เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

===============

ดวงชะตาคนเรามีขึ้นลง อาศัยผลกรรมมีวิบากกรรมให้ผลตามวาระ ประกอบกับกรรมในปัจจุบันที่ส่งผลร่วมกัน

กรณีของพี่ น้อง ก็มีบาปกรรมร่วมกันมา ครับหลีกไม่พ้น ทำกันไว้มากก็ต้องมาชดใช้กรรมแก่กัน ขอให้เราสติ ม่ประมาท คิดหาทางแก้ไขที่ดีงามก็ย่อมผ่านพ้นไปได้ด้วยดี ครับ
    กรณีของคุณเป็นช่วงชะตาตก รบกวนส่งวดป ให้ผมแล้วจะตรวจสอบให้ครับ

2. Ratree0424

Ratree0424 Active Member

สวัสดีค่ะ คุณก้อง ต้องขอรบกวนคุณอีกสักครั้งด้วยค่ะมีปัญหามาตั้งแต่หลังวันเกิดปีที่แล้วนะค่ะ
    ไม่ทราบว่าช่วงอายุเท่าใด ปัญหาพอจะคลี่คลายเบาบางลงบ้างค่ะ ชอบทําบุญค่ะและทําบ่อยค่ะ
    รักษาศีลห้าได้ยังไม่บริสุทธิ์ค่ะ. นั่งสมาธิยังไม่นิ่งสงบค่ะ เกิด 24 กันยายน 2512 เวลา05:03น.ค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ. ในจิตเมตตา

3. Ratree0424

เรียนคุณก้อง ขออภัยค่ะ พิมพ์เวลาเกิดผิดค่ะ เกิดประมาณ 05:30ค่ะที่จังหวัดศรีสระเกษค่ะ
    ขอขอบคุณค่ะ

4. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

============

ครับ ความจริง เวลาเกิดไม่ต้องก็ได้ครับ เพราะการดูดวงแบบใช้เวลาเกิด หรือเวลาตกฟากด้วยจะเป็นอีกตำราหนึ่งครับ วิธีการของผม ใช้แค่ วดป เพื่อดูประกอบกับสมาธิครับ

ส่วนกรณีที่ดูละเอียดเป็นเฉพาะเรื่องจริงๆ หรือเป็นการทำเสน่ห์ คุณไสย วิชาสายดำ จะใช้เวลาเกิดด้วย ตรงนี้ อันตราย เรื่องเวลาตกฟาก หากไม่จำเป็นจริงๆก็ไม่ควรบอกใครครับ

5. Ratree0424

สาธุค่ะ ขอบคุญมากค่ะในคําเตือน

6. pinogk

pinogk เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ขอขอบพระคุณ คุณtjsมากๆค่ะที่กรุณาตอบและชี้ทางสว่างให้กับคนที่
    กำลังอยู่ในความมืดค่ะ วันเดือนปีของดิฉัน 11พ.ย 2508 ค่ะต้องขอขอคุณอีกครั้งนะคะ

7. Ratree0424

ต้องกราบขอ อภัยคุณก้องอีกครั้งค่ะเมื่อวานจะกด อนุโมทนากับคุณก้องด้วยความรีบและลืมแว่นเลยกดไม่เห็นด้วย ต้องขออภัยมากๆค่ะ

8. tjs

==============

ไม่เป็นไรครับ การกดโมทนา และการไม่เห็นด้วย มีโอกาสผิดพลาดได้ ก็เป็นปกติธรรมดาครับ
    ความจริง คือเราต้องใจกว้างรับฟังทุกๆอย่าง เมื่อรับแล้วย่อมรู้วิธีปล่อยวาง ทุกสิ่งทุกอย่าง แบบไม่ไปยึดมั่น หากแต่ว่าเรื่องเหล่านั้น มีสิ่งใดที่เป็นเรื่องภายนอกที่เราจะต้องช่วยเหลือแก้ไข ก็พึงต้องสักแต่ว่าทำหน้าที่ให้ดีที่สุดครับ เมื่อเราปราถนาช่วยเหลือผู้อื่น ความโกรธ หรือมานะอัตตาของตนต้องไม่มี มีเพียงพรหมวิหารธรรมเท่านั้นครับ เพื่อการทำหน้าที่ให้ดีที่สุดตามกำลังของตนครับ สาธุ

9. จวนเพ็ญ

จวนเพ็ญ Active Member

รบกวนคุณtjs ช่วยดูให้ด้วยนะคะว่าตอนนี้ดวงดิฉันเป็นอย่างไรบ้าง เดินมาดูทางหรือเปล่า วันเดือนปีเกิดวันพุธที่ 6 เมษายน 2503 ปีชวด ขอบคุณล่วงหน้าคะ และดิฉันฝันเห็นศาลพระภูมิสีขาวสื่อถึงอะไรหรือคะช่วยแปลให้ด้วยคะ

10. tjs

============

ชีวิตคุณตกเศษ4 ต้นร้ายปลายจะดีครับ ปีก่อนโน้นสุขภาพไม่ดีมีเจ็บป่วยร่างการทรุดลง ปีที่แล้วดวงไม่ค่อยจะดีวุ่นวายหลายเรื่องหลายปัญหา มีศรัตรูคือเจ้ากรรมนายเวรเก่าชาติก่อนมาเบียดเบียน
    ปีนี้อายุย่างเบญจเพศ ต้องทำบุญต่อชะตา ให้ดี อุทิศให้เจ้ากรรมและเทวดาประจำวัน ประจำปีเกิดและครูอาจารย์เทพเทวดา คือต้องทำสังฆทาน ปล่อยปลา9ตัว ทำบุญ กับคนแก่ คนพิการ สตรี คนที่เขาลำบาก 99บาท หากถือศีลเพิ่มจะดีมากครับ

ชะตาคุณปีนี้ ตอนนี้ผ่านเคราะห์ มาแล้วกำลังย่างเข้าสู่วิถีกรรมใหม่ จะมีดวงที่ดียิ่งขึ้น ด้วยผลบุญนับจากหลังเดือนเกิดไปจนถึงปลายปีมีเงินไหลเข้ามามากพอสมควรครับ ปลายปีจะมีลาภเข้ามา ส่วนระหว่างนี้ ขอให้พยายามสวดมนต์ไหว้พระทุกวัน ทำบุญเก็บสะสมไปนะครับ แล้วจะค่อยๆดีขึ้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2014
  11. Ratree0424

สาธุค่ะ คุณก้องขอบพระคุณมากค่ะ ไม่คิดว่าคุณจะเมตตาตอบให้เร็วขนาดนี้ เหมือนได้รับคําตอบจากเบื้องบน โล่งใจ สบายใจแล้วค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

12. siripas

siripas เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2012
    เรียนคุณก้อง ขอรบกวนด้วยนะคะ ได้ส่งคำถามมาใน email แล้ว
    อนุโมทนาในบุญกุศลค่ะ สิริภัสสร์

13. สาวสารคาม

สาวสารคาม Active Member

ขออนุโมทนาบุญกับคุณก้องและทุกคนด้วยนะค่ะ ติดตามอ่านตลอด เลยอยากถามคุณก้องค่ะ เมื่อต้นเดือนได้ไปบูชาบูชาปู่ฤาษีนารอด อยากรู้ว่าเราต้องปฏิบัติตนอย่างไรต่อท่านบ้าง อยากก้าวหน้าทางสมาธิได้ทำบุญด้านใดถึงจะได้ไว เมื่อคืนก่อนก็ฝันว่ามีเสียงผู้ชายมาบอกให้ละความรักให้ได้ของเก่าถึงจะกลับมา ไม่ทราบว่าหมายถึงอะไรค่ะ ปกติก็เป็นคนชอบทำบุญ สวดมนต์ไหว้พระนั่งสมาธิทุกวัน ขอขอบพระคุณคุณก้องล่วงหน้าค่ะ

14. whitetia

whitetia สมาชิก

สวัสดีค่ะ คุณก้อง

ขอรบกวนอีกครั้งนะค่ะ มี สองเรื่องค่ะ
    1. แม่เคยแท้งน้องคนที่สาม ดิฉันไม่ทราบว่าหญิง หรือ ชาย อยากทราบว่า ตอนนี้น้อง เขายังโกรธ พ่อแม่ พี่น้อง หรือไม่ค่ะ และ น้อง ได้รับผลบุญที่ส่งไปให้หรือไม่ค่ะ
    2. ตอนนี้ดิฉันกำลังหางานใหม่ หาจนท้อแล้วละค่ะ แต่ยังไม่ถอย(ก็จะหาเรื่อยๆ) จะมีโอกาสได้งานใหม่ที่ดีกว่าเดิมไหมค่ะ เกิด 2 มกราคม 2520 ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

15. tjs

==============

เรื่องการปฏิบัติธรรม ถือได้ว่าเดินมาถูกทางแล้วครับ คือขอให้ ตั้งมั่น ด้วยบุญทาน ศีล และการสวดมนต์ภาวนา ซึ่งทำได้ดี ขอให้เพิ่มการสวดมนต์ภาวนาให้มากขึ้น แบบฝึกขณะใช้ชีวิตปกติ ด้วย ไม่เฉพาะแค่ตอนที่เราสวดมนต์ภาวนานั่งสมาธิ แต่ให้ฝึกสมาธิ ในขณะที่กายเรามีการเคลื่อนไหว ด้วย คือเพิ่มความสามารถทางจิต และสติปัญญา ซึ่งจะทำให้เรา เรียนรู้ เกิดปัญญา ในธรรมอีกมากมายครับ

ดวงชะตาของคุณ แม้ที่ผ่านมาอาจจะมีอุปสรรคมากบ้างพอสมควรแต่ก็ผ่านพ้นมาได้เพราะบุญวาสนาเดิมที่ทำไว้ทั้งจากอดีตและปัจจุบันครับ ปีนี้ดวงดีขึ้นกว่าปีก่อนๆครับอาจมีการเดินทางมากขึ้นแต่ก็เกี่ยวด้วยมิตรสหายและญาติ ส่วนปีหน้าชีวิตจะดีขึ้นยิ่งกว่า ครับ

เรื่องการเห็นศาลพระภูมิสีขาวความจริง ที่บ้านหลังหนึ่งไม่แน่ใจว่าเป็นบ้านคุณหรือของญาติผู้ใหญ่ มีเทพเทวดา รักษา อาศัยอยู่เป็นเทพารักษ์ เดิมอาศัยอยู่กับต้นไม้ใหญ่พอประมาณแต่ได้มีการตัดโค่น และได้สร้างศาลบริเวณนัี้น เมื่อตั้งศาล ท่านจึงเลือกมาอยู่ที่ศาลที่ตั้ง บริเวณบ้าน ท่านฝากมาบอกว่าขอให้ช่วยถวายผลไม้น้ำเปล่าให้ท่านทุกวันพระด้วย หรือทุกวันพระใหญ่เป็นต้น หากไม่สะดวกไหว้ที่ศาล ก็ขอให้ไหว้ที่บ้านก็ได้ครับ แต่ขอให้กล่าวเชิญให้ท่านมารับการสักการะของเราครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2014
  16. จวนเพ็ญ

จวนเพ็ญ Active Member

ขอบคุณมากคะที่คุณtjs ช่วยเมตตาตอบให้คะ รบกวนช่วยดูให้ด้วยคะว่าดิฉันมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านใดปกปักรักษาอยู่คะ และที่บ้านของดิฉันเดิมที่มีต้นมะม่วง ต้นมะยม ต้นมะพร้าวแต่ได้ตัดโค่นทิ้งไปนานแล้วคะ และได้ตั้งศาลไว้ที่หน้าบ้าน เป็นศาลทรงไทยคล้ายบ้านไทยโบราณมีเสา 4 เสา แต่ไม่ใชศาลพระภูมินะคะ โดยปกติดิฉันจะถวายน้ำตั้งไว้ที่ศาลตลอดเวลาและจะเปลี่ยน้ำและดอกไม้หรือไม่ก็เป็นพานบายศรีปักชามทุกวันพระ ถ้าไม่ติดธุระและจะถวายผลไม้และอาหารเฉพาะบางวันพระที่ตรงกับวันหยุดหรือนานๆครั้ง จุดธูป 5 ดอกและกล่าวอัญเชิญพระแม่ธรณี พระภูมิเจ้าที่ เจ้าที่ เจ้าทาง คุณตา คุณยาย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกพระองค์ที่ปกปักรักษาที่บ้านของดิฉันให้มารับการสักการะคะ ไม่ทราบว่าดิฉันทำถูกหรือเปล่าคะ รบกวนคุณ tjs ช่วยดุูให้อีกครั้งคะไม่ทราบว่าต้องบอกบ้านเลขที่หรือเปล่าคะ และทุกครั้งที่สวดมนต์หรือทำบุญตักบาตรจะอุทิศบุญให้กับ รุกขเทวดา ภูมิเทวดาอากาศเทวดา ทุกครั้ง ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรเหมือนกันคะ

17. shanan

shanan Active Member

ขอบคุณค่ะ

18. หญิงท้วม

หญิงท้วม Active Member

สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าตอนสวดมนต์ตัวเองรู้สึกเบลอๆมึนๆปากก็สวดไปกราบก็กราบไป
    แต่เหมือนทำไปงั้นๆแต่ก็พยายามทำจิตให้เคารพพระอยู่ทั้งที่ตั้งใจแล้ว
    พยายามรักษาศีลห้าและทำจิตให้เคารพพระแล้วมีปัญหาคือชอบลืม จะแก้ยังไงดีคะ
    ลืมจริงๆค่ะ ถึงจะพยายามแล้ว เกิด15เมย.42ค่ะ

19. phat_ph

phat_ph เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    สวัวดีค่ะ คุณก้อง ขอความกรุณาช่วยตรวจดูดวงชะตาและเรื่องญาติให้ด้วยนะค่ะ ได้ส่งคำถามไปทางเมล์บ็อกแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

20. tjs

=============

ทำถูกต้องแล้วครับ เรื่องนี้เป็นเรื่องของจิตของเราที่มีความผูกพันธ์กับศาลพระภูมิ เจ้าที่ ที่บ้านครับ ความจริงคือ ขอให้เราทำอย่างสม่ำเสมอก็จะดีกับตัวเราครับ ท่านเทพารักษ์ ท่านฝากมาบอกว่า ท่านขอบใจและพอใจครับ ส่วนการบอกกล่าวเทพ อื่นๆเจ้าที่อื่นๆก็ทำได้ครับ เป็นสิ่งที่ดีมากครับ ท่านที่อยู่บริเวณนั้นทราบก็จะมารับทันทีครับ ก็ขออนุโมทนาบุญในจิตนอบน้อมต่อสิ่งศักสิทธิ์ และเป็นจิตที่อ่อนโยน อนุเคราะห์ต่อสรรพสัตว์ครับ สาธุ