเลยว่า กฏอะไรก็สู้กฏของกรรมไม่ได้ พระคาถาต่างๆก็ต้านกฏ
    ของกรรมไว้ไม่อยู่ พระ พรหม เทวดา ผมก็อาราธนามาคุ้มครองตัวแล้ว แต่ก็ต้านกฏของ
    กรรมไว้ไม่ได้เหมือนกัน(ผมเข้าใจว่าท่านคงจะปล่อยให้ผมได้รับกรรมที่ผมได้เคยทำไว้ให้
    ถึงที่สุดก่อน แล้วจึงช่วยทีหลัง) ถ้าท่านไม่ช่วยผมคงตายไปแล้ว แต่ท่านไม่ได้ช่วยให้เรา
    ไม่ต้องรับผลของกรรมที่เราทำไว้เลย ผมรู้สึกอย่างนี้นะ นี่ก็เป็นความจริงทั้งหมดที่เกิดขึ้น
    กับผม ผมถือว่าผมเล่าจากวิบากกรรมที่ผมได้รับ ผมไม่มีเจตนาโอ้อวดหรือ ต้องการใครมา
    สรรเสริญเยินยอผมทั้งสิ้น ผมเล่าเพื่อเป็นอุทาหร ให้บางท่านที่ยังชอบทำร้ายรังแก
    เบียดเบียนผู้อื่นหรือสัตว์อื่นอยู่ ถ้าท่านยังไม่หยุดทำหรือว่ายังไม่รักษาศีลธรรมให้ครบถ้วน
    บริสุทธิ์บริบูรณ์ ท่านทั้งหลายก็อาจจะโดนเหมือนผมหรืออาจจะหนักกว่าผมโดนก็เป็นได้
    ด้วยความหวังดีต่อทุกคน ไม่อยากให้ต้องมาเจอกับเหตุการณ์อันเลวร้ายเหมือนที่ผมเจอ
    ตอนนาทีชีวิตแค่เสี้ยววินาที แค่นึกก็ยังหวาดๆอยู่เลย บีบคอแรงแน่นมากๆ

ที่มาเขียนเล่าในกระทู้ขอคุณ tjs ก็เพื่อหวังจะรบกวนถามคุณ tjs ด้วยครับ ว่าสิ่งที่เกิด
    ขึ้นกับผมและสิ่งที่ผมเข้าใจแล้วทั้งหมดนั้น ถูกต้องตรงกับสิ่งที่คุณ tjs สัมผัส ได้หรือไม่
    ครับ ช่วยดูให้ผมด้วยครับ แล้วผมจะต้องรับผลกรรมประเภทนี้(โดนผีอำผีจะดับชีวิตอย่าง
    นี้) ไปอีกนานเท่าไรครับ ผมจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างให้ลดความรุนแรงของกรรมหรือว่าให้
    ผลกรรมนั้นได้คลายตัวลงไปมากๆที่่สุดคับ หรืออาจเป็นเพราะผมตั้งใจสร้างบารมีไปพระ
    นิพพานภายในชาตินี้ให้ได้ เจ้าหนี้ของผมทั้งหลายเขาจึงรีบมาทวงหนี้เลยต้องจัดหนักให้
    กับผมถึงตายอย่างนี้ครับ ขอคำแนะนำจากคุณ tjs ทุกอย่างทุกประการที่เป็นประโยชน์ให้
    ผมได้ดำเนินชีวิตสร้างบารมีไปได้อย่างราบรื่นกว่านี้ด้วยครับ ขอขอบพระคุณคุณ tjs
    มากๆเลยครับ ขอบพระคุณครับ สาธุ

9. tjs

================

เกิดขึ้นได้ เพราะอาศัยวิบากกรรมให้ผลได้ ในบางช่วงเวลาที่พอเหมาะพอดีกัน ประกอบกับจิตเราเปิดรับ จิตเปิดรับเพราะกายและจิตอ่อนกำลัง ทำให้วิบากกรรมได้ช่องนั่นเอง จึงผ่านเข้ามาให้ผลเสียหายกับกายและจิตของเรา

ข้อนี้ถูกต้องเป็นอย่างนี้ จริงเพราะเขาจะไม่มีโอกาสให้เราชดใช้กรรม และเมื่อเราทำกรรมไว้แล้ว เขาเร่งรัด เราก็หลีกหนีไม่ได้คือต้องรับใช้กรรม แต่ทว่า ท่านหรือผู้ที่จะนิพพานในชาตินี้เป็นเหมือนกันหมดคือ ต้องเข้าใจกฏข้อนี้และยอมรับ สิ่งหนึ่งคือ ท่านจะผ่านพ้นสิ่งเหล่านี้ไปได้ เพราะอาศัยบุญวาสนาเดิมและความดีในปัจจุบันหนุนส่งท่านครับ

การแก้ไขคือไม่มีอะไรให้แก้ไข แต่ให้ทำความเข้าใจในธรรมชาติที่เกิดแบบนี้ที่เป็นแบบนี้ ขอให้อธิฐานบารมี ให้ตั้งมั่นว่าชีวิตที่เหลือของเรานี้จะชำระจิต ตั้งมั่นในกุศลกรรมอันดีงาม มีศีลที่ตั้งมั่นแล้ว บุญกุศลทั้งปวงเราขอให้อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหมดทั้งสิ้นจนกว่าเราจะเข้านิพพาน ขอทุกท่านจงโปรดอนุโมทนาและอโหสิกรรม

ให้ตั้งใจตั้งมั่นในการปฏิบัติเพื่อความหลุดพ้น ผลบุญจะหนุนส่งท่านได้สำเร็จครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2014
  10. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    สวัสดีท่านทีเจ เมื่อคืนฝันว่าขุดหากบ ไปเจอกบตัวเท่าเด็ก อวบอ้วน เหมือนเด็กผู้ชายเลย ยืนสองขากระโดดลงสระ ผมก็กระโดดตาม กะว่าจะจับมาดูสักหน่อย แต่จับไม่ทัน มีกบกับตะพาบน้ำว่ายน้ำไปด้วยกัน วานท่าน ทำนายฝันด้วยครับ อิอิ ขอบคุณครับ เผื่อเป็นข่าวดี

11. tjs

==============

ข่าวดี ไม่ดีไม่อาจทราบได้ แต่ทำนายได้ว่า เป็นฝันที่เกี่ยวด้วยชะตากรรมหรือชะตาชีวิตในวันข้างหน้าจะได้พบ ชายผิวขาวท้วมอ่อนกว่า เข้ามาร่วมงานหรืออื่นๆ และจะสนิทกันเพราะเคยสนิทกันมาก่อน ชายคนดังกล่าวเขาจะมีเพื่อนในกลุ่มของเขา ซึ่งอาจจะยังไม่รู้จักและจะได้รู้จักกันครับ

จากฝันสื่อให้ทราบว่าในปีหน้าอันใกล้นี้จะมีข่าวดีคือเจอมิตรหรือสหายเก่ารุ่นน้อง การงานชีวิตจะก้าวหน้าอุดมสมบูรณ์ยิ่งขึ้น ชีวิตสุขสดชื่นยิ่งขึ้นครับ

อีกนิดฝันแบบนี้มีความเป็นจริง ควรทำบุญปีใหม่อุทิศให้เจ้ากรรมและเทวดาที่ดูแลตน เสริมบารมีท่าน แล้วเราจะพบแต่สิ่งดีๆสิ่งไม่ดีก็จะแคล้วคลาดปลอดภัยครับ

12. หนึ่งจิต

อื้ม..... ข่าวดี ขอบคุณนะที่ว่างมา ทายฝัน อิอิ ทำไงได้ คนเรา ไม่มีกรรมเกี่ยวพัน ก็ไม่มาเจอกันหรอก จริงมั้ย

ว่าแต่ ท่านทีเจ เมื่อไหร่ จะเชื่อถือในตัวคนอื่น(ผม) บ้างอ่ะ

ผมมีอะไรที่ท่าน ไม่ยอมรับบ้างอ่ะ อิอิ ถามไปงั้นแหล่ะ
    เพราะการเชื่อความเชื่อ มันคือความไม่เที่ยงน่ะ อย่ายึดมั่นถือมั่นในบางสิ่งเกินไปนะ
    เพราะอะไรๆมันก็คือความไม่เที่ยงน่ะ

ปีใหม่ปีหน้า ท่านทีเจ ปรารถนาสิ่งใดขอมาเลยนะ ผมจะอวยพรให้อิอิ

13. หนึ่งจิต

งั้นผมให้พรเลยแล้วกันนะ

ถ้าท่านใดปรารถนานิพพาน ในชาตินี้ เป็นชาติสุดท้าย ขอให้สมดังใจปรารถนา
    ใครมีสัมมาทิฐิในตน ขอให้สมใจมุ่งหวังทุกประการ ด้วยบุญบารมีที่ข้าพเจ้ามี จงสมใจที่ต้องการ ปรารถนาสิ่งใดที่ดีงามจงสำเร็จเถิด

พรนี้จงปรากฏแก่ ผู้มีจิตใจดี ทุกคน อะสะมิ พุธโธ

14. tjs

============

ขอบคุณครับ ขออนุโมทนาในบุญกุศลของท่านที่สั่งสมมาตั้งแต่อดีตสู่ปัจจุบันและอนาคต ขอความปราถนาภูมิปัจเจกพุทธภูมินั้น จงสำเร็จ รู้แจ้งแล้ว สำเร็จแล้ว อานิสงค์แม้จะไม่สามารถชักนำผู้อื่นนิพพานได้มาก แต่ก็เป็นคุณประโยชน์แก่สรรพสัตว์ ได้เข้าถึงสุขมากมาย ช่วยให้เข้าถึงสวรรค์สมบัติมากมายครับ

ตัวกระผมเดิมปราถนาพุทธภูมิ แต่ก็เคยลาพุทธภูมิ เมื่อไม่นาน จนปัจจุบัน ก็ทราบดีว่าอนาคตของตนจะเป็นอย่างไร
    หลวงพ่อปาน ท่านเคยถามผมในสมาธิว่า ที่ลาพุทธภูมินั้น ลาได้จริงหรือ ท่านบอกว่าไม่ต้องตอบท่านหรอกให้ตอบตัวเอง เมื่อถึงเวลา ก็จะทราบเอง

จากตรงนี้ผมคิดว่าในอนาคตเมื่อผมอายุ45ปี ผมจะทราบคำตอบนั้น แต่ชะตากรรมของเราก็ย่อมเป็นไปตามวิบากกรรม เราเตรียมกายใจเราไว้ให้พร้อมเพื่อทำหน้าที่อันสำคัญในอนาคต ในขณะเดียวกัน การชำระจิต ถือเป็นหน้า่ที่สำคัญที่ต้องทำทุกขณะจิต

อายุเราก็มากขึ้นทุกวัน ความดีของเราก็ต้องเพิ่มพูนงอกงามขึ้นตามเช่นกัน การชำระจิต ชำระกิเลสก็ต้องทำได้มากขึ้นเช่นกัน ความรอบรู้ในไตรสิกขาก็ก้าวหน้ามากขึ้นเหมือนกัน

ขอให้เราพึงก้าวไปด้วยสติปัญญา ด้วยทางสายกลาง ด้วยความไม่ประมาทครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2014
  15. boonnippan

boonnippan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอน้อมรับพรจากคุณ sianns และครูก้องด้วยจิตเบิกบานค่ะ ปิติกับท่านที่ช่วยเหลือสรรพสัตว์มาตลอด สาธุุ สาธุ สาธุ

16. boonnippan

boonnippan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

โมทนากับครูก้องค่ะ ดวงจิตที่อยู่เหนือภาวะขันธ์ห้าช่วยให้เราเห็นทุกข์และอยู่แบบรู้ทุกข์ เห้นจิตตัวเอง และคงปฏิบัติให้ต่อเนื่องอี่กเรื่อยๆค่ะ สาธุค่ะ

17. tjs

เนื่องด้วย วันนี้กระผมจะเดินทางกลับไปยัง นครสวรรค์ และได้สั่งจองพระบูชา ไว้แล้ว

โดยจะยกขึ้นรถไปเย็นนี้ เพื่อถวายให้กับวัดที่นครสวรรค์ แห่งหนึ่ง ในอำเภอหนองบัว

โดยพระพุทธรูปที่จะนำไปถวายครั้งนี้ เป็นพระพุทธโสธร หน้าตักกว้าง19 นิ้ว หรือ47.5 cm. โดยฐานพระจะยกสูงสามชั้นสีแดง องค์พระเป็นสีทอง แบบเดียวกับในอุโบสถวัดโสธร

ซึ่งการทำบุญในครั้งนี้ ด้วยความเกรงใจจึงไม่ได้เรียไรบุญ แต่ก็ต้องขอขอบคุณสหายธรรมส่วนหนึ่ง ที่อยากร่วมบุญ จึงช่วยสบทบทุนในครั้งนี้

ทั้งนี้ กระผมจึงแจ้งข่าวมาเพื่อขอให้ทุกท่านทราบและร่วมอนุโมทนาร่วมกันครับ

ขอบุญกุศลในครั้งนี้ จงดลบันดาลให้ ทุกๆท่านมีความเจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรม ขอบุญทานศีลภาวนาจงงอกงามไพบูลย์ยิ่งๆขึ้นไป ขอให้เจริญด้วยลาภยศสรรเสริญ ศิริมงคล ขอให้ความไม่ดีอัปมงคลภัยอันตรายจงมลายหายหมดสิ้นไป ขอให้สมปราถนาในสิ่งที่มุ่งหวังทุกประการ ขอให้มีความสุขตราบนิรันดร์มีที่สุดคือพระนิพพานครับ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. tjs

ในวาระดิถีก้าวสู่ปีใหม่ 2558 นี้

กระผมขออาราธนา คุณพระศรีรัตนตรัย ตลอดจนเทพพรหมทุกชั้นภพทั่วสากลโลก พร้อมด้วยเทพพรหมบรมครูที่กระผมนับถือเคารพบูชาจงช่วยดลบันดาลให้ทุกท่าน จงประสพแต่ความสุขความเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน มั่งมีลาภยศเงินทองทรัพย์สมบัติพร้อมบริบูรณ์ ขอให้ร่ำรวยด้วยบุญบารมี

ขอให้ปราศจากทุกข์ โศก โรคภัย สรรพเคราะห์ใดๆ อย่าได้พึงมี

ขอให้มีความเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป ขอให้เจริญงอกงามในบุญทาน ศีล สมาธิภาวนา มีดวงตาเห็นธรรมและบรรลุธรรมยิ่งขึ้นไป มีที่สุดคือพระนิพพาน ในปัจจุบันชาติหรืออนาคตกาลโดยเร็วพลันสมปราถนาทุกประการครับ สาธุ

19. RANGSARID

RANGSARID เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    พี่ก้องครับ รบกวนตอบคำถามใน PM ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณพี่มากๆ นะครับ

20. ครองตน

ครองตน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    สาธุ ครับ และขอบคุณกับคาถายันทุน ครับ จะเอาไว้สวดครับ